Professional Documents
Culture Documents
2 Fe(NO3)3 + Fe d 3Fe(NO3)2
Fe + 4HNO3 Fe(NO3)3 + NO + 2H2O
B
0,3
0,4
B
0,1
0,2
P
0,1
0,4
0,1
0,1
P
0,1
0,05
0,15
Kt
0,2
0
0,1
0,1
Kt
0
0,15
0,15
Fe(NO3)2 Fe(OH)2 FeO
0,15
0,15
Khi lng FeO thu c : 0,15.72 = 10,8 gam
Cu 3 :Cho 5,6 gam bt Fe tc dng vi 500 ml dd AgNO3 0,5 M. Tnh :
a) khi lng mui thu c
b) khi lng kim loi thu c
S : m mui = 21.1 gam, m Ag = 27 gam
Bi gii :
Cc bn ch n phn ng : Fe(NO3)2 + AgNO3 Fe(NO3)3 + Ag
Fe + 2AgNO3 Fe(NO3)2 + 2Ag
0,1
0,25 AgNO3 d : 0,05 mol, Fe(NO3)2 to thnh : 0,1 mol
Fe(NO3)2 + AgNO3 Fe(NO3)3 + Ag
0,1
0,05
Fe(NO3)2 d : 0,05 mol, Fe(NO3)3 to thnh 0,05 mol
Tng s mol Ag hai phn ng : 0,25 mol m Ag = 0,25.108 = 27 gam
Khi lng mui : 0,05.180 + 0,05.242 = 21,1 gam
Cu 4 : Cho m gam bt Fe tc dng vi 250 ml dd AgNO3 1M thu c dd A, cho ton vo dd A mt lng
KOH d thu c kt ta, nung kt ta trong chn khng thu c 7,6 gam cht rn.Tnh m ?
Gi : Bi ton ny cc bn xt hai kh nng :
(1) : St d
(2) : st ht C phn ng :
Fe(NO3)2 + AgNO3 Fe(NO3)3 + Ag
ng Hi Nam
Cu 5 : Cho 16,8 gam bt st vo 800 ml dd HNO3 0,5 M thu c kh NO duy nht. Tnh :
a) Th tch kh thu c
b) Tnh khi lng kim loi cn d.
c) Khi lng mui thu c
S : V = 2.24 lt, m kim loi d = 8.4 g, m Fe(NO3)2 = 27 g
Bi gii :
n Fe = 0,3 mol, n HNO3 = 0,4 mol
Fe + 4HNO3 Fe(NO3)3 + NO + 2H2O
2 Fe(NO3)3 + Fe d 3Fe(NO3)2
B
0,3
0,4
B
0,1
0,2
P
0,1
0,4
0,1
0,1
P
0,1
0,05
0,15
Kt
0,2
0
0,1
0,1
Kt
0
0,15
0,15
Khi lng kim loi d : 0,15.56 = 8,4 gam, khi lng mui : 0,15.180 = 27 gam, th tch kh : 0,1.22,4 =
0,224 lt
Cu 6 :Cho m (g) Fe vo 400 ml dd HNO3 1M thu c V (l) kh NO duy nht v 14 (g) kim loi. Tnh m, V.
S : m = 22.4 gam, V = 2,24 lt
Hc sinh t gii.
Cu 7 : 2002 A
Cho 18,5 gam hn hp Z gm Fe, Fe3O4 tc dng vi 200 ml dd HNO3 long un nng v khuy u. Sau
phn ng xy ra han ton thu c 2,24 lt kh NO duy nht ktc, dd Z1 v cn li 1,46 gam kim loi.
Tnh nng mol/lit ca dd HNO3
Dng phng php quy i nguyn t :
Hn hp z ch c hai nguyn t Fe, O.
V Z + HNO3 cn d kim loi Fe d, vy Z1 ch c mui st II
Fe - 2e Fe+2
O + 2e O-2
x 2x
y 2y
N+5 + 3e N+2
0,3
0,1
ng Hi Nam
ng Hi Nam
n Al = 2,7/27 = 0,1 mol, n Fe = 5,6/56 = 0,1 mol, n AgNO3 = 0,55.1 = 0,55 mol
Khi cho hn hp kim loi gm Al, Fe vo dd AgNO3 th Al s phn ng trc nu Al ht s n Fe phn ng, nu
AgNO3 d sau phn ng vi Fe th c phn ng Ag+ + Fe2+ Ag + Fe3+
Al + 3AgNO3 Al(NO3)3 + 3Ag (1)
Ban u
0,1
0,55
Phn ng
0,1
0,3
0,3
Kt thc
0
0,25
0,3
Al ht Tnh theo Al, n AgNO3 = 3.n Al AgNO3 d : 0,55 3.0,1 = 0,25 mol
Fe + 2AgNO3 Fe(NO3)2 + 2Ag (2)
Ban u
0,1
0,25
Phn ng
0,1
0,2
0,1
0,2
Kt thc
0
0,05
0,1
0,2
Cu 17 : Cho 6,72 gam Fe vo 400 ml dd HNO3 1M, n khi phn ng xy ra hon ton, thu c kh NO
(sn phm kh duy nht) v dd X. Dd X c th ho tan ti a m gam Cu. Gi tr ca m l
A. 1,92.
B. 3,20.
C. 0,64.
D. 3,84.
Fe + 4HNO3 Fe(NO3)3 + NO + 2H2O
Ban u 0,12 0,4 mol
HNO3 ht, sau phn ng c : Fe(NO3)3 0,1 mol ; Fe d : 0,02 mol
Lng Cu ti a uc ho tan ht l khi n tham gia c hai phn ng :
Fe + 2Fe(NO3)3 3Fe(NO3)2
Ban u 0,02 0,1
Sau phn ng Fe(NO3)3 d : 0,1 0,04 = 0,06 mol
Cu + 2Fe(NO3)3 Cu(NO3)2 + 2Fe(NO3)2
ng Hi Nam
Ban u
0,06
S mol Cu ti a c ho tan l : 0,03 mol m Cu = 0,03.64 = 1,92 gam
Chn p n A.
Cu 18 : Cho m gam bt Fe vo 800 ml dd hn hp gm Cu(NO3)2 0,2M v H2SO4 0,25M. Sau khi cc phn
ng xy ra hon ton, thu c 0,6m gam hn hp bt kim loi v V lt kh NO (sn phm kh duy nht,
ktc). Gi tr ca m v V ln lt l
A. 17,8 v 4,48.
B. 17,8 v 2,24.
C. 10,8 v 4,48.
D. 10,8 v 2,24.
n Cu(NO3)2 = 0,16 n Cu2+ = 0,16, n NO3- = 0,32 mol
n H2SO4 = 0,2 n H+ = 0,4
V thu c hn hp kim loi nn Ch c mui Fe2+ to thnh
3Fe + 2NO3- + 8H+ 3Fe2+ + 2NO + 4H2O (1)
Fe + Cu2+ Fe2+ + Cu
(2)
0,15---------- 0,4---------------0,1
0,16-----0,16--------------0,16
Khi lng ng trong 0,6m gam hn hp sau phn ng l : 64.0,16 mol
Bo ton st : m = 0,15.56 p(1) + 0,16.56 p(2) + (0,6m 0,16.64 ) d m = 17,8
Mt khc V NO = 0,1.22,4 = 2,24
Chn p n B.
Cu 19: Ho tan hon ton 24,4 gam hn hp gm FeCl2 v NaCl (c t l s mol tng ng l 1 : 2) vo mt
lng nc (d), thu c dd X. Cho dd AgNO3 (d) vo dd X, sau khi phn ng xy ra hon ton sinh ra
m gam cht rn. Gi tr ca m l
A. 68,2
B. 28,7
C. 10,8
D. 57,4
Gi s mol ca FeCl2 l x 127x + 58,5.2.x= 24,4 x = 0,1.
FeCl2 + 2AgNO3 2AgCl + Fe(NO3)2
0,1-------0,2--------0,2-------0,1 mol
Fe(NO3)2 + AgNO3 Fe(NO3)3 + Ag(*)
0,1-------------------------------------0,1
NaCl + AgNO3 AgCl + NaNO3
0,2-------0,2------0,2
m = (0,2 + 0,2)143,5 + 108.0,1 = 68,2 (g);
p n A.
BI TP V NHM
L thuyt :
AlCl3 + NaOH
Al(OH)3 + 3NaCl
Al2(SO4)3 + 6KOH
2Al(OH)3 + 3K2SO4
Al(NO3)3 + 3KOH
Al(OH)3 + 3KNO3
2AlCl3 + 3Ca(OH)2
2Al(H)3 + 3CaCl2
2Al(OH)3 + 3BaSO4
Al2(SO4)3 + 3Ba(OH)2
Phn ng nhit nhm : Al + FexOy Al2O3 + Fe
Sau phn ng nhit nhm :
Ga thit cho phn ng xy ra hon ton Th cht rn chc chn c Al2O3, Fe v c th Al hoc FexOy d.
Ga thit khng ni n hon ton, hoc bt tnh hiu xut th cc bn nn nh n trng hp cht rn sau phn
ng c c 4 cht Al, FexOy, Al2O3, Fe.
Phng trnh ion :
Al3+ + OH- Al(OH)3
(1)
Al(OH)3 + OH- AlO2- + H2O
(2)
Khi cho kim vo dd mui Al3+, cc bn nh phi xt n c hai phn ng (1), (2), ty iu kin bi ton cho.
Nu bi ton cho kt ta thu c m gam cc bn ng nhm ln l ch c phn ng (1)
M n c hai trng hp : TH1 c (1) ; TH2 c c (1) v (2) [trng hp ny s mol kt ta thu c = (1) (2) ]
Al + OH- + H2O AlO2- + 3/2 H2
AlO2- + H+ + H2O Al(OH)3
V d : Cho t t 100 ml dd NaOH 7M vo 200 ml dd Al(NO3)3 1M Tnh khi lng ca cc ion thu c sau
phn ng.
n Al = 0,5 ; n Al(NO3)3 = 0,2
3NaOH + Al(NO3)3 NaNO3 + Al(OH)3
Ban u
0,7
0,2
Phn ng
0,6
0,2
0,2
Kt thc
0,1
0
0,2
ng Hi Nam
C tip phn ng :
NaOH + Al(OH)3 NaAlO2 + H2O
Ban u
0,1
0,2
Phn ng
0,1
0,1
Kt thc
0,1
Vy kt ta Al(OH)3 thu c l 0,1 mol Khi lng 7,8 gam
Luyn tp :
Cu 1 : Thm m gam K vo 300 ml dd cha Ba(OH)2 0,1M v NaOH 0,1M thu c dd X. Cho t t 200 ml
dd Al2(SO4)3 0,1M thu c kt ta Y. thu uc lng kt ta Y ln nht th gi tr ca m l.
A.1,17
B.1,71
C.1,95
D.1,59
Dng phng php ion :
Gi x l s mol K cn a vo :
n Ba(OH)2 = 0,3.0,1 = 0,03 mol ; n NaOH = 0,3.0,1 = 0,03 mol, n Al2(SO4)3 = 0,02 mol
K + H2O KOH + H2
x
x
Cc phng trnh in ly :
KOH K+ + OHBa(OH)2 Ba2+ + 2OHNaOH Na+ + OHx
x
0,03
0,06 mol
0,03
0,03 mol
Tng s mol OH- d : x + 0,06 + 0,03 = x + 0,09 mol
Al2(SO4)3 2Al3+ + 3SO420,02
0,04
0,06
Cc phng trnh ion :
Ba2+ + SO42- BaSO4 (1)
Al3+ + 3OH- Al(OH)3 (2)
0,04 x + 0,09
c kt ta ln nht th phn ng (2) phi xy ra va 0,04/1 = ( x + 0,09 )/3
x = 0,03 mol Khi lng ca K l : 0,03.39 = 1,17 gam
Chn p s A
Cu 2 :Cho 200 ml dd AlCl3 1,5M tc dng vi V lt dd NaOH 0,1M. Lung kt ta thu c l 15,6 gam.
Tnh gi tr ln nht ca V ?
AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl (1)
Al(OH)3 + NaOH NaAlO2 + H2O (2)
n AlC3 = 0,3
Kt ta thu c l 15,6 gam ( n = 0,2 mol ), c hai trng hp xy ra :
(1)
TH1 : AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl
n NaOH = 0,2.3 = 0,6 mol V = 0,6/0,1 = 6 lt
TH2 : C c hai phn ng :
AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl (1)
Al(OH)3 + NaOH NaAlO2 + H2O (2)
0,3
0,9
0,3
x
x
x
S mol kt ta thu c : 0,3 x = 0,2 x = 0,1 mol
Tng s mol NaOH phn ng : 0,9 + 0,1 = 1 mol V NaOH dng = 1/0,1 = 10 lt
Vy gi tr ln nht ca V l 10 lt
Nhn xt : gi tr V ln nht khi xy ra hai phn ng.
Cu 3 :Th tch dd NaOH 2M l bao nhiu khi cho tc dng vi 200 ml dd X ( HCl 1M AlCl3 0,5M ) th
thu uc kt ta ln nht ?
s : 250 ml
n HCl = 0,2 mol ; n AlCl3 = 0,1 mol
HCl + NaOH NaCl + H2O (1)
AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl (2)
0,2
0,2
0,1
0,3
Phn ng (1) : Xy ra trc
lng kt ta ln nht th (2) va Tng s mol NaOH phn ng : 0,5 mol V = 0,25 lt
Cu 4 :Cho V lt dd hn hp 2 mui MgCl2 1M v AlCl3 1M tc dng vi 1 lt NaOH 0,5M th thu c kt
ta ln nht. Tnh V.
S : V = 100 m l
MgCl2 +2NaOH Mg(OH)2 + 2NaCl (1)
AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl (2)
V.1
2V.1
V.1
3V.1
kt ta ln nht th (1), (2) va Tng s mol NaOH phn ng : 5V = 0,5
V = 0,1 lt
Cu 5 : Cho V lt dd hn hp 2 mui MgCl2 1M v AlCl3 1M tc dng vi 1.2 lt NaOH 0,5M thu c 9.7
gam kt ta. Tnh V ln nht.
ng Hi Nam
S : 100 ml.
MgCl2 +2NaOH Mg(OH)2 + 2NaCl (1)
V.1
2V.1
Al(OH)3 + NaOH NaAlO2 + H2O (3)
V.1
V.1
AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl (2)
V.1
3V.1
V.1
thu c mt lng kt ta 9,7 c hai kh nng xy ra : TH1 C (1), (2) hoc TH2 c (1), (2), (3)
NaOH ln nht TH2 : Tng s mol NaOH phn ng : 6V = 0,6 V =0,1 lt = 100 ml
Cu 6: Cho V lt dd NaOH 0,2M vo dd cha 0,15 mol AlCl3 thu c 9,36 gam kt ta. Tnh V.
AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl (1)
Al(OH)3 + NaOH NaAlO2 + H2O (2)
Kt ta thu c l 8,36 gam ( n = 0,12 mol ), c hai trng hp xy ra :
TH1 : AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl
(1)
n NaOH = 0,12.3 = 0,36 mol V = 0,36/0,2 = 1,8 lt
TH2 : C c hai phn ng :
AlCl3 + 3NaOH Al(OH)3 + 3NaCl (1)
Al(OH)3 + NaOH NaAlO2 + H2O (2)
0,15
0,45
0,15
x
x
x
S mol kt ta thu c : 0,15 x = 0,12 x = 0,03 mol
Tng s mol NaOH phn ng : 0,45 + 0,03 = 0,48 mol V NaOH dng = 0,48/0,2 = 2,4 lt
S : 1,8 lt v 2,4 lt
Vi bi ton nh th ny : Khi hi n NaOH th c 2 p an, nu hi n AlCl3 th c 1 p n
Cu 7 : Cho 1 lt dd HCl vo dd cha 0,2 mol NaAlO2 lc,nung kt ta n khi lng khng i c 7,65
gam cht rn. Tnh nng ca dd HCl
n cht rn (Al2O3) = 0,075 mol
TH1 :
HCl + NaAlO2 + H2O Al(OH)3 + NaCl.
2Al(OH)3 Al2O3 + H2O
0,15---------------------------0,15
0,15-------0,075
TH2 : C th c hai phn ng :
HCl + NaAlO2 + H2O Al(OH)3 + NaCl.
3HCl + Al(OH)3 AlCl3 + H2O
0,2
0,2
0,2
3x
x
V un nng kt ta thu c c 0,075 mol Al2O3
2Al(OH)3 Al2O3 + H2O
0,2 x
( 0,2 x)/2
0,2 x = 0,15 x = 0,05 mol
Tng s mol HCl phn ng : 0,2 + 0,15 = 0,35 mol
CM = 0,35 mol
c hai p n 0,15M v 0,35M
Cu 8 : Hn hp X gm Na v Al. Cho m gam X vo lng d nc th thot ra 1 lt kh.Nu cng cho m
gam X vo dd NaOH d th c 1,75 lt kh.Tnh thnh phn phn trm khi lng ca cc cht trong hn
hp X (bit cc kh o iu kin tiu chun ).
TN1 nhiu bn ngh Al khng tham gia phn ng nhng thc t n c phn ng vi NaOH va to c
Na + H2O NaOH + 1/2H2
Al + NaOH + H2O NaAlO2 + 3H2
x
x
1/2x
X
3/2x
VH2 = 1 lt, khng bit Al c phn ng ht hay khng
TN2 : Chc chn Al ht v NaOH d
Na + H2O NaOH + 1/2H2
Al + NaOH + H2O NaAlO2 + 3/2H2
Th tch kh thu c : 1,75V
TN1 Al d
Gi x, y l s mol Na, Al phn ng : TN1 : V = 22,4(x/2 + 3x/2 ) ; TN2 : 1,75V = 22,4(x/2 + 3y/2)
Biu thc quan h gia x, y : y = 2x
Tnh % Na = 23.x/(23x + 27y) = 29,87 %
Cu 9 : Chia m gam hn hp A gm Ba, Al thnh 2 phn bng nhau:
-Phn 1: Tan trong nc d thu c 1,344 lt kh H2 (ktc) v dd B.
-Phn 2: Tan trong dd Ba(OH)2 d c 10,416 lt kh H2(ktc)
Tnh khi lng kim loi Al trong hn hp ban u.
Bi ny ging bi trn : Al phn (1) d
Phn I :
Ba + 2H2O Ba(OH)2 + H2
2Al + Ba(OH)2 + 2H2O Ba(AlO2)2 + 3H2
x
x
x
x
3x
Tng s mol H2 = x +3 x = 4x = 0,015
ng Hi Nam
ng Hi Nam
Cu 13: Nung nng m gam hn hp Al v Fe2O3 (trong mi trng khng c khng kh) n khi phn ng
xy ra hon ton, thu c hn hp rn Y. Chia Y thnh hai phn bng nhau:
- Phn 1 tc dng vi dd H2SO4 long (d), sinh ra 3,08 lt kh H2 ( ktc);
- Phn 2 tc dng vi dd NaOH (d), sinh ra 0,84 lt kh H2 ( ktc).
Gi tr ca m l
A. 22,75
B. 21,40.
C. 29,40.
D. 29,43.
Phn ng nhit nhm :
2Al + Fe2O3 Al2O3 + 2Fe (1)
Phn II tc dng vi NaOH :
Al + NaOH + H2O NaAlO2 + 3/2H2
x
3/2 x
S mol kh H2 thu c phn II : 3/2x = 0,84/ 22,4 = 0,0375 mol x = 0,025 mol
Phn (1) tc dng vi H2SO4 :
Fe + H2SO4 long FeSO4 + H2
2Al + 3H2SO4 Al2(SO4)3 + 3H2
0.025
0,0375
y
y
y = 0,1
2Al + Fe2O3 Al2O3 + 2Fe (1)
0,1
0,05
0,1
Khi lng ca Al : (0,1 +0,025).27 = 3,375, khi lng ca Fe2O3 : 0,05.160 = 8 tng Khi lng = 11,375
m = 11,375.2 = 22,75
chn A
Cu 14: Cho V lt dd NaOH 2M vo dd cha 0,1 mol Al2(SO4)3 v 0,1 mol H2SO4 n khi phn ng hon
ton, thu c 7,8 gam kt ta. Gi tr ln nht ca V thu c lng kt ta trn l
A. 0,45.
B. 0,35.
C. 0,25.
D. 0,05.
+
NaOH Na + OH
H2SO4 2H+ + SO42x
x
0,1
0,2
Al2(SO4)3 2Al3+ + 3SO420,1
0,2
n NaOH = x, n Al2(SO4)3 = 0,1, n H2SO4 = 0,1, n kt ta = 7,8/78 = 0,1 mol
Khi phn ng : H+ tc dng vi OH- trc,
H+ + OH- H2O
0,2 0,2
Khi phn ng vi Al3+ c hai kh nng :
Ch c phn ng : Al3+ + 3OH- Al(OH)3
0,3
0,1
Tng OH- = 0,2 + 0,3 = 0,5 mol V = 0,5/2 = 0,25 lt
C c hai phn ng :
Al3+ + 3OH- Al(OH)3 (1)
Al(OH)3 + OH- AlO2- + H2O (2)
0,2
0,6
0,2
a
a
Lng kt ta thu c sau phn ng (1) l 0,2 mol nhng n s b phn ng mt phn a mol phn ng (2), do
sau khi kt thc (2) c 0,1 mol kt ta a = 0,2 0,1 = 0,1 mol
Tng s mol OH- l : 0,2 + 0,6 + 0,1 = 0,9 mol V NaOH = 0,9/2 = 0,45 lt
Chn A
Cu 15: Ho tan hon ton 0,3 mol hn hp gm Al v Al4C3 vo dd KOH (d), thu c a mol hn hp kh
v dd X. Sc kh CO2 (d) vo dd X, lng kt ta thu c l 46,8 gam. Gi tr ca a l
A. 0,55.
B. 0,60.
C. 0,40.
D. 0,45.
Al4C3 + 12H2O 4Al(OH)3 + 3CH4
Al + KOH + H2O KAlO2 + 3/2 H2
x
4x
3x
y
y
3/2y
Al(OH)3 + KOH KAlO2 + H2O
4x
4x
Tng th tch kh l : 3x + 3/2y
Dd gm : KAlO2 : 4x + y mol v KOH d
CO2 + KAlO2 + H2O Al(OH)3 + KHCO3
4x + y
4x + y
n kt ta = 0,6 mol 4x + y = 0,6 mol
x + y = 0,3
x = 0,1 ; y = 0,2 mol Tng s mol ca kh : 3.0,1 + 3/2.0,2 = 0,6 mol
ng Hi Nam
Chn p n B
Cu 16: Cho hn hp gm Na v Al c t l s mol tng ng l 1 : 2 vo nc (d). Sau khi cc phn ng
xy ra hon ton, thu c 8,96 lt kh H2 ( ktc) v m gam cht rn khng tan. Gi tr ca
m l
A. 10,8.
B. 5,4.
C. 7,8.
D. 43,2.
Na + H2O NaOH + H2
Al + NaOH + H2O NaAlO2 + 3/2 H2 (2)
x
x
x/2
Ban u 2x
x
NaOH ht, cht rn khng tan l Al d 2x x = x mol, n H2(2) = 3/2 x (mol)
Gi s mol ca Na, Al l x, 2x (v n Na : n Al = 1 : 2 )
n H2 = 8,96/22,4 = 0,4 mol Theo (1), (2) Tng s mol H2 : x + 3/2 x = 2x
2x = 0,4 x = 0,2 mol
Vy Al d : 0,2.27 = 5,4 gam.
Chn B
Cu 17: t nng mt hn hp gm Al v 16 gam Fe2O3 (trong iu kin khng c khng kh) n khi phn
ng xy ra hon ton, thu c hn hp rn X. Cho X tc dng va vi V ml dd NaOH 1M sinh ra 3,36
lt H2 ( ktc). Gi tr ca V l
A. 200.
B. 100.
C. 300.
D. 150.
n Fe3O4 = 16/160 = 0,1 mol, n H2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol
2Al + Fe2O3 Al2O3 + Fe (1)
0,2
0,1
0,1
Phn ng xy ra hon ton nn cht rn X thu c sau (1) l : Al2O3, Fe v Al
V X c phn ng vi NaOH to ra H2 nn khng th Fe2O3 d (Phn ng xy ra hon ton khng c ngha l c
hai cht tham gia phn ng u ht m c th c mt cht d, khng khi no c c hai cht d )
S mol Al = 2 n Fe2O3 = 0,2 mol, n Al2O3 = n Fe2O3 = 0,1 mol
(1)
Al + NaOH + H2O NaAlO2 + 3/2 H2
(2)
Al2O3 + 2NaOH 2NaAlO2 + H2O
0,1
0,2
0,1 0,1 mol
0,15 mol
T (2) n NaOH (2) = 2/3n H2 = 0,1 mol
T (1) n NaOH = 2n NaOH = 0,3 mol
Tng s mol NaOH = 0,2 + 0,1 = 0,3 mol
V NaOH = 0,3/1 = 300 ml
Chon C
Cu 18 : in phn nng chy Al2O3 vi anot than ch (hiu sut in phn 100%) thu c m kg Al catot
v 67,2 m3 ( ktc) hn hp kh X c t khi so vi hiro bng 16. Ly 2,24 lt ( ktc) hn hp kh X sc vo
dd nc vi trong (d) thu c 2 gam kt ta. Gi tr ca m l
A. 54,0
B. 75,6
C. 67,5
D. 108,0
Ti catot(-) :Al3+ + 3e Al
ng Hi Nam