Professional Documents
Culture Documents
Industrial WW Report 3.6
Industrial WW Report 3.6
DANH MC BNG
ii
1
2
3
4
5
6
7
8
Thng s nhim
Nhit
pH
COD
BOD5
Cht rn l lng
TKN
Tng Photpho
Du m thc vt
n v
o
C
mg/L
mg/L
mg/L
mg/L
mg/L
mg/L
Gi tr
30
59
800
500
300
60
8
30
QCVN
40:2011/BTNMT,
Ct B
40
5.5 9
150
50
100
40
6
10
(Ngun: asiatech.com.vn)
Rc
Chn lp
Rc
Song chn rc tinh
kt hp lng ct v
tch du
Kh
Du
Bn/ Thi b
Ct
Sn phi ct
Nc tch
khi ct
B iu ha
Nc sau tch bn
PAC
v NaOH
B keo t
Polymer
B to bng
B lng I
Bn thi b
Bn tun
hon
B thiu kh
Cm b
AO
B hiu kh
Dng ni
tun hon
B lng II
Bn thi
NaOCl
B kh trng
tip xc
B nn bn
B Methane
Nc thi u ra
t QCVN
40:2011, Ct B
Biogas
Polymer
My p bn
Bn kh
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
Chn lp
2
H s khng
iu ha
chung
Komax
Komin
2.1
0.45
1.9
1.7
1.6 1.55 1.5 1.47 1.44
0.5 0.55 0.59 0.62 0.66 0.69 0.71
(Ngun: Bng 3.1, Trang 6, TCXDVN 51:2008)
36.86
= =
= 36.86 2
1
Kch thc hm: L x W x H = 7.4 x 5 x 4.2
Th tch hm tip nhn: Vt = 7.4 * 5 * 1 = 37 m3 > 36.86 m3
Song chn rc th trong hm tip nhn
Chn loi song chn rc c kch thc khe h b = 30 mm
Chn hnh dng thanh an l hnh ch nht vi b dy thanh an s = 8 mm
- S lng khe h
B rng song chn rc chn bng b rng b Bs = W = 5 m
Bs = s * (n 1) + b * n
Vy s khe n:
+
0.008 + 5
=
=
= 131.79
+
0.008 + 0.03
Chn s khe n = 132 khe
S thanh ca song chn rc: n + 1 = 133 thanh
- Vn tc nc thi qua song chn rc
0.0614
=
=
= 0.01228 /
51
Tn tht p lc qua song chn rc rt nh, c th b qua.
- Chiu di thanh chn
Lscr = Hs /cos (90 ) = 2/cos 30 = 2.3 m
Trong Hs: chiu cao song chn rc khi lp t, chn Hs = 2 m
Bng 3.2 Tng hp tnh ton hm tip nhn
Thng s
Gi tr
Kch thc hm tip nhn
Chiu di
7.4
Chiu rng
5
Chiu cao
4.2
Kch thc song chn rc th
Dy [mm]
8
Rng [mm]
10
Khong cch gia cc thanh [mm]
30
S thanh chn
133
Gc nghing ca song chn rc
60o
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
5
Kch thc b: di x rng = 20 x 10 m
Th tch xy dng b iu ha
Vtt = 10 * 20 * (5 + 0.5) = 1100 m3 > 1000 m3
- Tc khuy trn b iu ha
Chn khuy trn b iu ha bng h thng thi kh. Lng kh nn cn dng
cho khuy trn:
Qkh = R * Vtt = 0.9 * 1100 = 990 m3/h
Trong :
Vtt: th tch thc t ca b iu ha.
R = 10 15 L/m3.pht: tc kh nn.
Chn R = 15 L/m3.pht = 0.9 m3 kh/m3 b.h
Bng 3.3 Cc thng s cho thit b khuch tn kh
Hiu sut chuyn ha oxy
Loi khuch tn kh v
Lu lng kh
tiu chun su 4.6m
cch b tr
[L/pht.ci]
[%]
a s - li
11 96
25 40
Chp s - li
14 71
27 39
Bn s - li
57 142
26 33
ng plastic xp cng b
tr:
68 113
28 32
Dng li
85 311
17 28
Hai pha theo chiu
di (dng chy xon
hai bn)
57 340
13 25
Mt pha theo chiu
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
198
19 37
Mt pha theo chiu
di
ng khoan l b tr:
28 113
22 29
Dng li
57 170
15 19
Mt pha theo chiu
di
Khuch tn khng xp:
93 283
12 23
Hai pha theo chiu
di
283 990
9 12
Mt pha theo chiu
di
(Ngun: Bng 9-8, X l nc thi th v cng nghip, Trang 422)
Chn khuch tn kh bng a s b tr dng li
- S a khuch tn:
990
=
=
= 171.875
5.76
Trong : r: lu lng kh, chn r = 96 L/pht.ci = 5.76 m3/h.ci
Chn s a n = 180 ci
- Lu lng kh cp cho b
Qkh = n * r = 172 * 5.76 = 990.72 m3/h = 0.2752 m3/s
Lu lng kh cn cung cp cho b iu ha = 0.2752 m3/s. Chn 2 ng phn
phi chnh v 24 ng nhnh.
Chn vn tc kh trong ng ng v = 15 m/s
- ng knh ng chnh
=
4
4 0.2752
=
= 0.153
15
0.2752
=
=
= 13.7 /
2
0.785
0.785 0.162
- ng knh ng phn phi chnh
=
4
4 0.2752
=
= 0.108
2 15
Tnh li vn tc
0.2752
=
=
= 14.5 /
0.785 2 2 0.785 0.112
- ng knh ng nhnh
=
4
4 0.2752
=
= 0.031
24 15
Chn ng nha D = 32 mm
Tnh li vn tc
0.2752
=
=
= 14.3 /
0.785 2 24 0.785 0.0322
- p lc v cng sut ca h thng nn kh
Htc = (hd + hc) + hf + H
Trong :
hd: tn tht p lc do ma st dc theo chiu di trn ng ng dn.
hc: tn tht p lc cc b
hf: tn tht qua thit b phn phi
H: chiu cao hu ch ca b iu ha, H = 5 m
Tng tn tht hd v hc thng khng vt qu 0.4m v hf khng vt
qu 0.5m
Htc = (hd + hc) + hf + H = 0.4 + 0.5 + 5 = 5.9 m
- p lc khng kh
10.33 +
10.33 + 5.9
=
=
= 1.571
10.33
10.33
- Cng sut my thi kh
34400 (0.29 1)
=
102
34400 (1.5710.29 1) 2 0.2688
=
= 31.7
102 0.8
Trong
n = 0.7 0.9: hiu sut my thi kh. Chn n = 0.8
k: h s an ton. Chn k = 2
Qkh: lu lng kh
Bng 3.4 Tng hp kt qu tnh ton b iu ha
Thng s
Gi tr
Thi gian lu nc [h]
6
Chiu di [m]
20
Chiu rng [m]
10
Chiu cao [m]
5.5
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
S a khuch tn kh [ci]
ng knh ng dn kh chnh [mm]
ng knh ng phn phi kh chnh [mm]
ng knh ng nhnh dn kh [mm]
Cng sut my nn kh [kW]
168
160
110
32
31.7
0.0614
=
=
1.05 = 107.45
0.01 0.6 0.1
Chn s khe l 108 khe
Trong
vs: tc nc qua khe song chn. Theo TCXDVN 51:2006 vs =
0.6 1 m/s; chn vs = 0.6 m/s
hl: chiu su lp nc trc song chn rc; chn hl = 0.1 m
ks: h s nn dng do cc thit b vt rc. Chn vt rc bng c
gii nn ks = 1.05
B rng thit k song chn rc
Bs = s * (n 1) + b * n = 0.008 * (108 1) + 0.005 * 108 ~ 1.4 m
Trong :
s: b dy ca thanh song chn rc; thng chn s = 0.008 m
Tn tht p lc qua song chn rc
2
0.62
=
= 1.77
2 = 0.065 = 65
2
2 9.81
Trong
vmax: vn tc nc thi trc song chn rc vi Qmax, vmax = 0.8 m/s
k = 2 3: h s tnh n s tng tn tht p lc do rc bm; chn k = 2
: h s tn tht p lc cc b
4
3
0.008 4
) sin 60 = 1.77
= ( ) sin = 2.42 (
0.01
Trong
: gc nghing t song chn rc, = 60o
: h s ph thuc hnh dng thanh an. i vi thanh an hnh ch
nht, = 2.42
Theo Bng TK 1, Trang 119, X l nc thi th v cng nghip Tnh ton
thit k cng trnh, PGS TS. Nguyn Phc Dn v Lm Minh Trit ta c
Tn tht p lc hs = 65 mm < 152.4 mm
Song chn rc vi cc kch thc trn l t yu cu.
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
10
2 ( )
=
18
Trong :
: khi lng ring ca nc; = 978 kg/m3
d: khi lng ring ca du; d = 870 kg/m3
: nht ng hc ca nc. Tra th sau c gi tr = 0.8 x
10-3 N.s/m2 ng vi nhit nc t = 30oC
1 =
2 ( )
0.000092 9.81(978 870)
=
= 0.0006 /
18
18 0.8 103
Vn tc ni ca ht du c d = 130 m
2 ( )
0.000132 9.81(978 870)
2 =
=
= 0.0012 /
18
18 0.8 103
Vn tc ni ca ht du c d = 200 m
2 ( )
0.00022 9.81 (978 870)
3 =
=
= 0.003 /
18
18 0.8 103
Thi gian lu nc trong mng
=
8
=
= 13.3
0.6
0.1
=
=
= 0.0075 /
13.3
- Lng du thi b
1
2
3
= 1
+ 2
+ 3
11
= 3
0.0006
0.0012
0.003
+ 6
+ 21
= 9.6
0.0075
0.0075
0.0075
182
4000 0.15 182
=
=
= 43.68 2
1000
1000 2.5
Trong : h = 4 5 nm: chiu cao lp ct gia hai ln ly ct [m/nm];
chn h = 2.5 m
Chn din tch xy dng l 45 m2 c kch thc 9 x 5 m
3.6 B keo t
- Th tch b trn phn PAC
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
12
368.4
= =
= 460.5 = 0.46
0.8
Trong : : hiu sut ng c. i vi cnh khuy n, hiu sut chuyn
ha nng lng t motor cnh khuy cho nc = 0.8 (Ngun: Ths. D
M L, Bi ging tm tt Qu trnh ha hc v ha l trong k thut mi
trng)
- Tc khuy
3
368.4
=
= 7.8 /
5
0.32 0.35 1000
= 468 /
Trong
P: nng lng cn truyn vo nc
: t trng ca cht lng, = 1000 kg/m3
KT: hng s cnh khuy
Bng 3.6 Hng s cnh khuy
Loi cnh khuy
Khuy chn vt, dng 1 bc rng, 3 cnh
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
KT
0.32
13
Thng s
Chiu di [m]
Gi tr
1.2
14
1.2
1.5
680
0.55
80
3.7 B to bng
- Gi s thi gian to bng ph hp c xc nh t th nghim Jartest l t = 20
pht.
- i vi nc c c cao, cng khuy trn G = 30 80 s-1 (Ths. D M
L, Bi ging tm tt Qu trnh ha hc v ha l trong k thut mi trng)->
Chn G = 50 s-1
Th tch cht lng cn khuy trong b to bng
V = Qmaxs x t = 0.0614 x 20 x 60 = 73.68 m3
- Chn cc kch thc Di : Rng : Cao = 10 : 3 : 3
- Trong chiu cao bo v hbv chn bng 0.5 m
- B c chia thnh 3 ngn bi cc tm chn khoan l D = 150 mm; mi ngn
c t mt my khuy.
- V gi tr trung bnh ca G l 50 s-1 cn gim dn v tri di gi tr ny t ngn
u tin n ngn th 3 nhm gim 50% G -> Chn G cc ngn ln lt l 60
s-1, 50 s-1, 40 s-1 G trung bnh t gi tr 50 s-1.
- Th tch cht lng cn khuy trn c chia u ra 3 ngn, th tch mi ngn l
73.68/3 = 24.56 m3.
- Chn cnh khuy n loi chn vt 3 cnh. ng knh cnh khuy D chn
bng 0.2 0.5 ln chiu rng b, chn D = 1.5 m.
Ngn 1
Nng lng cn cung cp cho pha lng
P1 = G12**V = 602 * 0.8 x 10-3 * 24.56 = 70.73 W
Cng sut ng c
70.73
= =
= 88.4 = 0.088
0.8
Tc khuy ca motor
3
70.73
=
= 0.3 /
5
0.32 1.55 1000
= 18 /
Ngn 2
Nng lng cn cung cp cho pha lng
P2 = G22**V = 502 * 0.8 x 10-3 * 24.56 = 49.12 W
Cng sut ng c
49.12
= =
= 61.4 = 0.061
0.8
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
15
Tc khuy ca motor
3
49.12
=
= 0.27 /
5
0.32 1.55 1000
= 16.2 /
Ngn 3
Nng lng cn cung cp cho pha lng
P3 = G32**V = 402 * 0.8 x 10-3 * 24.56 = 31.44 W
Cng sut ng c
31.44
= =
= 39.3 = 0.039
0.8
Tc khuy ca motor
3
31.44
=
= 0.23 /
5
0.32 1.55 1000
= 14 /
-
Chn my khuy
Chn my khuy hiu DOSEURO DRV 70 2/6 vi cc thng s k
thut sau:
Cng sut:
0.18 kW
Tc khuy: 70 vng/pht
(Ngun: http://www.fluidmetering.co.uk/doseuro/doseuro-mix.htm)
-
Gi tr
10
3
3
70
0.18
8
16
3.8 B lng 1
Chn xy dng b lng 1 dng b trn vi cc thng s thit k nh sau
4000
=
=
= 130 2
31
Trong : L: ti trng b mt theo gi trung bnh, chn L = 31 m3/m2.ngy
Chia thnh 2 n nguyn vi din tch mi n nguyn: 130/2 = 65 m2
ng knh b lng c xc nh theo cng thc
=
4
465
=
=9
ng knh ng dn nc trung tm
dtt = 20%D = 0.2*9 = 1.8 m
- ng knh tm chn hng dng
dhd = 1.3dtt = 1.3 * 1.8 = 2.34 m
Xc nh chiu cao
Chn chiu cao cng tc ca b H1 = 2.5m
Chiu cao bo v tnh t mt nc n thnh b Hbv = 0.3 m
Chn chiu cao t ng loe n tm chn H2 = 0.2 0.5 m, chn H2 = 0.3 m
Chn chiu cao phn cha cn H3 = 0.3 m
Chn dc ca phn chp y b l 1:12
Chiu cao phn chp y b
H4 = 4/12 = 0.35 m
- Chiu cao tng cng ca b
H = H1 + H3 + H4 + Hbv = 2.5 + 0.3 + 0.35 + 0.3 = 3.45 m
- Th tch phn cng tc ca b
-
17
2
( 2
)
(92 1.82 )
=
1 =
2.5 = 152.68 3
4
4
Thi gian lu nc trong b lng 1
2 24 24 2 152.68
=
=
= 1.85
4000
Trong
K: hng s ph thuc vo tnh cht cn; K = 0.06 i vi ht cn c
kh nng kt dnh.
= 1.2 1.6: t trng ca ht, chn = 1.25
d: ng knh tng ng ca ht, chn d = 10-4 m
f = 0.02 0.03: h s ma st ph thuc vo c tnh b mt ca ht
v s Reynold ca ht khi lng; chn f = 0.025
1/2
8 0.05 (1.25 1) 9.81 104
] = 0.063 /
= [
0.025
Vn tc nc chy trong vng lng
4
4 167
=
=
2
2
2 ( ) 3600 2 (82 1.62 ) 3600
= 4.8 104 /
Ta c Vmax < VH tha mn iu kin.
Mng thu nc
- Nc sau lng c thu bng h thng mng vng chy trn xung quanh
thnh b.
- ng knh ngoi ca mng thu bng ng knh trong ca b.
- ng knh trong ca mng thu Dmng = 80%D = 0.8 * 8 = 6.4 m
- Chiu di mng thu mt b
L = * Dmng = * 6.4 = 20.11 m
- Mng b tng ct thp dy 100 mm, c lp tm rng ca bng thp khng g
SS304.
- Thit k mng rng ca c 7 khe/m di. Mi khe x ch V to gc 90o, chiu
cao mi khe chn bng 5 cm
Tng s khe dc theo mng: N = 6.4 * 7 = 44.8 khe
Chn s khe l N = 45 khe.
- Lu lng nc qua mt khe
0.0614
=
=
= 0.68 103 3 /
2
2 45
- Chiu cao mc nc qua khe
qo = 1.4 * h2.5
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
18
2.5
=
= 0.047 = 4.7
1.4
1.4
=
+
Trong
R: hiu qu x l BOD5 hoc SS biu th bng %
t: thi gian lu nc [h]; t = 1.85 h
a, b: hng s thc nghim, la chn theo bng sau
Bng 3.11 Gi tr ca hng s thc nghim a, b to > 20oC
Ch tiu
a n v [h]
b
Kh BOD5
0.018
0.02
Kh SS
0.0075
0.014
(Ngun: Bng 4 5, Trnh Xun Lai, Tnh ton thit k cc cng trnh x l
nc thi, Trang 48)
- Hiu qu kh BOD5
1.85
=
=
= 33.64%
+ 0.018 + 0.02 1.85
- Nng BOD5 cn li trong nc thi
BOD5 = BODh * (1 0.3364) = 433.2 * (1 - 0.3364) = 287.5 mg/L
- Hiu qu x l SS
1.85
=
=
= 55.39%
+ 0.0075 + 0.014 1.85
- Nng SS cn li trong nc thi
SS = SSdh * (1 0.5539) = 244.8 * (1 0.5539) = 109.2 mg/L
Yu cu nng cn l lng sau b lng t I cn t 150 mg/L
Thit k t yu cu
- Lng bn sinh ra t b lng 1
M = (SSlng SS) * 10-3 * QTBngy = (244.8 109.2) * 10-3 * 4000
M = 542.4 kgSS/ngy
Hiu qu x l TKN, TP, COD
Theo Metcalf Eddy, Wastewater Engineering Treatment, sau b lng I, COD
gim 25%; TKN gim 20%, TP gim 25%
- Nng COD cn li trong nc
CODlng I = CODh * (1 0.25) = 760 * 0.75 = 570 mg/L
- Nng TKN cn li trong nc
TKNlng I = TKNh * (1 0.2) = 54 * 0.8 = 43.2 mg/L
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
19
Nng TP cn li trong nc
TPlng I = TP * (1 0.25) = 8 * 0.75 = 6 mg/L
Bng 3.12 Tng hp kt qu tnh ton b lng I
Thng s
Gi tr
ng knh b [m]
9
Chiu cao b [m]
3.45
ng knh ng dn nc trung tm [m]
1.8
ng knh tm chn hng dng [m]
2.34
ng knh mng rng ca thu nc [m]
6.4
S khe trn mng rng ca
45
20
0.22
H s an ton SF = 1.75 2.5 (Theo Metcalf Eddy, Wastewater Engineering
Treatment, p.686)
Chn SF = 1.8
Thi gian lu bn ca b
SRTdes = SRTmin * SF = 1.8 * 4.55= 8.2 ngy
Ph hp tiu chun thit k
Lng sinh khi to thnh trong b Aerobic c tnh theo phng trnh 8
15, Metcalf Eddy, Wastewater Engineering Treatment
QY(bCODi bCODe )103 fd k d QY(bCODi bCODe )SRT103
PX,bio =
+
1 + k d SRT
1 + k d SRT
3
QYn NOx 10
+
1 + k dn SRT
Cc hng s ng hc ca qu trnh sinh trng ca vi khun d dng
30oC c xc nh thng qua Bng 23 13, Mackenzie L. Davis, Waste
Water Engineering.
21
22
Lng cht rn bay hi khng phn hy sinh hc c tnh theo phng trnh
8 3, Metcalf Eddy, Wastewater Engineering
bpCOD
342
) VSS = (1
) 87.36 = 15.6 mg/L
nbVSS = (1
pCOD
416.1
Nng sut to thnh MLVSS trong b Aerobic c tnh theo phng trnh 8
15, Metcalf Eddy
Px, MLVSS = Px, bio + Q * nbVSS = 448.88 + 4000 * 15.6 * 10-3 = 511.28
kg/ngy
Nng sut to thnh MLSS trong b Aerobic c tnh theo phng trnh 8
16, Metcalf Eddy
Px, MLSS = (Px, bio/0.85) + Q * (nbVSS + TSS VSS)
Px, MLSS = (448.88/0.85) + 4000*(15.6 + 109.2 87.36)*10-3 = 677.85
kg/ngy
Khi lng MLVSS to thnh trong b Aerobic c tnh theo phng trnh
7 54, Metcalf Eddy
mMLVSS = MLVSS * VAerobic = Px, MLVSS * SRT = 511.28 * 8.2 = 4192.5 kg
Khi lng MLSS to thnh trong b Aerobic c tnh theo phng trnh 7
55, Metcalf Eddy
mMLSS = MLSS * VAerobic = Px, MLSS * SRT = 677.85 * 8.2 = 5558.4 kg
Thi gian lu nc ca b
HRTAerobic = VAerobic/Q = 1853/4000 = 0.463 ngy = 11.11 gi
T l MLVSS/MLSS
4192.5
=
=
= 0.75
5558.4
MLVSS = 0.75 * MLSS = 0.75 * 3000 = 2250 mg/L
23
3.9.2 B Anoxic
- T s ni tun hon c tnh theo cng thc 23 54, Mackenzie L. Davis,
Waste Water Engineering
=
1
Trong :
IR = 1 2: t s ni tun hon
R ~ RAS: lng bn tun hon. Da vo Bng 23 8, Mackenzie L.
Davis, Waste Water Engineering, chn R = 0.75
Ne: nng (NO3 N)e 30 mg/L, chn Ne = 15 mg/L
42.69
=
1 0.75 = 1.1
15
-
T s F/Mb
5
=
Gi thit thi gian lu thy lc ca b Anoxic theo khuyn co ca Metcalf
Eddy HRTAnoxic = 1 3h; chn HRTAnoxic = 2h
VAnoxic = HRTAnoxic * Q = 2 * 167 = 334 m3
24
T :
5
4000 287.5
=
=
= 1.53 5 /.
334 2250
-
Chn phng php sc kh cho b Aerobic bng a phn phi kh, chiu su
khuyn co i vi b D = 4.5 7.5 m v chiu cao bo v hbv = 0.3 0.6 m.
T l W:D = 1:1 2.2:1 v L:W 5:1
T c th a ra cc kch thc ca b Aerobic v Anoxic nh sau
25
B
Aerobic
Anoxic
V
[m3]
1870
340
26
= (,, ) 0.5 (
)
21
Trong :
Cs,T,H: nng oxy trong nc sch nhit T = 30oC; theo bng
A 2, Mackenzie F. Davis; Cs,T,H = 7.63 mg/L
Patm, H: p sut kh quyn cao H so vi mc nc bin.
Pd: p sut ct nc su ca a sc kh.
Ot = 18 20%: phn trm nng oxy thot khi b Aerobic; chn
Ot = 20%
p sut kh quyn cao H so vi mc nc bin c tnh theo cng thc
Mc B 2, Appendix B, Metcalf Eddy
( )
]
= [
Trong :
Cao ca thnh ph H Ch Minh so vi mc nc bin H = 25 m
M = 28.97
R = 8314 N.m/kg-mol.K
T = 273.15 + 30 = 303.15 K
8314 303.15
Khi nng oxy cao 25m v 30oC
Cs,T,H = 7.63 * 0.9972 = 7.6 mg/L
p sut kh quyn cao 25 m so vi mc nc bin
0.9972 101.325 0.9972
,25 =
=
= 10.35
9.764
Trong : : trng lng ring ca nc 30oC. Tra bng C 1, Metcalf
Eddy, p. 1742; = 9.764 kN/m3
su ca b D = 5 m. Chn cao t a thi kh cch y b 0.3 m p
sut ct nc su t a sc kh.
Pd = 10.35 + (5 0.3) = 15.05 m
Khi
15.05 20
= 7.6 0.5 (
+ ) = 9.15 /
10.35 21
Vy
0.95 (9.15 2)
) 1.0243020 0.6 0.8
= 1938.4 (
9.17
= 873.66 / = 36.4 /
27
(Ngun: Technical Data Sheet, SSI Fine Bubble Diffusers AFD270 9 Disc)
Vi qair = 5 m3/h
Tn tht p lc qua a sc kh = 375 mmH2O
Chn ti trng lm vic ca a sc kh qair = 5 m3/h
S a sc kh cn thit
1106.38
=
=
= 222 ci
5
Chn s a = 224 ci
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
28
ng knh ng dn kh n b
- Chn vn tc kh v = 15 m/s
=
4
4 0.3073
=
= 0.162
15
4
4 0.3073
=
= 0.114
2 15
4
4 0.3073
=
= 0.043
14 15
ng knh ng nhnh
=
4
4 0.3073
=
= 0.031
28 15
29
2 0.283
=
[( )
1]
29.7 0.238
1
Trong :
w: lng khng kh cn thit
,30
1106.38 1.165
=
=
= 644.47 /
2
2
= 0.18 /
R = 8.314 kJ/kmol.K
T: nhit tuyt i ca khng kh u vo; T = 273 + 25 = 298 K
30
31
4000
=
=
= 166.67 2
24
Din tch b mt b tnh theo ti trng cht rn
( + )
(1 + )
=
=
32
ng knh b
=
4
4 166.67
=
= 14.6
ng knh ng trung tm
d = 0.2 * D = 14.6 * 0.2 = 2.92 m
14.6
= = 0.06
= 0.44
2
2
Chiu cao tng cng ca b
H = Hc + HL + HB + Hbv = 0.44 + 3.7 + 1.5 + 0.3 = 5.94 m
595
=
=
= 2.04
(1 + 0.75) 166.67
(1 + )
- Th tch phn cha bn
= = 166.67 1.5 = 250 3
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
33
595
=
= 4.65
+ (73.83) + 125
24
(1 + )
(1 + 0.75) 4000
=
=
= 152.6 3 /.
14.6
Gi tr ny nm trong khong cho php Ls < 500 m3/m.ngy
Mng thu nc
- Nc sau lng c thu bng h thng mng vng chy trn xung quanh thnh
b.
- ng knh ngoi ca mng thu bng ng knh trong ca b.
- ng knh trong ca mng thu Dmng = 80%D = 0.8 * 14.6 = 11.68 m
- Chiu di mng thu mt b
L = * Dmng = * 11.68 = 36.7 m
- Mng b tng ct thp dy 100 mm, c lp tm rng ca bng thp khng g
SS304.
- Thit k mng rng ca c 7 khe/m di. Mi khe x ch V to gc 90o, chiu
cao mi khe chn bng 5 cm
Nh vy, tng s khe dc theo mng: N = 11.68 * 7 = 81.8 khe
Chn s khe l N = 82 khe.
- Lu lng nc qua mt khe
0.0614
=
=
= 0.75 103 3 /
82
- Chiu cao mc nc qua khe
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
34
qo = 1.4 * h2.5
=
2.5
=
= 0.023 = 2.3
1.4
1.4
1.5
35
3.12 B nn bn
- Bn thi b c m cao (99.4 99.7% ) v vy cn c a n b nn
bn t m thch hp (96 97%) trc kh qua qu trnh ch bin cn
b Methane.
- Chn xy dng b nn bn kiu ng.
- Lng bn d cn x l pht sinh t b lng II
Qw = 71.66 m3/ngy = 3 m3/h
-
3 1000
1 =
=
= 8.33 2
1
0.1 3600
Trong : v1 : tc chy ca cht lng vng lng trong b nn bn kiu
lng ng, ly theo iu 6.10.3, TCXD 51 84, v1 = 0.1 mm/s
3 1000
2 =
=
= 0.03 2
2
28 3600
Trong : v2 : tc chy ca cht lng trong ng trung tm, v2 = 28 30
mm/s; chn v2 = 0.1 mm/s
ng knh b nn bn
=
4
4 8.36
=
= 3.26
ng knh ng trung tm
=
4 2
4 0.03
=
= 0.2
36
= 1.38
2
2
2
2
3.13 B Methane
- Lng cn pht sinh t b lng I: M = 542.4 kgSS/ngy
- Gi s hm lng cn lng y b lng I c hm lng cht rn 4% v khi
lng ring l 1.02 kg/L (Theo Trnh Xun Lai, Tnh ton thit k cc cng
trnh x l nc thi). Vy lu lng bn pht sinh t b lng I
542.4
=
103 =
103 = 13.3 3 /
0.04 1.02
0.04 1.02
- Lng bn pht sinh t b lng II: Mw = 577.85 kgSS/ngy
- Theo bng 14 1, Trnh Xun Lai, Tnh ton thit k cc cng trnh x l nc
thi), cn sau b nn i vi cn pht sinh t b lng t II c th b nn n
nng 3%.
- Khi lng ring ca bn pht sinh t b lng II l 1.008 kg/L
- Vy lu lng bn sau khi nn
577.85
=
103 =
103 = 19.1 3 /
0.03 1.008
0.03 1.008
- Lng bn tng cng dn n b Methane
W = Qc + Qw = 13.3 + 19.1 = 32.4 m3/ngy
- m trung bnh ca hn hp bn dn n b Methane
+
0.573 + 0.532
) = 100 (1
) = 96.6%
= 100 (1
32.4
Trong :
SVTH: Trng Quang V 91004114
Dng Th Thu Yn 91004157
37
32.4 100
= 306 3
10.6
Kch thc b Methane tham kho theo kch thc thit k mu Bng 3
15, PGS TS. Nguyn Phc Dn Lm Minh Trit, X l nc thi th v
cng nghip.
=
38
39
53 + 44
+
Cc gi tr Co v Bo c tnh nh sau
100 100
=
100
100
100 5 100 25
= 0.573
= 0.41 /
100
100
Trong :
Ac = 5%: ho nc ca cn ti.
Tc = 25%: t l tro ca cn ti.
100 100
=
100
100
100 6 100 27
= 0.532
= 0.37 /
100
100
Trong :
Ab = 6%: ho nc ca cn ti.
Tb = 27%: t l tro ca cn ti.
=
Vy gi tr a ca hn hp cn v bn dn vo b Methane
53 0.41 + 44 0.37
=
= 48.7%
0.41 + 0.37
Lng kh to thnh
48.7 0.464 10.6
=
=
= 0.4378 3 /
100
100
Lng kh t tng cng c tnh theo cng thc
K = y * (Co + Bo) * 1000 = 0.4378 * (0.573 + 0.532) * 1000 = 483.8 m3/ngy
Biogas sinh ra t b Methane c dng lm nhin liu cho vic gia nhit cho
b Methane; dng chy mt s ng c v phc v nhu cu sinh hot.
Bng 3.18 Tng hp tnh ton b Methane
Thng s
Gi tr
ng knh [m]
9
Chiu cao thn [m]
4.5
Chiu cao chp y [m]
1.53
Chiu cao chp nh [m]
1.3
3.14 My p bn dy ai
- Bn sau khi c x l b Methane c m cao cn phi lm ro nc
trong cn t m cn thit thun li cho vn chuyn v x l tip theo.
Qu trnh lm ro nc c thc hin bng my p bn dy ai.
40
41
42
Chn D = 250 mm
Tnh li vn tc
=
0.0614
=
= 0.255
0.785
0.785 1.2
0.0614
=
= 1.25 /
2
0.785
0.785 0.252
43
0.0614
=
= 0.255
0.785
0.785 1.2
Chn D = 250 mm
Tnh li vn tc
0.0614
=
=
= 1.25 /
0.785 2 0.785 0.252
Chn ng c D = 315 mm
Tnh li vn tc
0.0614
=
=
= 0.79 /
0.785 2
0.785 0.3152
ng dn nc ni tun hon t b Aerobic v b Anoxic
Chn v = 1.5 m/s
Lu lng nc tun hon
Q = IR * Qmaxs = 1.1 * 0.0614 = 0.06754 m3/s
ng knh ng
=
0.0614
=
= 0.313
0.785
0.785 0.8
0.06754
=
= 0.239
0.785
0.785 1.5
Chn ng c D = 250 mm
Tnh li vn tc
0.06754
=
=
= 1.38 /
0.785 2
0.785 0.252
44
Chn v = 1 m/s
ng knh ng
=
0.035
=
= 0.21
0.785
0.785 1
Chn D = 0.2 m
Tnh li vn tc
=
0.035
=
= 1.11 /
0.785 2
0.785 0.22
ng dn bn thi t b lng II v b nn bn
- Lu lng bn
Qw = 3.1 m3/h = 0.0009 m3/s
Chn v = 1 m/s
-
ng knh ng
=
0.0009
=
= 0.034
0.785
0.785 1
Chn D = 0.032 m
Tnh li vn tc
0.0009
=
=
= 1.12 /
0.785 2
0.785 0.0322
45
Bm cn t b lng I n b Methane
- Chn 2 my bm ly tm bm bn t b lng I sang b Methane, 1 hot ng
v 1 d phng.
- Lu lng bn Q = 13.3/24 = 0.55 m3/h
- Chn bm bn c c tnh Q = 1 m3/h; H = 15 m
Bm bn tun hon v bn d
- Chn 4 my bm ly tm bm bn tun hon v bn d, 2 hot ng v 2 d
phng.
- Lu lng bn Q = Qw + QRAS = 125 + 3 = 128 m3/h
- Chn bm bn c c tnh Q = 65 m3/h; H = 15 m
Bm bn t b nn bn n b Methane
- Chn 2 my bm ly tm bm bn t b nn bn sang b Methane, 1 hot
ng v 1 d phng.
- Lu lng bn Q = 19.1/24 = 0.8 m3/h
- Chn bm bn c c tnh Q = 1 m3/h; H = 15 m
Bm bn t b Methane n my p bn
- Chn 2 my bm ly tm bm bn t b Methane sang my p bn, 1 hot
ng v 1 d phng.
- Lu lng bn Q = 34.55/24 = 1.44 m3/h
- Chn bm bn c c tnh Q = 1.5 m3/h; H = 15 m
46
47