You are on page 1of 6

SEPTEMBER 30, 2014

TUESDAY

patalastas na iyon. Ano ang gagawin


mo? Bakit?

CHARACTER EDUCATION

IV. Pagtataya:
Panuto: Basahin at sagutin ang mga
tanong.

I. Layunin
Nakapagbibigay ng matalinong
pasya tungkol sa mabuti at dimabuting propaganda/ anunsiyo
at nakabubuo ng hatol at
konklusyon matapos
matimbang ang mga
pangyayari- Pinipili ang totoo na
pahayag sa mga anunsiyo/
propagandang matatagpuan sa
tatak ng pagkaing de lata,
gamot, atbp.
II. Paksang Aralin:
Katotohanan Tungkol sa
Anunsiyo- Piliin ang Totoo sa Pahayag
sa mga Anunsiyo para Makapagpasya
ng Tama.
Pagpapahalaga: Katotohanan,
Mapanuring- Pagiisip
Sanggunian: 1. Wastong Pag-uugali sa
Makabagong Panahon 4 pp. 104-106
2. PELC 1.2 p. 10
(Karangalan- Mapanuring Pag-iisip)
Kagamitan: Tsart, lata na may label
pa, bote ng gamut o karton
III. Pamamaraan:
A. Gawain:
1. Balik Aral:
Ano ang ginagawa ninyo kapag
may naririnig kayong anunsiyo?
2. Pangganyak:
1. Anu- anong bote at lata ang
inyong dala-dala?
2. Basahin natin ang mga
importanteng nakasulat ditto.
3. Paglalahad:
Babasahin ng guro ang kuwento
sa aklat.
Isang Paghahambing
B. Pagtatalakayan:
1. Alin ang pinakamura?
2. Alin ang pinakamahal?
3. Kung ikaw ang bibili, alin ang
bibilhin mo? Bakit?
C. Paglalahat
Tandaan Natin:
Unawaing mabuti at timbangin
Mga impormasyon kung totoo
Bago magpasya ng tama at
wasto
D. Paglalapat:
May iniidolo kang tao, isang
araw nakita mong pinatalastas ang
isang de latang kakalabas pa lang at
hindi mo pa lang at hindi mo pa
nasubukan. Ang idolo mo ang nasa

1. Inutusan ka ng nanay mo na bumili


ng mantikilya. Ano ang gagawin mo
para mahusay, masarap at mura ang
mabibili mo?
2. Ibig mong maging matalinong
mamimili. Ano ang dapat mong gawin?
V. Takdang Aralin:
Pumunta sa palengke o
pamilihan at hanapin ang
pinakamuran, masustansiyang de lata
at madaling lutuing pagkain. Isulat
ang pangalan ng produkto.
ENGLISH IV
I.

Arrange paragraph according to


order of time, events and location.

II.

Arrange Paragraphs According to


Order of Time, and Location.
References: PELC IV.9
English Reading pp.
201-206
English Books IV
Materials:
Selection
Magellans Cross Back in Time in
Cebu City
Flashcards
Value: Preserving historical spots.

III.

Procedure:
A. Preparatory Activity
1. Motivation
a. Have you been to Cebu?
b. What did you discover
about it?
c. Find out in the selection
why Cebu is a historical
place.
2. Unlocking of Difficulties
Use a dictionary to find the
meanings of the underlined
words in the selection.
B. Developmental Activities
1. Presentation
Chart Magellans Cross
Back in Time in Cebu City
2. Comprehension Check-up
a. Where Magellans Cross
is found?
b. Who brought cross to
the Philippines?

c. What does the cross


symbolize?
d. Can you recall a similar
historical spot in the
Philippines?
e. Where is it found?
3. Analysis and Discussion
a. Read the phrases from
the
selection
then
choose
whether
it
expresses order of time,
event or location.
1) right in the idle of busy Cebu city we
find the historic cross.
2) on the ceiling are found elaborate
paintings.
3) during the earliest days of Spains
colonization
4) people light candles in remembrance
of the place
5) the cross is elevated on a platform
6) from the outside
7) a trip to Cebu
8) Ferdinand Magellan brought the
cross

a. Some animals live only on land, and


other live only in the water. Frogs
can live both on land and water.
____________________________________
________________________________
b. As soon as salmon are born. They
start a long trip downstream to the
river that flows into the ocean. They
lay their eggs and die downstream.
_________________________________________
___________________________
c. When winter comes, great flocks of
the birds fly away to lands that are
warm. They go back and forth to
places where there is sunshine. But
the bird that flies the farthest is the
arctic birds.
IV.

1. When air is warm, it goes up.


When air is cold, it goes down.
When the warm air rises from the
ground, the cool air nearby rushes
in to fill its place.

b. Read the paragraph carefully.


Write O if it describes order of
time; E if it describes an event
and I if it describes location.
(Chart)
4. Generalization
How do you recognize
sentences/paragraphs according to
order of time? events? or location?
C. Post Activities
1. Application
Identify each stanza
according to:
-

order of time
events
location
1) Luneta Park is in Manila. It is where
we find Rizals Monument.
2) Dr. Rizal was born on June 19,
1861. He died on December 30,
1898.
3) In his childhood years, his mother
was his first teacher. He studied in
various universities here and
abroad.

Evaluation
Read each paragraph below then
identify each one according to:
order of time, events or location.

a. ____________________________________
_________________
b. ____________________________________
_________________
2. The moon is closer to the Earth than
to the sun. It is closer to the Earth
than to the stars.
V.

I.

II.

2. Enrichment Activity
Identify the paragraphs below
according to:
order of time
order of events
location
III.

Assignment
Copy from your English or Science
books three paragraphs that shows
time order, events and location.
SCIENCE IV
Interpret
the
results
of
the
experiment on seed germination.
Results of the Experiment on Seed
Germination
References: PELC III 3.3.4
Science and Health
books IV p. 132
Materials:
Record of data
collected through experiment
Science Processes:
Explaining, Analyzing
Value: Interpret the data
accurately
Procedure:
A. Preparatory Activities.

1. Review:
How would you collect data
on what seeds need to
germinate?

4. How many days does stem came


out?
5. How many days interval between
leaves and stem to come out?

B. Developmental Activities
1. Vocabulary

V.

results, data chart


2. Motivation
a. Have you ever seen any
medical results, like xray and blood testing?
b. Do you understand what
does the results mean?
c. Do you know to interpret
medical terms?
C. Hands-on
Group Activity

FILIPINO IV
I.

Nakikilala ang pariralang pang-abay sa


seleksyong napakinggan.
Nakikilala ang pariralang pang-abay sa
pangungusap.
Nagagamit ang mga pariralang pangabay sa pagbibigay ng angkop na
wakas ng kwento.

II.

Pagkilala ng mga Pariralang Pang-abay


sa Seleksyong Napakinggan.
Pagkilala ng Pariralang Pang-abay sa
Pangungusap.
Paggamit ng mga Pariralang Pang-abay
sa Pangungusap
Paggamit ng mga Pariralang Pang-abay
sa Pagbibigay ng Angkop na Wakas ng
Kwento
Sanggunian: Binagong Ko,petensi sa
Filipino IV
Aklat sa Filipino IV
Kagamitan: Gawaing-Dahon
Larawan
tsart
Saloobin:
Pagiging Matiyaga

a. Each members of the


group will compare their
chart.
b. Study if their chart has
the same records or in
what ways they differ.
c. Check every step in
experimenting if you
follow it.
d. Interpret the result of
the experiment.
e. Be ready to report the
result.
D. Minds- on
According to data collected from
observation.
a. What was happening to set-up A?
b. What happen to set-up B?
c.What make the seeds germinate easily in
set-up A?
d. What was lacking in set-up B?
e. In what way does your data differ from
the others?
E. Hearts-on
What are the best ways to get the
correct and exact result of the
experiment?
3. Application
Why a person who conducted an
experiment should needs record of its
observation?
IV.
Evaluation:
Answer the questions accurately.
1. What are the 5 parts in data chart in
your experiment?
2. How many days do roots appear from
the day of preparing it?
3. How many days interval between
roots and leaves of a sprouted seeds.

Assignment:
Paste your data chart in a clean
typewriting pad and file it in your
Science album.

III.

Mga Gawain sa Pagkatuto:


A. Panimulang Gawain:
Pagwawasto ng inihandang sagot sa
gawaing napagkasunduan.
Tingnan ang larawan
Tanong:
a. Kailan kaya nadulas ang babae sa
larawan?
b. Saan kaya nadulas ang babae sa
larawan?
c. Ano ang tawag sa mga sagot ninyo?
B. Paglinang ng mga kasanayan:
PAKIKINIG:

Pakinggan ang seleksyong babasahin


ng guro.
Tanong:
a. Kailan nagsimula ang pagkahilig nu
Cecille Licad sa musika?
b. Anong uring pang-abay ang mula sa
pagkabat?
PAGSASALITA

Tanong:

a.
b.
c.
d.

Kailan kayo nabigyan ng karangalan?


Saan ito naganap?
Paano kayo pinarangalan?
Sagutin ito ng pasalaysay.
PAGBASA

4 na grupo
Basahin ang isang kwentong di-tapos.
Ano ang mga pamantayan sa
pangkatang-gawain.

C. Paglalagom:
Ano ang natutuhan ninyo sa araling ito.
D. Paglalapat:
Basahin ang pangungusap sa bawat
bilang. Tukuyin ang pariralang pangabay na ginamit sa pangungusap.
1. Namimili kami nang biglang
nagtakbuhan ang mga tao sa
palengke.
2. Napili siyang pinakamagandang babae
sa buong mundo.
3. Bukas magaganap ang tagisan ng
galling sa Filipino.
IV.

V.

EPP IV
I.

Pagnanarseri
Sanggunian: PELC 4.4.1
Makabuluhang
Gawaing Pantahanan at
Pangkabuhayan IV p. 139-140
Kagamitan: tsart
Saloobin:
Kasipagan

III.

Paghahanda
A. Pagbabalik-aral
1. Ano ang pagnanarseri?
2. Bakit isang malaking
kasiyahan sa isang maganak ang magkaroon ng
narseri sa likod-bahay?
B. Paglalahad
1. Anong katangian ang
kailangan upang higit na
maging matagumpay at
maunlad ang pagnanarseri?
2. Bakit kinakailangang pagukulan ng sapat na panahon
ang pagnanarseri?

1. Nalulungkot at parang
nagugulumihanang naglalakd si Jose.
Marami siyang pangangailangang
dapat bilhin.
Dumating ang kartero. May iniabot it
okay Joy. Nabakas sa mukha ng dalaga
ang malaking tuwa.

C. Pagtatalakay
1. Anu-ano ang mga salik na
dapat isaalang-alang sa
pagnanarseri?
2. Bakit kinakailangan
masunod ang mga ito?

________________________________
________________________________
________________________________
________________________________
________________________________
____________________

________________________________

Nasasabi ang kahalagahan ng


gawaing pagnanarseri.

II.

Pagsubok:
Basahin nang tahimik ang bawat kwento.
Gumawa ng angkop na wakas sa
bawat isa. Gumamit ng angkop na
pariralang pang-abay.

2. Matagal nang hindi nadadalaw


ni Nena ang lola niya sa
probinsiya. Sa bus pa lamang,
nag-isip na siya ng mga paraan
para masorpresa ang kanyang
lola sa pagdalaw niyang ito.
Gabi na nang siyay dumating
sa bahay ng kanyang lola.
Maraming tao. May itim na
telang nakadikit sa kanilang
bahay.

________________________________
________________________________
________________________________
________________________________
_______________
Kasunduan:
Sumulat ng isang kwentong ditapos.

D. Paglalahat
Anu-ano ang kahalagahan ng
pagnanarseri?
IV.

Pagsubok
Isulat sa patlang ang salitang
kailangan upang mabuo ang
pangungusap.
1. Ang pagnanarseri ay isang
gawaing
________________________________
___.
2. Sa _____________________ ay
maaalagaan ang mga
halamang gulay, ornamental at
punungkahoy mula sa murang
gulang.

V.

3. Isang magandang libangan ang


_______________________.
4. Nakadaragdag sa ___________
ng mag-anak ang pagnanarseri.
5. Sa pagnanarseri ay makatitiyak
na ________________ ang uri ng
produkto.
Kasunduan:
Sumulat ng maikling talata tungkol
sa kahalagahan ng gawaing
pagnanarseri. Babasahin ito sa
harap ng klase bukas.
MATH IV

I. Objective: Multiply five or more digit


numbers by multiples of 10,100, and 1000
II. Subject Matter: Multiply by Multiples
of 10, 100, and 1000
References: TM pages 51-53, TX pages
68-69
Materials: multiplication cards, number
cards
Value: Accuracy
III. Procedure:
(See strategies on page 52)
IV. Evaluation:
(See TM on page 52)
V. Assignment:
Answer Practice numbers 1-12 on
page 69.
HEKASI IV
I. Layunin
Nailalarawan ang katangiang
pangheograpiya ng NCR o National
Capital Region
Pagpapahalaga: Pagmamalaki sa
Kamaynilaan
II. Paksang Aralin: Katangiang
Pangheograpiya ng NCR
Sanggunian: BEC PELC IV Hekasi, Pilipinas
Perlas ng Silangan 4 pp. 72-75
Kagamitan: Poster, mapa, tsart
III. Pamamaraan:
1. Balik-Aral
Iguhit sa pisara ang mga pananda sa mga
sumusunod:
a. Lambak b. Kabundukan c. Talon d.
Ilog
2. Pagganyak
Nakarating ka na bas a Maynila?
Anong lugar ang nais mong pinupuntahan
ditto? Bakit?
Gaano kaya ito kalaki?
3. Paglalahad
Ilahad ang tsart ng mahahalagang
impormasyon tungkol sa NCR. Ipabasa ito
sa mga bata.
4. Pagtalakay
Sabihin: Ang rehiyong ito ang
pinakasentro ng komersyo at kalakalan sa

Pilipinas. Sentro din ito ng ibst ibang


hanap-buhay. Sentro din ito ng edukasyon.
(Isaisahin din ang mga tanggapang
matatagpuan sa Maynila.)
Sabihin: Ang Maynila ay binubuo ng 12
Lungsod at 5 munisipyo. (Isa-isahin ito sa
mga bata kaagapay ang mapa.)
5. Paglalahat
Ano ang tawag sa NCR?
Anu-ano ang bumubuo dito?
Sentro ang Maynila ng mga ano?
Anu-ano ang mahahalagang tanggapan
ang nandito?
6. Paglalapat
Lagyan ng tsek(/) ang patlang ng mga
bagay na matatagpuan sa NCR.
______1. Supermarket at pamilihan
______2. Palayan
______3. Unibersidad
______4. Sentro ng kalakalan
______5. Hagdang-hagdang taniman ng
palay
IV. Pagtataya:
Piliin mula sa kahon at kopyahin ang mga
munisipyo/lungsod na kabilang sa NCR

Baguio City Kalookan

Cavite

Pateros
Juan

Rizal

Batangas City
Pasay

Laguna

San

V. Takdang Aralin:
Magsaliksik ng mga karagdagang
impormasyon tungkol sa NCR at iulat ito
sa klase.
MSEP IV
I. Mga Layunin:
Nakikilala ang mga ritmong salitsalit sa isang likhang sining
Naipakikita
ang
ritmo
sa
pamamagitan ng pagguhit ng
dibuhong may ritmong salit-salit
(alternations)
II. Paksang-Aralin: Ritmong Salit-Salit
Mga Sanggunian: 2002 BEC-PELC sa
Makabayan, Sining, Ikaaapat na Grado
I.A.5.4
Mga Kagamitan: Halimbawa ng likhang
sining ng ritmong salit-salit, Kagamitang
pang-sining
III. Mga Gawain
A. Panimulang Gawain
- Papag-usapan ang kahalagahan ng ritmo
ng sining.
Ipasagot: Paano ninyo naisagawa ang
komposisyong paulit-ulit at may sunodsunod na ritmo?
B. Mga gawain sa Paglinang ng
Kasanayan

-Ipakita ang halimbawa at pamasdan ito


sa mga bata
-Ipabigay sa mga bata ang mga
pamantayan sa paggawa.
- Subaybayan ang mga bata sa kanilang
gawain.
C. Pangwakas na Gawain
Ipa-display ang ginawang likahangsining.
Bigyang ng pagkilala ang batang
nakagawa
ng
maayos
at
magandang likhang- sining.
IV. Pagtataya
1. Itoy isang uri ng ritmo na may ibat
ibang disenyo na pinagsama-sama. Itoy

a. salit-salit b. inuulit c. sunod-sunod


d. may linya at hugis
2-5. Sa ritmong salit-salit, pinagsalit-salit
ang mga elementong:
2)
3)
4)
5)
V. Takdang- Aralin:
Magkasundong gumawa ng mga
pananda sa aklat (book mark) na
ginagamitan ng ritmong salit-salit

Prepared by:
Dexter V. Rabo
T-1

You might also like