You are on page 1of 15

CHARACTER EDUCATION V

Date: ______________
I. Layunin:
Inaalis ang mga impormasyon na walang kaugnayan sa isyu at walang maidudulot na mabuti sa
ibang tao.
II. Paksang Aralin
Sariling Pasya
B.P.
: Katotohanan
K.P.
: Mapanuring Pag-iisip
E.L.C.
: ELC EKAWP 1.1.1 1. pah. 9
Kagamitan : Larawan, "blacktripe"
Inaasahang Kaisipan:
Mga impormasyong di-kaugnay sa suliranin ay huwag ibigay pagkatdi nakabubuti sa sino
pa man
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Bakit mahalaga ang manood ng "Balita" araw-araw?
2. Pagganyak:
Ano ang gusto ninyong maging paglaki ninyo?
B. Panlinang na Gawain
1. Tingnan ang larawan
2. Pangkatang Gawain:
Paano mo iaangkop ang idea sa larawan sa sitwasyon?
Napagalitan ng nanay ang kuya mo dahil sa madalas na pag-uwi nito nang gabi,
pinapangaralan siya at panay ang singit ni Ben ng iba pag-atraso sa kanya sa kanyang kuya.
3. Talakayan
Ano sa palagay mo ang ibubunga ng pagsabat ni Ben sa usapan?
Ano ang dapat gawin ni Ben?
Nakakabuti ba ito sa kaniya?
4. Paglalahad ng bawat pangkat
Isadula ang susunod na mangyayari
5. Talakayan
Ano ang dapat timbangin?
6. Pagbubuo ng kaisipan
Ano ang dapat gawin upang mapadali o maiwasan ang paglala ng isag suliranin?
7. Paglalapat
"Staring Time
Magbahagi ng isang karanasang may hawig sa sitwasyong inilahad kanina.

IV. Pagtataya:
Alisin ang di kaugnay na impormasyon sa ikakalutas ng sitwasyon
1. Si Karla ay maraming utang sa kanyang kaklase. Dahil dito sinali.
2. Si Eva ay madalas magsumbong sa kanyang ina, kaya't lagi malakas ang loob niyang
makipag-away.
V. Kasunduan:
Magtala ng 2 sariling karanasan na may kinalaman sa aralin.

CHARACTER EDUCATION V
Date: ______________
I. Layunin:
Nagsasaliksik ng sapat na impormasyon mula sa mapagkakatiwalaang pagkukunan tulad ng
naging karanasan.
II. Paksang Aralin
Bunga ng Sariling Pasya
B.P.
: Katotohanan
K.P.
: Mapanuring Pag-iisip
E.L.C.
: p.9 EKA WP p. 1-1 1
Kagamitan : ibatibang aklat at babasahin
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Napagitna ka sa pagtatalo ng iyong dalawang kaibigan. Ano ang iyong gagawin?
2. Pagganyak:
Saang mga bagay tayo makakakuha ng mga impormasyon na lagi nang malapit sa
katotohanan?
B. Panlinang na Gawain
1. Ipakita ang mga aklat gayundin ang mga babasahin. Anu-ano ang mga bagay na makukuha
mula rito? Alam ninyo ang bukod sa mga ito mayroon tayong iba pang mapagkakatiwalaang
pagkukunan ng mga impormasyon? Ito ay ang ating karanasan.
2. Ilahad ang Kalagayan
Hangang-hanga ka sa iyong guro dahil ang galing-galing niyang magpayo sa mga batang
may problema. Lahat ay pawang may katotohanan kung kaya't marami ang sa kanyay
lumalapit. Minsan, lumapit ka sa kanya at nagtanong "Ma'm saan po kayo nagsasaliklik ng
mga bagay na ipinapayo sa amin". Mataman niya akong tiningnan at sinabing ang lahat ay
mula is kaniyang mga naging karanasain sa buhay. Sa kanya ko narinig ang mga salita sa
wikang ingles na ''Experience is the best Teacher''.
3. Pagtalakay
a. Ilarawan ang guro
b. Saan niya kinukuha ang mga na bagay na kanyang ipinapayo?
c. Epektibo ba ang ganitong paraan ng paghahanap ng impormasyon.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Maituturing ba ang karanasan ay isang mapagkakatiwalaang mapagkukunan ng
impormasyon?
2. Paglalapat
Ipaliwanag ang ibig sabihin ng "Experience is the best teacher?

IV. Pagtataya:
Isulat ang iyong gagawin sa kalagayan sa ibaba.
Produkto ng "broken family" ang iyong matalik na kaibigan at ikaw naman ay galing sa
masayang pamilya. Paano mo siya matutulungan kung siya ay naghahanap ng pagmamahal at pangunawa?
V. Kasunduan:
Iguhit ang larawan ng guro sa kuwentong nabanggit.

CHARACTER EDUCATION V
Date: ______________
I. Layunin:
Nakikilahok nang kusa at aktibo sa mga gawaing pampaaralan
II. Paksang Aralin
Paglahok ng kusa at aktibo sa Gawaing Pampaaralan
B.P.
: Pagmamahal
K.P.
: Positibong Pagkilala sa Sarili
I.B
: Naipamamalas ang Pag-unawa sa Sariling Kakayahan at mga Kahinaan
E.L.C.
: p. 11 EKA WP p. 1-1 1
Kagamitan : larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Sumasali ka ba sa mga samahan sa ating paaralan? Saan dapat naaayon ang sasalihan
mong samahan?
2. Pagganyak:
Maraming gawain pampaaralan ang issasakatuparan bawat buwan
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Pagbasa ng Sitwasyon
Buwan ng Agosto, kaya ang mega bata ay nagbabalak ng magandang gawain para sa
Linggo ng Wika. Isang palatuntunan ang idinaraos para sa okasyong ito. Nang malaman ito ni
Josie, kaagad siyang nagprisinta kay Gng. Santos, ang kanilang guro. na isali siya sa pagtula.
Tuwang-tuwa ang guro sa inasal ni Josie.
2. Pagtalakay:
Sino ang pangunahing tauhan?
Bakit may idinaraos na palatuntunan sa paaralan?
Ano ang kaagad na ginawa ni Josie?
Dapat bang tularan siya?
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat
Ano ang dapat gawin kung may gawaing pampaaralan?
Anu-ano ang mga katangiang dapat mong ipamalas?
2. Paglalapat
Araw ng pagkakaisa ng mga Bansa. Ang bawat klase ay magpapakita ng isang palabas.
Ano ang nararapat nating gawin?
IV. Pagtataya:
Piliin ang tamang sagot
1. May palatuntunan sa inyong paaralan at ang inyong pangkat ang mamumuno. Ano ang iyong
gagawin

a. Pababayaan sila
b. Sumali at makipagtulungan sa kasapi
k. Sumali ngunit limitahan ang pagtulong
2. Nais mong sumali sa paligsahan sa pagtula. Ano ang gagawin mo?
a. Lalapit sa namumuno at magpapalista
b. Magpapalista pero aayaw sa oras ng labanan
k. Huwag sumali at itoy sagabal lamang
V. Kasunduan:
1. Anu-anong gawain ang sinasalihan mo sa paaralan?
2. Paano mo maipapakita ang pagiging aktibo sa mga gawaing pampaaralan?

CHARACTER EDUCATION V
Date: ______________
I. Layunin:
Nakakasali sa mga samahan ayon sa hilig o interes
II. Paksang Aralin
Pagsali sa mga samahan ayon sa hilig o interes
B.P.
: Pagmamahal
K.P.
: Positibong pagkilala sa Sarili
I.B
: Naipamamalas ang Pag-unawa sa Sariling Kakayahan at mga Kahinaan
E.L.C. : p. 11 EKA WP p. 1-1 1
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak:
Anu-ano ang mga samahang nasa ating paaralan?
Alin dito ang interesado kayong salihan? Bakit?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Pagbasa ng Sitwasyon
Pagkatapos ng klase, dumaan si Ben sa harap ng tanggapan ng punong-guro. Doon ay
may isang "bulletin board" na nakapaskil ang mga panawagan sa mga batang nais sumali sa
iba't-ibang samahan. Pinag-aaralan ni Ben ang listahan. Bigla siyang napangiti nang nabasa
ang samahan para sa mga batang mahilig sa pagguhit. Ito ang kanyang sasalihan dahil
mahilig siya sa pagguhit.
2

Pagtalakay
Sino ang pangunahing tauhan?
Ano ang ginagawa niya pagkatapos ng klase? .Anong samahan kaya ang sasalihan niya?
Bakit? Tama kaya ang gagawin niya?

C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat
Saan dapat naaayon ang sasalihan mong samahan? Ano ang dapat mayroon sa pagsali sa
isang samahan?
2. Paglalapat
Sa inyong paaralan ay mayroon din iba't-ibang samahan .Anong samahan ang sasalihan
mo at bakit ito ang pinili?
IV. Pagtataya:
Sagutin ang rnga sumusunod na tanong.
1. Dapat bang sumali sa mga samahan sa ating paaralan?
2. Dapat bang may interes ka sa sinalihan mong samahan?
3. Dapat bang ipakita mo ang iyong galing dito?

V. Kasunduan:
1. Anong samahan sa paaralan ang nais mong salihan?
2. Bakit ito ang iyong pinili?

CHARACTER EDUCATION V
Date: ______________
I. Layunin:
Naibabahagi ang Talino sa Kapwa
II. Paksang Aralin
Pagbabahagi ng Talino sa Kapwa
B.P.
: Pagmamahal
K.P.
: Positibong Pagkilala sa Sarili
I.B
: Naipamamalas ang Pag-unawa sa Sariling Kakayahan at mga Kahinaan
E.L.C.
: p. 11 EKA WP p. 1-1 1
Kagamitan : larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-anong dapat gawin kung may gawang pampaaralan? Anu-ano ang mga katangiang
dapat mong ipamalas?
2. Pagganyak:
Anu-ano ang mga gawain sa loob ng silid-aralan? Naipamamalas mo ba dito ang iyong
talino? Paano?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Pagbasa ng Sitwasyon
Masayang pumasok sa paaraan si Noli. Sa Hekasi magkakaroon sila ng talakayan.
Ibinabahagi ni Noli ang kanyang mga nalaman sa pagbabasa ng mga aklat at magasin Hindi
niya ipinagmamaramot ang mga impormasyong kanyang natutinan sa pagbabasa. Dahil dito,
maraming karagdagang kaalarnan ang nabatid ng kanyang kaklase. Tuwang-tuwa sila.
2. Pagtalakay
Sino ang pangunahing tauhan?
Ano ang ginagawa ni Noli sa kanyang mga nalalaman?
Ano ang naging bunga nito?
Dapat ba siyang tularan?
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat
Ano ang nararapat gawin kung may nalalaman ka o natatanging talino?
2. Paglalapat
Mahusay ka sa paggawa ng rnga artipisyal na bulaklak Ang inyong silid sa ''Home
Economics" ay dapat lagyan nito. Ano ang iyong gagawin?
IV. Pagtataya:
Tama o Mali
_____ 1. Huwag mong sabihin sa iba ang nalalaman mo sa pagluluto.
_____ 2. Ang talino ay dapat ibahagi sa ibang tao
_____ 3. Kung alam mong gumawa ng mga pang-dekorasyon, Ituro mo ito sa mga kaibigan mo.

V. Kasunduan:
1. Anu-anong kaalaman o talino ang nais mong ibahagi sa iyong mga kaibigan?
2. Paano mo ito ibabahagi?

CHARACTER EDUCATION V
Date: ______________
I. Layunin:
Naibibigay ng mungkahi sa ikagaganda ng samahan
II. Paksang Aralin
Pagbibigay ng Mungkahi sa Ikagaganda ng Samahan
B.P.: Pagmamahal
K.P.
: Positibong Pagkilala sa Sarili
I.B
: Naipamamalas ang Pag-unawa sa Sariling Kakayahan at mga Kahinaan
E.L.C. : p. 11 EKA WP p. 1-1 1
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang nararapat mong gawin kung may natatanging talino o kakayahan ka?
2. Pagganyak:
Ano ang iyong gagawin kung may nakita kung dapat baguhin sa inyong samahan?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Pagbasa ng Sitwasyon
Kasali si Mark sa samahan ng mga batang may hilig sa Matematika. Masaya ang
kanilang samahan. Ngunit may napansin Si Mark. Madalas lumiban ang mga opisyal nila.
Isang araw, sa kanilang pulong, nasabi niya sa harap ng lahat ang kanyang napapansin. Ayaw
niyang masira ang kanilang samahan bagkus umunlad pa ito. Sa mahinahon na paraan
nagbigay siya ng mungkahi.
2. Pagtalakay
Sino ang pangunahing tauhan?
Ano ang ginagawa niya isang araw?
Sa iyong palagay, maganda kaya ang ibubunga nito? Bakit?
Tama ba ang ginagawa ni Mark?
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalahat
Ano ang nararapat mong gawin kung may napupuna ka sa inyong samahan? Paano mo to
sasabihin?
2. Paglalapat
Napansin mong kaunti lamang ang gawain sa inyong samahan. Ano ang gagawin mo
bilang kasapi ng nagmamalasakit?
IV. Pagtataya:
1. Anong mungkahi ang ibibigay mo kung nag-aaway ang mga kasapi?

V. Kasunduan:
1. Anong mungkahi ang ipapaalam mo kung nalalabag na ang mga tuntunin ng samahan

CHARACTER EDUCATION V
Date: ______________
I. Layunin:
Lumalahok sa mga pagplano/pagpasya ng mga gawain ng samahan
II. Paksang Aralin
Paglahok sa mga Pagplano/Pagpasya ng mga Gawain ng Samahan
B.P.
: Pagmamahal
K.P.
: Positibong Pagkilala sa Sarili
I.B
: Naipamamalas ang Pag-unawa sa Sariling Kakayahan at mga Kahinaan
E.L.C.
: p. 12 EKA WP p. 1-1 1
Kagamitan : larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang nararapat mong gawin kung may napupuna ka sa inyong samahan? Paano mo to
sasabihin?
2. Pagganyak:
Bilang kasapi ng isang samahan, paano ka nakikibahagi? Sumasali ka ba sa pagpaplano?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Pagbasa ng Sitwasyon
Si Carlos ay kasapi sa samahan para sa mga batang mahilig sa pagguhit. Nais ng samahan
na umunlad ang kanilang kaalaman sa pagguhit. Nagbigay ng mungkahi si Carlos. Sinabi
niya na maaari nilang kumbidahin ang isang pintor na kakilala niya upang turuan ang
kanilang samahan. Masayang sumang-ayon ang pangkat.
2. Pagsusuri
Sino ang pangunahing tauhan?
Ano ang suliranin ng samahan?
Ano ang mungkahi ni Carlos?
Tama ba ang ginagawa ni Carlos?
C. Pangwakas na Gawain:
1 Paglalahat
Ano ang nararapat gawin ng isang kasapi sa mga gawain ng samahan? Dapat ka bang
sumali sa pagpaplano?
2. Paglalapat
Bilang isang aktibong kasapi ng samahan, ano ang dapat mong gawin kung may
pagpaplanong gagawin ang pangkat?
IV. Pagtataya:
Pillin ang tamang sagot
1. Alam mo ang kasagutan sa suliranin ng samahan, ano ang gagawin ono?
a. Tatahimik na lang
b. Aalis at magkukunwaring hindi alam ang kasagutan

c. Makikilahok sa pagpapasya
2. Ginaganyak kayo na inyong pinuno na sumali sa pagpapasya sa samahan, ano ang gagawin mo?
a. Tutugon sa panawagan ng pinuno
b. Pabayaan siya sa kanyang panawagan
c. Umalis at huwag ng sumali sa samahan
V. Kasunduan:
1. Sumali ka ba sa pagpaplano ng samahan?
2. Ano ang iyong ibinabahagi sa samahan?

You might also like