You are on page 1of 24

58

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 24
รายวิชา ภาษาไทย รหัส ท 32101
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2
เรื่อง หนูาที่ของคำานาม เวลา 1
คาบ

สาระสำาคัญ
คำำนำมทำำหน้ำที่ต่ำงกันในประโยคคือทำำหน้ำที่ประธำน
ทำำหน้ำที่กรรมตรง ทำำหน้ำที่
กรรมรอง ทำำหน้ำที่เป็ นส่วนเติมเต็มและทำำหน้ำที่เป็ นส่วนขยำย
ในประโยคซึ่งจำำเป็ นต้องศึกษำให้เข้ำใจจึงจะสำมำรถนำำไปใช้ได้ถูก
ต้อง
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีควำมรู้ควำมเข้ำใจเรื่องคำำและหน้ำที่ของคำำในภำษำไทย
จุดประสงค์
1. วิเครำะห์หน้ำที่ของคำำนำมได้ถูกต้อง
2. ใช้คำำนำมแต่งประโยคได้ถูกต้อง
เนื้ อหา
หน้ำที่ของคำำนำม
1. ทำำหน้ำที่ประธำนในประโยค
2 2. ทำำหน้ำที่กรรมตรงในประโยค
3. ทำำหน้ำที่กรรมรองในประโยค
58

3 4. ทำำหน้ำที่เป็ นส่วนเติมเต็มในประโยค
5. ทำำหน้ำที่เป็ นส่วนขยำยในประโยค
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำาเขูาสู้บทเรียน
1. ทบทวนควำมรู้เรื่องชนิ ดของคำำนำมแล้วให้ตัวแทน
นั กเรียนแต่งประโยค
บนกระดำนเช่น
- นักเรียนเรียนหนังสือ

- แมูให้เงินนูอง

2. นั กเรียนและครูร่วมกันอภิปรำยคำำว่ำ นักเรียน
หนังสือ แมู เงิน นูอง
ทำำหน้ำที่อะไรในประโยค
ขั้นดำาเนิ นการสอน (กระบวนการเรียนหลักภาษา)
1. ศึกษาเนื้ อหา
นั กเรียนศึกษำบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนหลัก
ภำษำเรื่องคำำและหน้ำที่ของคำำ
ในภำษำไทยโดยเลือกศึกษำป่ ่มคำำนำม จะปรำกฏป่ ่มให้เลือก
ศึกษำดังนี้ คือ 1. สำมำนยนำม
2. วิสำมำนยนำม 3. ลักษณนำม 4. สม่หนำม 5 อำกำรนำม
6 หน้ำที่ของคำำนำม 7. แบบทดสอบ
ตำมลำำดับ สำำหรับแผนกำรสอนนี้ ให้นักเรียนเลือกเรียนที่ป่่มที่ 6
หน้ำที่ของคำำนำม
58

2. พัฒนาความเขูาใจ
1) นั กเรียนเลือกศึกษำป่ ่มที่ 7 แบบทดสอบ ซึ่งเป็ น
แบบทดสอบหลังเรียน
ชนิ ดเลือกตอบ 4 ตัวเลือก จำำนวน 10 ข้อ นั กเรียนจะทรำบผล
คะแนนทันที
2) นั กเรียนบันทึกคะแนนหลังเรียนในแบบบันทึกคะแนน
ก่อน-หลังเรียน
เรื่องคำำและหน้ำทีข
่ องคำำในภำษำไทยช่องคำำนำม เพื่อเปรียบ
เทียบกับคะแนนก่อนเรียน
ไว้เป็ นหลักฐำนกำรพัฒนำ
3) นั กเรียนตอบคำำถำมจำกใบงำนที่ 4 เรื่อง
หน้ำที่ของคำำนำม ในภำคผนวก
4) นั กเรียนตรวจคำำตอบใบงำนที่ 4 เรื่อง
หน้ำที่ของคำำนำม ด้วยตนเองจำกบัตรเฉลยเรื่องหน้ำที่ของคำำนำม
ในภำคผนวก
3 3. นำาไปใชูไดูถ้กตูอง
1) นั กเรียนทำำแบบฝึ กกิจกรรมในใบงำนที่ 5
เรื่องกำรแต่งประโยคตำมหน้ำที่
ของคำำนำมในภำคผนวก
2) เพื่อนและครูร่วมกันประเมินควำมถูกต้องของ
กำรแต่งประโยค
ขั้นสรุป
1. นั กเรียนและครูร่วมกันสร่ปหน้ำที่ของคำำนำมอีกครั้ง
58

2. บันทึกคะแนนจำกใบงำนที่ 4 และ ใบงำนที่


5 ลงในแบบบันทึกคะแนน
วัดจ่ดประสงค์กำรเรียนรู้แผนกำรสอนที่ 24 ในภำคผนวก
สื่อการเรียนการสอน
1. บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนหลักภำษำเรื่องคำำ
และหน้ำที่ของคำำในภำษำไทย
4 2. แบบบันทึกคะแนนก่อน-หลังเรียนเรื่องคำำและ
หน้ำที่ของคำำในภำษำไทย
5 3. ใบงำนที่ 4 เรื่องหน้ำที่ของคำำนำม
4. บัตรเฉลยเรื่อง หน้ำที่ของคำำนำม
4 5. ใบงำนที่ 5 เรื่องกำรแต่งประโยคตำมหน้ำที่
ของคำำนำม
5 6. แบบบันทึกคะแนนวัดจ่ดประสงค์กำรเรียนรู้ใน
แผนกำรสอนที่ 24
การวัดและประเมินผล
เครื่องมือวัดผล
1. ใบงำนที่ 4 เรื่องหน้ำที่ของคำำนำม
2. ใบงำนที่ 5 เรื่องกำรแต่งประโยคตำมหน้ำที่ของคำำนำม
3. แบบทดสอบหลังเรียนชนิ ดเลือกตอบ 4 ตัว
เลือกเรื่องคำำนำมท้ำยบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนจำำนวน 10
ข้อ
วิธีการวัดผลและการผูานเกณฑ์
58

1. วัดจำกกำรตรวจผลงำนใบงำนที่ 4 เรื่องหน้ำที่ของคำำ
นำม เกณฑ์กำรผ่ำนร้อยละ 60
2. วัดจำกกำรตรวจผลงำนใบงำนที่ 5 เรื่องกำรแต่งประโยค
จำกหน้ำที่ของคำำนำม
เกณฑ์กำรผ่ำนร้อยละ 60
3. วัดจำกกำรตรวจแบบทดสอบหลังเรียนเรื่องคำำนำมชนิ ด

เลือกตอบ 4 ตัวเลือก
จำำนวน 10 ข้อ เกณฑ์กำรผ่ำนร้อยละ 80
ผลงานนักเรียนที่จัดเก็บลงแฟู มสะสมผลงาน
1. ใบงำนที่ 4 เรื่องหน้ำที่ของคำำนำม
2. ใบงำนที่ 5 เรื่องกำรแต่งประโยคตำมหน้ำที่ของ
คำำนำม
กิจกรรมเสนอแนะ
1. นั กเรียนทำำแบบฝึ กหัดในหนั งสือเรียนภำษำไทย ท

32101 – ท 204 หลักภำษำไทย เล่ม 2


ชั้นมัธยมศึกษำปี ที่ 2 แบบฝึ กหัดที่ 2 หน้ำ 14 –15 เป็ นกำร
บ้ำน
2. นั กเรียนที่เรียนช้ำสำมำรถนำำบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วย
สอนไปศึกษำด้วยตนเอง
นอกเวลำเรียนได้
58

บันทึกการตรวจสอบและขูอเสนอแนะของผู้บริหาร
เตรียมสื่อกำรสอนและเครื่องมือวัดผลได้ดี ควรนำำแผนกำร
สอนนี้ ไปเผยแพร่เป็ นตัวอย่ำงแก่เพื่อนครูจะเป็ นประโยชน์ต่อกำร
พัฒนำนั กเรียน

สนิ ท หรัง่ ศิร ิ


(นำยสนิ ท หรัง่ ศิร ิ )
อำจำรย์ใหญ่โรงเรียนด่ำนแม่คำำมัน

บันทึกผลหลังสอน
1) นั กเรียนเข้ำใจวิธีเรียนจำกคอมพิวเตอร์มำกขึ้น
2) นั กเรียนทำำแบบทดสอบหลังเรียนได้คะแนนสูงเฉลี่ยร้อย

ละ 94.29
58

ใบงานที่ 4 เรื่องหนูาที่ของคำานาม
รายวิชาภาษาไทย รหัส ท 32101
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2

จุดประสงค์นำาทาง ข้อที่ 1 บอกหน้ำที่ของคำำนำมได้ถูกต้อง (5


คะแนน)
58

เกณฑ์การผูาน ร้อยละ 60 ดังนั้ นนั กเรียนจะต้องได้คะแนนไม่


ตำ่ำกว่ำ 3 คะแนน
คำาชี้แจง นั กเรียนบอกหน้ำที่ของคำำนำมจำกประโยคต่อไปนี้

ประโยค คำำนำม หน้ำที่ของคำำ


นำม
1. ปรำนี เป็ นพยำบำล ปรำนี ………………
พยำบำล ……..
………………
……..
2. ครูลงโทษนั กเรียน ครู ………………
นั กเรียน ……..
………………
……..
3. แมวกินปลำ ค่ณยำย แมว ………………
ปลำ ……..
ค่ณยำย ………………
……..
………………
……..
58

4. ไอ้ด่ำง ส่นัขของฉันด่มำก ไอ้ด่ำง ………………


ส่นัข ……..
………………
…….
5. วิจำรณ์ พลฤทธิ์ เป็ นนั ก วิจำรณ์ พล ………………
มวย ฤทธิ์ ……..
ที่ได้เหรียญทองจำกกำร นั กมวย ………………
ชกมวยโอลิมปิ ค 2000 เหรียญทอง ……..
กำรชกมวย ………………
โอลิมปิ ค 2000 ……..
………………
………

ใบงานที่ 5 เรื่องการแตูงประโยคตามหนูาที่ของคำานาม
รายวิชาภาษาไทย รหัส ท 32101
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2
58

จุดประสงค์นำาทาง ข้อที่ 2 ใช้คำำนำมแต่งประโยคได้ถูกต้อง


(15 คะแนน)
เกณฑ์การผูาน ร้อยละ 60 ดังนั้ นนั กเรียนจะต้องได้คะแนนไม่
ตำ่ำกว่ำ 9 คะแนน
คำาชี้แจง นั กเรียนแต่งประโยคจำกคำำนำมที่กำำหนดให้ดังนี้

คำำที่ คำำ หน้ำที่ ประโยค


58

1 เมืองลับแล ประธำน …………………………


2 ครู ส่วนเติมเต็ม …………………………
3 ควำมรัก ประธำน ………………………..
4 ส่ดำ กรรมตรง …………………………
5 น้อง กรรมรอง …………………………
6 เงิน กรรมตรง …………………………
7 บ้ำน ประธำน …………………………
8 กำรว่ำยนำ้ำ ประธำน …………………………
9 กำรบ้ำน กรรมตรง …………………………
10 ขโมย ส่วนเติมเต็ม …………………………
11 นำยก ส่วนขยำย …………………………
12 รัฐมนตรี ประธำน …………………………
13 ล่ง ส่วนเติมเต็ม …………………………
14 ล่ง ประธำน …………………………
15 ล่ง กรรม …………………………
ล่ง ขยำยประธำน …………………………
…………………………
…………………………
…………………………
………………
…………………………
……………
…………………………
……………
58

บัตรเฉลยเรื่องหนูาที่ของคำานาม
รายวิชาภาษาไทย รหัส ท 32101
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2

เฉลยใบงานที่ 4

คำาชี้แจง นั กเรียนบอกหน้ำที่ของคำำนำมจำกประโยคต่อไปนี้

ประโยค คำำนำม หน้ำที่ของคำำ


นำม
1. ปรำนี เป็ นพยำบำล ปรำนี ประธำน
พยำบำล เป็ นส่วนเติม
เต็ม
2. ครูลงโทษนั กเรียน ครู ประธำน
นั กเรียน กรรม
58

3. แมวกินปลำ ค่ณยำย แมว ประธำน


ปลำ กรรมตรง
ค่ณยำย กรรมรอง
4. ไอ้ด่ำง ส่นัขของฉันด่มำก ไอ้ด่ำง ประธำน
ส่นัข ขยำยประธำน
5. วิจำรณ์ พลฤทธิ์ เป็ นนั ก วิจำรณ์ พล วิสำมำนยนำม
มวย ฤทธิ์ เป็ นส่วนเติม
ที่ได้เหรียญทองจำกกำร นั กมวย เต็ม
ชกมวยโอลิมปิ ค 2000 เหรียญทอง ขยำยกริยำ
กำรชกมวย ขยำยนำม
โอลิมปิ ค 2000

แบบทดสอบหลังเรียนเรื่อง คำานาม
รายวิชาภาษาไทย รหัส ท 32101
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2

วัตถุประสงค์ เพื่อวัดกำรพัฒนำควำมรู้ของนั กเรียนเรื่องคำำนำม


จุดประสงค์ มีควำมรู้ควำมเข้ำใจเรื่องคำำและหน้ำที่ของคำำนำม
58

คำาชี้แจง แบบทดสอบช่ดนี้ เป็ นแบบทดสอบชนิ ดเลือกตอบ 4


ตัวเลือก จำำนวน 10 ข้อ
นั กเรียนอ่ำนคำำถำมให้รอบคอบแล้วเลือกคำำตอบที่ถูกที่ส่ดโดยทำำ
เครื่องหมำย X ลงในช่อง ก ,ข,ค, หรือ ง ในกระดำษ
คำำตอบที่แจกให้จำำนวน 10 ข้อ เวลำ 5 นำที

1. ข้อใดมีประธำนเป็ นคำำ 3. ข้อใดคำำว่ำ กอง เป็ นลักษณ


สำมำนยนำม นำม
ชัยยำมีควำมกตัญญู 1. กองทัพพม่ำขำดเสบียงอำหำร
น้องเตะฟ่ตบอล 2. แม่ค้ำขำยมะม่วงได้หลำยกอง
ค. ควำมรักทำำให้คนตำบอด 3. มะลิถอดผ้ำกองไว้บนเก้ำอี้
ง. ควำมจริงเป็ นสิ่งไม่ตำย 4. กองลูกเสือกำำลังเข้ำค่ำย

2. ข้อใดคำำว่ำ คุณครู ทำำหน้ำที่ 5. ข้อใดมีวิสำมำนยนำมใน


ประธำน ของประโยค ประโยค
ก . คุณครูให้นักเรียนทำำกำรบ้ำน “ อำำเภอลับแลมีลำงสำดหวำน ”
ข. ดำวเอำมะม่วงให้คุณครู อำำ เ ภ อ ลั บ แ ล
ค. แม่บอกคุณครูว่ำฉันป่ วย 1. มี
ง. ฉันชอบคุณครูใจดี 2. ลำงสำด
ง. หวำน
58

3. ข้อใดคำำว่ำ ขโมย ทำำหน้ำที่ 6. “ นกเป็ นอำหำรของคน” มี


เป็ นกรรม ใน สำมำนยนำมกี่คำำ
ประโยค 3 คำำ
1. กำรขโมยเป็ นสิ่งไม่ดี 4 คำำ
2. มำลีขโมยเงินของแม่ 5 คำำ
3. ส่นัขกัดขโมย ง. 6 คำำ
4. ขโมยขึ้นบ้ำน

7. “ควำมรัก ทำำให้คนเป็ นส่ข” 9. ประโยคใดมีสม่หนำม


คำำที่ขีดเส้นใต้เป็ นคำำชนิ ดใด ก. นกฝูงหนึ่ งกำำลังบิน
สำมำนยนำม ข. ฝูงนกกำำลังออกหำอำหำร
ข. ลักษณนำม ค. นั กเรียน 2 กล่่มทำำรำยงำน
ค. สม่หนำม ง. แม่ซื้อนำ้ำมัน 5 ลิตร
ง. อำกำรนำม

8. ข้อใดมีคำำนำมที่ทำำหน้ำที่ 10. ข้อใดคำำว่ำ นักเรียน ทำำ


เป็ นส่วนเติมเต็ม หน้ำที่เป็ นกรรมรองในประโยค
ก. เธอชอบชำวฝรัง่ เศส ก. ครูสงั ่ กำรบ้ำนนักเรียน
ช ำ ว ฝ รั ่ ง เ ศ ส แ ต่ ง ง ำ น กั บ เ ธ อ ข. นักเรียนทำำกำรบ้ำน
ค. เธอไปประเทศฝรัง่ เศสท่กปี ค. นักเรียนส่งกำรบ้ำนไม่ทัน
ง. สำมีของเธอเป็ นชำว ง. ครูด่นักเรียนไม่ส่งกำรบ้ำน
ฝรัง่ เศส
58

เฉลยแบบทดสอบ (หลังเรียน)
เรื่องคำานาม
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2
58

ข้อที่ คำำเฉลย
1 ข
2 ก
3 ค
4 ข
5 ก
6 ก
7 ง
8 ง
9 ข
10 ก
58

เฉลยแนวคำำตอบใบ
งำนที่ 5
5

คำาชี้แจง นั กเรียนแต่งประโยคจำกคำำนำมที่กำำหนดให้
ดังนี้ (15 คะแนน )

คำำ คำำ หน้ำที่ ประโยค


ที่
58

1 เมืองลับแล ประธำน เมืองลับแลมีลำงสำดหวำน


2 ครู ส่วนเติม แม่เป็ นครู
3 ควำมรัก เต็ม ควำมรักทำำให้คนตำบอด
4 ส่ดำ ประธำน แม่ตีส่ดำ
5 น้อง กรรมตรง แม่ให้เงินน้อง
6 ส่นัข กรรมรอง พ่อไล่ส่นัข
7 บ้ำน กรรมตรง บ้ำนของฉันทำสีแดง
8 กำรว่ำยนำ้ำ ประธำน กำรว่ำยนำ้ำช่วยให้ร่ำงกำยแข็งแรง
9 กำรบ้ำน ประธำน น้องทำำกำรบ้ำน
10 ขโมย กรรมตรง เขำเป็ นขโมย
11 นำยก ส่วนเติม นำยชวน หลีกภัยนำยกรัฐมนตรีมำ
รัฐมนตรี เต็ม เยี่ยม
12 ขยำย ชำวลับแล
13 ล่ง ประธำน นำยจ่กเป็ นล่งของฉัน
14 ล่ง ล่งของฉันชื่อนำยจ่ก
15 ล่ง ส่วนเติม ป้ ำแจ๋วทำำร้ำยร่ำงกำยล่งของฉัน
ล่ง เต็ม นำยจ่กล่งของฉันไม่สบำย
ประธำน
กรรม
ขยำย
ประธำน
58

เฉลยแบบทดสอบ (หลังเรียน)
เรื่องคำานาม
ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2

ข้อที่ คำำเฉลย
1 ข
2 ก
3 ค
4 ข
5 ก
6 ก
7 ง
8 ง
9 ข
10 ก
58

แบบบันทึกคะแนนวัดจุดประสงค์การเรียนรู้ แผนการสอนที่ 24

เลข ใบงำนที่ ใบงำนที่


รวม
ท ชื่อ - สก่ล 4 5
(20)
ี่ (5) (15)
1
2
3
4
58

5
6
7
รวม
เฉลี่ย
เฉลี่ยร้อยละ

กำรประเมินผลกิจกรรมในแผนกำรสอน
ที่ 24 ลงชื่อ……………………
เกณฑ์กำรผ่ำนร้อยละ 60 ………
ร้อยละ 90 คะแนน 18 – 20 (…………………………
……)
เกณฑ์ ดีมำก
ผ้บ
ู ันทึก
ร้อยละ 80 คะแนน 16 –17
เกณฑ์ดี

แบบบันทึกคะแนนก่อนเรียน – หลังเรียนเรื่องคำำและหน้ำที่ของ
คำำในภำษำไทย
58

ชื่อ…………………………………….เลขที่……………..ชั้น
มัธยมศึกษำปี ที่ 2
โรงเรียนด่ำนแม่คำำมัน สปอ.ลับแล จังหวัดอ่ตรดิตถ์

เรื่อง คะแนนก่อน คะแนนหลัง


เรียน เรียน
(10) (10)
1. คำำนำม
2. คำำสรรพนำม
3. คำำกริยำ
4. คำำวิเศษณ์
5. คำำบ่พบท
6. คำำสันธำน
7. คำำอ่ทำน
รวม
เฉลี่ย
เฉลี่ยร้อยละ

หมายเหตุ เกณฑ์กำรผ่ำนร้อยละ 80

ลงชื่อ……………………………………..…ผู้บันทึก
58

You might also like