Professional Documents
Culture Documents
NHIM V CA N................................................................................................................3
II.
III.
C C.........................................................................................................................................3
1.
nh ngha..................................................................................................................................3
2.
3.
1.
2.
I.
CN BNG VT CHT.................................................................................................................8
1.
Cn bng vt cht......................................................................................................................8
B.
I.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
C.
I.
2.
II.
1.
S ng truyn nhit..................................................................................................................17
2.
3.
4.
III.
1.
ng nhp liu............................................................................................................................19
2.
ng tho liu.............................................................................................................................19
3.
ng dn hi t........................................................................................................................19
4.
ng dn hi th........................................................................................................................20
5.
ng dn nc ngng................................................................................................................20
6.
ng dn kh khng ngng.......................................................................................................20
D.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
Tnh mt bch...........................................................................................................................33
8.
Tnh v ng................................................................................................................................34
9.
10.
Bm...............................................................................................................................................49
1.
Bm chn khng......................................................................................................................49
2.
KT LUN.................................................................................................................................................52
Trang 2
Li ni u
nng cao nng ca dung dch theo yu cu ca sn xut k thut
ngi ta cn dng bin php tch bt dung mi ra khi dung dch. Phng
php ph bin l dng nhit lm bay hi cn cht rn tan khng bay hi,
khi nng dung dch s tng ln theo yu cu mong mun.
Thit b thng s dng ch yu trong nng cao nng dung dch ha
cht l thit b c c. Thit b c c gm nhiu loi v c phn loi
theo nhiu phng php khc nhau nh: thit b c c ng tun hon trung
tm, tun hon cng bc, trong thit b c c tun hon c ng tun
hon ngoi c dng ph bin. V thit b ny c nguyn l n gin, d
vn hnh v sa cha, hiu sut s dng cao dy chuyn thit b c th
dng 1 ni, 2 ni, 3 ni ni tip nhau to thnh sn phm theo yu cu.
Trong thc t ngi ta thng thit k s dng h thng c c 2 ni hoc
3 ni c hiu sut s dng hi t cao nht, gim tn tht trong qu trnh
sn xut.
n qu trnh v thit b cng ngh ha hc l mt mn hc gip cho
sinh vin lm quen vi vic thit k mt thit b hay h thng thc hin
mt nhim v trong sn xut, c nhng k nng tnh ton cn thit sau khi
ra lm vic thc t. Lm n gip cho sinh vin bit h thng ha kin
thc c hc vo trong thc t, mi sinh vin s t bit s dng trong
vic tra cu cc thong s cn thit, vn dng ng cc kin thc c
hc trong tnh ton mt cch chnh xc, t m tng bc trnh nhng sai st
ng tic v sau, nng cao k nng trnh by v c c bn v thit b
mt cch c h thng.
Trang 3
NHIM V CA N
Nhim v c th ca n mn hc ny l Thit k thit b c c chn khng
mt ni gin on c c dung dch NaOH t nng 10% n nng 40%
, nng sut nguyn liu 600kg, s dng ng chm.
II.
TNH CHT NGUYN LIU
NaOH l mt khi tinh th trong sut, mu trng, n da mnh.
Nhit nng chy l 3180C
Nhit si l 13880C
N hp thu mnh hi m v CO2 ca khng kh, d chy ra thnh Na2CO3.
NaOH d dng tan trong nc, ta nhiu nhit to dung dch NaOH (dng dung
dch c s dng nhiu)
III. C C
1. nh ngha
C c l phng php dng nng cao nng cc cht ho tan trong
dung dch gm 2 hai nhiu cu t. Qu trnh c c ca dung dch lng rn
hay lng lng c chnh lch nhit si rt cao thng c tin hnh bng
cch tch mt phn dung mi (cu t d bay hi hn); l cc qu trnh vt l
ho l. Tu theo tnh cht ca cu t kh bay hi (hay khng bay hi trong
qu trnh ), ta c th tch mt phn dung mi (cu t d bay hi hn) bng
phng php nhit (un nng) hoc phng php lm lnh kt tinh.
C c l qu trnh lm tng nng ca cht rn ha tan trong dung
dch bng cch tch bt mt phn dung mi sang dng hi.
2. Cc phng php c c
Phng php nhit (un nng): dung mi chuyn t trng thi lng sang
trng thi hi di tc dng ca nhit khi p sut ring phn ca n bng p
sut tc dng ln mt thong cht lng.
Phng php lnh: khi h thp nhit n mt mc no , mt cu t s
tch ra di dng tinh th ca n cht tinh khit; thng l kt tinh dung mi
tng nng cht tan. Tu tnh cht cu t v p sut bn ngoi tc dng ln
mt thong m qu trnh kt tinh xy ra nhit cao hay thp v i khi ta
phi dng my lnh.
3. phn loi v ng dng
a. theo cu to
Trang 4
Thit b ph:
B cha nguyn liu
B cha sn phm
Bn cao v
Lu lng k
Thit b gia nhit
Thit b ngng t baromet
Bm nguyn liu vo bn cao v
Bm tho liu
Bm nc vo thit b ngng t
Bm chn khng
Cc van
Thit b o nhit , p sut
Trang 7
G . X
Xc
600.10
40
= 150kg
Tng hi th bc ln (W)
Theo cng thc 5.16, trang 293, [5]
G = W + Gc
W = G Gc = 600 150 = 450kg
Trong :
G, Gc:
W:
X, xc:
nng u v cui mi giai on
G.x, Gc.xc: khi lng NaOH trong dung dch, kg
b. Tn tht nhit
Ta c p sut ti thit b ngng t l Pc = 0.3at
Nhit ca hi th trong thit b ngng t l tc = 68,70c (bng I.251, trang 314
[1] )
l tn tht nhit ca hi th trn ng ng dn t bung bc n thit b
ngng t. chn = 10c ( trang 296 [5] )
Nhit si ca dung mi ti p sut bung bc
Tsdm (P0) = tc + = 68,7 + 1 = 69,70c
p sut bung bc ( tra [1], trang 312 nhit 69,70c
P0 = 0,3139 at
c. Tn tht nhit do nng tng ()
Theo cng thc TisenCo ( VI.10 trang 59 [2] )
= 0.f
Trong
Trang 8
(t+ 273)
f = 16,14.
r
trong
t - nhit si ca dung mi p sut cho ( tsdm (Po) = 69,70c )
r - n nhit ha hi ca dung mi nguyn cht p sut lm vic, trong bng
I.251, trang 314 [1]. r = 2333,732 KJ/Kg
(69,7+ 273)2
F = 16,14. 2333,732.1000
= 0.812
= 28 . 0,812 = 22,7360c
Tsdd (Po) = tsdm (Po) + = 69,7 + 22,736 = 92,4360c
d. Tn tht nhit do p sut thy tnh ()
Gi chnh lch p sut t b mt dung dch n gia ng l p (N/m2), ta c
1
p = 2 . s.g.Hop , N/m2
Trong s khi lng ring trung bnh ca dung dch khi si bt, Kg/m3
Hop chiu cao lp chy lng si
Hop = [ 0.26 + 0.0014( dd dm) ]. Ho
Vi Ho chiu cao ng truyn nhit
= 998,23 Kg/m3
Hop = [ 0,26 + 0.0014.(1430 998,23) ]. 1,5 = 1,297m
dm
p = 0,5.
hh
0,046at
K hiu
X
Xc
G
Gc
Hi th
W
Po
tsdm(Po)
Hi t
PD
tD
rD
Tn tht nhit
Tsdd(Po)
n v
%wt
%wt
kg/h
kg/h
Gi tr
10
40
600
150
kg/h
at
0
C
450
0,3139
69,7
at
C
kJ/kg
4
142,9
2141
92,436
C
at
0
C
22,736
0,3599
72,80
Ptb
tsdm(Ptb)
3,1
tsdd(Ptb)
95,536
thi
C
C
26,836
46,364
Trang 10
= 1310,75 J/(Kg.K)
Lng Qtt ra mi trng xung quanh thng tnh bng ( 0,03 0,05 )Q
Thay Qtt = .QD = 0,05.QD ( trang 143, [9] )
QD = D.( 1- ). (1 ).( iD" - c) = G. ( Cc.tc C.t ) + W.( IW Cc.tc )
Lng hi t biu kin
D=
600
450
. ( 3035,9 . 98,6363767,4. 142,9 ) +
+(2333,732.1033035,9.98,636)
3600
3600
( 10.05 ) . ( 10.05 ) . 2141000
0,111kg/s
Nhit lng do hi t cung cp
QD = D. ( 1- ). ( 1 ). rD = 0,111. ( 1 0,05 ). ( 1 0,05 ). 2141000 =
214480,03 (W)
Lng hi t tiu tn ring
d=
D
W
0,111
= 450
Thng s
Nhit vo bung bc
Nhit ra y bung t
Nhit dung ring dung dch
10%
Nhit dung ring dung dch
30%
Nhit tn tht
Nhit lng do hi t cung
cp
Lng hi t biu kin
Lng hi t tiu tn ring
K hiu
T
Tc
C
n v
0
c
0
c
J/(kg.K)
Gi tr
92,4360c
98,6360c
3767,4
CC
J/(kg.K)
3035,9
Qtt
QD
W
W
10724,0015
214480,03
D
d
Kg/s
Kg/s
0,111
0,888
r
(
)
1 = 2,04. A
H . t1
(2)
Trong :
1 h s cp nhit pha hi ngng; W/(m2.K)
r - n nhit ngng t ca hi nc bo ho p sut 4 at (2141 kJ/kg)
Trang 12
Tm =
(1)
142,9+139,8
2
= 141,350C
= 2,04. 194,405.(
2141000
1,5.3,1
) = 10330,67 W/(m2.K)
= n.
dd
dm
.
dd
dm
W/(m2.K) (4)
Trong :
n - h s cp nhit ca nc khi c c theo nng dung dch. Do
nc si si bt
nn n c tnh theo cng thc (V.91), trang 26, [2]:
n = 0,145.p 0,5 .t 2,33
vi P = Po = 0,3139 at = 3078,564 N/m2
Sau khi tnh lp ta c tv2 = 112,43370C
t = tv2 tsdd(Ptb) = 112,4337 95,536 = 16,8980C
0,5
2,33
n = 0,145. 30783,564 . 16,898
= 18466,463 W/(m2.K)
Tra:
cdd = 3490 J/(kg.K) - nhit dung ring ca dung dch tsdd(ptb ), tra
bng I.154, trang 172 [1]
cdm = 4189,24 J/(kg.K) - nhit dung ring ca nc tsdm(ptb), tra
bng I.249 trang 311 [1]
Trang 13
dd
= 18466,46.
0,56 0,565
(
)
.[
0,67
1378,123
976,175
0,435
= 8637, 38 W/m2.k
3. Nhit ti ring pha tng
Cng thc tnh
qv =
tv
rv
, W/m2
3
+ r2 = 0,3448. 10
+
0,002
16,3
3
+ 0,387. 10
Qtb =
q 1+ q 2
2
32025,08+145954,447
2
= 88989,76 W/m2
q1 +q 2
2
q 1qtb
q1
/=/
32025,0888989,76
32025,08
/ = 1,78
hp )
6. H s truyn nhit tng qut K cho qu trnh c c
K c tnh thng qua cc h s cp nhit
K=
1
1
1
+ rv +
1
2
1
1
1
3
+0,8545.10 +
10330,67
8637, 38
QD
K . t hi
214480,03
Chn F = 4, 9363 m2
I.
= 937,14 W/(m2.K)
Vh =
W
h
450
Trong
W sut lng hi th Kg/h
h = 0,1957 Kg/m3 khi lng ring ca hi th p sut bung bc
Po = 0,3139at tra bng I.251, trang 314 [1]
Tc hi th trong bung bc
Wh =
Vh
2
. Db
4
4. 0,6387
. D2b
0,813
D 2b
(m/s)
Trong
Db ng knh bung bc ; m
Tc lng c tnh theo cng thc (5. 14), trang 276 [5]
1,558
4.9,81. ( 977,9620,1957 ) .0,0003
4. g . ( ' ' ' ) . d
1,2
1,2
Wo =
=
=
; m/s
''
Db
3. 8,079. D . 0,1957
3. .
Trong
' = 977,962 Kg/m3 khi lng ring ca git lng tsdm(Po) tra bng
I.249, trang 311 [1]
h = 0,1957 Kg/m3 khi lng ring ca hi th p sut bung bc
Po = 0,6275at
D: ng knh git lng ; m. chn d = 0,0003m trang 292 [5]
h s tr lc tnh theo Re
Re =
W h . d . ''
h
0,813.0,0003. 0,1957
2
D b . 0,000012
3,978
2
Db
D 2b 0,6
(
)
3,978
1,2
= 8,079. Db
0,813
D 2b
< 0,7.
1,558
D 0,6
b
Db > 0,8104m
Trang 16
3,978
2
0,8
Re =
W
h .Utt
450
= 0,1957.1815 = 1,267 m3
Hb =
. Db
4
4.1, 267
. 0,82
= 2,520m
n = .d.l
Trong
F = 4,9363 m2 din tch b mt truyn nhit
l = 1,5 m chiu di ca ng truyn nhit
d ng knh ca ng truyn nhit
V 1 > 2 nn ta chn d = dt = 25 mm.
S ng truyn nhit l
4,9363
n = . 1,5.0,025 = 41,9
Theo tiu chun bng V.11, trang 48 [2]. Chn s ng n = 61, b tr theo hnh lc
gic u.
- S lc gic u l 4
- S ng trn ng xuyn tm ca hnh lc gic l 9
- S ng trn 1 cnh ca hnh lc gic ln nht l 5
2. ng knh ng tun hon
p dng cng thc (III.26), trang 121, [6]:
Trang 17
Dth =
4. ft
;m
Chn ft = 0,3FD
Vi FD =
. d 2n . n
4
ft = 0,3.
. d 2n . n
4
4.0,0121
Dth =
= 0,3.
. 0,0292 . 61
4
= 0,012m2
= 0,1241m
4
9
61
0
0
0
61
d=
4.G
.v.
trong :
G lu lng khi lng ca lu cht; kg/s
v tc ca lu cht; m/s
khi lng ring ca lu cht; kg/m3
1. ng nhp liu
G = 600kg/h
Nhp liu dung dch nht (Dung dch NaOH 10% 92,4360C). Chn v = 1 m/s
(trang 74, [2]).
= 1068,917kg/m3 tra bng I.2 trang 9 [1]
d =
4.G
.v.
4. 600
3600. . 1.1068,917
= 0,0141 m
Chn ng thp tiu chun theo bng XIII.33 ti liu [2] trang 435
ng knh trong 20mm
ng knh ngoi 25mm
2. ng tho liu
Gc = 150 kg/h
tho liu dung dch nht (dung dch NaOH 40% 98,6360C ). Chn v = 1 m/s
(trang 74,[2] )
= 1375,955 kg/h tra bng I.2 trang 9 [1]
d =
4.G
.v.
4.150
3600. . 1.1375,955
= 0,00621m
Chn ng thp tiu chun theo bng XIII.33 ti liu [2] trang 435
ng knh trong 20mm
ng knh ngoi 25mm
3. ng dn hi t
D = 0,111 kg/s
Dn hi nc bo ho p sut 4 at. Chn v = 20 m/s (trang 74, [2]).
= 0,4718 kg/m3 (tra bng I.251, trang 315, [1]).
D=
4.G
.v.
4. 0,111
.20. 0,4718
= 0,1224 m
Chn ng thp tiu chun theo bng XIII.33 ti liu [2] trang 435
ng knh trong 150mm
ng knh ngoi 159mm
4. ng dn hi th
w = 450kg/h
Dn hi nc bo ho p sut 0,3139at. Chn v = 20 m/s (trang 74, [2]).
Trang 19
4.G
.v.
4. 450
3600. .20 . 0,1957
= 0,2017m
Chn ng thp tiu chun theo bng XIII.33 ti liu [2] trang 435
ng knh trong 200mm
ng knh ngoi 219mm
5. ng dn nc ngng
1
Chn Gn = 3 D
Dn nc lng cn bng vi hi nc bo ho 4 at. Chn v = 0,75m/s (trang 74,
[2]).
= 923,461 kg/m3 (tra bng I.251, trang 315, [1]).
D=
4.G
.v.
4.0,111
3. .0,75 . 923,461
= 0,00825m
Chn ng thp tiu chun theo bng XIII.33 ti liu [2] trang 435
ng knh trong 20mm
ng knh ngoi 25mm
6. ng dn kh khng ngng
Chn ng knh trong 20mm
ng knh ngoi 25mm
D. tnh bn c kh cho cc chi tit ca thit b c c
1. tnh cho bung t
a. s lc v cu to
Bung t c ng knh trong Dt = 400 mm, chiu cao Ht = 1500 mm.
Thn c 3 l, ng vi 3 ng: dn hi t, x nc ngng, x kh khng ngng.
Vt liu ch to l thp khng g OX18H10T, c bc lp cch nhit.
b. tnh ton
B dy ti thiu S:
Hi t l hi nc bo ho c p sut 4 at nn bung t chu p sut trong l:
pm = pD pa = 4 1 = 3 at = 0,2943 N/mm2
p sut tnh ton l:
Pt = pm + gH = 0,2943 + 1273,25.9,81.10-6 .1,5 = 0,313 N/mm2
Nhit ca hi t vo l tD = 142,90C, vy nhit tnh ton ca bung t
l:
ttt = tD + 20 = 142,9 + 20 = 162,90C
(trng hp thn c bc lp cch nhit)
Theo hnh 1.2, trang 16, [7], ng sut cho php tiu chun ca vt liu ttt l:
Trang 20
109,25. 0,95
0,313
Pt
= 331,66 > 25
D t . Pt
2. [ ] .
400. 0,313
Trong :
= 0,95 h s bn mi hn (bng 1-8, trang 19, [7], hn 1 pha)
Dt = 400 mm ng knh trong ca bung t
Pt = 0,313 N/mm 2 p sut tnh ton ca bung t
B dy thc S:
Dt = 400mm Smin = 2 mm > 0,4901 mm chn S = Smin = 2mm (theo
bng 5.1, trang 94, [7]).
Chn h s n mn ho hc l Ca = 1mm (thi gian lm vic 10 nm).
Vt liu c xem l bn c hc nn Cb = Cc = 0.
Chn h s b sung do dung sai ca chiu dy C0 = 0,22 mm (theo bng
XIII.9, trang 364, [2])
H s b sung b dy l:
C = Ca + Cb + Cc + C0 = 1 + 0 + 0 + 0,22 = 1,22 mm
B dy thc l:
S = S + C = 2 + 1,22 = 3,22 mm
Chn S = 4mm
Kim tra b dy bung t:
p dng cng thc 5-10, trang 97, [7]:
SC a
Dt
41
400
k = ( 2,3. [ ] P t ) . ( SC a ) =
0,313. 400
( 2,3. 109,250,313 ) .(41)
= 0,166
S = 1,18. D.
Pn L
.
E D
0,4
= 1,18.800.
= 5,4834 mm
Trong :
Dt = 800 mm ng knh trong ca bung bc
Pn = 0,1654 N/mm2 p sut tnh ton ca bung bc
l = 2500 mm chiu di tnh ton ca thn, l khong cch gia hai mt
bch
B dy thc S:
Dt = 800 mm Smin = 3mm < 5,4834 mm chn S = 5,4834 mm (theo
bng 5.1, trang 94, [7])
Chn h s n mn ho hc l Ca = 1 mm (thi gian lm vic 10 nm).
Vt liu c xem l bn c hc nn Cb = Cc = 0.
Chn h s b sung do dung sai ca chiu dy C0 = 0,5mm (theo bng
XIII.9, trang 364, [2]).
H s b sung b dy l:
C = Ca + Cb + Cc + C0 = 1 + 0 + 0 + 0,5 = 1,5 mm
B dy thc l:
S = S + C = 5,4834 + 1,5 = 6,9834 mm
Chn S = 7mm
Kim tra b dy bung bc:
L
Dt
2500
800
= 3,125
1,5.
Dt
2. ( SC a )
D
1,5.
2. ( 71 )
800
3,125
800
2. ( 71 )
2,01.10
206,25
3,125
0,3.
3,125
0,537 (tha)
2. ( 71 )
]
800
[ Pn ] = 0,649.
SC a 2
. ( Dt ) .
800
71
SCa
Dt
( 71 )
800
Pn
D2n
4 .
Pn
(800+2.7)
4
. 0,1654 = 21518,61 N
D
2. ( SCa )
800
2.(71)
= 66,67 250
Kc = 875.
c
t
E .
qc
= 875.
206,25
2,01.10 5 . 0,066 = 0,0593
71
Pnct
. K c . Et
21518,61
. 0,0593. 2,01.105
6 0,758 (tha)
ng sut nn c tnh theo cng thc 5-48, trang 107, [7]:
Trang 24
Pnct
= . ( Dt + S ) . ( SC a ) =
21518,61
. ( 800+7 ) .(71)
= 1,4146 N/mm2
ng sut nn cho php c tnh theo cng thc 5-31, trang 103, [7]:
[
= Kc.
Et .
SC a
Dt
5
= 0,0593. 2,01.10 .
71
800
= 89,395 N/mm2
Pn
[ Pn]
[n] +
1,4146
1
0,1654
0,1654.800
0,9 Dt + 0,1. d t
cos
0,9.800+ 0,1.20
cos 30
133,[7])
Trong
dt = 20mm l ng knh l tho sn phm
Pn = 0,1654 N/mm2
Trang 26
725
l
D'
= 833,694 = 0,87
2.( SC a)
1,5.
D'
l'
D'
2.(71)
833,694
D'
2.( SC a)
0,869
833,694
2.(71)
l'
D'
0,87
0,869
0,3.
2,01.10 5
206,25 .
0,3.
E
c
2. ( SC a )
(
)
Dt
2. ( 71 )
(
)
833,694
0,505 ( tha)
[Pn] = 0,649. E .
D
l'
'
SC a
. ( D' ) .
Trang 27
SCa
D
'
Pn
0.649.
2
833,694
71
(
)
. 833,694 .
725
2,01.105 .
71
833,694
N/mm2 0,1654
N/mm2
0,659 N/mm2 0,1654 N/mm2 (tho)
Kim tra n nh ca y khi chu tc dng ca lc nn chiu trc:
Lc tnh ton P nn y:
2
P = 4 . D n . Pn = 4 .814
.0,1654 = 86074,438 N
Trong :
Dn ng knh ngoi; mm
Pn p sut tc dng ln y thit b; N/mm2
Lc nn chiu trc cho php:
[P] = .Kc.Et .(S - Ca )2.cos2
Trong :
Kc h s ph thuc vo t s
103, [7].
Dt
2.(SC a)
25
Dt
2.(SC a)
800
2.(71)
= 66,67 250
206,25
(tha)
iu kin n nh ca y:
P
[P ]
Pn
[P n ]
86074,438
1011030,804
1
0,1654
0,5
= 0,416 1 (tha)
Vy b dy ca y nn l 7 mm.
Tnh bn cho cc l
V y ch c l tho liu nn ng knh ln nht ca l cho php khng cn
tng cng c tnh theo cng thc (8-3), trang 162, [7]:
Trang 28
dmax = 2.[(
SC a
- 0,8)
S'
71
D ( SC )
'
- Ca ]
Trong :
S b dy y thit b; mm
S b dy tnh ton ti thiu ca y; mm (chn theo cch tnh ca bung
bc)
Ca h s b sung do n mn; mm
D ng knh tnh ton ca y; mm
So snh:
ng tho liu dt = 20 mm < dmax
Khng cn tng cng cho l.
4. Tnh cho np bung bc
a. S lc v cu to
Chn np bung bc l ellipse theo iu kin p sut trong hay ngoi ln hn
7.104 N/m2 trang 381, [2].
Ta c Dt = 800mm
Ht =
Dt
4
800
4
= 200mm v Rt = Dt = 800mm
= 0,25
=
0,15. Et
x . tc
800
7
= 114,2857
0,15.2,01.105
0,7. 206,25
= 208,8312
Trang 29
Rt
S
[Pn] =
0,15. E
t
x . c
2. [ n ] . ( SC a )
. Rt
v 0,2
ht
Dt
0,3
Trong
Et = 2,01.105 N/mm2 module n hi ca vt liu ttt (bng 2-12, trang 34,
[7])
tc = nc .[]* = 1,65. 125= 206,25 N/mm2
gii hn chy ca vt liu t t (cng thc 1-3, trang 13, [7])
Vi:
[]* = 125 N/mm2 - ng sut cho php tiu chun ca vt liu t t (hnh 1-2,
trang 16, [7])
nc = 1,65 h s an ton khi chy (bng 1-6, trang 14, [7]) 16, [7])
x = 0,7 vi thp khng g
E t . ( SC a ) +5 x . Rt . tc
= E t . ( SC ) .6,7 x . R . ( 1x ) . t
a
t
c
=
= 2,0398
2. 89,395 .(71)
2,0398. 800
Vy b dy ca np ellipse l 7 mm.
Tnh bn cho cc l:
V np ch c l tho liu nn ng knh ln nht ca l cho php khng
cn tng cng c tnh theo cng thc (8-3), trang 162, [7]:
dmax = 2.[(
SC a
'
71
- 0,8) Dt ( SCa ) - C a ]
Trong :
Trang 30
S b dy y thit b; mm
S b dy tnh ton ti thiu ca y; mm (chn theo cch tnh ca bung
bc)
Ca h s b sung do n mn; mm
Dt ng knh trong ca np; mm
So snh:
ng dn hi th dt = 150mm > dmax
Cn tng cng cho l ca ng dn hi th, dng bc tng cng vi b dy
khu tng cng bng b dy np (7 mm).
5. Tnh cho np bung t
a. S lc v cu to
Chn np bung t l ellipse theo iu kin p sut trong hay ngoi ln hn
7.104 N/m2 trang 381, [2].
Ta c Dt = 400mm
Ht =
Dt
4
400
4
= 100mm v Rt = Dt = 400mm
100
SC a
Dt
0,125
Trang 31
41
400
[P] =
2. [ ] . h .(SC a )
R t +(SC a)
[P] =
Vy b dy ca np ellipse l 4 mm.
B dy ti thiu
Khi
[ ] .
Pt
109,25. 0,95
0,313
P. Rt
0,313. 400
SC a
S'
- 0,8) Dt ( SCa ) - C a ]
41
So snh:
ng tun hon dt = 159mm < dmax
khng Cn tng cng
6. Tnh cho y bung t
Chn y ellipse tng t nh np bung t
Trang 32
7. Tnh mt bch
a. Bch ni bung bc v np
Bung bc v np c ni vi nhau theo ng knh bung bc Dt = 800 mm.
- p sut tnh ton ca bung bc v np cng l 0,1654 N/mm2
Chn d phng p sut trong thn l Py = 0,3 N/mm2 bch kn thn.
- Cc thng s ca bch c tra t bng XIII.27, trang 420, [2]:
Py
Dt
N/mm2
0,3
mm
800
930
NP BUNG BC
Kch thc ni
Db
D1
D0
Bu lng
db
Z
mm
mm
ci
880
850
811 M20
24
Kiu bch
1
H
m
mm
mm
22
5
b. Bch ni bung bc vi y
Chn nh bch ni bung bc v np
c. Bch ni bung t vi np
Bung t v np c ni vi nhau theo ng knh bung t Dt = 400 mm.
p sut tnh ton ca bung t v np cng l 0,2943 N/mm2
Chn d phng p sut trong thn l Py = 0,3 N/mm2 bch kn thn.
Cc thng s ca bch c tra t bng XIII.27, trang 417, [2]:
Py
Dt
N/mm2
0,3
mm
400
515
NP BUNG T
Kch thc ni
Db
D1
D0
Bu lng
db
Z
mm
mm
Ci
475
450
411 M16
20
Kiu bch
1
H
m
mm
mm
20
5
8. Tnh v ng
a. S lc v cu to
Chn v ng loi phng trn, lp cng vi thn thit b. V ng phi gi cht cc
ng truyn nhit v bn di tc dng ca ng sut.
- Dng ca v ng c gi nguyn trc v sau khi nong.
- Vt liu ch to l thp khng g OX18H10T.
- Nhit tnh ton ca v ng l tt = tD = 142,90 c
[ ]u
b. tnh ton
Tnh cho v ng trn bung t:
'
Chiu dy tnh ton ti thiu pha ngoi ca v ng h1 c xc nh theo
cng thc (8-47), trang 181, [7]:
h'1
= D t .K.
P0
[ u ]
= 400. 0,3.
0,4511
118
= 7,42mm
Trong :
K = 0,3 h s c chn (trang 181, [7])
Dt ng knh trong ca bung t; mm
P0 p sut tnh ton trong ng; N/mm 2:
P0 = P +PCK = 4 + (1 0,3)= 4,7at = 0,4511 N/mm2
[]u ng sut un cho php ca vt liu ttt ; N/mm2
'
Chn h1 = 10 mm
P0
[ ]u . 0
Trong :
K = 0,45 h s c chn (trang 181, [7])
0 h s lm yu v ng do khoan l
0 =
S v S ng
S v
D2nn . d 2
D2n
<1
vi:
Dn ng knh v ng; mm
d ng knh ca cc l c b tr trn ng knh v; mm
n s ng
0 =
400261. 252
4002
h = 400. 0,45.
= 0,762 < 1
0,4511
118. 0,762
= 12,749mm
Trang 34
chn h = 20mm
Kim tra bn v ng:
ng sut un ca v c xc nh theo cng thc (8-53), trang 183, [7]:
P0
' 2
= 3,6. 10,7. d n .( h )
Trong :
dn = 29mm ng knh ngoi ca ng truyn nhit
3
3
L = 2 t = 2 . 0,04 = 0,03m = 35mm c xc nh theo hnh 814, trang 182, [7] vi cc ng c b tr theo nh ca tam gic u.
t = 1,2 1,5dn = 0,0406 m bc ng
chn bc ng t = 40mm
u =
0,4511
2
29 20
3,6. 10,7.
.( )
35 35
'
h1
P0
= Dt. K. [ u]
= 400.0,3.
0,471
118
= 7,581 mm
Trong :
K = 0,3 h s c chn (trang 181, [7])
Dt ng knh trong ca bung t; mm
po p sut tnh ton trong ng; N/mm 2
po = pm + ddmax.g.H = 0,4511 + 1375,95. 9,81.1,5.10-6 = 0,471 N/mm2
ddmax = dd (40%, 98,6360C) = 1375,95 kg/m3 (chn d phng)
[]u ng sut un cho php ca vt liu ttt ; N/mm2
Trang 35
'
Chn h1 = 10 mm
P0
[ ]u . 0
Trong :
K = 0,45 h s c chn (trang 181, [7])
h = 400.0,45.
0,471
118. 0,762
= 13,028mm
Chn h = 20 mm
Kim tra bn v ng:
ng sut un ca v c xc nh theo cng thc (8-53), trang 183, [7]:
P0
3,6. 10,7.
' 2
dn h
.( )
L
L
0,471
29 20 2
3,6.(10,7. )( )
35 35
= 0,954N/mm2 118
N/mm2
Vy v ng di bung t dy 20 mm.
thp
= 7900 kg/m3
2
2
2
2
Vbb = 4 .( D nbb - D tbb ).Hbb = 4 . ( 0,814 - 0,8 ).2,5 = 0,0444m3
Trong :
Dnbb ng knh ngoi ca bung t; m
Dtbb ng knh trong ca bung t; m
Hbb chiu cao ca bung t; m
Khi lng thp lm bung t:
mb = Vb . b = 7900. 0,0444= 350,76 kg
Trang 36
b. y nn
y nn c lm bng thp khng g OX18H10T.
y nn tiu chun c gc y 600, c g cao 40 mm.
Dt = 800 mm
S = 7 mm
Tra bng XIII.21, trang 394, [2]:
Khi lng thp lm y nn:
m = 1,01.11,8 = 11,918 kg
c. Np ellipse
Np ellipse c lm bng thp khng g OX18H10T.
Np ellipse tiu chun c:
Dt = 800 mm
S = 7 mm
hg = 25 mm
Tra bng XIII.11, trang 384, [2]
Khi lng thp lm np ellipse:
mn = 1,01.42,5 = 42,925 kg
d. ng tun hon
ng c lm bng thp khng g OX18H10T.
Th tch thp lm ng:
Vng =
(D2nth D 2tth )
.H =
4
(0,169 0,159 )
.1 = 0,00258 m3
4
Trong :
Dnth ng knh ngoi ca ng tun hon trung tm; m
Dtth ng knh trong ca ng tun hon trung tm; m
H chiu cao ng tun hon ngoi; m
Khi lng thp lm ng
m ng = thp .Vng = 7900.0,00258 = 20,35 kg
e. Mt bch
C 2 mt bch, gm 1 mt ni np v bung bc, 1 mt ni y v bung bc
Th tch thp lm mt bch ni np v bung bc:
Vmb
=2 .
( D 2D 2t Z d 2b)
h
4
(0,9320,8224. 0,022)
.0,02 = 0,0068
2
m3
Trong :
D, Z, d b , h l nhng thng s ca mt bch ni np v bung bc.
Dt ng knh trong ca bung bc; m
Th tch thp lm mt bch ni y v bung bc tng t nh Th tch thp
lm mt bch ni np v bung bc
Khi lng thp lm mt bch
mbch = mb .2Vbch = 7850.2. 0,0068 = 106,76kg
Trang 37
f. Bu lng v ren
Bu lng v ren c lm bng thp CT3.
Dng cho bch ni np v bung bc:
[ D2 . H +d 2b . ( h' + h'' +h '' ' ) ]
V1 = Z.
4
Trong :
D = 1,7.db = 1,7.20 = 34 mm ng knh bu lng
H = 0,8.db = 0,8.20 = 16 mm chiu cao phn bu lng khng cha li
h = 0,8.db = 0,8.20 = 16 mm chiu cao ai c
h = h + 2 = 20 + 2 = 22 mm chiu cao phn li bu lng
h = 9 mm kch thc phn ren trng
V1 = 24. .
= 0,000703m3
(d 2nd 2t )
.H
4
Trong :
H = 0,8.db = 0,8.20 = 16 mm chiu cao ai c
dt = 1,4.db = 1,4.20 = 28 mm ng knh trong ca ai c
dn = 1,15.dt = 1,15.28 = 32,2 mm ng knh ngoi ca ai c
V2 = 24 .
(0,032220,028 2)
.0,016 = 0,000076m3
4
D2tr (bb)
4
h=
0,8 2
3
4 . 0,8= 0,402 m
Trang 38
g. M
4
9,81.1320,862
4
= 3239,414 N
0,33.104 N
G.104
m2
72,5
q.10 -6
N/m2
0,69
B1
100
75
85
H
S
mm
155 6
40
15
18
mt
kg
1,23
Trong :
G ti trng cho php trn mt tai treo; N
F b mt ; N
q ti trng cho php trn b mt ; N/m 2
mt khi lng 1 tai treo; kg
10.Khi lng v tai treo bung t
a. Khi lng thp lm bung t
m thp = V thp . thp
khi lng ring thp khng g
th tch thp bung t
thp
= 7900 kg/m3
2
2
2
2
VB = 4 .( Dngb - Dtrb ).Hb = 4 . ( 0,408 - 0,4 ).1,5 = 0,00762m3
Trong :
Dnb ng knh ngoi ca bung t; m
Dtb ng knh trong ca bung t; m
Hb chiu cao ca bung t; m
Khi lng thp lm bung t:
m thp = V thp . thp = 7900. 0,00762= 60,198 kg
b. Np ellipse
Np ellipse c lm bng thp khng g OX18H10T.
Np ellipse tiu chun c:
Dt = 400 mm
Trang 39
S = 7 mm
hg = 25 mm
Tra bng XIII.11, trang 384, [2]
Khi lng thp lm np ellipse:
mn = 1,01.2. 6,6 = 13,332 kg ( np v y ging nhau)
c. ng truyn nhit
th tch thp lm ng
Vng =
. n .(d 2nd2t )
.H=
4
. 61.(0,29 0,25 )
. 1,5 = 1,55 m3
4
Trong :
dn ng knh ngoi ca ng truyn nhit; m
dt ng knh trong ca ng truyn nhit; m
H chiu cao ca ng truyn nhit; m
Khi lng thp lm ng:
m ng = .V ng = 7900. 1,55 = 12245 kg
d. v ng
c lm bng thp khng g OX18H10T.
Th tch thp lm v ng:
( D 2t n . d 2n )
.S
4
V v = 2 .
Trong :
Dt = 600 mm ng knh trong ca bung t
dn = 29 mm ng knh ngoi ca ng truyn nhit
S = 20 mm chiu dy tnh ton ti thiu pha gia ca v ng
V v =
0,4261. 0,0292
. 20 = 1,707 m3
4
= 2 .
(D2D2t Z . d2b )
. H = 2 .
4
3,145 m3
Trong :
D, Z, db , h l nhng thng s ca mt bch ni np v bung t.
Dt ng knh trong ca bung t; m
Khi lng thp lm mt bch
mbch = .2V bch = 7850. 2. 3,145 = 49376,5 kg ( 2 bch ging nhau)
f. Bu lng v ren
Bu lng v ren c lm bng thp CT3.
Trang 40
. 20 =
V1 = Z.
Trong :
D = 1,7.db = 1,7.16 = 27,2 mm ng knh bu lng
H = 0,8.db = 0,8.16 = 12,8 mm chiu cao phn bu lng khng cha li
h = 0,8.db = 0,8.16 = 12,8 mm chiu cao ai c
h = h + 2 = 20 + 2 = 22 mm chiu cao phn li bu lng
h = 9 mm kch thc phn ren trng
2
V 1= 20. .
= 0,000325 m3
g. ai c
ai c c lm bng thp CT3.
Dng cho bch ni np v bung t
2
V2 = Z.
(d nd t )
.H
4
Trong :
H = 0,8.db = 0,8. 16 = 12,8 mm chiu cao ai c
dt = 1,4.db = 1,4. 16 = 22,4 mm ng knh trong ca ai c
dn = 1,15.dt = 1,15.24 = 27,6 mm ng knh ngoi ca ai c
V2 = 20. .
0,0276 0,0224
4
. 0,0128 = 0,0000523 m3
n. d 2t
.
.l=
4
61. 0,0252
. 1,5 = 0,0449 m3
4
Trong
Dt: ng knh trong ca ng truyn nhit
L: chiu di ng truyn nhit
Th tch dung dch trong np v y ellip
V = 2. 0,0115 = 0,023 m3
Vdd = 0,0449 + 0,023 = 0,0679 m3
Mdd = dd .Vdd = 1378,123. 0,0679 = 93,57 kg
Trang 41
g. M
4
9,81.39388,6
4
G.104
m2
89,5
q.10 -6
N/m2
1,12
110
85
B1
H
mm
90 170
S
8
45 15 23
mt
kg
2
Trong :
G ti trng cho php trn mt tai treo; N
F b mt ; N
q ti trng cho php trn b mt ; N/m 2
mt khi lng 1 tai treo; kg
I.
- Chn thit b ngng t trc tip loi kh, ngc chiu, chn cao (baromet).
Trong , nc lm lnh v nc ngng t chy xung cn kh khng ngng
c bm chn khng ht ra t phn trn ca thit b qua b phn tch lng.
- Chiu cao ca ng baromet c chn sao cho tng ca p sut trong thit
b v ct p thu tnh bng vi p sut kh quyn.
2. tnh thit b ngng t
Theo bng VII.1, trang 97, [2]: nhit khng kh trung bnh TPHCM l
t = 27,2 o C,
m tng i l = 77 %. Theo gin h x ca khng kh m, h = 72,5
kJ/kg khng kh m.
- Nhit bu t c chn l t = 230C.
Nhit u ca nc lnh c chn l t2d = 23 + 3 = 260C.
- Vi pc = 0,6 at v tc = 85,5 o C:
Nhit cui ca nc lnh c chn l t2c = tc 10 = 85,5 10 = 75,50C.
- i vi thit b ngng t trc tip, lng khng kh cn ht c tnh theo
cng thc VI.47, trang 84, [2]:
Gkk = 0,000025.W + 0,000025.Gn + 0,01.W; kg/s
Trong :
Gn lng nc c ti vo thit b ngng t; kg/s, c tnh theo cng
thc VI.51, trang 84, [2]:
Gn
W .( iCn t 2c )
Cn .(t 2 c t 2 d )
Vi:
W = 450 kg/h lng hi th i vo thit b ngng t
i = 2333,732 kJ/kg nhit lng ring ca hi nc (bng I.251, trang 314,
[1])
cn = 4180 J/(kg.K) nhit dung ring trung bnh ca nc
Gn =
450
3
.(2333,732. 10 4180.75,5)
3600
4180.(75,526)
= 1,219215 kg/s
450
450
288. G kk .(273+t kk )
PPh
288 . 0,001284.(273+34,95)
( 0,60,056 ) .9,81. 104
Trang 43
= 0,0021339 m3/s
= 1,383.
W
h . h
Trong :
h = 0,1876 kg/m3 khi lng ring ca hi th 0,3at (tra bng I.251,
trang 314, [2])
h = 20 m/s tc ca hi th trong thit b ngng t (chn)
Dtr
= 1,383.
450
3600
0,1876 . 20
= 0,252433 m
K hiu
Dtr
S
a0
an
b
K1
Gi tr;
mm
500
5
1300
1200
675
K2
T
D1
h1(h)
D2
1300
150
1440
-
d1
d2
d3
d4
d5
d6
d7
d8
300
100
80
125
80
50
50
-
b=
+ 50 =
500
2
+ 50 = 300 (mm)
t 2 d +t 2 c
2
26 +75,5
2
= 50,750c
F = c
n = d 21 =
4.1990,914
.4
= 634 (l)
d1
f c 0,5
(
. f tb )
mm
t s gia tng din tch tit din l vi din tch tit din thit b ngng t
Trang 45
fc
f tb
1990,914
2
500
.
4
= 0,01
Vy bc l
0,5
t = 0,866.2. 0,01
= 0,1732 mm
Chiu cao thit b ngng t
Mc un nng (cng thc VI.56 trang 85 ti liu [2])
t 2 c t 2 d
75,526
P = t bht2 d
= 85,526 = 0,832
0,004.(Gn +W )
.
0,004.(1,219215+
. 0,12
450
)
3600
0,004.(G n+ W )
. d2
= 0,1712 m/s
Chiu cao ng baromet c tnh theo cng thc II-15, trang 102, [4]:
H = h1 + h2 + h3 + h4; m
Chiu cao ct nc trong ng baromet cn bng vi hiu s gia p sut
kh quyn v p sut trong thit b ngng t h 1 c tnh theo cng thc
VI.59, trang 86, [2]:
Trang 46
h1
= 10,33. 760 ; m
Trong :
b chn khng trong thit b ngng t; mmHg
b = 0,7.735 = 514,5 mmHg
514,5
H1 = 10,33. 760
=7m
H
2
(1
+
d
2g
); m
H
2
(2,5
+
d ); m
2g
Nc lnh v nc ngng t c:
ttb = 50,75 o C
n = 987,725 kg/m 3
n = 0,000543 Ns/m
Re =
. d . n
n
0,5.0,1. 987,725
0,000543
gh
d 7
= 6. ( )
0,1 7
= 6. ( 0,0002 )
= 7289,343
0,1 98
(
= 220. 0,0002 )
= 239201,5
= 0,1.(1,46 d
100
0,0002
)0,25 = 0,1.(1,46.
0,1
= 0,0252
Trang 47
100
+ 91001,01 )0,25
h2 =
0,1712 2
H'
2.9,81 .(2,5 + 0,0252. 0,1 ) = 0,00373 + 0,000376.H; m
Bm
1. Bm chn khng
Cng sut ca bm chn khng:
N=
V kk
m
.
.p1.[
m1
ck
p
( 2)
p1
m1
m
1]; W
Trong :
m ch s a bin, c gi tr t 1,2 n 1,62. Chn m = 1,62.
p1 p sut ca khng kh trong thit b ngng t.
p1 = pc ph = 0,3 0,056 = 0,244 at
Vi:
ph p sut ca hi nc trong hn hp
p2 = p a = 1 at = 9,81.10 4 N/m 2 p sut kh quyn
V kk lu lng th tch khng kh cn ht
ck = 0,8 h s hiu chnh
N=
0,0021339
1,62
.
0,8
1,621 .0,244.9,81.104.[
1 1,621
) 1,62 1
0,244
119,408W
Tc ht 00C v 760 mmHg l S = 0,0021339.60 = 0,12803 m3/pht
Bm BH-025-2
2
0,25
0,86
0,18
330 x 243,5 x 229
16,5
2. Bm a nc vo thit b ngng t
Cng sut ca bm
N=
Q. .g. H
1000.
; KW
Trong :
H ct p ca bm; m
hiu sut ca bm. Chn = 0,75.
= 996,66 kg/m3 khi lng ring ca nc 260C
Q lu lng th tch ca nc lnh c ti vo thit b ngng t
m3 /s
Q=
Gn
1,219215
996,66
= 0,00122 m3/s
p1
1 . v 1
2g
+ H = z2 +
p2
2 . v 2
2g
+ h12
Trong :
v1 = v2 = 0 m/s
p1 = 1 at
p2 = 0,3 at
= 0,000874 Ns/m 2 nht ng lc ca nc 26 o C (bng I.249,
trang 310, [1])
z1 = 2 m khong cch t mt thong ca b nc n mt t
z2 = 12 m khong cch t mt thong ca thit b ngng t n mt t
chn d ht = d y = 100mm = 0,1m 0,1m v1 = v2 = v
Chn chiu di ng ng t b nc n thit b ngng t l l = 13 m.
Tc ca dng chy trong ng:
V=
Q
d2
.
4
0,00122
0,12
.
4
Chun s Reynolds:
Re =
v .d .
= 0,155335 m/s
0,155335.0,1.996,66
0,000874
chy ri)
Trang 49
= 6.
0,1 87
)
0,0002
= 7289,343
d 8
Ren = 220. ( )
0,1 8
= 220. ( 0,0002 )
= 239201,5
= 0,1.(1,46. d +
100
0,0002
0,25
)
=
0,1.(1,46.
0,1
100
+ 17713,523 )0,25 =
0,0304
Cc h s tr lc cc b:
Yu t gy tr lc
K hiu
u vo
u ra
Khy 900
Van ca
vo
ra
khuu 90
van
H s tr lc
cc b
0,5
1
1
1,5
S lng
1
1
2
2
l
v2
.(
.
d
2g
+ ) =
13
0,1553352
.(
0,0304.
0,1
2.9,81
+ 6,5) = 0,0129
Ct p ca bm:
H = (z2 z1) +
p2 p 1
+ h1-2 = ( 12 2 ) +
0,0129 = 2,989
N=
0,00122.996,66.9,81 .2,989
1000.0,75
= 0,0475 kW
Q. .g. H
1000.
; KW
600
H: ct p ca bm (m)
p dng phng trnh Bernoulli vi 2 mt ct l 1 - 1 (mt thong ca b
cha nguyn liu) v 2 2 (ming ng nhp liu):
Z1 +
p1
1 . v 1
2g
p2
+ H = z2 +
2 . v 2
2g
+ h12
Trong :
v1 ,v2 : vn tc dung dch ti 2 mt ct (m/s)
v1 = 0
v2 = v : vn tc dung dch i trong ng (m/s)
p1, p2 : p sut ti 2 mt ct . p1 = p2 = 1 at
h12 : tng tn tht trong ng (m)
Ta c H1-2 =
l
v2
.(
.
d
2g
+ )
: tng h s tn tht cc b
= v + 2* khuc quanh 90 + 2 van + ra = 0,5 + 2*1,19 +2*0,5 + 1 = 4,88
l, d : chiu di, ng knh ng ni bm (m)
chn ng knh d = d ht = d y = dnl = 50 (mm)
vn tc chy trong ng
4Q
v = . d2 =
4. 0,000156
. 0,052
Chun s Reynolds:
Re =
v .d .
= 0,079 (m/s)
0,079.0,05 . 1068,917
3
0,71. 10
ri)
Chn ng thp CT3 l ng hn trong iu kin n mn t (bng II.15, trang
381, [1]) nhm tuyt i l = 0,2 mm
Regh c tnh theo cng thc II.60, trang 378, [1]
d 87
Regh = 6. ( )
= 6.
50 87
(
)
0,2
= 3301,07
d 98
(
Ren = 220. )
50 98
(
= 220. 0,2 )
= 109674,4
= 0,1.(1,46. d +
100
0,2
0,25
)
=
0,1.(1,46.
50
100
+ 5946,79 )0,25 =
0,0388
chiu di ng ng t b l ca nhp liu l = 8m
Tng tn tht p sut
h1-2 =
l
v2
.(
.
d
2g
chn
H = (z2 z1) +
+ ) =
0,0792
2. 9,81 . (0,0388.
8
0,05
=1 ct p ca bm
p2 p 1
v
2g
+ h 1-2 = ( 6,5 2 ) +
4,605 m
Cng sut bm
N=
+ 4,88 ) = 0,105 m
= 0,01 kW
Trang 52
0,079
2. 9,81
+ 0,105 =
KT LUN
Cc phn tnh ton nu trn cho thy:
H thng c c chn khng 1 ni gin on dung dch NaOH vi nng sut
nhp liu 600Kg kh n gin. V nng sut ny khng cao nn kch thc ca ca
cc thit b u mc va phi.
Chi ph u t khng cao, trong thit b chnh chim khong 33 % tng chi ph.
Kt cu thit b n gin v c th c iu khin t ng.
V vy, nhn chung h thng ny ph hp vi quy m phng th nghim v quy
m pilot.
Trang 53
Nguyn Vn May, Thit b truyn nhit v chuyn khi, NXB Khoa hc v K thut,
2006.
[5] Phm Vn Bn, Nguyn nh Th, Qu trnh v thit b Cng ngh Ho hc &
Thc phm, tp 5, Qu trnh v thit b truyn nhit, Quyn 1: Truyn nhit n
nh, NXB HQG TPHCM, 2006.
[6] Phan Vn Thm, S tay thit k Thit b ho cht v ch bin thc phm a dng,
B Gio dc v o to, Vin o to M rng.
[7] H L Vin, Tnh ton, thit k cc chi tit thit b ho cht v du kh, NXB
Khoa hc v K thut, 2006.
[8]
Trang 54