You are on page 1of 5

School: File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.

com Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: File Created by Ma’am ROSA HILDA P. SANTOS Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JUNE 11-15, 2018 (WEEK 2) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang mapahahalagahan ang
konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas

B. Pamantayan sa Pagaganap naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipinogamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at mahahalagang konteksto ng
kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang mga salik na may kinalaman sa klima ng bansa tulad ng temperatura, Naiuugnay ang uri ng klima at panahon ayon sa lokasyon nito sa mundo.
(Isulat ang code ng bawat dami ng ulan, humidity Naipaliliwanag ang katangian ng Pilipinas bilang bansang archipelago.
kasanayan) AP5PLP-Ib-c- AP5PLP-Ib-c-
2/Pahina 47 ng 120 2/Pahina 47 ng 120

II. NILALAMAN Klima at panahon INDEPENDENCE DAY Klima at Panahon


KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Learner’s Material, pp. __. Learner’s Material IV pp. K to 12
Pang-Mag-aaral K to 12 AP5PLP-Ib-c-2 AP5PLP-Ib-c-2-3
3. Mga pahina sa Teksbuk Makabayan: Kapaligirang Makabayan: Kapaligirang Pilipino
Pilipino IV,pp. 20-21 IV,pp. 45-48

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo mapang pangklima, globo, mapang pangklima, globo, : mapa ng mundo,mapa na pangklima ng Pilipinas, cartolina strips, show
thermometer thermometer me board, chalk, globo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin 1.Pagbalik-aralan ang 1. Pangkatang Gawain: Hahatiin ang mga mag-aaral sa apat na
at/o pagsisimula ng bagong nakaraang aralin tungkol 1.Pagbalik-aralan ang nakaraang grupo. Bawat grupo ay bibigyan ng show me board at ilalagay ang
aralin sa Absolute na lokasyon aralin tungkol sa Absolute na kanilang mga sagot. Itanong sa mga mag-aaral.
gamit ang mapa. lokasyon gamit ang mapa.
a.Ano ang ibig sabihin ng a.Ano ang ibig sabihin ng mapa? a. Anong klima mayroon ang bansang Pilipinas?
mapa? b.Bakit mahalagang malaman ang b. Ano-ano ang dalawang panahon ng Pilipinas?
b.Bakit mahalagang mga guhit na makikita sa mapa? c. Ito ay tumutukoy sa lamig at init ng isang bansa o lugar.
malaman ang mga guhit na c.Gamit ang mapa o globo, ipaturo d. Lugar sa Pilipinas na tinaguriang the summer capital ng
makikita sa mapa? sa mga bata ang mga likhang guhit: Pilipinas.
c.Gamit ang mapa o globo, e. Ano-ano ang mga lugar sa Pilipinas ang may mataas na
ipaturo sa mga bata ang a.Prime meridian temperatura.
mga likhang guhit: e. Artic Circles 2. Magdaos ng ilang minutong pagbabalitaan hinggil sa lagay ng
a.Prime meridian b.International Date Line pnahon.
e. Artic f. Antarctic Circles
Circles c.Ekwador
b.International Date Line d.North and South Poles
f.
Antarctic Circles
c.Ekwador
d.North and South Poles
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Maghanda ng apat na Maghanda ng apat na thermometer 3.Bilang pagganyak sa pagsisimula ng aralin, pasagutan sa mga bata ang
thermometer na na ipagagamit sa bawat pangkat. sumusunod na mga tanong gamit ang globo.
ipagagamit sa bawat Pangkatin sa apat ang klase at a. Ituro sa globo ang mga bansa na may pinakamalamig na
pangkat. Pangkatin sa apat ipakuha ang temperatura sa silid- temperatura.
ang klase at ipakuha ang aralan, sa isang silid na may aircon, b. Ituro sa globo ang mga bansa na may mainit o klimang tropikal .
temperatura sa silid- sa labas ng silid-aralan, at sa c. Ituro sa globo ang mga bansa na may katamtamang klima.
aralan, sa isang silid na bagong kulong tubig. Ipaliwanag sa Tanggapin lahat ng kasagutan ng mga bata at ipasulat ito sa pisara.
may aircon, sa labas ng mga bata ang wastong paggamit ng Sabihing babalikan ito pagkatapos ng pagtatalakay sa aralin upang
silid-aralan, at sa bagong thermometer at ang pagsulat ng mapagtibay ang kawastuhan ng kanilang mga sagot.
kulong tubig. Ipaliwanag sa temperature nito. Ipalahad sa klase
mga bata ang wastong ang ginawa ng bawat pangkat.
paggamit ng thermometer Itanong:
at ang pagsulat ng a.Ano ang temperature ng silid
temperature nito. Ipalahad aralan? Ng silid na may aircon? Sa
sa klase ang ginawa ng labas ng silid-aralan? Sa bagong
bawat pangkat. kulong tubig?
Itanong: b.Mataas ba ito o mababa?
a.Ano ang temperature ng c.Ano ang nadarama kapag mataas
silid aralan? Ng silid na ang temperatura?
may aircon? Sa labas ng d.Ano ang nadarama kapag mababa
silid-aralan? Sa bagong ang temperatura?
kulong tubig? 3.Magpabalita sa harapan ng klase
b.Mataas ba ito o mababa? tungkol sa klima ng bansa. Iugnay
c.Ano ang nadarama kapag ang mga kasagutan ng bata sa
mataas ang temperatura? aralin.
d.Ano ang nadarama kapag
mababa ang temperatura?
3.Magpabalita sa harapan
ng klase tungkol sa klima
ng bansa. Iugnay ang mga
kasagutan ng bata sa
aralin.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa 1.Itanong sa mga bata 1.Itanong sa mga bata kung ano sa B. Paglinang
sa bagong aralin kung ano sa palagay nila palagay nila ang iba pang salik na 1. Itanong sa mga bata kung bakit ang Pilipinas ay may klimang
ang iba pang salik na may may kinalaman sa klima ng bansa . tropical.
kinalaman sa klima ng Tanggapin ang lahat ng sagot. Isulat Ipalarawan ang bansa bilang bansang archipelago.
bansa . Tanggapin ang sa pisara. Gamitin ang tanong sa 2. Ipaskil ang mapa ng mundo sa pisara. Ipasuri sa mga bata ang
lahat ng sagot. Isulat sa simula ng bahaging Alamin Mo sa kinalalagyan o lokasyon nito sa mundo
pisara. Gamitin ang tanong LM sa LM sa pahina ___.
sa simula ng bahaging
Alamin Mo sa LM sa LM sa
pahina ___.
D. Pagtatalakay ng bagong 2.Talakayin at pag-usapan 3.Talakayin at pag-usapan ang 4.Bilang pagpapahalaga sa
konsepto at paglalahad ng ang mga salik na may 4.Talakayin ang mga babala ng nilalaman ng bahaging Alamin Mo, kapaligiran, kunin ang kanilang
bagong kasanayan #1 kinalaman sa klima ng bagyo sa pahina ---- ng LM. sa pahina, ng LM. Bigyang-diin sa mga mungkahi sa pagpapanatili at
bansa sa pamamagitan ng pagtatalakay sa aralin ang uri ng pangangalaga sa mga kalikasan ng
Bubble map. klima at panahon ng Pilipinas. Pag- bansa.
a.Temperatura usapan din ang katangian ng Original File Submitted and
b.Dami ng ulan Pilipinas bilang bansang Formatted by DepEd Club
c.Humidity archipelago. Member - visit depedclub.com for
more
E. Pagtatalakay ng bagong 3.Ipakita sa mga bata ang 5.Ipaliwanag sa mga bata ang
konsepto at paglalahad ng malaking mapang panuto sa bawat Gawain sa
bagong kasanayan #2 pangklima ng Pilipinas. baghaging Gawin Mo ng LM,pp.___.
Talakayin ang mga
panandang ginamit sa
mapa.

F. Paglinang sa Kabihasan Ipaliwanag ang panuto sa Gawain B Gawain A Gawain C


(Tungo sa Formative pagsasagawa ng bawat • Gamitin ang parehong • Bumuo ng apat na • Gamitin ang kaparehong
Assessment) Gawain. pangkat sa naunang gawain. pangkat. pangkat sa Gawain B.
• Ipaliwanag na sasagutin • Ipaliwanag ang mga • Ipaliwanag ang
Gawain A ang Gawain B pahina __ng LM. pamamaraan sa paggawa ng pamamaraan sa paggawa ng
•Bumuo ng apat na Gawain A sa LM, pahina __. Gawain C sa LM,
pangkat. • Bigyan ng sapat na pahina __.
•Ipaliwanag ang mga panahon ang bawat pangkat upang
pamamaraan sa paggawa magawa nang maayos ang Gawain.
ng Gawain A sa LM, pahina
__.
•Bigyan ng sapat na
panahon ang bawat
pangkat upang magawa
nang maayos ang Gawain.

•Pasagutan ang mga


tanong.
•Ipaulat sa mga mag-aaral
ang natapos na gawa ng
kanilang pangkat.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gawain B Gawain C Gawain B •Pag-usapan kung ang kanilang
araw-araw na buhay • Gamitin ang •Gamitin ang kaparehong pangkat • Gamitin ang parehong sagot ay ayos na bago iulat sa
parehong pangkat sa sa Gawain B. pangkat sa naunang gawain. klase.
naunang gawain. •Ipaliwanag ang pamamaraan sa • Ipaliwanag na sasagutin •Pag-uulat ng bawat pangkat.
• Ipaliwanag na paggawa ng Gawain C sa LM, ang Gawain B pahina __ng LM.
sasagutin ang Gawain B pahina __.
pahina __ng LM. •Pag-usapan kung ang kanilang
sagot ay ayos na bago iulat sa
klase.
•Pag-uulat ng bawat pangkat.
H. Paglalahat ng Arallin • Ang temperatura 5.Bigyang-diin ang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p.__ at tatalakayin
at dami ng ulan ang mga • Ang temperatura at dami ang sagot.
salik na may kinalaman sa ng ulan ang mga salik na may
klima ng bansa. kinalaman sa klima ng bansa.
• Ang hanging • Ang hanging monsoon ay
monsoon ay ang paiba- ang paiba-ibang direksyon ng ihip
ibang direksyon ng ihip ng ng hangin kung saan mainit o
hangin kung saan mainit o malamig ang lugar.
malamig ang lugar. • Ang amihan ay malamig na
• Ang amihan ay hangin buhat sa hilagang-silangan.
malamig na hangin buhat • Ang hanging habagat ay
sa hilagang-silangan. mainit na hangin buhat sa timog-
• Ang hanging kanluran.
habagat ay mainit na • May apat na uri ang klima
hangin buhat sa timog- sa Pilipinas ayon sa dami ng ulan.
kanluran. •Ang bagyo ay ang patuloy na
• May apat na uri paglakas ng hangin na namumuo sa
ang klima sa Pilipinas ayon isang lugar. Kumikilos ito pakanan
sa dami ng ulan. papuntang gitna.
•Ang bagyo ay ang patuloy • May apat na babalang
na paglakas ng hangin na bilang ang bagyo ayon sa bilis ng
namumuo sa isang lugar. hangin sa bawat oras.
Kumikilos ito pakanan
papuntang gitna.
• May apat na
babalang bilang ang bagyo
ayon sa bilis ng hangin sa
bawat oras.
I. Pagtataya ng Aralin IV.Pagtataya: IV.Pagtataya: IV. Pagtataya:
Pasagutan sa mga bata ang Pasagutan sa mga bata ang Pasagutan sa mga bata ang bahaging Natutuhan Kos a LM, p.__.
bahaging Natutuhan Kos a bahaging Natutuhan Kos a LM,
LM, p.__. p.__.
J. Karagdagang gawain para sa Ipaliwanag ang katangian ng Magsaliksik ng mga kwento ukol sa
takdang-aralin at remediation V. Takdang Gawain Pilipinas bilang bansang archipelago pinagmulan at teorya sa
Iugnay ang uri ng klima at pagkakabuo ng Pilipinas.
panahon ng bansa ayon sa
lokasyon nito sa mundo

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.com


File Created by Ma’am ROSA HILDA P. SANTOS

You might also like