You are on page 1of 15

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO

Paaralan Bulihan National High School Baitang 7


Guro LIZA MAY S. BUENO Asignatura Filipino
Petsa/Oras HUNYO 13, 2019 Markahan UNANG
MARKAHAN
Aralin 1.1 : Unang Araw (Tuklasin)
I. LayuninAralin
A.    Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang
Pamantayang pampanitikan ng Mindanao.
Pangnilalaman
A. Nakasusulat ng sanaysay na may mga patunay na ang
Pamantayang kwentong-bayan ay salamin ng tradisyon o kaugalian ng lugar
Pagganap na pinagmulan nito.
B.   Mga F7PN-Ia-b-1: Nahihinuha ang kaugalian at kalagayang
Kasanayan sa panlipunan ng lugar na pinagmulan ng kwentong bayan batay
Pagkatuto sa mga pangyayari at usapan ng mga tauhan.
II. Nilalaman Aralin 1: Ang Pilosopo at Gamit ng mga Pahayag na
Nagbibigay Patunay
KagamitangPanturo
A.   Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Filipino 7 - Supplemental Lesson
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Supplemental Lesson Plan sa Unang Markhan
Pang Mag-aaral (rexinteractive.com)
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp. 11-16

4.KaragdagangKagamitan rexinteractive.com
mula sa portal ng Learning
Resources
B.   Iba pang larawan, activity cards, laptop
KagamitangPanturo
C.   Dulog/ Estratehiya Konstraktibong Dulog
Thinking Skills "RMFD"
III. PAMAMARAAN
1. Panalangin
A.   Panimula 2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid
4. Pag-tsek ng atendans
B.   Balik-Aral sa nakaraang Paunang Pagtataya
aralin o pagsisimula ng
bagong aralin

C.   Paghahabi sa layunin ng Pagpapakita ng 3 larawan ng antas ng lipunan (Recall)


aralin
D.   Pag-uugnay ng mga Pagbibigay ng katanungan/ paliwanag tungkol sa araling
halimbawa sa bagong aralin tatalakayin

E. Pagtalakay sa bagong Pagpaparinig ng iskrip tungkol sa kwentong bayan sa


konsepto at paglalahad ng Mindanao. (Model)
bagong kasanayan #1

F.    Pagtalakay sa bagong Pangkatang Gawain:


konsepto at paglalahad ng P1- Mula sa usapan ng mg tauhan sa kwento. Ano sa iyong
bagong kasanayan #2 palagay ang mga kaugalian ng lugar na pinagmulan ng
kwentong-bayan?
P2- Mula sa mga panyayari, ilahad ang kalagayang panlipunan
ng mga tao.

P3- Mula sa mga panyayari, ilahad ang kalagayang panlipunan


ng mga tao.
(Familiarize)

G.    Paglinang sa Feedback at Input ng Guro


Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
H.   Paglalapat ng aralin sa Anu-anong kaugalian at tradisyon ang nais mong ipagpatuloy
pang-araw-araw na buhay at bakit?

I.   Paglalahat ng Aralin 3N Strategy (Decide)


J.      Pagtataya ng Aralin Kumuha ng ikaapat na bahagi ng papel, Isulat ang T kung ang
pahayag ay naglalahad ng TAMA at M naman kung MALI

K.    Karagdagang gawain Humango ng sipi ng kwento ng Pilosopo.


para sa takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A.    Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B.    Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C.    Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D.    Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
E.    Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F.    Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro at
superbisor?

G.    Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ipinasa ni: Binigyang Pansin ni:

LIZA MAY S. BUENO ANGELINA R. VARGAS


Guro I Ulongguro IV sa Filipino
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
Paaralan Bulihan National High School Baitang 7
Guro KEN ANTHONY A. VILLAMOR Asignatura Filipino
Petsa/Oras Markahan Unang Markahan
HUNYO 14, 2019
Aralin 1.2 : IKALAWANG ARAW (Linangin)
I. LayuninAralin
A.    Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang
Pamantayang pampanitikan ng Mindanao.
Pangnilalaman
A. Nakasusulat ng sanaysay na may mga patunay na ang
Pamantayang kwentong-bayan ay salamin ng tradisyon o kaugalian ng lugar
Pagganap na pinagmulan nito.
B.   Mga F7PB-Ia-b-1
Kasanayan sa Naiuugnay ang mga pangyayari sa binasa sa mga kaganapan sa iba pang
lugar sa bansa.
Pagkatuto F7PT-Ia-b-1
Naibibigay ang kasingkahulugan at kasalungat na kahulugan ng salita ayon
sa gamit sa pangungusap.

II. Nilalaman Aralin 1: Ang Pilosopo at Gamit ng mga Pahayag na


Nagbibigay Patunay
KagamitangPanturo
A.   Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Filipino 7 - Supplemental Lesson

2. Mga pahina sa Kagamitang Sagutang Papel at panulat


Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp. 11-16
4.KaragdagangKagamitan rexinteractive.com
mula sa portal ng Learning
Resources
B.   Iba pang larawan, activity cards, laptop
KagamitangPanturo
C.   Dulog/ Estratehiya Integratibong Dulog (4 A's)
Scaffold-Knowledge Integration
III. PAMAMARAAN
1. Panalangin
A.   Panimula 2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid
4. Pag-tsek ng atendans
B.   Balik-Aral sa nakaraang Reporting
aralin o pagsisimula ng
bagong aralin

C.   Paghahabi sa layunin ng WORD PILOSOPO (Activity)


aralin
D.   Pag-uugnay ng mga Anu-anong salita ang maiuugnay sa saitang PILOSOPO?
halimbawa sa bagong aralin
E. Pagtalakay sa bagong
konsepto at paglalahad ng Pagpapabasa ng "Ang Pilosopo" (Analysis)
bagong kasanayan #1
F.    Pagtalakay sa bagong PANGKATANG GAWAIN
konsepto at paglalahad ng PANGKAT 1 -Mula sa binasang teksto, iugnay ang mga
bagong kasanayan #2 pangyayari sa iba pang lugar sa bansa.
PANGKAT 2- Mula sa binasang teksto, anu-ano ang mga
pangyayari sa kwento na maiuugnay mo sa mga pangyayari sa
iyong buhay na higit mong pinahahalagahan?
PANGKAT 3- Gumuhit ng larawan na nagpapakita ng
pangyayari mula sa iyong binasa na maiuugnay mo sa lugar na
iyong pinagmulan.
(Abstraction)
G.    Paglinang sa Pagbibigay ng feedback ng mag-aaral at guro
Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
H.   Paglalapat ng aralin sa Anu-anong mga tradisyon ang maiuugnay mo sa mga
pang-araw-araw na buhay kaugalian ninyo?
I.   Paglalahat ng Aralin Kung ikaw ang Pilosopo, anu-ano ang mga kaugaliang dapat
mong baguhin at paano mo ito isasagawa? (Application)
J.      Pagtataya ng Aralin Panuto: kumuha ng ikaapat na bahagi ng papel at sagutan ang
mga sumusunod na tanong mula sa tkestong tinalakay

K.    Karagdagang gawain Magsaliksik ng mga paniniwala o tradisyon ng Muslim tungkol


para sa takdang-aralin at sa Kasal. Isulat sa kwaderno.
remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A.    Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B.    Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C.    Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D.    Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
E.    Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F.    Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro at
superbisor?

G.    Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Ipinasa ni: Binigyang Pansin ni:

MYRNA B. DIMAPILIS ANGELINA R. VARGAS


Guro I Ulongguro IV sa Filipino
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
Paaralan Bulihan National High School Baitang 7
Guro KEN ANTHONY A. VILLAMOR Asignatura Filipino
Petsa/Oras HUNYO 17, 2019 Markahan

Aralin 1.3 : IKATLONG ARAW (Paglinang)


I. LayuninAralin
A.    Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang
Pamantayang pampanitikan ng Mindanao.
Pangnilalaman
A. Nakasusulat ng sanaysay na may mga patunay na ang
Pamantayang kwentong-bayan ay salamin ng tradisyon o kaugalian ng lugar
Pagganap na pinagmulan nito.
B.   Mga F7PD-Ia-b-1 Nasusuri gamit ang graphic organizer ang
Kasanayan sa ugnayan ng tradisyon at akdang pampanitikan sa napanood na
Pagkatuto kwentong-bayan.
II. Nilalaman Aralin 1: Ang Pilosopo at Gamit ng mga Pahayag na
Nagbibigay Patunay
KagamitangPanturo
A.   Sanggunian Filipino 7 - Supplemental Lesson
1. Mga pahina sa Gabay ng pp. 11-16
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang pp. 11-16
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4.KaragdagangKagamitan rexinteractive.com
mula sa portal ng Learning
Resources
B.   Iba pang larawan, activity cards, laptop
KagamitangPanturo
C.   Dulog/ Estratehiya Konstraktibong Dulog
Direct Instruction TGA
III. PAMAMARAAN
1. Panalangin
A.   Panimula 2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid
4. Pag-tsek ng atendans
B.   Balik-Aral sa nakaraang Tanong Ko, Sagot Mo!
aralin o pagsisimula ng
bagong aralin
C.   Paghahabi sa layunin ng Larawan ng Tradisyon ng Mindanao at Larawan ng Panitikan
aralin (Tell)
D.   Pag-uugnay ng mga Ano ang kaugnayan ng mga tradisyon ng Minanao sa kanilang
halimbawa sa bagong aralin panitikan?

E. Pagtalakay sa bagong Pagpapanood ng KMJS: Kasal sa Mindanao (Guide)


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
F.    Pagtalakay sa bagong PANGKATANG GAWAIN
konsepto at paglalahad ng PANGKAT 1- Gamit ang T-Chart, bumuo ng kaisipan na may
bagong kasanayan #2 kaugnayan sa tradisyon at akdang pampanitikan.
PANGKAT 2- Gamit ang Spider Web, bumuo ng kaisipan na
may kaugnayan sa tradisyon at akdang pampanitikan.
PANGKAT 3- Gamit ang Cyclic Chart, bumuo ng kaisipan na
may kaugnayan sa tradisyon at akdang pampanitikan.
(Act)
G.    Paglinang sa Pagbibigay ng feedback ng mag-aaral at guro
Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
H.   Paglalapat ng aralin sa Anong ginagampanan ng iyong mga kaugalian sa ating
pang-araw-araw na buhay panitikan?
I.   Paglalahat ng Aralin Bumuo ng isang graphic organizer, gamit ang mga kaisipang
natutunan mula sa aralin.
J.      Pagtataya ng Aralin Panuto: Kumuha ng ikaapat na bahagi ng papel at sagutan
ang mga sumusunod na tamnong na inihanda ng guro batay
sa tinalakay.

K.    Karagdagang gawain Magsaliksik tungkol pangatnig na panlinaw at uri nito. Gamit


para sa takdang-aralin at ang mga ito, isulat ang mga tradisyon o kaugalian ng
remediation Mindanao na natutunan mo.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A.    Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B.    Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C.    Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D.    Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
E.    Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F.    Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro at
superbisor?
G.    Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ipinasa ni: Binigyang Pansin ni:

KEN ANTHONY A. VILLAMOR ANGELINA R. VARGAS


Guro I Ulongguro IV sa Filipino
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
Paaralan Bulihan National High School Baitang 7
Guro KEN ANTHONY A. VILLAMOR Asignatura Filipino
Petsa/Oras HUNYO 18, 2019 Markahan Unang Markahan

Aralin 1.3 : IKAAPAT NA ARAW "Pagnilayan at Unawain"


I. LayuninAralin
A.    Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang
Pamantayang pampanitikan ng Mindanao.
Pangnilalaman
A. Nakasusulat ng sanaysay na may mga patunay na ang
Pamantayang kwentong-bayan ay salamin ng tradisyon o kaugalian ng lugar
Pagganap na pinagmulan nito.
B.   Mga F7WG-Ia-b-1 Nagagamit nang wasto ang mga pahayag sa
Kasanayan sa pagbibigay ng mga patunay.
Pagkatuto

II. Nilalaman Aralin 1: Ang Pilosopo at Gamit ng mga Pahayag na


Nagbibigay Patunay
KagamitangPanturo
A.   Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Filipino 7 - Supplemental Lesson
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang pp. 11-16
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp. 11-16
4.KaragdagangKagamitan rexinteractive.com
mula sa portal ng Learning
Resources
B.   Iba pang larawan, activity cards, laptop
KagamitangPanturo
C.   Dulog/ Estratehiya Konstraktibong Dulog
Activity-Based 3 A's
III. PAMAMARAAN
1. Panalangin
A.   Panimula 2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid
4. Pag-tsek ng atendans
B.   Balik-Aral sa nakaraang
aralin o pagsisimula ng Tanong sa Sobre
bagong aralin
C.   Paghahabi sa layunin ng Kwento ko, Dugtugan Mo! -Gamit ang mga Pngatnig na
aralin Panlinaw (Act)
D.   Pag-uugnay ng mga Pagpoproseso ng ginawa ng mga mag-aaral
halimbawa sa bagong aralin

E. Pagtalakay sa bagong
konsepto at paglalahad ng Pagpapakita ng kwento na may mga Pangatnig na Panlinaw.
bagong kasanayan #1 (Analyze)

F.    Pagtalakay sa bagong PANGKATANG GAWAIN


konsepto at paglalahad ng PANGKAT 1-Mula sa mga pahayag , tukuyin ang mga
bagong kasanayan #2 pangatnig at gamitin sa maikling dula-dulaan.
PANGKAT 2- Mula sa mga pahayag , tukuyin ang mga
pangatnig at bumuo ng mga Hugot Lines.
PANGKAT 3- Mula sa mga pahayag , tukuyin ang mga
pangatnig at gamitin sa pagbuo ng kanta/ awit. (Apply)
G.    Paglinang sa Pagbibigay ng feedback ng mag-aaral at guro
Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
H.   Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalaga ang pangatnig na panlinaw sa inyong
pang-araw-araw na buhay pakikipag-usap? (Apply)
I.   Paglalahat ng Aralin Dugtungan: Ang mga Pangatnig na Panlinaw ay mahalaga
dahil ________________________.

J.      Pagtataya ng Aralin Panuto: kumuha ng ikaapat na bahagi ng papel at sagutan ang


mga sumusunod na tanong.

K.    Karagdagang gawain Magsaliksik ng iba't-ibang tradisyon sa Mindanao at ihambing


para sa takdang-aralin at sa tradisyon sa inyong lugar. Isulat sa kwaderno.
remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A.    Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B.    Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C.    Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D.    Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E.    Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F.    Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro at
superbisor?
G.    Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ipinasa ni: Binigyang Pansin ni:

MYRNA B. DIMAPILIS ANGELINA R. VARGAS


Guro I Ulongguro IV sa Filipino
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
Paaralan Bulihan National High School Baitang 7
Guro KEN ANTHONY A. VILLAMOR Asignatura Filipino
Petsa/Oras HUNYO 19, 2019 Markahan Unang Markahan

Aralin 1.4 : IKAAPAT NA ARAW "Ilipat"


I. LayuninAralin
A.    Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang
Pamantayang pampanitikan ng Mindanao.
Pangnilalaman
A. Nakasusulat ng sanaysay na may mga patunay na ang
Pamantayang kwentong-bayan ay salamin ng tradisyon o kaugalian ng lugar
Pagganap na pinagmulan nito.
B.   Mga F7PU-Ia-b-1 Naisusulat ang mga patunay na ang kwentong
Kasanayan sa bayan ay salamin ng tradisyon o kaugalian ng lugar na
Pagkatuto pinagmulan nito.
II. Nilalaman Aralin 1: Ang Pilosopo at Gamit ng mga Pahayag na
Nagbibigay Patunay

KagamitangPanturo
A.   Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Filipino 7 - Supplemental Lesson
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang pp. 11-16
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp. 11-16
4.KaragdagangKagamitan Sariling Katha
mula sa portal ng Learning
Resources
B.   Iba pang halimbawa ng sanaysay
KagamitangPanturo
C.   Dulog/ Estratehiya Inquiry-Based Approach
Cyclic Inquiry (AICDR)
III. PAMAMARAAN
1. Panalangin
A.   Panimula 2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid
4. Pag-tsek ng atendans
B.   Balik-Aral sa nakaraang Reporting
aralin o pagsisimula ng bagong
aralin

C.   Paghahabi sa layunin ng Pagpapanood ng Dokyu-film ng tradisyon sa Mindanao


aralin Pagbabalik ng papel sa mga mag-aaral.
D.   Pag-uugnay ng mga Mula sa napanood, anu-anong tradisyon at kaugalian ng
halimbawa sa bagong aralin Mindanao ang nalaman nyo?

E. Pagtalakay sa bagong Pagbuo ng mga Katanungan


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1

F.    Pagtalakay sa bagong Pamantayan:


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Naglalaman ng mga 
tradisyon at kaugalian- 8
Gumamit ng pangatnig na 
panlinaw -  6
Wastong gamit ng 
gramatika - 4
Kalinisan - 2

Kabuuan - 20
G.    Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
H.   Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
I.   Paglalahat ng Aralin
J.      Pagtataya ng Aralin
K.    Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediation

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
A.    Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B.    Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C.    Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D.    Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
E.    Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F.    Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro at
superbisor?

G.    Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Ipinasa ni: Binigyang Pansin ni:

MYRNA B. DIMAPILIS ANGELINA R. VARGAS


Guro I Ulongguro IV sa Filipino

You might also like