You are on page 1of 7

School: Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ALL SUBJECTS


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: AUGUST 19 – 23, 2019 (WEEK 2-DAY2) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- Nagagamit ang pantukoy na Ito PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay Naipapakita na kahit na The learner...
unawa sa kahalagahan ng sa pangungusap. kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- pagpalitin ang lugar ng demonstrates basic
wastong pakikitungo sa pagsasalita at unawa at pagpapahalaga dalawang addends o understanding of pitch
ibang kasapi ng pamilya at pagpapahayag ng sariling sa sariling pamilya at mga pinagsasamang bilang ay and simple melodic
kapwa tulad ng pagkilos at ideya, kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging hindi magbabago ang patterns
pagsasalita ng may at damdamin ginagampanan ng bawat sagot.
paggalang at pagsasabi ng PN: Naipamamalas ang isa Nakasusulat ng 2 addition
katotohanan para sa kakayahan sa mapanuring sentence
kabutihan ng nakararami pakikinig at pag-unawa sa Nagpapakita ng kaayusan
napakinggan at kalinisan sa pagguhit ng
mga set.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong The learner... Naiuulat nang pasalita ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
pakikitungo sa ibang kasapi demonstrates awareness of mga naobserba- buong pagmamalaking is able to apply addition responds accurately to
ng pamilya at kapwa sa language grammar and usage hang pangyayari sa nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole high and low tones
lahat ng pagkakataon. when speaking and/or writing. paaralan (o mula sa ng sariling pamilya at numbers up to 100 through body
sariling bahaging ginagampanan including money in movements, singing, and
karanasan) ng bawat kasapi nito sa mathematical problems playing other sources of
malikhaing pamamaraan and real- life situations. sounds

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIa-b – 1 The learner... • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIb-5 The Learner . . . MU1ME-IIb-2
Isulat ang code ng bawat kasanayan. speaks and/or writes correctly pasalita ang mga Nakabubuo ng kwento visualizes and adds three
Nakapagpapakita ng for different purposes using naobserbahang pangyayari tungkol sa pang-araw- one-digit numbers using matches the correct
pagmamahal at paggalang the basic grammar of the sa araw na gawain ng buong the grouping property of pitch of tones with other
sa mga magulang language. paaralan (o mula sa pamilya addition sound sources
EsP1P- IIb – 2 MT1GA-IIa-d-2.2 Identify sariling karanasan) (Ama) M1NS-IIb26.2
Nakatutukoy ng mga pronouns: a. personal b. • F1PN-IIa-3 Nasasagot
wastong paraan ng possessive ang mga tanong tungkol sa
pakikitungo sa mga napakinggang pabula
kasambahay • F1PL-0a-j-3
Naipamamalas ang
paggalang sa ideya,
damdamin, at kultura ng
may akda ng tekstong
napakinggan o nabasa
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG pah. 174-177 CG P 7. TG (Basa Pilipinas) Lesson Guide in Elem
Curriculum Guide p.16 Pahina 98-102 Curriculum Guide p.10
p32-33 Math I pah. 137-140
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pahina 68-72
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula LRMDS
sa portal ng Learning Resource larawan, video clips,tsart
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart at mga Larawan Tsart
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balikan mo ang iyong mga Sino ang mahilig sa laso? Kayo naman ang Itanong:
pagsisimula ng bagong aralin. sagot. Palagi mo bang Bakit naalis sa buhok ni Lili ang magbahagi ng inyong Laro: Matching Ano ang dalawang tono
ginagawa ang nasabi sa kanyang laso? karanasan. Maaari ninyong Game na ating pinag-aralan
mga sitwasyon? Paminsan- Nagpumilit pa kaya si Liling gamitin Maghanda ng plaskard na noong nakaraang lingo?
minsan ba o hindi mo makuha ang lasong nilipad ng ang halimbawang katulad ng sa domino. (Mataas at mababang
ginagawa? hangin? panimula na nakasulat sa At plaskard na bilang tono)
pisara. Babasahin ko ito (addition sentence).
para Hayaang pagtambalin ng
Ano ang mahalagang
sa inyo: mga bata ang domino at
gampanin ng isang ina sa
Dito sa paaralan, pinag- addition sentence nang
tahanan?
aaralan ko ang ________. wasto.
Gabayan ang mga mag- :
aaral sa pagbalik-aral sa
kuwentong
Sampung Magkakaibigan.
Ipalahad sa kanila ang
paggawa nila ng
takdang-aralin kahapon.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipakita ang larawan ng Laro: Utos Ni Pedro: Gawain: Pag-isipin ang Paligsahan (Dalawahan) Awitin ang “Bahay Kubo”
isang batang maysakit Sa larong ito mag-uunahan ang mga bata ng Plaskards Drill sa Paraan:
mga bata sa pagdadala gamit pinakamahalagang Sum ng 11-18 a.Awitin ng may
na hihilingin ng guro na dalin sa mensahe na nakuha sa Bawat tamang sagot , mababang tono (lalaki)
kanya. kwento. pahakbangin ang bata b. Awitin ng may mataas
Sino ang
Hal. Utos ni Pedro magdala ng Maghanap ng kapareha. hanggang sa makarating na tono (babae)
naghahanapbuhay para sa
lilang krayola. Pag-usapan at sa finish line. Bigyan ng Original File Submitted
pamilya?
Ang unang batang magkasundo sa gantimpala ang batang and Formatted by DepEd
makakapagdala ang siyang mensaheng nakuha sa mananalo. Club Member - visit
panalo. kwento. depedclub.com for more
(See TG Basa Pilipinas pp.
33
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ano ang nakikita mo sa Magpakita ng mga larawan. Gawain: Umikot sa klase at Sino ang palagi mong Awit: One and One , Sabihin: Karamihan sa
bagong aralin. larawan? maghanap ng magkapares nakikitang gumagawa ng Two atin ay mahilig kumanta
(isang batang maysakit) na kaklase na kapareho sa gawaing bahay tulad ng o di kaya naman ay
inyo ang mensaheng pagkukumpuni ng mga mahilig makinig sa kanta.
napili. sirang gamit? Ang pag-awit ay isang
See TG Basa Pilipinas paraan ng pagpapahayag
pp.33 ng sariling damdamin. Isa
din itong paraan ng
pakikipag-ugnyan o
pakikipag-usap sa ibang
tao.
Sa pag-awit, makakarinig
o makararanas tayo ng
pataas at pababang tono.
Tulad din ito ng pag-
akyat at pagbaba ng
hagdan.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ano ang iyong ginagawa Itanong; Kapag nakakumpol na ang Ipakita gamit ang
paglalahad ng bagong kasanayan kapag may kasapi ng Ilan ang lobong tinutukoy ng mga magkakapareho ng Iparinig ang kwentong paglalarawan. May mga tono na
#1 pamilyang maysakit? bata? (Gawin sa iba pang mensahe, “Ang Tatay” (Visualization) nagmumula rin sa iba’t
pangumngusap) tanungin ang bawat grupo “Darating na ang tatay. ibang bagay na
kung ano ito at isulat sa Mag-uuwi ba siya ng pinagmumulan ng tunog.
pisara. maraming mais, Nanay?”
ang tanong ni Perla. “Ang Maaaring magmula ito
sabi niya ay mag-uuwi raw sa tao, sa hayop o sa mga
Anong addition sentence
siya ngayon ng mais. bagay sa paligid.
ang maibibigay mo para sa
Panahon ng maraming
set na ito?
mais sa bukid ngayon,” Pitch ang tawag natin sa
Anu-ano ang addends?
ang wika ng nanay. taas at baba ng tono.
Ano ang sagot?
Maaaring mag-uwi rin siya
2+ 4 = 6
ng kamote at mani.” Ang pitch ay makikita rin
Maya-maya ay dumating sa staff.
na ang Tatay. Nakasakay
siya sa likod ng kalabaw. Anu-ano ang addends?
Hila-hila ng kalabaw ang Ano ang sagot?
kariton na may sakay na May nadagdag ba?
apat na sako. Nagbago ba ang sagot?
Pagtalakay sa kwento.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Magpakita muli ng Tanungin ang bawat grupo Paguhitin ang mga bata ng Ipakita ang staff:
Gamit ang graphic
paglalahad ng bagong kasanayan larawan. kung sang-ayon sila sa 2 set na may katumbas na
Ito ay . organizer iguhit sa kurbata
#2 mensahe o number story para sa
ng tatay ang mga gawaing
ideya na ito at bakit. bawat set.
ginagampanan niya sa
Hayaan silang maglahad Ipakita na naiba ang
Ito ay . tahanan.
Ano ang ginagawa ni nanay ng kanilang opinyon pwesto ng addends.
sa maysakit na si tatay? tungkol sa mensahe ng Ang staff o limguhit ay
Bakit niya kaya ito Ito ay . kuwento. Paupuin ang binubuo ng 5 linya at 4
ginagawa? mga grupo kapag na puwang o pagitan.
Ikaw, magagawa mo rin ba tapos na silang magbahagi.
ito?

Ang linya mula sa baba


pataas ay tinatawag na
E,G,B,D,F

Ang staff o limguhit ay


may puwang o pagitan
din tinatawag itong
F,A,C,E

G-clef naman ang


tawag dito makikita rin
ito sa limguhit.

Ito naman ang syllables


sa linya at puwang: do,
re, mi, fa, so, la, ti, do.
Tinatawag itong so-fa
syllables.

Bigyang diin na pagtaas


ng pwesto ng so-fa
syllables pagtaas din ng
pitch at pagbaba ng
pwesto pagbaba din ng
pitch.
F. Paglinang sa Kabihasaan May mga paraang maaari Magpakita pa ng iba pang mga Ano ang natuklasan ninyo a.Bilugan ang syllable na
(Tungo sa Formative Assessment) mong gawin upang larawan at hayaan ang mga sa inyong gawa? may mataas na pitch sa
maipakita ang iyong pag- batang bumuo ng pangungusap May nabago ba sa bawat staff.
unawa sa nararamdaman ukol dito. inyong sagot? (See activity sheet
ng iba. attached)

Paggamit ng b. Ikahon ang syllable na


mga salitang di Mahalaga ba ang papel na may mababang pitch sa
nakasasakit ng ginagampanan ng isang bawat staff.
damdamin ng ama? (See activity sheet
iba Paano kaya ang attached)
Paggawa ng mangyayari sa isang mag-
mabuti sa anak kung walang
magulang, maghahanapbuhay na
kapatid, bata, ama?
nakatatanda,
at sa kapwa
Pagmamahal
sa pamilya,
guro, kamag-
aral at iba pa

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Ano –anong mga gawain Pakuhanin ng isang gamit ang Tandaan: Iguhit ang inyong ama.Sa Iguhit sa isang domino Ang uri ng pitch o tono
araw na buhay ang maaari nating gawin mga bata sa kanilang bag o “Maging mabait para ilalim nito ay isulat ang card ang bilang ng iyong ay depende kung saang
upang mapasaya ang ating silid-aralan at ipagamit ang ito makasundo “Salamat po sa masipag pamilya. tunog ito nagmumula.
kapamilyang maysakit? sa pangungusap. ang mga kaklase.” “Hindi kong ama.” Ang tatay at nanay sa
Gamitin ang Ito ay ______. maganda ang mang-agaw unang hati at ang mga Gawin Natin!
ng gamit.” anak sa pangalawang hati. Isulat ang MT kung ang
“Isipin ang pakiramdam ng Lagyan ng addition story. tunog ay mataas at MB
iba.” Tapos pagpalitin ng lugar kung mababa ang
ang dalawang addends. nalilikhang tunog ng mga
bagay.
May nabago ba sa iyong
sagot?

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Anong pantukoy ang ginagamit Sino kaya ang Bigyang diin ang Ano ang nangyayari sa Tandaan:
1.Iwasang magsalita ng para sa isang bagay na hawak o pinagmumulan ng kahalagahan ng papel na sagot kapag ipinagpapalit Ang mga letra ng linya at
masama sa kapwa. malapit sa nagsasalita? mensahe ng isang ginagampanan ng isang ang lugar ng addends? puwang ng staff o
2.Tingnan ang nagagawang Tandaan: Ito ang ginagamit sa kuwento? Sino sa tingin ama. limguhit ay tinatawag na
mabuti ng kapwa. pagtukoy sa isang bagay na ninyo? pitch names.
3.Magtiwala sa kayang hawak o malapit sa nagsasalita. See TG pp. 34
gawin ng mga kaklase.
4.Iwasan ang manigaw ng
mga kasambahay.
5..Gumawa nang tahimik
upang hindi makaabala sa
iba.
6.Makipag-usap nang may
katamtamang lakas ng
boses.
7..Lumakad nang marahan
lalo na kung mayroong
natutulog at maysakit.
I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Tawaging isa-isa ang mga bata. Hayaang magkwento angA. Kumpletuhin ang ang mga Bilugan ang may mataas
1.Maysakit si tatay. Gusto Pagbigayin ng pangungusap mga bata tungkol sa pang- sumusunod na addition na pitch at ikahon naman
mong magpatugtog ng gamit ang batayang: araw-araw na gawain ng sentence. ang may mababang
radio,nero natutulog siya. Ito ay kanilang ama. 1. 1+2 = 2+___=3 pitch.
Ano ang gagawin mo? ______________________. 2. 3+2 = ___+3 = 5
2. Umiiyak ang kapatid 3. 5+3 = 5+__=8
mo,dahil siya ay nadapa. 4. 7+2 = 2 +__=9
Ano ang gagawin mo? 5. 5+8 =__+5 = 13
B. Sumulat ng 2 addition
sentence para sa mga
sumusunod na sets.

J. Karagdagang Gawain para sa Sumulat ng pangungusap Tanungin ang inyong Sumulat ng 5 addition
takdang-aralin at remediation tungkol sa larawan. magulang o iba pang sentence. Pagpalitin ang
Gamitin ang: Ito ay kapamilya kung sang-ayon addends at lagyan ng
______________. sila o hindi sa tamang sagot.
Batang may hawak na bulaklak. mensahe ng Sampung
Babaeng may dalang basket. Magkakaibigan na pinag-
Lalaking may hilang kabayo. usapan natin ngayon at
bakit. Hingan sila ng
halimbawa ng aksiyon na
maaari ninyong gawin
upang maipakita ang
pagiging mabuting
kaibigan.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like