You are on page 1of 7

School: Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ALL SUBJECTS


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: AUGUST 24, 2017 (WEEK 2-DAY5) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- -Nakikilala at nabibigkas ang PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay Napagsasama ang tatlong The learner…
unawa sa kahalagahan ng tunog ng titik Llat Yy sa iba kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- isahang-digit na numero demonstrates
wastong pakikitungo sa pang titik na napag-aralan na. pagsasalita at unawa at pagpapahalaga na may kabuuang bilang understanding of the
ibang kasapi ng pamilya at -Naiuugnay ang mga salita sa pagpapahayag ng sariling sa sariling pamilya at mga na 18 sa paraang patayo. proper ways of taking
kapwa tulad ng pagkilos at angkop na larawan. ideya, kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging Naisusulat ang addends at care of one’s health
pagsasalita ng may -Nakikilala ang pagkakaiba ng at damdamin ginagampanan ng bawat natutuklasan ang “magic
paggalang at pagsasabi ng titik sa salita. PN: Naipamamalas ang isa sums”.
katotohanan para sa -Nababasa ang mga salita, kakayahan sa mapanuring Nagpapakita ng
kabutihan ng nakararami parirala, pangungusap at pakikinig at pag-unawa sa kawastuan sa pagsasama
kwento na ginagamit ang tunog napakinggan ng mga bilang.
ng mga titik. PT: Naisasagawa ang
mapanuring pagbasa
upang mapalawak ang
talasalitaan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong The learner... Naiuulat nang pasalita ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner…
pakikitungo sa ibang kasapi mga naobserbahang buong pagmamalaking is able to apply addition practices good health
ng pamilya at kapwa sa demonstrates knowledge of pangyayari sa paaralan (o nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole habits and hygiene daily
lahat ng pagkakataon. the alphabet and decoding to mula sa sariling ng sariling pamilya at numbers up to 100
read, write and spell words karanasan) bahaging ginagampanan including money in
correctly. ng bawat kasapi nito sa mathematical problems
malikhaing pamamaraan and real- life situations.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIa-b – 1 The learner... • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIb-5 The Learner . . . H1PH-IIa-b-1
Isulat ang code ng bawat kasanayan. applies grade level phonics and pasalita ang mga Nakabubuo ng kwento visualizes and adds two
Nakapagpapakita ng word analysis skills in reading, naobserbahang pangyayari tungkol sa pang-araw- to three one digit identifies proper
pagmamahal at paggalang writing and spelling words. sa araw na gawain ng buong numbers horizontally and behavior during
sa mga magulang MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the paaralan (o mula sa pamilya vertically. mealtime
EsP1P- IIb – 2 name and sound of each letter. sariling karanasan) (Ate) M1NS-IIb27.1
Nakatutukoy ng mga • F1PN-IIb-5 Naisasakilos
wastong paraan ng ang napakinggang awit
pakikitungo sa mga • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy
kasambahay ang kahulugan ng salita
batay sa kumpas, galaw,
ekspresyon ng mukha;
ugnayang salita-larawan
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG pah. 177-179 CG P 7. TG (Basa Pilipinas Lesson Guide in Elem
Curriculum Guide p.16 Pahina 98-102 Curriculum Guide p.11
P 35-38 Math I pah. 141-143
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pahina 68-72
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula LRMDS
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart at mga Larawan Tsart
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ano ang maaari mong Lagyan ng / ang larawang may Hikayatin ang mga mag- Sino ang kasabay ninyo
pagsisimula ng bagong aralin. gawin upang mapasaya simulang titik na Ll. aaral na magbahagi Gamit ang Show-Me- sa pagkain sa bahay? Ano
ang isang kaanak na may Laso manok lata langaw tungkol sa kanilang Board ang mga bagay na
Ano ang mahalagang
sakit? lobo lalaki paboritong letra. Pagbigayin ang mga bata ginagawa ninyo habang
gampanin ng isang kuya sa
See TG Basa Pilipinas ng angkop na addition kumakain?
tahanan?
pp.36-37 sentence para sa Domino
Card na ipapakita ng guro.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipakita ang larawan. Anong laruan ang hanihila para Tumawag ng bata na Laro: Paikutin ang Roleta Pagpapakita ng larawan
tumaas at bumaba? maglalahad tungkol sa ng Bilang at ibigay ang ng pamilyang kumakain
Marunong ka bang maglaro kanilang paboritong letra. tamang sagot. (Sums of 6-
nito? Sundan ang modelo sa 18) Ano ang isinasaad ng
pisara. larawan?
Sino ang nakakatuwang ng
Paano sila kumakain?
ina sa gawaing bahay?
Ang paborito kong letra ay Katulad din ba nila kayo
ang letrang ___. Isang habang kumakain?
salita na
gumagamit sa letrang __
ay _______.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ano ang nakikita mo sa “Ang Yoyo ni Yeyet” Itanong: Sino sa inyo ang Ano ang paboritong mong
bagong aralin. larawan? Si Yeyet ay mayroong yoyo. namamasahe papuntang prutas? Ang guro ay maglalahad
(mga batang nag-aaway) Bigay ito sa kanya ni Yaya Yoly. paaralan? Ano ang Bakit mahalaga ang ng larawan na
Bakit kaya sila nag- aaway? Pula ang yoyo ni Yeyet. Isang sinasakyan ninyong Sino ang nakikita n’yong pagkain ng prutas? nagpapakita ng wastong
Ginagawa mo rin ba ito? araw, sumakay si Yeyet sa pampasa-herong sasakyan tumutulong kay nanay sa Paano nakatutulong ang gawi sa hapag-kainan.
yate. Habang naglalakbay, papuntang paaralan? gawain sa bahay tulad ng pag-inom ng katas ng Pag-uusapan ang tungkol
kumain siya ng yema at paglilinis ng bahay, prutas sa ating katawan? dito.
uminom ng Yakult. pagluluto, paghuhugas ng
Si yaya Yoly naman ay pinggan at iba pa?
nagyoga.Si Yeyet ay masayang
naglaro ng kanyang yoyo.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Kuwento: Ano ang panagalan ng bata? Ituro sa mga mag-aaral Iparinig ang kwentong “ Si . Gamit ang cut-outs ng Anu-ano ang mga
paglalahad ng bagong kasanayan Isang hapon, nagkipaglaro Ano ang tawag sa kanyang ang awiting “Ang Jeep ni Amelia” mga prutas , ilahad ang wastong gawi sa hapag-
#1 si Tony sa kanyang mga laruan? Mang Juan.” Si Amelia ay tumutulong aralin tungkol sa mga kainan? Ano ang dapat
kalaro. Inilabas niya ang Ano ang kanyang kinain? Ipaskil ang lyrics ng awiting sa bahay tuwing Sabado. prutas na binili ng nanay gawin bago at
kanyang mga laruang kotse Ininom? ito. Naglilinis siya ng bahay. para sa kanyang mga pagkatapos kumain?
at nakipagkarera siya sa Ano ang ginagawa ni yaya Inaalagaan niya ang anak. Ano ang unang dapat
kanila. Hindi sinasadyang Yoly? Ituro din ang kilos ng awit sanggol niyang kapatid an Galing sa palengke ang gawin bago at
naapakan ng kanyang na ito. lalaki. Namimitas siya ng nanay. Halika, ating pagkatapos kumain
kalarong si Danny ang See TG Basa Pilipinas pp. sariwang bulaklak sa alamin ang mga pinamili upang masiguro ang
kanyang kotse at nasira ito. 37 hardin at inilalagay sa niya. kalinisan? Paano tayo
Humingi ng paumanhin si plorera. Pinakakain niya Wow! 5 na mangga, 2 dapat umupo? Ano ang
Danny, ngunit hindi ito ang mga baboy at mga papaya at 4 na atis. dapat nating gamitin
pinakinggan ni Tony. manok. Tumutulong siya Paborito ko itong lahat. upang maayos tayong
Nilapitan niya ito at sa nanay sa pagluluto. Ang sasarap. makakain? Bakit
itinulak. Pagkatapos magluto, kailangang ubusin muna
nagdadala siya ng pagkain Pagsamasamahin natin ang pagkain bago
sa tatay niya sa bukid. ang mga prutas na binili magsalita? Bakit
Natutuwa siyang ng nanay sa pahigang kailangang magagandang
makatulong sa bahay. paraan. bagay lang ang pag-
Pagtalakay tungkol sa 5+ 2 + 4 = N usapan sa hapag-kainan?
kwento. Ilan ang addends? Alin Ginagawa rin ba ninyo
ang uunahin nating ang mga wastong gawi
pagsamahin? Alin ang na ito sa pagkain?
huli?
Tumawag ng isang bata
para ipakita ang pagsagot
sa pisara.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Itanong: Ipapili sa mga bata ang mga Pag-usapan ang mga kilos Narito ang isa pang wastong gawi sa pagkain
paglalahad ng bagong kasanayan salitang may simulang titik na na ginamit sa awit at ang paraan ng pagsasama ng sa hapag kainan.
#2 Sino-sino ang mga bata sa Yy. Isulat sa pisara ang sagot ibig sabihin ng tatlong isahang digit na
ating kuwento? ng mga bata. salitang katapat nito. mga bilang. 1. Maghugas ng kamay
Yoyo Yeyet yaya Yoly yate Maari nating itayo ang bago kumain.
Ano ang kanilang ginamit yema Yakult yoga mga bilang. 2. Umupo nang maayos.
sa paglalaro? Ano ang simulang titik ng mga Gamit ang graphic Pahiga 3. Mag-usap tungkol sa
salita sa pisara. organizer iguhit sa palda Patayo magagandang bagay
Ano ang nangyari habang Pabilugan ang simulang titik ng ate ang mga gawaing 5+ 2 + 4 = N 5 habang habang
sila ay naglalaro? bawat salita sa mga bata. ginagampanan niya sa 2 kumakain.
tahanan. _+ 4. Magsabi ng "pakiusap‖
Humingi ban g paumanhin 4___ kapag nagpapaabot ng
si Danny? Paghambingin natin ang pagkain.
dalawang paraang 5. Iwasang magsalita
Tama ba ang giunawa ni ginamit. kung may laman ang
Tony? Sa patayong paraan, aling bibig.
simbulo ang hindi na 6. Nguyain ang pagkain
Bakit? ginamit? (=) Ano ang nang nakasara ang bibig.
ipinalit? (guhit) 7. Kumain nang dahan-
Sa patayong paraan ilang dahan upang malasahang
plus na simbulo ang mabuti ang pagkain.
ginamit? (isa na lang).
Paano isinulat ang mga
bilang?
(isang hanay na tapat-
tapat)
Aling addends ang
uunahing pagsamahin?
Huli?
Isulat nang patayo at
pagsamahin ang mga
bilang na sumusunod:
2+6+4 8+0+9
3+8+6
F. Paglinang sa Kabihasaan Kung ikaw si Danny, ano Kwento: Pagtatanong tungkol sa Pangkatang pasagutin “Tayo’y Magsaya”
(Tungo sa Formative Assessment) ang mararamdaman mo? May yoyo si Roy.Asul ito. awit at kilos nito? ang mga bata sa pisara. Gamit ang mga
Bakit? Masaya siya sa yoyo niya. Sina See TG Basa Pilipinas (Bigyan-pansin kung kasangkapan sa pagkain,
Yayo, Yani at Aysa ay may yoyo pp.38 Pangkatang Gawain: nasusunod ng mga bata magkakaroon ng
rin. Bawat pangkat ay ang pagsama sa dalawang kasayahan. Sa kasayahan
1. Sino ang may yoyo? magkakaroon ng isang addends muna at saka ang ituturo ang wastong gawi
2. Ano ang kulay nito? maikling dula tungkol sa natitira para makuha ang sa hapag-kainan.
3. Ano ang hugis nito? mga gawaing sagot.) Bibigyan ng guro ng
ginagampanan ng isang panuto ang bawat bata
kuya. ng kanilang isasagawa.
Bibigyan ng paksa ng
guro na maaring nilang
pag-usapan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Nakakasakit ng damdamin Pagbuo ng mga pantig, salita, Pangkatang Gawain: Bakit kailangan ang
araw na buhay ang ilan sa maaaring parirala, pangungusap at Bigyan ng 5 aytem ang wastong gawi sa hapag-
nagawa nating mali. Ano kwento: bawat pangkat na kainan?
ang maaari mong gawin Pantig; Gamit ang mga titik na kanilang sasagutin.
upang mawala ang tampo napag-aralan na: Mm, Aa, Ss, Ang unang pangkat na
ng isang kaibigan sa iyo? Ii, Oo, Ee, Bb, Uu, Tt, Kk, Ll at Iguhit ang iyong ate. Sa maraming tamang sago
Iguhit sa papel ang iyong Yy ilalim nito ay isulat ang tang siyang panalo.
sagot. Pagsamahin ang mga titik at mga katangiang taglay ng
bumuo ng: isang ate.
Pantig:
Ma me mi mo mu
Sa se si so su
Ba be bi bo bu
Ta te ti to tu
Ka ke ki ko ku La le li lo
lu
Ya ye yi yo yu
Salita:
Yaya, yeso, tayo, biya, yema,
taya, maya, saya, Masaya,
malaya, may, kulay, suhay,
yayo , buhay, tulay, kilay, atay
Parirala:
Kay yaya , ang yeso, ang mga
yema ,
may maya , tulay na, atay at
kilay, ang buhay
Pangungusap:
1. Masaya ang buhay.
2. May biya at yema sa mesa.
3. Paano tumayo ang aso?
4. Sino ang Malaya na?
5. Ano ang kulay ng atay?
6. Bakit masaya ang maya?
7. Si Yayo ay may Yakult.
8. Malaki ang atay ng bibe.
9. Kasama ni yeyet ang yaya
niya.
10. May suhay ang kubo. 11.
Lima ang yoyo ko.
12. May yelo sa baso.
13. May kulay ang nata.
Kwento:
May yoyo si Roy.Asul ito.
Masaya siya sa yoyo niya. Sina
Yayo, Yani at Aysa ay may yoyo
rin.
1. Sino ang may yoyo?
2. Ano ang kulay nito?
3. Ano ang hugis nito?

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan Ano ang tunog ng titik Yy? Bigyang diin ang Paano natin pinagsasama Anu-ano ang mga
kahalagahan ng papel na ang tatlong isahang digit wastong gawi sa hapag-
“Huwag mong gawin sa iba ginagampanan ng isang na mga bilang? Ano pa kainan?
ang ayaw mong gawin nila ate. ang iba pang paraan ng
sa iyo.” pagsasama ng mga bilang?
Tandaan:
Pagsamahin muna ang
unang dalawang addends
at isama ang sagot sa
natitirang addend para
makuha ang kabuuang
bilang.
I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Ikahon ang tamang salita para Hikayatin ang mga mag- Bumuo ng isang kwento Pagsamahin: Lagyan ng tsek (/) kung
sa larawan. aaral na pumili ng iguguhit tungkol sa iyong ate. 1.7 2.5 3.6 4. 2 5.7 ang larawan ay
Naglalaro kayo ng habulan 1. larawan ng yate yate nila sa kanilang Sabihin kung ano-ano ang 4 4 2 9 7 nagpapakita ng wastong
ng iyong mga kaklase. yoyo yema kuwaderno mula sa mga ginagawa niya para +6 +3 +8 +0 +4 gawi sa pagkain at (X)
Hindi sinasadyang naitulak 2. larawan ng yoyo yema sumusunod na salita mula makatulong sa kanyang kung hindi.
ka ng iyong kalro at nadapa yaya yoyo sa awitin: pamilya.
ka. Ano ang gagawin mo? 3. larawan ng Yakult Yakult -si Mang Juan
yaya yoyo -jeep
4. larawan ng yeso yeso -butas
yoyo yema -gulong
5. larawan ng yaya yema
yaya yoyo

J. Karagdagang Gawain para sa Isaulo ang Tandaan. Pagsanayang basahin sa bahay Humanap ng isang bagay Isulat nang patayo at Isaulo at tuparin ang
takdang-aralin at remediation ang kwentong napag-aralan sa inyong bahay o pagsamahain: sumususnod na pangako.
ngayon. komunidad na may butas 4+5+7 9+5+4 5+2+2 Lagdaan ng magulang.
at iguhit ito sa inyong 8+0+7 5+8+5
kuwaderno.
Ipasulat sa nakatatandang
miyembro ng inyong
pamilya ang salita na
katapat ng inyong iginuhit.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like