You are on page 1of 6

School: Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JULY 8-12, 2019 (WEEK 6) Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman  Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
 Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
 Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
 Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t – ibang teksto at napapalawak ang kaalaman sa talasalitaan
 Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
 Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula
 Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B.Pamantayan sa Pagganap  Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan
 Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon
 Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto
 Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pag-unawa ng mga impormasyon
 Nakasusulat ng talatang pasalaysay
 Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood
 Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto F4WG-la-e-2 F4PN-lf-3.2 F4PS-lb-h-6.1 F4WG-lf-j-3 F4WG-lf-j-3
( Isulat ang code sa bawat Nagagamit nang wasto ang Nasasagot ang mga tanong Naisasalaysay muli ang Nagagamit ang iba’t ibang uri ng Nagagamit ang iba’t ibang uri
kasanayan) mga pangngalan sa pagsasalita tungkol sa mahahalagang napakinggang teksto gamit panghalip sa usapan at ng panghalip sa usapan at
tungkol sa sarili, sa mga tao, detalye ng napakingggang balita ang mga larawan. pagsasabi tungkol sa sariling pagsasabi tungkol sa sariling
lugar, bagay, at pangyayari sa F4EP-I-f-h-14 F4PB-Ie-5.4 karanasan karanasan
paligid Nakasusulat ng balangkas ng Napagsusunod-sunod ang F4PU-Id-h-2.1
F4EP-I-f-h-14 binasang teksto sa anyong mga pangyayari sa kuwento sa Nakasusulat ng talatang
Nakasusulat ng balangkas ng pangungusap o paksa tulong ng nakalarawang nagbabalita
binasang teksto sa anyong F4PU-Id-h-2.1 balangkas. F4PD-Ie-2
pangungusap o paksa Nakasusulat ng talatang Naibibigay ang kahalagahan
F4PN-Ie-j-1.1 nagbabalita ng media (hal. pang-
Nakasusunod sa nakasulat na F4PB-If-j-3.2.1 impormasyon, pang-aliw,
panuto Nasasagot ang mga tanong na panghikayat)
bakit at paano

Aralin 3: Halaga ng Paggalang Aralin 3: Halaga ng Paggalang sa Aralin 3: Halaga ng Paggalang Aralin 3: Halaga ng Paggalang sa Aralin 3: Halaga ng Paggalang
II. NILALAMAN sa Loob ng Tahanan Loob ng Tahanan sa Loob ng Tahanan Loob ng Tahanan sa Loob ng Tahanan
( Subject Matter) Paksang Aralin: Pagsunod sa Paksang Aralin: Mahalagang
Panuto Detalye sa Pagababasa ng Balita Paksang Aralin: Pagsusunod – Paksang Aralin: Panghalip Panao Paksang Aralin: Pagsulat ng
sunod ng mga pangyayari sa Balita
balita batay sa larawan
III. KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay sa 52 52-54 54-55 55-56 57-58
Pagtuturo
2.Mga pahina sa Kagamitang Pang 18-19 22, 25-26 18-19, 23-26 18-19, 26-28
Mag-Aaral
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang kagamitan mula sa
LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo activity sheet, tsart larawan graphic organizer, tsart Mga larawan, mapa, videoclip, tsart mga larawan, pangkulay,
bondpaper manila paper, tsart
IV. PAMAMARAAN
A.Balik –Aral sa nakaraang Aralin o Ibigay ang kabaligtarang Pangkatin ang klase sa apat. Pangkatin ang klase. Magpanood ng isang videoclip “Pass the box”
pasimula sa bagong aralin kasarian ng sumusunod. Sa hudyat ng guro, ang bawat Bigyan ng sapat na oras ang ng balita. May mga inihandang piraso
( Drill/Review/ Unlocking of isa ay susulat ng isang bawat pangkat upang ng papel na may nakasulat na
difficulties) Pambabae Panlalaki pangngalan ayon sa mga makagawa ng isang larawan Hinggin ang reaksyon ng mga panghalip na panao na
1. ate kasarian na nakasulat sa papel. sa naganap na parangal sa bata sa napanood. ilalagay sa isang maliit na box.
2. Tatay Itanong: binasang balita nang Sa saliw ng musika ay ipapasa
3. lola Ano ang pangngalan? nagdaang araw. ito. Pagtigil ng musika,
4. ninong Ano ang kasarian ng bubunot ang batang itigilan ng
5. madre pangngalan? kahon. Gagamitin ito sa
Paghawan ng Balakid pangungusap.
Ipagawa sa mga bata ang
gawain sa KM Tuklasin Mo B, p,
18.
Tumawag ng mag-aaral upang
magbahagi ng kanilang sagot.
Ipagamit sa sariling
pangungusap ang mga bagong
salita.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Pagganyak: Pagganyak Itanong: Gawin Natin Gawin Natin
(Motivation) Magbibigay ang guro ng Itanong: Ano ang napakinggan o Ako, ako, ako’y isang Ipabasa muli ang balita sa p.
panuto sa mga mag-aaral na Paano ka magiging huwarang napanood mong balita? mamamayan (3x) 18-19.
gagawin nila. bata sa mga Tumawag ng ilan upang Ako’y isang mamamayan Original File Submitted and
Hal. kapatid mo? Kaklase mo? magbahagi ng isang balitang Tayo ay sumayaw, ikaway ang Formatted by DepEd Club
a. Tumayo ng tuwid napakinggan o nabasa kamay, ikembot ang baywang at Member - visit depedclub.com
b. Itaas ang dalawang kamay umikot (2x) for more
c. Tumalon ng tatlong beses (Palitan ang Ako ng Ikaw, at
d. Lumingon sa likuran Tayo)
C.Pag- uugnay ng mga halimbawa Ipabasa ang panuto na Pangganyak na Tanong Gawin Ninyo Itanong: Suriin ito gamit ang balangkas
sa bagong aralin makikita sa activity sheet na Bakit sinabing huwaran ang Pag-aralan ang mga larawan Ano ang naramdaman ninyo na ito.
( Presentation) ibinigay sa pangkat. pamilya cuevas. ng mga pangyayari sa habang inaawit ito?
Gawin Natin nabasang balita na makikita sa Pansinin ang mga salitang may
Sabihin ang pamagat ng balitang Pagyamanin Natin Gawin salungguhit sa awit.
babasahin. Ninyo D, KM, p. 22.
Itanong:
Ano ang nais ninyong malaman
sa babasahin ngayon?
Ipasulat ang sagot ng mga mag-
aaral at ipadikit ito sa Kahon ng
Tanong.
Basahin ang mga tanong na
nakadikit sa kahon.
D.Pagtatalakay ng bagong konsepto Pangkat I - Itala ang Ipabasa ang balita na nasa Bigyan ang bawat pangkat ng Itanong: Itanong:
at paglalahad ng bagong kasanayan pangngalan sa nabasang balita. Basahin Mo, KM, p. 18-19. oras upang makapaghanda ng Sino ang tinutukoy ng ako? Ano ang pamagat ng balita?
No I (Modeling) Ihanay ito ayon sa kasarian Itanong: isang pag-uulat tungkol sa Tayo? Ikaw? Ano ang paksang diwa ng
Pangkat II- gamit ang Sino ang pinarangalan? nabasang balita. Gamitin ang Kailan ginagamit ang ako? Tayo? balita?
pangngalan na binanggit sa Ilarawan ang pamilya Cuevas. mga larawang nasa KM. Ikaw? Ano-ano ang detalye ng
balita, sumulat ng 5 Saan sila pinarangalan? Ano ang tawag natin sa mga balita?
pangungusap. Ano-anong pang-uri ang ginamit salitang ito? Ano-anong tanong ang
Pangkat III- Gumawa ng upang mailarawan ang sinagot ng unang talataan?
balangkas ng napakinggang pamilyang Cuevas? Paano inumpisahan ang
balita. Bakit sila pinarangalan? balita?
Pangkat IV – Sumulat ng isang Bakit nagtatakda ng Huwarang Tiyak ba o paligoy-ligoy ang
balita tungkol sa nangyari sa Pamilya? nilalaman ng balita?
klase sa araw na ito. Ano-ano pa ang naganap sa Bakit mahalaga ang
selebrasyon ng Linggo ng pagbabasa ng balita?
Pamilya? Ano ang pakiramdam habang
Dapat bang kilalanin ang kayo ay nagbabalita? Bakit?
natatanging pamilya? Ano ang dapat tandaan sa
Bakit? pagsulat ng balita?
Kung ang pamilya mo ay isa sa
mga paparangalan, ano ang Ipabasa ang Isaisip Mo C, KM,
iyong dapat gawin? p. 26.
Bakit?
E.Pagtatalakay ng bagong konsepto Bigyan ng sapat na oras ang Basahin muli nang malakas ang Gawin Mo Pangkatin ang klase. Gawin Ninyo
at paglalahad ng bagong kasanayan bawat pangkat para sa kanilang balita. Iguhit ang isang balitang Ipabasa muli ang balita sa KM p. Pangkatang Gawain
No. 2. mga gawain. Ibigay ang hinihinging nabasa mo o narinig. 18-19. Ipagawa ang Isulat Mo, p. 27-
( Guided Practice) impormasyon ng talaan ayon sa Mula sa binasang balita, 28.
balitang napakinggan. pasulatin ang bawat pangkat ng
pangungusap gamit ang mga
panghalip na ibibigay sa
pangkat.
Unang pangkat – ako, ikaw, siya,
tayo,
Pangalawang pangkat - kami,
kayo at sila
Ikatlong pangkat - akin, ko, atin,
natin, amin, naming, iyo o mo,
Ikaapat na pangkat - inyo, ninyo,
kaniya o niya, at kanila o nila.
Matapos ang inilaang oras,
tawagin ang bawat pangkat
upang basahin ang mga
inihandang pangungusap.

Itanong:
Ano ang panghalip na ginamit sa
bawat pangungusap?
Ano ang pinalitan nito?
Paano ito ginamit?
Sino ang tinutukoy nito?
Kailan lamang ito ginagamit?

A. .Paglilinang sa Kabihasan Hayaang magbahagi ang bawat Mula sa balangkas na nabuo, Hayaang magbahagi ang ilan Gawin Ninyo Hayaang magbahagi ang
(Tungo sa Formative Assessment ) lider ng grupo ng kanilang muling isulat ang balitang sa mga mag- aaral ng kanilang Ipagawa ang Pagyamanin Natin bawat lider ng grupo ng
( Independent Practice ) ginawang gawain. narinig. iginuhit na balita. Gawin Ninyo E, KM, p. 23. kanilang isinulat na balita
mula sa pinagawang gawain.

G.Paglalapat ng aralin sa pang araw Paano matatapos ang isang Dapat bang kilalanin ang Pagsasapuso Pagsasapuso Bakit mahalaga ang
araw na buhay iniaatang na gawain sa bawat natatanging pamilya? Ipakompleto sa mga mag- Sabihin: pagbabasa ng balita?
( Application/Valuing) grupo? Bakit? aaral. Sagutin ang tanong sa Isapuso Ano ang pakiramdam habang
Kung ang pamilya mo ay isa sa Mahalagang maging mulat sa Mo C, p. 26 kayo ay nagbabalita? Bakit?
mga paparangalan, ano ang mga nangyayari sa ating
iyong dapat gawin? kapaligiran, kaya mula
Bakit? ngayon, pagsisikapan kong
_________________.

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahalagahan ng Buuin ang pangungusap. Ano-ano ang dapat tandaan sa Itanong: Ano-ano ang dapat tandaan sa
( Generalization) pagtutulungan? Ang pamilya para sa akin ay pagsasalaysay ng isang Ano ang panghalip na panao? pagsulat ng balita?
____________. nabasang balita o Ano-ano ang panauhan ng
impormasyon? panghalip?
Ano-ano ang kailanan ng
Ipakompleto ang talaan sa panghalip?
Isaisip Mo B, KM p. 25.
I. Pagtataya ng Aralin Pagmamarka ng mga ginawa ng Gaano kahalaga ang isang Ipagawa ang Isapuso Mo A, Ipabasa ang “Ang Gintong Hiyas Sabihin:
bawat pangkat na pamilya? KM p. 26. ng Magulang” na nasa Sumulat ng isang talatang
presentasyon. Sumulat ng limang pangungusap Pagyamanin Natin Gawin Mo A , nagbabalita tungkol sa isang
na nagpapakita ng katangian ng p. 23- 24. nasaksihang pangyayari sa
inyong sariling pamilya para Ipakompleto ang talaan na kalsada sa iyong paglalakad
masabi mong kayo ay isa ring makikita pagkatapos ng teksto. mula sa inyong bahay papunta
natatanging pamilya. sa paaralan.
J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng maikling balita Gumuhit sa isang bondpaper Manood ng balita. Iguhit ang Itanong sa iyong magulang
takdang aralin( Assignment) tungkol sa pangyayaring ang mga magagandang balita sa apat na bahagi. Iuulat ang kahalagang naibibigay ng
naganap sa sariling tahanan. katangian ng inyong sariling sa klase ang balitang balita bilang isang anyo ng
Gamitin ang balangkas bilang pamilya. pinanood batay sa iginuhit. media.
patnubay sa pagsulat. Gamitin ang worksheet para
sa panayam sa magulang.
Worksheet ng Panayam.

V. Mga Tala

VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B . Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa tulong
ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo ang
aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Credit to the author of this file

You might also like