You are on page 1of 10

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 9 - 13, 2019 (WEEK 5) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


A. I. LAYUNIN

B. A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
D. C. Mga Kasanayan sa Nasasagot ang mga tanong tungkol Nasasalaysay muli ang Nagagamit nang wasto ang pang-uri Naibibigay ang kahulugan ng Napagsusunud-sunod ang
Pagkatuto. Isulat and code sa napakinggang pabula. napakinggang teksto gamit ang sa paglalarawan sa iba’t ibang pamilyar at di kilalang salita sa mga pangyayari sa kwento sa
ng bawat kasanayan F6PN-IIa-g-3.1 mga pangungusap. sitwasyon. pamamagitan ng sitwasyong pamamagitan ng pamatnubay
F6PS-IIe-6.1 F6OL-IIa-e-4 pinag-gamitan. na tanong.
F6V-IIe-h-1.8 F6RC-IIe-5.2
E. II. NILALAMAN Pagsagot sa mga tanong sa Pagsasalaysay muli ng Pang-uri Panlarawan Pagbibigay ng kahulugan ng Pagsusunud-sunod ng mga
napakinggang pabula napakinggang teksto pamilyar at di kilalang salita sa Pangyayari sa Kwentong
pamamagitan ng sitwasyong Binasa
pinag-gamitan
F. III. KAGAMITANG PANTURO
A. A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Ipakita ang larawan Pagwawasto ng takdang aralin Balik-aralan ang anyo ng pang-uri sa Bakit nailuklok sa pagiging pangulo Pagwawasto ng takdang-
aralin at/o pagsisimula ng Ano ang masasabi mo sa larawan? Ano ang buod? Magbigay ng mga pangungusap. si Atty. Rodrigo “Rody” Duterte? aralin
bagong aralin Ano kaya ang kanilang ginagawa? bagay na dapat tandaan sa
pagsulat sa buod ng napanood na Ano naman ang kahulugan ng
palabas salitang pangulo? Ano naman ang
kahulugan ng salitang nailuklok?
B. Paghahabi sa layunin ng Bakit kaya sila nagpupulong – Ninais mo bang maging isang Panuto: Anong mga magagandang Ipakita ang dalawang larawan. Gamitin muli ang video ng
aralin pulong? manunulat baling araw? tanawin ang makikita sa inyong (Larawan ng pangulo na siyang tatlong bibe.
Ano kaya ang kanilang pinag- pamayanan? pinuno ng bansa at ang larawan ng Itanong: Sino ang lider sa
uusapan? Ilarawan ang mga ito. Sumulat ng leon ng siya naming hari ng tatlong bibe?
pangungusap na naglalarawan sa kagubatan.) Bilang isang lider, sa
mga magagandang tanawin sa Itanong: Ano ang maibibigay anong mga gawain siya
inyong lugar o pamayanan. ninyong pananaw sa mga nanguna?(pagsabi ng
larawang ito? Anong katangian kwak,kwak,
ang mayroong pagkakatulad ng kumendenkendeng)
dalawa? Palawakin pa ang usapan
tungkol
sa mga tungkulin ng isang
lider.
Ipagawa ang mag pagsasanay
sa Tuklasin Mo
C. Pag-uugnay ng mga Bilugan ang kahulugan ng salita at Pagbasa ng guro ng isang maikling Basahin mabuti ang alamat ng Gawin Natin
halimbawa sa bagong aralin gamitin sa pangungusap. sanaysay. bundok ng Tsokolate. Sagutin ang Ipabasa sa mga bata ang mga
susuway – ( susunod , lalabag ) Si Marcelo H. del Pilar ay mga tanong kaugnay sa alamat na pangungusap at bigyang pansin
pumanig – ( kumampi , di – tinaguriang Dakilang babasahin. ang mga salitang may salungguhit.
sumama ) Propagandista. Isa siyang abogado Alamat ng Bundok ng Tsokolate Si lolo ang pupunta sa
maluwag sa dibdib – ( galit , na kilala sa pagsulat ng mga himpilan ng radio upang
tinatanggap ) artikulo laban sa pang-aabuso ng magapanawana.
mapipinsala – (maililigtas , mga paring Espanyol. Ang payong ay natingay
madidisgrasya ) Ipinagpatuloy niya ang gawaing ito ng malakas na hangin.
isinumbong – ( sinabi , inilihim ) sa Espanya kung saan naging Si Lorna ay matad sa mga
patnugot at tagapaglathala siya ng gawaing bahay.
-Pagbasa ng Guro ng kwento Hiyas La Solidaridad. Sa kakulangan ng Ang palka ng taong ito,
sa Pagbasa 6. pera at pangungulila sa pamilya, Ang mga bundok ng mga tsokolate hindi na nahiya.
nagkasakit siya at namatay sa ay matatagpuan sa pulo ng Bohol sa
Espanya. Kabisayaan. Ito ay isa sa mga
magagandang tanawin na dinarayo
ng mga banyangang pumupunta sa
ating bansa.
Basahin natin kung paano at kung
saan nagmula ang mga bundok na
ito.
Noong unang panahon sa pulo ng
Bohol, ang lupa ay tigang.
Namimitak ang bukirin kapag tag-
init. Kung tag-ulan nama`y putikan
ito. Sa tagsibol lamang lumalamig
sa paningin mula sa mga tanim na
palay ng mga luntian dahon nito.
Ayon sa mga ninuno natin, sa
magkabilang ibayo ng pulo ay may
nakatirang higante. Ang isa ay taga
timog at ang isa ay taga hilaga. Sa di
inaasahang pagkakataon ang
dalawa ay nagkatagpo. Ang mga tao
ay nangatakot at lumisan.
Nagtungo sila sa ibang dako ng
pulo.

Ang higanteng taga timog ay


nagwika, "Hoy! Higanteng bubo,
Akin ang lugar na ito". "Humanap
ka ng sariling lupain mo"
Sumagot ang higanteng taga hilaga.
"Hindi maari! Ako ang nauna sa
lugar naito", "Kung gusto mo, ikaw
ang umalis".
"Hindi ako makapapayag!", sagot ng
higanteng timog sabay padyad.
Yumanig ang buong lupa.
"Lalo nanam ako!" patalon na sigaw
ng higanteng hilaga. Nagpalitan sila
ng matitigas at magagaspang na
salita. Walang ibig sumuko.
Dahil katatapos lamang ng ulan
noon ang lupa ay malambot.
Dumampot ng lupa si higanteng
hilaga at binato si higanteng timog.
Gumanti si higanteng timog.
Gumawa ng bolang putik at ibinato
rin nito. Bakbakan umaatikabo! !
Wala sa dalawa ang gustong
sumuko. Patuloy ang pagbabatuhan
nila hanggang isa man sa kanila ay
hindi makaagapay sa pagod at
kapinsalaan. Kapwa natimbuwang
ng wala ng buhay.
Ang naiwanan nila ay ang mga
tumpok-tumpok ng mga bolang
putik na pinagbabato nila. Ito ay
naging bulubundukin na kapag tag-
araw ay animo`y tumpok-tumpok
ng mga tsokolate kapag
pinagmamasdan mula sa
himpapawid. Ngunit kung tag-ulan
naman ay bulubunduking luntian na
kaayaayang pagmasdan.
Bakit tinawag na bundok ng mga
tsokolate? Kung tag-init ang mga
damo ay natutuyo at ang lupa ay
tigang. Unang patak ng ulan, bago
tumubo ang mga damo, ang lupa ay
nagiging putik na animo`y
tsokolateng natutunaw.
D. Pagtalakay ng bagong Bakit pinulong ni Haring Leon ang GAWIN NINYO Itanong: Gawin Ninyo Itanong: Ano ang nabuo
konsepto at paglalahad ng mga hayop? Sa napakinggang teksto o sanaysay 1. Ano ang pamagat ng maikling Ipabasa sa mga mag-aral ang mga ninyong larawan?
bagong kasanayan #1 Ano ang nangyayari sa kaharian ng na binasa ng guro, sagutin ang alamat na inyong binasa? pangungusap. Bigyang pansin ang Sino ang gumagamit nito?
Pamahayupan? mga sumusunod na katanungan: 2. Saan matatagpuan ang bundok mga salitang may salungguhit. Sabihin: Tama, hari o reyna
Paano nila nilutas ang kanilang a. Sino si Marcelo H. Del Pilar? ng mga tsokolate? a. Nalihikan ako ng malamig Itanong: May kilala ba kayong
suliranin? b. Ano ang kanyang propesyon? 3. Paano/saan nagsimula ang na hangin. hari o reyna?
Anong batas ang ipinatupad ng c. Ano sa tingin moa ng nabanggit pagkakaroon ng bundok ng mga b. Ang mga bituin sa langit Sabihin: Ngayon ay babasa
hari? na La Solidaridad? tsokolate? ay mikukindat sa atin. kayo ng isang kwento tungkol
Anong kahanga – hangang d. Sa tingin mo, bakit sya kilala sa 4. Ilarawan ang kagandahan taglay c. Nahiya ang buwan at sa isang hari.
katangian ang ipinakita ni Haring pagsulat? ng tsokolate hills.. tananggo sa ulap. Aalamin natin kung paano
Leon? e. Ano ang dahilan ng kanyang d. Masusayaw ang mga magpasya ang isang hari.
Sadyang kailangan ba sa buhay ng pagkamatay? dahon sa pag-ihip ng hangin. Paano nya
bawat tao ang katangian ng hari? e. Nagtago ang buwan sa ipapamalas ang matalinong
Paano pinatunayan ng hari na tapat kodil ng ulap. pagpapasya.
siya sa kanyang panunungkulan? Magtakda ng mga
Paano nakatulong ang iba’t ibang pamantayan sa pagbasa nang
hayop? malakas. Magbigay ng tanong
Anong pangyayari sa kasalukuyan pagkatapos basahin ang isang
ang katulad ng inyong binasa? talata o pangungusap.
Paano ka makatutulong sa Maaring pahulaan sa mga
pagsugpo nito? bata ang susunod na
mangyayari.

E. Pagtalakay ng bagong Pumili ng isang bata na babasa sa GAWIN MO Gawin ang mga pagsasanay sa
konsepto at paglalahad ng kuwento. Sa inyong narinig na teksto. Pagyamanin Natin
bagong kasanayan #2 OO NGA’T PAGONG ( Landas sa Bumuo ng mga pangungusap ayon Gawin Ninyo
Pagbasa 6 pp.9 ) Magtatanong ang sa iyong pagkakaintindi sa binasa Sagutin ang mga tanong:
guro tungkol sa napakinggang ng guro at isalaysay ito sa klase. 1. Sino ang hari ng
pabula. -Talakayin ang mga epektibong Israel bago si Solomon?
paraan upang maisalaysay muli 2. Sino ang nagbigay ng
ang napakinggang teksto sa tulong katalinuhan kay Solomon?
ng mga pangungusap. 3. Ilang babae ang
humarap sa kanya dahil sa
alitan?
4. Ano ang pinag-
awayan ng dalawang babae?
5. Ano ang nais na
gawin ni Haring Solomon sa
bata upang matapos ang
alitan ng dalawang babae?
6. Kung ikaw si Haring
Solomon paano mo
maipapakita ang tamang
pagpapasya?
F. Paglinang ng Kabihasaan Pangkatang Gawain: Panuto: Sa inyong narinig na Panuto: Bilugan ang salitang Gawin Mo Gawin Mo
( tungo sa Formative Hatiin ang klase sa tatlong grupo. teksto. Bumuo ng mga panglarawan na ginagamit sa Ibigay ang kahulugan ng mga Pangkatang Gawain
Assessment ) Bigyan ng tig-iisang pabula na pangungusap ayon sa iyong pangungusap. Lagyan ng star sa sumusunod na salitang di-pamlyar Piliin ang tamang sagot. Isulat
babasahin nila at gawan ng 5 pagkakaintindi sa binasa ng guro patlang kung pang-uri at bilog (Maaring kasagutan) ito sa manila paper. Iulat sa
tanong na itatanong nila sa kaklase at isalaysay ito sa klase. naman kung hindi. Nahilikan = hinalikan – nadadama klase ang inyong sagot
nito. ___________ 1. Kay linis-linis ng ang malamig na hangin pagkatapos masagutan ang
PANGALA PANGATL aming paaralan ngayon. Mikukindat = kumikindat – mga tanong.
UNANG WANG ONG ___________ 2. Mahina na ang kumikinang o nagliliwanag ang
GRUPO GRUPO GRUPO katawan ng aking lola. mga bituin sa langit Tananggo= 1.Ano ang nangyari sa unang
___________ 3. Mabagal lumakad nagtago – nasa likod ng kaulapan talata ng kwento?
si Aling Salud. Masusayaw = sumasayaw – a.Humalili si Solomon nang
___________ 4. Magandang gumagalaw ang dahon sa pag-ihp mamatay si Haring David
magtrabaho ang nakuha kong ng hangin b.Hiniling ni Solomon na
pintor. bigyan sya ng Diyos ng
___________ 5. Ang mga tao ay kayamanan
masunurin sa batas. c.Ang Diyos ay nagpakita kay
___________ 6. Matamang nakinig Solomon.
ang mga tao sa mensahe 2.Ano ang hiniling ni Haring
ng pangulo. Solomon sa Diyos?
___________ 7. Tapat na umiibig sa a.Bigyan sya ng mahabang
bayan ang kawal. buhay
___________ 8. Tunay na b.Bigyan sya ng kayamanan
nagmamahal ang ina sa kanyang c.Bigyan sya ng isang pusong
mga anak. makakaunawa
3.Anong pagsubok ang
hinarap ni Haring Solomon?
a.Dalawang babae ang
lumapit sa kanya at humingi
ng pagkain
b.Dalawang babae ang
humarap sa kanya upang
hatulan ang kanilang alitan
c.Dalawang babae ang
humarap sa kanya upang
patayin
4.Ano ang naging alitan ng
dalawang babae?
a.Nag-aagawan sa isang
sanggol
b.Nag-aagawan sa isang bahay
c.Nag-aagawan sa tabak
5.Ano ang naging hatol ni
Haring Solomon upang
malutas ang alitan.
a.Ipaampon ang bata upang
walang pag-agawan ang
dalawang babae.
b.Hatiin ang sanggol sa
dalawa
c.Ipagbili ang bata at
paghatian ng dalawang babae
ang mapagbibilhan
6.Ano ang sumunod na
nangyari?
a.Pumayag ang ikalawang
babae na hatiin ang sanggol
b.Pumayag ang unang babae
na ipagbili ang sanggol
c.Pinaubaya na lamang ng
unang babae ang sanggol sa
ikalawang babae hwag lang
itong patayin.
7.Ano ang naging pasya ni
Haring Solomon?
a.Ibigay ang bata sa unang
babae dahil ito ang tunay na
ina
b.Ibigay ang bata sa ikalawang
babae na pumayag na hitiin
ang bata
c.Ibigay ang sanggol sa
babaeng nais ipagbili ang
sanggol

Ano-ano ang mga


pagkakasunud-sunod na
pangyayari sa kwento.
Basahin nang malakas.
Ngayon kaya mo nang
magsunud-sunod ng mga
pangyayari sa kwento.Gawin
ang sususnod na pagsasanay
G. Paglalapat ng aralin sa Ano ang ginintuang aral ang Makinig muli sa guro para sa isa Panuto: Basahin mabuti ang Paano mo makukuha ang Sabihin; Balikan natin ang
pang-araw-araw na buhay nakukuha natin sa mga pabula na pang tekstong babasahin. pangungusap. Punan ng angkop na kahulugan ng salitang pamilyar at kwento.
napakinggan natin Tandaan ang mga pamamaraan pang-uri ang patlang para mabuo di pamilyar? Itanong; Sa inyong
upang maisalaysay muli ang ang pangungusap. palagay,totoo ba na hahatiin
mapapakinggang teksto. Dapat bang bigyan ng pansin ang ng hari ang bata. Tama, nais
Isalaysay muli ang napakinggang 1. Ang Caliraya Lake ay isa sa kayarian ng mga salitang pamilyar lamang niya na alamin kung
teksto. _____________ tanawin at at di-pamilyar? sino ang tunay na ina ng
(Nang ipatapon si Jose Rizal ng pasyalan sa Laguna. bata upang makapagpasya
mga Espanyol sa Dapitan, 2. Ang Pagsanjan Falls ay dinarayo siya ng tama.
ipinangako niya sa gobernador- ng mga turista dahil sa taglay Dapat ba natin igalang ang
heneral na hindi siya tatakas. Isang niyong ________. mga lider?Bakit? Palawakin pa
araw, hinikayat siya ni Pio 3. __________ ang tubig na ang
Valenzuela na tumakas ngunit dumadaloy sa Balanac Dam sa usapan
tumanggi si Rizal at sinabing Magdalena. Ipagawa ang pagsasanay sa
nakaoagbitiw na siya ng pangako 4. Kulay _______ ang langit kung Isa-puso Mo
sa isang pinunong Espanyol na pagmamasdan mo ito mula sa Lagyan ng tsek ( ) ang mga
kailanma’y hindi siya tatakas.) tuktok ng Bundok ng makiling. bagay na nagpapakita ng
5. Dinarayo ang lalawigan ng paggalang sa mga lider.
Laguna sa taglay nitong _______. ____ 1. Nakikiisa sa mga tao
sa proyektong inilunsad ng
pinuno ng barangay.
____ 2. Nais ng mga
mamamayan na mapatalsik
ang kanilang pinuno dahil
hindi nito sinunod ang
kanilang kagustuhan.
____ 3. Maraming tao ang
dumalo sa pagpupulong na
pinatawag ng meyor.
____ 4. Hindi pinakinggan ni
Juan ang mga tagapagsalita ng
kanilang barangay sapagkat
inis siya rito.
____ 5. Sinusunod ng mga
mamamayan ang mga batas
sa kanilang pamayanan.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang dapat gawin kung tayo ay ISAISIP MO Ang pang uri ay maaring Paano natin malalaman ang Isagawa ang Isa-isip Mo
makinig ng isang kuwento ? Bakit? Masasalaysay mong muli ang maglarawan sa katangian, hitsura o kahulugan ng mga salitang
(pagsasapuso) napakinggang teksto sa tulong ng anyo, kulay, lasa, amoy,tunog, pamilyar at di-pamilyar? Bibigyan A.Pagsunud-sunurin ang mga
mga pangungusap. Talasan ang kayarian at hugis ng pangalan at ba nating pansin ang kayarian pangyayari sa kwento.Lagyan
pandinig at ituon ang buong panghalip.Ang uring itong pang- uri nito? ng bilang 1 hanggang 5
atensyon sa nagsasalita. Kung tinatawag na ____1. May dalawang ina na
maari ay sikaping maibalangkas o Pang-uringPanlarawan. nag-aagawan sa isang sanggol.
maibuod ang pinakikinggan Napagpasyahan ni Solomon
na hatiin ang sanggol sa
dalawa.
____ 2. Hiniling ni Haring
Solomon sa Diyos na siya ay
bigyan ng katalinuhan.
____ 3. Hindi pumayag ang
isang babae at sinabing mas
nanaisin pa niyang mawalay
ang kanyang anak kaysa
mamatay ito
____ 4. Hindi nagtagal ay
naharap sa pagsubok ang
Hari.
____ 5. Nagpasya si haring
Solomon na ibigay ang bata sa
inang nagparaya dahil
naniniwala siyang walang ina
ang makatitiis na Makita ang
kanyang anak na masaktan.

B.Ngayon alam mo na ang


pagsusunud-sunod ng mga
pangyayari sa kwento.
Ayusin ang mga pangyayari sa
ibaba upang makabuo ng
isang kwento. Lagyan ito ng
bilang 1-5

____ a. Nakilala ni Mikko si


Carlito
____ b. Unang araw ng
pasukan kaya inihatid si Mikko
ng kanyang ina.
____ c. Naging matatalino at
mababait sina Mikko at
Carlito.
____ d. Sa panahon ngayon,
kailangan ang malusog na
katawan at matatag na layon.
____ e. Naipamalas ni Mikko
ang damdaming makabayan.

I. Pagtataya ng Aralin Basahin ng guro ang pabula “ANG (Pasalita) Panuto: Sumulat ng mga Hanapin ang salitang pamilyar o A. Pagsunud-sunurin ang mga
TIGRE AT ANG ALAMID” ,Ipasagot Pakinggang muli ang guro. pangungusap gamit ang mga pang- di-pamilyar sa bawat pangyayari . Gawin itong isang
ang mga sumusunod na tanong sa Isalaysay muli ang uri upang ilarawan ang mga pangungusap, ibigay ang talata upang makabuo ng
sagutang papel. mapapakinggang teksto sa tulong magagandang tanawin sa ating kahulugan nito. kwento.
Sino-sino ang naghahanap ng ng mga pangungusap bansa. 1. Ang mga mata mo ay 1. Nagkaipon-ipon ang
pagkain? tulad ng mga binuti. magkakalaro
Sino ang umawat sa dalawang nag- (Isa sa pinakamahusay na 2. Kasingkintab ng 2.Napansin ni Marie na ayaw
alitan? mananalumpatiat manunulat na diyateman ang iyong mga luha. sumali ni Carol
Ano ang ginawa nila sa kuneho? bayani si Graciano Lopez Jaena. 3. Ang iyong labi ay tila 3.Walang makasagot sa
Bakit nag-away sina Tigre at Kilala siyang nagtatag ng La sasro sa pula bugtong ni Agnes
Alamid? Solidaridad, ang pahayagang 4. Ang kanyang kagandahan 4. Umalis si Carol noong alam
Paano nakatakas si kuneho? propagandista ng mga Pilipinong ay mistulang bituing nagningning. niyang maparurusahan siya.
nasa Espanya. Dito nila isinulat ang 5. Ang mga kamay mo ay 5.Maayos na ang paglalaro ng
naganap na pang-aapi sa Pilipinas kasing kinis ng late. magkakaibigan
ng mga namummunong Espanyol. 6.Humingi ng paumanhin si
Dahil dito, hindi na nakabalik sa Carol kinabukasan
Pilipinas si Graciano Lopez Jaena.)
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang aralin at
remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like