You are on page 1of 5

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

Ipinasa ni:
Lataran, Vanesa, M.

Ipinasa Kay:
Maria Ellena Poras
Banghay Aralin sa Filipino 4

Pang-abay

I. Layunin:

a. Nakilala ang pang-abay sa pangungusap;

b. Nagagamit ang mga pang-abay sa pangungusap.

II. Paksang Aralin:

a. Paksa: PANG-ABAY

b. Sanggunian:

“Ugnayan: Wika at Pagbasa”


ni Magdalena O. Jocson, Ruth Legaspi, Celia Luces at Lydia Lalunio.

c. Kagamitan: flash card, mga bagay, kahon, larawan ng isang, tourist spot, activity
card, aklat, letter cut outs.

d. Pagpapahalaga: Pagmamalaki sa kultura at pagiging Pilipino.

III. Pamamaraan:

a. Panimulang Gawain

1. Pagdarasal

2. Pagbati

3. Balik-aral

Magpapakita ang guro ng iba’t ibang larawan.

b. Panlinang na Gawain:

1. Pagganyak:

Pagpapabuo sa mga mag-aaral ng salitang “pang-abay”

2. Paglalahad:

Ipakilala ang pang-abay sa mga mag-aaral.


Ibigay ang katuturan ng pang-abay.

(Ang pang-abay ay tumutukoy sa pandiwa, pang-uri at


kapwa pang-abay)

Magbibigay ng halimbawa ng pang-abay.

HALIMBAWA:

1. Masarap lumangoy sa dalampasigan ng Palawan.


 Anong inilalarawan ng salitang masarap? (lumangoy)
 Anong bahagi ng pananalita ang lumangoy? (pandiwa)

2. Tunay na masaya ang mag-anak nang mamasyal sa Palawan.


 Ano inilalarawan ng salitang tunay? (masaya)
 Anong bahagi ng pananalita ang lumangoy? (pang-uri)

3. Talagang masayang mamamasyal sa Palawan.


 Ano inilalarawan ng salitang talaga? (masaya)
 Anong bahagi ng pananalita ang Talaga? (pang-abay)

4. Mabilis tumakbo ang kuneho.


 Ano ang inilalarawan ng salitang mabilis? (tumakbo)
 Anong bahagi ng panamalita ang tumakbo? (pandiwa)

Samakatuwid, anu-ano ang mga salitang inilalarawan ng mga pang-abay?

5. Totoong mabilis ang kuneho.


 Ano ang inilalarawan ng salitang totoong? (mabilis)
 Anong bahagi ang pananalita ang mabilis? (pang-uri)

C. Pangwakas na Gawain

1. Pagsasanay:

A.

Panuto: Salungguhitan ang pang-abay sa loob ng pangngungusap.

1. Malakas nang kumain ang mga tuta na akong alaga.


2. Mabilis mapudpud ang tasa ng aking lapis.
3. Natuyo agad ang mga damit na aking isinampay.
4. Masiglang kumilos ang mga batang malulusog.
5. Nakatulog nang mahimbing si Itay dahil sa pagod.

B.
Panuto: Gamitin ang pang-abay sa pangungusap.

Mahusay sa skwelahan
Maayos kanina
Tamad madalas
Mahinahong sa bahay
Bukas tuwing umaga

2. Paglalahat:
Ano ang pang-abay?

3. Paglalapat:

Magpangkat-pangkat. Bawat pangkat ay bubunot ng pang-abay sa loob ng kahon.


Gamitin ito sa pangungusap at basahin ang nabuong pangungusap.

Maaga MaingatSa Tuwing hapon Sa bahay


parke Maingay Madalas Malakas

Malungkot Mahinahong

Tahimik BukasSa Malimit tuwing linggo


paaralan sa kalye Pantay-pantay sa bakuran

Paminsan-minsan Mahin-hin

IV. Pagtataya:

A. Punan ng tamang pang abay ang patlang. Pumili ng tamang sagot sa kahon.

Tuwing hapon Sa bahay


Mabilis Maagang
masayang

1. Maagang pumasok si Noel.


2. Sinagot nang mabilis ni Jessie ang bugtong ng guro.

3. Tuwing hapon, naglalaro ng bugtungan ang mga magkakaibigan.

4. Dadalaw kami sa bahay nina Lola Nena.

5. Masayang nagbugtungan ang mga magkakaklase.

V. Kasunduan

Gumawa ng isang talata tungkol sa iyong karanasan nang nakaraang bagong taon. Gumamit ng
ng pang-abay na hindi bababa sa 5 beses. Isilat ito sa isang pirasong malinis na papel.

You might also like