You are on page 1of 8

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: AUGUST 20 - 24, 2018 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang
pag-unawa sa konteksto,ang mapanuring pag-unawa sa pag-unawa sa konteksto,ang mapanuring pag-unawa sa
bahaging ginampanan ng konteksto,ang bahaging bahaging ginampanan ng simbahan konteksto,ang bahaging
simbahan sa, layunin at mga
ginampanan ng simbahan sa, sa, layunin at mga paraan ng ginampanan ng simbahan
paraan ng pananakopng
Espanyolsa Pilipinas at ang layunin at mga paraan ng pananakopng Espanyolsa Pilipinas sa, layunin at mga paraan
epekto ng mga ito sa lipunan pananakopng Espanyolsa at ang epekto ng mga ito sa lipunan ng pananakopng
Pilipinas at ang epekto ng mga Espanyolsa Pilipinas at ang
ito sa lipunan epekto ng mga ito sa
lipunan
B. Pamantayang Pangganap Nakapagpapahayag ng kritikal na Nakapagpapahayag ng kritikal Nakapagpapahayag ng kritikal na Nakapagpapahayag ng
pagsusuri at pagpapahalaga sa na pagsusuri at pagpapahalaga pagsusuri at pagpapahalaga sa kritikal na pagsusuri at
konteksto at dahilan ng sa konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng pagpapahalaga sa
kolonyalismong Espanyol at ang
kolonyalismong Espanyol at kolonyalismong Espanyol at ang konteksto at dahilan ng
epekto ng mga paraang
pananakop sa katutubong ang epekto ng mga paraang epekto ng mga paraang pananakop kolonyalismong Espanyol
populasyon pananakop sa katutubong sa katutubong populasyon at ang epekto ng mga
populasyon paraang pananakop sa
katutubong populasyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipapakita ang mga dahilan ng Natutukoy ang mga lugar
( Isulat ang code sa bawat Naipapaliwanag ang mga dahilan Napahahalagahan ang mga kolonyalismo ng Espanyol sa na narating ni Ferdinand
kasanayan) at layunin ng kolonyalismong reaksyon ng mga Pilipino sa pamamagitan ng masining na Magellan sa Pilipinas at
Espanyol Kolonyalismong Espanyol presentasyon. ang unang engkwentro
nito sa Mactan.
AP5PKEIIa-3 K+12 BEC5 AP5 PKE-II.a-4 K+12 BEC5 AP5 PKE-II.a.5 K+12 BEC5 AP5 PKE-II.b.1

Napahahalagahan ang mga Pagpapakita ng mga Dahilan ng Pagtukoy sa mga Lugar na


II. NILALAMAN Pagpapaliwanag ng mga dahilan reaksyon ng mga Pilipino sa Kolonyalismo sa Pamamagitan ng Narating ni Ferdinand
( Subject Matter) at layunin ng kolonyalismo ng Kolonyalismong Espanyol masining na Presentasyon Magellan sa Pilipinas at
mga espanyol ang Unang Engkwentro sa
Mactan.
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
Linggo 2 – Araw 4
1. Mga pahina sa Gabay sa Linggo 2 – Araw 1 Linggo 2 – Araw 2 Linggo 2 – Araw 3
Pagtuturo

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang


Mag-Aaral
Pilipinas Bayang Minamahal 5 Kayamanan 5 pp. 105-107 Pilipinas Kayamanan 5 pp. 105-107
3. Mga pahina sa Teksbuk MISOSA 5 Lesson 15 2. EASE p.74-80 Bayang Minamahal 5 pp. 75-76
Module 5 3. * Pamana 5.199. Yaman ng Pilipinas 5 pp. 47-48 Pilipinas: Bansang Malaya pp.46-47 Kasaysayan at Pamahalaan
pp.60-63 Pilipinas Kong Hirang 5 pp. ng Pilipinas pp. 55-76
114-119
Kayamanan 5 pp.105-110 Pilipinas: Bansang Malaya
pp.46-53
-
4. Karagdagang kagamitan mula sa
LRDMS
Tsart, graphic organizer at activity Tsart, mga larawan at activity tsart, activity card at mga larawan tsart, activity card, mga
B. Iba pang Kagamitang Panturo card card Original File Submitted and larawan at vedio clips
Formatted by DepEd Club Member -
visit depedclub.com for more

IV. PAMAMARAAN

A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin o Laro: Itaas ang masayang mukha Laro: Pahulaan: Tumawag ng : Ipakita ang like sign kung
pasimula sa bagong aralin kung tama at walang mukha dalawang bata na tatayo sa tama ang pahayag at unlike
( Drill/Review/ Unlocking of Difficulties) kung dulo ng hanay, ang unang sign kung mali.
mali.
makasagot 1. Nais ng mga dayuhang
___ 1. Ang banal na aklat ng
mga Muslim ay ang Koran ay hahakbang papunta sa magkaroon ng maraming
___ 2. Ang datu ang namumuno harap, Ang unang makarating ng kayamanan.
sa bansa noong unang panahon sa harap ay panalo. 2. Inalok ng mga dayuhan
___ 3. Ang mga Kastila ang ___ 1. Anong K ang ang ating mga ninuno na
tumutulong sa datu sa paggawa tawag sa pananakop ng mga makikipagkalakalan.
ng batas dayuhan sa iba’t ibang lugar. 3. Gustong –gusto ng mga
___ 4 .Sa Leyte unang dumaong ___ 2. Anong E ang
mananakop ang mga
ang mga Kastila. may matinding interes na
pampalasa sa pagkain.
___ 5. Si Lapulapu ang unang marating ang bansang
Pilipinong na nakipaglaban sa Silangan 4. Nakipagkasundo at
mga dayuhan ___ 3. Anong K ang nakipagsanduguan ang
tumutukoy sa pag-aaring
mga dayuhan sa mga
lupain, ginto, bungangkahoy
sa Pilipino.
bansang 5. Nag-aagawan ang
Silangan. Espanya at Europeo ang sa
___ 4 .Anong P ang pagangkin ng
nilalagay sa pagkain upang kapangyarihan.
maging malasa.
___ 5. Anong K ang
pinalaganap ng mga Espanyol
sa buong Pilipinas.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Mga bata, ano-ano ba ang mga Basahin at unawain, Naranasan mo na ba na naagawan Sino na sa inyo ang
(Motivation) pangarap ninyo na magkaroon sa pagkatapos itala sa kwaderno ng isang mahalagang bagay gaya ng narating na ang Leyte? sa
buhay? ang ibat’ibang reaksyon ng cellphone? Ano ang naging Homonhon?
Ano ang dapat ninyong ating mga ninuno noong reaksyon mo? Paano mo ito
gawin upang makuha ang mga dumating ang mga mananakop sosolusyunan?
ito?

C. Pag- uugnay ng mga halimbawa Pagdagdag ng kaalaman: Laro: Itala sa loob ng kahon A
sa bagong aralin Pagbabasa ng Tsart/ aklat para sa ang sa palagay ninyo tamang May mga narinig na ba
( Presentation) iba pang mga datos. Alalahanin reaksyon ng ating mga ninuno kayo o nabasang kwento
ang video clips na napanood tungkol sa pananakop ng mga tungkol kay Magellan?
noong nakaraang aralin Espanyol at sa kahon B ang Magkaroon ng maikling talakayan
palagay niyong maling tungkol sa mga dahilan ng
reaksyon. Kolonyalismo.
D. Pagtatalakay ng bagong 1. Ano ano ang ginawa nina Panuto: Lagyan ng tsek ( / ) Itala sa kwaderno ang
konsepto at paglalahad ng Raha Kulambo at Raha Siagu kung ang mga pahayag ay nagsasabi mga lugar at petsa ng mga
bagong kasanayan No I ng dumating ang ng dahilan ng kaganapan sa paglalakbay
(Modeling) mga dayuhan? Espanya sa pagsakop ni Magellan
2. Paano nila ipinakita ang sa Pilipinas.
Marso 17, 1521-
pakikipagkaibigansa mga ito? ___ 1. Upang maging
Napadpad sila sa pulo
3. Sa iyong palagay tama ba makapangyarihan sa buong mundo
ng Homonhon sa
ang ginawa nila? Bakit? ___ 2. Upang makapaglakbay
bukana ng Golpo ng
4. Anong mga katangian ang ang mga Espanyol
Leyte, nagpahinga at
ipinakita ng ating mga ninuno ___ 3. Upang makipagkalakalan
nangalap ng mga
nang sila ay ang mga Europeo sa Silangan
pagkain. Ipinagpatuloy
Amga Europeo ay abala sa 5. lumaban at tumangging ___ 4. Upang makatulong sa
nila ang paglalayag at
pagsasagawa ng mga magpasakop sa mga Espanyol? mahirap at wakasan ang kalakalang
ekspedisyon sa ibang bahagi ng nakarating sila sa
6. Taglay ba ng mga Pilipino monopolyo ng
daigdig.Nais nilang tumuklas ng Limasawa.
ibang mga lupain at mga bagong ngayon ang ganitong mga Venice sa Silangan
Nakipagkaibigan at
ruta sa paglalakbay-dagat. Ang katangian? ___ 5. Upang umangkat ng mga
Espanya ay isa rin sa mga nakipag-sanduguan sila
Makapagbigay ka ban g pampalasa sa pagkain
bansang nangunguna sa kina Raha Kulambu at
paggalugad ng mga lupain sa patunay o ebidensiya?
Raha Siagu, ang hari ng
Silangan. Nabalitaan ng mga
Espanyol ang tungkol sa mga Butan.
lupaing sgana sa mga pampalasa
sa pagkain na noon ay (Ipopost ni teacher ang iba
napakahalaga sa kanilang pang pangyayari sa
Kalakalan. Nakipagpaligsahan paglalakbay ni Magellan )
sila sa kalakalang ito at sa
paghanap ng bagong ruta
patungo sa Silangan.

E. Pagtatalakay ng bagong 1. Bakit naganyak ang mga Paano natin Gumawa ng isang komik strips Gumawa ng timeline
konsepto at paglalahad ng Europeo na tumuklas at sumakop mapahalagahan ang reaksyon para maipakita ang mga dahilan ng mulang pag-alis ni
bagong kasanayan No. 2. ng mga lupain? ng mga Pilipino sa kolonyalismo gamitin ang mga box Magellan sa Espanya
( Guided Practice) 2. Ano-ano ang mga Kolonyalismong Espanyol? sa ibaba. hanngang sa makarating
kadahilanan at layunin ng Bilang isang Pilipino kailangan sa Mactan at magkaroon
kanilang pananakop? natin igalang, ipagmalaki ang ng engkwentro
3. Natagumpayan ba nila ang kanilang reaksyon.
kanilang pakay? Bakit?
4. Anong mga katangian ang
ipinakita ng ating mga ninuno
nang sila ay lumaban at
tumangging magpasakop sa mga
Espanyol?
5. Taglay ba ng mga Pilipino
ngayon ang ganitong mga
katangian?
Makapagbigay ka bang
patunay o ebidensiya?

F. Paglilinang sa Kabihasan Punan ang graphic 1. Ano-ano ang mga Sagutin ang mga
(Tungo sa Formative Assessment ) organizer ng mga reaksyon na kadahilanan ng kolonyalismo? sumusunod na katanungan
( Independent Practice ) dapat taglayin ng ating 2. Ano-anong mga bansa ang 1. Ano-ano ang mga lugar
mga ninuno nangangarap na magkaroon ng na narating ni Magellan?
maraming 2. Ano-anong mga
kayamanan at pangyyaari ang naganap sa
kapangyarihan ? bawat luagar ?
3. Paano nila naisagawa ang 3. Paano natalo ni
mga ito? Lapulapu ang mga
Espanyol? Ipaliwanag

G. Paglalahat Bilang isang Pilipino kailangan Ano-ano ang mga dahilan ng Ano-ano ang mga na
natin igalang, ipagmalaki ang kolonyalismo? narrating ni Magellan
kanilang reaksyon Ang mga dahilan ng Ang mga lugar na narrating
kolonyalismo ay ay pagiging ni Magellan ay ang
pinakamayaman at Homonhon, Limasawa,
makapangyarihang bansa sa buong Cebu at Mactan
mundo.Nais rin nilang tumuklas ng
ibang lupain at mga bagong ruta sa
paglalakbay-dagat.
.

H. Paglalapat ng aralin sa pang Ano ang mga dahilan at Kung kayo’y may
araw araw na buhay layunin ng kolonyalismo? Sa inyong palagay, tama ba ang pagkakataong maglakbay,
( Application/Valuing) Mga dahilan ng kolonyalismo ay humagad na sobrang kayamanan at gugustuhin niyo ba
I. ang ninais ng mga bansa sa kayamanan ang mga bansang marating ang mga
Europa na magiging ito? na dinaanan ni
pinakamayaman at Magellan? Bakit?
makapangyarihan sa buong Tama ba na
mundo. Matindi ang kanilang Paano natin mapahalagahan nakipaglaban si Lapulapu?
interes sa kayamanan at ang reaksyon ng mga Pilipino Bakit?
kagandahang ng mga bagay mula sa Kolonyalismong
sa silangan. Ang mga kalakal Espanyol?
tulad ng pampalasa, sa pagkain
gaya ng paminta, luya, cinnamon,
seda, alpombra, mga
bungangkahoy, mamahaling
bato, at mga alahas. Layunin din
nila makuha ang mga panrekado
at ipalaganap ang relihiyong
Kristiyanismo. Ito ay sinasagisag
ng tatlong G na ang kahulugan sa
Ingles ay “God, Gold, and Glory”
o “Diyos, Kayamanan, at
Karangalan”.
J. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang Piliin ang titik ng tamang Piliin ang titik ng 1. Saan unang dumaong
sagot. sagot. tamang sagot. ang barko ng mananakop
1. Ang bansang Europa ay na Espanyol?
nakikipagkalakan sa bansang Nang dumaong ang mga a. Cebu
1. Alin ang pinakadahilan ng
Asya at ninanais nila marating Espanyol sa Homonhon ano b. Leyte
kaya ang naging reaksyon ng kolonyalismo? c. Davao
ito? Bakit?
ating mga a. Kayamanan at d. Palawan
a. dahil sa mayaman at
ninuno? kapangyarihan 2. Kanino nakipagkaibigan
maganda ito
A. Masasaya at nananabik b. kayamanan at ang pinunong Espanyol na
b.dahil sa maganda at mabait
B. Poot at inggit panrekado si Magellan?
ang mga tao dito C. Namangha at natakot kanila
c. dahil sa malayo at masarap c. Kayamanan at
D. Galit at nagtaka a. Raha Humabon
maglayag dito kristiyanismo
b. Raha Sulayman
d. Wala sa nabanggit 2. Sa inyong palagay tama ba d. d.karangalan at b. Lakandula
2. Lalong tumindi pa ang kanilang nakipagsanduguan sina haring panrekado d. Lapulapu
interes dahil sa mga kalakal o kulambu at Siagu 3. Sino ang unang
bagay mula dito ano-ano ang sa mga mananakop?. 2. Baikit kaya naghahangad bayaning Pilipino na
mga ito? A. Opo, dahil likas tayong ng panrekado ang mga nakipaglaban sa dayuhan
a. paminta, luya, at cinnamon palakaibigan dayuhan? Ano-ano ang para sa kalayaan?
b. Luya, alpombra at paminta C. Parehong tama ang sagot a. Raha Sulayman
maitutulong nito sa kanila?
c. paminta, luya at seda sa a at b b. Raha Kulambo
B. Hindi, dahil sa hindi pa a. Magiging malusog sila c Lkandula
d. Luya, alpombra at seda
natin sila lubos na kilala b. Uunlad ang kanilang d. Lapulapu
3. Bakit naganyak ang mga
D. Parehong mali ang sagot sa pamumuhay 4. Saang pulo naganap ang
Europeo na tumuklas at sumakop
a at b c. Matutugunan ang unang misa?
ng mga lupain?
pangangailangan sa a.Homonhon
a. upang magiging 3. Ang Sanduguan ay tawag sa b. Limasawa
pinakamayaman sa buong mundo pagkain
kaugalian ng mga Pilipino na c.Cebu
b. upang magiging nagpapakita ng d. Yayaman at makilala d. Mactan
pinakamakapangyarihan sa pagkakaibigan? Paano ito sila sa buong mundo 5. Alng ang unang lungsod
buong mundo ginagawa? sa Pilipinas?
c. upang magiging pinakakilala at a. Ang dugo ay pinaghahalo at 3. Anong dalawang bansa ang a. Cebu
dakila sa buong mundo inumin nag-aagawang sa c. Leyte
d. upang magiging b. Ang braso ay sinusugatan at kayamanan at b. Bohol
pinakamayaman at sinisipsip ang dugo d. Maynila
kapangyarihan
makapangyarihan sa buong c. Ang dugo ay pinaghahalo sa
isang lalagayan, hahaluan ng a. Espanya at Brazil
mundo.
alak at inumin. b. Espanya at Portugal
4. Ano-ano ang mga layunin ng
d. Ang dugo ay hinahalo sa c. Espanya at Europa
Espanya sa kanilang pananakop? karne at ginagawang d. d. Espanya at Amerika
a. Kayamanan, karangalan at dinuguan.
kadakilaan 4. Sa iyong palagay tama ba
b. Diyos, kadakilaan, at 4. Kung kayo sina Raha
ang mga hakbang na
karangalan Humabon at ang kanyang
maybahay magpapabinyag ginawa ng mga bansang
c. Diyos, kayamanan, at
rin ba kayo? ito? Bakit?
karangalan d .Diyos,
a. Opo, gusto ko maging a. Opo, dahil marami
kayamanan at
Kristyano c. Lahat silang nasakop
kadakilaan
na sagot ay tama b. Pareho ay tama
5. Sa iyong palagay tama lang ba b. Hindi, kasi ayaw ko
ang humangad na maging c. Hindi, dahil sa
masakop ng mga Espanyol d
pinakamayaman at namatay ang
.wala sa nabanggit
makapangyarihan ang isang karamihan sa kanila
bansa? 5. Sa iyong palagay tama ba d. Hindi kop o alam
a. Oo, upang magawa ang naging reaksyon ni 5. Bilang isang mag-aaral
nila ang lahat nilang ninanais Lapulapu? sang-ayon ka ba sa mga
b. . Depende sa isang a. Opo, dahil hindi dapat tayo kadahilanan ng mga
bansa. masakop ng mga dayuhan mananakop?
c. Hindi, kasi masama b. Pwede Oo o Hindi
a. Opo, dahil sa masaya
ang kumuha ng hindi mong pag- c. Hindi, kasi marami tayong
natutunan sa kanila ang mga mayayaman
aari
d. Wala sa nabanggit b. Hindi po, dahil masama
d. Wala sa nabanggit
ang pagkuha nang hindi sa
inyo
c. Pareho lang po
d. Wala akong pakialam
K. Karagdagang gawain para sa . . Gumawa ng album na B. Lagyan ng tsek ( / ) ang . Sumulat ng isang tula ukol sa mga Sagutin.
takdang aralin nagpapakita ng paglalakbay ng naging reaksyon at ginawa ng dahilan ng pananakop ng mga 1. Para sa iyo
( Assignment) mga Espanyol patungong ating mga ninuno sa panahon Espanyol sa bansa. gaano kahalaga ang
Pilipinas. ng mga pananakop pagkakaroon ng kalayaan?
___ 1. Tinanggap nila ang mga
2. Kung ngayon
Espanyol bilang kaibigan. sasakupin ng dayuhan ang
___ 2. Tumanggi silang ating bansa, sa palagay mo
magbayad ng buwis. madali ba itong
___ 3. Naghandog sila ng magagawa?
regalo.
___ 4. Sinunog nila ang mga
tirahan
___ 5. Umurong sila sa
kabundukan.

V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B . Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation

B. Nakakatulong ba ang remedia?


Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
C. Bilang nf mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
D. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa tulong
ang aking punong guro at supervisor?

G. Anong gagamitang pangturo ang


aking nadibuho na nais kung ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like