You are on page 1of 12

.

Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
District I – City Proper
A. BONIFACIO INTEGRATED SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA ARALING ASYANO

Grade 7 Daily Lesson Plan Paaralan: A. BONIFACIO INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas: VII - Sagittarius, Aquarius at Capricorn
Araling Panlipunan 7 Guro: Aira P. Matalubos Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa/Oras: June 3-5, 2019 Markahan: Una, Week 1
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabiahsnang Asyano.
Pamantayang Pagganap Malalim na nakapag-uugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
Pamantayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating heograpiko; SA; TSA;TA; KA;HA/GA (AP7HAS-Ia 1.1)
Nailalarawan ang mga katangian ng kapaligirang pisikal sa mga rehiyon sa Asya katulad ng kinaroroonan, hugis, sukat, anyo klima at vegetation
cover (tundra, taiga, grassland, desert, tropical forest, mountain lands) (AP7HAS-Ib 1.2)
Layunin: Meeting- June 3 Meeting- June 4 Meeting- June 5
COGNITIVE Nailalahad ang konsepto ng Kontinente. Naisa-isa ang mga bansang bumubuo sa bawat
rehiyon ng Asya.
Natutukoy ang limang rehiyon sa Asya.
AFFECTIVE Naipagmamalaki ang pagkakilanlan
bilang Asyano.
PSYCHOMOTOR Naiuulat at natutunton sa mapa/globo ang Naiuulat at natutunton sa mapa/globo ang
kinaroroonan ng mga rehiyon sa Asya at mga kinaroroonan ng rehiyon at mga bansang
bansang kabilang dito. kabilang dito.

Nakakaguhit ng mapa ng isang rehiyon


sa asya at napapangalanan ang bansang
bumubuo rito.
II. Nilalaman
Kagamitang Panturo Asian/World Map, Laptop, Manila Paper, Pentel Asian/World Map, Laptop, Manila Paper, Asian/World Map, Laptop, Manila Paper,
Pen, LM Pentel Pen, LM Pntel Pen, LM
A. Paksa Ang Kontinente ng Asya Ang Kontinente ng Asya Ang Kontinente ng Asya
B. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
LM7 pahina 16-17 LM7 pahina 16-17 LM7 pahina 16-17
III. Pamamaraan
A. Balik aral/motibasyon Ipakita ang globo o mapa ng Asya/Mundo. Ano Ano ang kontinente?
o pagsisimula ng ang nakikita niyo sa mapa? Anu-ano ang mga rehiyon ng Asya?
bagong aralin. Tukuyin ang mga rehiyong kinabibilangan ng
mga sumusunod na bansa:

1. China SA
2. Turkey KA
3. Sri Lanka TA
4. Philippines TSA
5. Uzbekistan HA
6. Indonesia TSA
7. Saudi Arabia KA
8. Japan SA
9. India TA
10. Tajikistan KA

Ipakita ang video tungkol sa Continental Drift


Theory.
B. Paghahabi ng layunin Pagsusuri ng mapa/globe/video Pagbasa ng teksto Pagbibigay ng template ng graphic
Gabay na tanong Pagbibigay ng template ng tree diagram sa mga organizer sa mga mag-aaral at pupunuan
mag-aaral at pupunuan nila ito ng sagot at iuulat nila ito ng sagot at iuulat sa klase.
sa klase.
Map Reading
Pagguhit ng mapa ng isang rehiyon.
Pagtunton ng mga bansa sa mga rehiyon
sa asya.(SA)-Written Test.
C. Pag-uugnay ng mga Gamit ang cluster map, tanungin ang mga mag- Ang Asya ay nahahati sa mga rehiyon.
halimbawa sa bagong aaral kung ano ang ideya nila sa salitang Sa Pilipinas ay mayroon ding pagrerehiyon.
aralin. KONTINENTE. Anu-ano ang mga rehiyon sa Pilipinas? Sa
gawing Visayas, anu-ano ang mga bumubuong
Isusulat nila ang kanilang mga sagot sa manila rehiyon? Bakit nagkaroon ng pagrerehiyon sa
paper na nakapaskil sa pisara o sa pisara mismo. Luzon, Visayas at Mindanao.
D. Pagtatalakay ng Gamit ang power point presentation/manila paper,
bagong konsepto at ang guro ay magbibigay ng tamang depenisyon ng
paglalahad ng bagong salitang Kontinente at i aasess ng mga mag-aaral
kasanayan #1 kung tama ang kanilang naging sagot.
E. Pagtatalakay ng Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto sa loob ng Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto sa loob ng
bagong konsepto at sampung minuto at pagkatapos isagawa ang sampung minuto at pagkatapos isagawa ang
paglalahad ng bagong pangkatang gawaing nauugnay sa mga rehiyon sa pangkatang Gawain nauugnay sa mga bansa sa
kasanayan #2 Asya. bawat rehiyon sa Asya.
Gawain: Tree Diagram Gawain: Data-retrieval chart
F. Pagwawasto at Pag-uulat ng dalawang grupo. Pag-uulat ng mga natirang grupo.
pagsusuri ng mga Iwawasto ng guro ang mga sagot at ipakita sa Iwawasto ng guro ang mga sagot at
sagot/output klase ang tamang kasagutan. ipakita sa klase ang tamang kasagutan.
G. Paglalapat ng Aralin sa Paano mo matutukoy ang kinaroroonan
pang-araw-araw na ng isang bansa?
buhay
Paano mo maipagmamalaki ang pagiging
Asyano?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kontinente?
Anu-ano ang mga rehiyon sa Asya?
Magbigay ng mga bansa sa bawat
rehiyon.

Ang kontinente ay pinakamalaking


dibisyon ng lupain sa daigdig.
Ang Asya ay binubuo ng limang rehiyon.
(HA, KA, SA, TA, TSA).
I. Pagtataya ng Aralin Punan ng tamang sagot ang tree diagram/graphic Ilista ang mga bansa na kabilang sa limang Map Reading
organizer. rehiyon sa Asya sa loob ng data retrieval chart. Gumuhit ng isang rehiyon sa Asya at
pangalanan ang mga bansang bumubuo
rito.
J. Karagdagang gawain Pagbibigay ng module/Activity sheets.
para sa takdang aralin
at remediation
IV. Mga Tala Ipagpatuloy dahil hindi ito naitalakay
gawa ng Holiday.

V. Pagnilay
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation.
C. Ang ginawang
remedial ba ay epektibo?
Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng liksyon?
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy at
bibigyan ng remediation?
E. Alin sa mga 4A’s
estratehiyang pagtuturo ang 5E’s
nakatulong ng lubos? Paano Group Dynamics
ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punong guro at
superbisor?
G. Anong inobasyon/ Slide, Video
pamamarang ginamit/ Graphic Organizers
nadiskubre na ninanais
kong ibahagi sa ibang
guro?
Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
District I – City Proper
A. BONIFACIO INTEGRATED SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA ARALING ASYANO

Grade 7 Daily Lesson Plan Paaralan: A. BONIFACIO INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas: VII - Sagittarius, Aquarius at Capricorn
Araling Panlipunan 7 Guro: Aira P. Matalubos Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa/Oras: June 10-12, 2019 Markahan: Una, Week 2
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabiahsnang Asyano
Pamantayang Pagganap Malalim na nakapag-uugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
Pamantayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating heograpiko; SA; TSA;TA; KA;HA/GA (AP7HAS-Ia 1.1)
Nailalarawan ang mga katangian ng kapaligirang pisikal sa mga rehiyon sa Asya katulad ng kinaroroonan, hugis, sukat, anyo klima at
vegetation cover (tundra, taiga, grassland, desert, tropical forest, mountain lands) (AP7HAS-Ib 1.2)
Layunin: Meeting- June 10 Meeting- June 11 Meeting- June 12
COGNITIVE Natutukoy ang ibat ibang anyong lupa sa Asya. Nakakategorya ang iba’t ibang uri ng
anyong tubig sa Asya
or
Nasusuri ang mga anyong tubig sa mapa
ng Asya.
AFFECTIVE Napahalagahan ang kapaligiran ng sariling
lugar.
PSYCHOMOTOR Nakabubuo ng data-retrieval chart ang bawat Nakakaguhit ng iba’t ibang uri ng anyong lupa. Nakabubuo ng data-retrieval chart ang
grupo. bawat grupo / indibidual na gawain.
Nakabubuo ng photo essay.
II. Nilalaman
Kagamitang Panturo Video, Laptop, Pictures, Pencil, Crayons, Bond Video, Laptop, Pictures, Pencil, Crayons, Bond Slides, Pictures, Manila Paper, Pentel
Paper Paper Pen, LM, Handouts, Asian Map
C. Paksa Mga Uri ng Anyong Lupa Mga Uri ng Anyong Lupa Ang Uri ng Anyong Tubig
D. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
LM7 pahina 19 LM7 pahina 19 Pagkakaiba
LM7 pahina 20-21
III. Pamamaraan
A. Balik aral/motibasyon o Magpakita ng slides ng mga rehiyon sa Asya. Ano ang anyong lupa? Anu-ano ang mga uri ng Anyong Lupa?
pagsisimula ng bagong Ipatukoy sa mga mag aaral kung anong rehiyon
aralin. ang mga ipinapakita ng mga slides o larawan.
Anu-ano ang mga rehiyon ng Asya?

Ipakita ang video/ ng kapaligiran? Ano ang


inyong mga nakita sa video?
B. Paghahabi ng layunin Pagbasa ng teksto Magpakita ng larawan ng mga anyong lupa. Pagbasa sa teksto
Pagbibigay ng template ng graphic organizer sa
mga mag-aaral at pupunuan nila ito ng sagot at Map Reading
iuulat sa klase.
Pagpapakita ng video ng kapaligiran o larawan
ng mga anyong lupa sa Pilipinas. Pagbibigay ng template ng graphic
Magbibigay ng gabay na tanong. organizer sa mga mag-aaral at pupunuan
nila ito ng sagot at iuulat sa klase.
C. Pag-uugnay ng mga Gamit ang power point ipatukoy sa mga mag- Gamit ang slide show ipatukoy sa mga
halimbawa sa bagong aaral ang larawan. mag-aaral ang larawan.
aralin. Or Or
Gamit ang still pictures ipahanay sa mga mag-
Gamit ang still pictures ipahanay sa mga
aaral ang mga konsepto at larawan.
mag-aaral ang mga konsepto at larawan.
D. Pagtatalakay ng bagong I assess ng guro kung tama ang mga kasagutan I-aasess ng mga mag-aaral kung tama
konsepto at paglalahad ng mga mag-aaral. ang kanilang naging sagot batay sa sagot
ng bagong kasanayan #1 ng guro.
E. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto sa loob ng Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto sa
konsepto at paglalahad sampung minuto at pagkatapos isagawa ang loob ng sampung minuto at pagkatapos
ng bagong kasanayan #2 pangkatang gawain nauugnay sa mga anyong isagawa ang pangkatang gawain
lupa sa Asya.
or
Gawain: Data-retrieval chart
Ipasuri sa mga mag-aaral ang mga
anyong tubig gamit ang mapa ng Asya at
isagawa ang data-retrieval chart.

Gawain: Data-retrieval chart


F. Pagwawasto at Pag-uulat ng mga natirang grupo.
pagsusuri ng mga Iwawasto ng guro ang mga sagot at ipakita sa
sagot/output klase ang tamang kasagutan.
G. Paglalapat ng Aralin sa Paano mo maipapakita ang pagpapahalaga sa
pang-araw-araw na kapaligiran?
buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang anyong lupa?
Anu-ano ang mga uri ito?

Ang anyong lupa ay porma/pisikal na anyo ng


mundo. Ito ay binubuo ng bulubundukin,
bundok bulkan, talampas, disyerto atbp.
I. Pagtataya ng Aralin Pag-uulat ng dalawang grupo. Gumuhit ng uri ng anyong lupa na makikita sa Reporting ng output
Iwawasto ng guro ang mga sagot at ipakita sa Asya gamit ang long size bond paper at
klase ang tamang kasagutan. pagkatapos kulayan ito. Rubrics:

Rubrics: Content – 10 pts


Pag uulat – 5 pts.
Pagkulay – 5 pts.
Kahusayan sa pagguhit – 5 pts.
Pagkamalikhain-5 pts.
Total - 15 pts.
J. Karagdagang gawain Kumuha ng mga larawan ng anyong lupa gamit
para sa takdang aralin at ang camera/cell phone sa inyong lugar at I print
remediation sa long size bond paper at lagyan ng maikling
salaysay hinggil dito.

Pagpost sa facebook ng mga anyong lupa na


matatagpuan sa sariling komunidad.
IV. Mga Tala

V. Pagnilay
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation.
C. Ang ginawang remedial
ba ay epektibo? Bilang
ng mag-aaral na
nakakuha ng liksyon?
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy at
bibigyan ng
remediation?
E. Alin sa mga Group Dynamics
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punong guro at
superbisor?
G. Anong inobasyon/ Video Graphic Organizers
pamamarang ginamit/
nadiskubre na ninanais
kong ibahagi sa ibang
guro?
Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
District I – City Proper
A. BONIFACIO INTEGRATED SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA ARALING ASYANO


Grade 7 Daily Lesson Plan Paaralan: A. BONIFACIO INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas: VII
Araling Panlipunan 7 Guro: Aira P. Matalubos Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa/Oras: June 17-19, 2019 Markahan: Una, Week 3
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabiahsnang Asyano
Pamantayang Pagganap Malalim na nakapag-uugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
Pamantayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating heograpiko; SA; TSA;TA; KA;HA/GA (AP7HAS-Ia 1.1)
Nailalarawan ang mga katangian ng kapaligirang pisikal sa mga rehiyon sa Asya katulad ng kinaroroonan, hugis, sukat, anyo klima at
vegetation cover (tundra, taiga, grassland, desert, tropical forest, mountain lands) (AP7HAS-Ib 1.2)
Nakapaghahambing ng kalagayan ng kapaligiran sa iba’t ibang bahagi ng Asya (AP7HAS-Ic 1.3)
Layunin: Meeting- June 17 Meeting-June 18 Meeting-June 19
COGNITIVE Nakakategorya ang iba’t ibang uri ng anyong Nabibigayang kahulugan ang behetasyon. Nabibigyang kahulugan ang klima,
tubig sa Asya or panahon at monsoon.
Nasusuri ang mapa ng Asya. Natututkoy ang iba’t ibang behetasyon sa Asya.
Natutukoy ang mga uri ng hangin at ang
mga direksyon nito.
AFFECTIVE Napahalagahan ang kapaligiran ng sariling lugar.
PSYCHOMOTOR Nakabubuo ng data-retrieval chart ang bawat Nakabubuo ng tree diagram ukol sa behetasyon Nakabubuo ng tree diagram/semantic
grupo o indibidual na gawain. ng Asya. web/cluster map ang bawat mag-aaral
hinggil sa elemento at salik ng klima.
Nakakaguhit ng hailmbawa ng anyong tubig sa
Pilipinas/ Asya.
II. Nilalaman
Kagamitang Panturo Slides, Pictures, Manila Paper, Pentel Pen, LM, Slides, Pictures, Manila Paper, Pentel Pen, LM, Slides, Pictures, Manila Paper, Pentel
Hand outs Hand outs Pen, LM, Handouts, Pad Paper
A. Paksa Ang Uri ng Anyong Tubig Ang Mga Vegatation Cover ng Asya Klima
B. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
LM7 pahina 20-21 LM7 pahina 22-24 Pagkakaiba
LM7 pahina 25-26
III. Pamamaraan
A. Balik aral/motibasyon o Anu anong mga uri ang anyong lupa? Anu-ano ang mga anyong tubig sa Asya? Anu-ano ang mga vegetation cover sa
pagsisimula ng bagong Asya?
aralin. Maikling pagsasalaysay sa lugar na pinagmulan
ng isang mag-aaral. Tignan ang ating kalangitan. Ano ang
inyong napansin?
B. Paghahabi ng layunin Map reading( uri ng anyong tubig/at halimbawa) Activity /games: Scramble letters behetasyon sa
Asya.
Pagbibigay ng template ng graphic organizer sa
mga mag-aaral.
C. Pag-uugnay ng mga Gamit ang power point/still picturesng ibat Gamit ang cluster map, tanungin ang
halimbawa sa bagong ibang behetasyon sa Asya, Isagawa ang picture mga mag-aaral kung ano ang ideya nila
aralin. analysis. sa salitang KLIMA at PANAHON.

Isusulat nila ang kanilang mga sagot sa


manila paper na nakapaskil sa pisara.
D. Pagtatalakay ng bagong I-aasess ng mga mag-aaral kung tama ang Gamit ang power point
konsepto at paglalahad kanilang naging sagot batay sa sagot ng guro. presentation/manila paper, ang guro ay
ng bagong kasanayan #1 magbibigay ng tamang depenisyon ng
salitang Klima at Panahon.

I-aasess ng mga mag-aaral kung tama


ang kanilang naging sagot batay sa sagot
ng guro.
E. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto sa loob ng Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto sa loob ng Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto sa
konsepto at paglalahad limang minuto at pagkatapos isagawa ang limang minuto . loob ng limang minuto at pagkatapos
ng bagong kasanayan #2 pangkatang gawain. isagawa ang indibidwal na gawain.
Pagbibigay ng template ng graphic organizer sa
Gawain: Tree Diagram mga mag-aaral at ipaulat sa mga ito pagkatapos Gawain: Tree Diagram/ Web
isagawa ang pangkatang gawain.
F. Pagwawasto at Paag-uulat ng mga grupo. Pagpapaskil ng output/
pagsusuri ng mga Iwawasto ng guro ang mga sagot at ipakita sa Pagpapaskil ng output sa pisara.
sagot/output klase ang tamang kasagutan. Iwawasto ng guro ang mga sagot at ipakita sa Iwawasto ng guro ang mga sagot at
klase ang tamang kasagutan. ipakita sa klase ang tamang kasagutan.
Pagwawasto sa indibidwal na gawain.
G. Paglalapat ng Aralin sa Paano mo maipapakita ang pagpapahalaga sa Paano mo mapapanatili ang kalinisan ng ating
pang-araw-araw na kapaligiran? kapaligiran?, paaralan? tahanan?
buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang anyong tubig? Ano ang vegetation cover? Anu-ano ang mga
Anu-ano ang mga uri ito? vegetation cover sa Asya?

Ang anyong tubig ay ay bahagi ng pisikal na Ang vegetation cover ay tukutukoy sa dami ng
anyo ng mundo. Ito ay binubuo ng ilog, dagat, mga halaman sa isang lugar.
lawa atbp.
I. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng isang sanaysay na tumatalakay sa Tukuyin ang mga sumusunod:(FA) Tukuyin ang mga sumusunod:
suliraning pantubig at magbigay ng mungkahing
sulosyon sa nabanggit na problema.(FA) 1. Pinagsamang damuhan at kagubatan. (F.A.)
Rubrics:
Savanna
Nilalaman- 5 pts. 1. Kalagayan ng atmospera sa isang lugar
Grammar -3 pts. 2. Damuhang may ugat na mababaw.
Steepe sa loob ng maikling oras
Kalinisan ng gawa- 2 pts
Total – 10pts. 3. Ito ay kilala ding boreal forest na nagtataglay Panahon
ng rocky mountainous terrain. 2. Hanging nagtataglay ng ulan
Taiga Monsoon
4. Lupaing may damuhang may mataas at 3. Average weather na nararanasan ng
maalalim isang lugar sa loob ng mahabang
na ugat. panahon Klima
Praire 4. Hangin na dumadaan sa direksyong
5. Treeless mountain tract. south west Habagat
Tundra 5. Hangin na bumabagtas sa direksyong
north east Amihan
6. Lupain na may mainam na klima.
Tropical
Rainforest
J. Karagdagang gawain
para
a. sa takdang aralin
at remediation
IV. Mga Tala
V. Pagnilay
H. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
I. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation.
J. Ang ginawang remedial
ba ay epektibo? Bilang ng
mag-aaral na nakakuha ng
liksyon?
K. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy at
bibigyan ng remediation?
L. Alin sa mga Group Dynamics Group Dynamics Group Dynamics
estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano Reporting Reporting
ito nakatulong?
M. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punong guro at
superbisor?
N. Anong inobasyon/ Slides, Graphic Organizers Slides, Graphic Organizers Slides, Graphic Organizers
pamamarang ginamit/
nadiskubre na ninanais kong
ibahagi sa ibang guro?

You might also like