Professional Documents
Culture Documents
F7 Revision Kit 2018-2019
F7 Revision Kit 2018-2019
liên quan đến quá trình hình thành nên tài sản
của doanh nghiệp
v Admin chỉ là chi phí văn phòng, hành chính,...
v Business rate chỉ là một loại thuế
2 loại chi phí này phát sinh khi DN đã sản xuất sp
v
v
x
thuế áp dụng cho bđs sử dụng trong
việc kinh doanh
b
inventory
c
1/7/X7-31/3/X8:
Dep'n=(500000-20000)/10*9/12=36000
37250 1/1/X8-31/3/X8
Dep'n=25000/5*3/12=1250
c
1/1/X7-31/3/X9
Dep'=60000/15*3/12=1000
4765 31/3/X9-31/12/X9
Dep'n=64000/12.75*9/12=3765
1/1/X0-30/6/X8
203000 Dep'n=900000/50*8.5=153000=>CV=747000
Revaluation surplus= 950000-747000=203000
d x
x
Research = 1400
Development not capitalised = 800*3=2400
Amortisation on capitalised amount = 20000*20%=4000
Không capitalise khoản 800000*6 (từ 1/4-30/9) vì việc development chưa được
hoàn thiện (the project was still in development at 30/9/X8)
c
350000
FV-CTS=2650
PV=2600
-> Recoverable amount = 2650
Impairment = 3000-2650=350
-3
2 -3
10 -5*10/27
a
15
2
Impairment = 35-24=11m
Impairment = 100000
d
v
v
CV=600000-600000/50*9.5=486000
Revaluation surplus=314000
Impairment = 140
-100*900/1270=829
-100*70/1270=64
-40
314000
x
d Impairment ko được phân bổ vào current assets
b
v
v
v
v
c
a
FV-CTS=820000
VIU=760000
Recoverable amount=820000
a
Ship's fabric=300-300/25*8=204
Cabins=150-150/12*8=50
Propulsion = 100-100/40000*30000=25
a
=140000/50000*5000=
Repainting=20
20m 45m Loss on propulsion system=25m
290000
Patent=10m-10m/8*6/12
=9.375m
a
x
v
d x
a
c
x
x
b
a CV of building=180-180/20=171m
CV of land=85m
Total cv= 256m
d 1/10/X8-1/4/X9: Dep'n=150m*20%*6/12=15
1/4/X9-30/9/X9: Dep'n=(150m+50m)*20%*6/12=20
Total dep'n charge=35
140m
CV of licence=300-300/10*2=240
Impairment=240-100=140
a
-50
-10
-30*50/150
40000
1.5m
Recoverable amount = 6m
Impairment = 10m-6m=4m
Deducting damaged assets= 4-2.5=1.5m
Goodwill after impairment = 3-1.5=1.5m
20000
30000
50000
Dep'n=130000/40=3250
a
v
a
Overall profit/loss=24000
Profit to date=10800
=>48000+10800-50400=8400
v
a
Overall profit/loss=12m-6m-9m=3m(loss)
->6m-3m-4m=1m (contract liability)
x
b
c
bargain purchase -> negative goodwill -> credit to SOPL
c
b
d
b v
this is significant influence
v
a
d
ngu si
Debt element
Y1 2400 2184
Y2 2400 1992
Y3 32400 24300
Debt element 28476
Equity element 1524
d
a
c
b
1200 12500
13500 1296 13500
Actual lease payment = 700000*5=3500000 B/f Interest exp Interest paid C/f
PV of future lease payment = 3126000 2426 146 -700 1872
Dr Right to use asset 3126000 1872 112 -700 1284
Cr Lease liability 3126000
v
v
d
c
ngu
Tourmalet still retained the rights to direct the use and retain benefits from the plant -> transfer is not a sale
Income is nil
Depreciation = 340000/5=68000
B/f Payment Net bal Interest Operating lease=18000 *2/9=4000
111000 340000 -90000 250000 25000 Total = 25000+68000+18000=111000 (25+68+4=97000)
97000
v
v
0.6mil
v
a NRV
47
21
22
1000*40+2500*15+800*22=95100
d
b
a
d normal
mustn't be
X+2700-6000=36000
=>X=39300
NRV=5.4-0.15*5.4=4.59
=>12000*4.59=55080
55080
b
c
B/f 300
Charge 270
Paid X
C/f 440
=>X=130
410 130
b
Overall profit = 5000-(2300+2100)=600
240000 Profit recognised= 40%*600=240
400000
d
625000 =10000*6%*10/12=
500000 nhân với 7.5% -> ngu!
(10%*50m+8%*30m)/(50m+30m)=9.25%
a
c
ngu
b
735000
d
b
d
d
d
b
v nó hỏi cái nào cho thấy chare vào PL là treatment đúng!
x
x
a
d
=9000/10*6
a
Reorganisation not recorded as provision as it is only
a feasibility study ( gđ khởi tạo dự án)
a
b
12%*525000=63000(units)
5%*63000*5+95%*63000*30=1811250
d
Provision =
c
Nil 60000
190000
d
Income tax payable = current tax charge
a
75k là deferred tax liability
c
v
v
a
v
v
d
b
x
This will affect gross profit -> adjust retrospectively
x
a
30/9/X4
CV= 45000-6000-45000/15*6/12=37500
FV-Cost= 42000*90%-1000= 36800
147059
v
1/12/X8
50000/1.63=30675
31/12/X8
50000/1.64=30488
Gain/loss
1/11/X8 50000 1.63 30675
1/12/X8 (25000) 1.61 (15528) (191) (15528-25000/1.63)
187 31/12/X8 25000 1.64 15244
loss
DEPS = (1850000+2000000*6%*70%)/(10000000+1600000)=
2000
5 4
30/9/X1
No shares = 200000 => Issue 50000 more shares
Share cap = 200000*20c=40000
Share premium = (42c-20c)*50000=11000
Share premium @ 30/9/X1 = 15000-11000=4000
40000
4000
188625 193125
b
Dr FV Adjustment 1200 Dr Property 50
Cr Property 1200 Cr Depreciaiton 50
40000
Current liability
Goodwill
Retained earnings
Đến cuối năm mới phát hiện ra thay đổi trong contingent consideration => không phát sinh vào
thời điểm acquisition nên chỉ điều chỉnh vào RE chứ không phải Goodwill
d
280320
9+10*80%=
d
Depreciation = (22000-20000)/20*6/12=50
(1600*6/12-50-500)*20%=50
547700+206900*10/12-2654=717463
Dr Sales 46000
Cr COS 43346
Cr Inventory (URP) 46000/1.3*0.3*25%=2654
Dr Sales 4000
Cr COS 3600
Cr URP=800*2/4=400
80000
(1300-5000*8%-50)*30%=255000
1300-5000*8%-(50-30)=880
255000 264000 880*30%=264
=450000-185000-20000-100000=145000
150000
Goodwill = 600000-700000*70%=110000
Gian/loss from disposal = 950000-110000-850000+850000*30%=245000
x
a
c
x
x
Investment
5000+ (8500-7400)*25%-600*0,3*0,25=5230
10000+6000*30%*8/12-1000*30%-700=10200
10200
x
x
x
URP = 160/(4/3)*1/3*25%*30%=3000
3000
c
b x
a
->1/1/11
+9000
+4500
x
x
x
x
x
x
x
-13500
x
x
x x
x x
x x
x x
x
x
x x
x x
x
x
x
x
x
x x
x x
x
x
x x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
x
b
b
a
4070000
x
22030000
a
d
a
b
c
Group RE
Inventory
c
d
c
-2000
a
c
a
d
2800
x
c
d
c
a
d
c
b
x
9650
c