Professional Documents
Culture Documents
+ Ph p=a 0 + x- l
l2 2
T ìm M. N ùng b ì:
p
p=p
bl 2
Q=QP (2.83)
M=MPl
t p, Q, M - các h B 2.16.
2.9.4.3 Jemoskin
a. Tính toán d
Các gi
- Coi ph ùng chi ài c.
Trong ph à phân b à
n ên di ên k ên nh
à ch
truy ên ph
- ình. (Sau này thanh ngang s
không có vai trò gì - n
-H ìm ên nh
d ên n ên t
àm vi gi àn õng c i
c i t i = Wi. H ên hình 2.38 là m êu t
à có th
B ik xá
ài toán không gian: d ì ik theo công
th
2
1-
Wik = Fik (2.84)
81
c c c c c
X1
X3
X4
X5
X2
a1
a2
0
ya
ak
Hình 2.38 -
ên n àn h ành nh ình vuông b
và gi
Khi ch à thay chúng b
àm vào m
au. Gi ên k
có àt ình 2.39).
coi n àn ì chi ày c
àl ày h hác v
àn ô men u àl
- Khi móng có di ày l àn
thì i
qu ình n àl ày
82
h ìk ùh
móng l ì chi ày l àng b
ch ìv ùng mô
hình ày h
Thanh t
Ngàm gi
2.9.5.2 Các gi
-T à
à à tuy
- Dùng công th
d
xúc gi àt
2.9.5.3 K
q 1- 2
Sh 2 x a
Wi = . 4h H H (2.85)
E ch 2
0
Sau khi bi
qc 2
Wi = 1- Wi (2.86)
83
- ên b
x;
c
c - chi
W -h ào c và x tra b
i H c
a a
Wi
Wo
H
xi
Hình 2.40 - ên n àl g
2.10 Bài t íd
2.10.1 Ví d -
Thi à khung bê tông c èn.
Ti 20 x 30 (cm); ti 30 x 40 (cm). T
chân c
L ày 4,8 m; L
T K -p
WL, WP W c v qc
L W tr
(%) (%) kN/m3 h (ñoä) (kPa) (MPa)
100 200 300 400
2 32,5 37,6 22,9 18,4 2,68 o
9 50’ 14 0,888 0,854 0,827 0,814 1,06
84
3 28,6 44,7 29,2 19,1 2,71 20o00’ 33 0,799 0,778 0,760 0,744 3,94
Trình t
ình
ào b ên, tr à tính
toán các ch êu có liên quan.
L :
-
2 + 18 + 28 + 32 = 80% > 75%
Theo b -
- ên t qc = 6,4 MPa; 12 MPa >
qc > 4 MPa; tra b -
r 0,6 ÷ 0,75, n qc tìm
V
- ên:
(1 W ) 2,64 x10 x (1 0,225) 3
W
n
18,97 kN/m
1 e 1 0,705
- ão hòa:
W 2,64 x 0,225
G 0,84
e 0,705
Theo b - TCVN 9362:2012, G trong kho v i no
85
W-W P 0,325 0, 229
IL= 0, 653
IP 0,147
Theo b - TCVN 9362:2012, 0,50 < IL = 0,653 <
m
V
- Mô ên t c;v d
m ÷ 7,5; l ung bình ó:
E = 6 x 1,06 = 6,36 MPa.
e
p (kPa)
Hình 2.41 - Bi -p l
- - 200 kPa (1-2 kG/cm2):
e100-e 200 0,888 0,854
0,00034 kPa
-1
a100-200 =
P 200 -P100 200 100
L 3:
-
IP = WL - WP = 0,447 – 0,292 = 0,155;
Theo b - TCVN 9362:2012, 0,07 P = 0,155
-
W -W P 0, 286 0, 292
IL= 0, 04
IP 0,155
Theo b - TCVN 9362:2012, IL = -0,4 c .
V 3 thu sét c .
- Mô ên t c;v
c 5 ÷ 8; l ình ,5 có:
E = 6,5 x 3,94 = 25,61 MPa.
- - 200 kPa (1-2 kG/cm2):
86
e100-e200 0,799 0,778 -1
a100-200 = 0,00021 kPa
P 200-P100 200 100
e
p (kPa)
Hình 2.42 - Bi -p l
Nh àl
d t ên l ày. Tuy
nhiên l ày 2,7 m, c hi
kh àm vi òn l à ph
là l
3 0
Cát m W=18,97 kN/m ; =27 02’;
c=0 kPa; qc=6500 kPa; E = 14,4 MPa
3 0
Á sét d W=18,4 kN/m ; IL=0,653; =9 50’;
c=14,00 kPa; qc=1060 kPa; E = 6,36 MPa
3 0
Á sét c W=19,1 kN/m ; IL=0,653; =20 00’;
c=33,00 kPa; qc=3940 kPa; E = 25,61 Mpa
t tiêu chu
Giá tr êu chu
tt
Atc
A =
k tc
V tc - h ình cho các lo
bên trên là 1,15. Ta tìm êu chu
N 0tc = 517,4 kN; M 0tc = 60,9 kNm; Q0tc = 20,0 kN;
87
3:
Gi 5 m;
Ch
m1 = 1,2 -
m2 = 1,1 - gi
ktc = 1,0 - các ch ýc
0
II tc = 27 2’; tra b
cII = 0;
II II = 18,97 kN/m3 - ên m
Thay s ào công th ên, ta có:
Di
tc
517,4
Asb =k R-N 0
2
1, 2x 3, 45 m
tb 209,80-20x1,5
Do móng ch ên ch ình ch
c n = 1,5. C à:
3,45
b= A sb 1,52 m
kn 1,5
C ài: l = knb = 1,5 x 1,52 = 2,28 m
Ch móng bxl = 1,5 x 2,3 (m)
i :
p tctb R
tc
p max 1,2R
Áp l êu chu ình t :
88
= Nlb 1± 6e
tc
p tc
max,min l
tc tc
tc p max +p min 248,36 111,58
p tb = = 179,97 kPa
2 2
ã ch mãn
ý:
-K àh ên không
nh
- Chi
thi
ã ch
6: Ki
L àl
à mô -2,7 m, m -2,2 m.
pz + pd z
Tr êng hi
-T m 1 = 18,97 kN/m3
-T dn1
89
( 1-1) (2,64-1)x10 3
dn1 = n
= =9,62 kN/m
1+e 1+0,705
-T dn2
( s- n) (26,8-10)x18,4 3
dn2
= = =8,71 kN/m
s 1+W 26,8(1 0,325)
- Áp l
pd,z=1,5m 1h11 = 18,97 x 1,5 = 28,46 kPa
- Áp l
pd,z=2,2m = pdz=1,5m + 1h12 = 28,46 + 18,97 x 0,7 = 41,74 kPa
- Áp l :
pd,z=2,7m = pdz=2,2m + dn1h13 = 41,74 + 9,62 x 0,5 = 46,55 kPa
- Áp l êm do t ình t
pd,z=h+H pz,z=H
Hình 2.44 - Ki
- Áp l êm do t ình t
pz,z=1,2m = p0
90
l 2z 2,2 2x1,2
K 0 =f ; =f =1,47; 1,60 = 0,541
b b 1,5 1,5
pz,z=2,7m = 0,541 x 151,51 = 81,97 kPa
T
pd,z=2,7m + pz,z=1,2m = 46,55 + 81,97 = 128,52 kPa
y
m1 m 2
Rz = (Abz II + Bhz ’II + DcII)
k tc
m1 = 1,1 - n à á sét d ;
m2 = 1,0 - gi
ktc = 1,0 - các ch ýc
II tc = 9050’; tra b A = 0,180; B = 1,719; C = 4,147
cII = 0,14 kG/cm2 = 14 kPa
II dn2 = 8,71 kN/m3
h11 h12 dn1 h13 18,97 x (1,5 0,7) 9,62 x 0,5
'II 1 = 17,24 kN/m3
h12 h 12 h13 1,5 0,7 0,5
hz = 2,7 m - (kho
Di
tc
N tc = p tb A m = 179,97x2,3x1,5 = 7,57 m2
Az=
p 0z p 0z 81,97
l-b 2,3 1,5
a = 0,4 m
2 2
Chi :
7: Ki n à II
91
Công trình không n ình không
có kh
thái gi
Công trình thu à khung bê tông c èn, theo b -
TCVN 9362:2012 có:
- gh = 8 cm;
- S/L]gh = 0,001.
n ành nh ày hi
kho à 0,7 m, kho
ng à 0,5 m. L ành 3 l ày 0,4;
0,3 và 0,5 m. L chia các l ày là 0,4 m.
Áp l êm do t ình
pz = p0 = 151,51 kPa
-h B 2.7 ph ào t à l/b = 2,3/1,5 =
1,533.
T ên, ta có b qu
pz po pdz
L z (m) 2z/b
(kPa) (kPa)
0 0 0 1,000 151,51 28,46
1 0,4 0,53 0,933 141,36 36,04
Cát m
2 0,7 0,93 0,794 120,30 41,74
3 1,2 1,60 0,540 81,77 46,55
4 1,6 2,13 0,393 59,58 50,53
5 2,0 2,67 0,289 43,75 53,32
6 2,4 3,20 0,217 32,85 57,00
Á sét 7 2,8 3,73 0,170 25,70 60,47
8 3,2 4,27 0,135 20,43 63,97
9 3,6 4,80 0,109 16,54 67,47
10 4,0 5,33 0,091 13,74 70,97
L
T pz = 13,74 kPa < 0,2 pdz = 70,94x0,2 = 14,19 kPa, do v
d ày.
-
92
n pi hi
S1
1 Ei
e1i - h 1i (do tr
e2i - h 2i (do tr à áp l
ph êm do t ình).
ý: Các giá tr 1i và p2i
Vi ành b
93
Hình 2.45 - Bi à do t ình
-
S = S1 + S2 = 0,0080 + 0,0255 = 0,0355 m = 3,55 cm < Sgh = 8 cm
Th ãn
ý:
ún c (l ào mô
= Nlb 1± 6e
tt
p tt
max,min l
tt tt tt
N = N0 +G = 595 + 1,1x1,5x2,3x1,5x20 = 708,85 kN
tt
M = M 0 +Q 0 h Q = 70 + 23x1,5 = 104,50 kNm
tt tt
104,50
e= M
tt
= 0,147 m
Ntt 708,85
Thay s
708,85 6x0,147
= Nlb 1± 6e
tt tt
p 1± 2,3
max,min l 2,3x1,5
tt tt
tt p max +p min 284,26 126,66
p tb = = 205,46 kPa
2 2
Chi công th
pttl tt
h0 L 0,4l0 R
tr b
l-l 2,3-0,4
ltt = 2,3 m; Rb = 11500 kPa; ltr = lc = 0,4 m; L= 2c = =0,95 m
2
p1tt +pttmax
p0tt = ,t ình v ên ta có:
2
tt tt
tt tt
L p max -p min 0,95 284,26-126,66
p =p
1 max - =284,26- = 219,16 kPa
l tt 2,3
p1tt +pttmax 219,16+284,26
p 0tt = = = 271,51 kPa
2 2
95
Thay s
tt
tt
p min 126,66 tt p max 284 , 26
p 1
0,4m L=0,95m
b=1,5m
0,3m
ltt=2,3m
Hình 2.46 - c
Ki p tt :
max
p cttt +p ttmax
L N ct = lct b
2
tt tt
tt tt lct p max -p min 0,4 284,26-126,66
p =pc max - =284,26- = 256,85 kPa
l tt 2,3
pcttt +pmax
tt
256,85 284, 26
N ct = lct b x0,4x1,5 = 162,33 kN
2 2
96
h=1,5m
0,05 0,55
450
tt tt
p min 126,66 p max 284 , 26
tt
p c
256,85
Hình 2.47 - Ki
Kh
Rbtbtbh0
t
= 1 (v ê tông n
btb - chi ình c
b c +b d
b tb = = b c + h 0 = 0,3 + 0,55 = 0,85 m
2
Thay s
900 x 0,85 x 0,55 = 420,75 kN
So sánh: Nct = 162,33 kN
ãn
b. Tính toán c
97
tt
tt p max 284, 26
p max 284 , 26
0,60
1,50
0,30
MI 165,35
0,60
tt
p tb 205, 46
Hình 2.48 -
a) M - -II
V í g xôn ngàm t
ch ùng 2 m -I và II-
c ình v
- Mô ài (mép c -I):
tt
2pmax +p1tt 2 2x256,85+219,16
M I= Lb= x 0,952x1,5 = 165,35 kNm
6 6
- Mô -II):
2 2
tt b-b c 1,5-0,3
M II =p tb l=205,46x x2,3 = 85,06 kNm
8 8
- Di ài:
MII 165,35
As1 = = 0,001193 m2 = 11,93 cm2
0,9h0Rs 0,9x0,55x280000
98
230-(2x2,5+1,0)
a2 = 32,00 cm
8-1
Lúc này c
2.10.2 Ví d - Móng k
Thi k cho hai c bê tông c èn, kho
gi ên m à 1,8 m. T
ên xu :
N
Ti
C T
di N ott (kN) M ott (kNm) Q ott (kN)
573,00 -14,62 11,91 25 TT+0,9(HT1+HT2+GT)
C1 20x30
524,20 51,07 -25,50 26 TT+0,9(HT1+HT2+GP)
746,10 42,80 23,80 25 TT+0,9(HT1+HT2+GT)
C2 25x35
846,50 -78,30 -44,00 26 TT+0,9(HT1+HT2+GP)
N
Trình t
ình
Vi ên.
tiêu chu
V h ktc = 1,15 ta tìm êu chu
N tiêu chu
Ti
C T
di N 0tc (kN) M 0tc (kNm) Q 0tc (kN)
498,26 -12,71 10,36 25 TT+0,9(HT1+HT2+GT)
C1 20x30
455,83 44,41 -22,17 26 TT+0,9(HT1+HT2+GP)
648,78 37,22 20,07 25 TT+0,9(HT1+HT2+GT)
C2 25x35
736,08 -68,09 -38,26 26 TT+0,9(HT1+HT2+GP)
Gi ur 8 m;
Ch
Di v
tc
736,08
Asb =k R-N o 1, 2x = 4,74 m2
tb 216,39-20x1,5
Do móng ch h tâm nên ch ình ch
c n = 1,5. C à:
4,74
b= A sb 1, 78 m
kn 1,5
C ài: l = knb = 1,5 x 1,78 = 2,67 m
Ch 8 x 2,7 (m)
Nh kho gc à C2 s
g , do v
T ùng m
N
Ti
C N 0tt (kN) M 0tt Q 0tt (kN) T t
di
(kNm)
20x30 573,00 -14,62 11,91 C1 TT+0,9(HT1+HT2+GT)
TH25
25x35 746,10 42,80 23,80 C2 TT+0,9(HT1+HT2+GT)
C 1319,10 28,18 35,71
20x30 524,20 51,07 -25,50 C1 TT+0,9(HT1+HT2+GP)
TH26
25x35 846,50 -78,30 -44,00 C2 TT+0,9(HT1+HT2+GP)
C 1370,70 -27,23 -69,50
100