Professional Documents
Culture Documents
M= ri Pi (3.122)
i=1
h0 - chi àm vi ài t
Rs - c ch tính toán c , (kPa).
T àb
ý th ãn
- t thép: 2 mm;
- Kho 100 mm
-C ê tông kh ài c
cao t ên. C 12a200 cho m ên và 12a200 ÷ 400 cho các m
xung quanh. (TCXD 305:2004, Bê tông kh - Quy ph à nghi
181
Hình 3.35 -
a) Móc c ) Móc c
-
a 2
+ Mô men t M g =0,02qL
a 2
+ Mô men t M nh =0,025qL
-
b 2
+ Mô men t M g =0,02qL
b 2
+ Mô men t M nh =0,07qL
à M bnh =0,07qL 2
l - chi , (m);
q - tr
q = kd bAb (3.124)
d -h ÷ 2,0; b - tr ê tông,
(kN/m3); Ab - di 2
).
T à ki
c ã ch ý, ày c là c
nh ng cây thép n òa).
182
tt tt
Pc - tr Pc = qL. - tính toán theo công
th 3.112; L - chi
Rs - c
T Asmc , ch
3.14
Khi tính toán s àm vi o c nh , giá tr qp
và fs
m nên nhân v àm vi cl
và Mc2 cho trong b 3.25 tr h òn l
Giá tr qp c àm vi c3 = 1 khi Le 3 và Mc3
= 0,9 khi Le < 3 : Le - Chi ic
ph 4.6. Ma sát bên c fsi trong kho t u l
4
hu = (3.126)
bd
bd -h 3.81.
Khi tính toán c ên c êu
trong ph 3.8
tính toán 1 gi - - -
Khi tính toán móng c àm
c ào cát b à á sét d ào d ìh
n B 21 ph
Khi tính toán s
2 thêm 30%, còn
tr| m àn c àng
ì K2
B 3.25 - H c1 và Mc2
H àm vi c1 p H àm vi c2
C ch s t
Sét b Cát ch à
Cát ch Cát ch Sét b
s ch
tính
toán No No 0 L No 0 L 0,75
và ít và ít Is < 0 và ít IL < 0
IL
183
0,90 0,80 0,85 0,70 0,95 0,90 0,85 0,80 0,90 0,80 0,70
8
0,80 0,75 0,95 0,80 0, 75 0,80 0,70 0,65
0,80 0,70 0,75 0,90 0,85 0,75 0,70 0,85 0,70 0,60
9
0,70 0,65 0,85 0, 70 0, 65 0, 65 0,60
Chú thích: Tr
S Rc, làm vi à nh
qu
th
Rc = kcRc,u (3.127)
kc - h Rc,u nh
b c1; Mc2 ; Mc3 ch ên;
Rc,u - s
tr
ùng t
không có c ng.
Khi thi óng c am ên lo
òn l t và ch t trung bình, L 0,5.
Không cho phép t ên cát r ão hòa n L
> 0,5.
sâu c
n trong n ão hoà n tv ì không nh
c c
thí nghi
à ho c công trình c
và b ên cùng m ên k àm, chi ài ngàm c ào
184
3.15 Tính toán móng c êu chu EN 1997-1), [1]; [26]
3.15.1 Nh EN 1997-1 trong thi
V à danh m
d ùh
-M
-T
-C
- Phá ho do t ên móng c
- Phá ho nh;
- Phá ho à móng c
- Phá ho àk ên trên;
- Lún quá m
-
- Chuy ngang quá m
- Ch
V vi
- Giá tr
minh b ình hu
-K ình c
qu ùh ên quan;
-K
tr ình hu so sánh;
- Quan tr àm vi
ài hi à thí nghi .
3.15.2 C
àn thích h do t
tr ,b ãn tr
àt
Fc;d c;d (3.128)
Fc;d - t ên c
Rc;d - s c bao g .
Giá tr tiêu chu Fc;k c c;d
G -h
Q -h l
S tiêu chu c
Rc;k = Rsk + Rbk (3.131)
s -h êng c ành ph ;
b -h êng c ành ph ;
t -h êng c
3.15.3 C
ình d ãn
t ùng và các t
Ft;d t;d (3.133)
Ft;d - t ên c
Rt;d - s k
Giá tr êu chu t;k c t;d
186
TGk - thành ph êu chu
TQk,i - thành ph êu chu
WGk - tr êu chu
i -h t
Giá tr t;d
Ft;d G
TGk G, fav
W Q TQk,i (3.135)
Gk i
G -h
Q -h
G,fav -h
S c ch êu chu
Rt;k = Rstk (3.136)
3.15.4 N c
EN 1997-
(phá ho và GEO (phá
ho ình hu ài và t
p thi êng gi
thi tc ên t êu
c
lo ày chi ph õ ràng
òn l
pháp thi à 3, ch êu c
ph à các h
187
thi
àv
thi
àv .
Các h êng cho s
b Trong các b ày, các thông s ành nh
h
A - thông s
M - thông s
R - thông s èm bi
B 3.26 - H êng ( R
Lo
Ký hi
R1 R2 R3 R4
N b 1,0 1,1 1,0 1,3
Thân (c s 1,0 1,1 1,0 1,3
T t 1,0 1,1 1,0 1,3
Thân c s;t 1,25 1,15 1,1 1,6
B 3.27 - H b êng ( R
Lo
Ký hi
R1 R2 R3 R4
N b 1,25 1,1 1,0 1,6
Thân (c s 1,0 1,1 1,0 1,3
T t 1,15 1,1 1,0 1,5
Thân c s;t 1,25 1,15 1,1 1,6
B 3.28 - H êng ( R ên t
Lo
Ký hi
R1 R2 R3 R4
N b 1,1 1,1 1,0 1,45
Thân (c s 1,0 1,1 1,0 1,3
T t 1,1 1,1 1,0 1,4
Thân c s;t 1,25 1,15 1,1 1,6
B 3.29 - Các h ên
T T
Thi
A1 M1 R1 A2 M1 R4
B G 1,35 1,0
T ên, G
Thu G,fav 1,0 1,0
T B Q 1,5 1,3
188
Thu Q,fav 0 0
M 1,0 1,0
S b b
C 1,0 1,3
C 1,25 1,6
C 1,1 1,45
S s s 1,0 1,3
S t t
C 1,0 1,3
C 1,15 1,5
C 1,1 1,4
S st st 1,3 1,6
B 3.30 - Các h
Thi A1 M1 R2
B G 1,35
T ên, G
Thu G,fav 1,0
B Q 1,5
T
Thu Q,fav 0
ng v M 1,0
S b b 1,1
S s s 1,1
S t t 1,1
S st st 1,15
B 3.31 - Các h
Thi A1 A2 M2 R3
B G 1,35 1,0
T xuyên, G
Thu G,fav 1,0 1,0
B Q 1,5 1,3
T
Thu Q,fav 0 0
H 1,25
L c’ 1,25
Ch u cu 1,4
Nén m u qu 1,4
Tr êng, 1,0
S b b 1,0
S s s 1,0
S t t 1,0
S st R,st 1,1
189
B 3.32 - Các h êng theo thí nghi
S TN nén t S
nghi ình) ình) nghi ình)
1 1,4 1,4 - - -
2 1,3 1,2 1,35 1,27 2-4 1,6 1,5
3 1,2 1,05 1,33 1,23
4 1,1 1,0 1,31 1,20
5 1,0 1,0 1,29 1,15 5-9 1,5 1,35
7 1,27 1,12
10 1,25 1,08 10-14 1,45 1,30
15-19 1,42 1,25
1,4 1,25
3.16 Ví d
3.16.1 Ví d 3.1 - C ê tông c
Thi c c à khung bê tông c
chèn. Ti 40 x 60 (cm). Ch (l
chân c
N 0tt = 1020 kN; tt = 46 kNm;
M 0x tt = 220 kNm;
M 0y Q tt0x = 12 kN; Q tt0y = 4 kN
N ên xu 4l
sâu -2,2 m k ên. Ch ýc
L ày 7,4 m; L ày 4,0 m; L ày 5,5 m.
W T K n ép e-p
WL, W P, c v qc
L W kN/ tr N
% % ñoä kPa MPa
m3 h
100 200 300 400
1 37,8 33,9 21,8 17,4 2,69 0,18 1
2 42,5 46,1 28,2 17,8 2,68 5o50’ 11 1,148 1,112 1,081 1,062 0,25 3
3 28,7 41,0 24,8 19,0 2,70 16o45’ 29 0,797 0,773 0,752 0,733 2,66 16
L 4 ch :
Thành ph
H H T
H H W qc
Thô To V Nh M sét tr N
% MPa
1- 0,5- 0,25 0,1- 0,05- 0,001- h
>10 10-5 5-2 2-1 <0,002
0,5 0,25 -0,1 0,05 0,001 0,002
17,5 38 15,5 12 8 5 4 16,8 2,64 9 25
Trình t
ình.
ào b ên, tr à tính
toán các ch êu có liên quan.
L
190
-
IP = WL – WP = 0,339 - 0,218 = 0,121;
Theo b - TCVN 9362:2012, 0,07 < IP = 0,121 <
-
W-W P 0,378 0,218
IL= = 1,32
IP 0,121
Theo b - TCVN 9362:2012, IL = 1,32 > 1 nhão.
V 1 thu nhão.
-
191
1 (2,68 1) x10
dn
n
= 7,47 kN/m3
1 e 1 1,15
L
-
IP = WL – WP = 0,410 - 0,248 = 0,162
Theo b - TCVN 9362:2012; 0,07 < IP .
- eo ch
W-W p 0, 287 0, 248 = 0,24
IL 0,162
Ip
Theo b - TCVN 9362:2012; 0 < IL
c .
V sét n .
-
1 0,01W 2,7 x10(1 0,01x 27,8)
e n
1 1 = 0,82
w 19
-
1 ( 2,7 1) x10
dn
n = 9,34 kN/m3
1 e 1 0,82
L 4:
- 5 mm:
17,5 + 38 = 55.5% > 50%
Theo b - thô.
- ên t t = 9 MPa; 15 MPa > qc
> 5 MPa; tra b -
e = 0,55 ÷ 0,7, n t tìm 61.
V 4 thu thô ch
- ên:
(1 W ) 2,64 x10x (1 0,168) 3
W
n
19,15 kN/m
1 e 1 0,61
-
1 (2,64 1) x10
dn
n = 10,18 kN/m3
1 e 1 0,61
- ão hòa:
192
W 2,64 x 0,168
G 0,727
e 0,61
Theo b - TCVN 9362:2012, G trong kho 0,5 ÷ 0,8; v
.
- Góc ma sát trong c ên tiêu chu theo Ph
l - TCVN 9351:2012 theo công th
tác d
T ên ã cho:
193
N 0tt = 1020 kN; tt = 46 kNm;
M 0x tt = 220 kNm;
M 0y Q tt0x = 12 kN; Q tt0y = 4 kN
V tc - h ình cho các lo
bên trên là 1,15. Ta tìm êu chu
ài
ài
B = 1,5 m. Ki
t oán tác d ài:
2Q 0tt
h 0,7tg 450 - =0,7tg 450 - = 0,67 m < 1,5 m
2
ã ch ãn
3 0
Á sét n W=19,0 kN/m ; IL=0,24; =16 45’;
c=29,00 kPa; N=16; qc=2660 kPa
3 0
Cát thô ch W=19,15 kN/m ; =32 20’;
c=0 kPa; N=25; qc=9000 kPa
Hình 3.36 - s li ình
194
a. Chi ài và ti
Cao trình ào tr
l à chôn vào l à 2 m (xem hình v èm
theo).
Cao trình m -18,9 m (không k
Chi ài tính toán c
Ltt = (7,4 – 1,5) + 4,0 + 5,5 + 2,0 = 17,4 m
Chi ài th ài tính toán; chi
ngàm c ào trong ng) và chi m):
c. L
à 2 là l êng
l à cát thô ch à ch ào 2 m nên có
th .
a. S v
Cách 1:
S
RV = (RbAb + RsAs)
d = ly/b = 5,9/0,3 = 19,67; t
3.4 n = 0,816
thay s
RV = (RbAb + RsAs) = 0,816(11500x0,09 + 280000x8,04x10-4) = 1028 kN
Cách 2:
H
2
= 1,028 - -
V - y/r (r = 0,3 m)
195
ly à chi ài c
c
y 40,6
thay s , ta có:
= 1,028 - 0,0000288 x 40,62 - 0,0016 x 40,6 = 0,915
S ày:
RV = (RbAb + RsAs) = 0,915(11500x0,09 + 280000x8,04x10-4)
= 1153 kN
S V =
b. S ýc
b1. S
S c,u, (kN) công th
Rc,u = c( cqq bAb+ u cffili)
c -h àm vi c = 1;
qb - t M = 18,9 m, l
B 3.7; có qb = 8434 kPa
cq - h àm vi
ép vào cát thô ch 3.9 có cq = 1,1;
Ab - di b = 0,32 = 0,09 m2;
u - chu vi ti
cf -h àm vi im àm ên c
B 3.9;
fi - ình c ên thân c
b ành các l ày l 3.8;
Vi ành b
Chi ày i, mfifili
L IL cf,i fi (kPa)
li, (m) (m) (kN/m)
1 1,32 5,9 4,45 0 0 0
21 0,80 2,0 8,4 1,0 8,00 16,00
22 0,80 2,0 10,4 1,0 8,00 16,00
31 0,24 2,0 12,4 1,0 60,38 120,76
32 0,24 2,0 14,4 1,0 62,86 125,72
33 0,24 1,5 16,15 1,0 65,03 97,55
41 Ch 2,0 17,9 1,0 76,06 152,12
T 528,15
196
ý: l L ên không c
thành các l
thay s
Rc,u = 1(1,1x8434x0,09 + 1,2x528,15) = 1468,74 kN
0
Rc = R c,u
n k
0 -h àm vi t
khi s
n -h ình, l
tr ình c
k -h ài th ài n ên
l 1 5c k = 1,75.
1,15
R c1 = 1468,74=839,28 kN
1,15x1,75
197
c. S
c1. S
S c,u, (kN), c n là:
R c, u Qb Qf q bA b u f i li
+T -2,2 m:
q’ 1,5m = 17,4x1,5 = 26,10 kPa
q’ 2,2m = 17,4x2,2 = 38,28 kPa
+T -
q’ 7,4m = 38,28 + 7,93x5,2 = 79,52 kPa
- Tính toán cho l t - -11,4 m:
q’ 11,4m = 79,52 + 7,47x4,0 = 109,40 kPa
- Tính toán cho l - -16,9 m:
q’ 16,9m = 109,40 + 9,34x5,5 = 160,77 kPa
- Tính toán cho l - -18,9 m:
q’ 18,9m = 160,77 + 10,18x2 = 181,13 kPa
q’ = q’ 18,9m = 181,13 kPa
T 3.13, có N’q = 100.
Thay s
Qb = q’ N’qAb = 181,13 x 100 x 0,09 = 1630,17 kN
198
S trung bình trên thân c
ình trên thân c t
t
fi u,i ki v,z tg i
cu,i -
cu H
i - góc ma sát gi àc i:
V ki = (0,19 + 0,233logIPi)
Tính toán h i:
1,5 26,10
11 0,7 17,40 12,1 - 15,39 0,442 10,77 7,54
2,2 38,28
2,2 38,28
12 5,2 7,93 12,1 - 15,39 0,442 10,77 56,02
7,4 79,52
7,4 79,52
2 4,0 7,47 17,9 5050’ 11,00 0,482 12,35 49,39
11,4 109,40
11,4 109,40
3 5,5 9,34 16,2 16045’ 29,00 0,472 39,48 217,15
16,9 160,77
16,9 160,77
4 2,0 10,18 32030’ 0 0,480 49,95 99,91
18,9 181,13
199
T gc 430,01
S ên thân c
Qf u f i l i = 1,2 x 430,01 = 516,01
S ch à:
Rc,u = 1630,17 + 516,01 = 2146,18 kN
c2. S ê
S 3.45):
Rc= 0
R c,u = 0 Qb + Qf
kb kf
n k n
0 n ýc
kb = 3 và kf = 2.
d. S hí nghi ên t
d1. S
S ên t
Rc,u = qbAb+ u ili
qb -
qb = kcqc
qc = qc4 = 9000 kPa
kc = 0,5 (tra B 3.16);
Thay s
qb = kcqc = 0,5 x 9000 = 4500 kPa
u - chu vi ti
Tính toán thành ph
h à:
Rc,u = qbAb+ u ili = 4500 x 0,09 + 1,2 x 618,48 = 1147,18 kN
200