You are on page 1of 5

Department of Education

Region IX, Zamboanga Peninsula


Division of Zamboanga City
Talon-Talon District
MAMPANG ELEMENTARY SCHOOL

Name of Teacher: JENNYLYN M. LIBRADILLA


Date & Time: January 16,2020
Subject Area: Araling Panlipunan 4
Grade & Section: IV-Santan
Quarter: 4th Quarter

Masusing Banghay Aralin sa Aralin Panlipunan IV

I. Layunin
Matapos ang aralin, ang mga mag- aaral ay inaasahang:
a. Natatalakay ang mga karapatan ng mga bata.
b. Naiisa-isa ang mga karapatan ng mga bata.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Mga Karapatan ng mga Bata
B. Sanggunian: Kagamitan ng Mag-aaral pp.341-34
K to 12 – AP4KPB-IVc-2
C. Kagamitan: larawan, tsart, video clip, tv
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag- aaral
1. Pagbati
Magandang Umaga mga bata. Magandang Umaga po Teacher Jenny.
2. Paglista ng Lumiban
Sino ang lumiban sa klase sa araw na ito. Wala po teacher.
3. Bago natin simulan an gating leksyon. Meron ako bagong
incentive tsart dito sa harapan.Ito ang magiging basihan ng Opo Teacher
inyo puntos sa araw na ito. Ang bawat pangkat ay may
makukuha na mga larawan kung kayo ay magiliw na
makikilahok sa ating aralin at kung ang pangkat ninyo ay
hindi mag iingay. Ngunit kapag ang pangkat ninyo ay
maingay kukuha ako ng isnag larawan at mababawasan ang
puntos ng inyo pangkat. Naintindihan ba mga bata?
4. Balik-aral
Para sa ating balik aral ngayong araw magpapaligsahan
ang bawat pangkat. Isulat sa inyong show-me-drill board
kung tama o mali ang mga sumusunod na may kinalaman
sa pagkamamamayang Pilipino.
 Nakasaad sa Saligang Batas ng 1987 ng Pilipinas ang
mga katangian ng isang mamamayang Pilipino.
 May dalawang uri ng pagkamamamayan: likas o
katutubo at naturalisado.
 May dalawang prinsipyo ng likas na
pagkamamamayan ayon sa kapanganakan: ang Jus
soli at Jus sanguinis.
 Ang mga dayuhan ay maaaring maging
mamamayang Pilipino sa pamamagitan ng
prosesong naturalisasyon.
 Ang pagkamamamayan ay maaaring mawala at
makamit muli.

5. Pagganyak
Ngayon araw, may panonoorin at pakikinggan kayong
isang awitin. Ito ay pinamagatang “Bawat Bata”. Ito ay
inawit ng Apo Hiking Society. Handa na ba ang lahat na
making? Nagustuhan ninyo ba ang awitin?

B. Panlinang na Gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1. Paglalahad

Handan na ba ang lahat? Kung ganun ipakita sa akin na Opo.


handa na ang lahat.

Ngayong araw ay tatalakayin natin ang tungkol sa


Karapataan ng mga bata. Magkakaroon tayo ng maikling
palatuntunan. Ito ay pinamagatang “Rampa ng kabataan”
May mga inatasan akong mga kaklase ninyo upang ipakita
ang kahusayan nila sa pag Rampa. Ang gusto kong gawin
ninyo ay making ng mabuti sa inyo mga kaklase. Dahil ito ang
magiging leksyon ninyo sa araw na ito.

2. Pagtatalakay
 KARAPATANG MABUHAY
Ano-ano ang karapatan ng mga bata?
 KARAPATANG MAGING
MALUSOG

 KARAPATANG MAGKAROON
NG PANGALAN AT
NASYONALIDAD

 KARAPATANG MAGTAMASA
NG MAAYOS NA
PAMUMUHAY KAHIT MAY
KAPANSANAN

 KARAPATANG ALAGAAN AT
MAHALIN NG MAGULANG

 KARAPATAN NG SAPAT NA
PAGKAIN, DAMIT AT TIRAHAN

 KARAPATAN NG SAPAT NA
EDUKASYON

 KARAPATAN MAGPAHINGA
AT MAGLARO

 KARAPATAN SA MALAYANG
PAGPAPAHAYAG SA SARILI
Ilan lahat ang Karapatan ng mga bata na inyong napag
aralan?  KARAPATAN SA SAPAT NA
PROTEKSYON
3. Pagsasanay

Magkakaroon tayo ngayon ng hulaan. Ipapakita ko sa


inyo ang larawan. Isusulat ninyo sa inyong white board kung Sampu po teacher.
anong karapatan ang ipinapakita sa larawan.
4. Paglalahat

Ano-ano ang mga karapatan ng mga bata? Para sa inyo


ano ang ibig sabihin ng mga karapatang nabanggit?

Natatamasa nyo ang mga karapatang ito?

 KARAPATANG MABUHAY

 KARAPATANG MAGING
MALUSOG

 KARAPATANG MAGKAROON
NG PANGALAN AT
NASYONALIDAD
5. Paglalapat
 KARAPATANG MAGTAMASA
Magkkaroon tayo ng pangkatang Gawain. Ang bawat NG MAAYOS NA
pangkat ay bibigyan ko ng tig isang malalaking sobre. Kalakip PAMUMUHAY KAHIT MAY
nito ang mga dapat ninyong gawin sa inyong pangkat. Pumili KAPANSANAN
ng inyong lider, tagasulat at tagapag-ulat. Kapag ang pangkat
 KARAPATANG ALAGAAN AT
ay tapos na isigaw ang inyo yell na magsisilbing senyales na
MAHALIN NG MAGULANG
kayo ay tapos na sa inyong Gawain at ipaskil ang inyong
ginawa sa pisara.  KARAPATAN NG SAPAT NA
PAGKAIN, DAMIT AT TIRAHAN

 KARAPATAN NG SAPAT NA
A. Pagbabasa ng rubriks para sa Pangkatang Gawain
EDUKASYON
Ngunit bago natin simulan ang Gawain. Basahin muna
 KARAPATAN MAGPAHINGA
natin ang Rubriks sa Paggawa.
AT MAGLARO
Pamantayan 3 2 1
 KARAPATAN SA MALAYANG
puntos puntos puntos PAGPAPAHAYAG SA SARILI

Pakikiisa Lahat ng Isa o Tatlo o higit  KARAPATAN SA SAPAT NA


kasapi ng dalawang pang kasapi PROTEKSYON
pangkat ay pangkat ay ay hindi
nakiisa sa hindi nakiisa sa
gawain nakiisa sa Gawain.
gawain
Kagalakang Lahat ng Isa o Tatlo o higit
ipinamalas kasapi ng dalawang pang kasapi
sa gawain grupo ay kasaping ay hindi
nagpapakita pangkat ay nagpapamalas
ng hindi ng kagalakan
kasiyahan nagpapakita sa Gawain.
sa pakikiisa ng
sa gawain kasiyahan
sa gawain

Sang ayon ba kayo sa rubriks na ito? Ang lider nng pangkat


ay pupunta at kunin ang mga materyales sa paggawa.

B. Paggawa ng Gawain

Maaari na ninyong simulant ang inyong mga Gawain.

Pangkat 1. Gumawa ng isang awit tungkol sa Karapatan ng


mga bata.

Pangkat 2. Gumawa ng tula tungkol sa karapatan ng mga


bata.

Pangkat 3. Punan ng tamang karapatan ang isinasaad ng


larawan.

1. ______________

Opo

2. ______________

3. _______________

4. _______________

5. _______________
IV. Pagtataya

Iguhit sa patlang ang puso ( ) kung ang pahayag ay nararapat. Lagyan ito ng ekis (X) kung hindi
nararapat.

_______1. Dapat kang payagan ng iyong mga magulang na sumali sa mga gawaing lilinang sa iyong
kakayahan.

_______2. Ang mga anak mayaman lamang ang may karapatang mag-aral.

_______3. Ang mga matatanda ay dapat magpakita ng magandang halimbawa upang gayahin ng mga
bata.

_______4. Ang mga bata ay dapat dalhin sa doctor kapag sila ay mag sakit.

_______5. Ang mga batang may kapansanan ay walang karapatang maglaro.

V. Takdang Aralin

Gumawa ng isang slogan tungkol sa Karapatan ng mga bata. Isulat ito sa isang bondpaper.

Inihanda ni:
JENNYLYN M. LIBRADILLA, T-I
Pangalan ng gurong inobserbahan

Inobserbahan nina:

RENIER G. ACEDO
Master Teacher I

WILMA D.S. SOLDIVILLO


Principal III

You might also like