You are on page 1of 6

Philippine Normal University

The National Center for Teacher Education


South Luzon Campus
Lopez, Quezon

Banghay- Aralin sa EPP 4

Inihanda ni: Edralyn S. Canonigo


Layunin Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
( C ) Cognitive Makasunod sa pamantayang pangkalusugan at pangkaligtasan.
( A ) Affective Napapahalagahan ang sariling gawa at ang gawa ng iba.
(P) Psychomotor Makatahi ng isang pansariling gamit sa pamamagitang ng kamay.
Paksang-Aralin Lalagyan ng Lapis
Pamantayan sa Matutukoy ang iba’t-ibang pamamaraan sa pagbuo ng iba’t-ibang
Pagkatuto estilo at disenyo.
Values to be Integrated
Dimension Intellectual
Core Values Truth and Tolerance
Related Values Creativity
Sanggunian Munsayac, Josephina M. et. al, IV, FNB Educational, Inc., 2017
Garcia, Corazon A. et. al, IV FNB Educational Inc. 2017

Kagamitan Gunting na pantabas, panahian, ruler, gauge, makapal na tela na


may sukat na 20 sm x 16 sm, zipper na may sukat na 20 sm ang
haba, at matibay na sinulid panahi
1. Pamamaraan Panalangin
Pagtsetsek ng lumiban at hindi lumiban
Pagbati
Pagsasaayos ng silid-aralan
Balik aral

2. Tanong sa Sa inyong pananaw, bakit sinasabi na ang pananahi ng


Pagkatuto pansariling kagamitan sa pamamagitan ay masasabing isang
kawili-wiling gawain?
3. Pagganyak
“DIY Pen Holder”
 Hahatiin ng guro ang klase sa apat na grupo.
 Ang unang grupo ay bibigyan ng isang kahon na
naglalaman ng mga iba’t-ibang kagamitan pang sining
gaya ng glue, gunting, at laso upang makagawa ng pencil
holder na yari sa plastic bottle.
 Ang pangalawang grupo naman ay bibigyang ng isang
kahon na naglalalaman ng mga iba’t-ibang kagamitan
pang sining upang makapag-disenyo ng pencil holder na
yari sa popsicle sticks.
 Ang pangatlong grupo naman ay bibigyan ng isang kahon
na naglalaman ng iba’t-ibang pang sining upang makapag-
disenyo ng pencil holder na yari sa colored paper.
 Ang pang apat na grupo naman ay bibigyan ng isang
kahon na naglalaman ng iba’t-ibang pang sining upang
makapagdisenyo ng pencil holder na yari sa kahon.
 Bibigyan lamang ang bawat grupo ng limang minuto upang
matapos ang kanilang gawaing pang aktibidad. At
dalawang minuto para sa presentasyon ng kanilang
natapos na gawain.
4. Pagganyak na  Ano ang masasabi ninyo sa ginawa nating gawain?
tanong  Tungkol saan ang gating ginawang gawain?
 Naging madali ba para sa inyo ang pagdedekorasyon?
Bakit?
 Ano-ano ang naging batayan ninyo upang matapos ang
inatas sa inyong gawain?

5. Gawain “4
Pics
1

Word”

 Hahatiin ng guro ang klase sa apat na grupo.


 Ang bawat grupo ay bibigyan ng isang brown long
envelope na naglalaman ng mga letra na bubuo sa isang
salita na tutugon sa mga larawan.
 Bibigyan lamang ng limang minuto ang bawat grupo,
upang tapusin ang kanilang gawain.
 Inaasahang sagot:
a. Nagtatahi
b. Tela
c. Pencil
d. Case
6. Pagsusuri  Ano ang masasabi ninyo sa ating ginawang gawain?
 Tungkol saan ang gating ginawang gawain?
 Naging madali ba para sa inyo ang pagbuo ng isang salita
na tutugon sa mga larawan na pinakita?
 Ano-ano ang inyong mga ginawa sa mga gamit na inatas
sa inyo?
 Anong katangian ang ipinamalas ng bawat isa upang
magawa ang mga bagay na inatas sa inyo?

7. Pagpapalalim Graphic Organizer

Kasangkapan
at
Kagamitan

Mga
Mga Hakbang
Hakbang sa
sa Paggawa:
Paggawa

1. Ilatag ang
Panuntunangtela sa
Pangkalusugan
at
karayagan.
pangkaligtasan

2. Markahan
ng 1 ½ sm
mula sa
gilid A-B. Gumamit ng gauge. Ulitin sa C-D.

3. Baligtarin. Markahan sa kabaligtaran. 1 sm mula sa


gilid. Gumamit ng gauge.

4. Itiklop ang AB ½ sm patungo sa kabaligtaran. Ipatong


sa kalahati ng bukas na zipper. Ihilbana. Tahiin ng
balik tahi.
5. Ulitin ang habkang 4 sa CD.

________________
C D

6. Tahiin ang dalawang dulo sa kabaligtaran. Isama ang


dulo ng zipper. Tahiin ang dalawang sulok. Ibaliktad.

Bago simulan
ang anumang
proyekto,
alamin at
isaloob ang mga panuntunang pangkalusugan at
pangkaligtasan. Laging sundin ang mga ito.

1. Ihanda ang lahat ng kakailanganin nang hindi maaksaya


ang panahon.
2. Tiyaking malinis ang kamay.
3. Maupo nang maayos sa maliwanag at mahanging lugar-
gawaan.
4. Gamitin ang panghibla (threader) ng karayom. Iwasang
lawayan ang ang sinulid.
5. Mag-ingat sa paggamit ng gunting. Itago kung hindi
ginagamit. Hawakan ang dulo ng gunting kung iaabot sa
iba.
6. Pnantilihing malinis at maayos ang lugar-gawaan.
7. Iligpit lahat ng gamit sa panahian pagkatapos ng gawain.

Tseklist para sa Lalagyan ng Lapis

Gawain OO HINDI
1. Sinunod baa ng gabay sa pagpili
ng proyekto?
2. Sinunod baa ng panuntunan sa
paggawa?
3. Nasunod baa ng hakbang sa
pagbuo ng proyekto?
4. Maganda baa ng kabuuan ng
proyekto?
5. Maayos ba ang pagkakakabit ng
zipper?
6. Maayos baa ng duktong sa mga
dulo?

8. Pagtataya “Do It Yourself Pencil Case”

 Ipapahanda ng guro ang mga kagamitan pantahi sa


paggawa ng lalagyan ng lapis o pencil case sa mga mag-
aaral.
 Isasagawa ito ayon sa pagkakasunod-sunod ng mga
hakbang.
 Ang bawat mag-aaral bibigyan ng sapat na oras upang
mabuo ang kanilang proyekto.
9. Paglalapat Panuto: Isulat sa patlang ang tamang sagot. Hanapin sa
kahon ang tamang sagot.

Threader
dalawang
Panahon gauge
Dulo
pansarili
Pagdudugtungin retaso
Maayos
malikhain
Iba-ibang
kakayahan

1. Upang hindi pahiram-hiram, manahi ng kagamitang


________.
2. Makakagawa ng ibang disenyo at pagbabago ang batang
___________.
3. Sa pagpili ng proyektong gagawin, dapat sundin ang
sariling ________________ sa pagbuo.
4. Ang mga bata ay namili sa _____________ proyekto na
nasa aklat.
5. Hindi na kailangang bumili ng tela para sa proyekto dahil
maraming ___________ na mahihingi sa modista o sastre.
6. Mas malaki ang telang magagamit kung ____________
ang maliit na piraso.
7. Dapat ihanda ang lahat ng kailangan para hindi maaksaya
ang ___________.
8. Kung iaabot ang gunting, hawakan ito sa __________.
9. Nakatutulong sa mabilis na paghihibla ng karayom ang
___________.
10. Ang lugar-gawaan ay pinapanatiling malinis at
______________.

10.Takdang- Maghanap ng dalawang retaso. Gupiting ng 4 sm x 6 sm.


Aralin Pagdutungin ang mga ito. Pag-aralang mabuti ang iyong mga
naging hakbang sa pagbuo mg proyekto. Sagutin ang mga
sumusunod.
1. Anong mga tahi ang iyong ginamit sa pagdugtong ng
dalawang retaso?
2. Paanong magawang pareho ang lapad o kitid ng mga
dugtong?

February 13, 2019


Ms. Weddy Calvario Date
E.P.P Teacher

You might also like