You are on page 1of 5

DEPARTMENT OF EDUCATION

DIVISION OF LAPU-LAPU CITY


M A R I G O N D O N N AT I O N A L H I G H S C H O O L
Marigondon, Lapu-Lapu City, Cebu, Philippines 6015
Telephone Number: 254 -4295

BANGHAY-ARALIN
sa
FILIPINO 8

Pangalan: Abegail D. Amores Grade 8-Baring


(Teacher I)
Asignatura at Baitang: Markahan:Ikaapat na Markahan Petsa: May 24, 2021
Filipino 8 (Pangalawang Linggo) Oras: 1:00-2:00pm

Nabibigyang-kahulugan ang: Code: F8PT-IVc-d-34


matatalinghagang ekspresyon,tayutay at
Mga Kasanayan simbolo.
(Learning
Competency/ies) Naisusulat sa isang monologo ang mga F8PU-IVc-d-36
pansariling damdamin tungkol sa:
pagkapoot at pagkatakot.
Susi ng Pag-unawa na
Lilinangin Pagtugon sa mga pagsubok at suliranin sa buhay ng tama.
(Key Concepts to be
developed)
I.MGA LAYUNIN (Learning Objectives)
Kaalaman Nabibigyang kahulugan ang mga matatalinghagang salita, tayutay, at
matatalinghagang simbolo;
Kasanayan Nakasusulat ng isang monologo batay sa pansariling damdamin maaaring
pagkapoot, pagkatakot, kalungkutan, o kaligayahan;
Kaasalan Naipapahayag ang saloobin kung paano hinaharap ang mga pagsubok sa
buhay; at
Kahalagahan Napapahalagahan ang pagiging matatag sa gitna ng dagok.
II. NILALAMAN (Content)
Paksa Ang mga Hinagpis ni Florante
(Pagsulat ng monologo, saknong 1-25)
Libro: Ikalawang Edisyon: Pinagyamang Pluma, Wika at Panitikan para sa
Sanggunian Mataas na Paaralan
https://www.youtube.com/watch?v=rMoLKKETCXs&t=473s

MGA KAGAMITAN IPlan, Pinagyamang Pluma para sa Patnubay ng Guro, Downloaded Video,
(Resources) Powerpoint Presentation, laptop.

III.PAMAMARAAN (Procedure)
Isasagawa ang sumusunod:

1. Pagdarasal
2. Pagkuha ng lumiban sa klase
3. Pagbibigay ng alituntunin
a. Walang magsasalita kung mayroong nagsasalita sa harapan;
b. Iwasang sumagot ng korus. Itaas ang kanang kamay kung gustong
A. Panimulang sumagot;
Gawain c. Bawal gumamit ng cellphone kung hindi kinakailangan sa klase.
(Introductory 4. Pagwawasto ng takdang aralin.
Activity) Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod:
Pebo - araw
Bulo - manipis na balahibo ng halaman
Higera – isang punong mayabong malapad ang dahoon ngunit di
namumunga
Kulay-luksa – kulay itim
Burok - malarosas
Lugami - talunan
Tatarok - makababatid
5. Pagrerepaso sa nakaraang talakayan
6. Paglalahad ng layunin para sa araw.

1. Gamit ang salitang PAGSUBOK, bibigyan ng mag-aaral ng mga


maiuugnay na salita. (Halimbawa: paghihirap, dagok atbp)

P A G S U B O K

2. Pagkatapos, iuugnay ang larawan sa ibaba.

a. S
a a
n

B. Pagganyak
(Motivation)

ninyo maiuugnay ang mga


larawan?
b. Batay sa mga larawan, ano ang naging epekto nito sa atin/inyong
buhay?
c. Paano ninyo hinaharap ang pagsubok na ito?

3. Iuugnay sa panibagong paksa.


1. Gamit ang takdang-aralin, gagawa ng pangungusap ang mga mag-aaral
sa mga naiwastong talasalitaan.
Halimbawa:
1. Sa puno ng higera nakagapos si Florante.
2. Matapos nalaman ni Aladin na mayroong iba ang sinisinta, lugami
niyang ituring ang sarili.
3. Tanging siya laman ang nakatarok sa sekreto.

2. Ipapakita ang downloaded video clip kaugnay sa mga saknong na


tatalakayin.
https://www.youtube.com/watch?v=rMoLKKETCXs&t=473s

3. Tatalakayin ang paksa na napanood gamit ang diagram sa ibaba


C. Paglalahad
(Presentation) FLORANTE AT LAURA
(Ang Paghihinagpis ni Florante)

MGA TAUHAN TAGPUAN

Naiambag SULIRANIN Kahalagaha


n

. TEMA
Sasagutin ang mga sumusunod na katanungan:

1. Ano ang inyong napapansin sa mga saknong na tinalakay?


- Puno ng dusa at hinagpis
2. Nagyayari parin ba ang labis na kalungkutan kapag nawawala ang
isang mahal maging sa kasalukuyang panahon? Maglahad ng
patunay.
- Nakadepende ang sagot sa mga mag-aaral
3. Bakit pakiramdam ni Florante ay pinabayaan at kinalimutan na siya ng
D. Pagsusuri lahat maging ng panginoon? Naranasan niyo na ba ang pakiradam na
(Analysis) ito?
- Dahil sa problema na kanyang nararanasan.
- Nakadepende ang sagot sa mga mag-aaral.

4. Sa ano-anong pangyayari sa ating kasaysayan maaaring iugnay ang


gubat na mapanglaw at pagkakatali ni Florante sa puno ng Higera?
- Kasalukuyang pandemya kung saan tayo ay nakatali sa sakit na
ito. Maraming mga bagay ang hindi natin pwedeng gawin dahil sa
covid-19, katulad ng pagyakap sa mga kaibigan at iba pa.
5. Kung mapagpapayuhan mo si Florante, ano ang sasabihin mo sa
kanya upang maiwasang mag-isip ng hindi naging tapat sa kanya ang
kasintahan?
- Nakadepende ang sagot sa mga mag-aaral.
6. Paano ba ang tamang pagharap sa pagsubok? Ikaw paano mo
hinaharap ang mga pagsubok at masasakit ng pangyayaring
dumarating sa iyong buhay?
- Nakadepende ang sagot sa mga mag-aaral.

Gamit ang K-W-L Chart sagutin ang sumusunod:

What I Know (Ano What I Want to Know What I Learned


Ang Aking Nalaman) (Ano ang Gustong (Ano ang Aking
Kong Malaman) Natutunan)

E. Paglalahat
(Abstraction)

IV PAGLALAPAT (Application)
PANGKATANG GAWAIN

Papangkatin ang klase sa apat na grupo at aatasan ang bawat pangkat


ng paksa na gagawin.

ISADULA
Pagsasadula sa kabuuang paksa ng natalakay
MO! na paksa.

ALAMIN
MO! Tukuyin ang mga matatalinghagang salita o
pahayag sa tula na nagpapalutang sa karikan ng
tula.

Sa pamamagitan ng talk show, magkaroon ng


IULAT
talakayan kaugnat sa pagtatagumpay sa buhay
MO! sa kabila ng mga pagsubok.
PAMANTAYAN
Kaangkupan sa Pagkamalikhain Kabuuang
Paksa 15% Paglalahad
25% 10%
Naaayon sa paksang Nagagamit ang Nasusunod ang mga
ibinigay ang awtput. pagiging maparaan at pamantayan sa
pagkamasining. pagsasagawa ng
gawain.

Panuto: Punan ang sumusunod na pahayag.

1. Kung ako ang nasa kalagayan ni Florante


________________________________________________________
______________________________________________

2. Bilang tunay na kaibigan maipapakita ko ang aking


katapatan________________________________________________
IV.PAGTATAYA
______________________________________________
(Assessment)
3. Walang pagsubok na _______________________ kung ikaw ay
________________________________________________________
______________________________________________

4. Masasabi ko na ang bahagi ng tula na “Paghihinagpis ni


Florante“ay_______________________________________________
______________________________________________

Panuto: Pumili sa bahagi ng tula na labis na naibigan na nagpapakita ng


sumusunod na damdamin:

PAGKAPOOT PAGKATAKOT

PAGKALUMBAY PAGKAGALAK

VI. GAWAING BAHAY Pagkatapos, sumulat ng isang maikling monologo kaugnay nito at ilahad
(Assignment) ang nagawang monologo na may angkop na kilos, ekspresyon, at damdamin,
at videohan ang sarili. Ipasa sa social media account ng guro. Sundin ang
pamantayan sa ibaba.

Paalala: Maaaring pagbabatayan ang kalagayan ni Florante sa tula o


maaaring gumawa ng sariling paksa.

Magkakaroon ng muna ng maikling pagpapaliwanag tungkol sa monologo.


Monologo ay isang uri ng pagsasalita kung saan ang isang tauhan ay
sinasabi ang kanyang isinasaisip sa isa pang tauhan o kaya sa kapulungan
ng nangakikinig. Ang mga monologo ay ginagamit sa iba't ibang medya gaya
ng mga dula, pelikula, animasyon atbp.

PAMANTAYAN
Katapatan Hikayat Tindig Bigkas
15% 10% 15% 10%
Pagpapalutang Personalidad, Lakas, taginting, Wasto,
ng diwa at ekspresyon, angkop sa malinaw,
pagbibigay diin kilos/galaw. damdamin. angkop sa
sa damdamin. diwa.

VII. PANGWAKAS NA “Ang pagsuko ang pinakamatindi nating kahinaan. Ang pinakatiyak na paraan
GAWAIN upang magtagumpay ay ang sumubok nang isa pang beses.” – Thomas A.
(Concluding Activity) Edison

Prepared by: Inspected by:

ABEGAIL D. AMORES VILANA S. BUSTILLO


Teacher I-Filipino Head Teacher III Filipino

Checked by: Approved by:

MAY T. ROSILLO CIRILA B. DEGOLLACION


Master Teacher – I Filipino Secondary School Principal IV

You might also like