You are on page 1of 4

MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 10

Inihanda ni: REY B. MARISCAL, MAED

I. Mga Layunin
Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nabibigyang kahulugan ang tula at mga elemento nito. (F10PT-IIc-d-70)
2. Nasusuri ang mahahalagang detalye ng tula. (F10PN-IIc-d-70)
3. Nakalalahok sa mga pangkatang talakayan. (F10PU-IIc-d-72)

II. Paksang-Aralin
A. Ang Aking Pag-ibig
B. Panitikang Pandaigdig (Filipino 10) pp. 185-189
C. Video ng awitin, Laptop, Manila Paper, Pentel Pen, Visual Aids

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain(5 minuto)
 Panalangin
 Pagbati
 Pagtsekng Atendans
 Pagbasasa mga Alituntunin sa klase
B. Balik-Aral (3minuto)
Pagbabalik-aral akdang natalakay noong nakaraang miting
 Pagbibigay hinuha sa “salitang INA”. Ano ang unang papasok sa isipan kapag nakabasa o
nakarinig ng salitang INA?
C. Pagganyak/Motibasyon(5 minuto)
 Pagpaparinig ng awitin (Awit kay Inay)
 Pagpapasagot sa mga sumusunod na tanong gamit ang “Think-Pair-Share”
a. Tungkol saan ang awitin?
b. Anong damdamin ang namayani sa narinig na awitin?
c. Makatotohanan ba o hindi ang nilalaman ng awitin?
 Pipili lamang ng 2 pares na maglalahad ng sagot
 Iugnay ang kanilang kasagutan sa bagong aralin
 Pagbabasa sa mga Layunin

D. Paglinangng Talasalitaan(5minuto)
Panuto: Basahin at unawain ang pangungusap sa bawat bilang. Punan ng titik ang patlang para
Mabuo ang kahulugan salitang naka-pahalang at may salungguhit.

1. Iniibig kita ng buong taimtim. t __ o ___ - p __ __ o

2. Sa tayog at saklaw ay walang kahambing. t __ __ s

3. Laging nakahandang pag-utus-utusan, maging sa liwanag, maging sa karimlan k __ __ il __ m __ n


4. Pag-ibig ko’y isang matinding damdamin, tulad ng lumbay kong di makayang bathin.m __ t __ i s

E. Paglalahad ng Aralin
 Gawain (Activity) – Team Stay, One Team 5 minuto
 Papangkatin ang klase
 Tatalakayin ng bawat grupo ang kahulugan ng tula sa loob ng 1 minuto bawat pangkat
 Magtatala ng impormasyonang pangkat mula sa tinalakay
 Isasagawa ang gawain sa loob ng 5 minuto
 Analisis (Analysis) 5 minuto
 Gamit ang “THE HAT”, pipili itong pangkat na sasagot sa katanungan sa
bawat bilang
MgaTanong:
1.Ano ang pag-ibig na tinutukoy ng makata sa tula?
2.Paano ipinamalas ng may-akda ang masidhing pagmamahal sa kanyang tula?
3.Tukuyin ang magiging bunga ng tunay napag-ibig batay sa akda?
4.Saan inihahalintulad ng persona ang pag-ibig na tinutukoy sa tula?
5.Batay sa huling saknong ng tula, paano naipakita angt unay na pag-ibig ng persona?
 Bibigyanng 3 minuto ang pangkat
 Pagproseso sa mga sagot ng bawat pangkat
 Abstraksyon (Abstraction) 5 minuto
 (Pangkatang Gawain)
- Itala ang mga mahahalagang natutuhan sa nabasang akda
a. Sa inyong palagay, ano ang epekto ng karanasan sa paglikha ng tula ng makata?
b. Sa inyong palagay, aling bahagi ng tula ang nagpalutang sa ganda at kariktan
nito?
c. Anong mahalagang aral sa buhay ang iniwan ng akda?
- Bibigyan ng 3 minuto ang pangkat
- Iulat ng pangkat ang kanilang awtput
 Aplikasyon (Application) 10 minuto
Pumili ng isa para sa gawain:
1- AWIT – Lapatanngtonoangtulang “AngAkingPag-ibig”
2- SLOGAN – Bumuong slogan na may kaugnayansamensahengtula

- Ang pagbibigay ng puntos ay nakabatay sa rubric

IV. Pagtataya/Ebalwasyon (5 minuto)


Panuto: Basahin at unawainangpangungusapsabawatbilang. Isulatangtitikngtamangsagotsa
sagutangpapel (1/4).

1. Alin sa mga sumusunod ang hindi magkakatugma?


a. bangketa-eskolta c. Paraiso-dayo
b. simbahan-naglisaw d. sino-estero
2. Anong katangiang pantao ang inilarawan sa mga bulaklak?
a. Nakaluhod b. Marikit c. Nangakatawa d.Namatay

3.Ang lalaki ay mayroong pita sa mga babaeng na nagtatrabaho sa bahay aliwan. Ano ang ibig sabihin ng
salitang may salungguhit?
a. Matinding galit c. Matinding saya
b. Matinding pagnanasa d. Matinding takot

4.Ano ang ipinahiwatig ng hinahagkan ang paa ng Diyos?


a. Nagbibiro sa Diyos
b. Nagsusumamo sa Diyos
c. Napapaalam sa Diyos
d. Nagkukunwari sa harap ng Diyos.

5. Ang kanilang bahay ay nasa gilid ng estero kaya medyo mabaho ang amoy. Ano ang ibig sabihin ng
salitang may salungguhit?
a. kanal b. sapa c. dagat d. ilog

V. Takdang- Aralin/ Karagdagang Gawain: (3 minuto)


Panuto: Sumulat ng isang tula tungkol sa Pag-ibig. Ang isusulat mong tula ay binubuo ng anim (6) na saknong.
Sa bawat saknong ay may apat (4) na linya na may sukat at tugma sa bawat dulo.Tiyakin na sa bawat saknong
ay may dalawang matatalinghagang pananalita. Pagkatapos ay salunnguhitan ang mga matatalinghagang
pananalita. Isulat mo ito sa isang mahabang bondpaper. Tingnan ang Rubrik sa pagamamarka ng iyong gawain.

Criteria Naisagawa nang May Hindi masyadong nakasunod sa ipinagawa sa Tula


Maayos ang Tula kulang (15pts)
(50pts) ang
ginawang
Tula

(30pts)

Nilalaman

Teknikal
(may sukat may
tugma,may talinghaga)

Pagkakabuo

You might also like