You are on page 1of 5

Mahalagangkasangkapanangkaalamansawastongbigkasngtunog.

Angkaangkupan ngtunogbataysasalitangb

BALINTATAW PANGHINAHARAP

Sa paksang ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. nalilinangangmganatatangingkakayahansapagsasalitakabilangang
pagkontrol satinig;
2. nahuhubogangkasanayansatamangpagsasalitaatmagamitngwasto
ang mekanismo sapagsasalita.

Maligayang pagdating sa kabanatang ito! Ating tayain ang iyong


imbak nakarunungan.

A. Panuto:Basahinangmgasumusunod:
1. Burol 6.Larang
2. Tasa 7.Gamit
3. Mapera 8.Awwww
4. Ikaw! 9.Yummm
5. Dahil? 10.Hmmmm

B. Bataysaiyongpagbabasa,sagutinangmgasumusunodnakatanungan:
1. Ano-anoangiyongmganapansinsaiyongpagbabasa?

2. Paanonakaapektoangmganapansinmoitongsaiyongpagbabasa?

DaloyngWika|I.Aguinaldo•L.DelaCruz|1
3. Gaanokahalagaangwastongpagbigkasngisangtunog.

C. Panuto: Magsulat ng banghay-aralin batay sa mga paksang


nakalahadsaibabaatipakitang-turosapamamagitanngpagtukoy
saiyongdaluyanngpagtuturo(ZoomMeeting,GoogleMeeting,
PÚNORUNGAN FacebookGroupLivestreaming,Messenger,atGoogleClassroom-
RecordedVideoatbp.).Angpamantayansapagbibigayngpuntos ay
matatagpuan sa ApendiksA.
BANGHAY:
Republika ng Pilipinas
PAMANTSANG PINAPASUKAN
Lugar ng Paaralan
Masusing Banghay-Aralin sa
Panimulang Linggwistika
Petsa
I. LAYUNIN: (Hindi baba sa tatlonglayunin)
Pagkatapos ng apatnapung minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. pangkaisipan;
b. pandamdamin;
c. pagganap
II. PAKSANG-ARALIN
a. Paksa:
b. Sanggunian:
c. May-akda:
d. KagamitangPampagtuturo:
III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. PanimulangGawain (Ilalahadditoangmgainaasahangpagtugonng
 Panalangin mgamag-aaral)
 Pagbati
 Pagsasaayos ngSilid-aralan
 PagtalangmgaLumiban
 Pagbabalik-aral(kungangpaksa
aymaykaugnayansapaksang
tatalakayin)
 Pagpapangkat(kungmaynakaatas
nagawainnabahagingpagganyak
kungwalamaaariitongilagaysa
paglalahad)
B. Pagganyak
C. Paglalahad
 Paglalahad ngPaksa
 PagbasasamgaLayuninng
Pag-aaral
 PagpapalawakngTalasalitaan
D. Pagtalakay
 Panitikan (Kung ang ituturo ay
panitikanatwika,paghiwalayinito
sapamamagitanngpaglalayng
bullet.)
 Wika
(Subalitkungiisangpaksaangtuon
huwagnglagayanngbullettuladng
halimbawarito)

E. Pagpapahalaga
F. Paglalapat
G. Paglalagom
IV. EBALWASYON
V. TAKDANG-ARALIN

wagsapag-aaralat pag-uuri-urisaiba’tibangmakahulugangtunogna ginagamitsapagsasalita.Ponemanamanangtawagsamakahulugangtuno

Saliksikin ang mga sumusunod na paksa para sa mas malawak na sanggunian.


MakahuluganatDi-MakahulugangTunog
Angpagkakaiba-ibangmgamakahulugangtunogangsiyanating malimitnapapansinsailangwika;angdi-makahulu
ParesMinimal
https://www.youtube.com/watch?v=Z3EQ-Hf7mLQ
PonemikoatPonetikongmgaTunog
Kapag ang pagkakaiba sa dalawang tunog ay makahulugan, sinasabinatingangpagkakaiba’yponemiko;kapagn
Kanya-kanyangKaligiran
DistribusyongKomplimentaryo
Ponemang malayangNagpapalitan
https://www.youtube.com/watch?v=zo28hFt-zqE
Alopono
Ponema
Morpema
Dagdag Karunungan

Basahin ang aklat ni Alfonso O. Santiago hinggil sa Panimulang Lingwistika pahina 53-61 nang
magkaraoon ng sapat na kabatiran sa mga paksang nakapaloob sa kurso.
https://www.youtube.com/watch?v=KIU3UxVpsmkhttps://www.youtube.com/watch?
v=6qhZJ8s0jZw
https://www.powtoon.com/online-presentation/eOVhYeInWkn/untitled-powtoon-1/?
mode=moviehttps://filipino101-blog.tumblr.com/post/70080750263/mga-
patinighttps://www.youtube.com/watch?v=s2KeQZKJ1mE
https://www.slideshare.net/aluring/fil1-morpema

METODOLOHIYA NG PAGTUTURO: KOMBINASYON NG SINKRONIKO AT ASINKRONIKO

Mahusay! Napagtagumapayan mong


mapalawak ang iyong kaalaman. Ngayon ay tayain natin ang iyong natu

D. Panuto:Magbigaynglimangaloponongsalita,pares-minimal,atmorpema.Gamitinitosapangungusap.
Ipaliwanagkungpaanonagaganapangasimilasyon.

You might also like