You are on page 1of 20

September 11, 2018

Araling Panlipunan 8

I. Mga Layunin: Sa katapusan ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang


makakamit ang mga sumusunod na mga kakayahan:
a. nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Greece (AP8DKT-IIa-b2);
b. nailalahad ang kontribusyon ng imperyong Macedonia at mahahalagang
pangyayari sa kasalukuyan; at
c. naipapaliwanag ang kahalagahan ng pagiging malakas sa anumang hamon ng
buhay.

II. Paksang Aralin: Imperyong Macedonia


A. Teksbuk: Blando R.C, et.al (2014). Araling Panlipunan: Kasaysayan ng
Daigdig. Vibal Group Inc., pp. 55
B. Sanggunian: Mateo G.C, et.al (2012). Kasaysayan ng Daigdig.
C. Kagamitan: Powerpoint presentation, kagamitang biswal, larawan, videos

III. Pamamaraan: 3Is Method

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


A. Introduksyon
(Mga Panimula)

1. Pagbabalik-Aral
Noong nakaraang tagpo ay tinalakay
natin ang Ginintuang Panahon ng Athens.
Ngayon, wala na ba kayong mga
katanungan ukol sa paksa?

Wala na po sir.
Kung wala na kayong mga katanungan
ay meron akong tanong.
Paano ba nakakatulong ang mga
kaisipan, ambag at kontribusyon sa
Ginintuang Panahon ng Athens sa
kasalukuyan?
Nakakatulong ang mga kaisipan,
ambag at kontribusyon sa Ginintuang
Panahon ng Athens sa pamamagitan ng
paggamit natin sa ating pag-aaral sa
biyolohiya, matematika, politika at pati
na rin sa sistema ng pamahalaan na
ginagamit natin sa kasalukuyan ang
demokrasya at ang konsepto ng
kasaysayan na naging daan upang
malaman natin ang mga nangyayari sa
nakaraan upang mas maiintidihan natin
ang mga bagay sa kasalukuyan.

Opo sir.
Mahusay! Naiintindihan ba?

2. Pagganyak
Bago tayo magsimula sa ating
talakayan ngayon ay meron tayong bisita
na mag-aalay sa atin ng kanta.

(Freddie Aguilar- Nag-aalay ng kanta


para ni Pangulong Duterte)

“ Para sa Tunay na Pagbabago”


I.
Ikaw ang pangulo,
Para sa pagbabago.
Sawa na ang bayan ko,
Sa magnanakaw na trapo.
II.
Madilim na kahapon
Ikaw ang mag-aahon
Sa piling mo Digong
Mawawala ang korapsyon
Cho:
Tayo na Pilipinas, tayo na at magbago
Hawak kamay tayo para sa pag-
asenso
Ikaw at ako, tayong lahat kay
Rodrigo,
Duterte, para sa tunay na pagbabago.

Nagustuhan niyo ba ang alay ng kanta


ni Freddie Aguilar para sa ating pangulo?

Base sa kanta klas, paano niyo ba


mailalarawan ang pamamahala ng ating
pangulo na si Pres. Rodrigo Duterte sa
ating bansa sa kasalukuyan?

Opo sir.

Napakagaling! Sinasabi na si Pres. Ang pamamahala ng ating pangulo sa


Rodrigo Duterte ang magsisilbing pag- ating bansa ay organisado sa pagsugpo
asa at ilaw para sa kaunlaran ng ating ng krimen, droga at korapsyon sa bansa at
bansa. Alam niyo ba klas na katulad ng pinapatupad niya ng maayos ang batas
ating kasaysayan, meron ding isang para sa kabutihan ng nakararami at para
pinuno ng imperyo na kung saan siya ang sa kaunlaran ng ating bansa.
nagpalawak at nagpaunlad sa teritoryo.
Nagawa niyang palawakin at paunlarin
ang teritoryo sa kanyang anking talino,
lakas ng loob na itinuturing na magaling
na pinuno.
Gusto niyo bang malaman kung sino at
anong imperyo ang kanyang itinatag?

3. Paglalahad ng Paksa at mga


Layunin
Kaya sa araw na ito ay tatalakayin
natin ang imperyong Macedonia.
Ugaliin niyo sanang kayo ay makinig
dahil sa katapusan ng talakayan kayo ay
inaasahang makakamit ang mga
sumusunod na kakayahan.
I. Mga Layunin:
A. Nasusuri ang kabihasnang klasiko Opo sir.
ng Greece ((AP8DKT-IIa-b2).
B. Nailalahad ang kontribusyon ng
imperyong Macedonia at
mahahalagang pangyayari sa
kasalukuyan.
C. Naipapaliwanag ang kahalagahan
ng pagiging malakas sa anumang
hamon na buhay.

Maliwanag ba ang ating mga layunin


klas?

B. Interaksyon
Upang mas maiintindihan at maging
malawak pa ang ating kaalaman sa paksa
ay magkakaroon muna tayo ng isang
gawain.
1. Gawain 1:
Ulatan sa Macedonian
Mekaniks:
1. Hahatiin ang klase sa apat na
grupo.
2. Bibigyan ng impormasyon ang
bawat grupo at sasagutin ng mga
mag-aaral sa pamamagitan ng
mga gabay na tanong na ibibigay.
3. Pipili ng isang representante Opo sir.
upang mag-ulat sa impormasyon
sa kagrupo at lilipat ito sa ibang
grupo hanggang matapos sa loob
ng isang (1) minuto.

2. Pagtatalakay
Bago tayo magsimula sa ating
talakayan, ay iintindihin muna natin ang
heographikal na lokasyon ng Macedonia.

Base sa mapa klas, saang kontinente


makikita ang Macedonia?

Tumpak! Paano mo mailalarawan ang


katangiang anyo ng Macedonia?

(ginagawa ng mga mag-aaral)

Mahusay! Base sa pag-uulat ng unang


grupo, sino ba ang pinakatanyag na
pinuno ng Macedonia?

Tumpak! Ano ba ang pangarap o


hinangad ni Philip sa kanyang
pamumuno?

Tama! Bakit ba hinangad ni Philip na


pag-isahin niya ang mga lungsod-estado
ng Greece?

Base sa mapa, makikita ang Macedonia


sa kontinente ng Europa.
Mahusay! Upang matupad ang kanyang
hangarin na mapag-isa ang Greece, paano
ba niya pinaghandaan ang kanyang
hinahangad? Base sa mapa, ang Macedonia ay
binubuo ng mga anyong lupa at
kabundukan, at ang nasa kanlurang
bahagi ay ang Adriatic Sea, sa timog
silangan nito ay ang Aegean Sea, sa
timog ay ang Greece, at ang nasa
silangang bahagi ay ang Turkey.

Magaling! Sa ating bansa klas, paano


ba pinaghahandaan ng ating gobyerno o
pamahalaan ang pagsasanay sa ating mga
sundalo at kapulisan upang Ang pinakatanyag na pinuno sa
maproteksyonan ang ating bansa laban sa Macedonia ay si haring Philip II.
terorismo at krimen?

Hinangad ni Philip na pag-isahin niya


ang mga lungsod-estado ng Greece.

Hinangad ni Philip na pag-isahin ang


mga lungsod-estado ng Greece dahil
nagkawatak-watak ito at may sariling
pamamahala at kapangyarihan.
Magaling! Ayon sa datos, noong April 3,
2018 nagsagawa ang Philippine National
Police ng Summer Sports Training and
Recreational Program para isulong ang
kabuuang galing, husay at maging ang
kalusugan ng isang tao, uniformed o non-
uniformed personnel na na napabilang sa Upang matupad ang kanyang hangarin
National Headquarters na pag-isahin ang Greece, bumuo siya ng
(pnp.gov.ph/news/1462-pnp-opens-2018- isang hukbo at sinanay ang mga ito sa
summer-sports-training-and-recreational- pinakamabisang paraan ng pakikidigma.
program).
Sa kabilang banda, ang pamahalaan ay
naglaan ng pondo upang bumili ng mga
malalakas na armas at gamit pandigma sa
ibang bansa para mas mapalakas pa ang
hukbong sandatahan ng bansa
(http://cnnphilippines.com/news/2017/07/
25/Armed-Forces-soldiers-war- Sinasanay ang ating mga sundalo at
terrorism.html) kapulisan sa pamamagitan ng mga
programa na inilaan ng gobyerno at mga
makabagong teknolohiya upang maging
Ayon sa pag-uulat ng pangalawang handa sa kanilang mga tungkulin sa
grupo, ano ba ang dalawang lungsod- pagtatanggol ng ating bansa at upang
estado na sumalakay sa Macedonia
upang ipagtanggol ang kanilang maging mahusay sa panahon ng digmaan
kalayaan? at mga operasyon.

Tumpak!

Tingnan ang mapa klas. Saang bahagi


makikita ang Thebes at Athens?

Ensakto! Nagtagumpay ba ang


dalawang lungsod?

Tumpak! Sa ating bansa klas, ano ang


grupo ng mga terorismo ang sumalakay
sa lungsod ng Marawi sa Mindanao?

Mahusay! Ngayon, nagtagumpay ba


ang kanilang pananatili at pagsakop sa
lungsod ng Marawi? Bakit?

Magaling! Upang mas maiintindihan pa


natin ang pananakop ng mga Maute
Group ay meron akong ipapakitang video
sa inyo.
Ang dalawang lungsod-estado na
sumalakay sa Macedonia upang
ipagtanggol ang kanilang kalayaan ay ang
lungsod ng Thebes at Athens.
Ayon sa ulat ng Armed Forces of the
Philippines may 802 militante, 160
government forces, at 47 sibilyan ang
nasawi sa bakbakan (Fonbuena, 2017).

Masasabi kaya natin na malakas ang


hukbong militar ng ating bansa?

Makikita ang dalawang lungsod sa


Tumpak! Katulad din sa Macedonia ay timog bahagi ng Macedonia.
malakas din ang kanilang hukbo. Kaya sa
pagkatalo ng Athens at Thebes, ay
napasailalim na sa kapangyarihan ng Hindi nagtagumpay ang dalawang
Macedonia ang dalawang lungsod-estado. lungsod-estado sapagkat tinalo sila sa
Ayon sa pag-uulat ng ikatlong grupo, mga hukbo ni Philip.
sino ang pumalit na pinuno nang namatay
si Haring Philip?

Ang sumalakay sa lungsod ng Marawi


Tumpak! Ilang taon ba si Alexander ay ang mga Maute Group.
nang naging hari pinuno siya?

Hindi po sir dahil natalo sila ng ating


Tama! Noong bata pa siya, sino ba ang mga sundalo at kapulisan sa tulong at
naging guro niya na nagturo sa kanya ng suporta ng ating pamahalaan.
pagmamahal sa karunungan at kultura?

Magaling! Masasabi kaya natin na


matalino si Alexander?

Tumpak! Ano pa ba ang ibang


katangian ni Alexander?

Magaling! Bakit kaya siya itinuring na


isang magaling na pinuno?
Mahusay! Paano ba niya naangkin ang
galing sa pakikidigma?

Opo sir.

Tama! Ituturing ba natin na si


Pangulong Duterte ay isang magaling na
pinuno?

Sa iyong sariling opinyon, paano ba


pinamumunuan ni Pangulong Duterte ang
ating bansa?

Ang pumalit sa kanya ay si Alexander


the Great, anak ni Philip II.

Si Alexander the Great ay 21 taong


Napakahusay! Para na rin sa ikabubuti gulang siya nang naging hari sa
ng mga mamamayan at kaunlaran ng Macedonia.
ating bansa.
Matatawag kaya nating imperyo ang
isang lugar kung maliit lamang ang sakop
nito? Ang naging guro niya noong bata pa
siya na nagturo sa kanya ng pagmamahal
sa kultura at karunugan ay si Aristotle.
Tama! Base sa pag-uulat ng ika-apat na
grupo, ano ba ang mga teritoryo na
kaniyang sinakop at napalawak?
Opo sir.

Magaling! Sa pagpapalawak ng Si Alexander ay may malakas na loob


kanilang teritoryo, ano naman ang naging at magaling na pinuno.
kontribusyon nila sa ibang lugar?

Si Alexander ay itinuring na magaling


na pinuno ay dahil napamumunuan niya
ng maayos ang kanyang hukbo sa
Tumpak! Sa tingin niyo klas, bakit pakikidigma.
kaya madali lamang nasakop ng hukbo ni
Alexander ang naglalakihang mga
teritoryo?
Naangkin niya ang galing sa
pakikidigma sa pamamagitan ng
matinding pagsasanay sa paraan ng
pakikidigma.

Mahusay! Upang mas maiintindihan pa


natin kung bakit hindi matalo-talo si
Alexander sa digmaan ay meron akong Opo sir.
inihandang video sa inyo.

Pinamumunuan ni Pangulong Duterte


ang ating bansa sa pamamagitan ng
paglaban niya sa droga at krimen at pati
na rin sa pagtigil sa mga korapsyon sa
mga ahensya ng pamahalaan.

Tumpak! Nang napalaki na ni


Alexander ang kanilang teritoryo, ano ba
ang kanyang imperyong naitatag?

Magaling! Ngunit sa kabila ng kanilang


rurok ng tagumpay ay bumagsak rin ang
imperyong pinagpaguran ni Alexander. Hindi po sir.
Bakit ba bumagsak ang Imperyong
Macedonia?

Pinalawak ni Alexander ang teritoryo sa


pamamagitan ng pagsakop o pagtalo sa
Mahusay! Bakit mahalaga na pag- Persia, Egypt, Afghanistan at Hilagang
aralan natin ang kasaysayan ng India.
Imperyong Macedonia sa kasalukuyan?

Ang naging kontribusyon nila ay ang


pagpapalaganap ng kaisipang Greek sa
iba’t ibang lugar.
Madali lamang nasakop ni Alexander
ang mga naglalakihang mga teritoryo at
lupain dahil sa mahusay nilang
pakikidigma at mga estratehiya.

Tama! Napakahalaga na pag-aralan


natin ang kasaysayan ng Macedonia
upang ating malaman kung bakit at paano
lumaganap at nag-impluwensiya ang mga
pamanang Greek na nagsilbing
kontribusyon at katuwang sa pamumuhay
ng bawat tao sa iba’t ibang lugar na
makakatulong sa kanilang pag-unlad at
pag-usbong. Naiintidihan niyo ba ang
ating paksa sa araw na ito?

Wala na bang mga katanungan?

Kaya naitatag ni Alexander ang


C. Integrasyon Imperyong Macedonia.

Upang masukat ko na naiintindihan


talaga ninyo ang paksa ay magkakaroon
tayo ng panibagong gawain.
1. Gawain 2:
Paint Me sa mga Pangyayari
Mekaniks:
Bumagsak ang imperyo dahil sa
1. Hahatiin ang klase sa apat na sumunod na mahihinang pinuno nang
grupo. namatay si Alexander dahil sa hindi
2. Maglalahad sa paglalarawan sa matiyak na sakit,
mga kasalukuyang pangyayari
(Tokhang, Curfew, Kontra Droga
at Kontra-Korapsyon) sa
pamamagitan ng paint me a Mahalaga na pag-aralan natin ang
picture na may boomerang effect. kasaysayan ng Macedonia upang
3. Gawin lamang ito sa loob ng malaman natin kung paano napalaganap
sampung segundo. ang mga kaisipang Greek sa iba’t ibang
panig ng lugar, katulad ng kanilang
agham pilosopiya, matematika, siyensa,
kasaysayan pati na rin ang disenyo ng
Pamantayan: mga arkitektura na ginagamit na natin
ngayon (Doric, Ionic, Corinthian) maging
Nilalaman -5 ang kanilang konsepto ng demokratikong
Pagkamalikhain -3 pamahalaan na isang sistema na
ginagamit sa kasalukuyang pamahalaan
Kooperasyon -2 ng mga bansa katulad ng Pilipinas.
Kabuuan -10 pts
bawat pangyayari

Pagpapahalaga

Sa buhay klas, dapat lang ba na tayo ay


may lakas na loob at tiwala sa sarili?

Bakit ba kinakailangan na may lakas na


loob tayo na harapin ang anumang hamon
ng buhay? Opo sir.

Wala na po.

Magaling! Sino dito ang gustong


magbahagi ng kanilang karanasan na
kung saan nagpapakita ito ng may lakas
ng loob na hinarap ang anumang hamon
ng buhay?

Maraming salamat sa pagbahagi ng


inyong karanasan.
Napakahalaga na maging matatag tayo
sa anumang mga pagsubok na darating sa
ating buhay. Sa ganitong paraan, (ginagawa ng mga mag-aaral)
masasabi natin na ang buhay sa kabila ng
iba’t ibang problema ay dapat
pahalagahan at handang harapin ano man
ang maging hamon na may malawak na
kaisipan at bukas na kalooban upang
matupad ang ating mga minimithi.
Maging masaya tayo sa lahat ng ating
matagumpayan at magpasalamat sa ating
poong Maykapal.
Naiintindihan ba klas?

Opo sir.

Mahalaga na may lakas ng loob tayo sa


anumang hamon ng buhay upang matuto
tayong bumangon sa gitna ng mga
problema. Mahalaga rin ito upang maging
buo ang ating loob na harapin ang mga
problema kahit anong bigat at pait nito.

Dumating sa punto ng buhay ko na


nagkahiwalay ang aking mga magulang
ngunit hindi ito naging hadlang upang
tuparin ang aking mga pangarap sa buhay
at pagbutihin ko ang aking pag-aaral.
Opo sir.

IV. Ebalwasyon
Upang malaman ko na talagang nakikinig kayo sa ating paksang tinalakay ay
magkakaroon tayo ng isang gawain

Gawain 3: Isang Tanong, Isang Sagot


Mekaniks:
1. Hahatiin ang klase sa anim na grupo.
2. Bibigyan ng tag board at chalk ang bawat grupo upang isulat ang sagot.
3. Merong limang katanungan na nahahati sa tatlong kategorya (2) easy
round, (2) average round, at (1) difficult round na dapat sagutin.
4. Uulitin lamang ng dalawang (2) beses ang mga katanungan at meron
lamang limang (5) segundo upang sagutin ang mga pahayag.
5. Itataas muna ang chalk at susulat lamang kapag maririnig na
ang “go” signal.
6. Itataas ang tag board pagkatapos ng limang (5) segundo.

I. Easy Round (2 pts. bawat bilang)


1. Sinong hari ang nag-isa sa lungsod-estado ng Greece?
A. Haring Solomon C. Haring Ferdinand
B. Haring Philip II D. Haring Philippian
2. Sino ang pinakamagiting na pinuno na nagtatag ng imperyong Macedonia?
A. Alexander the Great C. Darius the Great
B. Alexis the Third D. Cyrus the Great

II. Average Round (5 pts bawat bilang)

3. Ano ang ginawa ng hari ng Macedonia upang mapag-isa niya ang mga lungsod-
estado ng Greece?
A. Nagpagawa siya ng tulay para konektado ang lahat ng estado sa kanila.
B. Nagsulong siya ng diplomasiya sa mga karatig lungsod-estado.
C. Nagsagawa siya ng pagsasanay sa kanyang hukbo sa pinakamabisang
paraan ng pakikidigma.
D. Nagpatupad siya ng batas upang makuha niya ang loob at tiwala ng ibang
lungsod-estado.
4. Napalawak nila ng husto ang teritoryo ng imperyong Macedonia dahil;
A. Sumakop sila ng ibang lupain at ipinalaganap ang kanilang relihiyon.
B. Maayos at magaling na estratehiya ang ipinairal sa mga hukbo
tuwing digmaan.
C. Marami ang kanilang dalang mga sundalong tauhan sa pakikipaglaban.
D. May malalakas na katawan at magarang kasuotan ang mga hukbo sa
pakikidigma

III. Difficult Round (6 pts bawat bilang)

5. Ano ang tawag sa isang napakatatag na parihabang pormasyon ng militar ng


Macedonia, na kung saan binubuo ito ng 16 na hanay ng hukbong magdirigma na
may sandata na spears, sarissas at spikes. (Sagot: phalanx)

V. Takdang Aralin
Panuto: Sa isang short bondpaper, magsaliksik at kumuha ng mga larawan
patungkol sa mga iba pang kontribusyon ng kabihasnang klasiko ng Greece sa
kasalukuyan sa pamamagitan ng collage. Ipasa ito sa susunod na tagpo.

Pamantayan:
Nilalaman - 10
Kaayusan sa mga larawan - 10
Pagkamalikhain -5
Kabuuan - 25 pts
Organisadong Gawaing Pampisara

IMPERYONG MACEDONIA

I. Mga Layunin:
a. Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Greece (AP8DKT-IIa-1).
b. Nailalahad ang kontribusyon ng imperyong Macedonia at mahahalagang
pangyayari sa kasalukuyan.
c. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng pagiging malakas sa anumang
hamon ng buhay.

II. Gawain 1: Ulatan sa Macedonian

III. Ilustrasyon:
Imperyong Macedonia
Pinuno Pamamahala Kontribusyon Pagbagsak
1. Philip II 1. Pagbuo ng hukbong 1. Paglaganap ng 1. Sumunod na
pandigma. kaisipang Greek mahihinang pinuno
2. Alexander the
Great 2. Napag-isa ang mga
lungsod-estado ng
Greece.
3. Pinalawak ang
teritoryo
4. Maayos at magaling
na estratehiya sa
pakikidigma.

IV. Gawain 2: Paint Me sa mga Pangayayari

V. Gawain 3: Isang Tanong, Isang Sagot


Mekaniks:
1. Hahatiin ang klase sa anim na grupo.
2. Bibigyan ng tag board at chalk ang bawat grupo upang isulat ang sagot.
3. Merong limang katanungan na nahahati sa tatlong kategorya (2) easy
round, (2) average round, at (1) difficult round na dapat sagutin.
4. Uulitin lamang ng dalawang (2) beses ang mga katanungan at meron
lamang limang (5) segundo upang sagutin ang mga pahayag.
5. Itataas muna ang chalk at susulat lamang kapag maririnig na
ang “go” signal.
6. Itataas ang tag board pagkatapos ng limang (5) segundo.

I. Easy Round (2 pts. bawat bilang)

1. Sinong hari ang nag-isa sa lungsod-estado ng Greece?


A. Haring Solomon C. Haring Ferdinand
B. Haring Philip II D. Haring Philippian
2. Sino ang pinakamagiting na pinuno na nagtatag ng imperyong Macedonia?
A. Alexander the Great C. Darius the Great
B. Alexis the Third D. Cyrus the Great

II. Average Round (5 pts bswat bilang)

3. Ano ang ginawa ng hari ng Macedonia upang mapag-isa niya ang mga lungsod-
estado ng Greece?
A. Nagpagawa siya ng tulay para konektado ang lahat ng estado sa kanila.
B. Nagsulong siya ng diplomasiya sa mga karatig lungsod-estado.
C. Nagsagawa siya ng pagsasanay sa kanyang hukbo sa pinakamabisang
paraan ng pakikidigma.
D. Nagpatupad siya ng batas upang makuha niya ang loob at tiwala ng ibang
lungsod-estado.
4. Napalawak nila ng husto ang teritoryo ng imperyong Macedonia dahil;
A. Sumakop sila ng ibang lupain at ipinalaganap ang kanilang relihiyon.
B. Maayos at magaling na estratehiya ang ipinairal sa mga hukbo
tuwing digmaan.
C. Marami ang kanilang dalang mga sundalong tauhan sa pakikipaglaban.
D. May malalakas na katawan at magarang kasuotan ang mga hukbo sa
pakikidigma

III. Difficult Round (6 pts bawat bilang)

5. Ano ang tawag sa isang napakatatag na parihabang pormasyon ng militar ng


Macedonia, na kung saan binubuo ito ng 16 na hanay ng hukbong magdirigma na
may sandata na spears, sarissas at spikes. (Sagot: phalanx)

VI. Takdang Aralin


Panuto: Sa isang short bondpaper, magsaliksik at kumuha ng mga larawan
patungkol sa mga iba pang kontribusyon ng kabihasnang klasiko ng Greece sa
kasalukuyan sa pamamagitan ng collage. Ipasa ito sa susunod na tagpo.

Pamantayan:
Nilalaman - 10
Kaayusan sa mga larawan - 10
Pagkamalikhain -5
Kabuuan - 25 pts

You might also like