Professional Documents
Culture Documents
c. Hệ số điều chế:
mp Amax − Amin 40 − 10 3
μ= = = =
Ac Amax + Amin 40 + 10 5
7. Đối với hệ số điều chế (AM) μ= 0,2 và công suất sóng mang
Pc=1000W, xác định:
a. công suất băng tần
b. Tổng công suất truyền
Giải
μ2 0,22
a) 𝑃𝑆𝐵𝑡 = 𝑃𝐶 = 1000 = 20 (𝑊)
2 2
μ2 0.22
b) Pt = Pc (1 + ) = 1000 (1 + ) = 1020(W)
2 2
8. Đối với sóng AM-DSB có điện áp sóng mang không điều chế là 25V và
điện trở của tải là 502, hãy xác định:
a. Công suất của sóng mang không điều chế
b. Công suất của sóng mang không điều chế và tần số phía trên và phía
dưới đối với hệ số điều chế u = 0,6.
Bài làm
𝐴2𝑐 252
a) 𝑃𝑐 = = = 6,25 (𝑊 )
2𝑅 100
𝑈𝑡2 ∗ 𝐴2𝑐 𝑈𝑡2 ∗𝑃𝑐 0,62 ∗6,25
b) 𝑃𝑈𝑆𝑏𝑡 = 𝑃𝐿𝑆𝑏𝑡 = = = = 0,5625 (𝑊)
8𝑅 4 4
1 1
−1 −1
𝜇2 0,52
𝜇 = 0,5 → 𝑓𝑚𝑎𝑥 = √ =√ = 218,51(𝐻𝑧)
2𝜋𝑅𝐶 2𝜋.104 .10−9
1 1
−1 −1
𝜇2 0,7072
𝜇 = 0,707 → 𝑓𝑚𝑎𝑥 = √ =√ = 126,2(𝐻𝑧)
2𝜋𝑅𝐶 2𝜋.104 .10−9
Bài 10. Đối với bộ điều biến FM có chỉ số bộ điều biến μ= 2, tín hiệu
điều biến m (t)= Vmsin(2π2000t) và một sóng mang chưa điều chỉnh
vc(t) = 8sin(2π800kHzt):
a. Xác định số lượng tập hợp các băng bên quan trọng.
b. Vẽ phổ tần số hiển thị biên độ tương đối của tần số bên.
c. Xác định băng thông
d. Xác định băng thông nó biên độ của tín hiệu điều chỉnh tăng lên
theo hệ số 2,5.
Giải
a. Dựa trên hàm Bessel, biết được biên độ sóng mang và biên độ dải biên
minh họa cho các chỉ số điều biên khác nhau của tín hiệu FM. Với μ= 2
ta có
Dải biên
Chỉ số
điều chế
Sóng
1 2 3 4
mang
b. Băng thông
𝐵𝑊 = 𝑅𝑏𝑎𝑢𝑑 = 200 (𝐾𝐻𝑧)
Phương pháp điều chế PSK:
a. Tốc độ baud
Rbit = Rbaud = 2. 106 (baud/s)
c. QPSK:
1
RBaud = ( ) Rbit =106 (baud/s)
2
B = (1+r) Rbaud = (1 + 1). 106 =2 .106 KHz
8PSK
1 2
RBaud = ( ) Rbit = .106 (baud/s)
3 3
2 4
B = (1+r) Rbaud = (1 + 1). 106 = .106 KHz
3 3
16QAM
1 1
RBaud = ( ) Rbit = .106 (baud/s)
4 2
1
B = (1+r) Rbaud = (1 + 1). 106 =106 KHz
2
4
8QAM = 8PSK => RBaud =106 (baud/s), B= .106 KHz
3
1
16PSK=16QAM => RBaud = .10 (baud/s), B=106 KHz
6
2
a) Tần số cao nhất = 3,4kHz
3400 mẫu được lấy trong 1 giây
Tốc độ bit = Tốc độ của mẫu * Độ sâu bit * Số kênh
Bit rate = 8*3400 = 27200
QPSK truyền 2 bits per second
Baud rate = Bit rate/2 = 27200/2 = 13600
b) Băng thông của hệ thống:
BW = (1 + r)*Baudrate = 2*13600 = 27200Hz
c) Độ nhạy cảm của thính lực tối đa ở vùng tần số 1000 – 2000 Hz nên
ta chọn tần số 2000Hz
f = 2000Hz => 2000 mẫu được lấy trong 1 giây
Bit rate = 2000 * 8 = 16000
QPSK truyền 2 bits per sec
Baud rate = Bit rate/ 2 = 8000
BW = (1 + r)*Baudrate = 2*8000 = 16000
Đề : Bạn được yêu cầu thiết kế bộ điều chế DSB-SC để tạo ra tín hiệu
điều chế km (t) cos w.t với tần số sóng mang fe = 300 kHz (wc = 2n x
300, 000). Các thiết bị sau đây có sẵn trong phòng kho: (i) máy phát tín
hiệu tần số 100 kHz; (ii) một bộ điều biến vòng; (iii) một bộ lọc thông
dải được điều chỉnh đến 300 kHz.
(a) Chỉ ra cách bạn có thể tạo ra tín hiệu mong muốn.
(b) Nếu đầu ra của bộ điều chế là km (t) cos Wct, hãy tìm k.
-Chúng ta sử dụng bộ điều chế vòng được chỉ ra trong Hình 4.6 với tần số sóng
mang fc = 100kHz (wc = 200pi * 10 ^ 3) và bộ lọc thông dải đầu ra có tâm là fc
= 300 kHz. Đầu ra vi (t) được tìm thấy trong Eq. (4.7b) dưới dạng
4 1 1
vi (t) = [(m(t)cosωc t − m(t)cos3ωc t + cos5ωc t + ⋯ ]
𝛑 3 5
bộ lọc thông dải đầu ra loại bỏ tất cả các điều khoản ngoại trừ điều khoản có
tâm ở 300 kHZ (tương ứng với sóng mang 3ωc t). do đó đầu ra của bộ lọc là
−4
y (t ) = m(t)cos3ωc t
3𝛑
−4
đây là đầu ra mong muốn km(t)cosωc t with k =
3𝛑
Đề: Trong hình P4.2-6, đầu vào ø (t) = m (t), và biên độ A »| ø (t) |.
Hai điốt giống hệt nhau có điện trở r ohms ở chế độ dẫn và điện trở vô
hạn ở chế độ cắt. Chỉ
rằng đầu ra e, (t) được cho bởi
𝟐𝐑
𝐞𝟎 (𝐭) = 𝛚(𝐭)𝐦(𝐭)
𝐑+𝐫
trong đó w (t) là tín hiệu tuần hoàn chuyển mạch được thể hiện trong
Hình 2.22a với chu kỳ 2pi / Wc giây.
(a) Do đó, chứng tỏ rằng mạch này có thể được sử dụng như một bộ
điều chế DSB-SC.
(b) Bạn sẽ sử dụng mạch này như một bộ giải điều chế đồng bộ cho các
tín hiệu DSB-SC như thế nào.
-Điện trở của mỗi diode là r ohms khi dẫn và 8 khi tắt. Khi hạt tải điện A cos (wc
* t) dương thì điốt dẫn điện (trong toàn bộ nửa chu kỳ dương) và khi hạt tải
điện âm thì điốt mở (trong toàn bộ nửa chu kỳ âm). Do đó, trong nửa chu kỳ
n
dương, điện áp ϕ(t) xuất hiện trên mỗi điện trở R. Trong nửa chu kỳ âm,
R+r
điện áp đầu ra bằng không. Do đó, điốt hoạt động như một cổng trong mạch về
cơ bản là một bộ chia điện áp với độ lợi 2R / (R + r). Do đó, đầu ra là
2R
r 0 (t ) = ω(t)m(t)
R+r
2𝛑
khoảng thời gian ω(t) is T0 = . do đó, từ Eq (2.75)
ωc
1 2 1 1
u ′ (t ) = + [(cosωc t − m(t)cos3ωc t + cos5ωc t + ⋯ ]
2 𝛑 3 5
đầu ra 𝑟0 (𝑡 ) là
2𝑅
𝑟0 (𝑡 ) = 𝜔 (𝑡 )𝑚 ( 𝑡 )
𝑅+𝑟
2𝑅 1 2 1 1
= 𝑚(𝑡 )[ + (cosωc t − m(t)cos3ωc t + cos5ωc t + ⋯ )]
𝑅+𝑟 2 𝛑 3 5
Nếu chúng ta vượt quá đầu ra 𝑟0 (𝑡) thông qua một bộ phận làm phẳng dãi băng
tần (ở giữa là 𝜔𝑐 .bộ lọc cho rằng tín hiệu m(t) và 𝑚(𝑡 )𝑐𝑜𝑠𝑛𝜔𝑐 𝑡 cho tất cả n ≠ 1,
4𝑅
chỉ để lại thuật ngữ điều biến 𝑚(𝑡 )𝑐𝑜𝑠𝜔𝑐 𝑡 nguyên vẹn.Do đó hệ thống hoạt
𝛑(𝐑+𝐫)
động như một bộ điều biến.
cùng một mạch có thể được sử dụng làm bộ giải điều chế nếu chúng ta sử dụng
bộ lọc basepass ở đầu ra. trong trường hợp này, đầu vào là ∅ (𝑡 ) = 𝑚(𝑡 )𝑐𝑜𝑠𝜔𝑐 𝑡
2𝑅
và đầu ra là 𝑚(𝑡)
𝛑(𝐑+𝐫)
Φa(t)= [(A+m(t)]cos2ωct.suy ra
Φb(t)= [(A+m(t)]cos2ωct
1 1
= [(A+m(t)]+ [(A+m(t)]cos2ωct
2 2
Số hạng đầu tiên là tín hiệu thông thấp bởi vì nó là phổ có tâm ω=0.Lọc thông
thấp cho phép số hạng này đi qua và loại bỏ số hạng thứ hai có phổ ở giữa ±2ωc
. Từ đó đầu ra của lọc thông thấp là:
y(t)=A+m(t)
Khi tín hiệu này được truyền qua một khối dc, số hạng dc A bị triệt tiêu tạo ra
đầu ra m(t). Điều này cho thấy rằng có thể giải điều chế AM bất kì giá trị A
nào.Đây là giải điều chế đồng bộ.
𝑚𝑝 10
μ= 0.5= = =>A=20
𝐴 𝐴
𝑚𝑝 10
μ= 1= = =>A=10
𝐴 𝐴
𝑚𝑝 10
μ= 2= = =>A=5
𝐴 𝐴
𝑚𝑝 10
μ= = = =>A=0
𝐴 𝐴
Vậy tần số sóng mang dao động từ 1.01 Hz đến 0,99 MHz (trong khoảng thời
10−3 10−3
gian − <t< ). Tần số sóng mang bắt đầu dao động xuống 0,99 MHz và
2 2
tăng lên 1,01 MHz trong chu kì tiếp theo
Với PM
Ta có m(t) = 2000t
𝜋
𝜑𝑝𝑚 = 𝑐𝑜𝑠 [2𝜋(10)6 𝑡 + 𝑚 (𝑡) ]
2
𝜋
= 𝑐𝑜𝑠 [2𝜋(10)6 𝑡 + 2000𝑡 ]
2
=> 𝜔𝑡 (𝑡 ) = 𝜔𝑐 + 200𝜋𝑐𝑜𝑠2000𝜋𝑡
Vì vậy:+) ∆𝜔 = 200𝜋
+) ∆𝑓 = 100 𝐻𝑧
+) 𝐵𝐸𝑀 = 2(∆𝑓 + 𝐵) = 2(100 + 1000) = 2.2𝑘𝐻𝑧
a)
𝑘𝑓 𝑚𝑝 200∙103 𝜋×1 2000𝜋
Với FM, ta có: ∆𝑓 = = = 100 𝑘𝐻𝑧 và 𝐵 = = 1 𝑘𝐻𝑧
2𝜋 2𝜋 2𝜋
𝑡2 𝑡2 1
Cho: 𝑚(𝑡 ) = −2𝑡𝑒 − 2 + 4𝑡 2 𝑒 − 2 = 0 → 𝑡 =
√2
1
→ 𝑚𝑝′ = 𝑚 ( ) = 0.858
√2
𝑘𝑓 𝑚𝑝 6 ∙ 103 𝜋 × 0.858
∆𝑓 = = = 3.432 𝑘𝐻𝑧
2𝜋 2𝜋
→ 𝐵𝐹𝑀 ≈ 2∆𝑓 = 2 ∙ 3.432 = 6.864 𝑘𝐻𝑧