You are on page 1of 16

Detalyadong Banghay Aralin sa Agham III

(Isinanib ang Edukasyon sa Pagpapakatao)

I. Layunin
Pagkatapos ng 50 minutong talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. naipapaliwanag ang kahulugan ng magnet,
2. nakikilala ang mga bagay na maaring pagalawin ng magnet,
3. nailalarawan kung paano mapagalaw ng magnet ang mga bagay at
4. naipapakita ang pagpapahalaga sa magnet sa pamamagitan ng pagbibigay ng
halimbawa kung saan maaring magamit ito.

KOOPERASYON

II. Paksang Aralin


a. Paksa: Magnet
b. Kasanayan sa Pagkatuto:
Nakikilala ang mga bagay na kayang pagalawin tulad ng tao, tubig, hangin at
magnet.
c. Mga Proseso:
maobserbahan, mapaghihiwalay, mapaghahambing
d. Pangunahing Konsepto:
 Magnet- ito ay puwersa na kung saan ay kayang magpagalaw ng mga
gamit na gawa oa yari sa metal.
 Ang puwersa na kung saan nagpapagalaw ng bagay, maaring ang mga
bagay ay gagalaw ng mabilis o mabagal, pasulong o paurong .
 Ang mga bagay na tulad ng karton, pambura, krayola ay mga bagay na
hindi kayang pagalawin ng magnet dahil ang mga ito ay hindi gawa o yari
sa metal.
 Ang paggamit ng ay magnet sa inyong simpleng pang araw-araw na
gawain ay makatutulong ito upang mapagaan ang iyong gawain ng
pagsasaayos ng mga bagay na gawa sa metal medal.

e. Sanggunian
JM Cupcupin et.al (2014) Real Life Science, Textbook of Grade 3, Published by
Avida Publishing House Inc. Avida Building 851-881 G. Araneta Avenue Quezon
City, (TX) mga pahina 336-351
A.D.C. Sacatropes et. Al. (2015) Science Ikatlong Baitang. Kagamitan ng Mag-aaral
sa Tagalog, Inilimbag sa Pilipinas ng REX Bookstore Inc. 5 th floor building, DepEd
Complex, Meralco Avenue, Pasig City (TX) mga pahina 1624-1626
Domingo P. Mendoza (2013) Science Wonders Textbook 1426-1626. Espanya cor.
Don Quijote St. Sampaloc, Manila. (TX) mga pahina 344-348.
f. Mga Kagamitan:
Tsart, larawan, magnet,pambura, hairpin, thumbnails, maliit na pako, karton,
krayola, sinulid, paper clip, at tansan.

III. Pamamaraan sa Pagtuturo

Gawain ng Guro Gawain na Mag-aaral


A. Paghahanda
1. Pagsasagawa ng Pang araw-araw na
gawain
a. Pagdarasal
b. Pagbati
c. Pag-awit
d. Pagtatala ng mga
pumasok at Lumiban sa
Klase
2. Pagsasanay
Mga bata mayroon ako ditong
inihandang mga kagamitan na nasa inyong
mga harapan. Papalakpak kayo kung ang
bagay na aking ipapakita ay kayang
pagalawin ng ibang bagay at papadyak
naman kayo kung ang mga bagay na aking
ipapakita ay hindi kayang pagalawin ng
ibang bagay. Opo, naiintindihan po namin.
Naiintidihan niyo ba ?

(Pagpapakita ng larawan sa mga bata.)


Simulan na.

Pambura Hairpin Tansan


Paper Clip Pako Thumbnails

Karton Krayola Magnet

Sinulid

Magaling mga bata.

Mula sa mga bagay na inyong nakita, ano


ang inyong napuna sa mga ito? Dan.
Ang mga bagay o kagamitan po sa mga
larawan na aking napuna ay may mga bagay
po na hindi gawa sa metal at hindi po kayang
pagalawin iyon ng ibang pwersa.

Magaling.

Ano pa ang iyong napuna sa mga


Ang aking napuna naman po ay mga
larawan, Alex.
bagay na gawa sa metal at kaya po nilang
pagalawin ng puwersa ng ibang bagay.

3. Pagbabalik-Aral

Bago tayo mag-umpisa sa ating


bagong aralin, ano nga ba ulit ang ating
Ang ating nakaraang aralin ay tungkol
pinag-aralan kahapon, Deborah?
sa dalawang puwersang nagpapagalaw sa
isang bagay. Ito ay ang hangin at tubig.
Maraming salamat.

Mayroon akong inihandang gawain


upang malaman na inyong nauunawaan ang
ating nakaraang aralin.
Kailangan ko lamang ng dalawang
grupo na may tig-limang miyembro. Panuto:
Pero bago tayo magsimula pwede Tukuyin kung ang bagay sa larawan ay
niyo bang basahin ang panuto, Mardee. napapagalaw ng tubig o ng hangin at ilagay sa
angkop na kolum ang bawat larawan.

Salamat.
Ang unang pangkat na matapos ay
tatanghaling panalo at bibigyan ng Shalani Opo, handa na po kami.
Clap.
Handa na ba kayo?
(Pagpapakita ng larawan)

Simulan na ninyo. Wind Wheel Saranggola

Weather Vane Surfboard

Bangkang Bangkang
Papel Kahoy

Hangin Tubig
Ating alamin ngayon kung ang
inyong ginawa ba ay tama o mali.

Ang windwheel, saranggola at


weather vane ay napapagalaw ng hangin
samantalang ang surfboard, bangkang papel
at bangkang kahoy ay napapagalaw ng tubig.

Tama ba ang inyong mga sagot sa


nabanggit mga bata?

Magaling, magaling. Opo, tama po lahat.

Ngayon ang pangkat na nanalo ay ang


pangalawang pangkat, bigyan nga po sila ng
Shalani Clap mga bata.

(ang mga bata ay ginawa ang Shalani


Clap.)
4. Pagganyak

Mga bata sino sa inyo ang mahilig


manood ng cartoons, sino sa inyo ang
nakapanood ng Toy Story 3?

(Nagtaas ng kamay ang mga bata.)


Kami po.
Ok, magaling kong lahat kayo ay
nakapanood ng pelikulang iyon ano ang
inyong napansin sa pelikula? Aira

Napansin ko po na ang mga laruan


doon ay marami at iba-iba po.

Magbigay ka nga ng isang bida,


Enzo.
Si Woody po ang isa sa bida sa Toy
Story. Siya po ay isang manyikang Cowboy.

OK, tama.
Magbigay pa ng isa, Agnes.
Si Buzz Lightyear po, siya po ay isang
laruang robot.
Magaling.

Meron ako ditong isang video clip


kung saan tatandaan niyo kung anong eksena
meron kayong makitang maitim na bagay.
Tandaan niyo kung ang lahat ba ng laruan ay
dumikit sa itim na bagay.

Handa na ba kayo?
Opo, handa na po kami.

(Pinanood ng mga bata ang video


clip.)

Pagkatapos ninyong mapanood ang


video clip, ano ang mga bagay na napansin
ninyong dumikit sa maitim na bagay.
Geraldine.
Ang napansin ko ay yung mga bagay
na gawa sa metal ay dumikit sa itim na bagay.

Tama.
B. Mga Panlinang na Gawain

1. Panimula

Ngayong araw ang pag-aaralan natin


ay ang Magnet.
Ano na nga ulit? Ngayong araw ang pag-aaralan natin ay
ang Magnet.

Mahusay.
Handa na ba kayong malaman? Opo, handa na po kami.

Magaling.

2. Pagbasa sa mga Patnubay na


Tanong

Narito ang mga tanong na inyong


sasagutin matapos ang inyong gawain.
Mga Tanong:
Pakibasa nga ang unang tanong, JM.
1. Ano ang mga bagay na pinapagalaw ng
maliit na bagay?

Salamat.
Pakibasa naman ang ikalawang 2. Sa anong material yari ang mga bagay na
tanong, Cheska. pinapagalaw ng itim na bagay?

Salamat.
Pakibasa naman ang ikatlong tanong, 3. Ano ang kahulugan ng itim na bagay?
Camille.

Salamat.

3. Pagbasa sa mga Hakbang sa


Pagsasagawa.

Pakibasa nga ng sabay sabay ang mga


Pamamaraan
hakbang sa pagsasagawa ng ating gawain.
1. Ilagay ang paper clip sa ibabaw ng karton.
2. Hawakan ang magnet sa ilalim ng papel.
3. Obserbahan kung ano ang magyayari sa
paper clip.
4. Subuking lagyan pa ng ibang bagay ang
ibabaw ng karton. Pagalawin ang bawat
bagay.
5. Isulat sa talaan ang mga bagay na
nakalagay sa karton sa Hanay A at sagutin
ang mga tanong sa Hanay B.

Salamat.
Maliwanag na ba sa inyo ang mga
hakbang mga bata? Opo, maliwanag po.

4. Pagkilala sa mga Kagamitan.

Sa pagtatakda ng gawain ito ang mga


kailangang kagamitan sa paggawa. Paper
clip, magnet, karton, thumbnailsm hairpin,
maliit na pako, bilog na fastener, pambura,
krayola, tansan.

Pakiulit nga ang mga kailangang


Paper clip, magnet, karton,
kagamitan, Charina.
thumbnailsm hairpin, maliit na pako, bilog na
fastener, pambura, krayola, tansan.

Salamat.

5. Pag-alala sa Pamantayan sa
Paggawa
Pamantayan sa Paggawa.
Mga bata naaalala pa ba ninyo ang 1. Gumawa ng tahimik.
pamantayan sa paggawa? Ibigay nga ang 2. Makilahok sa gawain ng grupo.
mga iyon, Geraldine. 3. Ilista ang mahahalagang resulta.

Tama.
Inaasahan ko na gagawin ninyo ang
mga iyon.

6. Pagsasagawa

Hahatiin ko kayo sa apat na pangkat


na may tig-limang miyembro at pumili kayo
ng magsisilbing lider. Bibigyan ko kayo ng 5
Narito ang mga kagamitan.
minuto upang gawin ang nakatakdang
Paper clip, magnet, karton, thumbnailsm
gawain.
hairpin, maliit na pako, bilog na fastener,
Akin nang ibibigay ang mga
pambura, krayola, tansan.
kagamitan.

Opo, handa na po kami.

(Gagawin ng mga bata ang gawain.)


Handa na ba kayo?

Simulan na ninyo.

7. Pag-uulat

Ating alamin kung ano ba ang inyong Ang aming napansin po ang ibang
napansin sa ating gawain, ano ang inyong bagay ay hindi dumikit doon sa maitim na
napuna at nalaman. bagay at hindi rin kayang pagalawin.
Mag-uulat nga ang unang grupo.
Ang aming napuna sa ating gawain ay
yung maitim na bagay ay pinapagalaw niya
Salamat. yung ibang kagamitan lalo na yung mga gamit
Pangalawang grupo pakiulat nga ang po na gawa sa metal.
inyong nalaman pagkatapos ng ating gawain.

Ang napuna ng aming grupo ay yung


mga bagay na gawa sa metal. Kayang
Salamat. pagalawin ng itim na bagay at yung hindi
Panghuling grupo, iulat nga din ninyo gawa sa metal ay hindi niya kayang
ang inyong napuna. pagalawin.

Opo, handa na po kami.


Ngayon mula sa inyong pag-uulat,
ating alamin kung tama ba ang lahat ng
inyong napuna. Handa na ba kayo?

8. Talakayan

Base sa inyong gawain ay sagutin na


natin ang mga tanong na ibinigay ko kanina.
1. Anong mga bagay ang pinapagalaw ng itim
Pakibasa nga ulit ang unang tanong, na bagay.
Aira.

Salamat.

May mga inihanda akong tsart na Hanay A Hanay B


nakalista ang mga bagay na inyong gawain. 1. Paper clip
Sasabihin na lamang ninyo kung ito ay 2. Hair pin
napapagalaw ng itim na bagay o hindi. 3.Pambura
4. Maliit na pako
5. Krayola
6. Takip ng bote
7. Bilog na Fastener
8.Thumbnails
Ang paper clip ay napapagalaw ng itim
Pakisagutan ang unang kolum, Aira. na bagay.

Magaling.
Yung pangalawang gamit sa Hanay Opo, napapagalaw ng itim na bagay
A, napapagalaw bai to, Mardee ? ang hairpin.

Pambura ay hindi napapagalaw ng


itim na bagay.
Ano pa? Agnes.

Mahusay.
Opo, yung pako ay napapagalaw ng
Yung pako kaya, napapagalaw ba? itim na bagay.
Sagutin mo nga Dan.

Ang krayola ay hindi napapagalaw ng


Ano pa, Enzo? itim na bagay.

Ano pa sa tingin mo Alex, ang Ang takip ng tansan, mabilis siyang


napapagalaw ng itim na bagay. napagalaw ng itim na bagay.

At ang panghuli, sagutin mo nga Ang thumbnails ay napapagalaw din ng


Deborah. itim na bagay.

Tama.
Mga bata, ang itim na bagay sa
inyong kagamitan kanina sa inyong gawain
ay napapagalaw ng mga bagay tulad ng
sinabi nila Dan, Aira, Alex at Mardee ay
tama. At yung kina Enzo at Agnes naman ay
tama din ang kanilang sinabi na hindi
napapagalaw ng itim na bagay ang pambura Opo , naiintindihan po namin.
at krayola.

Naiintindihan ba ninyo?

2. Sa anong materyal yari ang mga bagay na


Ngayon, dumako naman tayo sa pinapagalaw ng itim na bagay?
ikalawang tanong, sabay sabay niyo ngang
basahin mga bata.

Gawa po sa metal ang mga bagay na


pinapagalaw ng itim na bagay.
Salamat.
Sagutin mo nga ito, Alexa.

Mahusay.
Ngayon tatanungin ko kayo kung
mabilis ba ang paggalaw o mahina ang bagay Ang hairpin, hairclip, maliit na pako at
na ginamitan ng itim na bagay. Magbigay ka tansan ay mabilis na napapagalaw ng maliit
nga ng halimbawa sa gawain niyo, Misha. na bagay.

Tama, magaling.
Ang tawag natin sa itim na bagay ay
Magnet. Ginagamit ang itim na bagay sa
paglagay ng notes sa ref bilang pandikit.

Magbigay nga kayo ng halimbawa


kung saan madalas ginagamit ang magnet,
Enzo.
Ginagamit din ang itim na bagay sa
mga tsart bilang pandikit sa halip na gumamit
ng tape na nilalagay sa whiteboard.
Tama.
Magbigay ka pa ng ibang halimbawa
na gamit ng itim na bagay, Agnes.

Ang itim na bagay ay ginagamit din


siyang pangkumpuni ng mga sirang laruan,
Magaling. ginagamit ito bilang pandugtong sa mga
Magbigay pa ng isa na gamit ng itim naputol na parte ng katawan ng laruan na
na bagay, JM. gawa sa metal.

Magaling.
Nauunawaan niyo na ang gamit at
importansiya ng itim na bagay sa inyong
araw-araw na gawain. Ang tawag sa itim na
bagay ay Magnet.

Magnet – ay puwersang na kung saan


ay kayang magpagalaw ng mga bagay o
gamit na gawa o yari sa metal.

C. Paglalahat Ang ating napag-aralan sa araw na ito


ay tungkol sa magnet.
Ano ang ating napag-aralan sa araw
na ito, Cheska.

Ang magnet ay puwersang kayang


Tama. mapagpagalaw ng mga bagay o gamit na yari
Pwede mo bang sabihin kung ano ang sa metal.
magnet, Daniel.

Tama.
Ano ang mga bagay na kayang Nalaman ko na may mga bagay na
pagalawin ng magnet, base sa ating napag- hindi kayang pagalawin ng magnet tulad ng
aralan, Rea. Ano ang iyong natutunan? mga bagay na hindi gawa sa metal.

Mahusay. Natutunan ko po na ang magnet ay


Ano pa ba ang inyong natutunan, marami din siyang sa ating mga pang-araw-
magbigay ng isang halimbawa. Cheska. araw na gawain.

Magaling.
Magbigay ka pa ng iyong natutunan Natutunan ko na ang paggamit ng
o napagtanto pagkatapos ng ating aralin magnet sa iyong gawain ay napapadali niya
ito dahil sa paglagay mol ang ng magnet ay
ngayong araw, Belen
didikit agad ito.

Magaling.

D. Paglalapat
Idikit ang bagay sa bawat hanay na kinabibilangan nito kung ito ba ay mapapagalaw o
hindi ng magnet.

Hanay A - Napapagalaw Hanay B – Hindi Napapagalaw


Bangko na Ilaw Damit Barya Lata ng
Plastic Sardinas

IV. Pagtataya
I. Isulat ang G kung ang bagay na nakasulat ay gagalaw gamit ang magnet. HG naman
kung hindi ito gagalaw.

________1. Barya
________2. Papel
________3. Holen
________4. Karayom
________5. Bato
________6. Lapis
________7. Sinulid
________8. Suklay
________9. Manikang Plastic
________10. Robot na Laruan

II. Magbigay ng halimbawa ng mga bagay na nakikita sa loob ng silid-aralan na kayang


pagalawin at hindi kayang pagalawin ng magnet.

III. Magbigay pa ng halimbawa na ginagamitan ng magnet kung saan nakatutulong ito.

V. Takdang Aralin
Maglista ng limang bagay na makikita sa inyong bahay na napapagalaw ng magnet.

You might also like