Professional Documents
Culture Documents
Esp 9 Q1 Module.1 Final PDF
Esp 9 Q1 Module.1 Final PDF
EsP 9
Unang Markahan
Modyul 1: Layunin ng Lipunan :
Kabutihang Panlahat
Ano pang meron Ito ay mga gawain para mapatibay ang iyong
naiintindihan sa aralin. Pwede mong iwasto
ang iyong sagot gamit ang talaan ng mga
sagot pagkatapos ng modyul.
Ano ang aking Ito ay mga pangungusap na iyong punan
natutunan para makita kung ano ang iyong natutunan
sa aralin.
Ano ang aking Ito ay mga gawain na makatutulong sa iyo
magagawa upang maipamalas ang iyong natutunan sa
tunay na buhay.
Talaan ng mga sagot Dito makikita ang mga sagot sa mga gawain.
1. Gamitin ito na may pag-aaruga. Iwasan ang paglagay ng mga marka sa kahit
saang parte ng modyul. Gamitin ang hiwalay na sagutang papel sa pagsagot sa
mga gawain.
2. Huwag kalimutang sagutin ang What I Know bago pumuta sa sumunod na
gawain na bahagi sa modyul.
3. Basahing mabuti ang panuto bago gumawa sa gawain.
4. Maging makatutuhanan sa pagsagot at pagwasto sa mga gawain
5. Tapos ang mga gawain bago pumunta sa susunod na modyul.
6. Isauli ang modyul na ito sa iyong guro kung tapos kana nito.
7. Kung nahihirapan ka sa mga gawain, huwag mahiyang pumunta sa iyong guro.
Palaging isaisip na hindi ka nag-iisa.
Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap at unawain ang tanong. Piliin ang
pinakaangkop na sagot at isulat ang titik nito sa sagutang papel.
1.Ayon kay Dr. Manuel Dy, isang propesor ng Pilosopiyasa Ateneo de Manila
University, binubuo ng tao ang lipunan at binubuo ng lipunan ang tao. Ito ay
nangangahulugang:
a. Ang tao ang gumagawa sa lipunan at kaalinsabay nito ay ang lipunan at
hinuhubog ng lipunan ang mga tao.
b. Ang tao ang bumubuo sa lipunan dahil mula sa kaniyang pagsilang ay
nariyan na ang pamilyang nag-aaruga sa kaniya; binubuo ng lipunan ang
tao dahil matatagpuan ang tao salahat ng bahagi.
c. Ang tao ang bumubuo sa lipunan dahil ang kanilang mg kontribusyon ang
nagpapalago at nagpapatakbo dito; binubuo ng lipunan ang tao dahil ang
lipunan ang nagbubuklod sa lahat ng tao.
d. Ang tao ang bumubuo sa lipunan dahil pamilya ang nag-aruga sa tao at
dahil matatagpuan ang tao sa lahat ng bahagi nito; binubuo ng
lipunan ang tao dahil sa lipunan makakamit ang kaniyang kaganapan ng
pagkatao.
2. Ang mga sumusunod ay hadlang sa pagkamit ng kabutihang panlahat maliban sa:
a. Paggawa ng tao ayon sa kaniyang pansariling hangad.
b. Pagkakaroon ng pakiramdam na mas malaki ang naiiambag ng sarili kaysa
sa nagagawa ng iba.
c. Pakikinabang sa benepisyong hatid ng kabutihang panlahat subalit
pagtanggi sa pagbabahagiapara sa pagkamit nito.
d. Pagkakait ng tulong para sa kapwa na nangangailangan.
3. Ano ang pagkakaiba ng lipunan sa komunidad?
a. Sa lipunan, ang nangingibabaw ay ang iisang tunguhin o layunin
samantalang sa komunidad ang mahalaga ay ang pagkakabukod-tanging
mga kabilang nito.
b. Sa lipunan, ang pangkat ng mga tao ay may nagkakaisang interes, mithiin at
pagpapahalaga samantalang
sa komunidad, ang namumuno ang nagbibigay ng direksiyon sa mga taong
kasapi nito.
c. Sa lipunan, ang namumuno ay inatasan ng mga mamamayan na kamtin ang
mithiin ng mga kasapi nito samantalang sa komunidad, ang mga tao ang
nararapat na manaig sa pagkamit ng kanilang mga mithiin.
d.Sa lipunan, mas malaking pamahalaan ang nakasasakop samantalang sa
komunidad ay mas maliit na pamahalaan.
Lesson
Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat
1
Sa modyul na ito babalikan mong muli ang taglay mong kakayahan bilang tao upang
matugunan mo ang hamon ng pagpapakatao. Paano mo ba gagamitin ang kakayahan
na itinuturing pa ngang isang kapangyarihan? Tuklasin mo ang mahalagang perlas ng
karunungang inihanda para sa iyo sa pagpapatuloy ng iyong pag-aaral ng modyul na
ito.
Anong meron
Gawain 1
1. Sa unang bahagi ng gawaing ito ay mahalagang maibahagi mo muna kung ano ang
larawan ng isang matiwasay na lipunan para sa iyo. Isulat mo ang mga katangian ng
isang matiwasay na lipunan.
Gawain 2
• Mga tiyak na sukat nito, katulad ng tasa, kutsara o kutsarita, kilo, gramo, at
iba pa.
Pamamaraan kung paano magagamit ang mga sangkap na inilagay (hal. Ilagay
ang katarungan sa isang malaking lalagyan at haluan ito ng pagmamahal.
Matapos itong mapagsama ay budburan ito ng bukas na komunikasyon)
Gawain 3
Panuto:
1. Sumulat ng maikling paglalarawan ng bawat isang institusyon o sektor ng lipunan
na naitala.
2. Pagkatapos, magsagawa ng pagsasaliksik sa mga ito, maaaring sa silid-aklatan o
sa internet upang matukoy ang mga sumusunod:
a. Ano ang layunin ng bawat sektor?
b. Ano ang kontribusyon nito sa lipunan?
c. Ano ang nakikitang tunguhin ng mga ito sa kasalukuyan?
d. Ano ang kasalukuyang kalagayan nito sa ating bansa? Ano ang ginagawa
nito tungo sa pagkamit ng kanilang layunin? Mayroon ba itong nagiging
impluwensiya sa mga mamamayan at naiambag na tulong sa pag-unlad ng
lipunan?
e. Nakatutulong ba ito sa pagkamit ng layunin ng lipunan? Magsulat ng
komprehensibong paliwanag.
3. Matapos nito ay gumawa ng isang komprehensibong ulat tungkol dito o maaari
naman isang dokumentaryo na maaaring i-post sa social networking sites.
4. Matapos maisagawa ang kabuuang proseso ay sagutin ang mga sumusunod na
tanong:
a. Ano ang maitutulong ng mga sektor ng lipunan na nabanggit sa pagkamit
ng layunin ng lipunan?
b. Ano ang maaaring maganap kung hindi matutupad ng mga sektor na ito ang
kanilang mga tungkulin sa lipunan?
c. Paano matitiyak na makatutulong ang lahat ng sektor na ito upang gawing
matiwasay ang lipunan?
d. Kung magkakaroon ng iisang layunin ang lahat ng sektor na nabanggit, ano
kaya ang layunin na ito?
e. Paano makatutulong ang mga sektor na ito ng lipunan sa pagkamit ng
kaganapan ng iyong pagkatao?
Ano ito
PAGPAPALALIM
Anong lipunan ang iyong kinabibilangan? Ano ang inyong nagkakaisang layunin? Sino sa iyong
kasama sa lipunan ang bahagi rin ng iyong komunidad?
S
a
Binubuo ang tao ng lipunan.
lipuna
Binubuo ng lipunan ang tao
n,
nagka
karoon
ang
tao ng
pagkakataong maipakita ang pagmamalasakit,
ang tumulong at matulungan sa panahon ng
pangangailangan.Naipakikitaang
pagmamalasakit na ito sa pagdamay at
bukas- palad na pagtulong sa kapwang walang hinihintay na kapalit. Dahil dito,
umuusbong ang pagtitiwala sa kapwa na siyang dahilan ng sama-samang pagkilos
tungo sa isang mithiin. Nangingibabaw sa pagkakataong ganito na hindi lamang ang
personal na kabutihan ng indibidwal ang nilalayon ng lipunan kundi ang kabutihang
panlahat.
Ayon kay Dr. Manuel Dy Jr., binubuo ng lipunan ang tao at binubuo
naman ng tao ang lipunan. Binubuo ng lipunan ang tao sapagkat mula sa
pagkasilang nariyan na ang pamilyang umaaruga at gumagabay sa kaniyang
paglaki. Nariyan din ang kaniyang kapwa, ang paaralan, ang simbahan, ang
batas na kaniyang sinusunod na may kani-kaniyang ambag sa paghubog ng
iba’t ibang aspekto ng kaniyang pagkatao. Ang tao rin ang bumubuo sa lipunan
sapagkat matatagpuan ang mga tao sa bawat bahagi nito. Kaya’t anuman ang
ginagagawa ng tao para sa kabutihang panlahat ang siyang ibinabalik ng
lipunan sa tao. Kaya’t ang bawat mamamayan ay may pananagutang mag-
ambag para sa kabutihang panlahat. Lahat ay maaaring mag-ambag para sa
pagkamit at pagpapanatili ng kabutihang panlahat, sa iba-iba mang
pamamaraan dahil ito ay ayon sa kani-kaniyang kakayahan, katayuan at
kinalalagyan sa lipunan. Totoo ito sapagkat hindi mo maibibigay ang anumang
bagay na hindi mo taglay at hindi mo magagawa ang bagay na wala sa iyong
kapangyarihang gawin.
3.Ang pakiramdam na siya ay nalalamangan o mas malaki ang naiaambag niya kaysa
sa nagagawa ng iba. Upang mapanatili ang kabutihang panlahat, hinihingi sa ilan ang
mas malaki at mabigat na pananagutan kaysa sa iba. Halimbawa, upang kayanin ng
mga mahihirap ang pagbili ng produkto, kailangang tanggapin ng negosyante ang
mababang tubo o kita mula sa mga produkto; o ang pangkalusugang seguridad ay
maging abot kaya ng lahat, ang health insurance ay may mababang premiums o ang
doktor ay tumanggap ng mababang sahod. Ang tingin ng ilan sa ganitong sitwasyon
ay hindi makatarungan.
Sa
pamamagitan Ay mga puwersang
magpatatag sa
ng……
___________________
_______________
_______________
Gawain 2
Panuto:
1. Batay sa naging resulta ng ginawang survey sa Unang Bahagi, bumuo ng plano
para sa pagsasakatuparan ng isang proyektong tutugon sa pinakaunang
suliraning naitala.
2. Sundin ang pormat sa ibaba.
3. Makipag-ugnayan sa guro upang matulungan o magabayan sa pagpaplano sa
proyekto.
Pagtatasa
Pagninilay
Marahil bilang isang mag-aaral, iniisip mong masyado pang maaga para
masubok kung kaya mo nang pairalin ang kabutihan sa iyong lipunang ginagalawan
sa kasalukuyan. Ngunit mahalagang maunawaan mong bawat tao sa lipunan,
anuman ang kaniyang katayuan sa buhay at edad ay mayroong pagkakataong
magbahagi ng kaniyang magagawa upang matiyak na makakamit ang kabutihang
panlahat.
Panuto:
2. Maaaring isagawa ang gawaing ito sa pangkat. Maglaan ng panahon upang mag-
usap bilang pangkat para sa pagbabahagi ng mga karanasan. Magpasya sa pangkat
kung sino ang nakapagbahagi ng karanasang tunay na tutugon sa hinihingi ng
gawain.
Pagkakataong
nangingibabaw ang
Naging bunga Paano ko mapauunlad ito
kabutihang panlahat
1.
2.
3.
Pagkakataong
nangingibabaw ang
Naging bunga Paano ko mapauunlad ito
kabutihang panlahat
1.
2.
3.
Gawain
Panuto: Sumulat ng isang pagninilay gabay ang pormat sa ibaba. Gawin ito sa journal
Ano- ano ang konsepto at Ano ang aking Ano-anong hakbang ang
kaalamang pumukaw sa pagkaunawa at realisasyon aking gagawin upang
akin? sa bawat konsepto at mailipat ang mga pag-
kaalamang ito? unawa at reyalisasyong ito
sa aking buhay?
Dagdag na gawain
Pagsasabuhay
Nakakita ka na ba ng isang quilt? Ito ay pinagsama-samang piraso ng mga tela na
pinagdugtong-dugtong sa pamamagitan ng pagtatahi. Maaaring makatulong sa iyo
ang larawan sa ibaba: Maaaring makipag-ugnayan ka sa iba pang mga mag-aaral na
nasa paaralan upang isagawa ang gawaing ito. Makipag-ugnayan sa iyong guro para
rito.
Panuto:
1. Maglaan ng panahon upang makapag-usap ang lahat ng mga mag-aaral sa klase
upang makabuo ng mga pangkat. Maaaring hatiin ang klase sa tatlo hanggang apat
na pangkat.
2. Ang bawat isang kasapi ng pangkat ay kailangang magbahagi ng mahalagang
sangkap na kinakailangan upang matiyak na makakamit ang tunay na layunin ng
lipunan - halimbawa, paggalang sa karapatang pantao.
3. Matapos makapagbahagi ang lahat ay kailangang ilagay ang mga sangkap na
naibahagi sa isang piraso ng telang may sukat na 1 x 1 na talampakan. Maaaring
gumamit ng kahit na anong klase ng tela o kung anomang kulay.
4. Mahalagang makaisip ng isang simbolo na kakatawan dito upang may maiguhit
ding larawan sa telang gagamitin. Maaaring gumamit ng pintura upang maipinta ang
simbolo at ang sangkap na napili. Maaari rin namang gumamit din ng mga
pinagdugtong-dugtong na retaso ng tela.
5. Maaaring gamiting gabay
ang halimbawa sa kanan:
Ang tema ng quilt na ito ay
para sa KAPAYAPAAN...
6. Matapos ang
pagdidisenyo sa mga piraso
ng tela ay magtulong-tulong
upang mapagdugtong-
dugtong ang mga ito upang
mabuo ang quilt.
7. Matapos ito ay ilagay o
isabit ito sa isang bahagi ng
silid aralan o sa labas ng
silid upang maipakita sa
lahat ang mahalagang
mensahe nito.
Pang-isahang Gawain
Panuto: Balikan ang mga sangkap na ibinahagi mo sa quilt na nabuo.
O, kumusta? Nagawa mo ba nang maayos ang mga gawain? Kung oo, magpunta ka
na sa susunod na Modyul. Kung hindi, balikan mo ang mga gawain sa modyul na
ito. Hingin ang tulong o paggabay ng isang kamag-aral o ng guro.
2. D 7. B
3. A 8. D
4. B 9. C
5. B 10. B
Kraytirya 4 3 2 1
1.Pagiging malikhain Taglay ang Taglay ang Taglay ang Taglay ang
lahat ng mga tatlong mga dalawa sa isa lamang
• Gumamit ng kraytirya kraytirya mga kraytirya sa mga
recycled
kraytirya
materials
• May
orihinalidad/
Hindi
pangkaraniwan
ang disenyo
• Malinis at
organisado ang
pagkakadisenyo
• Karamihan ng
mga detalye sa
nilalaman
2. Kaangkupan sa Angkop ang May dalawang May isang Hindi
paksa lahat ng detalye na detalye na angkop sa
detalye sa hindi angkop hindi angkop paksa ang
output sa sa paksa sa paksa kabuuan ng
paksa output
Kraytirya 4 3 2 1
May inilahad na May malinaw na Ang kabuuan ng Ang karamihan Ang kabuuan
malinaw na layunin ang dokumentaryo ay ng bahagi ng ng dokumen-
layunin ang institusyong tumutugon sa dokumentaryo ay taryo ay hindi
institusyong panlipunan na paksa ngunit may sinasabing malinaw ang
panlipunan na pinili- paaralan, hindi malinaw makabuluhan layunin ng
pinili- paaralan, simbahan, ang layunin ng tungkol sa paksa institusyong
simbahan, pamilya, negosyo, institusyong ngunit hindi panlipunan
pamilya, negosyo, pamahalaan. Ang panlipunan na malinaw ang na pinili
pamahalaan lahat ng bahagi pinili. layunin ng
ng dokumentaryo institusyong
ay may Ang lahat ng panlipunan na
sinasabing bahagi ay may pinili
makabuluhan sinasabing
tungkol sa makabuluhan
layunin ng tungkol sa paksa
institusyong
panlipunan
May hindi Mayroong hindi May ilang hindi May ilang hidi Walang hindi
pangkaraniwang pangkaraniwang pangkaraniwang pangkaraniwang pangkarani-
nilalaman na nilalaman/bahagi nilalaman/bahagi nilalaman/bahagi wang
napupukaw ng na nakapupukaw na nakapupukaw ngunit hindi nilalaman/
interes at ng interes ng mga ng interes ng mga nakapupukaw ng bahagi na
nakaragdag sa manonood at manonood at interes ng mga nakapupukaw
kabuluhan ng nakadaragdag sa nakaugnay sa manonood at ng interes ng
dokumentaryo kabuluhan ng paksa hindi nakaugnay mga
dokumentaryo sa paksa manonood at
hindi kaugnay
ng paksa
>nagwawakas sa
pamamaraang
nag-iiwan sa mga
manonood ng
kawili-wiling ideya
ukol sa paksa
upang patuloy
silang mag-isip
Mga Sanggunian:
Mga Aklat:
Bacungan, C. M. et.al. (1996). A Text on Values Education. Quezon City: Katha
Publishing Co. Inc.
De Torre, Joseph M. (1977). The Roots of Society. Manila: Sinagtala Publishers, Inc.
De Torre, Joseph M. (1987). Social Morals The Church Speaks on Society. 2nd Edition,
Copyright 1987, Manila: Southeast Asean Science Foundation, Inc.
Definitive Edition Catechism of the Catholic Church, Word & Life Publications,
CBCP/ECCCE, Manila
Dy Jr., Manuel B. (1994). Contemporary Social Philosophy. Quezon City: JMC Press,
Inc.
Maritain, Jacques. (1966). The Person and the Common Good. Univeristy of Notre
Dame Press
Mula sa Internet:
Velasquez, Manuel et. al. The Common Good. Retrieved October 2, 2013 from
http://www.scu.edu/ethics/practicing/decision/commongood.html