You are on page 1of 4

Paaralan: Illuru National High School Baitang/Abtas: 10

GRADES 1 to 12
Guro: Jodelyn C. Licayu Asignatura: ESP
DAILY LESSON LOG
Petsa at Oras: Nobyembre 8 at 10, 2022 Markahan: Ikalawa

I. LAYUNIN MARTES HWEBES


A. Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pagkukusa ng makataong kilos.

B. Pamantayan sa Pagganap: Nakapagsusuri ang mag-aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at nakagagawa ng paraan
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto. Isulat  Naipaliliwanag na may pagkukusa sa makataong kilos kung  Naipaliliwanag na may pagkukusa sa makataong kilos kung
ang ng bawat kasanayan: nagmumula ito sa kalooban na malayang isinagawa sa nagmumula ito sa kalooban na malayang isinagawa sa
pamamatnubay ng isip/kaalaman. (MELC- 5.1) pamamatnubay ng isip/kaalaman. (MELC- 5.1)
 Natutukoy ang mga kilos na dapat panagutan. (MELC - 5.2)  Natutukoy ang mga kilos na dapat panagutan. (MELC - 5.2)
A. nalalaman ang kahulugan ng Makataong Kilos; A. natutukoy ang mga pangyayari ayon sa makataong kilos;
B. natutukoy ang mga kilos na dapat panagutan; at B. nasusuri ang tatlong uri ng kilos ayon sa kapanagutan;
C. nakasusunod sa mga kilos na naaayon sa kanyang C. nasusuri ang dalawang uri ng makataong kilos, ang (1) kilos ng
pananagutan. tao o acts of man at ang (2) makataong kilos o human act; at
D. naipamamalas ang kilos na may pagkukusa sa makataong kilos
kung nagmumula ito sa kalooban ng malayang isinagawa sa
pagmamatnubay ng isip/kaalaman.
Pagkukusa sa Makataong Kilos Nagmumula sa Kalooban Pagkukusa sa Makataong Kilos Nagmumula sa Kalooban
II. NILALAMAN (Ikalawang Markahan-Modyul 1) (Ikalawang Markahan-Modyul 1)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Ikalawang Markahan – Modyul 1: Ang Pagkukusa sa Makataong Ikalawang Markahan – Modyul 1: Ang Pagkukusa sa Makataong Kilos
Mag-aaral Kilos
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/912 http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/912
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo PPT, Manila Paper PPT, Entry Pass, Colored Paper, Thread

IV.PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at  A. Basahin at ipaliwanag ang sinabi ni Agapay na, “Anumang  Sa pagsisimula ng klase, ang guro ay mamimigay ng Entry Pass kung
pagsisimula ng bagong aralin. uri ng indibidwal ka sa ngayon at kung anong magiging uri ka saan ang mag-aral ay aatasang isulat ang kanilang natutuhan sa
ng indibidwal sa mga susunod na panahon ay nakasalalay sa nakaraang aralin, pagkatapos ay kukunin ito ng guro upang bumunot
iyong kilos ngayon”. Ano ang ibig sabihin nito? ng magbabahagi sa klase.
 B. Pasagutan ang Unang Pagtataya sa para sa pagsisimula
ng Aralin.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin at  Ipaliwanag sa mag-aaral ang mga gawain at inaasahan para  Ipaliwanag sa mag-aaral ang mga gawain at inaasahan para sa aralin.
pagganyak sa aralin.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa  Basahin at suriin ang mga sitwasyon. Isulat sa iyong notbuk  Mula sa pakikinig sa sanaynay, sagutan ang sumusunod na tanong.
bagong aralin ang mga sagot. Pagkatapos, humanap ng kapareha at 1. Ano ang ibig ipahiwatig ng sanaysay?
magbahagihan ng inyong sagot. 2. Anong imahe ang mabubuo mo sa mga taong nagtutulungan sa “ug-
ugbo”?
Sitwasyon 1. Humanga ang iyong mga kaklase dahil sa 3. Sa iyong palagay, may pananagutan kaya ang bawat taong kasali sa
pambihirang galing na ipinakita mo sa isang paligsahan. grupo ng “ug-ugbo”. Bakit?
Lumapit sila sa iyo at binati ka. Hindi mo akalaing may kaklase
ka na siniraan ka dahil sa inggit sa iyo. Ngunit mas minabuti
mong manahimik at ipagsabalikat na lamang bagaman
nakaramdam ka ng pagkapahiya. May kaibigan ka na
nagsabing naniniwala silang hindi iyon totoo.
 Dapat ka bang magpakita ng galit dahil sa iyong
pagkapahiya? Bakit? Mapapanagot ka ba sa iyong
pananahimik? Bakit?

Sitwasyon 2. Nasaksihan mo ang pananakit ng isang bully sa


iyong kaklase sa loob ng klasrum. Dahil sa takot na baka
madamay ka, hindi mo ito isinumbong sa kinauukulan.
 Mapapanagot ka ba sa iyong pananahimik? Bakit?

Sitwasyon 3. Nagbilin ang inyong guro na sabihan ang pangulo


ng inyong klase na magpulong para sa paghahanda sa darating
na Foundation Day ng paaralan. Biglaang nagyaya ang iyong
mga kaibigan na pumunta sa birthday party ng isang kaklase
kung kaya nakalimutan mong ipagbigay-alam ang bilin sa iyo.
 May pananagutan ka ba sa maaaring kahinatnan dahil
hindi mo nasabi ang ipinagbilin sa iyo? Bakit?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at  Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa 6 pangkat. Bawat pangkat  Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa limang grupo. Sa pamamagitan ng
paglalahad ng bagong kasanayan ay bibigyan ng kani-kanilang sitwasyong dapat isadula at itala Strip Tease Reading, ang bawat grupo ay aatasang basahin ang
#1 ang mga salik at pananagutang nakaatang sa bawat kilos. talatang kanilang nabunot. Babasahin ito at iuulat ng miyembro ang
ibig nitong sabihin. Pagkatapos ay pipili sila ng kasunod na magbabasa
at mag-uulat.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at  Gumawa ng outline tungkol sa binasang aralin.
paglalahad ng bagong kasanayan I- Kahulugan ng Pananagutan
#2 II- Mga Uri ng Pananagutan at Halimbawa
III- Tatlong Uri ng Kilos ayon sa Kapanagutan
IV- Realisasyon/Repleksyon tungkol sa Aralin.
F. Paglinang sa Kabihasahan (Tungo  Sagutan ang tanong. Isulat ang iyong mga sagot sa notbuk.  Sagutan ang sumusunod na katanungan.
sa Formative Assessment) - Bakit mahalagang magpakita ng kapanagutan sa mga 1. Ano ang pananagutan?
kilos na ginagawa? 2. Ano-ano ang uri ng pananagutan?
G. Paglalapat sa aralin sa pang-araw-  Paano magiging mapanagutan ang isang tao sa kanyang  Sa pamamagitan ng 3H, ang mga mag-aaral ay gagawa ng
araw na buhay piniling kilos? bookmarks kung saan susundin ang format sa ibaba.

H. Paglalahat sa aralin  Ang bawat pagkilos ng isang tao maging ito man ay pinag-  Ang lahat ng bagay ay likas na may layunin o dahilan. Ang layuning ito
isipan o hindi ay may pananagutang kaakibat. Ito ang ay nakakabit sa kabutihang natatamo sa bawat kilos na ginagawa.
magtuturo sa atin tungo sa makataong pagkilos. Ang kabutihang ito ay nakikita ng isip na nagbibigay ng pagkukusa sa
kilos-loob na abutin o gawin tungo sa kanyang kaganapan - ang
kanyang sariling kabutihan o mas mataas pang kabutihan .Maging
tama man o mali ang ating naging kilos bilang tao handa nating
harapin at itama ang ating pagkakamali nang may pananagutan

I. Pagtataya ng Aralin  Isulat ang salitang TAMA kung ang pangungusap ay  Sagutin ang mga pangungusap ng TAMA o MALI. Kung mali ,
nagsasaad ng tamang kaisipan at MALI kung nagsasaad ng salungguhitan ang salita/pariralang nagpamali at isulat sa itaas nito
maling kaisipan. ang tama.
________1. Ang makataong kilos ay resulta ng kaalaman, 1. Ang kilos ng tao ay mga kilos na nagaganap sa tao ayon sa
ginamitan ng isip at kilos-loob kaya’t may kapanagutan ang kanyang kalikasang hindi ginagamitan ng isip at kilos-loob. (tama)
tao sa pagsasagawa nito.(TAMA) 2. Ang kilos ng tao ay walang aspeto ng pagiging mabuti at masama
________2. Ang kilos ng tao ayon sa kanyang kalikasan kaya't walang pananagutan ang tao kung maisagawa ito. (tama)
bilang tao at hindi ginagamitan ng isip at kilos-loob kaya 3. Ang makataong kilos ay isinasagawa ng may kaalaman, malaya at
walang kapanagutang nakapaloob dito. (TAMA) kusa. (tama)
________3. Ang taong may kapanagutan ay alam ang 4. Ang makataong kilos ay pinili mula sa tamang paghusga at
kanyang ginagawa at ninais niyang gawin ang kilos na ito. konsensya. (tama)
(TAMA) 5. Kailangang maging maingat ang tao sa kanyang kilos sapagkat ito
________4. Kung mabuti at masamang kilos ay katangap- ay maaaring maging isyung moral at etikal. (mali, makataong kilos)
tanggap sapagkat ito ay parte ng pagkatao ng isang tao.
(MALI)
________5. Ang pananagutan ay depende sa taong kumilos
ng isang kilos. (MALI)
J. Karagdagang gawain para sa  Sa pamamagitan ng pagsisiyasat ng sariling kilos, pupunan ng Sa pamamagitan ng Mapping Activity, ibigay at ipaliwanag ang Tatlong
takdang aralin at remediation mga mag-aaral ang talaan sa ibaba sa tulong ng gabay na Utos ng Kapanagutan.
tanong.
- Bilang mag-aaral sa Baitang 10, ano-ano ang iyong mga
ginagawa sa araw-araw na nagpapakita ng makatao at
mapanagutang kilos? Ipaliwanag.
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag -aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag -aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag -aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag -aaral na
magpapatuloy sa remediation ?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang lubos? Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasang solusyunan sa tulong
ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuhong nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like