You are on page 1of 9

Grade 10 School Matanos National High school

Teacher Kristine A. Parilla


Grade Level X- Earth
Learning Area FILIPINO
Teaching Dates and Time Oktubre 19, 2022/MIYERKULES/ 7:45-8:45 AM Quarter 1
DAILY LESSON LOG

A. Content Standards

B. Performance Standards Pagkatapos ng Ikasampung Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang


kakayahang komunikatibo, mapanuring pag-iisip, at pag-unawa at
pagpapahalagang pampanitikan gamit ang teknolohiya at iba’t ibang
uri ng teksto at saling-akdang pandaigdig tungo sa pagkakaroon ng
kamalayang global.
C. Learning Competencies/ Objectives Pagkatapos mong pag-aralan ang araling ito, inaasahang matatamo
Write the LC code for each ang sumusunod na kasanayang pampagkatuto:
a. Naipaliliwanag ang ilang pangyayaring napakinggan na may
kaugnayan sa kasalukuyang mga pangyayari sa daigid.
(F10PN-If-g-66)
b. Nakapagbibigay ng mga halimbawang pangyayari sa tuay na
buhay kaugnay ng binasa (F10PB-If-g-67).
c. Nabibigyang-kahulugan ang mahihirap na salita o ekspresyong
ginamit sa akda bayaty sa konteksto ng pangungusap. (F10PT-
If-g-66).
d. Nagagamit ang angkop na mga panghalip bilang panuring sa
mga tauhan. (F10WG-If-g-61).
I. Layunin Pagkatapos mong pag-aralan ang araling ito, inaasahang matatamo
ang sumusunod na kasanayang pampagkatuto:
A. Nakababasa at nakasusuri ng isang maikling kuwento;
B. Nabibigyang halaga ang kohesyong gramatikal sa pagbubuo
ng pangungusap maging sa pakipipag-komunikasayon;
C. Nakasusulat ng mga pangungusap gamit ang mga kohesyong
gramatikal.

II. Paksang- aralin Panghalip Bilang Panuring sa Tauhan


(Mga Kohesyong Gramatikal)
II. LEARNING RESOURCES

A. References Self -Learning Module

1. Teacher’s Guide pages Not yet issued

2. Learner’s Materials pages Filipino 10- Self-Learning Modules

3. Textbook pages

4. Additional Materials from Learning


Resource (LR) portal
B. Other Learning Resources TV, hand-outs, marking pen, lap top, crayons, pencil, pictures, powerpoint
presentation

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain (Establishing class rules to maintain safety and meaningful experience) KRA 2: Learning
1. Panalangin Presenting the classroom standards; Environment
2. Pagbati
3. Pagtala sa mga lumiban 1. Maging mabait at magalang sa iba. Objective 5. Established safe and
4. Pagpapa-alala sa mga tuntunin secure learning environments to
2. Huwag maging malikot sa loob ng silid-aralan. enhance learning through the
5. Pagbabalik- aral 3. Magbigay galang sa kaklase, guro at sa mga bagay na hindi sa iyo. consistent implementation of
4. Makinig sa guro at mga kaklase at sundin ang mga tuntunin. policies, guidelines and procedures
5. Maging masinop at gawin palagi ang makakaya.
Objective 6. Maintained learning
6. Gawing ligtas palagi ang sarili. environments that promote
7. Itaas ang kamay kung gusto mong sumagot sa mga tanong o ‘di kaya’y fairness, respect and care to
kung kailangan mong lumabas. encourage learning
8. Maging handa sa mga posibleng maging parusa kung ikaw ay may
nalabag sa loob ng paaralan. MOV---To avoid and prevent
misbehaviour, house rules/
standards/guidelines are set before
doing the activity.
Pagbabalik-aral:
MOV---To maintain Covid Protocols
Filipino 10: Modyul 5 for safety of the students.
-Ano ang tawag sa isang uri ng
kuwentong ang higit na binibigyang-halaga o diin ay ang kilos o galaw, ang
pananalita at pangungusap at kaisipan ng isang? Maikling Kwentong ng
Tauhan
-Saang bansa nagmula ang maikling kwentong ‘Ang Kuwintas’? France
-Sino ang pangunahing tauhan sa ‘Ang Kuwintas’? Mathilde
-Anong ginintuang aral ang ating makukuha sa maikling kwentong ito? Maging
kontento sa kung anong mayroon tayo, huwag maging inggitera at
sinungaling.
B. Pagganyak (Motivation) Panuto: Tukuyin ang panghalip na ginamit sa mga pangungusap. KRA 2: Learning Environment

Objective 8. Applied a range of


1. Lumakas ang loob ni Lorenzo nang makita niya ang kanyang nanay. successful strategies that maintain
2. Sila ang nagmamay-ari ng malaking lupain sa Isla ng Samal. learning environments that
3. Nangingisda si Mang Lorenzo nang maaga upang marami siyang motivate learners to work
maiuwi sa pamilya. productively by assuming
responsibility for their own
4. Dumating si Rico kahapon. Galing siya sa probinsya. learning.
5. Napakaganda ng kanyang ipininta. Kaya nakuha ni Lora ang unang
gantimpala. MOV---To ignite the students’
imagination and stimulus in learning.
This will also help their interest rise
for the whole session of the lesson.

KRA 1: Content Knowledge and


Pedagogy

Objective 1. Applied knowledge of


content within and across curriculum
teaching areas

MOV---The lesson was integrated


with different subject areas such as
MAPEH and TLE
TLE: Kompetensi- Discusses the
nature and background of indoor
and outdoor recreational activities
PE9GS-IVa-6

MAPEH (P.E): Competency- Discusses


the nature and background of indoor
and outdoor recreational activities
PE9GS-IVa-6

C. Gawain Babasahin ng mag-aaral ang isang buod ng maikling kwentong pinamagatang


“Ang Kalupi” ni Benjamin P. Pascual. KRA 2: Learning Environment

Objective 7. Maintained learning


environments that nurture and
inspire learners to participate,
cooperate and collaborate in
continued learning

MOV---Students will have the


courage to listen and participate to
the class by giving them activities that
enhanced their ability to think.

KRA 1: Content Knowledge and


Pedagogy

Objective 1. Applied knowledge of


content within and across curriculum
teaching areas

MOV---The lesson was integrated


with different subject areas such as
Science and Araling Panlipunan

Aral-pan: Kompetensi- *Natatalakay


ang kalagayan, suliranin at pagtugon
sa isyung pangkapaligiran ng
Pilipinas

MAPEH (Health): Competency-


discusses the nature of
environmental issues H9CE-Ib-d-11

D. Pagsusuri Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat pangungusap tukuyin ang
salitang naghahambing na ginamit sa pangungusap. Salungguhitan ang iyong
Objective 4. Used effective verbal and
sagot. non-verbal classroom communication
strategies to support learner
______ 1. Kasimbilis ng kidlat ang paglobo ng bilang ng mga nagkakasakit understanding, participation,
dahil sa covid. engagement and achievement.

______ 2. Magkasingtangkad sina Bea at Angelica. MOV---Learners are given positive


feedback whenever they can answer
______ 3. Di-gaanong naapektuhan ang bayan ng Batanggas nang sumabog
the questions given by the teacher.
ang Bulkang Taal. ---The teacher also used effective
______ 4. Labis ang pagdadalamhati ng mga pamilyang namatayan ng mahal verbal and non-verbal
sa buhay dahil sa covid. communications during her class.

______ 5. Di-masukat ang dinaranas na paghihirap ng mga tao dahil sa


pandemyang nararanasan sa kasalukuyan.

E. Abstraksyon Ang ibig sabihin ng paghahambing ay paraan ng paglalahad na kung saan


nakakatulong sa pagbibigay - linaw sa isang paksa sa pamamagitan ng paglalahad ng
pagkakatulad at pagkakaiba ng dalawang bagay na pinaghahambing. Ang KRA 1: Content Knowledge and
Pedagogy
paghahambing ay ginagamit kung naghahambing ng dalawang antas o ilang katangian
ng tao, bagay, ideya, pangyayari, at iba pa. Ang paghahambing ay isa sa 3 antas ng Objective 3. Displayed proficient use of
pang-uri na lantay, pahambing at pasukdol. Mother Tongue, Filipino and English to
facilitate teaching and learning
Dalawang Uri ng Paghahambing
1. Pahambing o Komparatibo – ginagamit kung naghahambing ng dalawang MOV---The teacher uses Filipino,
magkaibang antas o lebel ng katangian ng tao, bagay, ideya, pangyayari at iba pa. English and Mother Tongue as her
May dalawang uri ang kaantasang pahambing. medium of instruction.
a. Paghahambing na magkatulad- ginagamit kung naghahambing ay may patas
na katangian. Ginagamitan ito ng mga panlaping ka, magka, ga, sing, kasing, magsing,
magkasing, at mga salitang paris, wangis, kawangis, gaya, tulad, hawig, kahawig,
mistula, mukha/kamukha.

ka- nangangahulugan ng kaisa o katulad


Halimbawa: Ang Singapore ay dating kabilang sa Malaysia magka – nangangahulugan
din ng kaisahan o pagkakatulad

Halimbawa: Magkamukha lamang ng kultura ang India at Singapore. Sing – (sin / sim)
– gaya rin ng ka – nagagamit ito sa lahat ng uri ng pagtutulad

Halimbawa: Magkasingganada ang India at Singapore.


Ang maramihang sing -ay naipapakita sa pag-uulit ng unang pantig ng salitang-
ugat. Muli wala ang ganitong pattern sa mga rehiyon ng bans ana hindi gumagamit ng
reduplikasyon.

Kasing- (kasin /kasim) – ang paggamit at kahulugan ay katulad din ng sing (sin/sim).
Pansinin kapag ginamit sa pangungusap, ganito ang pattern ng pagkakabuo: kasing
+s.u+ng/ni+pangngalan+si/ang+pang.

Halimbawa: Kasimbilis ng kidlat ang pagsulong ng bayang ito sapagkat sila ang sentro
ng teknolohiya.
Magsing – (magkasing/magkasim) – ang pinagtutulad ay napipisan sa paksa ng
pangungusap.

Halimbawa; Ang dalawang bansa ay magkasingyaman.

Ga/gangga – nangangahulugan ng gaya, tulad, para, paris

Halimbawa: Gamundo ang pagpapahalaga nila sa Kalayaan sa wika at rehiyon upang


magkaroon ng pagkakaisa.

b. Paghahambing na Di-Magkatulad – kung nagbibigay ito ng diwa ng pagtanggi


o pagsalungat sa pinatutunayang Uri ng paghahambing na di magkatulad

• Pasahol - kung ang hinahambing ay hindi nakakahigit sa hinahambingan.


Ginagamitan ito ng mga kataga/salitang di gaano, di lubha atbp.

Halimbawa: Di-gaanong mabigat ang bayong ko ngayon kaysa kahapon.

• Palamang - kung ang hinahambing ay mas nakalalamang sa hinahambingan.


Ginagamitan ito ng mga mas, higit na.

Halimbawa: Labis ang naramdaman ni Lea noong nakita niya ang nanay niya.

F. Paglalapat (Integration of Contextualization, Localization and Gender-Fair) KRA 3: Diversity of Learners,


Curriculum and Planning, &
Pangkat 1: Assessment and Reporting

Objective 10. Adapted and used


Panuto. Basahin at unawaing mabuti ang bawat pangungusap at punan ang culturally appropriate teaching
patlang ng angkop na panlapi o salitang naghahambing. Piliin lamang ang titik ng strategies to address the needs of
tamang sagot at isulat sa sagutang papel. learners from indigenous groups.

1, _____ ang pangungulila ni Simoun nang malamang pumanaw na ang MOV--- Contextualization, localization
kaniyang pinakamamahal na si Maria Clara. and gender fair is properly observed
A. Higit B. Labis C. Gasino D. Gabundok in the manner of letting the students
list the calamities happened in their
2. _____ halong lungkot at panghihinayang ang natuklasan ni Simoun tungkol sa own places and how they are going to
nangyari kay Maria Clara. address it.
A. Magka B. Magsing C. Kasin D. Ka

3. _____ ang sakit na naramdaman ni Paulita nang pumanaw ang kaniyang


kaibigan kaysa kay Belen.
A. Gasino B. Di-gaano C. Kasin D. Katulad

4. _____ maganda ang magkaibigang Julia at Juvy.


Objective 9. Designed, adapted and
A. Magkasin B. Magsin C. Kasin D. Katulad implemented teaching strategies
that are responsive to learners with
5. Ang buhay noon ay _____ simple kompara sa komplikadong buhay ngayon. disabilities, giftedness and talents
A. mas B. sin C. Ka D. ga
MOV--- It will be manifested in their
Pangkat 2: Komik Strip outputs in “ Isang saknong na Tula”
wherein students were able to create
Panuto: Gumawa ng isang komik strip na naglalaman ng diyalogo na gumagamit ng a written work harnessing their skills
mga paghahambing at salitang “Sama” in creative writing. While the
“Paggawa ng Komik Strip” activity will
Pamantayan sa paggawa: develop their talent or skills in
Maayos at makulay- 5 puntos drawing using their creative
Malinaw ang diyalogong inilahad- 5 puntos imagination.
Kabuuang impak- 5 puntos
Kabuuang puntos-15

Pangkat 3: Paggawa ng Tula

Panuto: Gumawa ng isang saknong na tula tungkol sa kahalagahan ng El


Filibusterismo na ginagamitan ng mga salitang naghahambing.

Pamantayan sa paggawa:
Maayos ang paglahad ng ideya- 5 puntos
Makikita ang mga salitang naghahambing- 5 puntos
Kabuuang impak- 5 puntos
Kabuuang puntos-15

IV. Pagtataya
Panuto: Gumawa ng limang pangungusap gamit ang mg salitang KRA 1: Content Knowledge and
naghahambing. Pedagogy

1. 1. Applied knowledge of content


within and across curriculum
2. teaching areas

3. MOV—Formative questions are


raised to learners to diagnose how far
4. they have learned or if the objectives
5. of the lesson are carried.

V. Kasunduan KRA 3: Diversity of Learners,


Gumawa ng isang sanaysay tungkol sa akdang El Filibusterismo. Curriculum and Planning, &
Sumasagot sa mga katanungang:
1. Tungkol saan ang nobelang El Filibusterismo? Assessment and Reporting
2. Ano ang kahalagahan nito sa ating bansa?
3. Paano ito nakaaapekto sa ating bansa? Objective 9. Designed, adapted and
implemented teaching strategies
that are responsive to learners with
Pamantayan: disabilities, giftedness and talents

Nilalaman: Naibabahagi ang 30


opinyon ng may
maayos at kawili-
wiling pamamaraan. MOV--- Their talent in text
Kaayusan ng ideya: Ang ideya ay maayos 20 interpretation will be developed and
na nailalahad. it will also enhance their writing skills.
Kabuuang impak: Ang buong ideya ay 10
mahusay at malaman.
Kabuuan 50

INIHANDA AT IPINASA NI: NILAGDAAN NINA:

KRISTINE A. PARILLA EMMALYN W. BANGCAS JOANN M. BENOYA


Guro 1 Master Teacher I School Principal I

You might also like