Professional Documents
Culture Documents
Lesson 4
Lesson 4
Nahahati sa iba’t ibang paraan at kategeorya ang disenyo ng pananaliksik batay na rin kung sa
anong disiplina ito nakalinya. Madalas na ginagamit bilang pangkalahatang distinksyon ng disenyo ang
pagiging kuwantitatibo (quantitative) o kuwalitatibo (qualitative) ng pananaliksik.
Kuwantitatibo- Ang kuwantitatibong pananaliksik ay tumutukoy sa sistematiko at empirikal na
imbestigasyon ng iba’t ibang paksa at penomenong panlipunan sa pamamagitan ng
matematikal, estadistikal, at mga teknik na pamamaraan na gumagamit ng kompyutasyon.
Kadalasang ginagamitan din ito ng mga nasusukat at nakabalangkas na pamamaraan sa
pananaliksik gaya ng sarbey, eksperimentasyon, at pagsusuring estadistikal.
Ang mga halimbawa nito ay mga pag-aaral na pinopondohan ng gobyerno gaya ng sensus sa
populasyon, mga panlipunang indikasyon gaya ng antas ng kawalan ng trabaho, dami ng
naghihirap, o kaya ay mga impormasyon pang-ekonomiya gaya ng paraan ng paggastos ng mga
mamamayan ng isang bansa.
Kuwalitatibo- Ang kuwalitatibong pananaliksik naman ay kinapapalooban ng mga uri ng
pagsisiyasat na ang layunin ay malalimang unawain ang pag-uugali at ugnayan ng mga tao at ang
dahilan na gumagabay rito. Ang disenyong ito ay pinapatnubayan ng paniniwalang ang pag-
uugali ng tao ay laging nakabatay sa mas malawak na kontekstong pinangyayarihan nito at ang
mga panlipunang realidad gaya ng kultura, institusyon, at ugnayang pantao na hindi maaaring
mabilang o masukat. Layunin nitong magpakita ng malinaw at detalyadong salaysay ng
karanasan ng tao.
Layunin nitong magpakita ng malinaw at detalyadong salaysay ng karanasan ng tao. Kabilang sa
mga metodong madalas gamitin sa ganitong uri ng pananaliksik ang pakikisalamuhang
obserbasyon (partisipatory observation), pakikipanayam, FGD o (focus group discussion) at
pagsusuri sa nilalaman.Ang kagamitang ginagamit sa pangangalap ng datos sa ganitong uri ng
pananaliksik ay walang tiyak na estruktura o kakikitaan lamang ng bahagyang estruktura at hindi
ginagamitan ng pagsusuring estadistikal ang datos na nakalap. Kung ang Kuwantitatibong
pananaliksik ay deskriptibo at depinitibo, ang kuwalitatibong pananliksik ay eksploratori.
Layunin lamang nitong magpaliwanag at magbigay ng inisyal na pagkaunawa tungo sa pagbuo ng
desisyon.
Bukod sa paghahating kuwantitatibo at kuwalitatibo, maikaklasipika rin ang pananaliksik batay
sa sumusunod na uri:
Deskriptibo- Pinag-aaralan sa mga palarawang pananaliksik ang pangkasalukuyang ginagawa,
pamantayan, at kalagayan. Nagbibigay ito ng tugon sa mga tanong na sino, ano, kalian, saan at
paano na may kinalaman sa paksa ng pag-aaral. Hindi ito makatutugon sa mga tanong na “bakit”
sapagkat naglalarawan lamang ito ng tiyak at kasalukuyang kondisyon ng pangyayari at hindi ng
nakalipas o hinaharap.
Maaaring maging konkreto o abstrakto ang deskripsyon sa ganitong uri ng pananaliksik. Ang
halimbawa ng konkretong paglalarawan ay maaaring magpakita ng etnikong pagkakahati ng
isang komunidad o kaya ay nababagong katangian ng populasyon. Abstrakto naman ang
paglalarawan kung tinatangka nang sagutin ang mga tanong gaya ng “Bumaba o tumataas ba
ang hindi pagkakapantay-pantay sa lipunan?” o kaya ay “Ano ang antas ng kahirapan sa isang
tiyak na komunidad?”
Halimbawa ng deskriptibong pananaliksik:
• Persepsiyon ng mga mag-aaral sa Divorce Bill.
• Antas ng paggamit ng apat na core values ng UST ng mga guro sa kanilang pagtuturo.
Pag-aaral ng kaso/karanasan (Case Study)- Ang mga pananaliksik na nasa ganitong disenyo ay
naglalayong malalimang unawain ang isang partikular na kaso kaysa magbigay ng
pangkalahatang kongklusyon sa iba’t ibang paksa ng pag-aaral. Ginagamit ito upang paliitin,
maging mas ispesipiko, o kaya’y pumili lamang ng isang tiyak na halimbawa mula sa isang
napakalawak na paksa. Mahusay ang disenyong ito upang ipaunawa ang isang masalimuot na
paksa sa pamamagitan ng detalyadong pagsusuri ng konteksto ng mga pangyayari at ugnayan ng
mga ito.
Halimbawa:
• Kaso ng isang doktor na piniling maging caregiver sa Estados Unidos.
• Kahirapan sa Pagkatuto ng Ikalawang Wika; Kaso ng Ilang Mag-aaral ng UST na may Dalawang
Pagkamamamayan.
Komparatibong Pananaliksik- Ang komparatibong pananaliksik ay naglalayong maghambing ng
anumang konsepto, kultura, bagay, pangyayari, at iba pa. Madalas na gamitin sa mga cross-
national na pag-aaral ang ganitong uri ng disenyo upang mailatag ang mga pagkakaiba at
pagkakatulad sa pagitan ng mga lipunan, kultura, at institusyon.
Halimbawa:
• Komparatibong pagsusuri ng mga panitikang pambata ng mga Tagalog at Bisaya.
• Komparatibong pagsusuri ng mga editorial cartoon ng Philippine Star at Philippine Daily Inquirer
sa pagbisita ni Pope Francis sa Pilipinas.
Disenyong Eksploratori- Isinasagawa ang disenyong eksploratori kung wala pang gaanong pag-
aaral na naisagawa tungkol sa isang paksa o suliranin. Ang pokus nito ay upang magkaroon ng
mas malawak na kaalaman sa isang paksa na maaaring magbigay–daan sa mas malawak at
komprehensibong pananaliksik. Layunin nitong makapaglatag ng mga bagong ideya at palagay o
kaya ay makabuo ng mga tentatibong teorya o haypotesis tungo sa mas malalim na pagkaunawa
ng paksa.
Halimbawa:
• Panimulang Pag-unawa sa Masaker sa Mamasapano Kaugnay ng Usapang Pangkapayapaan sa
Mindanao.
Metodolohiya ng Pananaliksik:
Ang metodolohiya ay sistematikong kalipunan ng mga metodo o pamamaraan at proseso ng
imbestigasyon na ginagamit sa pangangalap ng datos sa isang pananaliksik. Nagmula ito sa mga
katagang Latin na methodus na nangangahulugang patakaran o alituntunin at logia na
nangangahulugang larangan ng pag-aaral. Nahahati sa limang mahahalagang bahagi ang nilalaman ng
metodolohiya ng pananaliksik.
1. Disenyo at Pamamaraan ng Pananaliksik
Ang disenyo ay tumutukoy sa kabuuang balangkas at pagkakaayos ng pananaliksik, ang
pamamaraan naman ay tumutukoy sa kung paanong mabibigyang-katuparan ang disenyo. Iba’t ibang
pamamaraan ang maaaring isasagawa ng isang mananaliksik batay sa itinakdang suliranin ng
pananaliksik. Narito ang ilang batayang pamamaraan.
a.) Sarbey- Isang metodo na ginagamit upang mangalap ng datos sa sistematikong pamamaraan sa isang
tiyak na populasyon o sampol ng pananaliksik. Kadalasang ginagamitan ng payak na questionnaire ang
sarbey na hinahayaang sagutan ng mga kalahok. Ang mga sumusunod ang halimbawa ng mga suliranin
sa pananaliksik na maaaring gamitan ng sarbey:
• Ilang bahagdan ng mga Pilipino ang nagtitiwala pa sa pangulo ng Pilipinas?
• Gaano karaming mag-aaral ang nakauunawa sa isyu ng Charter Change?
b.) Pakikipanayam o Interbyu- Ito ay pagkuha ng impormasyon sa isang kalahok na may awtoridad o di
kaya ay may personal na pagkaunawa sa paksa ng pananaliksik.Naglalayon ang pakikipanayam na
kumuha ng malalim at malawak na impormasyon mula sa taong kakapanayamin. Gayunpaman may
tinatawag ding structured interview o nakabalangkas na pakikipanayam kung saan halos eksakto o tiyak
ang pagtatanong gaya ng mga nasa talatanungn na ginagamit ng sarbey. Ang kaibahan lamang ay
pasalita ang pamamaraan nito at binabasa ng mananaliksik ang mga tanong sa tagasagot.
Ang semi-structured interview o pakikipanayam na bahagyang nakabalangkas naman ay mas
nagbibigay ng kontrol sa mananaliksik o tagatanong sa magiging daloy ng panayam. Ginagamitan lamang
ito ng mga gabay na tanong upang maging maayos at sistematiko ang daloy ng panayam ngunit hindi
istrikto ang pagsunod dito at nagpapaubaya sa pagpapalalim at pagpapalawak ng tanong na nagmumula
sa impormasyong ibinibigay ng kinakapanayam. Mahalaga sa ganitong uri ng pakikipanayam ang husay
sa pagbuo ng mga kasunod at kaugnay na tanong (follow-up questions) upang mapalalim ang panayam.
Maaari ding unstructured o walang estruktura ang pakikipanayam. Ang layunin nito ay upan galugarin
ang nararamdaman ng kalahok tungkol sa paksa ng panayam. Maaari ding maging paksa ng panayam
ang kuwentong-buhay o partikular na karanasan ng kalahok. Kadalasang impormal ang paraan ng
pagtatanong sa ganitong uri ng panayam.