You are on page 1of 7

Araling Panlipunan CALBAYOG CITY NATIONAL HIGH Kontemporaryong Isyu

DETAILED LESSON Paaralan: Antas:


PLAN
SCHOOL GRADE 10
Guro: JEISELLE C. COQUILLA Markahan: IKAAPAT
Oras/Seksyon: 8:30-9:30 - GOLDMAN
Petsa: ABRIL 12, 2023
MIYERKULES
I. LAYUNIN (OBJECTIVES)

A. Pamantayang Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng pagkamamamayan at pakikilahok sa mga


Pangnilalaman gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at bansang maunlad, mapayapa at
(Content Standards) may pagkakaisa.
B. Pamantayan Sa
Ang mag-aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng pakikilahok sa mga
Pagganap
gawaing pansibiko at politikal ng mga mamamayan sa kanilang pamayanan.
(Performance Standards)
C. Mga Kasanayan sa
MELC: Naipaliliwanag ang kahalagahan ng aktibong pagkamamamayan.
Pagkatuto
1. Natatalakay ang konsepto ng Citizenship o pagkamamamayan.
Most Essential Learning
2. Napahahalagahan ang pagiging isang mamamayan o citizen ng isang bansa.
Competencies (Code)

II. NILALAMAN Aralin 1: Pagkamamamayan. Konsepto at Katuturan


(CONTENT)  Ligal na Pananaw na Konsepto ng Pagkamamamayan

A. Kagamitang Panturo Itala ang mga kagamitang panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t-ibang
kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
1. Mga pahina sa TG pp. 341 – 343
2. Mga pahina sa LM pp. 354 – 358
3. Mga pahina sa Ikaapat Markahan, Linggo: 1 Araw: 1 – 3 pp. 1 – 5
SLM/LAS
4. Mga karagdagan Printed Materials, Cartolina, Bond Paper, Pentel Pen
kagamitan
B. Iba pang Kagamitang Laptop, Powerpoint Presentation, LCD Monitor
Panturo
III. PAMAMARAAN
(PROCEDURES)
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Pagbabalik-Aral MAHAL KO O MAHAL AKO
Panuto: Pipili ang mag-aaral sa dalawang pagpipilian
(MAHAL KO O MAHAL AKO) Kung ang salitang
MAHAL KO ang kanyang mapipili maari niyang ipasa
ang tanong sa kanyang kaklase. Kung MAHAL AKO
naman ang kanyang mapipili siya ang magsasagot sa
tanong.

1. Ano nga ba ang nakaraang talakayan natin? - Ang nakaraang talakayan po natin
ay tungkol po sa Magna Carta for
Women.

2. Ano ang layunin ng Magna Carta for - Ang Magna Carta for Women po ay
Women? isang batas na naglalayong
protektahan o pangalagaan ang
Karapatan ng lahat ng babaeng
Pilipino. At natalakay rin po natin
ang responsibilidad ng
pamahalaan at mga saklaw ng
nasabing batas.
B. Pagganyak MABUTING PILIPINO KABA?
Panuto: Basahin ang mga sumusunod na pahayag.
Piliin ang mga mabubuting katangian ng isang
mabuting Pilipino at idikit ito sa tabi ng larawan.
C. Pag-uugnay ng mga Gabay na tanong: Maaring maging sagot
halimbawa sa bagong
aralin 1. Ano-ano ang katangian ng isang mabuting - Ang mga katangian po ng isang
mamayang Pilipino batay sa gawain? mabuting Pilipino ay matapat,
aktibo sa mga gawain sa
komunidand at makatao at
mapagmahal sa bansa.

2. Sa palagay niyo, masasabi niyo bang isa - Opo, para po sa akin masasabi ko
kayong mabuting Pilipino? Bakit? pong isang akong mabuting
Pilipino kasi may mga mabuting
katangian din po ako. Halimbawa
na po dito ang pagmamahal ko sa
aking bayan at pagiging matapat

3. Lahat ba nandito sa Pilipinas ay maituturing - Hindi po, sa tingin ko po hindi


na mamayang Pilipino? Bakit? lahat na nandito sa Pilipinas ay
maituturing na mamayang Pilipino.
May mga dayuhan po kasi na pinili
na manirahan dito sa Pilipinas para
magnegosyo.

MELC: Naipaliliwanag ang


kahalagahan ng aktibong
pagkamamamayan.
Mga Layunin:
1. Natatalakay ang konsepto ng
Citizenship o
pagkamamamayan.
2. Napahahalagahan ang
pagiging isang mamamayan
o citizen ng isang bansa.

D. Pagtalakay ng mga Pangkatang Gawain Gabay sa paggawa ng gawain:


bagong konsepto at Panuto: Hahatiin ang klase sa tatlong pangkat. UNANG PANGKAT- “Gagawa ng isang
paglalahad ng bagong Bawat pangkat ay may kanya-kanyang gawain na dula-dulaan na bibigyang diin ang
kasanayan #1 gagawin. Bibigyan ang bawat pangkat ng maikling Konsepto ng Citizenship o
konsepto o handouts na makakatulong sa gawain at Pagkamamamayan.”
bibigyan lang ng 10 minuto para paghandaan ang
kanilang presentasyon. Para sa pagbibigay puntos, IKALAWANG PANGKAT – “Sa
papalakpak ang mga pangkat at isisigaw ang mga pamamagitan ng isang talk show
salita. Bawat palakpak ay may katumbas na puntos. tatalakayin ang Ikaapat na Artikulo ng
Gamit ang rubrik, bibigyan ng puntos ng mga 1987 Saligang-Batas ng Pilipinas.
pangkat ang grupong naglahad, at ipaliwanag kung
paano nakuha ng grupo ang karampatang puntos. IKATLONG PANGKAT - Sumulat ng
isang malayang tula na tumutukoy sa
dahilan kung saan nawawala ang
Rubriks pagkamamamayan ng isang tao at
NILALAMAN 50% dalawang prinsipyo ng
pagkamamamayang Pilipino.
PAGKAMALIKHAIN 30% Mga paksa:

KAAYUSAN 20% Ang konsepto ng citizenship


(pagkamamamayan) o ang kalagayan
TOTAL: 100%
o katayuan ng isang tao bilang
miyembro ng isang pamayanan o
estado. Tinatayang panahon ng
kabihasnang Griyego nang umusbong
ang konsepto ng citizen. Ang
kabihasnang Griyego ay binubuo ng
mga lungsod-estado na tinatawag na
polis. Ang pagiging citizen ng Greece
ay isang pribilehiyo kung saan may
kalakip na mga karapatan at
MAY TAMA KA CLAP! LOVE SCARS CLAP! tungkulin. Ang isang citizen ay
inaasahan na makilahok sa mga
gawain sa polis tulad ng paglahok sa
mga pampublikong asembliya at
paglilitis. Ang isang citizen ay
DARNA CLAP!
maaaring politiko, administrador,
husgado, at sundalo.

 Polis – ito ay isang lipunan na


binubuo ng mga taong may iisang
pagkakakilanlan at iisang mithiin.

Ayon kay Murray Clark Havens, ang


citizenship ay ugnayan ng isang
indibiduwal at ng estado. Ito ay
tumutukoy sa pagiging miyembro ng
isang indibiduwal sa isang estado kung
saan bilang isang citizen, siya ay
ginawaran ng mga karapatan at
tungkulin.

Ayon sa, ikaapat na artikulo ng


Saligang Batas ng 1987 ng Pilipinas na
nagpapahayag ng tungkol sa
pagkamamamayan. Iniisa-isa rito kung
sino ang maituturing na mamamayan
ng Pilipinas. Ito ay ang pinakamataas
na batas ng isang bansa at nakasulat
dito ang mahahalagang batas ba
dapat sundin ng bawat mamamayan.

Ang mga sumusunod ay mamamayan


ng Pilipinas:

a. mamamayan ng Pilipinas sa
panahon ng pagpapatibay ng
saligang- batas 1987.
b. mga ama o ina ay
mamamayan ng Pilipinas.
c. mga isinilang bago sumapit
ang Enero 17, 1973 na ang
mga inay ay Pilipino na pumili
ng pagkamamamayang
Pilipino pagsapit sa
karampatang gulang; at
d. mga naging mamamayan ayon
sa naturalisasyon
e. mamamayan ng Pilipinas na
nakapag-asawa ng isang
dayuhan ay mananatiling
isang Pilipino maliban na
lamang kung pinili niyang
sundin ang pagkamamamayan
ng kanyang napangasawa.

Maaaring mawala ang


pagkamamamayan ng isang
indibiduwal. Unang dahilan ay kung
siya ay sasailalim sa proseso ng
naturalisasyon sa ibang bansa. Ang
ilan sa mga ito ay ang sumusunod:

1. Ang panunumpa ng katapatan sa


Saligang-Batas ng ibang bansa.

2. Tumakas sa hukbong sandatahan


ng ating bansa kapag maydigmaan, at

3. Nawala na ang bisa ng


naturalisasyon.

Dalawang Prinsipyo ng
Pagkamamamayan

Jus Sanguinis - ang pagkamamamayan


Pamprosesong tanong:
Mag bibigay ng mga katanungan sa mga pangkat ng isang tao ay nakabatay sa
pagkatapos ng presentasyon upang mas matalakay pagkamamamayan ng isa sa kaniyang
ang prenisentang konsepto. mga magulang. Ito ang prinsipyong
sinusunod sa Pilipinas.
1. Batay sa ginawang paglalahad ng lahat na
pangkat, paano niyo maituturing na isang Jus Soli o jus Loci - Ang
mamamayan ng Pilipinas ang isang tao? pagkamamayan ay nakabatay sa lugar
kung saan siya ipinanganak. Ito ang
prinsipyong sinusunod sa Amerika.

2. Lahat ba ng naninirahan dito sa Pilipinas ay


Pilipino?

Maaring maging sagot:

- Maituturing na isang
mamamayan ng Pilipinas ang
isang tao kung ang kanyang mga
3. Pwede bang mawala ang pagkamamamayan magulang ay parehong
ng isang tao? Bakit? mamamayan ng Pilipinas.”

- Hindi po, may mga tao po kasing


naninirahan sa Pilipinas na hindi
po Pilipino ang iba po kasi sa
kanila ay pumunta lang dito para
magnegosyo o magbakasyon. Sila
po ay tinatawag na mga dayuhan
o investors.

- Opo, batay po sa paglalahad ng


ikatlong pangkat pwede pong
mawala ang pagkamamamayan
ng isang tao. Sa pamamagitan po
na nawala na ang bisa ng
kanyang naturalisasyon o
tumakas siya sa hukbong
sandatahan ng ating bansa kapag
may digmaan

E. Pagtalakay ng mga
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa MAY KWENTO AKO!
kabihasaan Bibigyan ang mga mag-aaral ng isang sitwasyon na
(tungo sa formative mag papakita ng konspeto batay sa dalawang
assessment) prinsipyo ng pagmamamayan.

Sitwasyon:

May Pilipinong mag-asawang bumabyahe papuntang


Amerika, kapanganakan na ng babae at sa di
inaasahang pagkakataon nanganak ang babae sa
loob ng eroplano at nasa teritoryo na sila ng
Amerika.
- Sa tingin ko po ang sanggol ay
Sa palagay niyo, ano ang magiging citizenship ng magiging Filipino Citizen dahil
sanggol? Bakit? ang mga magulang niya ay
parehong dugong Pilipino at ito
ay nakabatay sa prinsipyo ng Jus
Sanguinis. Ngunit dahil siya ay
isinilang sa teritoryo ng Amerika
siya rin ay isang Amerikan Citizen
at ito naman ay nakabatay sa
prinsipyong Jus Soli. Sa
paglalahat ang bata ay mayroong
dual citizenship, ngunit pwede
siyang pumili ng isa lang kapag
nasa wastong edad na siya.

G. Paglalapat ng aralin sa MAG ISIP-ISIP


pang-araw-araw na Ang mga mag-aaral ay sasagotan ang katanungan na
buhay makikita sa ibaba na nag papakita ng konsepto ng
paglapat ng konsepto ng pagmamamayan sa
kanilang pang araw-araw na buhay.

Bilang isang mag-aaral sa paanong paraan mo - Bilang mag-aaral maihahalintulad


maihahalintulad ang citizenship? Bakit ito mahalaga? ko ang citizenship sa pagiging
isang mag-aaral sa paaralan.
Dahil ito ay nagbibigay
pagkakakilanlan at proteksyon
sakin.

- Ganon din po sa mga OFW natin.


Sila po ay protektado ng Pilipinas
dahil sila ay mamayan at
nagkaroon ng pagkakakilanlan.
H. Paglalahat ng Aralin Panuto: Dugtungan ang mga sumusunod na pahayag
batay sa inyong natutunan sa ating talakayan.

Nababatid ko na ang pagkamamamayan ay________ - may ligal na batayan. Kagaya


nalang ng ikaapat na artikulo ng
Saligang Batas ng 1987.
- Nakabatay sa dalawang prinsipyo
ng pagkamamamayan ang Jus
Sanguinis at Jus Soli.
Napapahalagahan ko ang pagkamamamayan sa - Pagiging mabuti at aktibong
pamamagitan ng _________. mamamayan. Kagaya ng
pagsunod sa mga batas.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Multiple Choice Sagot:


Piliin ang tamang sagot at isulat ang titik ng tamang
sagot. (1/4)
1. Ito ay tumutukoy sa ugnayan at pagiging 1. C. Citizenship
miyembro ng isang indibidwal sa isang estado. 2. B. SALIGANG-BATAS 1987
a. Jus Soli 3. A. JUS SANGUINIS
b. Jus Sanguinis 4. A. TAMA
c. Citizenship 5. A. Jus Soli

2. Ito ang saligang-batas kung saan nakapaloob ang


mahahalagang batas na kailangan sundin ng mga
mamamayang Pilipino.
a. Saligang-Batas 1978
b. Saligang-Batas 1987
c. Saligang-Batas 1897

3. Ito ay isang prinsipyong ng pagkamamamayan


kung saan naaayon sa dugo o pagkamamamayan ng
mga magulang o isa man sa kanila.
a. Jus Sanguinis
b. Jus Soli
c. Jus Solis

4. Ang pagiging mamayan ng isang bansa ay


nagbibigay ng pagkakakilanlan at proteksyon ng
kanyang Karapatan.
a. Tama
b. Mali
c. Wala sa nabanggit

5. Anong prinsipyo ang pwedeng gamitin kung ang


isang Pilipinong magulang na nagbakasayon sa
Amerika at doon nanganak
a. Jus Soli
b. Jus Sanguinis
c. Lahat ng nabanggit

ESSAY:
1. Masasabi mo ba na ikaw ay isang ganap na
mamamayang Pilipino? Bakit?
2. Paano mo mapapahalagahan ang pagiging
isang mamamayang Pilipino?

J. Karagdagang Gawain Takdang Aralin:


para sa takdang-aralin at Magsaliksik tungkol sa Lumawak na Pananaw ng
remediation Pagkamamamayan. Isulat sa kwaderno ang sagot.

IV. MGA TALA (Remarks)

Magnilay sa iyong mga esratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaral sa bawat
linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong gawin upang sila’y
VI. PAGNINILAY
matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari mong ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80%sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilng ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon sa tulong ng
aking punnonguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
ppanturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?

Prepared by: Checked by: Noted:

JEISELLE C. OQUILLA AGA C. LAGARDE ANTONIO B. ZAMORA JR.


Student Teacher Coordinating Teacher OIC-ArPa Department Head

Approved:

ATTY. CALICK D. ARRIETA, Ph.D.


School Principal IV

You might also like