You are on page 1of 9

Masusing Banghay-Aralin

Baitang 9

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng 45 na minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang :
a. nasusuri ang kaibahan ng pangangailangan (needs) at kagustuhan (wants) bilng
batayan sa pagbuo ng matalinong desisyon;
b. napahahalagahan ang konsepto ng pangangailangan at kagustuhan sa pang araw-
araw na pamumuhay
c. nakabubuo ng sariling pamantayan sa pagpili ng mga pangangailangan batay sa
herarkiya ng pangangailangan

II. Paksang Aralin

Paksa : Ekonomiks ng Pangangailangan at Kagustuhan

Sanggunian : Kalakaran sa Ekonomiks 9, Pahina 58-64 Learners Module K-12

Kagamitan : Laptop, Smart TV, Chalk, Viswal, Mga Larawan,


Papel

Kahalagahang Moral :

III. Pamamaraan
Gawain ng Mag-aaral
Gawain ng Guro

A. Pang-araw-araw na Gawain
• Pagbati
“Magandang umaga, mga mag-aaral!” Pangkalahatan: “Magandang umaga rin po!”
• Panalangin
“Bago natin umpisahan an gating klase, Juanito: Ako po, sir.
simulant natn ito sa isang panalangin. Sino Juanito: “Tayo pong lahat ay yumuko at tayo
ang gustong manguna?” ay manalangin. Dakilang Ama lubos po kaming
nagpapasalamat sapagkat pinarating niyo
kaming payapa ditto sa aming paaralan. Kami
po ay dumadalangin sa inyo nan away bigyan
niyo kami ng katalinuhang galing sa inoy at ng
kalakasan upang kami ay maraming matutunan
sa aming pagpasok. Patawad po sa lahat n
gaming mga
ikalawang grupo naman ay kasalanan.
• Pagtatala ng Liban Amen.”
“Sabihin ang ‘narito po’
kapag narinig nniyo ang na
tinawag ang inyong
panagalan.”
(itsetsek ng isa-isa ang
pangalan upang matukoy
kung sino ang lumiban sa
klase)
• Pagsasa ayos ng Silid-aralan
“Bago tayo magsimula ay pulutin
muna natin ang mga kalat sa
ilalim ng ating upuan at at iayos (susundin ng mga mag-aaral ang ipinaguutos
mabuti ng guro)
ang mga upuan”

B. Balik-Aral
“Sa puntong ito, tayo ay
magbabalik aral. Mayroon bang
nakakaalala n gating tinalakay Daniel: “Mam tungkol po sa ekonomiks ng
noong nakaraang araw?” kakapusan.”

“Magaling Daniel. Ngayon, sino


ang makapag tutukoy kung ano ang
mga pinagkukunang yaman ng Ivory: “Mam ito po ay ang likas na yaman,
bawat bansa?” yamang tao at yamang pisikal.”

“Tama ka dyan Ivory. May


makapagsasabi rin ba sa akin kung
ano ang ibig sabihin ng yamang
Hector: “Mam, ang yamang tao po ang isa sa
tao?”
pinakamahalagang pinagkukunang yaman ng
isang bansa, sapagkat dahil sa kanilang
kasanayan at talino ay nakalilikha sila ng
C. Pagganyak iba-ibang produckto at serbisyo.”
“Bago nating pormal na simulant an
gating klase ay maglalaro muna
tayo. Hahatiin ko amg klase sa
dalawang grupo. Ang bawat
miyembro ng bawat grupo ay dapat
makapagsulat ng mga bagay na
nakaatas sa kanila sa loob ng isang
minute. Ang unang grupo ay
magsusulat ng mga bagay na alam
niyong kailangan niyo at ang
magsusulat ng mga bagay na alam Tama! Magaling! Sa kabilang banda Lahat:
niyong kagustuhan niyo. Tatayo isa “Opo Mam.”
isa ang bawat mag aaral at magsuslat
sa pisara. Ang pinakamaraming (Sisimulan na ng mga mag aaral ang
maisulat sa loob ng tatlong minute aktibidad at susundin ang direksyon)
ang siyang rupong magwawagi. (Tatanghalin sa huli kung sino ang mananalo
Nakukuha sa aktibidad)
niyo ba ang direksiyon?”
Lahat: “1.2.3 1.2.3 Virigud! Virigud!”
Magaling. Ngayon simulan
na natin.

Dahil dyan, bigyan natin ng ‘Aling


Diyonisya’ clap ang nagwagi.

D. Pagtalakay sa Aralin Matapos ang


ginawa nating laro kanina, may ideya
ba kayo kung anong araling an gating
paguusapan o tatalakayin sa araw na
ito?

Magaling! Tama yun. Ang araling


tatalakayin natin sa araw na ito ay
may kinalaman sa Pangagailangan at
Kagustuhan ng tao. Tatalakayin din
natin ang Teorya ng
Pangangailangan. Handan a ba
kayong matuto?

Okay. Magaling!

Pero bago natin talakayin ang


kabuuan ng lahat ng mga
pangangailangan, alamin muna natin
kung ano nga ba ang kahulugan ng
salitang pangangailangan? Sino bas a
inyo ang gusting mag bahagi ng
kanyang ideya patungkol sa kung ano
ang pangangailangan?
naman ay ano ang kagustuhan? Sino Ang mga sumunsunod ay ang mga
ang gusting magbahagi ng kanyang pangungusap na ibibigay sa bawat grupo.
ideya tungkol sa kahulugan ng
kagustuhan?

Magaling! Ngayon naman, tignan


natin kung talaga bang alam ninyo
ang pangangailangan at kagustuhan.
Halimbawa, may kompyuter ang
isang graphic artist, pangangailangan
o kagustuhan?

Tama ka dyan! E paano kung ang


isang mangingisda ang mayroong
kompyuter. Pangangailangan o
kagustuhan?

Mahusay! Ngayon naman ay


tatalakayin natin ang teorya ng
pangangailangan na nagmula sa isang
psychologist na si Abraham Maslow.
Upang maintindihan natin at
malaman ang teorya ng
pangangailangan ay hahatiin ko ulit
ang klase sa limang grupo. Makinig
kayong mabuti sa direksyon na
ibibigay ko.

Direksyon: Ang bawat grupo ay


bibigyan ko ng tig-iisang
pangungusap na tatalakayin ninyo s
ainyong mga kagrupo pagkatapos ay
magbibigay kayo ng halimbawa ng
pangangailangang hinihingi at inyong
ipailiwanag kung bakit ba kailangan
ang mga ito, matapos ninyong mag
brainstorming ay pipili ayo ng isang
myembro ng grupo na siyang mag
uulat ng inyong sagot. Lahat ng mga
sagot ninyo ay isusulat sa kartolinang
ibibigay ko.
Nakuha ba ninyo ng malinaw?
Unang Grupo: Pangangailangang
pampisikal
Ikalawang grupo:
Pangangailangang pangkaligtasan
Ikatlong grupo: Pangangailangang
magmahal
Ikaapat na grupo:
Pangangailangang mabigyan ng
pagpapahalaga ng tao
Ikalimang grupo:
Pangangailangang maipatupad ang
kaganapang pagkatao

Brainstorming:
Reporting:

Napakahuhusay ng lahat. At dahil


dyan bigyan natin ang lahat ng Yes
Clap.

Sa dakong ito naman, balikan natin


ang mga pangungusap na binigay ko sa
inyo ukol sa pangangailangan. Ang
lahat ng ito ay nakapaloob sa
herarkiya ng mga pangangailanagn ni
Maslow. Ayon sa kanya, ang mga
pangangailangan ng tao ay may
takdang antas ayon sa
kahalagahan ng mga ito.

Halimbawa kung papipiliin ang tao


kung alin sa pagkain o pananamit ang
higit niyang kailangan, malamang
mas pipillin niya ang una dahil
nakadepende sa pagkain ang buhay.
Ayon kay Abraham Maslow may
limang bahagi ang mga
pangangailangan ng tao. Anu-ano
ang mga ito?
Tama. Talakayin muna natin ang nasa pinakaibaba ng herarkiya. Ang pangangailangang
pampisikal. Anu-ano ba ang mga bagay na nakapaloob dito?
Tama. At bakit ba natin kailangan ang
mga bagay na ito?

Magaling! Dumako naman tayo sa


ikalawa. Anu-ano ba ang mga bagay
na ating kailangan sa aspetong
pangkaligtasan at seguridad?

Tama. Sa tingin ninyo sa ikatlong


baitang ng pangangailangan, anuano
kaya ang mga bagay na dapat taglayin
ditto na isang tao??

Tama ka dyan, ang ikaapat naman ay


ang pangangailangang mapahalagahan
ng ibang tao, ahahati ito sa dalawa,
ang mababang uri at ang matas na uri
ano ba ang pinagkaiba ng mababang
uri sa mataas na uri.

Mahusay. At dumako naman tayi sa


pinakmataas na antas ng mga
pangangailangan. Ang
pangangailangan na maisaktupaan ang
sariling kakayahan at pagkatao,s a
tingin bniyo ba mahirao marating ang
huling baitang ng herarkiya ng
pangangailangan ni maslow?

Sa tingin niyo bakit/

ayon

E. Paglalapat
F. Paglalahat

IV. Pagtataya
Panuto:
V. Takdang-Aralin (Dapat ay may kaugnayan sa aralin ngayon araw para sa kasanayan at
matagumpay na pagkatuto)

Notes:

• You need to include “” marks in the teacher’s and student’s activity column
• If you are going to use PowerPoint as your instructional, you need to
include/attach the pictures of slides and discussion on how you will discuss it.
• Use the proper capitalization and punctuations.
• Differentiate detailed from semi-detailed lesson plan and what you are doing is
the DETAILED one.
• Double check the alignment of objectives, content and assessment. Use the magic
triangle in doing this.
• Put name to the individual student answering the teacher’s questions.

Format:

Calisto MT

12

Normal Margin

Normal Spacing

(DELETE THE PORTIONS “NOTES” AND “FORMAT” BEFORE PRINTING)

You might also like