You are on page 1of 6

Paaralan Antas 11

DAILY LESSON LOG Guro Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA


(Pang-araw-araw na tala sa AT KULTURANG PILIPINO
Pagtuturo) Petsa/Oras Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elemeto kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino

B. Pamantayan sa Pagganap Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto • F11PN – Ia – 86 : Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radio, talumpati at mga panayam.
• F11PT – Ia – 85 : Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika

D. Tiyak na Layunin 1. Nabibigyang- kahulugan ang iba’t ibang konseptong pangwika


2. Nakapagtatala ng mga salita sa narinig na balita ayon sa gamit nito
3. Nakapagsasagawa ng pagsasadula batay sa iba’t ibang sitwasyong pangwika

II. NILALAMAN

Mga Konseptong Pangwika Mga Konseptong Pangwika Mga Konseptong Pangwika


Mga Konseptong Pangwika ● Linggwisktikong ICL
•Wika • Barayti ng wika Komunidad
• Wikang Pambansa • Monolingguwalismo • Homogeneous ● Unang Wika
• Wikang Panturo • Bilingguwalismo • Heterogeneous
● Ikalawang Wika
• Wikang Opisyal • Multilingguwalismo
.

III. KAGAMITANG PANTURO Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pahina 3-21


Pang mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Mga Karagdagang Kagamitan


mula sa portal ng Learning
Resouce

B. Iba pang Kagamitang Panturo


TV/ laptop • LCD, Video Clip, • Laptop, Projector, Projector
• Projector, Laptop, Screen, Speaker, Folder and
Projector Screen, Manuscript, Video Clip na
• Graphic Organizer pinamagatang “Kasaysayan ng Wika”
(kartolina, metakard, marker) https://www.youtube.com/watch?v=1o
• S1ocREuzY
http//www.youtube.com/watch?v=K3
6PkvcEpVQ
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Oryentasyon tungkol sa asignatura Ibigay ang kahulugan ng mga • Pagbabalik-aral
pagsisimula ng bagong aralin. sumusunod na konseptong
pangwika 1. Ano-ano ang
pagkakaiba ng iba’t
1. Wika ibang konseptong
2. Wikang Panturo
pangwika ang
3. Wikang Pamabansa
4. Wikang Opisyal natalakay kahapon?
2. Pagsusuri sa
adbertisment tungkol
sa gatas ng sanggol,
pahina 39-LM

B. Paghahabi sa layunin ng Pagbibigay kahulugan ng Wika sa • Pagpaparinig/Pag-awit ng • Pag-awit sa awiting-bayan


aralin/Pagganyak pamamagitan ng semantic mapping mga awiting bayan ( Manang Biday, na pinamagatang” Naraniag A
Paruparong bukid) Bulan”, pahina 59-LM

• Pagsagot sa mga tanong:


Semantic mapping 1. Tungkol saan ang awit?
2. Madali ba itong
maunawaan?
Mga gabay na tanong :
1.Ano-ano ang pumapasok sa inyong
isipan sa tuwing naririnig ang salitang
wika?
2. Para sa inyo, ano ang kahalagahan
ng wika sa atin?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa


bagong aralin/Presentasyon

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at ● Pagbibigay kahulugan ng •Pag-uulat/ Pagtalakay sa paksa sa •Pagtalakay sa katuturan ng wika at •Pagtalakay sa katuturan ng wika at
paglalahad ng bagong kasanayan wika batay sa iba’t ibang pamamagitan ng pangkatang iba pang konseptong pangwika. iba pang konseptong pangwika sa
awtor, pahina 5-9-LM gawain: a. Barayti ng wika: pamamagitang ng “Word
c. Homogeneous Association”
● Wikang Panturo
Pangkat 1- Monolingguwalismo d. Heterogeneous 1. Lingguwistikong komunidad
● Wikang Pambansa Pangkat 2- 2. Unang Wika
● Wikang Opisyal ● Bilingguwalismo 3. Pangalawang wika
Mungkahing Gawain:
Pangkat 3- •Compare and Contrast •Concept
● Multilingguwalismo mapping

Rubriks:Pagtataya sa Ginawang
Pag-uulat sa Pananaliksik, pahina
31-LM
E. Paglinang sa kabihasaan

F. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay

G. Paglalahat ng aralin Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa
kanilang pangkalahatang kaalaman sa kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman sa kanilang pangkalahatang kaalaman
paksang- aralin sa paksang aralin paksang aralin sa paksang aralin
H. Pagtataya ng Aralin Pangkatang Gawain: (Komunikasyon Pangkatang Gawain: Isahang Gawain: Pagsulat ng Tula
at Pananaliksik, pahina 19-LM) Gumawa ng maikling iskit tungkol sa Panuto; Sumulat ng 2 taludtod batay
Panuto: Sumulat ng tig-dalawang mga konseptong pangwika sa paksang mapipili sa Unang Wika
pangungusap na nagbibigay ng Pangkat 1- Register- Pakikipag-usap at Pangalawang Wika mo
opinyon sa nga konseptong pangwika sa isang Balikbayan
na: Pangkat 2- Barayti-Pakikipag-usap sa Paksang pagpipilian:
1. Wika isang Service Crew ng isang Fast ⮚ Pangarap sa Buhay
2. Wikang Panturo Food Chain ⮚ Pinapangarap na Lipunan
3. Wikang Pambansa Pangkat 3- Homogenous- ⮚ Pagmamahal sa magulang,
Pakikipag-usap sa isang Guro,
4. Wikang Opisyal kaibigan at kapwa
Punong-Guro
Pangkat 4- Heterogenous-
Pakikipag-usap sa isang Fil-Am
I. Karagdagang Gawain para sa Saliksikin: Batay sa inyong sariling opinyon,
takdang-aralin at remediation 1. Monolingguwalismo ibigay ang kahulugan ng mga
2. Bilingguwalismo sumusunod:
3. Multilingguwalismo
1. Lingguwistikong komunidad
2. Unang Wika
3. Pangalawang wika
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa kakulangan sa
aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan
oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa oras. sa oras. sa oras.
sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin
napapanahong mga pangyayari. sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong dahil napakaraming ideya ang
sa paksang pinag-aaralan. ibahagi ng mga mag-aaral ibahagi ng mga mag-aaral gustong ibahagi ng mga
_____ Hindi natapos ang aralin dahil patungkol sa paksang patungkol sa paksang mag-aaral patungkol sa paksang
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga pinag-aaralan. pinag-aaralan. pinag-aaralan.
klase dulot ng mga gawaing
_____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin
pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban
ng gurong nagtuturo. dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga
Iba pang mga Tala: gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:
V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80 % sa pagtataya.

B. Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan pa ng ibang gawain
para sa remediation

C. Nakatatulong baa ng remedial?


Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang nakatulong nang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang
talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video
____Integrative learning ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating _____Powerpoint Presentation
(integrating current issues) current issues) current issues) ____Integrative learning
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk (integrating current issues)
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery walk
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning ____Problem-based learning
____Games
____Games ____Games _____Peer Learning
____Realias/models
____KWL Technique ____Realias/models ____Realias/models ____Games
____Quiz Bee ____KWL Technique ____KWL Technique ____Realias/models
Iba pang Istratehiya sa ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____KWL Technique
pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa ____Quiz Bee
___________________________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa
________________________ ______________________________ _____________________________ pagtuturo:______________
___________________________ _____________________ ______________________ ___________________________
_______ _________________ ______________________________ _____________________________ ________________________
_________________________ ____ _________________ _____ _________________ ___________________________
Paano ito nakatulong?
_________________________ _________________________ _______ _________________
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? _________________________
_____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang maunawaan _____ Nakatulong upang Paano ito nakatulong?
maunawaan ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral ang aralin. maunawaan ng mga mag-aaral ang _____ Nakatulong upang
ang aralin. _____ naganyak ang mga mag-aaral aralin. maunawaan ng mga mag-aaral
_____ naganyak ang mga na gawin ang mga gawaing naiatas sa _____ naganyak ang mga ang aralin.
mag-aaral na gawin ang mga
kanila. mag-aaral na gawin ang mga _____ naganyak ang mga
gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga kasanayan gawaing naiatas sa kanila. mag-aaral na gawin ang mga
kasanayan ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan gawaing naiatas sa kanila.
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase ng mga mag-aaral _____Nalinang ang mga
Other reasons: Other reasons: _____Pinaaktibo nito ang klase kasanayan ng mga mag-aaral
___________________________ ______________________________ Other reasons: _____Pinaaktibo nito ang klase
_______________________ ____________________ _____________________________ Other reasons:
___________________________ ______________________________ _____________________ ___________________________
_________________________ ______________________ _____________________________ _______________________
___________________________ ______________________________ _______________________ ___________________________
_________________________
______________________ _____________________________ _________________________
___________________________
________________________ ______________________________ _______________________ ___________________________
___________________________ _____________________ _____________________________ _________________________
________________________ ______________________________ ______________________ ___________________________
_____________________ _____________________________ ________________________
______________________ ___________________________
________________________
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na sosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

EMELITA G. VALDEZ
Dalub-Guro II
DLL Writer
DILI NATIONAL HIGH SCHOOL

You might also like