You are on page 1of 12

Paaralan: Paaralang Pambansa ng Talon Antas: Grade 7

DAILY LESSON LOG Guro: GRACE ANGEL J. MANZANILLO Asignatura: Filipino


Pang-araw-araw na Tala Petsa: Setyembre 11-15, 2023 Markahan: Una
sa Pagtuturo
Unang Linggo Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Mindanao
B. Pamantayan sa Pagganap Magamit ng wasto ang mga pang-ugnay sa pagbibigay ng sanhi at bunga sa pagbuo ng sariling maikling kwentong batay sa
C. Kasanayang Pampagkatuto Naisa-isa ang mga elemento ng Naisasalaysay nang maayos at Naibibigay ang kahulugan ng sanhi at
maikling kuwento mula sa wasto ang buod, pagkakasunod- bunga at Naipaliliwanag ang sanhi at
Mindanao sunod ng mga pangyayari sa bunga ng mga pangyayari
maikling kwento, mito, alamat at
kwentong-bayan

II. NILALAMAN Maikling Kuwento: "Si Solampid"


A. Paksa
Elemento ng Maikling Kwento Maikling Kwento ni Solampid Sanhi at Bunga

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang pang
mag-aaral

3. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource
B. Iba pang kagamitang Panturo Laptop, PPT at mga larawan para sa
Laptop, PPT, 2 Manila Paper at Laptop at PPT, sipi ng maikling gawain ng paglalapat
marker para sa concept mapping kwento ni Solampid
Constructivism: Activity-based Collaborative: Jigsaw Method Reflective Approach: Drill & Practice
IV. PAMAMARAAN
A. Pang-araw-araw na Gawain Panalangin Panalangin Panalangin
Pagbati Pagbati Pagbati
Pagkuha ng Liban sa Klase Pagkuha ng Liban sa Klase Pagkuha ng Liban sa Klase
Kalinisan ng Klasrum Kalinisan ng Klasrum Kalinisan ng Klasrum
Safety Health Protocols Safety Health Protocols Safety Health Protocols
B. Balik-Aral o Presentasyon ng 4Pics, 1Word: Maglalaro ang klase ng Mukha ng Haligi ng Tahanan: Isang Balik Aral: Magpapatugtog ang guro
bagong aralin 4 pics 1 word na magpapalabas sa palaisipan o larawan ukol sa ng isang musika habang ipaaabot ang
aralin na Maikling Kwento. kawalan ng ama ang ipakikita at isang bola (maaaring anumang
ipapaskil ng guro sa pisara. bagay). Pagpapasa pasahan ito ng
mga mag-aaral, ititigil ng guro ang
musika at kung kanino mahihinto ang
bola ay siyang magsasalaysay ng
unang pangyayari. Ipagpapatuloy ito
hanggang matapos nang ilahad ang
lahat ng bahagi ng kwentong
tinalakay.

C. Paghahabi sa layunin ng aralin Magsasagawa ng panimulang Pagkatapos, sa loob ng larawan Ipagpapatuloy ito hanggang matapos
Pagtataya/ 5-item na pagtataya ang (outline ng isang lalaki o ama) na nang ilahad ang lahat ng bahagi ng
guro upang malaman ang kanilang nakapaskil sa pisara, isusulat ng kwentong tinalakay.
prior knowledge sa aralin. Isusulat mga mag-aaral ang role ng isang
ang sagot sa kanilang mga kwaderno. ama sa isang tahanan.

D. Pag-uugnay ng halimbawa sa Iwawasto ang panimulang pagtataya Pag-uusapan sa klase ang sagot sa Punan ang chart ng paliwanag ukol sa
bagong aralin at bahagyang tatalakayin ang mga mga katanungang: sanhi at bunga ng pangyayari ayon sa
ideyang may kinalaman sa paksa. *Sa inyong palagay, iyong binasang kwento. Gawin ito sa
mahalaga ba ang role na iyong kuwaderno.
ginagampanan ng inyong mga
ama sa inyong tahanan? Bakit?
Bakit hindi? *Ano ang kahulugan
ng "haligi ng tahanan"?

*Ano kaya ang magiging


kalagayan ng isang pamilya kung
mawawala ang haligi ng tahanan?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Concept Mapping: Usapang Pagbasa: Base sa sinagutang talahanayan,
paglalahad ng konsepto at Magpapaskil ang guro ng isang tatalakayin ng guro ang sanhi at
paglalahad ng bagong kasanayan # 1 manila paper na may nakasulat na Inaasahang nabasa na ng mga mag-aaral bunga.
"maikling kwento" sa gitna. Dito, ang kwento ni Solampid. Ngunit maaari
ring hindi nila ito nagawa kaya naman
hahayaan ng guro na isulat ng mga makatutulong ang gawain sa pagbasang
mag-aaral ang lahat ng kanilang ito.
natatandaan at nalalaman ukol sa Hahatiin ng guro ang mga
maikling kwento. banghay ng kwento (simula,
papataas a aksyon, kasukdulan,
pababang aksyon at wakas).
Pagkatapos, ang klase ay hahatiin
rin sa limang grupo.

F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gagamitin ng guro ng awtput ng I-aassign ang bawat bahagi ng Magbibigay ng halimbawa ng mga
paglalahad ng konsepto at concept mapping para sa talakayan kwento sa bawat grupo. pangungusap na naglalahad ng sanhi
paglalahad ng bagong kasanayan # 2 ng mga elemento ng maikling kwento. Ipababasa ang bahaging naassign at bunga. Dito ipatutukoy sa mga
sa kanila at pagkatapos ay mag-aaral ang sanhi at bunga bilang
ikukwento nila ito sa klase sa bahagi ng talakayan.
pamamagitan ng pagbuo ng
dayalogo. Habang isinasagawa ang
gawain, ang guro ay magbabato
ng mga katanungan tungkol sa
bahagi ng kwento upang maging
tulay sa mas malalim na pag-
unawa at talakayan.
G. Paglinang sa Kabihasaan Magpapakita ng mga larawan ang Story Map Isulat sa sagutang papel ang titik S
(tungo sa formative assessment) guro sa klase. Ang mga larawan na ito Matapos mabasa ang kung ang may salungguhit ay
ay magpapaalala sa mga mag-aaral sa kwento, ibuod ito batay sa tumutukoy ng sanhi. Isulat ang titik B
paksang tinalakay. Halimbawa, ang pagkakasunod-sunod gamit ang kung ito ay tumutukoy ng bunga.
larawan ng tao ay magpapaalala sa story map na ipakikita ng guro. 1. Nahuli sa klase si Ana dahil
mag-aaral ukol sa tauhan bilang Makikita sa PPT ang story nagpuyat siya kagabi.
elemento ng kwento. Tatanungin ng map. 2. Naunawaan ni Karlo ang aralin
guro ang mga mag-aaral kung anong kung kaya’t tama ang lahat ng sagot
elemento ng maikling kwento ang niya sa pagsasanay.
kanilang maaalala sa bawat larawang 3. Unti-unting nawawalan ng
ipakikita at hahayaan ang mga ito na matitirhan ang mga hayop sa gubat
palawigin ang sagot base sa kanilang kaya nasa panganib ang buhay nila.
natutunan sa talakayan. 4. Dahil sa labis na paninigarilyo,
nagkaroon ng sakit sa baga ang tito ni
Loloy.
5. Dahil sumunod siya sa mga babala
sa kalsada, nakaiwas siya sa sakuna.

H. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Sa isang buong papel, PATALATANG Aling bahagi ng kwento ang Ipapangkat ang klase sa lima.
araw na buhay isa-isahin ang mga elemento ng pinakanagustuhan mo o tumatak Bibigyan ng larawan ang bawat
maikling kwento at ang kahalagahan/ sa iyo? Kumuha ng isang "bond pangkat.
papel na ginagampanan ng mga ito sa paper" at iguhit ang iyong sagot. Gawain: Sa pamamagitan ng
kwento. Pagkatapos, ipaliwanag ang iyong pagsasadula, ipakita ang sanhi o
sagot. bunga ng nasa larawan.
I. Paglalahat ng Aralin Magbahagi ng ilan (2-3) na kasagutan Sa Informal Theme: Ano ang Itatanghal ng bawat pangkat ang dula
mula sa talatang isinulat ng mga mag- personal na lapat ng kwento ni at pagkatapos ay kinakailangang
aaral upang mapagnilayan pa ng klase Solampid sa inyo? Ano ang naging ipaliwanag nila ang presentasyon.
at mapagyaman ang natutunan. aral ng kwento na magagamit mo
sa iyong sarili?

J. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang activity sheet: Alamin Wala Guhitan ang Sanhi at ikahon ang Bunga.
ang bahagi ng maikling kwento sa 2 puntos bawat bilang.
pamamagitan ng pagtatapat ng 1. Nagkakaroon ng
bahagi ng kwento sa Hanay A at landslide at pagbaha sa mabababang
lupain dahil sa illegal na pagpuputol ng
paglalarawan sa Hanay B. Isulat ang mga puno sa mga kagubatan.
letra ng tamang sagot sa iyong 2. Pagtatapon ng basura sa ilang
kuwaderno. bahagi ng ating katubigan ang sanhi ng
pagkamatay ng mga isda. 3. Dahil sa
pabago bagong panahon kaya maraming
nagkakasakit.
4. Labis ang pagwawaldas ni Eric
sa kanyang pera kaya naman hindi siya
nakakaipon.
5. Ang mga mapang-abusong
gawain ng tao ang siyang nagiging sanhi
ng unti-unting pagkasira ng ating
kapaligiran.

K. Karagdagang gawain para sa pang- Basahin sa tahanan ang kwento ni WAla Magsaliksik ukol sa mga pang-ugnay
araw-araw na buhay Solampid. Maaaring magsaliksik ng na ginagamit sa paglalahad ng sanhi
sipi ng kwento. at bunga.

V. Mga Tala Index of Mastery: ______________ Index of Mastery: ______________


VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na naka-
kuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nanga-
ngailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa tulong
ang aking punungguro at
superbisor?
G. Anong Kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Antas: Grade 7
Asignatura: Filipino
Markahan: Una

Ikaapat na Araw

nitikan ng Mindanao
maikling kwentong batay sa mga elemento nito.
Nagagamit nang wasto ang mga pang- Biyernes: Pagpapabasa.
ugnay na ginagamit sa pagbibigay ng
sanhi at bunga ng mga
pangyayari (sapagkat, dahil, kasi, at iba
pa)

Wastong paggamit ng mga pang-ugnay


na ginagamit sa pagbibigay ng sanhi at
bunga

https://www.youtube.com/watch?v=pP3Qnh5P1t0
Laptop, PPT at mga larawan para sa
pagganyak na gawain

Constructivism: Thinking Skills

Panalangin
Pagbati
Pagkuha ng Liban sa Klase
Kalinisan ng Klasrum
Safety Health Protocols
Pagpapakita ng mga larawang nagsasaad
ng sanhi at mga larawang nagsasaad ng
bunga. Ipamamahagi ang mga larawan
sa ilang mag-aaral at pagkatapos ay
hahayaan silang hanapin ang kanilang
kabiyak (puzzle) sa loob ng 2 minuto.

Pagkatapos, sasabihin ng magkapareha


ang isinasaad na pahayag ng kanilang
mga larawang hawak.

Ipasusulat sa mga mag-aaral ang mga


pahayag (sanhi at bunga) na kanilang
mabubuo sa pisara. Ito ay gagamitin para
sa talakayan.
Halimbawa:
Labis ang paninigarilyo kaya
nagkasakit sa baga.
Gamit ang mga pahayag na inilista ng
mga mag-aaral sa pisara,
pasasalungguhitan sa ibang mag-aaral
ang sanhi at pabibilugan ang bunga.

Pagkatapos, hayaan ang mga mag-aaral


na kahunan ang salitang sa tingin nila ay
nag-ugnay sa sanhi at bunga. Dito
magisisimula ang talakayan sa mga pang-
ugnay na
ginagamit sa pagbibigay ng sanhi at
bunga. Ipapanood ang video ng aralin.
Sa inyong palagay, ano-anong mga salita
pa ang maaaring magamit bilang pang-
ugnay sa pagpapahayag ng sanhi at
bunga? Hayaan ang mga mag-aaral na
mag-isip ng iba pang pang-ugnay ng
sanhi at bunga na kanilang ginagamit sa
araw-araw.

Gumawa ng sariling maikling kuwento


base sa sumusunod na larawan. Pag-
uugnayin ang mga larawang ito upang
mabuo ang isang maikling kwento.
Inaasahang pagganap: Magamit ng wasto ang
mga pang-ugnay sa pagbibigay ng sanhi at bunga
sa pagbuo ng sariling maikling kwentong batay sa
mga elemento ng maikling kwento..
Ngayong alam mo na ang mga pang-
ugnay na ginagamit sa pagpapahayag ng
sanhi at bunga, subukang magsulat ng
limang (5) MAKABULUHANG
pangungusap na nagpapahayag ng sanhi
at bunga.

Maaaring ipagpatuloy ang pagsulat ng


maikling kwento (gawain sa paglalapat)
sa tahanan upang maging mas maayos at
makabuluhan ang magagawang awtput.

You might also like