You are on page 1of 11

GRADES 1 to 12 Paaralan Taposo Elementary School Baitang/ Antas III

DAILY LESSON LOG Guro Jeric F. Eclarinal Asignatura MTB


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Oras 10-09-23 to 10-13-23 Markahan UNA

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

Demonstrate understanding of grade level literary Demonstrate expanding knowledge and understanding of language
A. Pamantayang Pangnilalaman
and informational texts. grammar and usage when speaking and/or writing.

Comprehend and appreciates grade level narrative and


B. Pamantayan sa Pagganap Speak and write correctly and effectively for different purposes using the
informational texts.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo


Interpret the meaning of a poem. Write correctly different types of sentences (simple, compound, complex).
Isulat ang code ng bawat kasanayan
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Pagsulat ng mga Pagsulat ng mga Pagsulat ng mga


Pangungusap Pangungusap Pangungusap
Naibibigay ang kahulugan ng tula
Gamit ang Anyong Gamit ang Anyong Gamit ang Anyong
Payak Tambalan Hugnayan
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
MTB-MLE – Ikatlong Baitang MTB – MLE Ikatlong Baitang MTB – MLE Ikatlong Baitang MTB – MLE Ikatlong Baitang
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
CO_Q1_MTB-MLE 3_ Module 9 Unang Markahan – Modyul Unang Markahan – Modyul Unang Markahan – Modyul Unang Markahan – Modyul
portal ng Learning Resource 9 13 14: 15:
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
III. PAMAMARAAN ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o Isaayos ang mga salita sa Kilalanin ang mga salitang Isulat sa patlang ang KP Iguhit sa patlang ang tala Isulat sa patlang ang T
pagsisimula ng bagong aralin ibaba upang maging may salungguhit sa kung ito ay Kongkretong kung payak na kung tambalang
halimbawa ito ng bawat pangungusap. Pangngalan at isulat ang pangungusap pangungusap at
Pagwawangis, Pagsasatao at Isulat kung ito at tauhan, DKP kung ito ay Di- at iguhit ang tatsulok isulat ang HT kung hindi
Eksaherasyon. Isulat ito sa tagpuan, suliranin o kongkretong kung hindi. tambalang pangungusap.
papel o kuwaderno. solusyon. Pangngalan. _____1. Si Aling Rosa ay ____1. Ang Covid 19 ay
1. Bakal sa tigas, Manny 1. Si Lucy at Gigie ay _________1. aklat nagtitinda ng mga sakit na nakahahawa.
Pacquiao, ang kamao ni masayang naglalaro sa _________2. salamin bulaklak. ____2. Maghugas ka ng
2. ang tainga, Nabutas, ni parke. _________3. _____2. Maghugas ng kamay at iwasang mong
Kokoy, dahil sa ingay, 2. Ang mga mag-aaral ay pagmamahal mga kamay palagi. lumabas ng
3. sa dalaga, Ngumiti, ang nagbabasa sa silid- _________4. bulaklak _____3. Ang Lungsod ng bahay.
haring araw aklatan _________5. kaalaman Pasig ay maunlad. ____3. Magsuot ka ng
3. Masakit ang ngipin ni _____4. Ang Covid-19 ay face mask upang hindi
Monica dahil marami nakamamatay kaya makalanghap ng
siyang nakaing kendi. kailangan nating alikabok.
4. Nawalan ng malay si mag-ingat. ____4. Kumunsulta sa
Loida, dinala siya sa _____5. Masaya ang doktor kapag
hospital ng kanyang pamilya dahil dumating nakaramdam ng sintomas
nanay. ang tatay mula sa ng
5. Kumalata ang ibang bansa. Covid-19.
pandemyang Covid19 ____5. Tumutugtog ng
dahil ang ibang mga tao gitara si Rico at
ay walang disiplina kumakanta siya sa banda.
Mahilig ka bang magbasa ng Ano ang ginagawa mo sa Tumutulong ka ba sa mga Ano ba ang pangarap mo Ano-ano ang mga
mga tula? Bakit kaya mga gawaing bahay na gawain sa bahay? Ano- o gusto mong maging sa ginagawa mong pag-iingat
mahalagang pag-aralan natin nakatakda sa iyo? ano ang paglaki mo? sa iyong sarili
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
ang kahulugan nito? Tara at mga gawaing naitutulong upang hindi ka
sabay nating alamin ang mo sa bahay ninyo? magkasakit?
kahalagahan nito.
Basahin ang tula upang Basahin at unawain ang May babasahin tayong May babasahin tayong May babasahin kang
malaman kung paano tula kuwento ngayon. Alamin kuwento. Alamin natin kuwento ngayon at
inilarawan ang kaibigan. “Araw-araw ay Masaya” natin kung bakit kaya sa kung ano-ano ang mga alamin mo ang
Aking Kaibigan! ni: Arabella May langgam inihambing ni pangarap ng mga mga payo ni Dok Lukas
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong ni: JPA nanay ang kanyang mga magkakaibigan at paano upang makaiwas ka sa
aralin anak. kaya nila ito matutupad. sakit.

Tulad ng Langgam Pangarap ng mga Nasaan si Dok Lukas?


ni: Claire B. Barcelona Magkakaibigan ni: Gemma A. Abad
ni: Gemma A. Abad
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at 1. Mayroon ka bang kaibigan? Ano ang pamagat ng 1. Sino-sino ang mga 1. Ano ang pamagat ng 1. Ano ang pamagat ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 2. Paano mo siya ipakikilala? tula? kasapi ng pamilya sa kuwentong iyong binasa? kwentong iyong binasa?
3. Maihalintulad mo ba sa Sino ang sumulat ng tula? kuwento? 2. Sino-sino ang 2. Sino ang tauhan sa
mga bagay na makikita sa Saan nagpupunta ang 2. Anong gawaing bahay magkakaibigan sa kuwento?
ating paligid ang iyong mga tao tuwing Linggo? ang ginampanan ng kuwento? 3. Ano-ano ang mga payo
kaibigan? Sa anong bagay? Paano mo ilalarawan ang bawat kasapi ng pamilya? 3. Ano-Ano ang kanilang ni Dok Lukas upang
Lunes hanggang Biyernes 3. Ano ang kanilang mga pangarap? makaiwas sa sakit?
ng mga natuklasan sa sama- 4. Sa iyong palagay 4. Bakit hinahanap nila si
tao sa pamayanan ayon samang pagtatrabaho? matutupad kaya nila ang Dok Lukas?
sa tula? 4. Sa anong insekto kanilang mga pangarap? 5. Anong katangian ni Dok
Ano kaya ang gustong inihambing ng nanay ang Bakit? Lukas ang nagustuhan
ipahiwatig ng sumusulat kanyang mga anak? 5. Ikaw, ano ang iyong mo? Bakit?
sa kanyang Bakit? pangarap? Paano mo 6. Kung ikaw ay isa sa mga
tula? 5. Kung ikaw ba ay isa sa kaya ito matutupad? sinabihan ng payo ni Dok
mga bata sa kuwento Lukas, susundin mo ba
gagawin mo rin ba ang siya? Bakit?
ginawa nila? Bakit?
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at Ang tula ay isang anyo ng Ang tula ay isang anyo ng Ngayon naman ay nais Basahin ang mga Pag-aralan ang mga
paglalahad ng bagong kasanayan #2 sining o panitikan na sining o panitikan na kong unawain mo ang pangungusap na galing sa halimbawang
nagpapahayag ng damdamin naglalayong maipahayag mga pangungusap na kuwento pangungusap mula sa
ng tao. Ito ay binubuo ng ang damdamin sa mula sa kuwento. 1. Ako ay gagawa ng mga kuwentong iyong binasa.
taludtod at saknong. May malayang pagsulat. 1. Nagwawalis ng kalsada at magtatayo ako 1. Kumain kayo ng
mga tula na may sukat at Binubuo ang tula ng bakuran si Athena ng mga gusali. masusustansiyang
tugma at mayroon ding mga saknong at taludtod. 2. Nagbubungkal ng lupa 2. Ang nais ko ay pagkain dahil ang mga ito
tula na malaya ang taludturan si Rose. makasakay ng barko saka ay isa sa mga panlaban sa
 Taludtod - isang linya Paano mo maibibigay ang 3. Si Brigette ay nagdidilig magl ako sa malawak na Covid-19.
ng mga salita sa tula kahulugan ng tula? ng halaman. karagatan. 2. Ang mga tao ay mabilis
 Saknong - grupo ng Upang ating maibigay 4. Bakit naghahanap ng 3. Huhulihin ko nang na gumagaling sa kanilang
mga taludtod ang kahulugan ng isang pagkain ang mga buong tapang ang mga mga sakit dahil likas na
 Sukat - tumutukoy sa tula kailangan langgam? lumalabag batas ngunit mahusay na
bilang ng pantig ng nating basahin ito at 5. Ay, nadulas si Mark! magiging maingat ako. manggagamot si Dok
bawat taludtud. unawain. 4. Ang pangarap ko ay Lukas.
 Tugma - -Sino ang pinag-uusapan maging guro o ako ay 3. Ang mga tao ay tahimik
pagkakapareho ng sa pangungusap? magiging artista. na ngumingiti habang
tunog sa huling -Anong kilos ang itinataas nila ang kanilang
bahagi ng isang ginagawa niya? - Ilang buong kaisipan mga ulo.
taludtod. -Anong bantas ang ang ipinahahayag sa
Sa pagbibigay ng kahulugan ginamit sa hulihan ng pangungusap? Ilan ang payak na
ng tula dapat nating tandaan pangungusap? - Ano-ano ang lipon o pangungusap?
at isaalang-alang ang -Nagpapahayag ba ito ng grupo ng mga salitang Basahin ang unang payak
mahahalagang elemento ng isang kaisipan lamang? makatatayong mag-isa na pangungusap.
tula. Ito ay ang mga saknong, dahil may buong Basahin ang pangalawang
taludtud, sukat at tugma. Ano ang tawag sa kaisipang ipinahahayag? payak na pangungusap.
pangungusap na may - Anong salita ang Ilang kaisipan ang
isang diwa o kaisipan? ginamit upang pag- ipinahahayag sa
Ang tawag dito ay payak ugnayin ang dalawang pangungusap?
na pangungusap sugnay na nakapag-iisa? Ano ang salitang ginamit
- Ano ang tawag sa upang pagsamahin ang
katagang ginamit upang dalawang payak na
pagsamahin ang pangungusap?
dalawang sugnay na Ano ang tawag sa
nakapag-iisa? dalawang pinag-ugnay na
Ang tawag natin doon ay payak na pangungusap?
tambalang pangungusap Ang tawag sa pinag-ugnay
na payak na pangungusap
ay hugnayang
pangungusap.
F. Paglinang sa kabihasnan Ibigay ang kahulugan ng tula. Basahin at unawain ang Pagmasdang mabuti ang Punan ang patlang ng Punan ang patlang ng
(Tungo sa Formative Assessment) Basahin at suriin ang tula. mga larawan. pang-ugnay na – mga pang-ugnay na dahil
sumusunod na taludtod mula “Ang Gusto Ko!” Pagtambalin ang at-,o-,ngunit-, at o habang upang makabuo
sa tula. Akda ni: Agnes Guevara parirala sa Hanay A at sa saka-upang makabuo ng ng hugnayang
 Bawat bata kailangan ng Rolle Hanay B upang makabuo tambalang pangungusap pangungusap.
kalaro, kausap at mag-aaruga ng payak na 1. Umawit si Marie ____ 1. Dapat tayo ay palaging
nang puro. Sagutin ang mga pangungusap. Huwag sumayaw si Lino sa magbasa ________ tayo
 Diyamante kung sumusunod na tanong. kalimutang lagyan ng palatuntunan. ay bata pa.
maturingan aming Isulat ang letra ng wastong bantas 2. Tinapik ni Jose sa 2. Pumunta muna sila sa
pagmamahalan. tamang sagot. balikat si Mang Anton kainan________ kami ay
 Kaibigan kong tuwi-tuwina’y 1. Ano ang pamagat ng ______ binigyan siya ng namimili.
kadikit, kasangga. tula? A. Ang Nais Ko! C. pagkain. 3. Nag-aaral silang
 Tuwang walang paglagyan Ang Gusto Ko! 3. Ang Covid -19 ay mabuti _________
ng mumunting B. Ang Bait Ko! D. Ang mapanganib na sakit pupunta sila sa ibang
magkakaibigan. Laki Ko! _______ maaari natin bansa.
 Kambal-tuko kung tawagin, 2. Sino ang sumulat ng itong maiwasan. 4. Kumakain ako ng mga
kaibigan kong mahal sa akin. tula? A. Athena Guevara 4. Tayo ba ay dapat gulay ________ ang mga
Sagutin ang mga katanungan Rolle C. Amparo sumunod sa nakatatanda ito ay mabuti sa aking
at isulat ito sa papel o sa Gutierres Rolle B. Agnes ______ tayo ba ay katawan.
kuwaderno. Guevara Rolle D. Agnes dapat sumuway sa 5. Ang mga siyentipiko ay
1. Ano-anong bagay ang Gutierres Ruiz kanila? tumutuklas ng gamot
ginamit sa tula upang 3. Ano ang nabanggit sa 5. Niyakap nila ang isa’t laban sa covid-19
ilarawan ang isang kaibigan? tula na hindi sasayangin? isa _____ sama-sama _______ maraming tao
2. Puwede bang ihambing ang A. pera at oras C. oras at silang pumunta sa hapag- ang mga namamatay.
tao sa bagay? kaibigan B. pera at laruan kainan.
3. Magkapareho ba ang D. oras at pagkain 4.
katangian ng tao at bagay? Anong gawain ang
4. Ano ang tawag sa anyo ng binanggit sa tula? A.
pananalita na ang tao o bagay pagtatapon ng basura sa
ay inihahambing o kanal. B. pagtatapon ng
iwinawangis sa ibang bagay basura sa ilog. C.
na hindi ginagamitan ng sing- pagtatapon ng basura sa
o tulad ng-? kalsada. D. pagtatapon
5. Ano-anong salita ang ng basura sa bakuran.
ginagamit sa paghahambing? 5. Ano kaya ang gustong
ipahiwatig ng sumulat sa
kanyang
tula?
A. Gusto niyang
makatulong sa kanyang
ama at Ina.
B. Gusto niyang
makatulong sa mga
kapatid niya.
C. Gusto niyang
makatulong sa
kapitbahay niya.
D. Gusto niyang
makatulong sa kamag-
anak niya.
Piliin sa loob ng kahon ang 1. Mula sa binasa nating Sumulat ng payak na Pagsamahin ang Pagsamahin ang dalawang
wastong salita para mabigyan tulang “Ang Gusto Ko”. pangungusap tungkol sa dalawang sugnay na payak na pangungusap sa
ng kahulugan ang tula Iguhit ang pagkakaunawa bawat larawan. Lagyan ng nakapag-iisa upang pamamagitan ng
tamis sandalan kaligayahan ninyo sa kabuuan nito. wastong bantas. makabuo ng tambalang pagdaragdag ng salitang
maligaya didibdibin hapdi 2. Sumulat ng tatlong pangungusap. Gamitin dahil o habang upang
pangungusap ayon sa ang pang-ugnay na –at, - makabuo ng hugnayang
Walang kapantay ang aking tulang “Ang Gusto o, -ngunit, at saka. pangungusap
_______________, Ko”. Ayon sa 1. Pumunta kami sa 1. Masaya ako.
Nang dumating ka’y ngiting pagkakaunawa ninyo hardin. Nakapasa ako sa
kay ______________ dito. Wala naman kaming pagsusulit.
namutawi sa iyong labi. ginawa doon kahapon. 2. Hindi magamit ni Gelie
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Ginawa mong 2. May sakit si Fe. ang bisikleta.
na buhay _____________ likod ko aking Kailangan niyang tumigil Ito ay nasira.
kaibigan. muna sa bahay 3. Nahulog siya sa puno.
Maging _____________ ka, 3. Nagpasalamat ang Nangunguha siya ng
kahit minsa’y suko na, bata sa kaniyang bunga nito.
Sa pagsubok na dumating, magulang. 4. Mangarap ka.
huwag lang _____________. Umalis siyang natutuwa. Bata ka pa.
4. Gusto ni Jethro na 5. Namasyal kami sa
sumagot sa guro. Luneta.
Mahina ang kaniyang Nagsisimba sina lolo at
loob. lola.
5. Ikaw ba ay masaya?
Ikaw ba ay malungkot?
Bakit mahalaga na mabigyang Paano mo maibibigay ang Ano ang payak na Ano ang tambalang Ano anghugnayang
H. Paglalahat ng Aralin kahulugan ang tula? kahulugan ng tula? pangungusap? pangungusap? pangungusap?

I. Pagtataya ng Aralin Bigkasin ang tula nang may Basahin at unawain ang Sumulat ng payak na Pagsamahin ang Pagsamahin ang dalawang
tamang lakas, intonasyon at tula. pangungusap para sa dalawang sugnay na payak na pangungusap
ekspresyon. “Bunga ng Pagsisikap” bawat larawan. nakapag-iisa gamit upang
Ako ay may Alaga Akda nina: Rianne P. ang mga pang-ugnay na – makabuo ng hugnayang
ni: JPA Tinana at Edgar Pestijo at, o-, ngunit-, at saka- pangungusap. Gamitin
Basahin ang mga tanong at 1. Ano ang pamagat ng upang ang pangugnay
isulat ang titik ng iyong sagot. tula? makabuo ng tambalang na dahil o habang.
1. Tungkol saan ang tula? A. Bungan g Pagsisikap C. pangungusap 1. Tahimik na nakikinig
a. aso Bungan g Pagtulong B. 1. Mabibili ko sana ang ang mga mag-aaral.
b. pusa Bungan g Puno D. Bunga gusto kong laruan. Nagtuturo ng aralin ang
c. manok ng Pagkain Nawala naman ang pera kanilang guro.
d. kambing 2. Ilan ang my akda ng ko. 2. Nagpunta ang pamilya
2. Paano mo ilalarawan ang tula? 2. Kumuha ng mga Ramos sa Evacuation
pusa ayon sa tula? A. Apat B. Tatlo C. bayabas ang mga bata. Center.
a. Isang ligaw na pusa. Dalawa D. Isa Hindi sila nagpaalam. Nangangailangan sila ng
b. Isang puti at masakiting 3. Ano ang nais 3. Kumakain ako ng tulong.
pusa. ipakahulugan nito? prutas. 3. Nagbabasa ng magasin
c. Munting pusa na Mga tao silang nakamit Nag-eehersisyo ako ang nanay.
nagbibigay saya. ang tagumpay Saka araw-araw. Naghihintay siya ng dyip.
d. Pinakain, inalagaan, at nilang pagsisikap at 4. Ugaliin mong magsuot 4. Sikat ang pamilya
aking inangkin. pagsusunog ng kilay ng face mask. Guerrero.
3. Anong linya sa tula ang Ngayon ay kanila naming Iwasan mong hawakan Lahat ng kanilang mga
nagpahiwatig na maganda tanging iaalay Ang ang iyong mga mata. anak ay tumanggap ng
ang kanyang alaga? paglilingkod sa nilalang 5. Kakain ka ba? medalya
a. unang linya ng maykapal Matutulog ka? at gantimpala.
b. ikatlong linya A. Nagpapasalamat sila 5. Pumunta muna kami sa
c. ikalawang linya sa Maykapal. silid aklatan.
d. ikaapat na linya B. Nalulungkot sila sa Naglilinis ang mga lalaki
4. Aling linya ang nagsasaad kanilang tagumpay. sa silid-aralan.
na inalagaan ang puting pusa? C. Hindi sila nakatapos ng
a. ikalawa at ikatlong linya pag-aaral.
b. ikatlo at ikaapat na linya D. Tinamad silang mag-
c. ikaapat at ikalimang linya aral.
d. ikaanim at ikapitong linya
5. Ano sa palagay mo ang
katangian ng batang nag-
aalaga sa ligaw na pusa?
a. maawain at matulungin
b. maalaga at mapagmahal
c. maunawain at malambing
d. tama lahat ng sagot sa itaas
Basahin ang tula nang may Gumawa ng kliping ng Dugtungan ang parirala Pagsamahin ang Tukuyin ang hugnayang
wastong kalakasan, mga tulang iyong nabasa. upang makasulat ng dalawang payak na pangungusap. Isulat ang
intonasyon at ekspresyon. Muli itong basahin at payak na pangungusap. pangungusap sa bawat titik ng
Isulat ang kahulugan nito sa alamin ang kahulugan ng 1. Ang mga mag-aaral bilang gamit ang pang- tamang sagot.
papel o sa kuwaderno. mga ito. Maaaring ____________________ ugnay na at-, o-, ngunit-, 1. A. Maysakit si Alice at
Dakilang Diyos at Panginoon humingi ng tulong sa 2. Ay, nahulog at saka- upang kailangan muna niyang
ni: Maricel D. Cabasaan nakatatandang _____________________ makabuo ng tambalang tumigil sa bahay.
miyembro ng pamilya sa _________ pangungusap. B. Hindi magagamit nina
kliping ng mga tulang 3. _____________ ay 1. Nagluto ng agahan ang Lina at Sarah ang bisikleta
iyong gagawin tumatahol nanay. dahil ito ay
J. Karagdagang gawain para sa takdang- 4. _____________ ay Nagdilig ng halaman ang nasira.
aralin at remediation lumulundag tatay. C. Ako ay laging masaya.
5. Bakit umiiyak 2. Nagpasalamat ang 2. A. Pumunta kami sa
_____________________ kambal sa kanilang Tito hardin ngunit wala naman
_______ Bobby. kaming ginawa
Natuwa sila sa kanyang doon kahapon.
regalo. B. Maraming bulaklak sa
hardin.
C. Nagbasa ng magasin
ang nanay habang
naghihintay siya
ng bus.
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
V. Pagninilay gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Aking Kaibigan!
ni: JPA
Bawat bata kailangan ng kalaro,
kausap at mag-aaruga nang puro.
Sa paligid maraming mga batang nag-iingayan,
naglalaro, naglalambingan, naghahalakhakan.
Tuwang walang paglagyan ng mumunting magkakaibigan,
ako man kasali sa kanila, kasama aking kaibigan.
Kaibigan kong tuwi-tuwina’y kadikit, kasangga,
anuman aking ginagawa,
mahal ko aking kaibigan, kapatid ang turingan.
Diyamante kung maturingan aming pagmamahalan.
Kambal-tuko kung tawagin, kaibigan kong mahal sa akin
Katulad ng mga sanga ng kahoy,
Ngumingiti, kumakaway palagi, parang sa hangin iniugoy.
Matatag aming samahan, pader kung pamarisan,
Lantay ginto aming pagdadamayan at pagsasamahan
Walang makakahadlang anumang mangyayari’y walang iwanan
Tunay kong kaibigan, matapat at maaasahan.

Ako ay may Alaga


ni: JPA
Isang araw, may isang pusang ligaw,
balahibong puti parang bulak kapag gumalaw.
Ako’y naawa sa kuting, kaya siya’y pinakain,
puting pusang nasilayan, aking inalagaan.
Dahil sa awa ko sa kanyang kalagayan,
ginamot ko kanyang katawang sugatan.
Puting kuting tila masakitin,kaya kong gamutin,
inalagaan, pinakain at kalauna’y aking inangkin.

Dakilang Diyos at Panginoon


ni: Maricel D. Cabasaan
Dakilang Diyos at Panginoon,
Ikaw ay makapangyarihan.
Nag-uumapaw ang Iyong kabutihan,
Ikaw ang nagpatawad sa aming mga kasalanan.
Karapat-dapat Kang purihin,
ng lahat dito sa sanlibutan.
O aming dakilang Tagapaglikha,
kami ay Iyong pinagpala.
Ang lahat ay lilipas,
sa tamang panahon at oras.
Doon sa kaharian,
lugar na Iyong pinaghandaan.
Minsa’y puno ng kagipitan at kahirapan,
ngunit walang imposible at kadahilanan.
Ang hindi manalig sa Iyo magpakailanman,
sa Iyong mga kamay, ang aming mga buhay nakasalalay.

“Ang Gusto Ko!”


Akda ni: Agnes Guevara Rolle
I
Nais kong tumulong sa tuwi-tuwina
Sa mahal kong ina at mahal kong ama
Ang gawaing bahay na kayang kaya na
Ako ang gagawa at hindi na sila
II
Pagbubutihin ko rin itong pag-aaral
Na ang pera at oras ay hindi masayang
Ako rin ay magiging mabuting mamamayan
Ng minamahal kong lugar na tirahan.
III
Watong pag-uugali ay isasabuhay
Tulad ng pagtatapon ng basura sa bakuran
Halaman at hayop na ikinabubuhay
Pagyayamanin ko at aalagan.

“Bunga ng Pagsisikap”
Akda nina: Rianne P. Tinana at Edgar Pestijo
I
Mga tao silang nakamit ang tagumpay
Saka nilang pagsisikap at pagsusunog ng kilay
Ngayon ay kanila naming tanging iaalay
Ang paglilingkod sa nilalang ng maykapal.
II
Gng. Tinana kung siya ay tawagin
Laging inihahanda ang mga aralin
Si Dr. Pestijo na handaNng gamutin
Sakit sa katawan, sa iyo man o sakin,

III
Kung tungkol sa batas ang nais mong malaman
Itong si Atty. Vargas ay lagi ng maasahan
At kung plano ng bahay ang iyong kailangan
Andiyan si Engr. Cruz handa kong tulungan.

4. Ano kaya ang nais iparating dito?


Gng. Tinana kung siya ay tawagin Laging inihahanda ang mga aralin Si Dr. Pestijo na handang gamutin Sakit sa katawan, sa iyo man o sakin,
A. Nag-aaral pa din ang may akda.
B. Nag-iisip pa din ang may akda.
C. Nagtatrabaho na ang may akda.
D. Sinisikap pa din nilang makatapos ng pag-aaral.
5. Ano nga nais ipahiwatig ng may akda?
Kung tungkol sa batas ang nais mong malaman
Itong si Atty. Vargas ay lagi ng maasahan At kung plano ng bahay ang iyong kailangan Andiyan si Engr. Cruz handa kong tulungan.
A. Matulog habang oras ng klase.
B. Maglakwatsa habang nag-aaral.
C. Mangopya habang nagsusulit.
D. Mag-aral na mabuti upang makapagtapos ng pag-aaral.

Tulad ng Langgam
ni: Claire B. Barcelona
“Tingnan mo ang mga langgam, kuya Anton. Bakit kaya sila masyadong abala?”tanong ni Brigette. Nagtutulungan silang humanap ng pagkain bilang
paghahanda sa tag-ulan.”sagot ng kanyang kuya. Habang pinagmamasdan nilang dalawa ang langgam na nakapilang gumagapang, narinig nila ang tawag ng
kanyang tatay.” Athena, Brigette at Rose halina kayo rito. Tulungan ninyo akong linisin ang ating bakuran,”pakiusap ni Mang Jose sa mga anak. Dali-daling
lumapit ang mga bata sa kanilang tatay. Maya-maya’y naging abala na ang lahat. Nagwawalis ng bakuran si Athena. Nagdidilig ng halaman si Brigette.
Nagbubungkal ng lupa si Rose. Nagbubunot ng damo ang bunsong si Mark. Hinahakot ni kuya Anton ang mga tuyong dahon sa hukay na gagawing abono.
Naglalagay ng abono si Mang Jose sa mga halaman. Bawat kasapi ng pamilya ay tulong-tulong sa paglilinis ng kanilang gulayan. Ang sama-samang
pagtatrabaho ay nagpapabilis at nagpapadali ng gawaing bahay. Bawat kasapi ng pamilya ay may kanya-kanyang gawain. Ginagawa ng mga bata ang gawaing
kaya na nilang gawin sa tulong at gabay ng kanilang tatay at nanay. Bawat maliit na tulong ay nakapagpapabilis ng gawain. Nakangiting pinagmasdan ng
nanay ang kanyang mga anak. ”Para kayong mga langgam na abalang tinatapos ang gawaing bahay,” sambit ng kanilang ina.

You might also like