You are on page 1of 9

GRADES 1 to 12 Paaralan Taposo Elementary School Baitang/ Antas III

DAILY LESSON LOG Guro Jeric F. Eclarinal Asignatura AP


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Oras 10-09-23 to 10-13-23 Markahan UNA

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

Naipamamalas ang pag-unawa sa rehiyon bilang konseptong heograpikal upang mapahalagahan ang sariling rehiyon gamit ang
A. Pamantayang Pangnilalaman
mapa at iba pang kasanayang pangheograpiya

Nagagamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal sa pagpapanukala ng mga solusyon sa pangunahing problema o isyung
B. Pamantayan sa Pagganap
pangkapaligiran ng sariling pamayanan bilang isang rehiyon

C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo Natutukoy ang mga lugar na sensitibo sa panganib batay sa lokasyon at topographiya nito
Isulat ang code ng bawat kasanayan AP3LAR-Ig-h-11
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Mga Lugar na Sensitibo sa Panganib Batay sa Lokasyon at Topograpiya Maagap at Wastong Pagtugon sa mga Kalamidad
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral LM pp. 99-114 LM pp. 99-114 LM pp. 99-114 LM pp.115-123 LM pp.115-123
3. Mga pahina sa Teksbuk
PIVOT 4A CALABARZON AP Araling Panlipunan – Araling Panlipunan – Araling Panlipunan –
G3 Ikatlong Baitang Ikatlong Baitang Ikatlong Baitang
Sangguniang Aklat Para Sa LESSON PLAN IN AP Alternative Delivery Mode Unang Markahan – Modyul Unang Markahan – Modyul
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Araling Panlipunan Araling Panlipunan – Unang Markahan – Modyul 11: 12:
portal ng Learning Resource Rehiyon IV-CALABARZON Ikatlong Baitang 7:
LESSON PLAN IN AP Alternative Delivery Mode
Unang Markahan – Modyul
7:
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
III. PAMAMARAAN ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o Ipatukoy sa mga mag-aaral Anu-ano ang mga Bakit kailangang Tukuyin ang sakunang Bakit kailangang malaman
pagsisimula ng bagong aralin ang mga anyong lupa at kalamidad na malaman natin ang mga ipinapakita sa larawan. natin ang mga lugar na
anyong tubig na napag-aralan nararanasan sa ating lugar na sensitibo sa sensitibo sa panganib?
na. bansa? panganib?

Ilahad ang mga larawan ng Paano mo matukoy na Tingnan ang larawan Magpapanood ng video Magpakita ng flashlight at
mga kalamidad na dulot ng ang mga lugar na iyan ng bagyo o pagbaha. pito.
kalikasan tulad ng baha, ang mga sensitibo sa Magtanong ng ilang
pagguho ng lupa, lindol, panganib? katanungan na may Bakit kailangan mayroon
tsunami at storm surge kinalaman sa napanuod. tayo nito?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ano ang ipinahahayag ng mga Ipakita ang hazard map Ikwento ang iyong Ipabasa ang “dialogue” Ipabasa ang sitwasyon at
larawan? ng Rehiyon IV-A . karanasan sa isang ng mga bata na pinag- hayaan silang magbahagi
Alin sa kalamidad ang inyong sakuna o kalamidad na uusapan ng kanilang nasasaloob.
naranasan? iyong narasan. ang kanilang mga “Sina Aling Maria
karanasan sa nangyaring ay nakatira sa tabi ng
kalamidad at ang bundok na matatagpuan
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong paghahanda na dapat sa ______. Bagamat nag-
aralin gawin para dito (LM) anunsyo na ang ahensya
ng pamahalaan na
magkakaroon ng malakas
na pag-ulan sa loob ng
tatlong araw ay hindi pa
rin sila umalis sa kanilang
bahay.”
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Fill Me Basahin at unawain ang mga Ano ang naranasang Madalas nang nababasa
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Punan ang pangungusap. Ipaliwanag sa mga bata talata. sakuna? at naririnig ang ilang
Ang mga sakunang na may iba’t-ibang uri ngAng lokasyon ng ating bansa Ano ang naging epekto sa balita hinggil
nararanasan sa aming mapa. Sila ngayon ay at ang katangiang pisikal buhay ng mga tao at sa sa landslide, flash flood,
nito ay maaaring magdala
barangay ay ang mga gagamit ng “Hazard pangkabuhayan ng mga lindol, at storm surge sa
ng panganib. Ang Pilipinas
______________________. Map”. Ipaliwanag kung na matatagpuan sa Timog- ito? bansa. Ang mga
Ang ginagawa ng aking mga ano ito at ano ang gamit Silangang Asya. Ito ay Ano ang naging kalamidad na ito ay mga
magulang kapag may sakuna nito sa pamamagitan ng nakalatag sa daanan ng paghahanda na nakita naranasang panganib ng
ay ___________________. sumusunod nabagyo o typhoon belt kaya mo sa ilang rehiyon
Mahalagang maging impormasyon: naman itinatayang nasa 20 inyong lalawigan? sa ating bansa.
handa sapagkat Batay sa hazard map, hanggang 25 bagyo ang Sa palagay mo ba Ayon sa Philippine
______________________. ano-anong mga lugar ang dumadaan dito bawat taon. naiwasan ang pinsala sa Disaster Report 2019,
mataas ang posibilidad PIVOT 4A CALABARZON paghahanda na ito? Bakit ikatlo ang Pilipinas sa
na makaranasan ng AP G3 mo nasabi ito? pinakamataas ang antas
pagbaha?landslide? Ano naman ang ginawa ng sakuna dulot ng
mo o gagawin pa lang kalikasan sa buong
sakaling mangyari ito sa mundo. Tinatayang 64%
iyo? ibahagi sa klase. ng kabuuang sukat ng
bansa at 74% na
katao sa buong bansa ang
apektado ng pagbaha,
paglindol at
iba pang panganib. Kung
kaya’t nararapat lamang
na talakayin
ang mga bagay na
maaaring magawa ng mga
batang kagaya
mo sa mga ganitong
pagkakataon.
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at Ang kalamidad, mga May mga lugar na Mga Sakunang Naranasan Mahalagang malaman Mga Hakbang na Dapat
paglalahad ng bagong kasanayan #2 panganib, at sakuna ay sensitibo sa panganib na sa Ilang Lalawigan at kung ano-ano ang likas Isagawa
itinuturing na mga batay sa Rehiyon na panganib upang Pagtugon sa mga
pangyayaring nagdudulot ng lokasyon at topograpiya 1. Ang Bagyong Ondoy ay mapaghandaan at Panganib
malaking pinsala sa ng ating lalawigan o nanalanta sa NCR noong maiwasan ang anomang Dahil sa mga panganib na
kapaligiran, ari-arian, rehiyon tulad Setyembre 26, 2009. sakuna na maaring maaaring ibunga ng
kalusugan, at ng mga tao sa ng lindol, pagguho ng Kasama ang Rehiyon III, maidulot nito. bagyo,
pamayanan. lupa, bagyo at pagbaha. NCR, at CALABARZON sa Bilang bansa na nasa baha, at lindol sa ating
Talakayin ang bawat Ang mga kalamidad na napinsala ng bagyo. daanan ng bagyo, rehiyon, dapat maging
kalamidad na maaring nararanasan ng bawat 2. Ang pagputok ng nakararanas tayo ng maagap at wasto
maranasan. lugar ay may Bulkang Taal noong maraming bagyo sa ang pagtugon natin sa
May kaugnayan ba ang mga kaugnayan sa sa lokasyon buong taon. Ito ay sa mga ito. Ano ang mga
kalamidad sa lokasyon at at topograpiya nito. kadahilanang ang dapat nating
topograpiya ng lalawigan o Mahalagang malaman Pilipinas ay malapit sa malaman? Ano rin ang
rehiyon? ang mga ito upang tayo Dagat Pasipiko kung saan dapat gawin upang
Aling anyong lupa o anyong ay dito halos nabubuo ang maiwasan ang
tubig ang maiuugnay sa makapaghanda sa mga bagyo. panganib na ito?
bawat kalamidad? kalamidad. Una – Dapat may sapat na
kaalaman tayo tungkol sa
mga
panganib na ito.
Ikalawa – Pagtukoy sa
mga dahilan ng mga
sakuna.
Ikatlo – Ang paghahanda
at wastong pagkilos sa
panganib.
Sagutin ang sumusunod na Sagutin ang sumusunod Piliin sa kahon at isulat Itambal ang mga Isulat kung Tama o Mali.
tanong: na tanong baty sa hazard ang letra ng tamang sagot pangungusap sa Hanay A _____ 1. Nararapat na
1. Ano ang nakita ninyo sa map sa ibaba A. Pagbaha sa Hanay B maghanda araw-araw
larawan na ipinakita kanina? B. Pagguho ng lupa o para makaiwas sa sakuna
2. Alin sa kalamidad ang landslide lalo na ang mga lugar na
naranasan nyo na? C. Paglindol sensitibo sa panganib.
3. Anong naramdaman nyo D. Pagputok o pagsabog _____ 2. Ipagsawalang-
nung oras na iyon? ng bulkan bahala ang mga balita
4. Ano ang inyong ginawa? E. Storm surge at tsunami ukol sa paparating na
5. Ano ang naging aral sa inyo _____1. Nakatira sina bagyo.
ng naranasan ninyong Malou sa tabing dagat. _____ 3. Ang Batangas ay
kalamidad? Aling mga lugar ang Anong panganib ang kabilang sa mga lugar na
6. Sa inyong paagay, may mataas ang antas na dapat nilang iwasan, lalo madalas makaranas ng
kaugnayan ba ang kalamidad maapektuhan ng bagyo? na kapag may malakas na pagbaha.
sa lokasyon at topograpiya ng Aling lugar ang bagyo? _____ 4. Ang mga lugar
lalawigan o rehiyon? katamtamang antas na _____2. Mababa ang na malapit sa bundok ay
maaaring na lugar nina Jervyn. Anong maaaring makaranas ng
maapektuhan ng bagyo? panganib ang maaring pagguho ng lupa.
mangyari sa kanilang _____ 5. Maglaro habang
F. Paglinang sa kabihasnan lugar kapag umuulan lumilindol.
(Tungo sa Formative Assessment) nang malakas?
_____3. Sa tabi ng isang
mataas na bundok
nakatayo ang bahay nina
Marissa. Anong panganib
maaaring mangyari lalo
na kung masama ang
panahon?
_____4. May bulkang
malapit sa tirahan ng
pamilya ni Joel. Anong
panganib ang kaugnay ng
kanilang lokasyon?
_____5. Nasa Pacific Ring
of Fire ang lokasyon ng
Pilipinas. Anong panganib
ang dapat paghandaan ng
mga tao kaugnay nito
maliban sa pagsabog ng
mga bulkan?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Napakaganda at Aling mga lugar ang Masdan at pag-aralang Lagyan ng (/) kung Ilahad ang iyong gagawin
na buhay napakayaman ng ating mababa ang antas na mabuti ang mapa ng TAMA at (X) kung MALI sa mga sumusunod na
paligid. Mayaman tayo sa maapektuhan ng bagyo? Pilipinas ang bawat pangungusap. sitwasyon.
mga anyong lupa at anyong Sagutin ang sumusunod _________ 1. Alamin 1. Ayon sa PAGASA, may
tubig. Subalit, alam mo ba na na tanong baty sa hazard kung ang inyong lugar darating na super
may mga dulot din itong map sa ibaba ay may panganib ng typhoon.
panganib sa ating kapaligiran pagguho ng lupa. _____________________
lalo na kung hindi natin ito _________ 2. Laging _____________________
pinangangalagaan nang ayos? makinig sa balita _________
Anu-ano ang mga ito? CO_Q1_AP 3_ Module 7 tungkol sa kalagayan ng 2. Hindi mo napansin na
1. Saang bahagi ng panahon . nagsisimula na ang
Pilipinas ang may _________ 3. Lumusong paglindol at
1. Mataas ang antas na pinakamaraming bilang sa baha . bumibilis angb pagyanig
makaranas ng pagguho ng naranasang bagyo sa _________ 4. Maghanda nito.
ng lupa sa lalawigan ng buong taon? ng emergency kit sa _____________________
Quezon ay Rizal dahil ang A. Gitnang bahagi tahanan na may lamang _____________________
malaking bahagi ng mga B. Hilagang bahagi pagkain, flashlight, _________
ito ay _______________. C. Kanlurang bahagi damit, gamot , atbp. 3. May paglalakbay
A. mga nasa tabing dagat D. Katimugang bahagi ________ 5. Makilahok kayong gagawin
B. mga kagubatan 2. Anong panganib ang sa mga earthquake drills. kinabukasan. Nabasa
C. mga kapatagan ipinakikita ng mapa sa mo sa pahayagan na may
D. mga bulubundukin ating bansa? sakuna sa ilang lugar na
2. Mababa ang antas na A. baha daraanan ninyo.
makaranas ng pagguho B. lindol _____________________
ng lupa ang lalawigan ng C. bagyo _____________________
Cavite dahil D. pagguho ng lupa _________
_____________. 3. Mula sa ipinakitang 4. Narinig mo sa radio na
A. ito ay nasa kapatagan larawan, anong magtatagal ang bagyo.
B. ito ay isang isla. paghahanda ang gagawin Naalala
C. malapit ito sa Manila mo? mo ng mataas na baha
D. maraming pabrika dito A. maglinis ng bakuran noong nakaraang bagyo.
3. Batay sa mapa ng mga B. magtanim ng mga _____________________
lugar na Landslide prone, puno _____________________
alin sa mga lalawigan ang C. magsunog ng mga _________
malaking posibilidad na gulong 5. Naninirahan kayo sa
magkakaroon ng D. mag-igib ng maraming mababang lugar.
pagguho ng lupa? tubig Dumarami ang
A. Laguna B. Batangas 4. Ano ang iyong gagawin dumarayo sa inyo at
C. Cavite D. Quezon kung paparating na ang nagtatayo ng mga barong
bagyo sa iyong lalawigan? –
A. lilinisan nang maigi ang barong.
buong bahay
B. lilikas at pupunta sa
evacuation center
C. tatalian ng lubid ang
bintana ng bahay
D. tatago sa loob ng
kwarto ng buong araw
5. Ano ang iyong mga
hakbang para sa iyong
kinabilangang lalawigan
mula sa ipinakitang
mapa?
A. iwasan ang paggamit
ng teknolohiya
B. pagyamanin ang
ugnayang panlabas
C. panatilihin ang mga
nakagisnang gawain
D. suportahan ang mga
plano ng lokal na
pamahalaan
Ano-ano ang mga natural na Bakit kailangan malaman Bakit mahalagang pag- Anong mga paghahanda Anong mga paghahanda
panganib na karaniwang natin ang mga lugar na aralan natin ang mga ang nararapat gawin para ang nararapat gawin para
H. Paglalahat ng Aralin nararanasan ng ating sensitibo sa panganib? lugar sa sensitibo sa maging handa sa maging handa sa
lalawigan? rehiyon? panganib at ang paggamit pagdating ng sakuna pagdating ng sakuna
ng hazard map?
I. Pagtataya ng Aralin Tingnan ang mga larawan at Sagutin ang sumusunod Basahin at unawaing Basahin at unawaing Basahin at unawaing
alamin kung ano ang mga na tanong baty sa hazard mabuti ang bawat mabuti ang bawat mabuti ang bawat tanong.
panganib na isinasaad nito. map sa ibaba pahayag. Lagyan ng tsek tanong. Piliin ang titik ng Piliin ang letra ng tamang
a. tsunami (/) kung ito ay nagsasaad tamang sagot sagot at isulat sa sagutang
b. paglindol ng wastong pahayag, ekis 1. Sa panahon ng bagyo papel.
c. pagbagyo (x) naman kung hindi sa nararapat na ako ay 1. Ang mga nakatira sa
d. pagbaha sagutang papel. ______. mga matataas na lugar ay
e. pagputok ng bulkan _______1. Ang mga lugar a) maligo sa ulan. mapanganib sa ________.
f. pagguho ng lupa na malapit sa baybayin ay b) manatili sa loob ng A. baha
1. Aling mapanganib sa bagyo at bahay. B. tsunami
lalawigan/lungsod ang tsunami. c) sumilong sa ilalim ng C. pagguho ng lupa
may katamtamang antas _______2. Nalalaman ang mesa. D. pagsabog ng bulkan
na makaranas ng panganib dulot ng baha d) mamasyal sa labas ng 2. Anong lugar ang may
pagbaha? gamit ang Flood Hazard bahay. pinakamalaking antas ng
A. Cavite B. Quezon Map. 2. Kapag lumilindol paglindol?
C. Laguna D. lahat ng _______3. Ang mga lugar kailangang kong A. malayo sa fault line
lalawigan na sensitibo sa panganib _________. B. malapit sa fault line
2. Alin sa mga ay hindi dapat bigyang a) manatiling nakaupo sa C. eksakto ang layo sa
lalawigan/lungsod ang halaga. sariling upuan. fault line
may mataas na antas na _______4. May mataas b) mataranta at D. masyadong malayo sa
makaranas ng pagbaha? na antas sa pagguho ng magsisigaw fault line
A. Batangas B. Rizal lupa ang mga nakatira sa c) sumilong sa ilalim ng 3. Binigyang babala ang
C. silangang bahagi ng bundok. mesa mga nakatira sa dagat
Quezon D. Cavite _______5. Ang lokasyon d) itulak ang aking mga kung magkaka -tsunami o
3. Alin sa mga at topograpiya ng isang kamag-aral tumaas ang tubig dagat,
lalawigan/lungsod ang lugar ay may kaugnayan 3. May bagyong parating anong dapat gawin?
may pinakamababang sa kalamidad na maaaring kaya’t ako ay ________. A. makikinig ng balita sa
antas na makaranas ng mangyari. a) makikinig ng balita radyo
pagbaha? tungkol sa bagyo. B. maglalaro sa labas ng
A. Rizal B. laguna b) babaliwalain ang mga bahay
C. ibang bahagi ng babala. C. magtatampisaw sa
Quezon D. Cavite c) magtatago sa ilalim ng tubig-ulan
4. Saang lugar ang may mesa. D. manonood ng palabas
mataas na antas na d) mamamasyal sa parke. sa telebisyon
maaaring maganap ang 4. Malakas ang ulan kaya 4. Anong panganib ang
pagguho ng lupa? bumaha sa inyong lugar. maidudulot ng malakas na
A. Kabundukan B. Ano ang ulan?
Kapatagan nararapat mong gawin? A. baha
C. Tangway D. a) Ipagwalang bahala ang B. lindol
Dalampasigan pagtaas ng tubig. C. sunog
5. Mataas ang antas na b) Mag-imbak ng tubig D. Tsunami
makaranas ng pagbaha ulan upang ipanlinis. 5. Nakatira ang pamilya ni
ang bayan ng Cainta dahil c) Makipaglaro sa mga Mang Estong malapit sa
ito ay nasa kaibigan sa baha. bundok. Malakas na ang
_________________. d) Sumunod kaagad sa agos ng tubig mula sa
A. Tabing dagat panawagang lumikas. bundok. Sila ay _____
B. Mataas na lugar 5. Nakatira kayo sa gilid A. maglaro sa ulan
C. Mababang lugar ng bundok at malakas B. lumikas na kaagad
D. Kapatagan ang ulan. C. manatili na lamang sa
Napansin mo na malakas bahay
na ang agos ng tubig D. maglaro ng putik mula
mula sa sa bundok
bundok at may kasama
na itong putik. Ano na
nararapat
mong gawin?
a) Maglaro sa ulan.
b) Lumikas na kaagad.
c) Manatili na lamang sa
bahay.
d) Paglaruan ang putik
mula sa bundok.
Gumupit ng larawan ng mga Magdala ng tig-isang Basahin ang mga Basahin ang mga
kalamidad ng nagaganap sa larawan ng kalamidad na sitwasyon sa ibaba. pangungusap. Isulat ang Sumulat ng mga hakbang
sariling rehiyon. Idikit sa naganap sa rehiyon IV at Magtanong sa mga sagot. ng pagtugon bilang
notebook at tukuyin ang mga ibang rehiyon.Sa 2 magulang o Malapit sa isang ilog ang paghahanda sa mga
inyong tahanan. Isang araw
lugar na nakakaranas nito sa hanggang 3 nakatatandang kapatid posibleng sakuna sa
ay isang malakas na bagyo
ating rehiyon pangungusap, kung ano ang nararapat ang tumama sa inyong sariling lalawigan at
J. Karagdagang gawain para sa takdang- paghambingin ang mga gawin sa sumusunod na rehiyon at sa mga karatig rehiyon
aralin at remediation sakunang naranasan ng sitwasyon. rehiyon. Nagbabahay-bahay
sariling rehiyon at ibang 1. Paparating pa ang na ang kapitan ng inyong
rehiyon. bagyo barangay para ipaalalang
2. Sa panahon ng bagyo maghanda na kayo dahil
3. Pagkatapos ng bagyo kapag tumunog ang alarma
ay kailangan na ninyong
lumikas. Ano ang gagawin
mo at ng iyong pamilya?
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
V. Pagninilay gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Ano ang kalamidad?- Ang kalamidad ay isang


kapahamakan na nagbibigay ng malaking pinsala sa ari-arian at
buhay ng isang tao, halimbawa nito ay lindol, bagyo, baha,
pagguho ng lupa at pagputok ng bulkan. Ang Pilipinas ay
nakatungtong sa tinatawag na Pacific Ring of Fire kung saan
maraming lugar ang may aktibong bulkan at paggalaw ng mga
kontinente. Ang dulot nito ay ang karaniwang nararanasan
nating lindol sa iba’t-ibang lugar sa bansa.
Maraming kaalaman ang dapat nating matutuhan sa mga
pangyayaring maaaring maging panganib sa ating lugar.
Kinakailangang matutuhan natin ang paggamit ng hazard map.

Ano ba ang hazard map? –


Ang hazard map ay isang uri ng mapa
na nagpapakita ng mga lugar na
maaaring maapektuhan ng bagyo,
pagbaha, pagguho ng lupa at lindol.
Ginagamit ito upang matukoy ang
mga lugar na maaaring manganib sa
iba’t-ibang uri ng kalamidad.
Hazard Map
Ang Kagawaran ng Kapaligiran at Likas na Yaman o
(Department of Environment and Natural Resources) ay
nagsasagawa ng pagsusuri tungkol sa kalamidad at sakuna. Ang
pagsusuring ito ay tinatawag na geohazard mapping. Sa
pagsusuring ito tinukoy ang mga lugar na mapanganib sa
landslide o pagguho ng lupa, pagbaha, at iba pang sakuna o
panganib.

You might also like