You are on page 1of 8

GRADES 1 to 12 Paaralan Taposo Elementary School Baitang/ Antas III

DAILY LESSON LOG Guro Jeric F. Eclarinal Asignatura SCIENCE


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Oras 10-09-23 to 10-13-23 Markahan UNA

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrate understanding of effects of temperature on materials

B. Pamantayan sa Pagganap Investigate the different changes in materials as affected by temperature

Describe changes in
Describe changes in materials based on the effect Describe changes in materials based on the effect
materials based on the
C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo of temperature: of temperature:
effect of temperature:
Isulat ang code ng bawat kasanayan 4.3 Liquid to gas 4.3 Gas to Liquid
4.2 Liquid to solid
S3MT-Ih-j-4 S3MT-Ih-j-4
S3MT-Ih-j-4
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Mga Pagbabagong


Nagaganap sa Matter – Pagbabagong Anyo ng Pagbabagong Anyo ng Pagbabagong Anyo ng Pagbabagong Anyo ng
Liquid to Solid Liquid Patungong Gas Liquid Patungong Gas Gas Patungong Liquid Gas Patungong Liquid
S3MT-Ih-j-4
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian CG p. 21 CG p. 21 CG p. 21
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro pp. 33-34 pp. 34-36 pp. 34-36
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral pp. 33-34 pp. 35-36 pp. 35-36
3. Mga pahina sa Teksbuk
Science – Ikatlong Baitang Science – Ikatlong Baitang WLP WLP
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Science – Ikatlong Baitang
Unang Markahan – Modyul Unang Markahan – Modyul SCIENCE 3 SCIENCE 3
portal ng Learning Resource Unang Markahan – Modyul 11
4: 12 TAGALOG LESSON PLAN TAGALOG LESSON PLAN
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
III. PAMAMARAAN ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o Tukuyin kung ang Gumuhit ng bituin ( ) sa Tukuyin kung ang Tukuyin kung tama o Lagyan ng tsek ang
pagsisimula ng bagong aralin sumusunod ay halimbawa ng tapat ng mga larawan ng sumusunod ay halimbawa mali ang sumusunod na patlang kung ang larawan
evaporation o hindi. nagpapakita ng freezing ng evaporation o hindi. pahayag. ay nagpapakita ng
1. Ang tubig ay nagiging at solidification ng anyo 1. Ang tubig ay nagiging 1. Ang pagpapakulo ng prosesong condensation
water vapor matapos itong ng matter. Ekis (X) water vapor matapos tubig ay mabilis na at ekis naman kung hindi.
pakuluan naman kung hindi. itong pakuluan paraan ng pagpapalit ng
2. Butil ng tubig na 2. Butil ng tubig na matter mula liquid
sumasama sa hangin o hamog sumasama sa hangin o patungong gas.
3. Ang mga patak ng alcohol hamog 2. Ang evaporation ay
sa kamay ay natutuyo 3. Ang mga patak ng ang proseso kung saan
matapos ang ilang minute. alcohol sa kamay ay ang solid ay nagiging
natutuyo matapos ang liquid.
ilang minute. 3. Ang pagkatuyo ng
4. Basang damit na kalsada dahil sa init ng
pinatuyo sa araw. araw ay halimbawa ng
evaporation.
Naranasan mo na bang Ano kaya ang Narasan mo na bang Ano ang nakikita ninyo Ano ang makikita natin sa
tulungan ang iyong pamilya pagbabagong magsaing?o pinapanood sa labas ng basong may kalangitan? (ulap)
para magkaroon ng dagdag mangyayari sa tubig na mo ba ang iyong nanay malamig na tubig o
na kitang pangkabuhayan? nasa loob ng baso kapag kapag siya ay nagsasaing? softdrink? Saan ito
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Nasuubukan mo na bang ito ay nainitan o galling?
gumawa ng yelo at ice candy, nasikatan ng araw?
ilagay ito sa freezer.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ano ang magyayari sa yelo o Pangkatang Gawain Ano ang nakikita mong Pangkatang Gawain Paano kaya nabubuo ang
aralin ice candy pagkaraan ng ilang 1. Lagyan ng tubig ang lumalabas sa takip ng • Mga ulap?
oras? basong inuman o kaldero habang kumukulo Pamantayan sa
transparent. Markahan ang sinaing? Pangkatang Gawain
ayon sa lebel ng dami ng • Pamamaraan sa
tubig sa loob ng baso. paggawa
2. Ilagay ang baso na 1. Hawakan nang
may tubig sa ilalim ng dalawang kamay ang
init ng araw sa loob walang laman na
ng 15 minuto. Tingnan at garapon.
pag-aralan kung ano ang 2.Lagyan ng orange juice
mangyayari sa tubig. ang garapon (lampas ng
3. Markahan muli ang kalahati nito) katulad ng
lebel ng tubig sa loob ng nasa larawan sa ibaba.
baso. 3.Lagyan ng ice cubes.
4. Isipi kung ano ang Pagkatapos, mahigpit na
mapapansing pagbabago ilagay ang takip ng
sa tubig na nasa garapon.
loob ng baso noong ito
ay nainitan na o 4.Aluging mabuti ang
nasikatan ng araw. garapon nang ilang
segundo.
5.Hawakan ang ibabaw
ng lalagyan ng ilang
minuto.
6.Ipatong muna ang
garapon sa ibabaw ng
mesa sa loob ng
dalawang minuto.
7.Pagkatapos ng
dalawang minuto,
tingnan at suriing mabuti
ang garapon.Hawakan
ang ibabaw ng garapon
ng ilang minuto.
Mula sa liquid na anyo ng Ano ang nangyari sa Ano ang nangyari sa tubig Ano ang iyong Talakayin kung paano
matter, ang tubig sa tubig na nasa loob ng na inilagay sa kaldero? naramdaman? nabubuo ang ulap.
plastik ay liquid bago ilagay sa baso habang ito Nabawasan ba ito? May hangin bang
freezer at nang matapos ang ay nasa ilalim ng sikat ng Ano tawag sa prosesong nakapalibot sa garapon?
mga itong ilagay sa araw? ito? Mayroon bang water
freezer nang ilang oras o May nakita ba kayong vapor na nakapalibot sa
magdamag, ang mga ito ay pagbabago sa antas ng garapon
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
naging dami ng tubig? Saan nanggaling ang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 solid, nabuo at tumigas. Ang Ano ang nangyari sa water vapor ?
pagpapalit ng anyo ng matter dami ng tubig? Ano ang iyong
mula Ano ang ipinakikita sa naramdaman at nakita
sa liquid na naging solid at gawaing ito? sa ibabaw ng garapon?
inilalarawan sa mga Ano ang epekto ng sikat - Ano ang kinalabasan
halimbawa ay ng araw sa tubig? nang pagsusuri mong
tinatawag na freezing. ito?
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at May kinalaman sa pagbabago Ano ang natutunan mo Ang tubig, suka, toyo, Ang mga butil ng tubig sa Anong proseso ang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 ng anyo ng tubig. Ang sa eksperimentong iyong patis, at gatas ay maaring labas ng garapon ay nangyari sa pagkakaroon
temperatura ay ang kasidhian ginawa? maging water vapor o gas sa ng ulap?
ng kainitan o kalamigan ng Ayon sa eksperimentong gas kapag isinalang ito sa paligid nito na naging
isang bagay. Sa pagkakataong ginawa kapag ang tubig apoy at kumulo. Ang init anyong liquid dahil sa
ito, ang pagbabago ng na nakalagay sa baso ay ang dahilan lamig. Ang prosesong ito
temperatura ay dulot ng pinainitan tumataas ang para magkaroon ang mga ay tinatawag na
kasidhian ng lamig dahil kanyang temperatura at ito ng evaporation. Ang condensation
paglalagay sa refrigerator o sa unti unting bumababa init ng apoy
freezer. Nagkaroon ng epekto ang laman nito na kung ang dahilan ng nakikita
sa mga bagay o materyal ang tawagin ay vapor. nating mala-usok na
lamig sa loob ng refrigerator Subalit naobserbahan vapor kapag
o ninyo na ang laman ng kumukulo ang ating mga
freezer. Ito ang nagdulot ng tubig ay niluluto. Ang init ng araw
FREEZING sa mga bagay o bumababa habang naman ang
material na liquid para pinainitan sa sikat ng dahilan nang pagkatuyo
maging solid. araw ang maraming ng mga katubigan sa ating
tubig ay bumababa at paligid.
nagiging vapor. Ang
eksperimentong ito
ay nagsisilbing gabay
upang matukoy ng mga
mag aaral sa
totoong buhay ay
nangyayari ang
pagbabago mula sa
liquid
papuntang gas
Gumuhit ng bituin ( ) sa tapat Tukuyin kung ang Tukuyin kung ang Tukuyin ang nawawalang
ng mga larawan ng sumusunod ay naganap na pagbabago sa salita upang mabuo ang
nagpapakita ng freezing at halimbawa ng mga bagay o materyal ay pangungusap.
solidification ng anyo ng evaporation o hindi. EVAPORATION 1. Ang pagbabagong anyo
matter. Ekis (X) naman kung 1. Ang tubig ay nagiging 1. pag-blower ng basang ng ________ patungong
hindi. water vapor matapos 2. paglalaba ng damit ________ ay tinatawag na
itong pakuluan buhok Condensation.
2. Butil ng tubig na 3. pagliligpit ng higaan 4. 2. Ang condensation ay
sumasama sa hangin o pagpapatuyo ng kabaligtaran ng prosesong
hamog kamay sa hand dryer _____________.
3. Ang mga patak ng 5. paggawa ng asin 6. 3. ____________ ang
alcohol sa kamay ay pagdidilig ng Lagyan ng tsek ang tawag sa bagay na
F. Paglinang sa kabihasnan natutuyo matapos ang mula sa tubig dagat patlang kung ang lnilalabas sa sobrang
(Tungo sa Formative Assessment) ilang minute. halaman larawan ay nagpapakita lamig ng soda at tubig.
4. Basang damit na 7. pagkatuyo ng mga 8. ng prosesong 4. Ang nasa larawan ay
pinatuyo sa araw. paglalampaso ng condensation at ekis halimbawa ng
anyong tubig sahig naman kung hindi. ____________.
9. panonood ng balita 10. 5. Dahil sa lamig ng tubig
pagplantsa ng nakakalikha ito ng ______
sa telebisyon basang ng tubig.
damit
Ano ang iyong gagawin kapag Tukuyin kung tama o Tumingin-tingin sa iyong Ano ang nagyayari sa Isulat ang TAMA kung ito
nakita mong natunaw na mali ang sumusunod na paligid. Maglista ng mga water vapor sa langit ay nagsasabi tungkol sa
ang ice cream na pasalubong pahayag. halimbawa ng sitwasyon kung malamig ang condensation at MALI
ng iyong Nanay nang siya ay 1. Ang pagpapakulo ng na nagpapakita ng temperatura sa itaas? naman kung hindi.
magtungo sa pamilihan? tubig ay mabilis na evaporation o na Anong patunay ang 1. Ang prosesong
paraan ng pagpapalit ng ang liquid ay naging gas. nakikita natin sa condensation ay
matter mula liquid kalngitan? pagbabago mula gas
patungong gas. patungong liquid.
2. Ang evaporation ay Isulat ang CON kung ang 2. Walang namumuong
ang proseso kung saan pahayag ay tumutukoy butil ng tubig sa
ang solid ay nagiging sa prosesong prosesong Condensation.
liquid. Condensation at HINDI 3. Nakakatulong sa
3. Ang pagkatuyo ng naman kung hindi. paglinis ng tubig ang
kalsada dahil sa init ng 1. Ang prosesong prosesong condensation
araw ay halimbawa ng condensation ay dahil sa water cycle.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na evaporation. pagbabago mula gas 4. Nagiging ulan ang mga
buhay 4. Ang pagkatuyo ng patungong liquid. maliliit na butil ng tubig
tubig sa ating kamay ay 2. Walang namumuong na namuo sa loob ng ulap.
halimbawa ng butil ng tubig sa 5. Mahalaga ang
evaporation. prosesong condensation sa buhay ng
5. Ang init ng araw ang Condensation. tao.
dahilan ng pagkatuyo ng 3. Nakakatulong sa
mga sapa. paglinis ng tubig ang
prosesong condensation
dahil sa water cycle.
4. Nagiging ulan ang mga
maliliit na butil ng tubig
na namuo sa loob ng
ulap.
5. Mahalaga ang
condensation sa buhay
ng tao.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pagbabagong Anong pagababago ang Kumpletuhin natin ang Saan galling ang Ano ang tawag sa
nagaganap sa liquid ng dahil nagaganap sa liquid at mga pangungusap upang namumuong butil ng pagbabagong anyo ng gas
sa lamif? gas sanhi ng init? maibuod ang konsepto ng tubig sa labas ng patungong liquid?
Ano ang tawag sa prosesong Ano ang tawag sa aralin para sa araw na ito. malamig na garapon?
ito? prosesong ito? evaporation vapor init Ano ang orihinal o dating
liquid lamig gas nayo ng mga ito?
Sa araw na ito, natutunan
ko na ang pagbabagong
nagaganap
sa __________ na
nagiging __________ ay
tinatawag na
__________.
Ang temperatura
partikular ang
__________ ay ang sanhi
upang
magkaroon ng
__________. Ang liquid ay
sumisingaw at natutuyo
at nagiging gas.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang tamang sagot. Isulat Basahin at unawain. Basahin at unawaing Iguhit ang kung 1. Ang vapor na nagging
ang inyong sagot sa Piliin ang titik ng tamang mabuti ang bawat tanong. wasto ang obserbasyon tubig ay isang
sagutang papel. sagot. Piliin at kung mali. pagbabagong
1. Alin sa mga sumusunod 1. Ano ang mangyayari ang titik ng tamang sagot. _________1. May water sumasailalaim sa
ang nagyayaring pagbabago sa sabaw ng sopas ay 1. Ano ang tawag sa mga vapor sa labas ng prosesong _________.
kapag patuloy na pakukuluan butil-butil na tubig na malamig na garapon. A. evaporation B.
inilagay mo ang isang bote ng sa loob ng 30 minuto. nagmula sa _________2. Naging freezing C.
mantika sa refrigerator? A. mababawasan loob ng baso na nag- liquid ang water vapor condensation
A. aangat ang liquid na B. madadagdagan anyong gas? nang dumampi sa 2. Alin sa sumusunod ang
mantika sa bote C. lalamig a. liquid b. solid c. gas d. malamig na garapon. nakakaapekto sa
B. tatagas ang liquid na 2. Ikaw at ang iyong mga water vapor ________3. Ang pagbabagong anyo ng gas
mantika sa bote kaibigan ay naglalaro, 2. Ito ay tawag sa proseso pagbabago ng gas tungo patungong liquid?
C. mananatiling liquid ang napansing mong kayong ng pagbabagong mula sa sa liquid ay tinatawag na A. lamig B. init c.
mantika lahat ay pawisan. Anong liquid to evaporation. kulay
D. mamumuo ang mantika uri ng matter ang pawis? gas. _______4. Ang water 3. Alin sa sumusunod ang
2. Sa mga gawaing bahay, alin A. solid B. liquid C. a. water vapor b. vapor sa kalangitan ay maaring dumaan sa
ang nangangailangan ng gas evaporation c. gas d. nagiging mga butil ng prosesong condensation?
liquid 3. Pagkatapos maglaro, liquid magagaan na liquid sa A.malamig na soda B.
na naging solid para magamit ang inyong pawis ay 3. Ano ang proseso ng pamamagitan ng pinakukulong tubig
ito nang tama? natuyo, ang pawis ay evaporation? condensation. C. natunaw na krayola
A. Pag-iimbak ng pagkain naging _______. a. Ito ay pagbabagong _______5. Ang mga ulap 4. Saan madalas nakikita
tulad ng karne at isda sa A. solid B. liquid C. mula sa gas to liquid. ay patunay na naganap ang proseso ng
pamamagitan ng yelo gas b. Ito ay pagbabagong ang pagbabago ng water condensation?
B. Pagluluto ng paborito 4. Alin sa sumusunod mula solid to gas. vapor sa mula gas tungo A. sa ibabaw ng mesa
mong ulam at pagtitinda nito. ang maaaring dumaan sa c. Ito ay pagbabagong sa anyong liquid. B. sa basong malanig
C. Pagsasampay ng nilabhang prosesong evaporation? mula sa liquid to gas. C. sa damit na sinampay
damit sa ilalim ng araw. A, malamig na soda d. Ito ay pagbabagong 5. Ang prosesong
D. Pagwawalis ng loob at B. tubig na pinakukuluan mula sa liquid to solid. Condensation ay
labas ng bahay. C. tunaw na ice cream 4. Ang mga sumusunod ay nagsisimula sa anyong
3. Ano ang tawag sa 5. Ang liquid ay nagbago halimbawa ng ______.
prosesong nangyayari kapag patungong gas, anong evaporation A. solid B. liquid C. gas
ang isang tawag sa prosesong ito? maliban sa__________.
liquid na materyal ay naging A. evaporation a. Singaw ng dagat sa
solid dahil sa epekto ng B. condensation ilalim ng sikat ng araw
pagbaba C. melting b. Kumukulong sinaing
ng temperatura? c. Pinapainit na tubig sa
A. freezing B. melting C. apoy
solidification D. A at C d. Sinunog na tanso
4. Paano mo ilalarawan ang 5. Ang mga sumusunod ay
pagbabagong magaganap sa nakapaloob sa anong uri
gulaman kapag ito ay ng
nakasalang sa apoy at kapag matter? (tubig, langis,
ito ay juice at soft drinks)
lumamig? a. gas b. solid c. liquid d.
A. Ang gulaman ay liquid iron
kapag mainit at nabubuo
habang
lumalamig.
B. Ang gulaman ay
mananatiling liquid at
maglalaho.
C. Ang gulaman ay
mananatiling solid at
maglalaho.
D. Walang mangyayaring
pagbabago sa gulaman.
5. Sa paanong paraan
makatutulong ang iyong
kaalaman
tungkol sa freezing at
solidification para magkaroon
ng dagdag
kitang pangkabuhayan ang
iyong pamilya?
A. Ang kaalaman tungkol dito
ay nagagamit sa produktong
pwedeng ibenta tulad ng
yelo, ice candy, at gulaman.
B. Ang kaalaman tungkol dito
ay pwedeng gawing kwento.
C. Ang kaalaman tungkol dito
ay nakakalibang.
D. Ang kaalaman tungkol dito
ay nagagamit.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation

IV. Mga Tala


Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
V. Pagninilay gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like