You are on page 1of 5

Paaralan BANI INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas 9

GRADE 1 to 12 Guro ERNESTO D. MENDOZA JR. Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


DAILY LESSON PLAN OKTUBRE 9-13, 2023
Petsa HUWEBES –10:20 AM-11:00 AM Markahan Unang Markahan/Ika-pito na Linggo
BIYERNES-11:00 AM-11:40 AM

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag -aaral ang pag - unawa sa lipunang ekonomiya.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakatataya ang mag - aaral ng lipunang ekonomiya sa isang baranggay/pamayanan, at lipunan/bansa gamit ang dokumentaryo o photo/video journal (hal.YouScoop).
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW
(Isulat ang code ng bawat . Nakikilala ang mga katangian ng mabuting ekonomiya. EsP9PL-Ie-3.1 Nakapagsusuri ng maidudulot ng magandang ekonomiya. EsP9PL-Ie-3.2 2.
kasanayan)
Mga Kasanayan sa
Pagkatuto

II. NILALAMAN Modyul 3: Lipunang Pang-ekonomiya


III. KAGAMITANG Panturong Biswal: laptop, LCD projector Video mula sa: (http://www.gmanetwork.com/saksi) LCD projector, laptop
PANTURO

A. Sanggunian

 Mga pahina sa
kagamitang Pang- Modyul para sa Mag-aaral: Edukasyon sa Pagpapakatao 9 LM p. 36-41 Modyul para sa mag-aaral: Edukasyon sa Pagpapakatao 9 LM p.40-41
Mag-aaral
 Mga Pahina sa
teksbuk
IV. PAMAMARAAN

A. Panimulang 1.1. Panalangin


Gawain (3 1.2. Pagbati 1.1. Panalangin
minuto) 1.3. Pagsasaayos ng silid-aralan 1.2. Pagbati
1.4. Pagtatala ng liban sa klase 1.3. Pagsasaayos ng silid-aralan
1.4. Pagtatala ng liban sa klase

A. Balik –Aral sa nakaraang Ipabasa ang mga katanungang nakasulat sa paper strips. Tumawag ng mag-aaral at Tumawag ng 2-3 mag-aaral para sumagot sa mga katanungang nakalagay sa isang
aralin at /o pagsisimula pasagutan ito. mystery box. Isa-isang bubunot ang mga napiling mag-aaral na sasagot sa nabunot
ng bagong aralin (3 1. Paano matutugunan o makakamit ng tao ang kanyang pangangailangang na katanungan tungkol sa mga katangian ng mabuting lipunang pang-ekonomiya.
minuto) pangkabuhayan, pangkultura at pangkapayapaan? 1.Ano ang lipunang pang-ekonomiya?
2. Bakit mahalaga ang pag-iral ng Prinsipyo ng Subsidiarity at Prinsipyo ng Pagkakaisa? 2.Ano ang mabuting ekonomiya?
3.Ibigay ang katangian ng mabuting ekonomiya.
4.Ano ang role o gampanin ng estado para magkaroon ng mabuting ekonomiya?
5.Paano nasusuri ang mabuting ekonomiya?
B. Paghahabi sa Layunin ng Ipabasa ang sitwasyong nasa PowerPoint Presentation at pasagutan ang mga Panoorin ang GMA NEWS TV segment na Saksi na may titulong “GDP growth rate
mag-aaral katanungan. unang buwan ng Duterte Administration, pumalo sa 7.1%”
Kung minsan, dumarating sa mga magkakapatid ang tanong na "Sino ang paborito ni (http://www.gmanetwork.com/saksi)
Nanay?" o "Sino ang paborito ni Tatay?" May halong inggit, kung minsan, ang
pagpapabor ni Nanay kay Ate o ang pagiging maluwag ni Tatay kay Kuya.
Naghihinanakit naman si Ate dahil sa tingin niya mas malapit ang kanilang mga
magulang kay bunso.
1. Naranasan mo na ba ito? Kung oo, ano ang naramdaman mo?
2. Ano ang naisip mo?
3. Ano ang ginawa mo?
C. Pag-uugnay ng mga Hatiin ang klase sa limang pangkat. Bawat pangkat ay pipili ng isang lider na siyang
halimbawa sa bagong pangangasiwa bahay pamamahala budget tahanan magpapadaloy ng talakayan tungkol sa napanood na video. Ilista ang mga nakitang
aralin pamilya kayamanan prinsipyo angkop estado dahilan ng paglago ng ekonomiya ng Pilipinas. Iulat ito ng lider sa klase.
Pumili ng mga salitang nasa loob ng kahong may kaugnayan sa lipunang pang-
ekonomiya.
Tumawag ng mag-aaral na siyang maglalagay sa Bubble Web, ibigay ang nabuong
konseptong may kaugnayan sa lipunang pang-ekonomiya gamit ang mga gabay na
katanungan. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Ano ang kaugnayan ng mga salitang nasa bubble web sa lipunang pang-ekonomiya?
2. Mula sa mga salitang isinulat, ano sa palagay mo ang ibig sabihin ng lipunang
pangekonomiya?

LIPUNANG -EKONOMIYA
PANG

D. Pagtalakay ng bagong Magsagawa ng isang survey sa mga kapwa mag-aaral sa klase. Tanungin ang kapwa Paggawa ng Bahay
konsepto at paglalahad mag-aaral ng sumusunod na katanungan. Tumawag ng 3-5 mag-aaral upang magbahagi Layunin:
ng bagong kasanayan #1 ng 1.Masaksihan ang proseso ng palitan ng personal na kayamanan para sa mga
resulta ng kanilang survey (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach) kakailanganin sa pagtupad ng tungkulin.
a. Magkano ang kanilang baon sa loob ng isang araw? 2.Maipamalas ang kakayahang unahin ang grupo bago ang sarili.
b. Ano-ano ang kanilang pinagkakagastusan sa kanilang baon? 3.Mamulatan at matanggap ang hangganan ng pagbibigay ng sarili.
c. Sapat ba o hindi ang kanilang natatanggap na baon? Ipaliwanag. 4.Matutuhang makipagtulungan sa iba sa pagtupad ng tungkulin.
d. Ano ang naidudulot ng kakulangan sa baon? 5.Makita ang papel ng estado sa lipunang pang-ekonomiya.
e. Kung hindi sapat ang natatanggap na baon, paano sinusolusyonan ang kakulangang 6.Matutuhang maging masinop sa mga kagamitan.
ito? 7.Mamulat sa halaga ng pag-aari at panahon.

Mga gagamitin: barbecue sticks, masking tape, piraso ng papel (reusable bondpap
orasan, pamaypay, ruler
1.Hatiin ang klase sa maliliit na pangkat na may tig-5 o 6 na miyembro ayon sa laki
klase. Dapat ay pare-pareho ang bilang ng mga kasapi sa bawat pangkat.
2.Kailangang makabuo ng isang bahay yari sa barbecue sticks, masking tape at mg
papel na tumutupad sa mga sumusunod na pamantayan
a. may kabuuang taas na hindi bababa sa 5 pulgada b. matibay
c. matitirahan (may bintana, pintuan, may hindi bababa sa apat na dingding, bubong
na hindi tatangayin ng bagyo at hindi pababagsakin ng ulan, sahig)
3.Ang materyales na gagamitin ay simbolikong bibilhin sa guro. Gamit ang kanilang
mga personal na kagamitan, ipagpapalit nila ang mga ito para sa kailangan nilang
materyales.
4.Maaaring maging ganito ang palitan sa klase.
a.1 barbecue stick = aksesorya sa katawan (relos, pulseras, headband, kuwintas,
sinturon, etc.)
b.1 papel = 1 pares ng sapatos o tsinelas
c.1 pulgadang masking tape = damit
5.Maaaring dumating sa punto na wala nang paninda o wala na ring maipampalit an
mga pangkat. Mahalagang mapag-isipang mabuti kung paano ito sosolusyonan sa
klase.
6.Anuman ang gagawin pagkatapos na maubos ang mga kagamitan sa guro ay hind
na kailangan pang ipaalam sa kanya.
7.Bibigyan ng 20 minuto ang bawat pangkat na buuin ang bahay simula sa oras ng
palitan ng mga gamit.
8.Kapag ubos na ang oras, dadalhin ang mga nagawang bahay sa guro upang
subukin ang mga ito batay sa kraytirya.
a.Sapat ang taas ng bahay na ginawa 30%
b.Maaaring matirahan ang bahay 30%
c.Paypayan ang bahay upang makita kung tatayo ito laban sa bagyo 40%
E. Pagtalakay ng bagong Iulat sa klase ang resulta ng gawain gamit ang mga gabay na katanungan. Bawat
konsepto at paglalahad Balikan ang takdang-aralin ukol sa kaparehong survey sa mga magulang. Pangkatin ang grupo ay may 3 minuto para ibahagi sa klase ang naging karanasan sa paggawa ng
ng bagong kasanayan # klase sa limang grupo. Pasagutan sa Manila paper ang katanungan na iaatas sa kanila. bahay.
2 Lahat ng miyembro ay magbabahagi ng kasagutan. Pumili ng mag-uulat sa klase. a. Ikuwento ang nangyari sa inyong grupo. Saan kayo nahirapan? Ano ang ginawa
ninyo ukol dito? Paano ninyo ito nalampasan?
Unang Pangkat: Magkano ang budget ng pamilya para sa isang buwan? b.Ano ang naramdaman ninyo nang kailangan ninyong ipagpalit ang inyong gamit
Ikalawang Pangkat: Ano-ano ang kanilang pinagkakagastusan sa tahanan? para makabili ng isang materyales? Ano ang pakiramdam nang naubos na ang
Ikatlong Pangkat: Sapat ba o hindi ang kanilang budget para sa isang buwan? inyong pampalit?
Ipaliwanag. c.Ano ang napansin ninyo sa ibang pangkat? Paano natutulad o naiiba ang kanilang
Ikaapat na Pangkat: Ano ang naidudulot ng kakulangan sa budget? bahay at ang proseso ng pagbuo nito sa inyo? Sa tingin ninyo, tama ba o mali ang
Ikalimang Pangkat: Kung hindi sapat ang budget, ano ang paraang ginagawa upang kanilang ginawa?
masolusyonan ang suliranin? d.Ano-ano kaya ang sinisimbolo ng sumusunod: (a) bahay; (b) guro; (c) palitan; (d)
orasan?

F. Paglinang at kabihasaan Sagutin ang sumusunod na katanungan, isulat sa notbuk ang kasagutan at tumawag ng Gumawa ng paghahalintulad sa paraan at epektong ginamit ng grupo/estado kung
( Tungo sa Formative 3-5 mag-aaral na magbabahagi ng kasagutan. paano nakamit ang magandang bahay/magandang ekonomiya. Isulat sa notbuk ang
Assesment ) #3 kasagutan.
1. Ibigay ang iyong opinyon sa pahayag na, “Ang karanasan sa pag-ibig ng magulang ay
isang ekonomiyang hindi malayo sa ekonomiya ng lipunan”.
2. Ano ang mabuting ekonomiya?
3. Magbigay ng halimbawa ng mabuting ekonomiya
G. Paglalapat ng Aralin sa Pumili ng limang mag-aaral na magsasagawa ng panel discussion. Pasagutan ang mga Sagutin ang sumusunod na katanungan
pang-araw –araw na katanungang nakasulat sa paper strips. Maghanda rin ng kasagutan ang mga mag-aaral
buhay na hindi kasali sa panel. Ang guro ang magsisilbing moderator. 1. Ano ang maidudulot ng magandang ekonomiya?
1.Sa pangkalahatan, sapat ba ang kakayahan ng mga magulang sa pagbubudget ng 2. Ano ang inyong natutuhan mula sa gawain?
perang kanilang hawak? Pangatuwiranan.
2.Sa iyong sariling karanasan, mahirap ba o hinding magbudget ng perang hawak? PARAAN EPEKTO
Pangatuwiranan. Grupo Estado Grupo Estado
3.Bakit mahalagang matutuhan ng lahat ang tamang pamamahala sa perang kinikita?
4.Ano ang maaaring maidulot kung hindi mapangangasiwaan nang wasto ang perang
kinikita?
5.Anong sitwasyon sa lipunan o pamahalaan ang sinasalamin ng nagdaang gawain?
Ipaliwanag.
H. Paglalahat ng Aralin Ang ekonomiya ay galing sa mga Griyegong salita na oikos (bahay) at nomos Ang magandang ekonomiya ay produkto ng maayos na sistema ng pangangalakal,
(pamamahala). Ito ay tulad din ng pamamahala sa bahay. May sapat na budget ang kawalan ng corruption at mga taong nagtutulong-tulong upang makamit ang
namamahay. Kailangan itong pagkasyahin sa lahat ng gastusin upang makapamuhay hinahangad. Hindi imposibleng magkaroon ng magandang ekonomiya ang Pilipinas
ng mahusay ang mga tao sa bahay, maging buhay-tao (humane) ang kanilang buhay kung tayo ay magtutulungan.
sa bahay at upang maging tahanan ang bahay. Ang lipunang pang-ekonomiya ay
nagsisikap na pangasiwaan ang mga yaman ng bayan ayon sa kaangkupan nito sa
mga pangangailangan ng tao.Sinisikap gawin ng estado na maging patas para sa
nagkakaiba-ibang tao ang mga pagkakataon upang malikha ng bawat isa ang
kanilang sarili ayon sa kani-kanilang tunguhin at kakayahan.
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin kung tama o mali ang bawat pangungusap at lagyan ng tamang pahayag kung Gumawa ng isang poster sa isang bond paper na nagpapakita ng isang magandang
mali. ekonomiya. Ipaliwanag ito sa pamamagitan ng tatlong pangungusap.
1.Sadyang magkakaiba ang mga tao. Kraytirya:
2.Ang karanasan sa pag-ibig ng magulang ay isang ekonomiyang hindi malayo sa Nilalaman at pamamaraan 50%
ekonomiya ng lipunan. Pagkamalikhain 25%
3.Ang ekonomiya ay hindi tulad lamang din ng pamamahala sa bahay dahil ito ay Pananalita 15%
malawak ang sakop. Orihinalidad 10%
4.Ang lipunang pang-ekonomiya ay nagsisikap na pangasiwaan ang mga yaman ng
bayan ayon sa kaangkupan nito sa mga pangangailangan ng tao.
5.Ang lipunan ay nagsisikap na pangasiwaan ang mga yaman ng bayan ayon sa
kaangkupan nito sa mga pangangailangan ng tao.
J. Karagdagang gawain Para sa paghahanda sa susunod na gawain, hatiin ang klase sa maliit na pangkat na Kumuha ng larawan mula sa lumang magazines o pahayagan at suriin kung anong
para sa takdang gawain may tig5 o 6 na miyembro ayon sa laki ng klase. Dapat ay pare-pareho ang bilang ng ng eknomiya ang ipinapakita nito. Maghanda para sa pagbabahagi ng opinyon
at Remediation mga kasapi sa bawat pangkat. Ang bawat pangkat ay magdadala ng sumusunod na tungkol dito.
kagamitan:
1.barbecue sticks
2.masking tape
3.piraso ng papel (reusable bond paper)
4.orasan
5.pamaypay
6.ruler

Inihanda ni: Sinuri ni: Itinala ni:

ERNESTO D. MENDOZA JR. MELINDA S. MENDOZA ADELAIDA Q. VALENZUELA


T-I MT-I P-I

You might also like