You are on page 1of 5

Republika ng Pilipinas

KAGAWARAN NG EDUKASYON
Sangay ng Lungsod ng Davao
Rehiyon XI
CABANTIAN STAND ALONE SENIOR HIGH SCHOOL
Km 10.5 Brgy. Cabantian, Buhangin District, Davao City
Banghay Aralin sa Baitang 11
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
Oktubre 3, 2023 – 10:00 nu – 10:45 nu
Baitang 11 – Sandigan (STEM)
ANOTASYON
I. MGA LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa nilalaman at
Pangnilalaman katangian ng gamit ng wika sa Lipunan
B. Pamantayan sa
Naisasakilos ang kahulugan ng wika sa Lipunan
Pagganap
Pagkatapos pag-aralan ang araling ito, inaasahang matatamo ang COT INDICATOR 2
sumusunod na kasanayang pampagkatuto: Used research-based
knowledge and
principles of teaching
Nabibigyang kahulugan ang mga komunikatibong and learning to enhance
gamit ng wika sa lipunan (F11PT – Ic – 86) professional practice.

Naipaliliwanag ang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan Ang mga kasanayang


C. Mga Kasanayang pampagkatutuo o layunin
Pampagkatuto/Lay ng mga pagbibigay ng halimbawa (F11PS – Id – 87)
na nabanggit ay
unin
alinsunod sa paggawa ng
layunin nina George
Doran, Arthur Miller at
James Cunningham
(1981) na SMART
(Specific, Measurable,
Attainable, Realistic,
Time-bound).
II. PAKSA
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
III. MGA KAGAMITAN
KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG
PILIPINO, Alma M. Dayag, pp.58-70
A. Sanggunian
Baitang 11
Unang Semestre
B. Araling Aklat
C. Ibang
Kagamitang Laptop, telebisyon, speaker at Gabay Pangkurikulum
Pampagtuturo
IV. PAMAMARAAN
Panimula COT INDICATOR 5
Pang-araw-araw na nakaugalian: Established safe and
 Kaayusan secure learning
 Panalangin at Pagbati environments to
 Atendans enhance learning
 Mga Paalala through the
Bago mo simulan ang pag-aaral sa bagong aralin sa Unang consistent
Semestre tiyakin na ihanda ang sarili sa talakayan. Maging
implementation of
komportable sa inyong upuan at pulutin ang mga nakakalat na mga
basura. Maging organisado sa mga gamit ninyo. policies, guidelines
and procedures
A. Balik-aral sa PAMPROSESONG TANONG: COT INDICATOR 3
nakaraang aralin 1. Ano ano ang mga barayti ng wika? Applied a range of
2. Bumuo ng pangungusap gamit ang barayti ng wika? teaching strategies
at/o pagsisimula
to develop critical
ng bagong aralin and creative
PAGSISIMULA NG BAGONG ARALIN:
thinking, as well as
Ipapakita ng guro ang mga larawang may kaugnay sa aralin. other higher-order
thinking skills.
Tingnan ang mga larawan, suriin at tukuyin kung ano ang Discovery Learning
ipinahihiwatig nito. Activities

Ang mga sumusunod na


prinsipyo ay nagmula sa
How Learning Works
(Citation: Ambrose, S. A.
et al. (2010). How
Learning Works: Seven
Research-Based
Principles for Smart
Teaching. San
Francisco: Jossey-Bass.

1. Ang dating
kaalaman ng mga mag-
aaral ay maaaring
makatulong o
makahadlang sa pag-
aaral.

2. Ang
pagganyak ng mga mag-
aaral ay tumutukoy,
namamahala, at
nagpapanatili sa kanilang
ginagawa upang matuto.

Ang bahagi ng
pagganyak at aktibidad
ng aralin ay nagbubukas
ng dating kaalaman ng
mag-aaral na
makakatulong sa kanya
na mapanatili ang pag-
aaral.

COT INDICATOR 2
Used a range of
teaching strategies
that enhance learner
achievement in
literacy and
numeracy skills.

Differentiated
instruction has
been defined as
changing the pace,
level, or kind of
instruction you
provide in response
to individual learners’
needs, styles, or
interests (Hencox,
2012)
B. Paghahabi sa Ilahad ang paksang-aralin at kasanayang pampagkatuto
layunin ng
COT INDICATOR 1
aralin Ang naging sagot sa lunsaran ay may kaugnayan sa
Applies knowledge of
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN. Ngunit, mas lilinangin pa
content within and
natin ito ayon sa karagdagan input ng guro.
across curriculum
teaching areas.
Tingnan ang kalakip na powerpoint presentation.
Ang gawaing ito ay
maiuugnay sa

ASIGNATURANG
ORAL
COMMUNICATION
C. Pag-uugnay ng Ipapakita ng guro ang halimbawa ng bidyo tungkol sa COT INDICATOR 3
mga halimbawa TARZAN. Applies a range of
teaching strategies to
develop critical and
Narito ang mga tanong:
creative thinking, as
1. Nagkaintindihan ba si Tarzan at
well as other higher-
ang mga hayop sa gubat? Bakit? order thinking skills.

2. Batay sa kuwento ni Tarzan,


nakikita mo ba ang kahalagahan Ang pagbibigay ng mga
tanong na
ng wika? nangangailangan ng
Higher Order Thinking
3. Kapag ang isang lipunan ay may iba’t ibang wikang ginagamit, Skills ay napakahalaga
Madali bang magkaunawaan ang mga naninirahan dito? Ipaliwanag dahil ito ay nagtataguyod
ng mga mahahalagang
ang iyong sagot? kasanayan tulad ng
kritikal na pag-iisip at
paglutas ng problema.

Ang Bloom's Taxonomy


ay idinisenyo na may
anim na antas upang
itaguyod ang mga
kasanayan sa pag-iisip
ng mas mataas na
pagkakasunud-sunod:
pag-alala, pag-unawa,
paglalapat, pagsusuri,
pagrerebisa, at paglikha
D. Pagtalakay ng Magbibigay ang guro ng karagdagan input. COT INDICATOR 1
bagong konsepto Apply knowledge of
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN NI M.A.K. HALLIDAY content within and
at paglalahad ng across curriculum
bagong kasanayan teaching areas
Ayon kay Halliday sa kaniyang Explorations in the Functions
#1 of Language na inilathala noong 1973, na ang mga
tungkuling ginagampanan ng wika sa ating buhay ay Ang pagtuturo ng mga
salita na paminsan-
kinategorya. Ginagamit nang pasalita at pasulat ang
minsan ay naisasalin
nasabing tungkulin. Pasalita man o pasulat, may kani-
natin sa wikang ingles
kaniyang gamit ang wika sa lipunan. Mahalaga ang nasabing
upang mas maunawaan
mga tungkulin o gamit ng wika sa epektibong ng mga mag-aaral ang
pakikipagkomunikasyon. salita.

Sa bahagi ring ito ay


makikita ang mga
asignaturang maaaring
pagsamahin ang iba’t-
ibang asignatura.
Nakapaloob sa bahaging
ito ang mga asignaturang
na napagsama-sama
tulad ng Filipino at Ingles.

F. Paglinang sa PAMPROSESONG TANONG:


Kabihasaan (Tungo
sa Formative Bakit mahalagang gamitin ang mga gampanin ng wika sa
pang-araw-araw nating pamumuhay?
Assessment)
G. Paglalapat ng PERFORMANCE TASK: COT INDICATOR 7
aralin sa pang- Naipaliliwanag ang GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN Established a
araw-araw na sa pamamagitan ng pagsasadula. learner-centered
buhay culture by using
teaching strategies
that respond to their
linguistic, cultural,
socio-economic and
religious
backgrounds.
backgrounds
RUBRIKS (Pamantayan sa Pagmamarka)
Deskripsiyon Punto Nakuhang Group Dynamics
s Puntos and Creative
Wasto ang ipinakitang 50 Thinking
impormasyon sa dula
Angkop ang isinadula sa 30
paksa ng Gawain
Maayos at makapukaw- 20
pansin ang pagsasadula

KABUOANG PUNTOS 50
H. Paglalahat ng Sa kabuoan, lagumin ang tinalakay na aralin.
Aralin
I. Pagtataya ng Formative Assessment:
Aralin Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang sumusunod na COT INDICATOR 9
sitwasyon. Tukuyin kung anong tungkulin at gamit ng wika Used strategies for
ang isinasaad sa bawat bilang. Piliin ang titik ng tamang providing timely,
sagot at isulat sa iyong sagutang papel. accurate and
constructive
1. Kalat mo, linis mo! feedback to improve
A. Instrumental B. Interaksyunal C. Personal D. Regulatori learner performance.

2. Pakikuha mo nga ako ng isang basong tubig. Sa bahaging ito, susuriin


A. Instrumental B. Interaksyunal C. Personal D. Regulatori ang mga bagong
kaalaman na nakuha ng
mga mag-aaral. Maaaring
3. Maaari ko bang malaman kung gaano katagal matapos suriin ng mga mag-aaral
ang proyekto ng sangguniang kabataan? sa kanilang sarili kung
A. Instrumental B. Interaksyunal C. Personal D. Regulatori talagang naunawaan nila
ang aralin.

4. Bawal magtapon ng basura sa daan.


A. Instrumental B. Interaksyunal C. Personal D. Regulatori

5. Bawal pumitas ng mga bulaklak.


A. Instrumental B. Interaksyunal C. Personal D. Regulatori

J. Karagdagang Magsaliksik ng mga halimbawang sitwasyon na nagpapakita ng Ang enrichment ay


Gawain para sa gamit ng wika sa Lipunan (F11EP-Ie-31) ibibigay sa mga mag-
aaral na nakasagot nang
Takdang-Aralin at mahusay at upang
Remediation masukat ang kanilang
kaalaman ay gagawa ng
bagong tanong ang guro.
V. MGA TALA
Ipagpatuloy ang talakayan kapag hindi natapos
VI. PAGNINILA
Y
A. Bilang ng mag-aaral na
nagtamo ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
mga gawaing
pagpapahusay
(remedial)
C. Nakatulong ba ang
pagpapahusay
(remedial)? Bilang ng
mag-aaral na
naunawaan ang aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
patuloy na
nangangailangan ng
pagpapahusay
(remediation)
E. Alin sa aking pagtuturo
ang nag ing epektibo?
Bakit?
F. Ano-ano ang aking
naging suliranin na
maaaring malutas sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong mga inobasyon o
lokalisasyon sa mga
kagamitan ang
ginamit /natuklasan ko
na nais kong ibahagi sa
ibang guro?

Inihanda ni:

JANE MARIE R. REGULACION


Guro sa Filipino Sinuri at ipinagtibay ni:

NELIA L. DE GUIA
Punong guro II

You might also like