You are on page 1of 4

BANGHAY-ARALIN/DLP

KAGAWARAN NG FILIPINO

Name of Nobyembre 29, 2023 Nobyembre 30, 2023


Catmon Integrated School Date:
School (Miyerkules) (Huwebes)
3:00 – 4:00 Generosity; 4:00 – 1:40 – 2:40
Grade Level &
Teacher MARY L. TONGCO 5:00 Patience; 5:00 – 6:00 Confidence
Section:
Kindness; 6:00 – 7:00 Love
Checked JOEY D. TABUENA Quarter Ikalawang Markahan – Modyul 3

Inaasahan ang mga mag-aaral na:


1. Naipaliliwanag ang pananaw ng may-akda tungkol sa paksa batay sa napakinggan.
I. LAYUNIN 2. Naipaliliwanag ang mga: kaisipan, layunin, paksa, at paraan ng pagkakabuo ng
(OBJECTIVE) sanaysay.
3. Naipaliliwanag ang mga salitang di lantad ang kahulugan batay sa konteksto
ngpangungusap.
A.
PAMANTAYANG
PANGNILALAMA  Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga piling akdang tradisyunal
N (CONTENT ng Silangang Asya
STANDARD)
B. PAMANTAYAN
SA PAGGANAP  Naisusulat ng mag-aaral ang sariling akda na nagpapakita ng pagpapahalaga sa
(PERFORMANCE pagiging Asyano
STANDARD)
C. MGA
KASANAYAN SA  Naipaliliwanag ang mga: kaisipan, layunin, paksa, at paraan ng pagkakabuo ng
PAGKATUTO sanaysay.
(MELCS)
II. NILALAMAN
 Modyul 3: Ang Sanaysay
(CONTENT)
III. KAGAMITANG
PANTURO
 Powerpoint Presentation
(LEARNING
RESOURCES)
A. SANGGUNIAN
 CO_Q2_Filipino 9_Modyul 3, Panitikang Asyano pahina 118-119
(REFERENCES)
B. IBA PANG
KAGAMITANG  Laptop, mga larawan, blackboard, panulat, papel
PANTURO
PAMAMARAAN
1. ELICIT
 Tanong:
A. Pagbabalik
Ano ang pabula?
Aral / Pagsimula
Ano ang kahalagahan ng paggamit ng hayop bilang tauhan sa kwento?
ng Bagong Aralin
B. Paghahawan 1. Matigas ang tiyan ni Angel. Naimpatso ito.
ng Balakid 2. Maganit ang ubo ni Junalyn.
3. Katasin mo ang dahon ng lagundi.
4. Maaaring kapirasong tela ang ibigkis sa sugat ng biktima upang maampat ang dugo.
5. Naalimpungatang sumunod si Dina sa paglabas ng kanyang ina.
2. ENGAGE Gamit ang Venn Diagram, ipakita ang
A. Pagganyak pagkakaiba at pagkakatulad ng kababaihan
B. Paglalahad noon at ngayon.

3. EXPLORE  Matatagpuan ang Taiwan sa dakong timog-silangang baybayin ng Punonglupain


D. Pag-uugnay ng ng Tsina. Pagkatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig noong 1945, pangkat ng
mga halimbawa mga pulo ay sumailalim sa pamamahala ng Republika ng Tsina. Pinamamahalaan
sa bagong aralin ang grupo ng pulo ng Republika ng Tsina (Republic of China; ROC) mula 1945
nang natamo ng ROC ang Taiwan mula sa Hapon bilang bunga ng Ikalawang
Digmaang Pandaigdig.
Bilang isa sa mga bansa ng Silangang-Asya, ang Taiwan ay nagkaroon ng krisis sa
pagpapahalaga ng kanilang kababaihan sa nakalipas na 50 taon. Sa kasalukuyan,
malaki na ang pagbabago sa kalagayan ng mga kababaihan sa bansang ito.
4. EXPLAIN  Ang Sanaysay ay isang matalinong pagkukuro ng sumulat tungkol sa paksa. Ito ay
E. Pagtalakay ng isang genre o sangay ng panitikan na nasusulat sa anyong tuluyan na maaaring
Bagong konsepto tumatalakay sa anumang isyu sa kapaligiran maging tao, hayop, pook, pangyayari,
sa paglalahad ng bagay, at guniguni.
bagong  Ayon kay Alejandro G. Abadilla, ang sanaysay ay pagsasalaysay ng isang sanay.
kasanayan Kaya’t ang sinumang susulat nito ay nangangailangan na may malawak na
karanasan, mapagmasid sa kapaligiran at palabasa.
 Narito ang mga elemento ng sanaysay:
1. Paksa ang tawag sa bahaging pinag-uusapan sa sanaysay.
2. Kaisipan ang tawag sa mga ideyang nabanggit na kaugnay o nagpapalinaw sa
tema.
3. Ilan sa mga layunin ng manunulat sa pagsusulat ng sanaysay ay upang
magturo, magpabatid, manghikayat, manuligsa, maglibang at magbigay-puri sa
isang individwal o gawain.
 Ang paraan ng pagbubuo ng sanaysay ay maaaring nagsasalaysay, naglalarawan,
nakikipagtalo at nanghihikayat.
 Mahalaga ring tandaan na ang uri ng antas ng wika at estilo sa paggamit nito ay
nakaaapekto rin sa pag-unawa ng mambabasa kaya higit na mabuting gumamit ng
simple, natural, at matapat na mga pahayag.
 Ang ilang salita ay may di-lantad na kahulugan o ang kahulugan ay nasa pagitan
ng hanay ng mga salita sa pagbuo ng sanaysay.
 -Ito’y nangangailangan ng pagbibigay-kahulugan/interpretasyon gamit ang dating
alam ng mga mambabasa upang makuha ang ipinahiwatig ng mayakda sa kanyang
sanaysay.
5. ELABORATE  Gawain: Kilalanin Mo Ako!
F. Paglinang ng Gamit ang iyong nalalaman sa ating talakayan patungkol sa sanaysay
Kabihasaan Ipaliwanag ang paksa, layunin, kaisipan at paraan ng pagbubuo ng sanaysay na
binasa mo. Kopyahin at punan ang grapikong presentasyon sa ibaba.
G. Paglalapat ng
Aralin sa Pang-
araw-araw na
buhay

H. Paglalahat 1. Ang sanaysay ay isang matalinong pagkukuro ng sumulat tungkol sa paksa. Ito
ay isang genre o sangay ng panitikan na nasusulat sa anyong tuluyan na maaaring
tumatalakay sa anumang isyu sa kapaligiran maging tao, hayop, pook, pangyayari,
bagay, at guniguni.
2. Ayon kay Alejandro G. Abadilla, ang sanaysay ay pagsasalaysay ng isang sanay.
Kaya’t ang sinumang susulat nito ay nangangailangan na may malawak na
karanasan, mapagmasid sa kapaligiran at palabasa.
3. Paksa ang tawag sa bahaging pinag-uusapan sa sanaysay.
4. Kaisipan ang tawag sa mga ideyang nabanggit na kaugnay o nagpapalinaw sa
tema.
5. Ilan sa mga layunin ng manunulat sa pagsusulat ng sanaysay ay upang
magturo, magpabatid, manghikayat, manuligsa, maglibang at magbigay-puri sa
isang individwal o gawain.
6. Ang paraan ng pagbubuo ng sanaysay ay maaaring nagsasalaysay,
naglalarawan, nakikipagtalo at nanghihikayat.
7. Mahalaga ring tandaan na ang uri ng antas ng wika at estilo sa paggamit nito ay
nakaaapekto rin sa pag-unawa ng mambabasa kaya higit na mabuting gumamit ng
simple, natural, at matapat na mga pahayag.
8. Ang ilang salita ay may di-lantad na kahulugan o ang kahulugan ay nasa
pagitan ng hanay ng mga salita sa pagbuo ng sanaysay
6. EVALUATION  Gawin Mo Ako!
Pagtataya ng Aralin Sumulat ng isang napapanahong isyu sa alinmang bansa ng Silangang Asya buhat
sa mga balita, dokumentaryong pantelivisyon o vidyo sa youtube na maaaring
iugnay sa mga ideyang nakapaloob sa akdang “Ang Kababaihan sa Taiwan: Ngayon
at sa Nakaraang 50 Taon”. Pagkatapos, ipaliwanag ang paksa, layunin, kaisipan at
paraan ng pagkabuo nito. Sundin ang format sa ibaba.
7. EXTEND  Magsaliksik ng iba’t ibang halimbawa ng talumpati.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
75% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon sa tulong ng
aking punong guro at
supervisor?
G. Anong inobasyon o
localized na kagamitan
ko o natuklasan na
gusto kong ibahagi sa
ibang mga guro?
H. Mga karagdagang
aktibidad para sa
aplikasyon o
remediation

Pangkat 75% at pataas 75% at pababa Mastery Level


Confidence
Generosity
Patience
Kindness
Love

Inihanda ni: Binigyang Pansin ni:

MARY L. TONGCO JOEY D. TABUENA


GURO SA FILIPINO 9 FILIPINO KOORDINEYTOR

You might also like