You are on page 1of 7

Paaralan Baitang/Antas Ikalimang Baitang

Daily Lesson Log Guro Asignatura MAPEH


Petsa Week 1 Markahan Ikalawang Markahan
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


BSK ELECTION HOLIDAY HOLIDAY
I. LAYUNIN
The learner recognizes the musical The learner demonstrates
symbols and demonstrates understanding of lines, colors, space, and
understanding of concepts pertaining harmony through
to melody painting and explains/illustrates
landscapes of important historical places
A. Pamantayang Pangnilalaman in the
community (natural or
man-made) using one-point perspective in
landscape drawing, complementary colors,
and the right proportions
of parts.
The Learners accurate performance of The learner sketches natural or
songs man-made places in the community with
following the musical symbols the use of
B. Pamantayan sa Pagganap
pertaining to melody indicated in the complementary colors, draws/paints
piece significant or
important historical places.
The learner recognizes the meaning The learner explains the importance of
and uses of F-Clef on the staff natural and historical places in the
MU5ME-IIa-1 community that have
been designated as World Heritage Site
identifies the pitch names of each line (e.g., rice terraces in Banawe, Batad;
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto and space on the Paoay
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
F-Clef staff Church; Miag-ao Church; landscape of
MU5ME-IIa-1 Batanes, Callao Caves in Cagayan; old
houses inVigan, Ilocos Norte; and the
torogan in Marawi)
A5EL-IIa
D. Mga Layunin sa Pagkatuto a. Natutukoy ang kahulugan at a. Natutukoy bilang Pandaigdig na
paggamit ng F-clef sa staff gamit ang Pamanang Pook o World Heritage Site
nota o pitch names. ang
b. Naiguguhit gamit ang nota sa Cordillera Rice Terraces
ibinigay na Pitch Names ng F-clef sa b. Naipapakita sa pamamagitan ng
staff pagpinta ang pagpapahalaga sa mga
c. Maibigay ang tama at angkop na natural at makasaysayang pook tulad ng
kahulugan ng F-clef. Rice Terraces bilang Pandaigdig na
Pamanang Pook o World Heritage Site
c. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng
Cordillera Rice Terraces bilang Pamanang
Pook o World Heritage Site.
Kahulugan at Gamit ng F-clef sa Ang Rice Terraces ng Cordillera –
II. NILALAMAN Staff Pandaigdig na Pamanang Pook

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC K to 12 MELC
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ADM Module ADM Module
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint, Larawan PowerPoint, Larawan
IV. PAMAMARAAN
Balik-aral Balik-aral
Ilahad ang wastong pangalan ng Punan ng tamang sagot ang patlang.
sumusunod na nota at rest na nasa
staff. balangay banga
bahay-kubo palayok bayanihan

1. Ang ___________ ay anyo ng


A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o kagamitan sa pagluluto na hinulma mula
pagsisimula ng bagong aralin sa pulang putik o luwad.
Mga pangyayri sa buh 2. Ang ___________ ay ang
pinakalumang sasakyang pandagat na
ginamit
sa Timog Silangang Asya.
3. Ang mga sinauna o antigong
___________ ay maaaring pagkunan ng
kaalaman tungkol sa pamamaraan ng
buhay sa nakaraang panahon.
Pagmasdan ang larawan

Suriin ang larawan

Ilang guhit mayroon sa larawan?


B. Paghahabi ng layunin ng aralin
Sa usaping musika alam niyo ba ang
tawag dito?
Ano ang nasa larawan?
Ang tawag dito ay Staff
Saan kaya ito matatagpuan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ang isa sa pinakapanguhaning Maraming magagandang tanawin ang
aralin. simbolo na mahalaga nating bansang Pilipinas, at ipinagmamalaki natin
(Activity-1) matutunan ay ang staff. Ang staff o ito. Gaya ng Banaue Rice Terraces sa
limguhit sa tagalog ay pundasyon ng Ifugao.
musika kung saan doon nakasulat ang
mga nota at iba pang mga simbolo ng Buuin ang salita sa pamamagitan ng
musika. Ito ay binubuo ng guhit na pagsulat ng tamang titik na patinig
pahalang na mayroong limang linya at (A, E, I, O, U) ayon sa katangiang
apat napuwang. inilalarawan nito. Isulat ang sagot sa
sagutang
papel.

Ito ay tinaguriang isa sa mga “Eight


Wonders of the World” na ipinagmalaki
ng mga Ifugao at iba pang taga-Cordillera.

R ____ C ____
T ____ R R ____ C ____ S
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Mayroong iba’t ibang uri ng clef sa Sa ating bansa, tunay na naiiba at sari-sari
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity musika. Ang dalawa sa pinakamadalas ang angking ganda nito. May mga likas na
-2) na gamitin na clef ay ang G-clef at ang tanawin at may mga makasaysayang pook
F-clef o tinatawag ding bass clef. Ang na maaaring ipagmalaki
gumagamit ng F-clef ay ang mga ng mga mamamayan sa mga dayuhan,
lalaking mayroong mataas at mababa kung saan ang iba ay kinikilala bilang isa
na boses (Tenor and Bass sa mga World Heritage Site. Ilan sa mga
voice). ito ay ang Rice Terraces in Banaue, Batad;
Paoay Church; Miag-ao Church;
Landscape of Batanes; Callao Caves in
Cagayan; Old House in Vigan and
Torogan in Lanao. Ang mga lugar na ito
ay
nakapagsisilbing inspirasyon at paksa sa
paglikha ng pagpinta at mga gawaing
sining.
Ang Rice Terraces ay makikita sa
bulubundukin ng Cordillera.

Pay-yo- ang tawag ng ibang katutubo sa


hagdang palayan.

Dahil sa angking ganda, maayos at kaakit-


akit na pagkakaayos ng kulay, linya at
hugis ng bawat hagdan ng palayan ay
malimit na naging paksa ito ng mga pintor
pati na rin ng mga larawang kuha ng mga
turista, local man o
dayuhan.

Isa ang Rice Terraces na nagpapakita ng


kakaiba at makulay na kultura ng mga
Pilipino na naging inspirasyon para sa
mga pintor sa paggawa o paglikha ng
magandang kabuuan ng isang landscape
painting o mga likhang sining na
nagpapakita ng likas na tanawin.

Katunayan, pinarangalan ang Banaue Rice


Terraces bilang Pandaigdig na Pamanang
Pook o World Heritage Site ng United
Nations Educational, Scientific and
Cultural Organization (UNESCO).

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ang F-clef ay inilalagay sa ikaapat na Mga Elemento ng Sining
paglalahad ng bagong kasanayan #2 linya ng staff. Ito ay nagsisimula sa 1. Kulay
(Activity-3) notang “F” o nasa ika-apat na linya ng Asul – kalungkutan, dalamhati, kabanalan,
staff. Ang “C” o “do” ng F-clef ay langit, tubig, kaalaman.
nagsisimula naman sa pangalawang Pula – katapangan, dugo, apoy, init,
puwang o 2nd space. Ang bawat guhit masaya, galit, kasalanan.
at puwang sa staff ay mayroong titik Dilaw -inggit, masaya, apoy at init.
na tinatawag na pitch names. Masdan Orange – karunungan
ang pagkakaayos ng pitch Berder – tao, kalikasan, kaginhawaan
names sa staff. Violet – kalungkutan, dalamhati,
kapayapaan at kabiguan
Brown – bahay, kahoy, mga gawang
mekanikal
Puti – kalinisan, Dalisay, simple,
relihiyoso, kabutihan.
Itim – misteryoso, hiwaga, kasamaan,
makasalanan.
2. Hugis
Bilog – Buhay, mundo, walang
hangganan, pagtutulong-tulong.
Kuwadrado – Balanse, pantay
Tatsulok – katalinuhan, katas-taasan,
kalaliman, kabanalan.
3. Linya
Pahiga – dalamhati, kapayapaan,
katahimikan at kamatayan
Patayo – balance, lakas loob
Pahalang – paggawa, aktibo, galaw
Palikoliko – lito sa buhay, dalamhati.
4. Tema – pangkalahatang kahulugan ng
ginawa.
5. Testura
Magaspang- lalaki, masungit, masama
Makinis – babae, Mabuti, Dalisay
6. Kagamitan – brush, papel, lapis at iba
pa.
7. Balanse
F. Paglinang sa Kabihasnan Tukuyin mula sa Hanay A ang tamang Tukuyin ang sumusunod na magagandang
(Tungo sa Formative Assessment) pitch names gamit ang F-clef na nasa tanawin na makikita sa ating bansa sa
(Analysis) staff ng Hanay B. Isulat ang titik ng pamamagitan ng pagsasaayos sa mga titik
tamang sagot sa isang pirasong papel. ng salitang sinalungguhitan. Isulat ang
sagot sa kwaderno.

1. C H O L O C A T E HILLS

2. Bulkan YOMAN

3. Hundred SNALDI

4. Bulkang LATA

5. BASIMHAN ng Paoay
Iguhit ang F-clef sa pamamagitan ng Lumikha ng isang landscape painting
pagsunod sa paraan ng pagguhit nito. gamit ang Rice Terraces bilang isa sa “8th
Gawin ito sa pisara. Wonders of the World”. Kulayan ito at
lapatan ng kaakibat na puntos gamit ang
rubrik na makikita sa “Pagtataya”.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw


na buhay
(Application)

Ano ang f-clef? Mahalagang pag-aralan ang mga


natatanging lugar sa ating bansa tulad ng
Cordillera Rice Terraces bilang
Pandaigdig na Pamanang Pook o World
H. Paglalahat ng Aralin Heritage Site dahil ito ang ating
(Abstraction))
pagkakakilanlan at ito ang ating pamana
galing sa ating mga ninuno.
__________________________________
_________________________.
Tukuyin kung ano ang Pitch Names na
nasa staff gamit ang F-clef. Isulat sa
sagutang kahon ang tamang sagot.
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment)

J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Magdala ng ARTS Material bukas.


Aralin at Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation
nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin sa aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri:

Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:

Punong-guro IV

You might also like