You are on page 1of 21

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

GRAD0 8
IKALAWANG MARKAHAN
ARALIN 2.6
Panitikan : Tula
Teksto : “Sandalangin ni Joey A. Arrogante
Wika : Masining na Antas ng Wika
Bilang ng Araw : 8 Sesyon

MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO SA BAWAT DOMAIN

PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) (F8PN-IIi-j-27)


 Nabibigyang interpretasyon ang tulang napakinggan.

PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F8PB-IIi-j-28)


 Naihahambing ang anyo at mga elemento ng tulang binasa sa iba
pang anyo ng tula.

PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-IIi-j-28)


 Natutukoy ang nakakubling kahulugan sa mga talinhaga sa tula.

PANONOOD (PD) (F8PD-IIi-j-28)


 Nasusuri ang tono at damdamin ng tula batay sa napanood at
narinig na paraan ng pagbigkas.

PAGSASALITA (PS) (F8PS-IIi-j-29)


 Nabibigkas nang madamdamin ang tulang isinulat.

PAGSULAT (PU) (F8PU-IIi-j-29)


 Naisusulat ang isang orihinal na tulang may apat o higit pang
saknong sa alinmang anyong tinalakay, gamit ang paksang pag-ibig
sa kapwa, bayan, o kalikasan.

WIKA AT GRAMATIKA (WG) (F8WG-IIi-j-29)


 Nagagamit nang wasto ang masining na antas ng wika sa pagsulat
ng tula.

Ikalawang Markahan | 115


TUKLASIN
I.LAYUNIN
PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) (F8PN-IIi-j-27)
 Nabibigyang interpretasyon ang tulang napakinggan.

II. PAKSA
Panitikan : Tula
Sandalangin ni Joey A. Arrogante
Wika : Masining na Antas ng Wika
Kagamitan : Laptop, projector, makukulay na pantulong na
Biswal, aklat
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8,
Bilang ng Araw : 8 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO


1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagtse-tsek ng takdang Aralin
 Balik-aral

AKTIBITI
2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya : MASINING NA PAGBASA
Pakinggang mabuti ang bibigkasing tula.
Happy Valentines ang Happy Valentine ko’y
para sa iyo, Utol.
Happy Valentine na kuwagong naglalamay sa
Sa mga pusong umiibig gabing pusikit
Kay Marie na sumasayaw ang diyan sa bundok na masukal at
puso liblib
aa sumpa ni Johnny na liliparin ayokong mawala sa iyong dibdib
nila ang tibok ng pag-ibig;
ang langit ngayong Pebrero. kaya mula rito sa Fort Magsaysay
Kay Aling Aya na maligayang- ay padala ko sa iyo ang puso
maligaya kong nagmamahal
Sa pagbabalik-pugad Happy Valentines, Utol!!!
ng kanyang kasuyong napagod
na rin sa paglalagalag, Alcomtiser P. Tumangan
ngunit higit sa inyo Liwayway, Pebrero 11, 1991

Ikalawang Markahan | 116


 Pag-uugnay sa bagong aralin

3. Presentasyon ng Aralin
Panitikan : Tula
“Sandalangin” ni Joey A. Arrogante
Wika : Masining na Antas ng Wika

4. Pagbuo ng Pokus na Tanong


Mungkahing Estratehiya : ANGHEL NG KATANUNGAN
Isulat ang mga katanungan tungkol sa mga inilahad na aralin
upang masagot sa daloy ng talakayan.

tanong tanong tanong

POKUS NA TANONG NG ARALIN 2.6


 Nakatutulong ba ang pag-aaral ng tula upang maging mapanuri ka at
magkaroon ng kritikal na pag-iisip?
 Paano magagamit ang masining na antas ng wika sa pagsulat ng tula?

ANALISIS

1. Batay sa napakinggang tula bigyan ng interpretasyon ang tula?

2. Bakit mahalaga ang pag-ibig sa buhay ng isang tao?

3. Ano ang nagawa ng pag-ibig sa iyong buhay?

 Pagbibigay ng Input ng Guro

ALAM MO BA NA…

Ang pag-ibig ay nagbibigay-kulay sa ating buhay kaya patuloy tayong


nabubuhay sa daigdig.

Ikalawang Markahan | 117


ABSTRAKSYON

Mungkahing Estratehiya : PICTURE PUZZLE


Pagsunod sunurin ang mga puso upang makabu ng konsepto ng
araling tinalakay.

makulay umiibig tayo ay


kapag buhay ang

Mungkahing sagot: Makulay ang buhay kapag tayo ay umiibig kahit ito ay
punong-puno ng pagsubok.

APLIKASYON
Bigyang interpretasyon ang mga larawan sa ibaba sa pamamagitan
ng pagbuo ng 2 saknong na tula mula rito.

IV. KASUNDUAN

1. Gumuhit ng símbolo ng iyong pamilya.


2. Basahin ang tulang Sandalangin ni Joey A. Arrogante

Ikalawang Markahan | 118


LINANGIN
I.LAYUNIN

PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F8PB-IIi-j-28)


 Naihahambing ang anyo at mga elemento ng tulang binasa sa iba pang
anyo ng tula.

PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-IIi-j-28)


 Natutukoy ang nakakubling kahulugan sa mga talinhaga sa tula.

II. PAKSA

Panitikan : Tula
“Salandangin”
Wika : Masining na Antas ng Wika
Kagamitan : Laptop, projector, makukulay na pantulong na
Biswal, aklat
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8,
Bilang ng Araw : 2 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagtse-tsek ng takdang Aralin
 Balik-aral

AKTIBITI
2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya: Graphic Organizer
Isa-isahin ang kahalagahan ng pagkakaroon ng oras ng panalangin sa
ating buhay.

Kahalagahan ng
Pananalangin

Ikalawang Markahan | 119


 Pag-uugnay sa bagong aralin
 Presentasyon ng Aralin

3. Paglinang ng Talasalitaan
Tukuyin ang letra ng kahulugan ng salitang may salungguhit ayon sa
pagkakagamit nito sa pangungusap.

a. Sising-alipin
b. Sira-ulo
c. Nagbabalik-luhod
d. Pulbusin ang dibdib
e. Basa ang papel
1. Kapag sira ang reputasyon ng isang tao ay wala nang magtitiwala sa
kanya.
2. Huwag mo na siyang bugbugin o saktang mabuti para lamang magbago.
Kausapin mo muna.
3. Lubha siyang nagsisi sa lahat ng kanyang kasalanan.
4. Tila baliw siya sa sari-saring kasamaang kanyang pinasok.
5. Magsisi at magbalik-loob sa Diyos ang tangi niyang layunin.

 Pagkilala sa may akda

Joey A. Arrogante
Si Jose “Joey” Arrogante ay isang manunulat at propesor. Isa siyang
itinuturing na dalubhasa sa pag-aaral ng wika. Siya ay manunulat ng iba’t
ibang akdang pampanitikan katulad ng tula, maikling kwento, nobela at iba
pa.
Saggunian: https://www.scribd.com/document/337901694/panitikan

 Pangkatang pagbasa ng Tula

SANDALANGIN
Joey A. Arrogante Ang pagtitiwala Mo
Pati ang barkada
Heben, mulang ikosa mo ako, Kaya sising-alipin ako.
Sa pagkakaklase ba. Ang laki ng naging kapalit
Pero nang magdesaper Ka, Sa binabalewa kong pakikisama
Nagkawatak-watak lahat Mo,
Kasalanan ko! Nasugapa lalo ang buhay ko,
Sinira ng pagwawala ko Nasira pati ulo ko

Ikalawang Markahan | 120


Sa kamalasan, sa problema; nang maisuka ko na rin
Naging demonyo ako, ang lason sa katawang ito.
Kaaway ang lahat-
Ng bahay, ng gobyerno, ng Maawa ka na Manong!
simbahan. Tulungan Mo ako!
Pagalingin Mo ako
Ayoko na! Baguhin Mo ako!
Hindi na kaya
ng aking konsinyensya. Maawa Ka na, Manong!
Ang hirap palang wala Ka! Tanggapin Mo uli ako
Sori Among! kahit di na kokosa,
Patawad! maski kakilala na lang basta.
Sige na naman!
Alam kong di-mapipiyansahan ang Ibigay Ibigay Mo na sa’kin ang adres
mga atraso ko sa ‘Yo Mo
Alam ko ring walang duda matutukso at haharapin ko ang bahay Mo.
pa ako at oras na Makita ko
Dahil di mabunot-bunot ang mga ipinangangako ko sa Sayo:
damo
na tumubo at sumakal sa kalooban sasambahin ang ngalan Mo,
ko sa mundo ko susundin ang loob Mo,
na nagpapadilim sa tinatakbuhan ko, Dito sa lupa…para…
kaya nagbabalik-luhod ako Sa’yo Patawad Diyos ko!
kahit basag na ang pula ko,
kahit basa na ang papel ko. Ang toyo’t talangka sa ulo ko
pakialis Mo!
Isang pakiusap Kahit paano
Pakinggan Mo sana: Makalakad uli ako nang diretso.
Pabawiin Mo naman ako,
Minsang tsansa na lang ba? Maawa Ka na, Manong!
Tanggapin Mo uli ako
Itong-ito na lang! kahit di na kokosa,
Kailangang-kailangan ko kasi maski kakilala na lang basta.
at wala na akong matatakbuhang iba
Sige na naman!
na makikinig,
na makakaintindi.
Ibigay Mo na sa’kin ang adres Mo
Ikaw na lamang. at haharapin ko ang bahay Mo.
at oras na Makita ko
Sige na naman! ipinangangako ko sa Sayo:
Pagbigyan Mo na ako
para naman mahulog-hulugan ko sasambahin ang ngalan Mo,
ang mga atraso ko Sa’yo susundin ang loob Mo,
at sa kanilang lahat. Dito sa lupa…para…
Kung gusto Mo, para mabawasan Patawad Diyos ko!
ang galit Mo,
pulbusin mo ang dibdib ko

Ikalawang Markahan | 121


 Pangkatang Gawain

1 Mungkahing Estratehiya
FLIPTOP
2 Mungkahing Estratehiya
RAP
Paghamingin ang anyo ng Tukuyin ang kahulugan sa mga
tulang binasa sa iba pang anyo talinhaga ng tula.
ng tula halimbawa Ang Guryon.

3 Mungkahing Estratehiya 4 Mungkahing Estratehiya


VENN DIAGRAM AWIT
Ihambing ang mga elemento ng Bumuo ng liham ng panalangin.
tula sa iba pang tula. Paghingi ng Tawad sa Diyos.

RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN


BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailanga
Mahusay n ng
Pagpapabuti
Nilalaman Lubos na Naipahatid Di-gaanong Di naiparating
at Organisasyon ng naipahatid ang nilalaman naiparating ang nilalaman o
mga Kaisipan o ang nilalaman o kaisipan na ang nilalaman kaisipan na nais
Mensahe o kaisipan na nais iparating o kaisipan na iparating sa
(4) nais iparating sa manonood nais iparating manonood (1)
sa manonood (3) sa manonood
(4) (2)
Istilo/Pagkamalikhain Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan ng
(3) kinakitasan ng kasiningan kinakitaan ng kasiningan ang
kasiningan ang kasiningan pamamaraang
ang pamamaraang ang ginamit ng
pamamaraang ginamit ng pamamaraan pangkat sa
ginamit ng pangkat sa g ginamit ng presentasyon (0)
pangkat sa presentasyon pangkat sa
presentasyon (2) presentasyon
(3) (1)
Kaisahan ng Lubos na Nagpamalas Di-gaanong Di nagpamalas
Pangkat o nagpamalas ng pagkakaisa nagpamalas ng pagkakaisa
Kooperasyon ng pagkakaisa ang bawat ng ang bawat
(3) ang bawat miyembro sa pagkakaisa miyembro sa
miyembro sa kanilang ang bawat kanilang gawain
kanilang gawain (2) miyembro sa (0)
gawain (3) kanilang
gawain (1)

 Presentasyon ng bawat pangkat.

 Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral.

Ikalawang Markahan | 122


 Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging pangkat na
nagpakita ng kahusayan sa ginawang pangkatan batay sa
rubriks na ibinigay ng guro.

ANALISIS

1. Paano niya inilahad ang kanyang mga nararanasan at


nararamdaman nang mawalay s’ya kay Manong?
2. Bakit mahalaga ang pagkilala sa iyong pagkakamali at paghingi ng
tawad sa mga kasalanang iyong nagawa sa buhay?
3. Ano-ano ang elemento ng tula? Isa-isahin at piliin ito mula sa
naunang binasang tula.

 Pagbibigay ng input ng guro.


ALAM MO BA NA…

MGA ELEMENTO NG TULA


 Sukat- Ang bilang ng mga pantig sa abwat taludtod ng saknong.
 Tugma- Ang pagkakaroon ng pare-parehong tunog sa dulo ng mga
panghuling salita ng taludtod.
 Talinhaga- Ito ay sadyang paglayo sa paggamit ng mga
pangkaraniwang salita upang maging kaakit-akit at mabisa ang tula.
 Larawang-diwa- Ito ay mga salitang binabanggit sa tula na nag-
iiwan ng malinaw at tiyak na larawan sa isipan ng mambabasa.
 Simbolismo- Ito ang mga salita sa tula na may kahulugan sa
mapanuring isipan ng mambabasa.
 Kariktan- Pagsasama-sama ng mga katangiang nagpapatingkad sa
katangian ng tula at pumupukaw sa mayamang imahinasyon ng
bumabasa.

ABSTRAKSYON
Mungkahing Estratehiya : Fishbone Map
Punan ng angkop na salita ang mapa upang makabuo ng konsepto ng
araling tinalakay.

sukat tugma

TULA

simbolismo

Ikalawang Markahan | 123


Pagsagot sa Pokus na Tanong Blg. 1. Mahalagang matutunan na ang
isang tula ay nagtataglay ng sukat, tugma, simbolismo, talinhaga at
larawang diwa na higit na nakapagpapaganda sa isinulat na akda.

APLIKASYON

Mungkahing Estratehiya : T-CHART


Basahin at paghambingin gamit ang elemento ng tula

Ang ibig kong mana’y iyong


karunungan Edukasyon ay hulog ng langit
na higit sa ginto’t libong Natuto tayong bumasa at sumulat
kayamanan Nagkaroon ng magandang
ito’y madadala sa lungsod at trabaho
parang Nagtagumpay sa buhay
hanggang sa kabaong hindi
mananakaw

mula sa tulang “Ang Ibig Kong


EBALWASYON Mana”
Hiyas ng Wika
Panuto : Piliin ang letra ng wastong sagot.\
1. Ang tulang Sandalangin at ang Guryon ay mga tulang may________
a. Sukat
b. Tugma
c. Malayang taludturan
d. May sukat at tugma

Maawa ka na, Manong


Tulungan Mo Ako !
Pagalingin Mo Ako
Baguhin Mo Ako.
Ang toyo’t talangak sa ulo ko pakialis Mo !

Ikalawang Markahan | 124


Kahit paano makakalakad uli ako ng diretso
2. Ang interpretasyon ng tula ay_______.
a. Humingi siya ng tulong sa pagbabagong buhay.
b. Tumatawag na iya ay tulungan dahil sinasaktan sya.
c. Pagalingin siya dahil may sakit.
d. Tulungan siyang makalakad ng dirretso
3. Tanggapin mo, anak itong munting guryon
Ang taludtod ay may bilang na_______
a. Sampu
b. Labindalawa
c. Pito
d. Anim
4. Langit ang pakiramdam kapag mabuti ang iyong kalooban at wala
kang sinasaktang tao.
Ang kahulugan ng salitang may salungguhit
a. Mataas
b. Malungkot
c. Masaya
d. Masagana

Sa aking paggawa ang tangi kong hangad


Ang ani’y dumami na para sa lahat
Kapag ang balana’y may pagkaing tiyak
Umaasa akong puso’y magagalak
-Mula sa tulang Bayani ng Bukid
5. Ang ginamit na simbolismo sa tula ay__________
a. Kalabaw
b. Magsasaka
c. Panday
d. Bayani

SUSI SA PAGWAWASTO
1. D 2.A 3.B 4.C 5.B
INDEX OF MASTERY
Seksyon Bilang ng Mag-aaral Indeks
Diligence
Discipline
Courage
Courtesy
Devotion

Ikalawang Markahan | 125


IV. K A S U N D U A N

1. Magsaliksik ng tula at suriin ang elemento nito.

2. Alamin ang masining na antas ng wika.

Ikalawang Markahan | 126


PAUNLARIN
I.LAYUNIN

PANONOOD (PD) (F8PD-IIi-j-28)


 Nasusuri ang tono at damdamin ng tula batay sa napanood at narinig
na paraan ng pagbigkas.

PAGSASALITA (PS) (F8PS-IIi-j-29)


 Nabibigkas nang madamdamin ang tulang isinulat.

WIKA AT GRAMATIKA (WG) (F8WG-IIi-j-29)


 Nagagamit nang wasto ang masining na antas ng wika sa pagsulat ng
tula.

II. PAKSA

Wika : Masining na Antas ng Wika


Kagamitan : Pantulong na biswal, mga larawan mula sa google
Sanggunian : Florante at Laura
Bilang ng Araw: 1 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
 Balik-aral

2. Presentasyon ng Aralin
Masining na Antas ng Wika

AKTIBITI
3. Motibasyon
Pagpapanood ng video clip batay sa pagbigkas ng tula.

Ikalawang Markahan | 127


 Pag-uugnay ng naunang gawain sa aralin.

ANALISIS

1. Batay sa napanood, bakit mahalaga sa pagbigkas ng tula o pagsulat ng


tula ang may tono o damdamin?

2. Isa-isahin ang mga patnubay sa masining na antas ng wika sa pagsulat


ng tula.

 Pagbibigay ng Input ng Guro

ALAM MO BA NA…

MGA PAHAYAG SA PAG-AAYOS NG DATOS

1. Layunin
Ang layunin ng tulang bibigkasin ay dapat maunawaan nang ganap ng
isang mambibigkas. Kailangang maisagawa niya ang layuning ito sa
pamamagitan ng pagbibigay-buhay sa tunay na kahulugan ng tula.
Ang himig, tindi, bigat, at lakas ng tinig; kilos; pagkumpas; at ang anyo
ng mukha ay kailangang naaayon sa nilalayon ng tula.
Ang mga karaniwang layunin ng tula ay:
a. Magpakilos tungo sa isang pagsasagawa
b. Tinagin ang madla
c. Manghikayat upang mapaniwala sa isang katotohanang nais
ilahad
d. Magbigay ng mahahalagang kaalaman tungkol sa isang paksa
e. Magbigay-diin sa madla

2. Pagkakaugnay ng Mambibigkas sa Madla


Ang kakayahan ng isang mambibigkas ay nakikilala sa lakas ng
kanyang panghikayat sa madla. Makikita ito sa mga tiyak na reaksiyon
ng madla sa mambibigkas sa pagtawa, pagpalakpak, pagluha o
matamang pakikinig. May balani ang mambibigkas sa kanyang madla
na nakikiisa sa damdaming inihahayag niya. Ang mahusay na
mambibigkas ay tiyak na malakas ang hikayat sa kanyang tagapakinig.
Sa pamamagitan ng hikayat na ito, naisasakatuparan ang layunin ng
tula.

3. Tikas
Ang katauhang pantanghalan ng mambibigkas ay kaagad naipakikilala
ng kanyang tikas-pagtindig, pagkilos, o pagkumpas. Sa pagtindig, ang

Ikalawang Markahan | 128


Sanguunian: Pinagyamang Pluma, Alma M. Dayag, et. Al.
bigat ng katawan ay kailangang nasa nauunang paa. Kung patag ang
tindig, ang bigat ay nasa dalawang paa.

4. Panuonan ng Paningin
Ang mambibigkas ay magkakaroon ng mabisang pakikipag-ugnayan s
akanyang madla kung alam niya ang pagtutuonan ng kanyang
paningin. Kailangang malawak ang masaklaw niti. Karaniwang ang
panuonan ng paningin ng isang mambibigkas ay nagsisimula sa gitna,
sag awing likuran. Kung nais niyang baguhin ang panuonan ng
paningin, maililipat ito sa gawing likuran sa kanan o sa kaliwa ngunit
hindi niya dapat laktawan ang dakong gitna, sag awing likuran, sa
paglilipat ng kanyang panuonan ng paningin. Isa sa kahinaan ng
mambibigkas ay ang pagiging mailap ng mata at pagiging magalaw ng
ulo. Ang ibinubunga niya ay ang pagkalito ng madla o ang pagkawala
ng kanilang kawilihan.

5. Tinig
Ang tinig ay mahalagang puhunan ng isang mambibigkas. Ito
ay nagbibigay-buhay sa tula. Ang paglakas o paghina ng tinig ay dapat
na naaayon sa diwa ng piyesa. Ang paglalapat ng tindi ng o bigat sa
tinig ay mahalagang sangkap sa pagbigkas. Kailangang malaman ng
isang mambibigkas kung kalian lalakipan ng tindi o bigat ang kanyang
tinig o kaya’y kung kalian lalapatan ito ng tindi na lakip ang bigat.
Maaring gumamit siya ng tinig na malakas, mahina, o dili kaya ay
magsisimula sa napakalas, pahina; o magsisimula sa karaniwang tinig
tungo sa pinakamalakas ayon sa diwa. Tandaang ang binibigyang-diin
sa paglalapat ng wastong himig ay ang damdamin o kaisipan ng
piyesa.

6. Himig
Ang paglalapatng wastong himig sa tula ay dapat pag-ukulan
ng masusing pag-aaral ng isang mabibigkas. Madalas marinig ang
himig na umiiyak o dili kaya ay naghuhumiyaw, gayong ang diwa ng
tulang binibigkas ay masaya. Naroon naman ang himig ay parang
pusang naglalampong o kung minsan ay parang ibong umaawit.
Dahil dito, ang diwang maihahatid ng piyesang binibigkas ay
kaiba sa tunay na diwa ng tula. Lahat ng ito ay salungat sa sining ng
pagbigkas ng tula. Mababanggit din dito ang mga mambibigkas na iisa
ang himig sa pagbigkas: lumakas-humina ang tinig buhat sa simula
hanggang sa matapos. Tinatawag na “de kahon” ang paraang ito na
palasak noon pa mang unang panahon.

7. Pagbigkas
Ang maliwanag na pagbigkas ng mga salita ay isa sa mga dapat
isagawa ng isang mambibigkas. Kailangang maging matatas at

Ikalawang Markahan | 129


malinaw ang kanyang pagbibitiw ng salita ayon sa wastong
pagkakapantig-pantig at diing taglay nito. Ang mga dulumpantig ay
dapat na maging malinaw sa pagbigkas, lalo na ang mga dulumpantig
na may diing malumi o maragsa.

8. Pagkumpas
Ang pagkumpas ay mahalagang sangkap ng sining ng
pagbigkas ng tulaa. Ginagamit ito upang maihatid ang damdamin ng
tula sa madla o mailarawan ang kaisipang inilahad nito.
Dapat tandaan na ang bawat kumpas ay kailangang maging natural-
hindi pagbigla-bigla ang pagtataas o pagbababa ng kamay. Hindi
pasulpot-sulpot ang kamay at lalong hindi palamya-lamya ang galaw
na damdaming inihahatid sa madla ang tulang binibigkas.

Sanggunian: Pinagyamang Pluma, Alma M. Dayag, et. Al.

ABSTRAKSYON
Mungkahing Estratehiya : WORD HUNT
Hanapin ang mga mahahalagang salitang natutunan sa aralin
pagkatapos ay bumuo ng konsepto gamit ang mga salitang ito.

Pagsagot sa Pokus na Tanong Blg. 2. Ang tulang bibigkasin ay dapat


ganap na maunawaan ng mambibigkas kailangang ang layunin ng
pagbibigay-buhay sa tunay na kahulugan ng tula

Sanguunian: Pinagyamang Pluma, Alma M. Dayag, et. Al.


APLIKASYON
Mungkahing Estratehiya : ALA MAKATA
Bigkasin ng may angkop na tono at damdamin ang tula sa ibaba.

Anak ng basurero, napulot ka sa basura! Kay rumi mo,,,hmmmmm….


Batang patay-gutom, marumi’t mabaho Hala!lumayo ka,
Sa aming paglalaroý ayaw naming kasali
E B A L W A ka…SYON ka!
Anak ka ng ha..ha..ha…
EBALWASYON

Ikalawang Markahan | 130


Panuto : Piliin ang letra ng tamang sagot

Anak ng basurero, napulot ka sa basura!


Batang patay-gutom, marumi’t mabaho ka…
Anak ka ng ha..ha..ha…
Kay rumi mo,,,hmmmmm….
Hala!lumayo ka,
Sa aming paglalaroý ayaw naming kasali ka!
1. Ang layunin ng tulang binigkas ay dapat ay________sa tunay na
kahulugan ng tula.
a. Maunawaan
b. kahulugan
c. hantungan
d. kasiyahan

2. Ito’y sumasaklaw sa pagbibigay-buhay sa damdaming ipinahahayag


ng tula ay______________.
a. Interpretasyon
b. Mambibigkas
c. Paghahanda
d. Bumabasa

Ang buhay ay punong-puno ng pagsubok


Kaya ang pagmamahal ay syang itampok
Dapat itanim sa ating isipan,
Magmumula sa puso ang pagmamahalan!
3. Ang mga ginamit na salita ay nasa anatas ng __________ na wika.
a. lalawiganin
b. pormal
c. di-pormal
d. kolokyal

Bakit kaya rito sa mundong ibabaw


Marami sa tao’y sa salapi silaw?
Kaya kung isa kang kapus-kapalaran
Wala kang pag-asang umakyat sa lipunan.
4. Ang tono o damdamin na mahahango sa saknong ay:
a. Nagtataka kung bakit ang mahihirap ay hindi umuunlad
b. Nakakalungkot dahil lahat ng tao ay nais magkasalapi
c. Mahalaga ang materyal na bagay kaysa sa espirituwal.
d. Kapag walang hanapbuhay hindi ka uunlad sa buhay.

Langit ang pakiramdam kapag mabuti ang iyong kalooban at wala


kang sinasaktang tao.
5. Ang kasingkahulugan ng salitang may salungguhit ay_____
a. maulap
b. payapa

Ikalawang Markahan | 131


c. magulo
d. makulimlim

SUSI SA PAGWAWASTO
1. A 2. A 3. A 4.D 5. B

INDEX OF MASTERY
Seksyon Bilang ng Mag-aaral Indeks

IV. K A S U N D U A N

1. Magsaliksik ng tula at suriin ang tono o damdamin.

2. Humanda sa pagsulat ng awtput blg. 4.

Ikalawang Markahan | 132


ILIPAT
I.LAYUNIN

PAGSULAT (PU) (F8PU-IIi-j-29)

 Naisusulat ang isang orihinal na tulang may apat o higit pang saknong
sa alinmang anyong tinalakay, gamit ang paksang pag-ibig sa kapwa,
bayan, o kalikasan.

II. PAKSA

Pagsulat ng Awtput 1.6


Kagamitan : Pantulong na biswals, mga larawan mula sa
google
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8 Elma M. Dayag et. al.,
Florante at Laura
Bilang ng Araw : 1 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagpapasa ng Takdang Aralin
 Balik-aral

AKTIBITI
2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya : TULA-UNAHAN
Paunahan ang bawat pangkat na makapili ng larawan at
makabuo ng isang saknong na tula mula rito.

 Pag-uugnay sa susunod na gawain.

 Pagtalakay sa Awtput sa tulong ng GRASPS

Ikalawang Markahan | 133


GR A S P S

GOAL Naisusulat ang isang orihinal na tulang may apat


o higit pang saknong sa alinmang anyong
tinalakay gamit ang paksang pag-ibig sa kapwa,
bayan o kalikasan.

Isa kang napiling kalahok sa pagsulat ng tula at


ROLE
iyong bibigkasin sa programa ng paaralan.

Mga mag-aaral, hurado at guro ng Filipino.


A U D I E N CE

Isa kang napiling sumulat ng tula at iyong


SITUATION
bibigkasin sa programa ng paaralan.

P R O DU C T Pagbigkas ng orihinal na tula

S T A N D AR D

PAMANTAYAN SA PAGSULAT NG TULA

Orihinalidad at akma sa paksa 2


Hindi bababa sa limang sa limang saknong 1
Nagtataglay ng mga elemento 1
Wasto ang paggamit ng gramatika/retorika 1
Kabuoan 10

PAMANTAYAN SA PAGBIGKAS NG TULA


Maliwanag na nabigkas at nalapatan ng wastong 1
Himig ang tula.
Naaangkop ang lakas at paghina ng tinig sa 1
Damdamin at diwa ng tula.
Angkop ang bawat kilos at ekspresyon ng mukha 2
Sa tula, kumpas ng kamay, galaw ng mata at labi.
Naging kawili-wili at nahhikayat ang lahat ng nakinig. 1
Kabuoan 5

 Pagkuha ng mga awtput na ginawa ng bawat mag-aaral.

Ikalawang Markahan | 134


 Pagtatanghal ng radio broadcast ng ilang mag-aaral na
kinakitaan ng magandang iskrip.

IV. K A S U N D U A N

1. Magsaliksik ng tula at bigkasin sa harap ng klase.


2. Alamin ang mga panitikang popular. Magdala ng halimbawa.

Ikalawang Markahan | 135

You might also like