You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII
Division of Leyte
MAYORGA NATIONAL HIGH SCHOOL
Mayorga, Leyte

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO


Miyerkules
Guro SHERELYN SUYOM Petsa
Enero 10, 2024
Seksyon & Aphrodite/7:45-8:45
Antas Grade 9
Oras Hestia/10:00-11:00
Markahan Ikalawang Markahan Asignatura Filipino 9
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
A. Pamantayang
pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog-
Pangnilalaman
Silangang Asya
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing
B. Pamantayan sa Pagganap panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang
pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
C. Kasanayan sa Pagkatuto  Nahihinuha ang kulturang nakapaloob sa binasang
D. Layunin kuwento F9PB-IIe-f-48
II. NILALAMAN MGA KULTURA NAKAPALOOB SA AKDA
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Pahina sa Gabay ng
MELC Pahina 180
Guro
B. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
C. Mga Pahina sa Teskbuk
D. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
E. Iba pang Kagamitang
Mga kagamitang biswal, laptop, TV Monitor at iba pa.
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A.Panalangin
A. Balik –aral sa nakaraang
B.Pag-check ng attendance
aralin at/o pasimula ng
C. Gawain: Pagsagot ng ilang katanungan ukol sa
bagong aralin
nakaraang aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng
 Paglalahad ng kasanayan sa pagkatuto.
aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Gawain 1: Magpapakita ang guro ng ilang mga larawan.
aralin Tutukuyin ng mga mag-aaral kung alin sa mga ito ang
D. Pagtalakay ng bagong nakita o nabasa sa loob ng akdang Niyebeng Itim.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng

Mayorga District, Mayorga, Leyte


mayorganhs1966@gmail.com Page PAGE 2 of NUMPAGES 2
(053) 552-1509
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VIII
Division of Leyte
MAYORGA NATIONAL HIGH SCHOOL
Mayorga, Leyte

bagong kasanayan #2

Analysis:
 Sagutin ang sumusunod na tanong:
1. Sa kabuuan, ano kaya ang ipinapakita ng
mga larawang iyong nakikita?
2. Ano pa ang ibang termino sa salitang
“Kultura”?
3. Sa iyong palagay, ano kaya ang mga
pagkakaiba ng kultura, tradisyon, at
paniniwala?
 Karagdagang pagtatalakayan at panonood sa mga
F. Paglinang sa Kabihasaan konsepto ng kultura, tradisyon, at paniniwala.
https://www.youtube.com/watch?v=MgPh5NRbGHM

Ang mga tradisyon o ugali at spiritwal na


pananalig na maaaring mula sa sariling karanasan
at bunga ng obserbasyon ng tao. Naiiba ang
paniniwala sa kadahilanang kailangan pa ito sa
iba at maging parte o maging matatag na patnubay
na sa kalaunan ay maisasalin sa iba at maging
parte ng tradisyon sa isang sosyudad.

Application:
G. Paglalapat ng aralin sa PANUTO: Alin sa mga kulturang nakapaloob sa akdang
pang araw-araw na buhay binasa ang iyong maihahalintulad sa kulturang iyong
nakagisnan?
Abstraction:
PANUTO: Gamit ang graphic organizer, ibigay ang mga
H. Paglalahat ng Aralin
kulturang konseptong iyong natutunan.

Mayorga District, Mayorga, Leyte


mayorganhs1966@gmail.com Page PAGE 2 of NUMPAGES 2
(053) 552-1509
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VIII
Division of Leyte
MAYORGA NATIONAL HIGH SCHOOL
Mayorga, Leyte

Assessment:
PANUTO. Basahin ng mabuti ang bawat pahayag na
kinuha mula sa akdang Niyebeng Itim. Tukuyin kung
anong kultura ang masasalamin sa bawat bilang.

1.“Halos Bagong Taon na. Puwede kang manatili dito


ngayon, sabi ni Tiyo Lu.”
2.“Ayusin mo at hahanapan kita ng nobya.”
I. Pagtataya ng Aralin
3. Wala ng pakialam si Huiquan kahit anong itinda. Ang
mahalaga ay may gawin kahit pa mas mahirap ibenta
ang damit kaysa prutas.
4.Magalang na yumuko si Huiquan, isang ugaling
natutunan niya sa kampo.
5."Sapatos na tatak Perfection mula shenzen free
economic zone! sapatos tatak perfection gawa sa
Shenzen..." ang sigaw ni Huiquan.
PANUTO: Bigyan ng kahulugan ang mga imahe at
J. Karagdagang Gawain para
simbolismo sa akda na makikita sa Hanay A, piliin ang
sa takdang-aralin at
wastong sagot sa Hanay B, titik lamang ang isulat.
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang nga mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang

Mayorga District, Mayorga, Leyte


mayorganhs1966@gmail.com Page PAGE 2 of NUMPAGES 2
(053) 552-1509
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VIII
Division of Leyte
MAYORGA NATIONAL HIGH SCHOOL
Mayorga, Leyte

panturo ang ang aking


nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Checked by:

MARGIE C. CAORES
Master Teacher I, Filipino

Noted:

JEANIA M. TISTON
School Head

Mayorga District, Mayorga, Leyte


mayorganhs1966@gmail.com Page PAGE 2 of NUMPAGES 2
(053) 552-1509

You might also like