You are on page 1of 16

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 31 – FEBRUARY 2, 2024 (WEEK 1) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa
Pangnilalaman Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa 1.1.1 Naiisaisa ang pagbabago sa 1.2.1 Natatalakay ang Naipamamalas ang mapanuring Naipapaliwanag ang uri ng Naipapaliwanag ang uri ng
Pagkatuto panahanan ng mga Pilipino sa Pamahalaang Lokal bilang bahagi pag-unawa sa mga pagbabago sa panahanan panahanan
Isulat ang code ng bawat ilalim ng ng pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino
kasanayan Pamahalaang Sentral sa panahon panahanan ng mga Pilipino sa kabilang ang pagpupunyagi ng
ng mga Espanyol panahon ng mga Espanyol. ilang pangkat na mapanatili ang
1.1.2 Naitatala ang mga dahilan ng 1.2.2. Nagagamit ang graphic kalayaan sa Kolonyalismong
pagbabago sa panahanan ng mga organizer sa pagtalakay ng iba’t Espanyol at ang impluwensya
Pilipino ibang yunit ng nito sa kasalukuyang panahon. K
sa ilalim ng Pamahalaang Sentral Pamahalaang Lokal. to 12 AP5KPK-IIIa-1
sa panahon ng mga Espanyol 1.2.3. Naipahahayag ang sariling
1.1.3 Naipamamalas ang iba’t saloobin sa ilalim ng
ibang kakayahan ng mga Espanyol Pamahalaang Lokal
sa bilang bahagi ng pagbabago sa
pagbabago sa panahanan ng mga panahanan ng mga Pilipino sa
Pilipino. AP5KPK – IIIa-1, panahon
ng mga Espanyol. AP5PKP-IIIa-
II. Nilalaman Mga Pagbabago sa Panahanan ng Ang Pamahalaang Lokal bilang Pagbabago sa Panahanan ng mga
mga Pilipino sa Bahagi ng Pilipino
Ilalim ng Pamahalaang Sentral sa Pagbabago sa Panahanan ng mga
Panahon ng mga Pilipino
Espanyol
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng CG ph.51 CG ph.51 CG ph.51 CG ph.51 CG ph.51
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayang Pilipino p. 89-90, Ang Bansang Malaya 5 p. 57-59, Ang Pilipino sa iba’t ibang panahon Ang Pilipino sa iba’t ibang
Pilipinas sa p. 64-65 panahon p. 64-65
Iba’t Ibang Panahon 5 p. 63-68
4. Karagdagang Kagamitan MISOSA Lessons 4-10 MISOSA Lesson 4-10
mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang projector, laptop, tsart, larawan laptop, projector, mga larawan, tsart, manila paper, pandikit, Larawan ng panahanan Larawan ng panahanan
Panturo manila paper panulat

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang 1. Balitaan A. Panimulang Gawain Paano mo ilalarawan ang Ano ano ang mga uri ng panahanan Ano ano ang mga uri ng
aralin at/o Magbabalitaan tungkol sa 1. Balitaan tungkol sa panahanan sa panahon ng ng mga unang Pilipino? panahanan ng mga unang
pagsisimula ng bagong mahahalagang pangyayari sa napapanahong pangyayari sa Espanyol? Pilipino?
aralin kasalukuyang pamahalaan.
pamahalaan. 2. Balik-Aral
2. Balik-Aral 4. Pagwawasto ng takdang-aralin
 Ano ano ang mga pangyayaring (Aralin1)
nagbunsod sa pagdating ng mga 5. Ano ano ang mga panahanang
Espanyol sa Pilipinas? nabuo sa PIlipinas sa ilalim ng
 Ano ano ang mga pagbabagong Pamahalaang Sentral ng mga
ginawa ng mga Espanyol sa Espanyol?
panahon ng kanilang pananakop 6. Ano ano ang mga dahilan ng
sa Pilipinas? pagbabago sa panahanan ng mga
3. Panimulang Pagtataya Pilipino sa panahon ng mga
Panuto: Basahin at unawaing Espanyol?
mabuti ang bawat tanong at isulat 3. Panimulang Pagtataya
ang titik ng Panuto: Basahin at unawaing
wastong sagot. mabuti ang isinasaad ng bawat
1) Anong pagbabago sa tanong at isulat
panahanan ang ipinatupad ng mga ang titik ng wastong sagot.
Espanyol sa 1. Sa ilalim ng Pamahalaang
panahon ng kanilang pamumuno? Lokal, sino ang kinatawan ng
A. Pinagsama-sama sa malaking gobernador –
pamayanan. heneral na nangongolekta ng
B. Pinagsama-sama ang buwis at nagpapanatili ng
mayayamang pamyanan. katahimikan at
C. Pinag-ugnay-ugnay ang kaayusan sa nasasakupan?
magkakaibigang pamayanan. A. Alcalde-Mayor C. Corregidor
D. Pinanatiling hiwa-hiwalay ang B. Cabeza de Barangay D.
panahanan ng mga Pilipino. Gobernadorcillo
2) Alin sa mga sumusunod ang 2. Sinasabing ang Maynila ay
NAIIBA sa dahilan ng pagbabago itinatag ni Gobernador-Heneral
sa Miguel Lopez
panahanan ng mga Pilipino sa de Legazpi. Sa anong katawagan
panahon ng mga Espanyol? kilala ang Maynila noong
A. Nahirapang makipagkalakalan panahon ng
ang mga tao. mga Espanyol?
B. Naging madali ang pamamahala A. Alcaldia B. Barangay C. Ciudad
sa mga nasasakupan. D. Pueblo
C. Upang mapaunlad ang buhay at 3. Ang lalawigan ng Batangas ay
pamayanan ng mga Pilipino. may gusaling pampamahalaan,
D. Naging mabisa at madali ang liwasangbayan,
pagtuturo ng relihiyon at simbahan ng parokya at
katesismo. paaralang pambayan at
3) Binago ng mga Espanyol ang pamparokya.
panahanan ng mga Pilipino sa Kilala ang Batangas noong
panahon panahon ng pananakop ng mga
ng kanilang pananakop at inilipat Espanyol sa
ang mga Pilipino sa bagong tawag na____________.
panirahan. A. Alcaldia B. Barangay C. Ciudad
Ano ang tawag sa bagong D. Pueblo
panirahan? 4. Mula sa sistemang encomienda
A. Reduccion C. Rebolusyon ay umusbong ang ikalawang
B. Resolusyon D. Repormasyon antas ng
4) Bago pa man dumating ang mga pamamahala ng mga Espanyol.
Espanyol ay may mga pinuno nang Ano ang pamahalaang ipinalit sa
kinikilala ang ating mga ninuno. sistemang encomienda?
Ano ang tawag sa hinirang na may A. Pamahalaang Lokal C.
pinakamataas na katungkulan sa Pamahalaang Demokratiko
Pamahalaang Sentral sa panahon B. Pamahalaang Sentral D.
ng Pamahalaang Parlamentaryo
mga Espanyol? 5. Ang mga lalawigan noong
A. Datu C. Gobernadorcillo panahon ng mga Espanyol ay
B. Cabeza D. Gobernador-Heneral nahahati sa
5) Sa panahon ng pananakop ng pueblo o bayan. Ano ang tawag
mga Espanyol ay humirang sila ng sa pinunong pambayan noong
pinuno panahon
sa kolonya? Sino ang may ng mga Espanyol?
kapangyarihang magtalaga ng A. Mayor C. Alcalde-Mayor
mamumuno B. Gobernadorcillo D.
sa bansang sakop ng mga Gobernador-Heneral
Espanyol? Original File Submitted and
A. Ang mga Pilipino C. Ang pangulo Formatted by DepEd Club
ng bansa Member - visit depedclub.com
B. Ang hari ng Espanya D. Ang mas for more
makapangyarihang bansa
B. Paghahabi sa layunin ng Pag–uugnayin ang larawan ng Magbigay ng paglalarawan sa uri Saan saan makikita ang panahanan Saan saan makikita ang
aralin (Ipasusuri sa mga mag-aaral ang mga pinuno at ng pamahalaang ng panahanan sa ating ng unang Pilipino? panahanan ng unang Pilipino?
mga larawan) lokal na pamayanan
Mga Mungkahing Tanong: pinamumunuan. (Maaaring
a) Aling larawan ang panahanan baguhin ang larawan /
ng mga Pilipino bago dumating lokalisasyon)
ang Magtatanong ang guro kaugnay
mga Espanyol? Larawan ng ng mga larawan na may
panahanan nang dumating ang kaugnayan sa
mga aralin.
Espanyol?
b) May nabago ba sa panahanan
ng mga Pilipino nang dumating
ang
mga Espanyol?
c) Ano anong mga pagbabago?
C. Pag-uugnay ng mga . Gawain 1- Pangkatang-Gawain 1. Pangkatang – Gawain Pagpapakita ng larawan ng uri ng Pagpapakita ng larawan ng Pagpapakita ng larawan ng
halimbawa sa Pangkat I Pangkat I panahanan panahanan. panahanan.
bagong aralin a. Pagbasa at pag-unawa sa Lalawigan ng Batangas Bayan ng
nilalaman ng talata na may San Jose Lungsod ng Lipa
kinalaman sa Bumuo ng isang maikling dula-
paksang-aralin. dulaan batay sa isinasaad sa
b. Ibibigay ng guro ang mga talata.
halimbawa ng mga barangay na Gawing gabay ang mga tanong sa
nakasulat na ibaba sa pagsasadula.
metacards (maaaring 5 hanggang Pangkat II
10 barangay), mga lugar na Pagbasa at pag-unawa sa paksang
makikita aralin.
sa pueblo (halimbawa: plaza Punan ang ilustrasyon sa ibaba ng
complex, simbahan, convento, mga wastong kasagutan sa bawat
bahay ng tanong
principalia) batay sa paksang nasa activity
c. Idikit sa blankong Manila paper card.
ang nabuong pueblo o bayan 1) Ano ang tawag sa lalawigang
gamit ang tahimik na?
mga nakasulat sa metacards at
bubuo ng concept map. 2) Ano ang tawag sa lalawigang
(sumangguni sa talatang ibinigay may nagaganap pang kaguluhan?
ng guro para sa wastong ayos ng
nabuong pueblo o bayan) 3) Ano ang tawag sa namumuno
1) Ano ang bumubuo sa pueblo? sa alcaldia?
2) Ano ang pagkakaiba ng pueblo 4) Ano ang tawag sa namumuno
sa dating tinatawag na barangay? sa Corregimiento?
3) Ano ano ang makikita sa Pangkat III
pueblo? Batay sa paksang nasa loob ng
Ang Pueblo o Bayan parehaba ay bumuo ng isang
Ang pueblo o bayan ay ang rap/jingle gamit
panahanang binuo ng mga ang mga kasagutan sa mga
Espanyol sa panahon ng tanong tungkol sa paksa
pananakop nila sa Pilipinas. Ito ay Ang Pueblo at Ciudad
binubuo Ang mga lalawigan ay nahahati sa
ng pinagsanib sanib na barangay. mga pueblo o bayan noong
Sampung ulit ang laki nito kaysa panahon ng mga Espanyol. Ang
sa dating barangay. Makikita ditto bawat pueblo ay may isang
ang plaza complex kung saan nasa poblasyon o
sentro ang plaza at sa paligid ang kabayanan na sumasakop sa mga
simbahan, katabi ang convent at baryo at sityo. Tinatawag na
Pangkat II gobernadorcillo ang pinunong
a. Pagbasa at pag-unawa sa pambayan na siyang hinirang ng
nilalaman ng talata na may gobernador-heneral.
kinalaman sa Nagkaroon din ng mga ciudad o
paksang-aralin. lungsod noong panahon ng mga
b. Pagsasagot ng mga mag-aaral sa Espanyol. Ang mga bayang may
gabay na mga tanong sa malaking populasyon at naging
pamamagitan ng pagpupuno sa aktibo
concept ladder. sa pulitika, kabuhayan at
Mga gabay na tanong: kalinangan ay binigyan ng tanging
1) Ano ang bumubuo sa alcaldia? karta upang
2) Alin ang ginagawang kabisera? maging lungsod. Napailalaim ang
3) Ano ano ang matatagpuan sa lungsod sa isang konseho o
alcaldia? ayuntamiento sa pamumuno ng
Pangkat III alcalde
a. Pagbasa at pag-unawa sa Sagutan ang mga sumusunod na
nilalaman ng talata na may tanong at isulat sa metacards
kinalaman sa gamit ang
paksang-aralin. pentel pen.
b. Isusulat sa metacards ang mga 1) Ano ang sangay ng
salitang naglalarawan sa Ciudad o pamahalaang lokal na nagmula sa
Lungsod. (Mga Halimbawa: may mga lalawigan?
malaking populasyon, aktibo sa Sagot: Pueblo
pulitika, Ang Pueblo at Ciudad
kabuhayan , at kalinangan) Ang mga lalawigan ay nahahati sa
c. Iguhit sa sa bond paper ang mga mga pueblo o bayan noong
lugar na nakapaligid sa sa ciudad o panahon ng mga Espanyol. Ang
lungsod. (Mga Halimbawa: bawat pueblo ay may isang
larawan ng simbahan, gusaling poblasyon o
pampamilihan, paaralang kabayanan na sumasakop sa mga
pamparokya, pagamutan, at baryo at sityo. Tinatawag na
sementeryo) gobernadorcillo ang pinunong
d. Magsasagawa ng concept map pambayan na siyang hinirang ng
na naglalarawan sa Ciudad o gobernador-heneral.
Lungsod Nagkaroon din ng mga ciudad o
( ang guro ay maghahanda na ng lungsod noong panahon ng mga
blankong concept map) Espanyol. Ang mga bayang may
Mga gabay na tanong upang malaking populasyon at naging
makabuo ng concept map. aktibo
1) Saan napasailaalim ang sa pulitika, kabuhayan at
kapangyarihan ng namumuno sa kalinangan ay binigyan ng tanging
ciudad? karta upang
2) Ano ano ang mga paglalarawan maging lungsod. Napailalaim ang
sa isang ciudad sa panahon ng lungsod sa isang konseho o
mga ayuntamiento sa pamumuno ng
Espanyol? alcalde.
3) Ano ano ang mga nakapaligid sa Sangay ng
ciudad? Pamahalaang
Pangkat IV Lokal
a. Basahin at unawaing (1)
mabuti ang nilalaman ng (3) (4)
paksa sa loob ng kahon (2)
Naging bahagi ng pagbabagong 2) Ano ang sangay ng
ginawa sa panahanan noong pamahalaang lokal ang
panaon ng mga Espanyol ay may nakapailalim sa isang
kinalaman sa paglilipat sa mga konseho o ayuntamiento?
Pilipino sa malalaking pamayanan Sagot: Ciudad
o reduccion upang maisagawa ng 3) Ano ang tawag sa namumuno
mga misyonero ang pagtuturo ng sa pueblo?
katesismong katoliko o Doctrina at Sagot: Gobernadorcillo
pagkakaloob ng mga sakramento 4) Ano ang tawag sa namumuno
sa mga katutubo, upang madaling sa Ciudad?
marating ng mga Espanyol at Sagot: Alcalde
mapamahalaan ang mga Pangkat IV
nasasakupan, Magsagawa ng isang panel
maging mabilis ang paglikom ng discussion. Gamitin ang paksang
buwis sa mamamayan. nakasulat sa
Ang paglalapit-lapit sa dating layu- activity card at mga tanong ditto.
layong panahanan ay Sagutan ang mga sumusunod na
ginawa rin ng mga Espanyol upang tanong at isulat sa metacards
maturuan ng mga bagong gamit ang
industriya at gawaing-kamay ng pentel pen.
mga Pilipino nang sa gayon ay 1) Ano ang sangay ng
mapaunlad ang kanilang buhay at pamahalaang lokal na
pamayanan pinamunuan ng mga datu o
b. Mamamahagi ng maskara ng pinuno ng tribu?
mga sumusunod na isusuot na Sagot: Barangay
miyembro 2) Ano ang tawag sa namumuno
ng pangkat: sa barangay sa panahon ng mga
maskara ng misyonero – “Ako ay Espanyol?
isang misyonero. Maituturo ko na Sagot: Cabeza de barangay
ang katesismong Katoliko at Ang Barangay
magkakaloob ako ng mga Ang bawat barangay ay mayroon
sakramento sa ding mga pinunong tinatawag na
mga katutubo ngayong sila ay nasa cabeza de barangay na pawang
malaking pamayanan na”. mga datu o pinuno ng tribu. Sila
maskara ng pinunong Espanyol – ang
“Ako ay isang Espanyol. Madali ko nangangasiwa sa kapakanan ng
ng mararating ang aking mga nasasakupang pamilya.
nasasakupan at mapapamahalaan Ang cabeza de barangay ang
ngayong itinuturing na maliit na
nailipat na ang mga katutubo sa gobernadorcillo sa mga
malaking pamayanan”. kanayunan. Kabilang sila sa
maskara ng Espanyol – “Ako ay principalia kaya
isang Espanyol. Magiging mabilis nagtatamasa sila ng karapatang
na ipinagkaloob ng pamahalaang
ang paglikom ko ng buwis sa dahil kolonyal.
sa ginawang paglilipat sa mga Hindi sila nagbabayad ng buwis at
mamamayan sa malalaking libre din sila sa sapilitang
pamayanan.” paggawa o
maskara ng mga Pilipino – “Kami polo.
ay mga Pilipino. Pinaglapit-lapit a. Ano ang sistemang unang
ang ginamit ng mga Espanyol sa
aming dating layo layong pasimula ng
panahanan. Tinuruan kami ng mga kanilang pamamahala?
bagong .
industriya at gawaing-kamay ng b. Bakit binuwag ang sistemang
mga Espanyol upang mapaunlad encomienda?
an c. Ano ang ikalawang antas ng
gaming buhay at pamayanan”. pamamahala ang ipinalit ng mga
Naging bahagi ng pagbabagong Espanyol
ginawa sa panahanan sa sa sistemang encomienda?
panahon ng mga Espanyol ay may d. Ano ang yunit ng pamahalaang
kinalaman sa paglilipat sa mga lokal ang tumutukoy sa
Pilipino sa malalaking pamayanan lalawigang tahimik
o reduccion upang maisagawa ng na
mga misyonero ang pagtuturo ng e. Sino ang namumuno sa
katesismong katoliko o Doctrina at Alcaldia?
pagkakaloob ng mga sakramento f. Ano ang tawag sa lalawigang
sa mga katutubo, upang madaling may kaguluhan pang nagaganap?
marating ng mga Espanyol at g. Ano ang tawag sa namumuno
mapamahalaan ang mga sa Corregimiento?
nasasakupan, h. Ano ang sangay ng
maging mabilis ang paglikom ng pamahalaang lokal ang nagmula
buwis sa mamamayan. sa mga lalawigan?
Ang paglalapit-lapit sa dating layu- i. Ano ang tawag sa namumuno
layong panahanan ay sa Pueblo?
ginawa rin ng mga Espanyol upang j. Ano ang sangay ng
maturuan ng mga bagong pamahalaang lokal ang napailalim
industriya at gawaing-kamay ng sa isang konseho
mga Pilipino nang sa gayon ay o ayuntamiento?
mapaunlad ang kanilang buhay at k. Ano ang tawag sa pinuno sa
pamayanan. isang Ciudad?
c. Mga mungkahing tanong. l. Ano ang yunit ng pamahalaang
1) Ano ano ang mga dahilan kung lokal na pinamunuan ng mga
bakit inilipat sa malalaking datu o
pamayanan ang mga Pilipino? pinuno ng tribu?
Inaasahang Sagot: upang m. Sino ang may kapangyarihang
maisagawa ng mga misyonero ang mamuno sa isang barangay?
pagtuturo ng katesismong Katoliko (Gagamit ng Graphic Organizer –
o Doctrina at pagkakaloob ng Hierarchical Topical Organizer
sakramento sa mga katutubo, para sa
madaling marating ng mga mas malinaw na pagkaunawa sa
Espanyol paksang-aralin).
at mapamahalaan ang mga
nasasakupan, maging mabilis ang
paglikom ng buwis.
2) Bakit ang dating layu-layong
panahanan ng mga Pilipino ay
pinaglapit-lapit ng mga Espanyol?
Inaasahang Sagot: upang
maturuan ng mga bagong
indusriya at
gawaing-kamay ang mga Pilipino
nang sa gayon ay mapaunlad ang
kanilang buhay at pamayanan.
D. Pagtatalakay ng bagong 1) Ano ang mga panahanang Pag-uulat ng pangkat Pangkatain ang klase at Anong uri ng kapaligiran ang Anong uri ng kapaligiran ang
konsepto at paglalahad ng nabuo sa panahon ng pabigyang hinuha ang larawan ng nakikita ninyo? Pag-usapan ang uri nakikita ninyo? Pag-usapan ang
bagong kasanayan #1 pamamahala ng mga panahana sa panahon ng ng kapaligiran na mahirap marating uri ng kapaligiran na mahirap
Espanyol sa ilalim ng Pamahalaang Espanyol ng mga misyonero. marating ng mga misyonero.
Sentral?
Mga Dahilan ng
Pagbabago sa
Panahanan ng
Maisagawa ng mga misyonero
ang pagtuturo ng Katesismong
Katoliko o Doctrina at
Madaling
marating ng mga
Espanyol at
Maging mabilis
ang paglikom ng
Maturuan ng mga bagong
industriya at gawaing-kamay ang
mga Pilipino nang sa gayon ay
Sagot: Pueblo, Alcaldia, Ciudad.
2) Ano ano ang paglalarawan sa
Pueblo?
(Pag-uulat ng Pangakat I)
 Pinagsanib-sanib na barangay.
 Sampung ulit ang laki kaysa sa
dating barangay.
 Makikita ang plaza complex kung
saan ang sentro ay plaza at sa
paligid ang simbahan, katabi ang
convent at sa ibang paligid ang
mga bahay ng mga principalia.
3) Ano ano ang paglalarawan sa
alcaldia?
(Pag-uulat ng Pangkat II)
 Pinagsanib-sanib na pueblo.
 Ang pinakamaunlad na pueblo
ang ginagawang kabisera na nasa
kapitolyo.
 Matatagpuan dito ang gusaling
pampamahalaan, liwasang-bayan,
simbahan ng parokya, paaralang
pambayan, at pamparokya.
4) Ano ano ang paglalarawan sa
Ciudad?
(Pag-uulat ng Pangkat III)
 Ito ay nasa kapangyarihan ng
konseho o ayuntamiento.
 May malaking populasyon,
aktibo sa pulitika, kabuhayan, at
kalinangan.
 Nakapaligid dito ang simbahan,
gusaling pampamilihan,
paaralang pamparokya,
pagamutan, at sementeryo.
5) Bakit ang dating layo layong
panahanan ng mga Pilipino ay
pinaglapit
lapit ng mga Espanyol?
(Pag-uulat ng Pangkat IV)
 Maisagawa ng mga misyonero
ang pagtuturo ng Katesismong
Katoliko o Doctrina at
pagkakaloob ng sakramento sa
mga
katutubo.
 Madaling marating ng mga
Espanyol at mapamahalaan ang
mga
nasasakupan.
 Maging mabilis ang paglikom ng
buwis.
 Maturuan ng mga bagong
industriya at gawaing-kamay ang
mga
Pilipino nang sa gayon ay
mapaunlad ang kanilang buhay at
pamayanan.
(Tanggapin ang mga kaugnay na
sagot ng mga mag-aaral.
Ang guro ay maaaring magpakita
ng mga kaugnay na larawan para
sa
mas malinaw na pagkaunawa ng
mga mag-aaral sa paksang
tinatalakay.
Ang mga sagot ay ipapaskil sa
pisara sa pamamagitan ng mga
concept
strips o slides presentations gamit
ang graphic organizer)
E. Pagtalakay ng bagong May pagbabago bang ginawa ang Pagsusuri/Pagtatalakayan Pag-uulat ng bawat pangkat Pagsagot sa mga tanong. Pagsagot sa mga tanong.
konsepto at mga Espanyol sa panahanan ng (Ipapaskil ng bawat pangkat ang
paglalahad ng bagong mga Pilipino? mga sagot na nakasulat sa
kasanayan #2 metacards)
2. Ano ano ang mga panahanang
nabuo sa panahon ng mga
Espanyol?
F. Paglinang sa Kabihasnan Naging matagumpay ba ang mga Gagawin sa pamamagitan ng laro. •Magpabuo ng pangkat na may Pangkatin ang klase. Sagutin ang Pangkatin ang klase. Sagutin
(Tungo sa Formative Espanyol sa ginawa nilang Pamamaraan: Kukuha ng tatlong kasapi lamang ( triad). tanong. Ano anong paraan ang ang tanong. Ano anong paraan
Assessment) pagbabago sampung mag-aaral na naka- •Ipaliwanag ang pamamaraan sa ginawa ng mga misyonero na ang ginawa ng mga misyonero
sa panahanan ng mga Pilipino? blindfold sa gitna paggawa ng Gawain B sa LM, ph. naging dsahilan ng pagbabago ng na naging dsahilan ng
Ano ano ang mga kakayahan o ng klase. Bawat isa ay bibigyan ng •Ipakopya sa papel ang panahanan? pagbabago ng panahanan?
kahusayang ipinakita ng mga mga metacards na nakasulat ang saranggola at ipasulat ang sagot
Espanyol bawat sangay ng pamahalaang dito.
upang magtagumpay sa kanilang lokal at mga pinuno nito.
layunin? Gagamitin ng
Inaasahang Sagot: Pagiging bawat isa ang lakas ng boses
magiliw sa pakikipag-usap sa mga upang mahanap ang kaugnay na
Pilipino. salita. Ang
Kahusayan sa panghihikayat sa Encomienda
mga Pilipino. Pamahalaang Lokal
(maaaring tanggapin ang mga Alcaldi Corregimiento Pueblo
kaugnay na kasagutan) Ciudad Barangay
Alcalde-
Mayor
Corregidor Gobernadorcillo
Alcalde Cabeza de
barangay
natitirang mga mag-aaral ay
gaganap bilang mga hurado sa
mga parehas
na nagsasagwa ng laro.
G. Paglalapat ng aralin sa Si Mayor Ben Patron ay may May kabutihan bang naidulot sa •Gamitin ang kaparehong Kung ikaw ay lilipat sa isang Kung ikaw ay lilipat sa isang
pang-araw- tungkulin para sa kapakanan ng mga Pilipino ang pagkakakatatag pangkat sa Gawain B. condominium sa Maynila paano mo condominium sa Maynila
araw na buhay kanyang mga nasasakupan. Ang ng •Ipaliwanag ang pamamaraan sa iaangkop ang iyong sarili sa iyong paano mo iaangkop ang iyong
mga mahihirap na nakatira sa Pamahalaang Lokal bilang bahagi paggawa ng Gawain C sa LM, ph. bagong kapaligiran? sarili sa iyong bagong
mga ng pagbabago sa kanilang •Ipagawa ang isinasaad ng kapaligiran?
squatters’ area ay inililipat niya sa panahanan panuto sa gawain.
bagong panahanan upang noong panahon ng mga •Pag-usapan kung ang kanilang
mapabuti Espanyol? Ipaliwanag ang sagot. sagot ay ayos na bago ipawasto
ang kanilang kalagayang sa guro
panlipunan. Ano ang nagbunsod
kay Mayor Ben
Patron upang maisakatuparan
ang kanyang layunin para sa
mahihirap na
kababayan?
Sagot: Ang pagbabago sa
panahanan ng mga mahihirap na
kababayan
ang nagbunsod upang
maisakatuparan ni Mayor Patron
ang kanyang
layunin para sa mga lugar na
kanyang nasasakupan.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ano ang dahilan at binago ng 1) Ano ang Pamahalaang Lokal na Ano ang pagbabagong naganap Pano mo ipaliliwanag ang uri ng Ano-ano ang uri ng panahanan
mga Espanyol ang panahanan ng itinatag ng mga Espanyol? sa panahanan sa panaghon ng panahanan ng mga Pilipino? ng mga Pilipino?
mga Pilipino? Sagot: Ang ikalawang antas ng Espanyol?
pamamahala ng mga Espanyol na
ipinalit
sa sistemang encomienda.
2) Ano ano ang mga yunit o
sangay ng Pamahalaang Lokal?
Sagot: Alcaldia, Corregimiento,
Pueblo, Ciudad, at Barangay
3) Sino sino ang mga namumuno
sa bawat sangay ng Pamahalaang
Lokal?
Sagot: Alcalde-Mayor, Corregidor,
Gobernadorcillo, Alcalde, at
Cabeza
de barangay.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at unawaing Panuto: Basahin at unawaing Pasagutan ang bahaging Punan ang patlang ng tamang sagot Ipaliwanag ang uri ng
mabuti ang bawat tanong at isulat mabuti ang isinasaad ng bawat Natutuhan Kos a LM, ph. panahanan ng mga Pilipino
ang titik ng sitwasyon, sagutin noong panahon ng Espanyol
wastong sagot. ang mga tanong at isulat ang titik I-isang awit
1. Hindi sapat na tanggapin ng wastong sagot. II-Tula
lamang ng mga Pilipino ang 1. May limang yunit o sangay ang III-Pagbabalita
Kristiyanismo. Pamahalaang Lokal na itinatag ng
Kailangang manatili at mga Espanyol.
maipalaganap ito. Tungo rito ay Aling sangay nito ang
gumamit ng iba’t ibang pinamumunuan ng isang alcalde-
pamamaraan ang mga Espanyol? mayor?
Alin sa sumusunod ang isa sa mga A. Alcaldia C. Pueblo
paraang B. Corregimiento D. Barangay
ginawa nila? 2. Ang bayan ng San Jose sa
A. Pinaunlad ang mga pamayanan Batangas ay maituturing na
sa Pilipinas . sagana din sa
B. Tinuruan ng mga misyonero ang kasaysayan kung saan sa
mga katutubo. panahon ng mga Espanyol ay
C. Pinaunlad ng mga Espanyol ang nagtalaga rin ng
kalakalan sa Pilipinas. pinunong pambayan. Sino ang
D. Binago ng mga Espanyol ang kauna-unahang Gobernadorcillo
panahanan ng mga Pilipino. sa bayan ng
2. Ang bayan ng San Jose sa San Jose? (maaring gamitin ang
lalawigan ng Batangas ay gobernadorcillo ng sariling bayan)
matatagpuan sa pagitan A. Ignacio delos Santos C. Miguel
ng Lungsod ng Lipa at Lungsod ng Ambal
Batangas? Alin sa mga sumusunod B. Antonio Alday D. Vicente
ang Kalalo
kilala sa tawag na pueblo sa 3. Mahalaga ang isang pinuno ng
kasalukuyan? (maaaring baguhin pamahalaang lokal para sa
at gamitin ng pagpapatupad nito
guro ang sariling bayan) ng mga adhikain sa lipunan? Sa
A. Lalawigan ng Batangas C. Bayan kasalukuyan, sino ang pinunong
ng San Jose panlalawigan
B. Lungsod ng Batangas D. sa Batangas?
Lungsod ng Lipa A. Sofronio Ona C. Vilma Santos -
3. Alin sa mga pangungusap ang Recto
naglalarawan sa panahanan ng B. Leandro Mendoza D.
mga Pilipino sa Hermilando I. Mandanas
ilalim ng Pamahalaang Sentral ng 4. Mula sa sistemang encomienda
mga Espanyol? ay naitatag ang pamahalaang
A. Pinagsanib-sanib ang mga lokal noong
barangay at bumuo ng pueblo. panahon ng mga Espanyol? Bakit
B. Malalaki at magaganda ang mga binuwag ang sistemang
bahay ng mga Pilipino. encomienda?
C. Nanirahan ang mga Pilipino sa A. Nabigo ang pinuno na
bahay na nasa itaas ng puno. ipatupad ang sistemang
D. Nagpalipat -lipat ng tirahan ang encomienda.
mga Pilipino upang humanap ng B. Dumami ang nag-aklas na
ikabubuhay. Pilipino laban sa sistemang
4. Ang pagpapakilala ng mga encomienda.
bagong industriya at pagtuturo ng C. Naging abusado o
mga gawaingkamay mapagmalabis sa pamumuno ang
sa mga Pilipino ay ginawa ng mga mga encomendero.
Espanyol noon. Bakit ito ginawa ng D. Nawalan ng tiwala ang hari ng
mga Espanyol? Espanya sa mga itinalagang
A. Upang mapalapit ang mga encomendero.
Espanyol sa mga pinunong 5. Barangay ang tawag sa
Pilipino. pinakamaliit na yunit ng
B. Nais ng mga Espanyol na pamahalaang lokal sa panahon
mapaunlad ang buhay at ng mga Espanyol at gayundin
pamayanan ng mga noong sinaunang panahon? May
Pilipino. pagbabago ba
C. Para sa kagustuhang sa naging katawagan sa pinuno
maipalaganap ang Kristiyanismo sa ng barangay sa panahon ng mga
iba’t ibang panig Espanyol?
ng kapuluan. A. Walang naganap na
D. Upang kilalaning may pagbabago dahil Datu pa rin ang
pinakamahusay na paraan ng tawag sa namuno kahit
pananakop sa mga noong panahon ng mga Espanyol.
mahihina at maliliit na bansa. B. Tinawag na Cabeza de
5. Sa panahon ng pamamahala ng barangay ang namuno noong
kauna-unahang Gobernador- panahon ng mga
Heneral na si Espanyol samantalang Datu ang
Miguel Lopez de Legazpi ay tawag noong sinaunang panahon.
itinatag niya ang ciudad na kinilala C. Halos magkapareho ang
bilang kabisera tungkulin at katawagan kaya
ng Pilipinas? Aling cuidad ang walang pagbabago.
itinatag niya? D. Malayo ang pagbabagong
A. Lipa B. Cavite C. Batangas D. ginawa sa katawagan sa
Maynila namumuno noong mga
sinaunang panahon.
J. Karagdagang Gawain para Magsaliksik para sa mga 1) Mga tungkulin ng mga Mag-survey ka sa sarili mong Alamin ang katayuan ng mga Alamin ang katayuan ng mga
sa takdang- aralin at sumusunod na tanong at isulat sumusunod na pinuno: barangay. Gamitin mo ang Pilipino bago dumating ang Pilipino bago dumating ang
remediation ang mga kasagutan  Alcalde pormat na ito. Espanyol at sa panahon ng Espanyol at sa panahon ng
sa noytbuk.  Corregidor kolonyalismo. kolonyalismo.
1) Sino ang kauna-unahang  Alcalde-Mayor
gobernadorcillo o mayor sa inyong  Gobernadorcillo
bayan?  Cabeza de barangay
2) Ang kasalukuyan bang 2) Isulat ang mga kasagutan sa
kaanyuan o paglalarawan sa short bond paper gamit ang
inyong bayan ay may graphic organizer.
bakas pa ng impluwensiya ng mga 3) Isulat sa kwaderno ang
Espanyol sa pagbabagong ginawa kahulugan ng salitang
nila “Principalia”.
sa panahanan sa panahon ng
kanilang pamamahala? Patunayan
ang iyong
sagot. (Maaaring magpakita ng
kasalukuyang larawan o kaanyuan
ng
inyong bayan na may kaugnayan
sa araling tinalakay)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the
nakakuha ng 80% sa pagtataya. next objective. next objective. next objective. next objective. next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80%
mastery mastery mastery mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in
nangangailangan ng iba pang answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
gawain para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills
and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson
of limited resources used by the despite of limited resources used by despite of limited resources used by of limited resources used by the despite of limited resources used by
teacher. the teacher. the teacher. teacher. the teacher.
___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished
their work on time. their work on time. their work on time. their work on time. their work on time.
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary
behavior. behavior. behavior. behavior. behavior.

C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80%
remediation? Bilang ng mag-aaral above above above above above
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation activities for remediation additional activities for remediation

E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo ang nakatulong ng ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the
lubos? Paano ito nakatulong? lesson lesson lesson lesson lesson
F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
naranasan na nasolusyunan sa require remediation require remediation require remediation require remediation require remediation
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi sa ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
mga kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and
vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair-
share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and
charts. charts. charts. charts. anticipatory charts.

___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: ___Schema-Building: Examples:


Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Examples:Compare and contrast, Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects. jigsaw learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and
projects. projects.
___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, ___Contextualization: ___Contextualization:
manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media,
opportunities. opportunities. opportunities. manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local
opportunities. opportunities.
___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation:
Examples: Student created drawings, Examples: Student created drawings, Examples: Student created drawings, ___Text Representation: ___Text Representation:
videos, and games. videos, and games. videos, and games. Examples: Student created drawings, Examples: Student created
___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking videos, and games. drawings, videos, and games.
slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking
language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the
and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student language you want students to use, language you want students to use,
work. work. work. and providing samples of student and providing samples of student
work. work.
Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies
used: used: used: Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies
___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching used: used:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___Gamification/Learning throuh play ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Answering preliminary play play ___Gamification/Learning throuh play ___Gamification/Learning throuh
activities/exercises ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary play
___ Carousel activities/exercises activities/exercises activities/exercises ___ Answering preliminary
___ Diads ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel activities/exercises
___ Differentiated Instruction ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Carousel
___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Diads
___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction
___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama
Why? ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method
___ Complete IMs Why? Why? Why? ___ Lecture Method
___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs Why?
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Complete IMs
___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials
collaboration/cooperation ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn
in doing their tasks collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation ___ Group member’s
___ Audio Visual Presentation in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks collaboration/cooperation
of the lesson ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation in doing their tasks
of the lesson of the lesson of the lesson ___ Audio Visual Presentation
of the lesson

You might also like