You are on page 1of 41

DAILY LESSON PLANS (DLPs)

in
EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO
(EsP) Grade 5

1
i
PAGKILALA

Ang banghay aralin na ito ay nabuo bilang tugon sa pangunahing pangangailangan ng


mga guro na maihatid sa mga mag-aaral ang isang makabuluhan at napapanahong Gawain sa
pagkatuto na naayon sa DepEd K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Edukasyon sa Pagpapakatao. Ito
ay magsisilbing gabay na nagtuturo sa EsP Baitang 5.

Dahil dito, bukod-tanging pagkilala at pasasalamat ang inihahandog sa mga naging


daan upang mapagtagumpayan ang ambag na ito sa sangkaguruan:

Pangrehiyong Direktor Gilbert T. Sadsad

Kawaksing Panrehiyong Direktor Cristito A. Eco

CLMD Chief Haydee S. Bolivar

Tagapamanihala Crestito M. Morcilla, CESO VI

Kawaksing Tagapamanihala Maria-Magnolia F. Brioso, CESO VI

CID Chief Jerson V. Toralde

Pansangay na Tagamasid Alex B. Botor

Tagapamahala ng LR Belen B. Pili

A. Sa mga mahuhusay na manunulat: Kwarter 1

Eden V. Santillas, Nancy B. Berganio, Melanie O. Laniog, Janice D. Sirios,


Myrna A. Gonowon, Portia A. Ablan, Serena A. Bandaje, Joy D. Tabarangao, Mariflor L.
Zaavedra, Jacqueline F. Tabarangao

B. Natatanging ambag ng sumusunod:

Nag-edit: Rowel C. Luceña, Myrna A. Gonowon, Rey A. Tabarangao

C. Nagpakitang-turo
Charo B. Antang, May T. Carillo, Janice D. Sirios, Melanie O. Laniog, Serena A.
Bardaje, Portia N. Ablan

At sa Banal na pamamatnubay ng Poong Maykapal, ang aming walang hanggang


pasasalamat.

i
TALAAN NG NILALAMAN
ARALIN Pahina
1 Mapanuring Pag-iisip 1
2 Mapanuring Pag-iisip 19
3 Positibong Pag-aaral sa Pag-aaral 41
4 Positibong Pag-aaral sa Pag-aaral 68
5 Pagiging Matapat 100
6 Pagkakaisa 120
7 Mapanuring Pag-iisip/Pagbubukas Isipan 134
8 Katapatan at Pakikitungo sa Kapwa 157
9 Lakas ng Loob, Galing sa Kapwa Ko 176
10 Magiging Tapat Ako 196

ii
7
Aralin 2 – Isabuhay Natin
Paaralan Bololo Elementary School Antas ng Grado 5
Guro Mejayacel N. Orcales Asignatura EsP
Oras at Petsa ng Pagtuturo Kwarter 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayan sa Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng
Pangnilalaman mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang
gawain na may kinalaman sa sarili at
sa pamilyang kinabibilangan.
B. Pamantayan sa Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at saloobin sa
Pagganap kung ano ang dapat at di- dapat.
C. Mga Nakasusuri ng mabuti at di- mabuting maidudulot sa sarili at
pamantayan sa miyembro ng pamilya ang anumang babasahin, napakinggan at
Pagkatuto napapanood.
2.6 Internet
II. NILALAMAN Nakasusuri ng mabuti at di- mabuting maidudulot sa sarili at
miyembro ng pamilya ang anumang
babasahin,napapakinggan at napapanood.
III.
KAGAMITANG
PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina sa Gabay K to 12 Gabay Pangkurikulum, Edukasyon sa Pagpapakatao
sa Pagtuturo p. 68
May 2016 , TG Esp5PKP-1b-28 p. 8-11
2. Mga Pahina sa K to 12 Gabay Pangkurikulum, Edukasyon sa Pagpapakatao (May
kagamitang 2016 p.68)
Pangmag -aaral LM
3. Mga Pahina ng Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon 5 pp 3-11
Teksbuk
4. Karagdagang MISOSA 4 Wastong Pagbabahagi ng Impormasyon
Kagamitan mula sa
Portal ng learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Laptap, Projector/ TV, Powerpoint, Graphic Organizer, Manila
Panturo paper, Permanent marker, video clip, sulatang papel

IV PAMAMARAAN ADVANCE LEARNERS AVERAGE LEARNERS


A. Balik-aral sa Magpakita ng logo sa internet, Magpakita ng logo sa internet,
nakaraang aralin o gamit ang laptap, hal. Google Ano gamit ang laptap, hal. Google
panimula sa bagong kaya ang impormasyong Ano kaya ang impormasyong
aralin(Review) makukuha sa website na ito? makukuha sa website na ito?

B. Paghahabi sa layunin ALAMIN NATIN Ihanay ang logong may


ng aralin Magpapakita ng sample Logo, kabutihang dulot sa hanay A at
Alin-alin sa mga logong ito ang ang di- mabuting dulot sa
nakabubuti? Alin ang di- hanay B.
nakabubuti? Pangkatin ito. Hanay A Hanay B.

C. Pag- uugnay ng mga Talakayin ang mga paraan ng Talakayin ang mga paraan ng
halimbawa sa bagong responsableng paggamit ng responsableng paggamit ng
aralin internet. internet.
Paggamit ng Internet Paggamit ng Internet
Mabuting Di-mabuting Mabuting di-mabuting
Paraan paraan Paraan paraan
Hal.research online games Hal. Research online games 1.
1. 2.
2 3.
3.
D. Pagtalakay ng bagong Alin ang nakabubuti, ang
konsepto at paglalahad responsableng paggamit ng
ng bagong kasanayan internet? O ang hindi
#1 responsible? Bakit?

8
E. Pagtalakay ng bagong Magpapakita ng sitwasyon.
konsepto at paglalahad Suriin ang ipinakitang sitwasyon,
ng bagong kasanayan nagdudulot ba ito ng kabutihan o
#2 hindi? Bakit?

F. Paglinang ng Babasahin ng guro ang Babasahin ng guro ang


kabihasaan (Tungo sa sitwasyon. sitwasyon.
Formative Assessment) Bigkasin ang” Ah Ok” kung ang Bigkasin ang “Ah Ok “kung ang
sitwasyon ay nagpapakita ng sitwasyon ay
responsableng paggamit sa nagpapakita ng
internet at ang “Ah Di Ok” kung responsableng paggamit sa
ang sitwasyon ay di internet at ang “Ah dI Ok” kung
responsableng paggamit ng ang sitwasyon ay di
internet. responsableng paggamit ng
1. Liliban ako sa klase internet.
para maglaro ng online 1. Liliban ako sa klase
games. (Ah Di Ok) para maglaro ng online
2. Magsasaliksik ako ng games. (“Ah Di- Ok”)
makabagong paraan 2. Magsasaliksik ako ng
para sa proyektong makabagong paraan
gagawin. para sa proyektong
gagawain.

Magbigay ng katangiang ng Magbigay ng katangian ng


G. Paglalahat ng responsableng paggamit ng responsableng paggamit ng
Aralin internet. internet.
1.
Generalization 2.
3.
H. Paglalapat ng ISAPUSO NATIN- Elaborate
Aralin sa pang Kumpletuhin ang pangungusap Kumpletuhin ang pangungusap
araw-araw na upang mabuo ang diwa nito. upang mabuo ang diwa nito.
buhay Piliin ang salita sa loob ng
kahon.
1. Responsible akong Nakabubuti, di nakabubuti
gumamit ng internet 1. Responsible akong
kung sa gumamit ng internet
aking pag aaral. kung
Ito sa aking pag aaral.
2. Iresponsable akong 2. Iresponsable akong
gumamit ng internet gumamit ng internet
kung kung
Sa aking pag aaral. Sa aking pag aaral.

I. Pagtataya ng Aralin Basahin at suriin ang mga Basahin at suriin ang mga
sumusunod na sitwasyon. sumusunod na sitwasyon.
Isulat ang NKBT kung Isulat ang NKBT kung
nakabubuti at ang DNKBT nakakabuti at ang DNKBT
kung di- nakakabuti. kung di-nakabubuti.
1. Nagsasaliksik ako 1. Nagsasalilsik ako
ng bagong kaalaman sa pag- ng bagong kaalaman sa pag-
uulat. uulat.
2. Naglalaro ako ng 2. Naglalaro ako ng
online game araw-araw. online game araw-araw.

3. Ginagamit ko ang 3. Ginagamit ko ang

9
YOUTUBE kapag may gusto Youtube kapag may gusto
akong malaman sa aking aralin. akong malaman sa aking
4. Sa Google ko aralin.
nalaman ang lugar kung saan 4. Sa Google ko
nakatira ang tatay ko. nalaman ang lugar kung saan
5. Pinanood ko sa nakatira ang tatay ko. 5.
youtube ang proseso ng Pinanood ko sa
pagmamarcot. youtube ang proseso ng
pagmamarcot.
J. Karagdagang Ano ano ang mga bagay na Gumupit ng larawan ng mga
Gawain para sa mapagkukunan ng pinagkukunang impormasyon,
takdang – impormasyon? idikit ito sa inyong kwaderno.
aralin
Enrichment
/remediation)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
Lesson carried. Move on to Lesson carried. Move on to
A. Bilang ng mag- aaral the next objective. the next objective.
na nakakuha ng 80% Lesson not carried. Lesson not carried.
sa pagtataya % of the pupils got 80% % of the pupils got 80%
mastery mastery
B. Bilang ng mag- aaral of Learners who require of Learners who require
na nangangailangan additional activities for additional activities for
ng iba pang gawain remediation remediation
para sa remediation

C. Nakatulong ba ang Yes No Yes No


remedial? Bilang ng of Learners who caught up of Learners who caught up
mag- aaral na the the lesson
nakaunawa sa lesson
aralin
D. Bilang ng mag- of Learners who require of Learners who require
aaral na additional activities for additional activities for
magpapatuloy sa remediation remediation
remediation
E. Alin sa mga Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
Istratehiyang Kolaborasyon Kolaborasyon
pagtuturo ang Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
nakatulong ng ANA / KWL ANA / KWL
lubos? Paano ito Fishbone Planner Fishbone Planner
nakatulong? Sanhi at Bunga Sanhi at Bunga
Paint Me A Picture Paint Me A Picture
Event Map Event Map
Decision Chart Decision Chart
Data Retrieval Chart Data Retrieval Chart
I –Search I –Search
Experiential Learning Experiential Learning
F. Anong suliranin ang Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking
aking naranasan na naranasan: naranasan:
solusyonan sa tulong Kakulangan sa makabagong Kakulangan sa makabagong
ng aking kagamitang panturo. kagamitang panturo.
Di-magandang pag-uugali ng Di-magandang pag-uugali ng

10
punongguro at mga bata. mga bata.
superbisor? Mapanupil/mapang-aping Mapanupil/mapang-aping
mga bata mga bata
Kahandaan ng mga bata lalo Kahandaan ng mga bata lalo
na sa pagbabasa. na sa pagbabasa.
Kakulangan ng guro sa Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong
teknolohiya teknolohiya
Kamalayang makadayuhan Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitang Ma makabagong paraan ng Ma makabagong paraan ng
panturo ang aking pagtuturong ginamit. pagtuturong ginamit.
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko paggamit ng localized video paggamit ng localized video
guro? paggamit ng ICT paggamit ng ICT

Aralin 2 – Subukin Natin


Paaralan Bololo Elementary School Antas ng Grado 5
Guro Mejayacel N. Orcales Asignatura EsP5
Oras at Petsa ng Pagtuturo Kwarter 1
I- LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng
Pangnilalaman pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at
pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at
sa pamilyang
kinabibilangan.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at
saloobin sa kung ano ang dapat at di- dapat.
C. Mga pamantayan sa Nakasusuri ng mabuti at di- mabuting maidudulot sa sarili
Pagkatuto at miyembro ng pamilya ang anumang babasahin,
napapakinggan at napapanood
2.1 dyaryo
2.2 magasin
2.3 radyo
2.4 telebisyon
2.5 pelikula
2.6 Internet

Esp5PKP-1b-28

11
II. NILALAMAN Nakasusuri ng mabuti at di-mabuting maidudulot sa sarili at
miyembro ng pamilya ang anumang
babasahin,napapakinggan at napapanood.
III. KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro K to 12 Gabay Pangkurikulum, Edukasyon sa Pagpapakatao
p. 68
May 2016, TG Esp5PKP-1b-28 p. 8-11
2 Mga Pahina sa
kagamitang pang mag - K to 12 Gabay Pangkurikulum, Edukasyon sa Pagpapakatao
aaral (May 2016 p.68)

3. Mga Pahina ng Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula MISOSA 4 Wastong Pagbabahagi ng Impormasyon Ugaling


sa Pilipino sa Makabagong Panahon 5 pp3-11
Portal ng learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Laptap, Projector/ TV, Powerpoint, Graphic Organizer,
Panturo Manila paper, Permanent marker, video clip, sulatang
papel
IV PAMAMARAAN ADVANCE LEARNERS AVERAGE
LEARNERS
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Ano-ano ang mga bagay na Piliin ang larawan ang
o panimula sa bagong mapagkukunan ng impormasyon? mga bagay na
aralin(Review) mapagkukunang
impormasyon.
Ipaskil ito sa pisara
B. Paghahabi sa layunin ng ALAMIN NATIN
aralin Paano ito ginagamit? Paano ito
ginagamit?
C. Pag- uugnay ng mga Sa panonood, pakikinig ng Sa panonood,
halimbawa sa bagong telebisyon,nalalaman natin ang pakikinig ng
aralin mga pangyayari sa ating bansa at telebisyon nalalaman
sa ibang bansa ngunit dapat natin ang mga
maging mapanuri sa panonoorin pangyayari sa ating
o babasahin. bansa at sa ibang
bansa ngunit dapat
maging mapanuri sa
panonoorin o
babasahin.

D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang ng kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)

G. Paglalahat ng Aralin
( Generalization)

12
H. Paglalapat ng Aralin sa Sa paggamit ng media o Sa paggamit ng media
pang araw-araw na buhay pinagkukunang impormasyon, o pinagkukunang
masusuri mo ba ang nakabubuti impormasyon,
o di nakabubuti? Masusuri mo ba ang
nakabubuti o di
nakabubuti?

I. Pagtataya ng Aralin Iguhit sa puwang ang hugis puso Iguhit sa pawing ang
kung ang diwa ng pangungusap ay hugis puso kung ang
nakabubuti at hugis bilog kung diwa ng pangungusap
hindi nakabubuti. ay nakabubuti at hugis
1. Nagsasaliksik sa bilog kung di-
internet ng makabagong nakabubuti.
paraan sa paggawa ng 1.
proyekto. Nagsasaliksik sa
2. Nakukumpara ang internet ng
tama o mali na nababasa sa makabagong paraan sa
dyaryo. paggawa ng proyekto.
3. Pinipiling panoorin 2.
ang mga pelikula at programang Nakukumpara ang
hatid ay kaalaman at aral sa tama o mali na
buhay. nababasa sa dyaryo.
4. Naglalaro ng 3. Pinipiling
kompyuter kahit oras ng klase. panoorin ang mga
5. Sinusuri ang pelikula at
impormasyong narinig bago programang hatid ay
ipaalam sa iba. kaalaman at aral sa
6. Kapag walang buhay.
pasok si Nathan, ginugugol 4. Naglalaro
niya ang oras sa ng kompyuter kahit
pakikipagchat. oras ng klase.
7. Itinatabi ni Joan ang 5. Sinusuri
mga artikulong nababasa sa ang impormasyong
dyaryo upang magamit niya ito narinig bago ipaalam
sakaling may proyekto. sa iba.
8. Ginagamit ni Belle 6. Kapag
ang Google para sa walang pasok si
pagsasaliksik. Nathan, ginugugol
9. Matamang niya ang oras sa
pinakikinggan ni Aling Tinay pakikipagchat.
ang balita tungkol sa 7. Itinatabi
nangunguha ng mga bata. ni Joan ang mga
10. Ang programang” artikulong nababasa
AGRI TAYO “ay nag aambag sa dyaryo upang
ng kaalaman sa pagtatanim, kaya magamit ito sakaling
dapat itong panoorin. may proyekto.
8.
Ginagamit ni Belle
ang Google para sa
pagsasaliksik.
9.
Matamang
pinakikinggan ni
Aling Tina yang

13
balita tungkol sa
nangunguha ng mga
bata.
10. Ang
programang AGRI
TAYO” ay nag
aambag ng
kaalaman sa
pagtatanim, kaya
dapat itong
panoorin.
J. Karagdagang Gawain para sa Gamitin ng tama ang mga Gamitin ng tama ang
takdang aralin at remediation pinagkukunang impormasyon. mga pinagkukunang
impormasyon.
V. MGA TALA
H. PAGNINILAY
Lesson carried. Move on to Lesson carried.
A. Bilang ng mag- aaral na the Move on to
nakakuha ng 80% sa Next objective. the next objective.
pagtataya Lesson not carried. Lesson not carried.
% of the pupils got 80% % of the pupils got
mastery 80% mastery
B. Bilang ng mag- aaral na of Learners who require of Learners who
nangangailangan ng iba pang additional activities for require additional
gawain para sa remediation remediation activities for
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Yes No Yes
Bilang ng mag- aaral na of Learners who caught up No
nakaunawa sa aralin the of Learners who
lesson caught up
the lesson
D. Bilang ng mag-aaral na of Learners who require of Learners who
magpapatuloy sa remediation additional activities for require
remediation additional
activities for
remediation
E. Alin sa mga Istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat
pagtuturo ang nakatulong ng Kolaborasyon gamitin:
lubos? Paano ito nakatulong? Pangkatang Gawain Kolaborasyon
ANA / KWL Pangkatang Gawain
Fishbone Planner ANA / KWL
Sanhi at Bunga Fishbone Planner
Paint Me A Picture Sanhi at Bunga
Event Map Paint Me A Picture
Decision Chart Event Map
Data Retrieval Chart Decision Chart
I –Search Data Retrieval Chart
Experiential Learning I –Search
Experiential
Learning
F. Anong suliranin ang Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking
aking naranasan na Kakulangan sa makabagong naranasan:
solusyonan sa tulong ng kagamitang panturo.

14
aking punongguro at Di-magandang pag-uugali ng Kakulangan sa
superbisor? mga bata. makabagong
Mapanupil/mapang-aping kagamitang panturo.
mga bata Di-magandang pag-
Kahandaan ng mga bata lalo uugali ng
na sa pagbabasa. mga bata.
Kakulangan ng guro sa Mapanupil/mapang-
kaalaman ng makabagong aping
teknolohiya mga bata
Kamalayang makadayuhan Kahandaan ng mga
bata lalo
na sa pagbabasa.
Kakulangan ng guro
sa
kaalaman ng
makabagong
teknolohiya
Kamalayang
makadayuhan
G. Anong kagamitang Ma makabagong paraan ng Ma makabagong
panturo ang aking pagtuturong ginamit. paraan ng pagtuturong
nadibuho na nais kong ginamit.
ibahagi sa kapwa ko paggamit ng localized video
guro? paggamit ng ICT paggamit ng
localized video
paggamit ng ICT

Aralin 3
Positibong Saloobin
sa Pag-aaral

15
Aralin 3 – Alamin Natin

Paaralan Antas ng Grado 5

Guro Asignatura ESP


Oras at Petsa ng Kwarter 1
Pagtuturo
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng
mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain
na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan

B. Pamantayan sa
Pagganap Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang pag-uugali sa pagpapahayag
at pagganap ng anumang gawain

C. Mga Nakapagpapakita ng kawilihan at positibong saloobin sa pag- aaral sa


Kasanayan sa pamamagitan ng: (EsP5PKP – Ic-d – 29)
Pagkatuto 3.1. pakikinig

II. NILALAMAN Positibong Saloobin sa Pag-aaral - Pakikinig


III. MGA KAGAMITAN
SA PAGTUTURO

16
A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina ng CG 2016 p. 68/EsP5PKP – Ic-d – 29
Gabay ng Guro
2. Mga pahina ng Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23
kagamitang Pang- Edukasyon sa Pagpapakatao “Activity Sheets’ 1st Quarter Department
mag-aaral of Education, June 2016
3. Textbook pages
4. Karagdagang MISOSA 6 Pagpapaliwanag ng Karunungan
kagamitan mula Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23 Zenaida R.
sa portal ng Ylarde/Gloria A. Peralta, EdD
Learning
Resources
5. Iba pang Larawan, tula, manila paper, pentel pen, activity sheets, bond
kagamitan paper, metacards, graphic organizer, audio-video equipment
IV. PAMAMARAAN Advance Learners Average Learners
A. Balik-aral sa Magsagawa ng isang maikling Bakit kailangang maging
nakaraang aralin debate tungkol sa mabuti at di- mapanuri sa mga mababasa,
at/o pagsisimula mabuting naidudulot ng mga mapapakinggan at mapapanood?
ng bagong babasahin, napapakinggang sa
aralin radyo at mga palabas o pelikulang Ano-ano ang mabuti at di-
pantelebisyon. mabuting naidudulot ng
panonood? Pagbabasa? at
Bakita kailangang maging Pakikinig?
mapanuri sa nababasa,
napapakinggan at napapanood.
B. Paghahabi sa Basahin ang Tula:
layunin ng Paghambingin ang dalawang
aralin MAKINIG larawan?
Tula ni: MOL

Makinig, makinig, upang A B


magkaunawaan. Makinig,
makinig,
Upang madagdagan ang kaalaman. A- Batang nakikinig sa guro
habang nagtuturo

Sa pakikinig maging magalang, Sa B- Batang may ginagawa habang


nagsasalita paningin ilaan lamang, nagtuturo ang guro.
Upang ika’y kaluluguran, Ng
madlang kinabibilangan.
Alin sa mga larawan ang
Makinig, makinig, Nang nagpapakita ng iyong sarili bilang
di magkamali, isang mag-aaral?
Makinig, makinig at huwag
mag-atubili, Basahin ang Tula:
Gawin ang tama at iwasan ang mali.
MAKINIG
Tula ni: MOL

17
Makinig, makinig, Makinig, makinig, upang
Sa guro sa paaralan, magkaunawaan. Makinig,
Kaalamang pinapakinggan, makinig, Upang
Kakailanganin mo kaalama’y madagdagan.
magpakailanman.

Makinig, makinig, Sa pakikinig maging magalang,


Sa matatanda’t magulang, Sa nagsasalita paningin ilaan
Tinuturo landas ng kabutihan, lamang,
Huwag balewalain, pakinggan at Upang ika’y kaluluguran, Ng
gagawin. madlang kinabibilangan.

Makinig, makinig, Nang


di magkamali,
Makinig, makinig at huwag
mag-atubili,
Gawin ang tama at iwasan ang
mali.

Makinig, makinig,
Sa guro sa paaralan,
Kaalamang pinapakinggan,
Kakailanganin mo
magpakailanman.

Makinig, makinig,
Sa matatanda’t magulang,
Tinuturo landas ng kabutihan,
Huwag balewalain, pakinggan,
suriin at gawin.

C. Pag-uugnay ng Magbigay ng reaksyon tungkol sa Pagtatalakay:


mga haimbawa tulang binasa. 1. Ano ang nais ipahiwatig ng
sa bagong aralin tula?
Bakit mahahalaga ang 2. Paano ipinapakita ang
pakikinig? pagiging magalang na
tagapakinig?
3. Bakit mahalaga ang
pakikinig?
4. Ano-ano ang mabuting
maidudulot ng pakikinig.
Lapatan ng sagot ang graphic
organizer.

Pakikinig

D. Pagtalakay ng Sa pamamagitang ng skit

18
bagong ipakita ang mga pamantayan Isagawa ang mga pamantayan sa
konsepto at sa pakikinig pakikinig:
paglalahad ng o Umupo nang tuwid.
bagong o Tumingin sa
kasanayan nagsasalita
#1 o Unawain ang
ipinapahayag ng
nagsasalita
o Huwag
makipagkuwentuhan sa
katabi.
o Huwag gumawa ng
kilos/gawain na hindi
kanais para sa mga
tagapakinig at
nagsasalita.
E. Pagtalakay ng Bakit kailangang sundin ang mga Bakit kailangang sundin ang
bagong pamantayan sa pakikinig? mga pamantayan sa pakikinig?
konsepto ng
paglalahad ng Sa anong paraan maipinapakita ang Sa anong paraan maipinapakita
bagong pagiging magalang sa pakikinig? ang pagiging magalang sa
kasanayan pakikinig?
#2
F. Paglinang ng Kailan dapat makinig? Kailan dapat makinig?
Kabihasaan Sino-sino ang dapat Sino-sino ang dapat
G. (tungo sa pakikinggan? pakikinggan?
Formative Ano ang dapat gawin sa mga Ano ang dapat gawin sa mga
Assessment) napapakinggan? napapakinggan?

H. Paglalapat ng Paano mo sinusuri ang Bilang mag-aaral, paano mo


aralin sa pang- sinasabi ng iba? pinapakinggan ang mga
araw-araw na sinasabi ng mga taong
buhay nakapalibot sa iyo?

I. Paglalahat ng Bakit kailangan nating makinig? Bakit kailangan nating makinig?


Aralin Dugtungan ang pahayag. Dugtungan ang pahayag.

SA PAKIKINIG …………
SA PAKIKINIG …………

J. Pagtataya ng Isulat ang (/) tsek kung nagpapakita Isulat ang (/) tsek kung
Aralin ng mabuti at magalang na nagpapakita ng mabuti at
tagapakinig at (X) ekis kung hindi. magalang na tagapakinig at
(X) ekis kung hindi.

19
1. Nakikipagkuwentuhan sa 1. Nakikipagkuwentuhan
tuwing nagtuturo ang guro. sa tuwing nagtuturo ang
2. Lubos na inuunawa ang guro.
mga araling tinatalakay 2. Lubos na inuunawa
ng guro. ang mga araling
3. Pinapakinggan at tinatalakay ng guro.
isinasagawa ang mga 3. Pinapakinggan at
payo ng mga magulang at isinasagawa ang mga
nakatatanda. payo ng mga magulang at
4. Hindi binigyang pansin nakatatanda.
ang mga panutong 4. Hindi binigyang pansin
ipinapahag ng guro sa ang mga panutong
tuwing may pagsusulit ipinapahag ng guro sa
sapagkat alam na ang tuwing may pagsusulit
gagawin. sapagkat alam na ang
5. Palaging pinapakinggan gagawin.
ang sarili, at hindi ang 5. Palaging
pinapakinggan ang

kabutihang sinasabi ng iba sarili, at hindi ang


kabutihang sinasabi ng
iba.
K. Karagdagang Gumawa ng slogan tungkol sa Isaulo at isapuso ang tulang
Gawain para sa pakikinig “Makinig”.
takdang aralin
at remediation
V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA
A. Bilang ng
nakakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
ngangailangan ng
iba pang Gawain
para sa
remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang
ng mag- aaral na
nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?

20
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan sa
solusyonan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

21
Aralin 3 – Isagawa Natin
Paaralan Antas ng Grado 5
Guro Asignatura ESP
Oras at Petsa Kwarter 1
ng Pagtuturo

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-
iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain n may kinalaman sa sarili
at sa pamilyang kinabibilangan

B. Pamantayan sa
Pagganap Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang pag-uugali sa pagpapahayag a
pagganap ng anumang gawain

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nakapagpapakita ng kawilihan at positibong saloobin sa pag-aaral sa pamamagitan
ng: (EsP5PKP – Ic-d – 29)
3.2. pakikilahok sa pangkatang gawain

II. NILALAMAN Positibong Saloobin sa Pag-aaral – Pakikilahok sa Pangkatang Gawain


III. MGA
KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina ng CG 2016 p. 68/EsP5PKP – Ic-d – 29
Gabay ng Guro
2. Mga pahina ng Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 15-16 Edukasyon
kagamitang sa Pagpapakatao “Activity Sheets’ 1st Quarter Department of
Pang-mag- aaral Education, June 2016

3. Textbook pages Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23 Zenaida R.


Ylarde/Gloria A. Peralta, EdD
4. Karagdagang MISOSA 6 Pagpapaliwanag ng Karunungan
kagamitan mula
sa portal ng
Learning

22
Resources
5. Iba pang Larawan, manila paper, pentel pen, activity sheets, audio-video equipment,
kagamitan kuwento
IV. PAMAMARAAN Advance Learners Average Learners
A. Balik-aral sa Ano ang mabuting naidudulot ng Ano ang mabuting naidudulot ng
nakaraang aralin pakikinig? pakikinig?
at/o pagsisimula Ano-ano ang mga pamantayan sa Ano-ano ang mga pamantayan sa
ng bagong pakikinig? pakikinig?
aralin Muling Isagawa ang mga pamatayan sa Muling Isagawa ang mga pamatayan sa
pakikinig. pakikinig.

B. Paghahabi sa Pag-usapan: Pagpapakita ng larawan


layunin ng
aralin

Paano ipinapakita sa larawan ang


pakikiisa ng bawat kasapi?
Basahin ang kuwento:
Basahin ang kuwento:
Mahinahon na si Jose
Mahinahon na si Jose
Alam ng mga kamag-aral ni Jose
na siya ay bugnutin at madaling magalit.
Alam ng mga kamag-aral ni Jose
Dahil ditto ay marami sa kaniyang mga
na siya ay bugnutin at madaling magalit.
kamag-aral ang ayaw siyang kasama sa
Dahil ditto ay marami sa kaniyang mga
pangkat. Natatakot kasi ang mga kamag-
kamag-aral ang ayaw siyang kasama sa
aral niya na hindi makatapos ng proyekto
pangkat. Natatakot kasi ang mga kamag-
nila sa Agham dahil hindi magkakasundo
aral niya na hindi makatapos ng proyekto
ang mga miyembro ng anumang pangkat
nila sa Agham dahil hindi magkakasundo
na salihan ni Jose.
ang mga miyembro ng anumang pangkat
Dahil malamang na hindi
na salihan ni Jose.
makasali sa anumang pangkat si Jose,
Dahil malamang na hindi
naisip ng kaibigan niyang si Noel na
makasali sa anumang pangkat si Jose,
kausapin ito. Tinganggap naman ni Jose
naisip ng kaibigan niyang si Noel na
ang ibig ipaalam ng kaniyang kaibigan.
kausapin ito. Tinganggap naman ni Jose
Ipinangako niyang magbabago na siya at
ang ibig ipaalam ng kaniyang kaibigan.
hindi na magiging bugnutin. Sinabi ni
Ipinangako niyang magbabago na siya at
Jose na magiging mahinahon na siya.
hindi na magiging bugnutin. Sinabi ni
Labis na ikinatuwa ng buong klase nang
Jose na magiging mahinahon na siya.
malaman nilang magbabago si Jose.
Labis na ikinatuwa ng buong klase nang
malaman nilang magbabago si Jose.

C. Pag-uugnay ng Itanong: Itanong:


mga  Anong katangian ang ipinakita  Anong katangian ang ipinakita ni
halimbawa sa ni Jose na ayaw ng kanyang mga Jose na ayaw ng kanyang mga
bagong aralin kaklase?? kaklase??

23
 Anong ginawa ni Noel ang  Anong ginawa ni Noel ang
nakapagpabago kay Jose? nakapagpabago kay Jose?
Tama ba ito?  Bakit kailangan ang
 Bakit kailangan ang kooperasyon sa bawat kasa ng
kooperasyon sa bawat kasapi ng pangkat?
pangkat?

D. Pagtalakay ng Anong mga pag-uugali ang hindi Anong mga pag-uugali ang hindi
bagong konsepto nakatutulong sa ikatatagumpay ng inyong nakatutulong sa ikatatagumpay ng
at paglalahad ng pangkat? inyong pangkat?
bagong
kasanayan Paano maiaalis sa bawat miyembro ang Paano maiaalis sa bawat miyembro ang
#1 mga ganitong pag-uugali? mga ganitong pag-uugali?

E. Pagtalakay ng Bilang isang lider ng pangkat, paano mo Anong katangian ang dapat taglayin ng
bagong konsepto maiaalis sa iyong miyembro ang bawat kasapi ng pangkat?
ng paglalahad ng sumusunod na ugaling hindi LIDER
bagong nakatutulong sa ikatatagumpay ng MIYEMBRO
kasanayan inyong pangkat?
#2
1. Pagsisimula ng gulo sa maliit na
dahilan.
2. Negatibong pananaw sa lahat ng
plano ng pangkat.
3. Pagkakalat ng mali o hindi tiyak na
impormasyon.
4. Paghihikayat sa iba na tumiwalag na
sa pangkat.
5. Paninisi sa halos lahat ng
miyembro

F. Paglinang ng Pangkatang Gawain: Ano-ano ang mga pamantayan sa


Kabihasaan pangkatang gawain ang dapat na
(tungo sa Sa pamamagitan ng isang dula- isaalang-alang? Lagyan ng tsek (/
Formative dulaan: Ipakita ng bawat pangkat o Huwag maingay
Assessment) ang mga pamantayan sa o Ibahagi sa pangkat ang
pangkatang gawain kaalaman sa gawain
o Maging mahinahon sa lahat n
pagkakataon
o Igalang ang opinyon ng
nakararami
o Kooperasyon mula sa bawat
kasapi

G. Paglalapat ng  Paano mo ipinapakita ang  Paano mo ipinapakita ang


aralin sa pang- iyong kooperasyon sa iyong iyong kooperasyon sa iyong
araw-araw na pangkat? pangkat na kinabibilangan?
buhay

24
H. Paglalahat ng  Ano-anong mga paraan  Ano-anong mga paraan
Aralin upang magkaroon ng upang magkaroon ng
kaayusan sa pangkatang kaayusan sa pangkatang
Gawain? Gawain?

I. Pagtataya ng Lagyan ng Bituin ( ) kung ang Lagyan ng Bituin ( ) kung ang


Aralin pahayag ay kailangan gawin sa pahayag ay kailangan gawin sa
pangkatang gawain at (X) kung hindi. pangkatang gawain at (X) kung hindi.
1. Paggalang sa opinyon ng 1. Paggalang sa opinyon ng
nakararami sa pangkat. nakararami sa pangkat.
2. Isaalang alang ang mga 2. Isaalang alang ang mga
pamantayan sa pangkatang pamantayan sa pangkatang
gawain. gawain.
3. Maging mahinahon sa 3. Maging mahinahon sa
pakikipag-usap, pagpahayag ng pakikipag-usap, pagpahayag ng
kaalaman sa gawain. kaalaman sa gawain.
4. Kailangan ang kooperasyon ng 4. Kailangan ang kooperasyon ng
bawat kasapi. bawat kasapi.
5. Palaging masusunod ang nais 5. Palaging masusunod ang nais
gawin ng lider sapagkat siya ang gawin ng lider sapagkat siya ang
mas nakakaalam ng gagawin sa mas nakakaalam ng gagawin sa
gawaing ibinigay. gawaing ibinigay.
J. Karagdagang Bilang isang mag-aaral, naging pabaya Bilang isang mag-aaral, naging pabaya
Gawain para sa ka na bang lider o miyembro ng isang ka na bang lider o miyembro ng isang
takdang aralin pangkatang gawain? Anong aral ang pangkatang gawain? Anong aral ang
at remediation napulot mo rito? napulot mo rito?

Katungkulan sa pangkat: Katungkulan sa pangkat:


Lider/Miyembro Lider/Miyembro

Ginawa mo bilang lider/miyembro: Ginawa mo bilang lider/miyembro:

Aral na napulot sa ginawang Aral na napulot sa ginawang


kapabayaan: kapabayaan:

V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA
A. Bilang ng
nakakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
ngangailangan ng
iba pang Gawain
para
sa remediation

25
C. Nakatulong baa
ng remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy

sa remediation?

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano
ito nakatulong?

F. Anong
suliranin ang
aking naranasan
sa solusyonan
sa tulong ng
aking
punongguro at
superbisor?

G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko
guro?

Aralin 3 - Isapuso Natin


Paaralan Antas ng Ikalima
Grado
Guro Asignatura ESP
Oras at Petsa ng Ikatlong Linggo Kwarter Una

26
Pagtuturo

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng
mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang
gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan

B. Pamantayan sa
Pagganap Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang pag-uugali sa
pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nakapagpapakita ng kawilihan at positibong saloobin sa pag- aaral
sa pamamagitan ng: (EsP5PKP – Ic-d – 29)
3.3. pakikipagtalakayan

II. NILALAMAN Positibong Saloobin sa Pag-aaral - Pakikipagtalakayan


III. MGA KAGAMITAN
SA PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina ng Gabay CG 2016 p. 68/EsP5PKP – Ic-d – 29
ng Guro
2. Mga pahina ng Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23 Edukasyon sa
kagamitang Pang- Pagpapakatao “Activity Sheets’ 1st Quarter Department of
mag-aaral Education, June 2016
3. Textbook pages
4. Karagdagang MISOSA 6 Pagpapaliwanag ng Karunungan
kagamitan mula sa Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23
portal ng Learning Zenaida R. Ylarde/Gloria A. Peralta, EdD
Resources
5. Iba pang Larawan, manila paper, pentel pen, activity sheets
kagamitan
IV. PAMAMARAAN Advance Learners Average Learners
A. Balik-aral sa Ano ang dapat tandaan sa pagsali Ano ang dapat tandaan sa
nakaraang aralin sa pangkatang gawain? pagsali sa pangkatang gawain?
at/o pagsisimula
ng bagong aralin
Ano-ano ang mga katangiang Ano-ano ang mga katangiang
dapat taglayin ng isang Lider? dapat taglayin ng isang Lider?
Miyembro ng pangkat? Miyembro ng pangkat?

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
Basahin ang kuwento: Basahin ang kuwento:

SI ROSA SI ROSA
Ni: MOL Ni: MOL

27
Si Rosa ay likas na Si Rosa ay likas na
mahiyain. Kahit anong pilit sa mahiyain. Kahit anong pilit sa
kanya ng guro na magbahagi ng kanya ng guro na magbahagi ng
kaniyang ideya o kahit sumagot kaniyang ideya o kahit sumagot
sa mga katanungan nito ay ayaw sa mga katanungan nito ay
man lang nitong tumayo upang ayaw man lang nitong tumayo
makibahagi sa talakayan. Nang upang makibahagi sa talakayan.
matapos ang kanilang klase ay Nang matapos ang kanilang
ipinatawag siya ng guro upang klase ay ipinatawag siya ng
kausapin tungkol sa ipinapakita guro upang kausapin tungkol sa
nito sa loob ng klase. Tinanong ipinapakita nito sa loob ng
nito ang dahilan. Sinabi ni Rosa klase. Tinanong nito ang
takot siyang mapahiya at dahilan. Sinabi ni Rosa na takot
mapagtawan ng kanyang mga siyang mapahiya at
kaklase kung mali ang mapagtawan ng kanyang mga
maisasagot nito. Napag- kaklase kung mali ang

alaman din ng guro na nangyari maisasagot nito. Napag- alaman


na pala sa kay Rosa na din ng guro na nangyari na pala
mapagtawanan sa loob ng klase kay Rosa na mapagtawanan sa
at ayaw na nitong maulit pa. loob ng klase at ayaw na nitong
Naliwanagan ang guro sa maulit pa. Naliwanagan ang
isinalaysay ni Rosa. guro sa isinalaysay ni Rosa.
Kinabukasan sa Kinabukasan sa
asignaturang EsP tinalakay ng asignaturang EsP tinalakay ng
guro ang tungkol sa mga dapat at guro ang tungkol sa mga dapat
di-dapat gawin sa tuwing at di-dapat gawin sa tuwing
talakayan sa loob ng klase o kahit may talakayan sa loob ng klase
saan man. o kahit saan man.
Mula noon, paunti- unting Mula noon, unti-unting
bumabalik ang tiwala at bumabalik ang tiwala at
kumpyansa niya sa sarili. kumpyansa niya sa sarili.
Nilalabanan na niya ang takot, Nilalabanan na niya ang takot,
takot mapahiya at takot na mapahiya at
mapagtawanan muli sa maaaring mapagtawanan muli sa
maibahagi niya sa talakayan maaaring maibahagi niya sa
dahil alam niyang talakayan dahil alam niyang
sinusubaybayan sila ng kanilang sinusubaybayan sila ng
guro. kanilang guro.

C. Pag-uugnay ng mga Pagtatalakay: Pagtatalakay:


haimbawa sa
bagong aralin  Anong naging  Anong naging
karanasan ni Rosa karanasan ni Rosa
naging hadlang upang naging hadlang upang
makibahagi sa makibahagi sa
talakayan? talakayan?
 Masisisi ba ninyo si  Masisisi ba ninyo si
Rosa kung bakit ganoon
Rosa kung bakit ganoon
ang

28
ang ipinapakita niya sa ipinapakita niya sa
talakayan? Ipaliwanag talakayan?
 Tama ba ang ginawa Ipaliwanag
ng kanilang guro?  Tama ba ang ginawa
Bakit? ng kanilang guro?
Bakit?
 Bakit kailangan
nating makibahagi sa
talakayan?
D. Pagtalakay ng Ano ang DAPAT at DI
bagong konsepto Gumawa ng mga pamantayan na DAPAT gawin sa talakayan?
at paglalahad ng dapat sundin sa talakayan:
bagong kasanayan Pangkat DAPAT
#1 Pangkat DI DAPAT

E. Pagtalakay ng Ano ang napapaunlad sa iyong Bakit kailangang isaalang- alang


bagong konsepto sarli kung ikaw ay nakikibahagi ang mga dapat at di- dapat
ng paglalahad ng sa talakayan? gawin sa tuwing talakayan?
bagong kasanayan
#2

F. Paglinang ng
Kabihasaan (5mins) Naranasan mo na bang Naranasan mo na bang mapahiya
(tungo sa Formative mapahiya at mapagtawanan ang at mapagtawanan dahil sa iyong
Assessment) iyong ibinahaging ideya sa loob ibinahaging ideya sa loob ng
ng klase? Ano ang gagawin mo? klase? Ano ang gagawin mo?

G. Paglalapat ng Paano mo ipinapakita ang Paano mo ipinapakita ang


aralin sa pang- pagiging aktibong mag-aaral? pagiging aktibong mag- aaral?
araw-araw na
buhay
H. Paglalahat ng Ano ang dapat tandaan sa Ano ang dapat tandaan sa
Aralin pakikipagtalakayan? pakikipagtalakayan
talakayan?

29
I. Pagtataya ng Piliin ang titik ng wastong sagot. Piliin ang titik ng wastong sagot.
Aralin
1. Malayo sa inaasahang 1. Malayo sa inaasahang
niyong sagot ang naging niyong sagot ang
tugon ng kaklase mo sa naging tugon ng
tanong ng guro. Anong kaklase mo sa tanong
gagawin ninyo? ng guro. Anong
A. Pagtatawanan gagawin ninyo?
B. Sabihang mali ang A. Pagtatawanan
sagot niya B. Sabihang mali ang
C. Makinig sa sagot niya
paliwanag ng kanyang C. Makinig sa
sagot paliwanag ng
2. Nais mong ipahayag kanyang
ang kaalaman mo sagot
tungkol sa araling 2. Nais mong ipahayag
tinatalakay. Ano ang ang kaalaman mo
iyong gagawin? tungkol sa araling
A. Ibahagi sa klase tinatalakay. Ano ang
B. Huwag ng ibahagi at iyong gagawin?
baka A. Ibahagi sa klase
pagtawanan lamang B. Huwag ng ibahagi
C. Sarilihin na lamang at baka
ang nalalaman pagtawanan
3. Ang pakikibahagi sa lamang
talakayan ay tanda ng C. Sarilihin na lamang
isang pagiging ang nalalaman
mag-aaral. 3. Ang pakikibahagi sa
A. Positibong Mag- talakayan ay tanda ng
aaral isang pagiging
B. Pabayang Mag-aaral mag-aaral.
C. Mahiyaing mag- A. Positibong Mag-
aaral aaral

30
4. Sa loob ng klase ni B. Pabayang Mag- aaral
Gng. Reyes. Ni isa sa C. Mahiyaing mag-
mga kaklase mo walang aaral
nagtataas ng kamay 4. Sa loob ng klase ni
upang sagutin ang Gng. Reyes. Ni isa sa
kanyang katanungan. mga kaklase mo walang
Alam mo ang sagot nagtataas ng kamay
ngunit nagdadalawang- upang sagutin ang
isip kang ibahagi ito. kanyang katanungan.
Ano ang gagawin mo? Alam mo ang sagot
A. Tumahimik na ngunit nagdadalawang-
lamang isip kang ibahagi ito.
B. Labanan ang hiya at Ano ang gagawin mo?
ibahagi ang kaalaman A. Tumahimik na
C. Maghintay na lamang
tawagin ng guro. B. Labanan ang hiya
5. Bilang isang mag-aaral, at ibahagi ang
kailangan mong Kaalaman
makibahagi sa talakayan C. Maghintay na
upang mapaunlad ang tawagin ng guro.
tiwala sa sarili. 5. Bilang isang mag- aaral,
A. Sang-ayon kailangan mong
B. Di Sang-ayon makibahagi sa talakayan
C. Di gaanong sang- upang mapaunlad ang
ayon tiwala sa sarili.
A. Sang-ayon
B. Di Sang-ayon
C. Di gaanong sang-
ayon

J. Karagdagang Gawain Sumulat ng isang maikling Kung kayo si Rosa, Pipiliin mo


para sa takdang aralin salaysay tungkol sa iyong na lang bang manahimik na
at remediation karanasan sa pakikipagtalakayan. lamang at huwag makibahagi
Anong naramdaman mo tungkol sa talakayan dahil ayaw mong
dito? mapagtawanan? Bakit?
Ipaliwanag ang iyong sagot.

V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA
A. Bilang ng nakakakuha
ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
ngangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

31
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan sa
solusyonan sa tulong ng
aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Aralin 3 - Isabuhay Natin


Paaralan Antas ng Grado 5
Guro Asignatura ESP
Oras at Petsa ng Pagtuturo Kwarter 1

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring
pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa
sarili at sa pamilyang kinabibilangan

B. Pamantayan sa
Pagganap Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang pag-uugali sa pagpapahayag at
pagganap ng anumang gawain

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nakapagpapakita ng kawilihan at positibong saloobin sa pag-aaral sa
pamamagitan ng: (EsP5PKP – Ic-d – 29)
3.4. pagtatanong

II. NILALAMAN Positibong Saloobin sa Pag-aaral - Pagtatanong


III. MGA KAGAMITAN
SA PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina ng Gabay CG 2016 p. 68/EsP5PKP – Ic-d – 29
ng Guro

32
2. Mga pahina ng Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23 Edukasyon sa
kagamitang Pang- Pagpapakatao “Activity Sheets’ 1st Quarter
mag-aaral Department of Education, June 2016

3. Textbook pages
4. Karagdagang MISOSA 6 Pagpapaliwanag ng Karunungan
kagamitan mula sa Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23
portal ng Learning Zenaida R. Ylarde/Gloria A. Peralta, EdD
Resources
5. Iba pang Larawan, manila paper, pentel pen, activity sheets, bond paper, metaca graphic
kagamitan organizer, audio-video equipment
IV. PAMAMARAAN Advance Learners Average Learners
A. Balik-aral sa Ano-ano ang nabuo ninyong Ano-ano ang dapat at di dapat
nakaraang aralin pamantayan sa pakikipagtalakayan tandaan sa pakikibahagi sa
at/o pagsisimula sa klase. talakayan?
ng bagong aralin
B. Paghahabi sa layunin Basahin ang kuwento: Basahin ang kuwento:
ng aralin
ANG BATANG HINDI ANG BATANG HINDI
TAKOT MAGTANONG TAKOT MAGTANONG
Ni. MOL Ni. MOL

Sa loob ng silid aralan habang Sa loob ng silid aralan hab


masusing tinatalakay ng guro ang masusing tinatalakay ng guro
paksang aralin sa Matematika. Hindi paksang aralin sa Matematika. H
mapakali si Abby sa kanyang mapakali si Abby sa kany
kinauupuan. May kahirapan kasi ang kinauupuan. May kahirapan kasi
kanilang aralin at nais niyang kanilang aralin at nais niy
maunawaan ito ng mabuti. Alam niya maunawaan ito ng mabuti. Alam
kasi na pagkatapos ng talakayan ay kasi na pagkatapos ng talakaya
nagbibigay kaagad ng pagsusulit ang nagbibigay kaagad ng pagsusulit
kanilang guro. Hindi niya napigilan ang kanilang guro. Hindi niya napig
kaniyang sarili, nagtaas siya ng kamay ang kaniyang sarili, nagtaas siya
at magalang siyang nagtanong sa guro kamay at magalang siy
tungkol sa kanyang hindi nauunawaan nagtanong sa guro tungkol
sa aralin. Kaagad namang siyang kanyang hindi nauunawaan sa ar
tinugunan ng guro, binalikan at Kaagad namang siyang tinugu ng
ipinaliwanag muli ang aralin. Sa guro, binalikan at ipinaliwa muli
pagtatapos ng klase, kinilala pa siya ang aralin. Sa pagtatapos klase,
bilang isang kinilala pa siya bilang is
kawiliwili at may positibong saloobin sa kawiliwili at may positibong salo sa
pag-aaral. pag-aaral.
C. Pag-uugnay ng mga 1. Anong katangian mayroon si 1. Anong katangian mayroon si
haimbawa sa Abby. Abby.
bagong aralin 2. Sa anong paraan siya nagtanong sa 2. Bakit kailangan niyang
guro? magtanong?
3. Sa paanong paraan siya 3. Sa anong paraan siya nagtano sa
nagtanong sa guro?
guro? 4. Bakit kailangan nating
4. Bakit kailangan nating magtanong?
magtanong?

33
D. Pagtalakay ng Upang mas lalong maunawaan ang Upang mas lalong maunawaan a
bagong konsepto tungkol sa Pagtatanong. Punan ang tungkol sa Pagtatanong. Punan a
at paglalahad ng graphic organizer sa ibaba. graphic organizer sa ibaba.
bagong kasanayan
#1

E. Pagtalakay ng Magbigay ng mga paraan para sa Paraan ng magalang pagtatanong.


bagong konsepto magalang na pagtatanong. Isagawa ang
ng paglalahad ng mga paraang nabuo.  Itaas lamang ang kamay at
bagong kasanayan tumayo kung nais magtanong
#2 o magsagot sa mga
katanungan.
 Gumamit ng mgagalang na
pananalita sa pagtatanong.
 Maging mahinahon sa
pagtatanong

F. Paglinang ng Isagawa ang mga paraan sa magalang Isagawa ang mga paraan sa magalang na
Kabihasaan (tungo na pagtatanong. pagtatanong.
sa Formative
Assessment)

G. Paglalapat ng Gumawa ng script/dayalogo: Hindi ka nakapasok ng isang araw sa


aralin sa pang- Lugar: Palengke inyong klase, nais mong malaman ang
araw-araw na inyong aralin ng araw na lumiban ka.
buhay Ano ang gagawin mo? Paano mo
maipapakita ang pagtatanong sa
magalang na paraan?
A. Kung nais tanungin ang guro.
B. Kung nais tanungin ang kamag- aral

34
H. Paglalahat ng Ano ang dapat tandaan sa pagtatanong? Ano ang dapat tandaan sa pagtatanong?
Aralin Isulat ang inyong sagot sa anyong Isulat sa bawat sulok ng bituin ang
patalata. inyong sagot.

Dapat
tandaan sa
Pagtatanong

I. Pagtataya ng Iguhit ang masyang mukha  kung Iguhit ang masyang mukha  ku
Aralin nagpapakita ng wastong paraan ng nagpapakita ng wastong paraan
pagtatanong at  kung hindi. pagtatanong at  kung hindi.
1. Nagtatanong habang 1. Nagtatanong habang
nagsasalita ang guro. nagsasalita ang guro.
2. Gumagamit ng magagalang na 2. Gumagamit ng magagalan na
pananalita sa pagtatanong ngunit pananalita sa pagtatan ngunit
may kataasan ang boses. may kataasan ang boses.
3. Sa pagtatanong kailangan 3. Sa pagtatanong kailangan
tumayo bilang tanda ng tumayo bilang tanda ng
paggalang sa kausap. paggalang sa kausap.
4. Iwasan ang pagtatanong tungkol 4. Iwasan ang pagtatanong
sa personal na bagay. tungkol sa personal na ba
5. Maging mahinahon sa 5. Maging mahinahon sa
pagtatanong. pagtatanong.

A. Karagdagang Gawain Nais mong tanungin ang inyong Magbigay ng 3 sitwasyon na


para sa takdang aralin punongguro tungkol sa petsa ng kailangan at dapat tayong
at remediation pagtatapos sa Ikalimang Baitang: magtanong:
Paano mo siya tatanungin: Ipakita sa
pamamagitan ng isang comics style 1.
2.
3.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA
A. Bilang ng
nakakakuha ng 80%
sa pagtataya

35
B. Bilang ng mag-
aaral na
ngangailangan ng
iba pang Gawain
para sa
remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang
ng mag- aaral na
nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin
ang aking
naranasan sa
solusyonan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko
guro?

Aralin 3 - Subukin Natin


Paaralan Antas ng Grado 5
Guro Asignatura ESP

36
Oras at Petsa ng Pagtuturo Kwarter 1

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-
iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili
at sa pamilyang kinabibilangan

B. Pamantayan sa
Pagganap Naisasabuhay ang pagkakaroon ng tamang pag-uugali sa pagpapahayag at pagganap
ng anumang gawain

C. Mga
Kasanayan sa Nakapagpapakita ng kawilihan at positibong saloobin sa pag-aaral sa pamamagitan
Pagkatuto ng: (EsP5PKP – Ic-d – 29)
3.1. pakikinig
3.2. pakikilahok sa pangkatang gawain
3.3. pakikipagtalakayan
3.4. pagtatanong

II. NILALAMAN Positibong Saloobin sa Pag-aaral


III. MGA
KAGAMITAN SA
PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN

1. Mga pahina ng CG 2016 p. 68/EsP5PKP – Ic-d – 29


Gabay ng Guro
2. Mga pahina ng Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23 Edukasyon
kagamitang sa Pagpapakatao “Activity Sheets’ 1st Quarter Department of
Pang-mag- Education, June 2016
aaral
3. Textbook pages Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon pp. 20- 23 Zenaida R.
Ylarde/Gloria A. Peralta, EdD
4. Karagdagang MISOSA 6 Pagpapaliwanag ng Karunungan
kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resources
5. Iba pang Activity sheets, bond paper, graphic organizer, audio-video equipment
kagamitan
IV. PAMAMARAAN Advance Learners Average Learners
A. Balik-aral sa Sa anong mga paraan maipapakita ang Isa-isahin natin ang mga paraan
nakaraang aralin pagiging positibong mag-aaral? upang mapipakita ang pagiging
at/o pagsisimula kawiliwili at may positibong
ng bagong saloobin sa pag-aaral base sa ating
aralin mins) Paano ito nakatutulong sa iyong pag- aaral? tinalakay.
pakikinig pakikilahok
sa pangkatang
gawain
pakikipagtalakayan
pagtatanong

37
B. Paghahabi sa
layunin ng
aralin (3 mins)
C. Pag-uugnay ng
mga haimbawa
sa bagong
aralin
(15 mins)
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan
#1

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto
ng paglalahad ng
bagong
kasanayan
#2

F. Paglinang ng
Kabihasaan
(tungo sa
Formative
Assessment)

38
G. Paglalapat ng
aralin sa pang-
araw-araw na
buhay
H. Paglalahat ng
Aralin
I. Pagtataya ng A. Isulat ang Tama kung ang B. Isulat ang Tama kung
Aralin pahayag ay ang pahayag ay
nagpapakita/nagsasaad ng nagpapakita/nagsasaad
pagiging positibo sa pag-aaral ng pagiging positibo sa
at Mali kung hindi. pag-aaral at Mali kung
hindi.
1. Nakikinig ako nang mabuti sa
aking guro upang may maisagot sa 1. Nakikinig ako nang mabuti sa
pagsusulit. aking guro upang may maisagot
2. Kailangang sundin ang mga sa pagsusulit.
pamantayan sa pangkatang 2. Kailangang sundin ang mga
gawain para sa ikaaayos ng pamantayan sa pangkatang
buong kasapi ng pangkat. gawain para sa ikaaayos ng
3. Dapat isaalang alang ang mga buong kasapi ng pangkat.
dapat at di dapat gawin sa 3. Dapat isaalang alang ang mga
pakikipagtalakayan ng sa gayon ay dapat at di dapat gawin sa
hindi mapahiya ang nais pakikipagtalakayan ng sa gayon
makibahagi dito. ay hindi mapahiya ang nais
4. Hindi ko mapigilang hindi makibahagi dito.
tumawa sa mga pagkakataong 4. Hindi ko mapigilang hindi
mali ang sagot ng aking mga tumawa sa mga pagkakataong
kaklase sa tanong ng guro. mali ang sagot ng aking mga
5. Sa pamamagitan ng pagtatanong kaklase sa tanong ng guro.
naipapakita ang pagiging 5. Sa pamamagitan ng
positibong mag-aaral. pagtatanong naipapakita ang
pagiging positibong mag- aaral.
B. Punan ang patlang ng wastong
salita upang mabuo ang pahayag. B. Punan ang patlang ng
Hanapin ang sagot sa loob ng wastong salita upang
kahon. mabuo ang pahayag.
Hanapin ang sagot sa loob
1. Sa nadagdagan ang ng kahon.
ating kaalaman.
2. Sa pamamagitan ng paglahok sa 6. Sa
sa paaralan, nadagdagan
maibabahagi natin ang ating ang ating kaalaman.
opinyon/ideya sa pangkat na ating 7. Sa pamamagitan ng paglahok sa
kinabibilangan. sa
3. Sa pakikipagtalakayan mapapaunlad ang paaralan, maibabahagi natin ang
sa sarili. ating opinyon/ideya sa pangkat
4. Kailangang maging na ating kinabibilangan.
sa 8. Sa pakikipagtalakayan
pagtatanong at iwasan ang mga mapapaunlad ang
tanong na personal. sa sarili.
5. Palaging sundin ang mga 9. Kailangang maging
sa anumang gawain sa
sa paaralan para sa ikabubuti ng lahat.

pangkatang
gawain

pakikinig

pakikipagtalakayan

pamantayan
64
39
pagtatanong at iwasan ang mga
tanong na personal.
10. Palaging sundin ang mga
sa anumang
gawain sa paaralan para sa
ikabubuti ng lahat.

C. Sagutin ang katanungan: pangkatang


Paano mo maipapakita ang gawain
pagiging positibong mag-aaral?
pakikinig

pakikipagtalakayan

pamantayan

C. Sagutin ang
katanungan:
Paano mo maipapakita ang
pagiging positibong mag-
aaral? Isulat sa loob ng
puso

C. Karagdagang A. Ano-anong mga kagamitang A. Gumupit ng mga larawan ng


Gawain para panteknolohiyang alam mo? Ano ang gamit mga kagamitang panteknolohiya.
sa takdang nito? Alamin ang gamit nito.
aralin at
remediation Kagamitang Gamit nito: B. Pangkatin ang klase sa 5.
Panteknolohiya Bawat pangkat ay magdadala ng
isang Digicam/Cellphone

B. Pangkatin ang klase sa 5. Bawat pangkat ay


magdadala ng isang Digicam/Cellphone

V. REMARKS
VI. REFLECTION
VII. MGA TALA

65
A. Bilang ng
nakakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
ngangailangan ng
iba pang Gawain
para
sa remediation
C. Nakatulong baa
ng remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong
suliranin ang
aking naranasan
sa solusyonan
sa tulong ng
aking
punongguro at
superbisor?

G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko
guro?

66

You might also like