You are on page 1of 5

REGINA ANGELORUM SCHOOL OF VILLANUEVA INC.

Poblacion 2, Villanueva Misamis Oriental


S.Y 2018 - 2019

BANGHAY ARALIN

Araling Panlipunan - 9
Quarter 2: Aralin 8
Ang Pag-ikot ng Ekonomiya

Inihanda ni
Francis Adones R. Zaluaga
Guro sa Sekondarya
ARALING PANLIPUNAN - 9
Quarter 2: Aralin 8

PETSA/BAITANG/SEKSYON:

 Ika-11-12 Linggo : Ika-13-17 at 20-24 ng Agosto, 2018


 Baitang – 9B : Miyerkules 8:40-11:00 / Agosto 15 at 22
: Biyernes 11:20-12:00 / Agosto 17 at 24

PAMANTAYAN SA NILALAMAN AT SA PAGGANAP:

 Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing


konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad
na pang-araw-araw na pamumuhay

 Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga


pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng
matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.

I. MGA LAYUNIN:

 Maipapaliwanang ang iba’t ibang modelo ng pag-ikot ng


ekonomiya
 Masusuri ang gastusin ng pamahalaan batay sa kongkretong
proyekto nito
 Mapahahalagahan ang mga gawaing ginagampanan ng
pamahalaan sa pag-ikot ng ekonomiya sa pamamagitan ng
pagtutulungan
 Makagagawa ng bagong desenyo na magpapakita ng paggalaw
ng ekonomiya ngayon.

II. PAKSANG-ARALIN:

 Paksa : Ang Pag-ikot ng Ekonomiya


 Batayan : Ekonomiks: Pagsulong at Pag- unlad, pp.77-86
 Oras : 60 min. bawat sesyon (3 ses./linggo)
 Kagamitan : Laptop at Projector o Chalk at pisara, Aklat

Page 2 of 5
III. PAMAMARAAN:
 Kagawian
~ Pagdarasal
~ Pasusuri sa mga pumasok at lumiban sa klase

 Pag-ganyak

~ Repolyong Bola (10-15 minuto)


 Isang bolang papel na gawa sa pinagkumpol nga
pahina nga papel na may nakasulat na mga
tanong.
 Habang kumakanta ay pinapaikot ang bola at titigil
ito pag sinabi ng guro na “HINTO!” kung sino man
ang mahintuan nga bola kailangan nyang balatan
ng isa ang bola at sagutin ang tanong na nakasulat
dito.
 Matatapos ang laro kapag naubos na ang lahat ng
balat ng bola.

 Balik-aral

 Alamin kung ano ang mga na-aalala ng mga


estudyante tungkol sa mga sumusunod na paksa:

o Mga Pangunahing Gawain at Pagkilos sa


Ekonomiya
 Produksiyon
 Mga Salik ng Produksiyon
 Distribusyon
 Pagkonsumo
 Pagpapalitan ng Produkto
 Pampublikong Pananalapi

 Pagtalakay

 Tatalakayin at pag-uusapan ang mga sumusunod


na paksa: (Sumanguni sa aklat para sa mga
detalye)
o Circular flows
o Dalawang Sektor na Modelo
 Unang uri
 Ikalawang uri
 Ikatlong uri
o Ang Tatlong Sektor na Modelo
o Ang Apat na Sektor na Modelo

Page 3 of 5
IV. EBALWASYON:

 Diagnostic

~ Inalam ang kaalaman ng mga estudyante sa simula sa


pamamagitan ng pagtatanong at pag-babalik aral sa
nakaraang aralin.
~ Pinagusapan din ang mga sagot mula sa kanilang
takdang aralin.

 Formative

~ Pagsagot sa mga pagsasanay sa aklat: Ekonomiks:


Pagsulong at Pag-unlad
 Isulong Mo: I at II, pp.83-84
 Isapuso Mo: pp. 85
 sumangguni sa susunod na pahina para sa mga
detalye ng pagsusulit)

 Summative

~ Gawaing: Pagyamanin Mo: pp. 86


 Gumawa ng isang nukas na liham sa ating pangulo
tungkol sa iyong mg mungkahi hinggil sa mga
sumusunod.
- Pagpapalago ng pamumuhunan sa bansa
- Pagpaparami ng mga iniluluwas na produkto
sa ibang bansa
- Pagbibigay ng npampublikong produkto at
serbisyo samga mamamayan.

~ Gawaing Pangkat: Lingguhang Balitaan, bawat pangkat


ay may talagang balita na kanilang i-uulat sa klase.
 Balitang pampalakasan, entertainment, politika,
lagay ng panahon at lagay ng ekonomiya

V. TAKDAN ARALIN:

 Magsaliksisk at isulat ang ang sagot sa mga sumusunod na


tanong sa kwaderno
o Ano and demand o pangangailangan?
o Paano nabubuo ang demand sa ekonomiks?
o Ano-ano ang mga salik sa pagkakaroon ng demand?

Page 4 of 5
 Maghanda san itinalaga/iniatas na balitang i-uulat sa susunod
na klase.

-------------Tapos na ang Klase!-----------

Hinanda ni:

FRANCIS ADONES R. ZALUAGA, LPT


Guro sa Sekondarya

Sinuri ni:

MR. JOSE M. BACTONG


JHS/SHS Punong Guro

Page 5 of 5

You might also like