You are on page 1of 7

GRADE 5 Paaralan Baitang/Antas V

Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG
Petsa/Oras OCTOBER 29-31, 2018 (WEEK 1) Markahan 3RD QUARTER

WEEK 1 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Nasusuri ang pagbabago sa panahanan ng mga Pilipino sa panahon ng Español.

A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring Lingguhang Pagsusulit
Pangnilalaman pag-unawa sa mga pagbabago sa pag-unawa sa mga pagbabago sa pag-unawa sa mga pagbabago sa pag-unawa sa mga pagbabago sa
lipunan ng sinaunang Pilipino lipunan ng sinaunang Pilipino lipunan ng sinaunang Pilipino lipunan ng sinaunang Pilipino
kabilang ang pagpupunyagi ng kabilang ang pagpupunyagi ng kabilang ang pagpupunyagi ng kabilang ang pagpupunyagi ng
ilang pangkat na mapanatili ang ilang pangkat na mapanatili ang ilang pangkat na mapanatili ang ilang pangkat na mapanatili ang
kalayaan sa Kolonyalismong kalayaan sa Kolonyalismong kalayaan sa Kolonyalismong kalayaan sa Kolonyalismong
Espanyol at ang impluwensya Espanyol at ang impluwensya Espanyol at ang impluwensya Espanyol at ang impluwensya
nito sa kasalukuyang panahon. nito sa kasalukuyang panahon. nito sa kasalukuyang panahon. nito sa kasalukuyang panahon.

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakakapagpakita ng Nakakapagpakita ng Nakakapagpakita ng Nakakapagpakita ng


pagpapahalaga at pagmamalaki pagpapahalaga at pagmamalaki pagpapahalaga at pagmamalaki pagpapahalaga at pagmamalaki
sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa pagpupunyagi ng mga Pilipino
sa panahon ng kolonyalismong sa panahon ng kolonyalismong sa panahon ng kolonyalismong sa panahon ng kolonyalismong
Espanyol Espanyol Espanyol Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa
(Isulat ang code ng bawat panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa
kasanayan) panahon ng Español (ei panahon ng Español (ei panahon ng Español (ei panahon ng Español (ei
pagkakaroon ng organisadong pagkakaroon ng organisadong pagkakaroon ng organisadong pagkakaroon ng organisadong
poblasyon, uri ng tahanan, poblasyon, uri ng tahanan, poblasyon, uri ng tahanan, poblasyon, uri ng tahanan,
nagkaroon ng mga sentrong nagkaroon ng mga sentrong nagkaroon ng mga sentrong nagkaroon ng mga sentrong
pangpamayanan, at iba pa.) pangpamayanan, at iba pa.) pangpamayanan, at iba pa.) pangpamayanan, at iba pa.)

AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A


II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng


Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Learner’s Materials, MISOSA Learner’s Materials, MISOSA Learner’s Materials, MISOSA Learner’s Materials, MISOSA
Lesson 27 at 40 ( Grade V ) Lesson 27 at 40 ( Grade V ) Lesson 25 ( Grade V ) Lesson 25 ( Grade V )
K to 12 AP5KPK-IIIa-1; Pilipinas K to 12 AP5KPK-IIIa-1; Pilipinas K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1;1.1.3 ; K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1;1.1.3 ;
Kong Hirang V, Eleanor D. Kong Hirang V, Eleanor D. MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas
Antonio et.al. ph.169, Isang Antonio et.al. ph.169, Isang Kong Hirang V, Eleanor D. Kong Hirang V, Eleanor D.
Bansa, Isang Lahi, Evelina M. Bansa, Isang Lahi, Evelina M. Antonio et.al. ph.129, Antonio et.al. ph.129,
Viloria et.al. Viloria et.al.

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng mga panahanan ng larawan ng mga panahanan ng tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit,
mga Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng panulat panulat
Español, Español,
tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit,
panulat panulat
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Magkaroon ng Walk to a Magkaroon ng Walk to a Ipabuo ang salita sa ibaba. Ipabuo ang salita sa ibaba.
aralin at/o pagsisimula ng Museum sa loob ng silid- aralan. Museum sa loob ng silid- aralan.
bagong aralin Ipakikita rito ang ang mga Ipakikita rito ang ang mga HALAANGPAMA KALOL HALAANGPAMA KALOL
larawan ng iba’t- ibang larawan ng iba’t- ibang
panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa
panahon ng Español. panahon ng Español.
Itanong sa mga bata: Itanong sa mga bata:
Ano-anong uri ng panahanan Ano-anong uri ng panahanan
ang inyong nakita sa Walk to a ang inyong nakita sa Walk to a
Museum? Museum?
Ano ang napansin ninyo sa mga Ano ang napansin ninyo sa mga
katangiang pisikal ng mga katangiang pisikal ng mga
panahanan. panahanan.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Nailalarawan ang panahanan ng Nailalarawan ang panahanan ng Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa
mga Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng lipunan sa panahon ng lipunan sa panahon ng
Español. Español. pamahalaang kolonyal. pamahalaang kolonyal.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ang klase ay bubuo ng suliranin Ang klase ay bubuo ng suliranin 1. Ipabasa sa mga 1. Ipabasa sa mga
sa bagong aralin mula sa paksa. mula sa paksa. bata ang nabuong bata ang nabuong
Anu-anong pagbabago sa Anu-anong pagbabago sa salita. salita.
panahanan ng mga Pilipino ang panahanan ng mga Pilipino ang 2. Magpakita ng 2. Magpakita ng
inyong nakita? inyong nakita? larawan ng mga larawan ng mga
Ilarawan ang mga pagbabago sa Ilarawan ang mga pagbabago sa lokal na opisyales lokal na opisyales
panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa sa inyong lugar sa inyong lugar
panahon ng Español. panahon ng Español. katulad ng Mayor, katulad ng Mayor,
Paghambingin ang mga Paghambingin ang mga Gobernador at Gobernador at
panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa Kapitan o Kapitan o
panahon ng Español. panahon ng Español. Punungbarangay. Punungbarangay.
3. Itanong sa mga 3. Itanong sa mga
bata kung ano ang bata kung ano ang
tungkulin ng mga tungkulin ng mga
opisyales na opisyales na
kanilang ibinigay. kanilang ibinigay.
D. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa sa mga bata ang Ipabasa sa mga bata ang 1. Ipabasa sa mga 5. Ipabasa sa mga
konsepto at paglalahad ng bahaging Alamin Mo sa LM, ph. bahaging Alamin Mo sa LM, ph. bata ang bahaging bata ang bahaging
bagong kasanayan #1 Pakinggan ang sagot ng mga Pakinggan ang sagot ng mga Alamin Mo sa LM, Alamin Mo sa LM,
mag-aaral. Tanggapin ang lahat mag-aaral. Tanggapin ang lahat ph. ph.
ng sagot nila. ng sagot nila. 2. Pakinggan ang 6. Pakinggan ang
Ipabasa sa mga bata ang Ipabasa sa mga bata ang sagot ng mga mag- sagot ng mga mag-
bahaging nagpapaliwanag bahaging nagpapaliwanag aaral. Tanggapin aaral. Tanggapin
tungkol sa panahanan ng mga tungkol sa panahanan ng mga ang lahat ng sagot ang lahat ng sagot
Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng mga nila. nila.
Espanyol. Espanyol. 3. Ipabasa sa mga 7. Ipabasa sa mga
bata ang bahaging bata ang bahaging
nagpapaliwanag nagpapaliwanag
tungkol sa tungkol sa
pamahalaang lokal, pamahalaang lokal,
LM ph. LM ph.
4. Ipasagot ang mga 8. Ipasagot ang mga
tanong tungkol sa tanong tungkol sa
binasang teksto sa binasang teksto sa
LM ph. LM ph.

E. Pagtatalakay ng bagong Ipasagot ang mga tanong Ipasagot ang mga tanong Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa
konsepto at paglalahad ng tungkol sa binasang teksto sa. tungkol sa binasang teksto sa. paggawa ng Gawain A sa LM ph. paggawa ng Gawain A sa LM ph.
bagong kasanayan #2 Ipasulat ang kanilang mga sagot Ipasulat ang kanilang mga sagot
sa notbuk. sa notbuk.

F. Paglinang sa Kabihasan -pangkatang Gawain- -pangkatang Gawain- Magpabuo ng pangkat na may Magpabuo ng pangkat na may
(Tungo sa Formative tatlong kasapi lamang ( triad). tatlong kasapi lamang ( triad).
Assessment) Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa
paggawa ng Gawain B sa LM, ph. paggawa ng Gawain B sa LM, ph.
Ipakopya sa papel ang Ipakopya sa papel ang
saranggola at ipasulat ang sagot saranggola at ipasulat ang sagot
dito. dito.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- -pangkatang Gawain- -pangkatang Gawain- Gamitin ang kaparehong pangkat Gamitin ang kaparehong pangkat
araw-araw na buhay sa Gawain B. sa Gawain B.
Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa
paggawa ng Gawain C sa LM, ph. paggawa ng Gawain C sa LM, ph.
Ipagawa ang isinasaad ng panuto Ipagawa ang isinasaad ng panuto
sa gawain. sa gawain.
Pag-usapan kung ang kanilang Pag-usapan kung ang kanilang
sagot ay ayos na bago ipawasto sagot ay ayos na bago ipawasto
sa guro. sa guro.

H. Paglalahat ng Arallin Ano-ano ang mga panahanan Ano-ano ang mga panahanan Ano nag pamahalaang local? Ano nag pamahalaang local?
noong panahon ng espanol? noong panahon ng espanol? Ipaliwanag kung anong paraan Ipaliwanag kung anong paraan
ng pamamahala ito. ng pamamahala ito.
I. Pagtataya ng Aralin Iguhit ang mga sinaunang Iguhit ang mga sinaunang Ipasagot ang Gawain A. Ipasagot ang Gawain A.
panhanan. panhanan.
J. Karagdagang gawain para sa Takdang-Gawain Takdang-Gawain Gumawa ng outllune hinggil sa Gumawa ng outllune hinggil sa
takdang-aralin at remediation Mag-survey ka sa sarili mong Mag-survey ka sa sarili mong pamahalaang local. pamahalaang local.
barangay. Gamitin moa ng barangay. Gamitin moa ng
pormat na ito. pormat na ito.
Uri ng Saan Uri ng Saan
tirahan matatagpuan tirahan matatagpuan

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like