You are on page 1of 11

January 20 , 2020 (Monday ) II.

Restating Sentences Heard in One’s Own


Words.
7:00- 7:30- Flag Ceremony Using Appropriate Facial Expressions.
Books
ESP 5-Aquino Cooperative learning

I. Layunin: III. Procedure


Pagsasaalang-alang sa Kapakanan ng a. Review
Kapwa at sa Kinabibilangang pamayanan
(EsP5PD-IV-a-d-14) 1. How would you react in this statement?
II. Paksang Aralin “You took all ten and that is not fair. So there will
Pagpapaubaya ng Pansariling Kapakanan para be no party. When you learn to share, then you
sa Kabutihan ng Kapwa will have a party.”
Integration: 2. Drill
Kagamitan: tsart Tell the mood or tone of each speaker
III. Pamamaraan: Speaker 1 : “Insects are wonderful. You need to
a. Balik-aral look closely to learn
Simulan ang aralin sa pamamagitan ng isang about them. If you watch them, you will learn a
pagninilay(reflection) tungkol sa mga nangyayari lot.
sa ating kapaligiran. Speaker 2 : “Cats make the best pet!”
b. Paglalahad: b. Establishing a purpose for the lesson
Hingan ng halimbawa ang mag-aaral sa mga A.Setting the stage:
nangyayaring kalamidad sa ating bansa. Ano 1.Show the following faces:
ang karanasan nila sa pagtulong sa mga biktima a.Do you know who’s in the picture?
ng kalamidad? b.What can you say about picture?
c. Pagtatalakay: c.What emotions each
Ipasulat muna ang kanilang tanong sa pictures expressed?
papel na sulatan ng tanong. Gabayan
sila sa pagtatanong upang mailabas ng
mag-aaral ang tunay na pag-unawa sa 2.Show again the emoticons to the pupils.
damdamin ng kapuwa. Hayaang pumili a.Ask the pupils to name each emoticon (based on their
ng lider upang mapag-usapan ang mga facial expressions).
sagot sa mga tanong sa Kagamitan ng b.Let them name other facial expressions and draw them
Mag-aaral. on the board.
d. Paglalapat c. Presentation
Matapos ang limang minuto, Present a short story on the board. (The Donkey)
magpapalitan ng ginawang plano ang Ask: Who are the characters in the story?
mga mag-aaral. Gabayan sila kung How each animal expressed their feeling?
paano bibigyang puna ang ginawang d. Discussion
plano. a Teacher reads the short story. Pupils will listen.
e. Paglalahat The Donkey
Sa puntong ito ay naipakikita na ng mga A donkey found the skin of a dead lion. He put it on and
mag-aaral ang pagdamay sa kapuwa at frightened all the animals but did not make a sound. One
handa na silang magbigay ng tulong ng dog was suspicious; the donkey tried to roar to frighten
bukal sa loob. the dog but brayed instead. When the dog heard the
Bilang mag-aaral, makakatulong din donkey braying, he laughed and laughed.
tayo at ang ating paaralan sa mga taong e. Abstraction
nangangailangan. Bukod sa pagkain, What have you learned from today’s lesson?
salapi, at damit na ibinibigay, mabuti rin f. Analysis
na turuan natin sila ng mga gawaing Restate the sentences heard on one’s own words and
mapagkakakitaan upang makapagsarili give the facial expression/s based on the feeling/s
sa mga darating na araw. expressed.
IV. Pagtataya: His mother became worried when she didn't hear from
Pasagutan ang mga tanong na nasa him for two days. _______
Kagamitan ng Mag-aaral. David is quite shy so he doesn't like talking to people he
V. Takdang-Aralin: doesn't know. _______
Bilang gawaing bahay, Ipasaliksik ang mga A year after being fired from his job, Alan is still very
ginagawa ng Department of Social Welfare and bitter. He has a lot of resentment towards his former
Development (DSWD) para sa mga biktima ng boss. __________
kalamidad. Ipasaliksik din ang mga ahensiya at IV. Evaluation
programa ng pamahalaan para sa kalamidad.at Restate the sentences heard on one’s own words. Draw
mahihirap. appropriate facial expressions after the sentences.
Remarks:
Grandpa was very proud of me when I got a promotion
at work. He took me out to dinner to celebrate.
Aquino I'm a little doubtful about whether to get married or not..
We are delighted that you will be coming to visit us. It
will be so nice to have you here.
English 5-Aquino/Luna/Zamora After waiting in line for an hour at the bank, the woman
I. Objectives grew impatient and left.
Restate sentences heard in one’s own words. They were shocked to learn that their beloved neighbor,
Use appropriate facial expressions. Miss Ann, had stolen their car.
Observe politeness at all times. V. Assignment
EN5LC-IVa-3.11/EN5OL-IVa-2.6.1
EN5A-IVa-16/Page 76 of 164
Pupils will restate the sentences heard on one’ own V. Takdang-Aralin:
words. Then, show to the class the appropriate facial Sumulat ng tiglimang pangungusap na ginagamitan ng
expressions expressed in the sentence. pangatnig
Even in hard times when I don't have a lot of money, I Remarks:
stay hopeful and believe that next month will be better.
Remarks: Lapu-Lapu
Dagohoy
Aquino
Lakandula
Luna

MAPEH 4- Music / GOMEZ

Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu I. Layunin:


I. Layunin: MU4TP-Iva-1
F6WG-IVi-10 Nakatutugon sa tempo ng awitin ayon sa
Nagagamit nang wasto ang pang-angkop. kilos o galaw.
II. Paksang Aralin II. Paksang Aralin
Paggamit nang wasto ang mga pang-angkop. Pagtugon sa tempo sa iba’t ibang kilos
Sanggunian: Yamang Filipino 6 Kagamitan: larawan, aklat
Kwento o sanaysay, power point presentation Integration:
Kagamitan: tsart
III. Pamamaraan
III. Pamamaraan: a. Balik-aral
a. Balik-aral a. Rhythmic (Echo Clap
Pagbabaybay Unang pagsusulit Maghanda ng
sampung salita mula sa Pasaporte ng mga Salita. b. Tonal
Paghawan ng Balakid Awitin ang mga so-fa syllable ayon sa senyas
Pasagutan Tuklasin Mo A, KM, p. 131. Tumawag ng kamay ng guro.
ilang mag-aaral upang ibahagi ang kanilang sagot. (Ipakita rin sa staff notation upang masanay sa
Itanong: Ano ang kahulugan ng diploma? Karangalan? melodic reading.)
Nakapagpalubag?Ipagamit ang mga bagong salita sa
sarilingpangungusap. Ano ang ibig sabihin ng simbolong p at f sa
b. Paglalahad: musika?
Itanong: (Ang simbolong p ay mahinang pag-awit
Ano ang gagawin mo kung kailangan mo na isang puting samantalang ang f ay malakas na
sapatos ngunit wala o hindi sapat ang inyong pera pag-awit.)
upang makabili nito? Tumawag ng ilang mag-aaral
upang magbahagi ng kanilang sagot. b. Paglalahad:
c. Pagtatalakay: Magpakita ng mga larawan ng mga hayop
Ipabasa sa mga mag-aaral ang ilang pangungusap mula
sa kuwento.
1. Namimigay si Aling Eva ng sapatos sa mga bata sa
kanilang baryo.
2. Puting sapatos ang gagamitin nina Eva sa nalalapit
na pagtatapos.
3. Nanghiram ng puting damit ang nanay ni Eva.
4. Walang sapat na pera ang kaniyang pamilya upang Ano-anong hayop ang nakikita sa larawan?
makabili ng sapatos. (kabayo, suso, kalabaw, at
d. Paglalapat pagong). Ano ang masasabi ninyo sa mga kilos
Paano mo maipakikita ang pagtulong mo sa o galaw ng mga hayop na
iyong kapwa? Kung ikaw si Eva gagawin mo ba nasa larawan? (mabilis at mabagal ang kilos ng
ang kanyang ginawa? Bakit? mga hayop)
e. Paglalahat Makinig sa mga sumusunod na tugtuging /
Pangkatin ang klase. Papiliin ang bawat pangkat awiting nakarekord:
ng isang lugar. Tukuyin ang produktong a. “Mga Alaga Kong Hayop” (Sumangguni sa Gr.
ipinagmamalaki nito. Sumulat ng isang talata na 3 TG)
may limang pangungusap tungkol sa napiling b. “Lullaby
lugar at produkto nito. Salungguhitan ang mga c. Paghahabi ng Layunin
pariralang may pang-angkop. Bilugan ang Ituro ang mga awitin sa paraang paggagad
simuno at ikahon ang panaguri. Matapos ang
inilaang oras, tawagin ang bawat pangkat upang
basahin ang kanilang natapos na talata.
Gawin MoIpagawa ang Pagyamanin Natin
Gawin Mo A ,KM, p. 135 d. Pagtatalakay:
IV. Pagtataya: Sa tulong ng guro, awitin nang mabilis ang
Gamitin ang lima sa mga ito sa “Chua-ay”.
sarilingpangungusap. Salungguhitan ang  Awitin muli ang “Chua-ay” at sabayan ng
pariralangmay pang-angkop. Bilugan ang pang- kilos na parang nagbabayo ng
angkopna ginamit. bigas.
1.kaugalian – Filipino  Saan nanggaling ang awiting “Chua-ay”?
2.katangian – lilinangin (Benguet)
3.malinis – hangin  Saang lalawigan makikita ang mga
4.dakila – bayani Igorot? (lalawigang bulubundukin o Mt.
5.luntian – dahon Province)
 Paano inawit ang awitin? (mabilis at
masaya)
 Anong katangian ng mga Igorot ang
ipinakikita sa awitin? (pagiging masipag
at masayahin habang nagtatrabaho)
 Sa tulong ng guro, aawitin ng mga bata
ang “Ili-ili Tulog Anay” na
sinasabayan ng kilos o galaw ng katawan.
 Ayon kay Priscilla Magdamo na unang
nangolekta ng awiting “Ili-ili Tulog
Anay”, ito ay inaawit ng isang ate sa
kaniyang kapatid.
 Sa awiting “Ili-ili Tulog Anay”, ano ang
kilos na ginawa? (Ang kilos na ginawa
ay sumayaw at umimbay.)
 Paano isinagawa ang kilos? (Isinagawa
ang kilos nang mabagal.)
Samusika, ang mga awitin ay
nagpapahiwatig ng iba’t ibang kilos. May
mabagal at mabilis na kilos. Ito ay tinatawag
na tempo.
e. Paglalapat

Awitin ang “Do a Little Thing”. Hayaang


lumikha ang bawat pangkat ng kanikanilang
kilos at gawin ito nang salitan.
pangkat ng mabilis pangkat ng
na kilos mabagal
na kilos

f. Paglalahat
Paano inilalarawan ang elemento ng tempo sa
musika?
(Ang tempo ay maaaring mailarawan sa mabilis
at mabagal na kilos.)
IV. Pagtataya

Gawain Napakahus Mahusay Digaanon


ay g
Mahusay

V. Takdang-Aralin:
Gumupit o gumuhit ng tatlong larawan na
nagpapahiwatig ng mabilis at
mabagal na kilos.

Remarks:
Gomez
comes into your mind when you see the word “dark”?
Examine the definition of the words “light and dark” in
January 21 , 2020 (Tuesday ) the meaning lists at the learning materials. Ask: What
other words can you give for lights and dark?
7:00- 7:30- Flag Ceremony c. Presentation
Today, we’re going to learn the different meanings of
ESP 5-Aquino content specific words (denotation and connotation
d. Discussion
I. Layunin: Ask the pupils to point out what the two words’
Pakikiisa sa Pagdarasal para sa Kabutihan ng definitions have in common. Students will likely point out
lahat (EsP5PD - IVa-d - 14) that they are both adjectives. Continue the comparison
II. Paksang Aralin and contrast of the two words until they come up with
Naisasabuhay ang tunay na pasasalamat sa which word has the positive and negative meanings,
Diyos na nagkaloob ng buhay then introduce the denotation and connotation
Integration: e. Abstraction
Kagamitan: tsart Comprehension Check-up:
III. Pamamaraan: a.What is denotation? Give examples of denotation.
a. Balik-aral b.What is connotation? Give examples of connotation.
Bilang mag-aaral, makakatulong din tayo at ang c.Using Venn’s diagram, give the comparison or contrast
ating paaralan sa mga taong nangangailangan. of the word denotation and connotation.
b. Paglalahad:
Simulan ang sesyon sa pamamagitan ng pag- f. Analysis
uugnay ng pinakabuod ng nakaraang aralin sa Ask the pupils about what they have learned from
paksang tatalakayin. today’s lesson.
c. Pagtatalakay:
Ang buhay natin ang pinakamahalagang regalo IV. Evaluation
ng ating Panginoon sa atin. Dahil ang buhay ay Identify the meaning of words if it is a connotation, write
isang napakahalagang biyaya sa atin na C, and if it is a denotation, write D. Write your answer
kailangan natin itong ingatan at pahalagahan on the blank.
upang magkaroon ng kabuluhan ang ating Blue
buhay sa mundong nakapaligid sa atin. An ____ a. Mommy, please buy me a blue bike.
gating kapwa na dapat nating isaalang-alang ______b. Linda got low score in her tst. She is blue.
ang kapakanan at sa kinabibilangang 2.Snake
pamayanan. _____ a. Lito saw a big snake in their backyard.
d. Paglalapat _____ b. Mario is a snake. He spank the little boy.
Ipalabas ang kagamitan ng mag-aaral. Ipauwi sa 3.Cool
kanila ang larawan at gabayan sila sa pagsagot ______a. The weather is verycool.
sa dalawang katanungan ______b. I like your jacket. It is very cool.
e. Paglalahat 4.Cheap
Sa puntong ito ay naipakikita na ng mga ______a. Linda goes with different man that’s why she is
mag-aaral ang pagdamay sa kapuwa at being called cheap.
handa na silang magbigay ng tulong ng ______b. The dress in the store is cheap.
bukal sa loob. 5.Rats
______a. Rats lived in a dark places.
IV. Pagtataya: ______b. Rats! I left my pocket book in the car.
Pasagutan ang mga tanong na nasa V.Assignment
Kagamitan ng Mag-aaral. Ask the pupils to answer the activities under “Do and
V. Takdang-Aralin: Learn
Ipasaliksik din ang mga ahensiya at programa Remarks:
ng pamahalaan para sa kalamidad.at mahihirap.
Aquino
Remarks: Luna
Aquino

Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu
English 5-Aquino/Luna/Zamora
I. Objectives I. Layunin:
Identify different meanings of content specific F6PU-IVi-2.3
words (denotation and connotation) Nakasusulat ng liham.
EN5V-IVa-20.1 F6PL-0a-j-3
EN5V-Iva – 20.2 Nagagamit ang wika bilang tugon sa sariling
II. Identifying Different Meanings of Content pangangailangan at sitwasyon.
Specific Words (Denotation and II. Paksang Aralin
Connotation) Pagsulat ng liham.
Books Sanggunian: Internet
Cooperative learning Kagamitan: tsart

III. Procedure III. Pamamaraan:


a.Review a. Balik-aral
Paano ang pagsunod sa mga panuto?
Identify appropriate facialexpression -Ano ang mga dapat tandaan sa pagsunod ng
b. Establishing a purpose for the lesson panuto na nakasulat?
Display the chart on the board.Ask pupils: What comes b. Paglalahad:
into your mind when you see the word “light”? What
Pangkatin ang klase. Hayaang maglaro ang pangkat ng larawan?
tug-of-war. Bigyan ng pagpapahalaga ang nanalong Saan mo kadalasang nakikita ang mga
pangkat. disenyong tulad nito?
Itanong: Bakit kayo nanalo? Natalo? Ano ang ginamit d. Pagtatalakay:
ninyo upang hindi kayo magkahiwa-hiwalay? Tama ba Pagsusuri ng mga larawan.
ang ginawa ninyo? Bigyang katwiran ang sagot. Talakayin, KM, p. 263-265
e. Paglalapat
Paano mo maipagmamalaki ang mga
c. Pagtatalakay:
produkto sa inyong pamayanan?
Itanong:
Bakit masarap ang kalamay? Ano ang magiging bunga
f. Paglalahat
ng paglalagay ng kalamay sa isang marangyang
Ano ang napapansin ninyo sa mga testura
sisidlan? Sa anong sangkap gawa ang kalamay?
ng mga bagay sa paligid?
Ipabasa ang mga pangungusap na nakasulat sa pisara.
Ang mga bagay sa paligid ay nagtataglay ng
Itanong:
testura. Ito ay maaaring may magaspang,
Ano ang dalawang pangungusap sa mga binasang
malambot, at makinis na testura.
sagot? Alin sa dalawang ito ang makapag-iisa? Hindi
Tandaan, KM, p. 210
makapag-iisa? Paano ito pinagdugtong? Anong mga
IV. Pagtataya
salita ang ginamit?
Sumanggunisa LM, SURIIN p. 210 – 211
d.Paglalapat
V. Takdang-Aralin:
Ano at paano ginagamit ang mga pangatnig?
Magsaliksik ng mga halimbawa ng ethnic
e.Paglalahat
designs. Iguhit ito sa papel at ihanda para
Ano at kalian ginagamit ang pang-angkop?
sa susunod na aralin.
IV. Pagtataya:
Panuto: Remarks:
Kunin ninyo ang inyong fofder. Sumulat ng liham sa
patnugot na nasa sinagutan ninyo kanina tungkol sa Gomez
hiling ng Little Journalist Club.
Isulat at isaayos ang pagkakasulat ng liham sa January 22, 2020 (Wednesday)
patnugot. Kailangan ay tama ang pagkakalagay ng
bantas. Isulat sa folder ang liham. 7:00- 7:30- Flag Ceremony
V. Takdang-Aralin:
Ipagawa ang pangkatang-gawaing ito ayon sa ESP 5-Aquino
kasanayan ng mga bata.
Remarks: I. Layunin:
Pakikiisa sa Pagdarasal para sa Kabutihan ng
Lapu-Lapu lahat (EsP5PD - IVa-d - 14)
Dagohoy II. Paksang Aralin
Lakandula Naisasabuhay ang tunay na pasasalamat sa
Diyos na nagkaloob ng buhay
Integration:
Kagamitan: tsart
MAPEH 4- Arts/GOMEZ III. Pamamaraan:
I. Layunin: a. Balik-aral
A4EL-IVa
. Sa pagsisimula ng bahaging Isagawa Natin sa
The learner explores the texture of each
material and describe its characteristics. kagamitan ng mag-aaral, maaaring sabihin ito:
II. Paksang Aralin “Balikan nating muli ang tinalakay kahapon.
Testura ( Texture) Anong mga pagpapahalaga ang inyong
Kagamitan: larawan, aklat natutuhan?
Integration: b. Paglalahad:
III. Pamamaraan Ipagawa sa mga mag-aaral ang Gawain 1 at 2 sa
a. Balik-aral
Ano ang ginamit mong mga elemento ng
isang araw kaya tiyaking masunod ang ibang
sining sa iginuhit mong landscape? itatakdang minute sa bawat Gawain (limang
b. Paglalahad: minute para sa Gawain 1, at 25 minuto para sa
May mga inihandang kagamitan ang guro Gawain 2) Kung hindi possible maaaring hatiin
na nakalagay sa isang kahon. sa dalawang sesyon
Tatawag ng mga bata at kukuha ng isa
habang siya ay nakapiit. c. Pagtatalakay:
Hayaang hawakan ng mga bata at tukuyin Gabay para sa Gawain 2:
kung anong testura ng mga ito.
a. bato
a. Pangkatin ang klase sa ganitong mga
b. bola pangalan:
c. bulak Pangkat Hesukristo- mga Romano Katoliko
d. unan Pangkat Buddha- mga Buddhist
Itanong: Pangkat Allah- mga Muslim
1. Ano ang ginawa sa bawat kagamitan? Pangkat Kristo- Born Again
2. Anu – ano ang masasabi mo sa mga
testura nito? Linawin ang Panuto: Bawat pangkat ay
3. Paano nyo natukoy ang testura? magpapakita ng palabas kung paano
c. Paghahabi ng Layunin namamayani ang paggalang at pagpapahalaga
Anu – anong mga disenyo ang sa bawat isa magkaiba man ang kinabibilangang
nakikita ninyo sa larawan? relihiyon Magsagawa ng pagpaplano sa loob ng
Ano ang masasabi mo sa
testura ng dahon na nasa mga
limang minute at ipakita ito sa loob ng tatlong
minuto.
c.What emotions each pictures
3. Linawin sa mag-aaral ang pamantayan
expressed?
4. Bigyan sila ng Smiley Board na inihanda ng
guro bago ang gawain.
d. Paglalapat 2.Show again the emoticons to the pupils.
1. Isagawa ang Isabuhay Natin na nasa kagamitan a.Ask the pupils to name each emoticon (based on their
ng Mag-aaral. Linawin ang panuto. facial expressions).
2. Magpasulat ng isang panalangin ng b.Let them name other facial expressions and draw them
on the board.
pasasalamat sa buhay na kaloob ng diyos.
c. Presentation
e. Paglalahat
Present a short story on the board. (The Donkey)
Basahin at bigyang diin ang Tandaan Natin. Ask: Who are the characters in the story?
Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pang- How each animal expressed their feeling?
unawa. Ipaliwanag nang mahusay ang mensahe d. Discussion
nito upang lubos na maisapuso ito ng mga mag- a Teacher reads the short story. Pupils will listen.
aaral. The Donkey
IV. Pagtataya: A donkey found the skin of a dead lion. He put it on and
frightened all the animals but did not make a sound. One
Ipagawa ang Subukin Natin na nasa Kagamitan
dog was suspicious; the donkey tried to roar to frighten
ng Mag-aaral. the dog but brayed instead. When the dog heard the
Maaaring sumulat ng isang tula ang mga mag- donkey braying, he laughed and laughed.
aaral sa halip na sanaysay. e. Abstraction
Maaaring tapusin ang sesyon sa pamamagitan What have you learned from today’s lesson?
ng pagsasabi nito “Binabati Kita f. Analysis
V. Takdang-Aralin: Restate the sentences heard on one’s own words and
give the facial expression/s based on the feeling/s
Natapos nang muli ang isang aralin. Naniniwala
expressed.
akong ang pagpapahalaga sa buhay at pakikiisa His mother became worried when she didn't hear from
sa pananampalataya ng iyong kapwa ay para sa him for two days. _______
kabutihan ng lahat at kinalulugdan ng David is quite shy so he doesn't like talking to people he
Diyos.Inaasahan kong ipagpapatuloy mo ito sa doesn't know. _______
lahat ng oras at pagkakataon. Handa ka na ba sa A year after being fired from his job, Alan is still very
bitter. He has a lot of resentment towards his former
susunod na aralin? Ipagpatuloy mo ang boss. __________
hangaring matuto. Pagpalain ka ng Diyos. IV. Evaluation
Remarks: Restate the sentences heard on one’s own words. Draw
Aquino appropriate facial expressions after the sentences.
Grandpa was very proud of me when I got a promotion
at work. He took me out to dinner to celebrate.
English 5-Aquino/Luna/Zamora I'm a little doubtful about whether to get married or not..
I. Objectives We are delighted that you will be coming to visit us. It
Restate sentences heard in one’s own words. will be so nice to have you here.
Use appropriate facial expressions. After waiting in line for an hour at the bank, the woman
Observe politeness at all times. grew impatient and left.
EN5LC-IVa-3.11/EN5OL-IVa-2.6.1 They were shocked to learn that their beloved neighbor,
EN5A-IVa-16/Page 76 of 164 Miss Ann, had stolen their car.
II. Restating Sentences Heard in One’s Own V. Assignment
Words. Pupils will restate the sentences heard on one’ own
Using Appropriate Facial Expressions. words. Then, show to the class the appropriate facial
Books expressions expressed in the sentence.
Cooperative learning Even in hard times when I don't have a lot of money, I
stay hopeful and believe that next month will be better.
Remarks:
III. Procedure
a. Review Aquino
Luna
1. How would you react in this statement?
“You took all ten and that is not fair. So there will
be no party. When you learn to share, then you
will have a party.”
2. Drill Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu
Tell the mood or tone of each speaker
Speaker 1 : “Insects are wonderful. You need to I. F6WG-IVi-10
look closely to learn Nagagamit nang wasto ang pang-angkop.
about them. If you watch them, you will learn a II. Paksang Aralin
lot. Paggamit nang wasto ang mga pang-angkop.
Speaker 2 : “Cats make the best pet!” Sanggunian: Yamang Filipino 6
b. Establishing a purpose for the lesson Kwento o sanaysay, power point presentation
A.Setting the stage: Kagamitan: tsart
1.Show the following faces:
a.Do you know who’s in the picture? III. Pamamaraan:
b.What can you say about picture? a. Balik-aral
Pagbabaybay Unang pagsusulit Maghanda ng at pagpapaunlad ng ating physical fitness.
sampung salita mula sa Pasaporte ng mga Salita. II. Paksang Aralin
Paghawan ng Balakid Balik-tanaw sa mga Sangkap ng Skill-
Pasagutan Tuklasin Mo A, KM, p. 131. Tumawag ng RelatedFitness Kagamitan: larawan, aklat
ilang mag-aaral upang ibahagi ang kanilang sagot. Integration:
Itanong: Ano ang kahulugan ng diploma? Karangalan?
Nakapagpalubag?Ipagamit ang mga bagong salita sa III. Pamamaraan
sarilingpangungusap. a. Balik-aral
b. Paglalahad: Pang –araw-araw na gawain
Itanong: 1. Pagtsek ng attendance at angkop na
Ano ang gagawin mo kung kailangan mo na isang puting kasuotan.
sapatos ngunit wala o hindi sapat ang inyong pera 2. Pampasiglang Gawain: sumangguni sa
upang makabili nito? Tumawag ng ilang mag-aaral MAPEH 4
upang magbahagi ng kanilang sagot. 3. Balik-aral: Tanungin ang mga bata sa
c. Pagtatalakay: mga natutuhan sa mga
Ipabasa sa mga mag-aaral ang ilang nakaraang aralin tungkol sa sangkap ng
pangungusap mula sa kuwento. skill-related fitness.
1. Namimigay si Aling Eva ng sapatos sa mga b. Paglalahad:
bata sa kanilang baryo. Ipabasa ang talaan at lagyan ng tsek ang
2. Puting sapatos ang gagamitin nina Eva sa kolum kung ang mga gawaing pisikal
nalalapit na pagtatapos. (physical activity) na nabanggit ay lumilinang
3. Nanghiram ng puting damit ang nanay ni sa mga sangkap ng skill-related fitness.
Eva. Kopyahin nila ang talaan
4. Walang sapat na pera ang kaniyang pamilya at sagutan sa kuwaderno.
upang makabili ng sapatos. 2. Sagutin ang mga katanungan
d. Paglalapat c. Paghahabi ng Layunin
Paano mo maipakikita ang pagtulong mo sa Muling bigyan ng pansin ang anim na
iyong kapwa? Kung ikaw si Eva gagawin mo ba sangkap skill-related fitness.
ang kanyang ginawa? Bakit? d. Pagtatalakay:
e. Paglalahat Ang klase ay hahatiin sa anim na pangkat.
Pangkatin ang klase. Papiliin ang bawat pangkat Bawat pangkat ay bibigyan ng isang
ng isang lugar. Tukuyin ang produktong sangkap ng skill-related fitness. Bibigyan ng
ipinagmamalaki nito. Sumulat ng isang talata na laang oras ang bawat pangkat upang umisip
may limang pangungusap tungkol sa napiling ng isang gawain, laro/isports,at sayaw na
lugar at produkto nito. Salungguhitan ang mga lumilinang sa ibinigay na sangkap sa grupo.
pariralang may pang-angkop. Bilugan ang Sa pamamagitan ng malikhaing
simuno at ikahon ang panaguri. Matapos ang presentasyon, ipakikita ng bawat pangkat sa
inilaang oras, tawagin ang bawat pangkat upang buong klase ang naisip na gawain,
basahin ang kanilang natapos na talata. laro/isports, at sayaw. Huhulaan ito ng iba
Gawin MoIpagawa ang Pagyamanin Natin pang pangkat. Ang sinumang makahula ay
Gawin Mo A ,KM, p. 135 bibigyan ng karampatang puntos..
IV. Pagtataya: e. Paglalapat
Gamitin ang lima sa mga ito sa Sa pamamagitan ng malikhaing
sarilingpangungusap. Salungguhitan ang presentasyon, ipakikita ng bawat pangkat sa
pariralangmay pang-angkop. Bilugan ang pang- buong klase ang naisip na gawain,
angkopna ginamit. laro/isports, at sayaw. Huhulaan ito ng iba
1.kaugalian – Filipino pang pangkat. Ang sinumang makahula ay
2.katangian – lilinangin bibigyan ng karampatang puntos..
3.malinis – hangin f. Paglalahat
4.dakila – bayani Ang agility (liksi), balance (balanse),
5.luntian – dahon coordination (koordinasyon), power, speed
V. Takdang-Aralin: (bilis), at reaction time ay mga sangkap ng
Sumulat ng tiglimang pangungusap na ginagamitan ng skill-related fitness na dapat linangin upang
pangatnig magawa nang buong husay ang mga
Remarks: kasanayan sa paglalaro, pagsasayaw, o
mga gawaing pang-araw-araw.
Lapu-Lapu IV. Pagtataya
Dagohoy Basahin ang mga sumusunod na
Lakandula pangungusap na nasa kahon at sagutin ang
tanong.
2. Gumuhit ng mga gawaing nakalilinang ng
mga sumusunod nasangkap ng skill-related
MAPEH-P.E/GOMEZ
fitness. Gumawa ng isang islogan na
naaayon kung paano ito mapauunlad:
I. Layunin:
a. Agility (liksi)
PE4PF-IVa-16
b. Speed (bilis)
1. Natutukoy ang mga sangkap ng skill-related
c. Power
fitness.
V. Takdang-Aralin:
2. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng
Laging isaisip na sa lahat ng ating pang-araw-
pagpapanatili ang kasiglahan at
araw na gawain ay ginagamit natin ang mga
kalakasan ng ating katawan.
sangkap ng skill-related fitness upang mas
3. Napahahalagahan ang mga sangkap ng skill-
maging madali at ligtas ang mga gawain.
related fitness upang
Gumawa ng personal na kontrata para sa
lubos na maunawaan ang kahalagahan ng mga
paglinang ng mga sangkap na nabanggit. Ipasa
ito sa pagpapanatili
ang kontrata sa susunod na pagkikita.
b. Establishing a purpose for the lesson
Remarks: Display the chart on the board.Ask pupils: What comes
Gomez into your mind when you see the word “light”? What
comes into your mind when you see the word “dark”?
Examine the definition of the words “light and dark” in
January 23 , 2020 (Thursday ) the meaning lists at the learning materials. Ask: What
other words can you give for lights and dark?
7:00- 7:30- Flag Ceremony
c. Presentation
ESP 5-Aquino Today, we’re going to learn the different meanings of
content specific words (denotation and connotation
I. Layunin: d. Discussion
Pakikiisa sa Pagdarasal para sa Kabutihan ng Ask the pupils to point out what the two words’
lahat (EsP5PD - IVa-d - 14) definitions have in common. Students will likely point out
II. Paksang Aralin that they are both adjectives. Continue the comparison
Naisasabuhay ang tunay na pasasalamat sa and contrast of the two words until they come up with
Diyos na nagkaloob ng buhay which word has the positive and negative meanings,
Integration: then introduce the denotation and connotation
Kagamitan: tsart e. Abstraction
III. Pamamaraan: Comprehension Check-up:
a. Balik-aral a.What is denotation? Give examples of denotation.
Bilang mag-aaral, makakatulong din tayo at ang b.What is connotation? Give examples of connotation.
ating paaralan sa mga taong nangangailangan. c.Using Venn’s diagram, give the comparison or contrast
b. Paglalahad: of the word denotation and connotation.
Simulan ang sesyon sa pamamagitan ng pag- f. Analysis
uugnay ng pinakabuod ng nakaraang aralin sa Ask the pupils about what they have learned from
paksang tatalakayin. today’s lesson.
c. Pagtatalakay: IV. Evaluation
Ang buhay natin ang pinakamahalagang regalo Identify the meaning of words if it is a connotation, write
ng ating Panginoon sa atin. Dahil ang buhay ay C, and if it is a denotation, write D. Write your answer
isang napakahalagang biyaya sa atin na on the blank.
kailangan natin itong ingatan at pahalagahan Blue
upang magkaroon ng kabuluhan ang ating ____ a. Mommy, please buy me a blue bike.
buhay sa mundong nakapaligid sa atin. An ______b. Linda got low score in her tst. She is blue.
gating kapwa na dapat nating isaalang-alang 2.Snake
ang kapakanan at sa kinabibilangang _____ a. Lito saw a big snake in their backyard.
pamayanan. _____ b. Mario is a snake. He spank the little boy.
d. Paglalapat
Ipalabas ang kagamitan ng mag-aaral. Ipauwi sa 3.Cool
kanila ang larawan at gabayan sila sa pagsagot ______a. The weather is verycool.
sa dalawang katanungan ______b. I like your jacket. It is very cool.
e. Paglalahat
Sa puntong ito ay naipakikita na ng mga 4.Cheap
mag-aaral ang pagdamay sa kapuwa at ______a. Linda goes with different man that’s why she is
handa na silang magbigay ng tulong ng being called cheap.
bukal sa loob. ______b. The dress in the store is cheap.
5.Rats
______a. Rats lived in a dark places.
IV. Pagtataya: ______b. Rats! I left my pocket book in the car.
Pasagutan ang mga tanong na nasa V.Assignment
Kagamitan ng Mag-aaral. Ask the pupils to answer the activities under “Do and
V. Takdang-Aralin: Learn
Ipasaliksik din ang mga ahensiya at programa Remarks:
ng pamahalaan para sa kalamidad.at mahihirap.
Aquino
Remarks: Luna
Aquino

Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu
English 5-Aquino/Luna/Zamora
I. Objectives I. Layunin:
Identify different meanings of content specific F6PU-IVi-2.3
words (denotation and connotation) Nakasusulat ng liham.
EN5V-IVa-20.1 F6PL-0a-j-3
EN5V-Iva – 20.2 Nagagamit ang wika bilang tugon sa sariling
II. Identifying Different Meanings of Content pangangailangan at sitwasyon.
Specific Words (Denotation and II. Paksang Aralin
Connotation) Pagsulat ng liham.
Books Sanggunian: Internet
Cooperative learning Kagamitan: tsart
III. Procedure III. Pamamaraan:
a.Review a. Balik-aral
Paano ang pagsunod sa mga panuto?
Identify appropriate facialexpression
-Ano ang mga dapat tandaan sa pagsunod ng nakikita ninyo sa larawan?
panuto na nakasulat? Ano ang masasabi mo sa
b. Paglalahad: testura ng dahon na nasa mga
Pangkatin ang klase. Hayaang maglaro ang pangkat ng larawan?
tug-of-war. Bigyan ng pagpapahalaga ang nanalong Saan mo kadalasang nakikita ang mga
pangkat. disenyong tulad nito?
Itanong: Bakit kayo nanalo? Natalo? Ano ang ginamit d. Pagtatalakay:
ninyo upang hindi kayo magkahiwa-hiwalay? Tama ba Pagsusuri ng mga larawan.
ang ginawa ninyo? Bigyang katwiran ang sagot. Talakayin, KM, p. 263-265
c. Pagtatalakay: e. Paglalapat
Itanong: Paano mo maipagmamalaki ang mga
Bakit masarap ang kalamay? Ano ang magiging bunga produkto sa inyong pamayanan?
ng paglalagay ng kalamay sa isang marangyang
sisidlan? Sa anong sangkap gawa ang kalamay? f. Paglalahat
Ipabasa ang mga pangungusap na nakasulat sa pisara. Ano ang napapansin ninyo sa mga testura
Itanong: ng mga bagay sa paligid?
Ano ang dalawang pangungusap sa mga binasang Ang mga bagay sa paligid ay nagtataglay ng
sagot? Alin sa dalawang ito ang makapag-iisa? Hindi testura. Ito ay maaaring may magaspang,
makapag-iisa? Paano ito pinagdugtong? Anong mga malambot, at makinis na testura.
salita ang ginamit? Tandaan, KM, p. 210
d.Paglalapat IV. Pagtataya
Ano at paano ginagamit ang mga pangatnig? Sumanggunisa LM, SURIIN p. 210 – 211
e.Paglalahat V. Takdang-Aralin:
Ano at kalian ginagamit ang pang-angkop? Magsaliksik ng mga halimbawa ng ethnic
IV. Pagtataya: designs. Iguhit ito sa papel at ihanda para
Panuto: sa susunod na aralin.
Kunin ninyo ang inyong fofder. Sumulat ng liham sa
patnugot na nasa sinagutan ninyo kanina tungkol sa Remarks:
hiling ng Little Journalist Club. Gomez
Isulat at isaayos ang pagkakasulat ng liham sa
patnugot. Kailangan ay tama ang pagkakalagay ng
bantas. Isulat sa folder ang liham.
January 24 , 2020 (Friday )
V. Takdang-Aralin:
Ipagawa ang pangkatang-gawaing ito ayon sa 7:00- 7:30- Flag Ceremony
kasanayan ng mga bata. 7:30-10:00- ESP
Remarks:
ESP 5-Aquino
Lapu-Lapu
I. Layunin:
Dagohoy
Pagsasaalang-alang sa Kapakanan ng
Lakandula Kapwa at sa Kinabibilangang pamayanan
(EsP5PD-IV-a-d-14)
II. Paksang Aralin
MAPEH- Health/GOMEZ Pagpapaubaya ng Pansariling Kapakanan para
I. Layunin: sa Kabutihan ng Kapwa
A4EL-IVa Integration:
The learner explores the texture of each Kagamitan: tsart
material and describe its characteristics. III. Pamamaraan:
II. Paksang Aralin a. Balik-aral
Testura ( Texture) Simulan ang aralin sa pamamagitan ng isang
Kagamitan: larawan, aklat pagninilay(reflection) tungkol sa mga nangyayari
Integration: sa ating kapaligiran.
b. Paglalahad:
III. Pamamaraan Hingan ng halimbawa ang mag-aaral sa mga
a. Balik-aral nangyayaring kalamidad sa ating bansa. Ano
Ano ang ginamit mong mga elemento ng ang karanasan nila sa pagtulong sa mga biktima
sining sa iginuhit mong landscape? ng kalamidad?
b. Paglalahad: c. Pagtatalakay:
May mga inihandang kagamitan ang guro Ipasulat muna ang kanilang tanong sa
na nakalagay sa isang kahon. papel na sulatan ng tanong. Gabayan
Tatawag ng mga bata at kukuha ng isa sila sa pagtatanong upang mailabas ng
habang siya ay nakapiit. mag-aaral ang tunay na pag-unawa sa
Hayaang hawakan ng mga bata at tukuyin damdamin ng kapuwa. Hayaang pumili
kung anong testura ng mga ito. ng lider upang mapag-usapan ang mga
a. bato sagot sa mga tanong sa Kagamitan ng
b. bola Mag-aaral.
c. bulak d. Paglalapat
d. unan Matapos ang limang minuto,
Itanong: magpapalitan ng ginawang plano ang
1. Ano ang ginawa sa bawat kagamitan? mga mag-aaral. Gabayan sila kung
2. Anu – ano ang masasabi mo sa mga paano bibigyang puna ang ginawang
testura nito? plano.
3. Paano nyo natukoy ang testura? e. Paglalahat
c. Paghahabi ng Layunin Sa puntong ito ay naipakikita na ng mga
Anu – anong mga disenyo ang mag-aaral ang pagdamay sa kapuwa at
handa na silang magbigay ng tulong ng _____ b. Mario is a snake. He spank the little boy.
bukal sa loob.
Bilang mag-aaral, makakatulong din 3.Cool
tayo at ang ating paaralan sa mga taong ______a. The weather is verycool.
nangangailangan. Bukod sa pagkain, ______b. I like your jacket. It is very cool.
salapi, at damit na ibinibigay, mabuti rin
na turuan natin sila ng mga gawaing 4.Cheap
mapagkakakitaan upang makapagsarili ______a. Linda goes with different man that’s why she is
sa mga darating na araw. being called cheap.
IV. Pagtataya: ______b. The dress in the store is cheap.
Pasagutan ang mga tanong na nasa 5.Rats
Kagamitan ng Mag-aaral. ______a. Rats lived in a dark places.
V. Takdang-Aralin: ______b. Rats! I left my pocket book in the car.
Bilang gawaing bahay, Ipasaliksik ang mga V.Assignment
ginagawa ng Department of Social Welfare and Ask the pupils to answer the activities under “Do and
Development (DSWD) para sa mga biktima ng Learn
kalamidad. Ipasaliksik din ang mga ahensiya at Remarks:
programa ng pamahalaan para sa kalamidad.at
mahihirap. Aquino
Luna
Remarks:
Aquino

English 5-Aquino/Luna/Zamora
I. Objectives Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu
Identify different meanings of content specific
words (denotation and connotation) I. Layunin:
EN5V-IVa-20.1 F6PU-IVi-2.3
EN5V-Iva – 20.2 Nakasusulat ng liham.
II. Identifying Different Meanings of Content F6PL-0a-j-3
Specific Words (Denotation and Nagagamit ang wika bilang tugon sa sariling
Connotation) pangangailangan at sitwasyon.
Books II. Paksang Aralin
Cooperative learning Pagsulat ng liham.
Sanggunian: Internet
III. Procedure Kagamitan: tsart
a. Review
III. Pamamaraan:
Identify appropriate facialexpression a. Balik-aral
b. Establishing a purpose for the lesson Paano ang pagsunod sa mga panuto?
Display the chart on the board.Ask pupils: What comes -Ano ang mga dapat tandaan sa pagsunod ng
into your mind when you see the word “light”? What panuto na nakasulat?
comes into your mind when you see the word “dark”? b. Paglalahad:
Examine the definition of the words “light and dark” in Pangkatin ang klase. Hayaang maglaro ang pangkat ng
the meaning lists at the learning materials. Ask: What tug-of-war. Bigyan ng pagpapahalaga ang nanalong
other words can you give for lights and dark? pangkat.
c. Presentation Itanong: Bakit kayo nanalo? Natalo? Ano ang ginamit
Today, we’re going to learn the different meanings of ninyo upang hindi kayo magkahiwa-hiwalay? Tama ba
content specific words (denotation and connotation ang ginawa ninyo? Bigyang katwiran ang sagot.
d. Discussion c. Pagtatalakay:
Ask the pupils to point out what the two words’ Itanong:
definitions have in common. Students will likely point out Bakit masarap ang kalamay? Ano ang magiging bunga
that they are both adjectives. Continue the comparison ng paglalagay ng kalamay sa isang marangyang
and contrast of the two words until they come up with sisidlan? Sa anong sangkap gawa ang kalamay?
which word has the positive and negative meanings, Ipabasa ang mga pangungusap na nakasulat sa pisara.
then introduce the denotation and connotation Itanong:
e. Abstraction Ano ang dalawang pangungusap sa mga binasang
Comprehension Check-up: sagot? Alin sa dalawang ito ang makapag-iisa? Hindi
a.What is denotation? Give examples of denotation. makapag-iisa? Paano ito pinagdugtong? Anong mga
b.What is connotation? Give examples of connotation. salita ang ginamit?
c.Using Venn’s diagram, give the comparison or contrast d.Paglalapat
of the word denotation and connotation. Ano at paano ginagamit ang mga pangatnig?
f. Analysis e.Paglalahat
Ask the pupils about what they have learned from Ano at kalian ginagamit ang pang-angkop?
today’s lesson. IV. Pagtataya:
IV. Evaluation Panuto:
Identify the meaning of words if it is a connotation, write Kunin ninyo ang inyong fofder. Sumulat ng liham sa
C, and if it is a denotation, write D. Write your answer patnugot na nasa sinagutan ninyo kanina tungkol sa
on the blank. hiling ng Little Journalist Club.
Blue Isulat at isaayos ang pagkakasulat ng liham sa
____ a. Mommy, please buy me a blue bike. patnugot. Kailangan ay tama ang pagkakalagay ng
______b. Linda got low score in her tst. She is blue. bantas. Isulat sa folder ang liham.
2.Snake V. Takdang-Aralin:
_____ a. Lito saw a big snake in their backyard.
Ipagawa ang pangkatang-gawaing ito ayon sa  Sa awiting “Ili-ili Tulog Anay”, ano ang
kasanayan ng mga bata. kilos na ginawa? (Ang kilos na ginawa
Remarks: ay sumayaw at umimbay.)
 Paano isinagawa ang kilos? (Isinagawa
Lapu-Lapu ang kilos nang mabagal.)
Dagohoy Samusika, ang mga awitin ay
Lakandula nagpapahiwatig ng iba’t ibang kilos. May
mabagal at mabilis na kilos. Ito ay tinatawag
na tempo.
e. Paglalapat
MAPEH 4- Music / GOMEZ

I. Layunin:
MU4TP-Iva-1
Nakatutugon sa tempo ng awitin ayon sa
kilos o galaw.
Awitin ang “Do a Little Thing”. Hayaang
II. Paksang Aralin
lumikha ang bawat pangkat ng kanikanilang
Pagtugon sa tempo sa iba’t ibang kilos
kilos at gawin ito nang salitan.
Kagamitan: larawan, aklat
pangkat ng mabilis pangkat ng
Integration:
na kilos mabagal
na kilos
III. Pamamaraan
a. Balik-aral
a. Rhythmic (Echo Clap f. Paglalahat
Paano inilalarawan ang elemento ng tempo sa
musika?
b. Tonal
(Ang tempo ay maaaring mailarawan sa mabilis
Awitin ang mga so-fa syllable ayon sa senyas
at mabagal na kilos.)
kamay ng guro.
IV. Pagtataya
(Ipakita rin sa staff notation upang masanay sa
melodic reading.)
Gawain Napakahusay Mahusay Digaanong
Mahusay
Ano ang ibig sabihin ng simbolong p at f sa
musika?
(Ang simbolong p ay mahinang pag-awit
samantalang ang f ay malakas na
pag-awit.)
b. Paglalahad: V. Takdang-Aralin:
Magpakita ng mga larawan ng mga hayop Gumupit o gumuhit ng tatlong larawan na
Ano-anong hayop ang nakikita sa larawan? nagpapahiwatig ng mabilis at
(kabayo, suso, kalabaw, at mabagal na kilos.
pagong). Ano ang masasabi ninyo sa mga kilos Remarks:
o galaw ng mga hayop na
nasa larawan? (mabilis at mabagal ang kilos ng Gomez
mga hayop)
Makinig sa mga sumusunod na tugtuging /
awiting nakarekord:
a. “Mga Alaga Kong Hayop” (Sumangguni sa Gr.
3 TG)
b. “Lullaby
c. Paghahabi ng Layunin
Ituro ang mga awitin sa paraang paggagad
d. Pagtatalakay:
Sa tulong ng guro, awitin nang mabilis ang
“Chua-ay”.
 Awitin muli ang “Chua-ay” at sabayan ng
kilos na parang nagbabayo ng
bigas.
 Saan nanggaling ang awiting “Chua-ay”?
(Benguet)
 Saang lalawigan makikita ang mga
Igorot? (lalawigang bulubundukin o Mt.
Province)
 Paano inawit ang awitin? (mabilis at
masaya)
 Anong katangian ng mga Igorot ang
ipinakikita sa awitin? (pagiging masipag
at masayahin habang nagtatrabaho)
 Sa tulong ng guro, aawitin ng mga bata
ang “Ili-ili Tulog Anay” na
sinasabayan ng kilos o galaw ng katawan.
 Ayon kay Priscilla Magdamo na unang
nangolekta ng awiting “Ili-ili Tulog
Anay”, ito ay inaawit ng isang ate sa
kaniyang kapatid.

You might also like