You are on page 1of 9

February 24, 2020 (Monday) 1.

_______ Ang pagdarasal ay tulad ng isang makina,


kapag hinulugan mo ay sasagutin ka.
7:15- 7:30- Flag Ceremony
2. _______ Naipapaabot din ang pasasalamat sa
ESP 5-Aquino
Diyos sa pamamagitan ng isang awit na patungkol sa
I. LAYUNIN Kanya.
Nakapagpapakita ng iba’t-ibang paraan ng
pasasalamat sa Diyos(EsP5PD - IVe-i – 15 3. _______ Patuloy akong magpapasalamat,
II. PAKSANG ARALIN: magpupuri, hihingi ng kapatawaran sa Panginoon sa
Paggawa ng kabutihan, Pagmamahal sa Diyos aking mga nagagawang kasalanan.
Iba pang Kagamitang pangturo : islogan, bond
paper V. Takdang Aralin
III. . PAMAMARAAN
I. Balik Aral – Balik-aral sa nakaraang aralin Gumuhit ng isang larawan na nagpapakita ng
at/o pagsisimula ng bagong aralin pagpapasalamat sa Diyos. Maaaring ang larawan ay
Itanong: makikita sa simbahan o sa isang tahanan
1. Paano mo maipapakita ang tunay mong
pagmamahal sa iyong Remarks:
kapwa? Magbigay ng halimbawa. Aquino
2. Itaas ang kanang kamay kung ang mga
sumusunod ay nagpapakita ng pagmamahal sa English 5-Aquino/Luna
kapwa at kaliwang kamay kung hindi. I. Objectives
II. Paghahabi ng layunin ng aralin Make generalizations
Sabihin: EN5RC – IVg-.2.12
Ang Dakilang Lumikha ang ating sandigan sa II. Making generalizations
lahat ng pagkakataon. Ang mga ibinibigay Niyang
activity sheets, pictures
biyaya sa ating lahat ay hindi matatawaran.
Marapat lamang na tayo ay laging magpasalamat Interactive Learning
sa Kanyang mga pagpapalang ipinagkakaloob sa
atin. Huwag nating kalimutan ang magpasalamat III. Procedure
lagi sa Kanya sa patuloy niyang paggabay sa atin a. Review
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin Different text types/Checking
Ipabasa ang isang sulat ni Emmanuel sa Diyos
assignment.
na nakasulat
sa tsart/tarpapel o sa pamamagitan ng
b. Establishing a purpose for the
powerpoint lesson
presentation. Look at the pictures. What can you say
III. Pagtalakay about them? We are going to read
Pasagutan ang sumusunod na katanungan something related to the pictures.
1. Para kanino ang sulat?
2. Anong suliranin ang dinadala ni Emmanuel c. Presentation
hanggang sa kanyang pagtulog?
3. Bakit tila ayaw nang maniwala ni Emmanuel sa turo
Today you will learn how to make
ng generalizations.
kanyang mga magulang? d. Discussion
4. Kung ikaw si Emmanuel, ano ang gagawin mo sa Vocabulary Development
iyong suliranin? a.polio- a serious disease that affects the nerves of the
5. Ilarawan mo kung anong uri ng magulang mayroon spine and makes a person permanently unable to move
si Emmanuel. Pangatuwiranan ito particular muscles
Magbigay ng iba’t ibang paraan ninyo ng pasasalamat b.handicapped –having a physical disability
sa Diyos c.exemplify–to be a very good example of
IV. Paglalapat
Mga kagamitan: activity cards na naglalaman ng
2.Present the selection
Set standards in reading.
gawain ng bawat pangkat manila paper, pentel pen,
Many people succeed in life even if they are physically
papel at bolpen
handicapped. Our country took pride of ApolinarioMabini, a
Mga hakbang sa pagsasagawa:
polio victim and yet he became the “Brain” of Katipunan.
1. Ipapangkat ng guro sa apat ang mga mag-aaral.
In this modern times we have a good example from Bicol
2. Bigyan ng kani-kanilang activity cards ang bawat
Region. He is Eduardo Camela, a fifteen-year old student of
pangkat batay sa iba’t ibang paraan ng paglinang sa
Daet Parochial School in Camarines Norte.
pangkatang gawain.
Comprehension check up
3. Bigyan ng sapat na oras ang mga bata sa
1.Who are the physically handicapped persons who showed
pagsasagawa ng bawat gawain. Iproseso ito
success?
pagkatapos at bigyang-halaga gamit ang Rubrics sa
2.What made them physically handicapped ?
pangkatang Gawain
3.What was the contribution of ApolinarioMabini in our history?
Constructivism Approach
4.How did Eduardo Camelashow his talents?
Gumawa ng isang liham pasasalamat sa Diyos
5.What recognition did Eduardo receive?
tungkol sa pagkakaroon ninyo ng isang mabuting
6.What kind of character trait do these successful handicapped
guro
show?
H. Paglalahat
Mga kagamitan: tsart o tarpapel na naglalaman ng e. Abstraction
Tandaan Natin Make generalization from the given paragraph.
The moon’sgravitational pull lifts the sea like a
1. Magbalik-aral sa nakaraang gawain. Linangin ang wave. The water rises very slowly because it is
mga dapat gawin sa pagbubuo at pagpapahayag sa
very long moving wave. The wave’s motion
anumang ideya o opinyon.
reaches to the sea and to the shoreline. This
IV. Pagtataya ng aralin forward and backward moving wave is the tide.
Panuto: Ilagay ang kung wasto ang ipinahahayag f. Analysis
sa bawat bilang at kung hindi wasto. What is a generalization?
•Generalization is a general statement.
What is the basis for making generalization?
•Generalization is based on facts Gumamit ng Rubrics sa
IV. Evaluation pagwawasto ng gawa ng mga bata.
Choose the sentences that will support the given
generalization. Write them in a paragraph form. V. Takdang-Aralin:
Gumupit ng mga halimabawa ng mga
Generalization: Electronic devices are useful patalastas sa dyaryo .
tools.
1. Most young and old have cellular phones. Remarks:
2.Gadgets are very expensive. Only the rich
people can afford them. Lapu-Lapu
3.We use calculators to make computing our Dagohoy
expenses easier. Lakandula
4. We use “palm top” organizers instead of
diaries to schedule our meetings. We
communicate to people around the world
MAPEH-GOMEZ
through cellular phones.
I. Layunin:
5.Nowadayselectronic devices like CCTV are A4EL-IVb
used to solve crime problems. Naibibigay ang kahulugan ng bawat kulay, disenyo at
6.Inventions of new electronic devices make life ayos na ginamit sa likhang-sining.
a little bit easier for people. Nakagagawa ng likhang-sining sa pamamagitan ng
7.Old people do not know how to use electronic paglalala (mat weaving) gamit ang kulay, disenyo, at
devices. ayos (pattern)
V. Assignment II. Paksang Aralin
Make your own generalization about the status Elemento/Prinsipyo ng Pansining: Elemento ng
Kulay: Kumbinasyon ng mga kulay
of the Philippines in the world.
Kagamitan: larawan, aklat, construction paper
Integration:
Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu/Lakandula
I. Layunin:
III. Pamamaraan
Nagagamit ang magagalang na Pananalita sa Pagsali
a. Balik-aral
sa Usapan F6P5-IVg-12.25
Ano-anu ang mga paraan sa pagdidisenyo
II. Paksang Aralin
sa tie-dye?
Pagagamit ng Magagalang na Pananalita sa Pagsali
b. Paglalahad:
sa Usapan
Magpakita ng larawan ng nilalang banig
Sanggunian: Yamang Filipino 6
(woven mat)
Kwento o sanaysay, power point presentation
Ano ang masasabi ninyo sa larawan?
Kagamitan: tsart
Ano ang nakikita ninyong kulay, linya, hugis,
disenyo, at ayos (pattern)
III. Pamamaraan:
c. Paghahabi ng Layunin
a. Balik-aral
Ang bawat kulay na ginamit sa nilalang
Ano ang liham patnugot? Ano ang
banig ay may kahulugan katulad ng kulay ng
kahalagahan ng pagsulat sa patnugot?
kalikasan hal. Asul, kulay ng langit at dagat.
b. Paglalahad:
d. Pagtatalakay:
Ang magagalang na pananalita ay dapat nagagamit
Gawaing Pansining
sa pagsali natin sa mga usapan lao na kapag
1. Pumili ng kumbinasyon ng matingkad at
nakatatanda sa atin ang mga kausap.
mapusyaw na kulay at kulayan ang lumang
Anu-ano ang magagalang na pananalita na ating
dyaryo bago mag-umpisa sa paglalala.
ginagamit sa pakikipag-usap?
2. Pagdikit-dikitin ang mahahaba’t makikitin na
Ipabasa sa mga bata ang layunin:
pirasong pael habang naglalala.
Layunin: Nagagamit ang magagalang na Pananalita
e. Paglalapat
sa Pagsali sa Usapan
Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita ang
c. Pagtatalakay:
respeto at pagpapahalaga sa mga likhang-sining na
Pangkatang Gawain: ( Collaborative Approach)
gawa ng mga pamayanang kultural sa bansa?
Pamanatayan sa pangkatang Gawain
Rubriks sa pangkatang Gawain
f. Paglalahat
Pag-uulat ng bawat pangkat
Ang paglalala ay napakaimportanteng likhang-sining
kahit saang sulokng Pilipinas. Maliban sa
Pangkat 1 – Diyalogo gamit ang magagalang na
sumasailalim ito sa paniniwala, kultura at tradisyon ,
pananalita
ito rin ay pinagkakakitaan ng mga Pilipino at nagiging
tanyag ito sa buong mundo.
Pangkat 2 - Round table Discussion sa
IV. Pagtataya
napapanahong isyu gamit ang magagalang na
Suriin ang pansining na gawain ng mga bata gamit
pananalita
ang rubric
Gumawa ng mat weaving gamit ang construction
Pangkat 3- Jingle o RAP gamit ang magagalang na
paper
pananalita
Sumangguni saTG, ph.319
V. Takdang-Aralin:
d. Paglalapat
Idikit ang banig na papel sa kahon (box) na ginawang
Panuto: Gamitin sa pangungusap ang mga
alkansiya, pagandahin at ipapakita sa klase.
magagalang na salita gamit ang graphic
organizer
e. Paglalahat Remarks:
Ano ang kahalagahan ng magagalang na Gomez
pananalita sa pagsali sa usapan?
Anu-ano ang mga magagalang na
pananalita sa pagsali sa usapan?

IV. Pagtataya:
Panuto: Gumawa ng isang comic strip o
usapan gamit ang magagalang na salita .
Gamitin ang speech balloon sa paggawa ng
comic strip.
February 25 , 2020 (Tuesday ) Gumawa ng isang liham pasasalamat sa Diyos
tungkol sa pagkakaroon ninyo ng isang mabuting
guro
H. Paglalahat
Mga kagamitan: tsart o tarpapel na naglalaman ng
Tandaan Natin
HOLIDAY
1. Magbalik-aral sa nakaraang gawain. Linangin ang
mga dapat gawin sa pagbubuo at pagpapahayag sa
anumang ideya o opinyon.
IV. Pagtataya
February 26, 2020 (Wednesday) Panuto: Ilagay ang kung wasto ang
ipinahahayag sa bawat bilang at kung
7:00- 7:30- Flag Ceremony hindi wasto.
ESP 5-Aquino
1. _______ Ang pagdarasal ay tulad ng isang makina,
I. LAYUNIN kapag hinulugan mo ay sasagutin ka.
Nakapagpapakita ng iba’t-ibang paraan
ng pasasalamat sa Diyos(EsP5PD - 2. _______ Naipapaabot din ang pasasalamat sa
IVe-i – 15 Diyos sa pamamagitan ng isang awit na patungkol sa
II. PAKSANG ARALIN: Kanya.
Paggawa ng kabutihan, Pagmamahal sa
Diyos 3. _______ Patuloy akong magpapasalamat,
Iba pang Kagamitang pangturo : magpupuri, hihingi ng kapatawaran sa Panginoon sa
islogan, bond paper
aking mga nagagawang kasalanan.
III. . PAMAMARAAN
a. Balik Aral – Balik-aral sa
nakaraang aralin at/o pagsisimula V. Takdang Aralin
ng bagong aralin Gumuhit ng isang larawan na nagpapakita ng
Itanong: pagpapasalamat sa Diyos. Maaaring ang larawan ay
1. Paano mo maipapakita ang tunay mong makikita sa simbahan o sa isang tahanan
pagmamahal sa iyong
kapwa? Magbigay ng halimbawa. Remarks:
2. Itaas ang kanang kamay kung ang mga
sumusunod ay nagpapakita ng pagmamahal sa Aquino
kapwa at kaliwang kamay kung hindi. English 5-Aquino/Luna
b. Paghahabi ng layunin ng aralin I. Objectives
Sabihin:
Use complex sentences to show problem-solution
Ang Dakilang Lumikha ang ating sandigan sa
lahat ng pagkakataon. Ang mga ibinibigay Niyang relationship of ideas
biyaya sa ating lahat ay hindi matatawaran. EN5G-IV-g-1.9.2/ Page 78 of 164
Marapat lamang na tayo ay laging magpasalamat II. Complex Sentences
sa Kanyang mga pagpapalang ipinagkakaloob sa metacards, pictures, manila paper, activity
atin. Huwag nating kalimutan ang magpasalamat sheets
lagi sa Kanya sa patuloy niyang paggabay sa atin Interactive Learning
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong III. Procedure
aralin
a. Review
Ipabasa ang isang sulat ni Emmanuel sa Diyos
na nakasulat
sa tsart/tarpapel o sa pamamagitan ng Look at the group of words. What are they?
powerpoint (clauses)
presentation. What do we call them? (Independent
c. Pagtalakay clause/dependent clause)
Pasagutan ang sumusunod na b. Establishing a purpose for the lesson
katanungan Show a picture of a mother hugging her child.
1. Para kanino ang sulat? a. Ask: What does the mother do to her child?
2. Anong suliranin ang dinadala ni Emmanuel
hanggang sa kanyang pagtulog?
Why do you think she is hugging the child?
3. Bakit tila ayaw nang maniwala ni Emmanuel sa turo b.Paste other pictures that show how a parent
ng expresses his/her love to the child. Say
kanyang mga magulang? something about the pictures.
4. Kung ikaw si Emmanuel, ano ang gagawin mo sa c. Presentation
iyong suliranin? At the end of this lesson you will be able to use
5. Ilarawan mo kung anong uri ng magulang mayroon complex sentences to show problem-solution
si Emmanuel. Pangatuwiranan ito relationship of ideas
Magbigay ng iba’t ibang paraan ninyo ng pasasalamat d. Discussion
sa Diyos
d. Paglalapat
Present the following sentences. Have the pupils
Mga kagamitan: activity cards na naglalaman ng read these.
gawain ng bawat pangkat manila paper, pentel pen, a.I shall not go home unless mother comes
papel at bolpen back.
Mga hakbang sa pagsasagawa: b.I like you because you are so friendly.
1. Ipapangkat ng guro sa apat ang mga mag-aaral. c.Susie will return the books after her class.
2. Bigyan ng kani-kanilang activity cards ang bawat Ask the following questions:
pangkat batay sa iba’t ibang paraan ng paglinang sa •Which is the independent clause in each
pangkatang gawain. sentence?
3. Bigyan ng sapat na oras ang mga bata sa
pagsasagawa ng bawat gawain. Iproseso ito
•Which is the dependent clause in each
pagkatapos at bigyang-halaga gamit ang Rubrics sa sentence?
pangkatang Gawain •What word was used to connect the
Constructivism Approach independent clause to the dependent clause in
the first sentence? second sentence? third
sentence?
e. Abstraction
Combine the independent clause with the
dependent clause to make a complex sentence.

Independent clauses Dependent


clauses
1.Sonia will buy a new house Anu-ano ang tawag sa mga larawang inyong nakikita/
a. because Rina is so thoughtful Mahalaga ba ang mga ito? Bakit?
2.She was elated Paano ito nakakatulong sa atin?

c. Pagtatalakay:
b. unless we find the missing wallet. Pangkatang Gawain:
3.We shall not rest Pamantayan sa pangkatang Gawain.
Ibigay ang rubriks sa pangkatang Gawain.
c. when they heard about the Pangkat 1 – Gumawa ng mapa ng ating paaralan
Pangkat 2- Gumawa ng tsart ng inyong class officer
4.Mother loves her accident.
Pangkat 3 - gumawa ng grap ng populasyon lalaki at babae
5.They were shocked ng inyong paaralan batay sa inyong enrolment.
d. when she learned that she d. Paglalapat
passed the exam with flying colors. Panuto: Gumawa 5 mga tanong tungkol sa grap .
e. if the inheritance money is in her hands
already.
f. Analysis
What makes up a complex sentence?
What is an independent clause? dependent
clause?
IV. Evaluation e. Paglalahat
Write an independent clause to complete Ang mapa, tsart, grap at dayagram ay mga grapikong
each complex sentence. pantulong upang madaling maunawaan at
1.Since I’m hungry, nagagawang payak ang mga datos na inilalahad sa
______________________. isang teksto. Kapaki-pakinabang ang mga ito para sa
2.Although I’m late, isang mananaliksik sapagkat malinaw at siyentipiko
______________________. niyang natatalakay ang kanyang paksa.
3.Because she is rich,
___________________. IV. Pagtataya:
Write a dependent clause to complete each Saan ginagamit ang mga sumusunod na uri ng
complex sentence. Use the connecting pahayagan:
words (so, after, when, because, since) 1. broadsheet
4. ______________the game, the children 2. tabloid
are now hungry. 3. magazines
Magpapakita ang guro ng bahagi ng pahayagan,
5.______________ ten years, we are so
tukuyin kung anong uri ng pahayagan ito.
glad to see each other again. V. Takdang ARalin
V. Assignment Gumupit ng 1 grap o tsart at gumawa ng 5
Write 5 complex sentences using cause-effect tanong tungkol sag rap o tsart.
relationship
MAPEH- GOMEZ
I. Layunin:
Remarks: H4IS-IVa-28
a. Natutukoy ang iba’t ibang uri ng kalamidad at
Aquino sakuna na maaaring mangyari sa kanilang
Luna komunidad.
b. Nauunawaan ang epekto ng iba’t ibang uri ng
kalamidad sa ari-rian at buhay ng tao.
Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu/Lakandula II. Paksang Aralin
I. Layunin: Mga Uri ng Kalamidad sa Aking Komunidad
Nakapagtatanong tungkol sa impormasyong Kagamitan: larawan, aklat
inilahad sa dayagram, tsart, mapa at grap. Integration:
F6PB-IVg-20
II. Paksang Aralin III. Pamamaraan
Pagtatanong Tungkol sa Impormasyong Inilahad a. Balik-aral
sa Dayagram, Tsart, Mapa at Grap. 1. Ipaskil ang larawan sa pisara.
Sanggunian: Yamang Filipino 6 2. Pangkatin ang mga mag-aaral at bumuo
Kwento o sanaysay, power point presentation ng grupo sa na may apat hanggang limang
Kagamitan: tsart miyembro.
3. Gamitin ang gawain sa “Pag-usapan
III. Pamamaraan: Natin”sa LM.
a. Balik-aral 4. Bigyan ng oras ang bawat grupo na
Ano ang pamilyar na salita? Ang di-pamilyar na ibahagi ang gawain sa buong klase.
salita? 5. Ibuod ang mahahalagang saloobin at
b. Paglalahad: impormasyon mula sa pagbabahagi ng
Nakapagtatanong tungkol sa impormasyong inilahad sa bawat pangkat.
dayagram, tsart, mapa at grap. b. Paglalahad:
Ipakita ang mga larawan. Itanong sa klase ang mga sumusunod:
a. Ano-ano ang inyong natutuhan batay sa
paglalahad ng inyong kamag-aaral? (Itala ang
sagot sa pisara.)
b. Magkakatulad ba ang inyong naisip na
salita/kaisipan?
c. Bakit ninyo naisip ang salitang ito? Ano ang Ipabasa ang isang sulat ni Emmanuel sa Diyos
maaaring maging epekto ng mga kalamidad na na nakasulat
ito sa buhay? Sa ari-arian? sa tsart/tarpapel o sa pamamagitan ng
d. Paano maging ligtas sa panahon ng powerpoint
kalamidad? presentation.
e. Naranasan na ba ninyo ang ilan sa mga ito? IV. Pagtalakay
Tumawag ngmag-aaral para sa pagbabahagi ng Pasagutan ang sumusunod na katanungan
ilang karanasan. 1. Para kanino ang sulat?
f. Ano-ano ang mga uri ng kalamidad ayon sa 2. Anong suliranin ang dinadala ni Emmanuel
inyongpaglalahad? hanggang sa kanyang pagtulog?
c. Paghahabi ng Layunin 3. Bakit tila ayaw nang maniwala ni Emmanuel sa turo
Bumuo ng tatlong pangkat, magtakda ng isang uri ng ng
kalamidad o sakuna. kanyang mga magulang?
1- bagyo, 2-lindol, 3- pagputok ng bulkan 4. Kung ikaw si Emmanuel, ano ang gagawin mo sa
2. Bigyan ng bilang ang bawat miyembro ng grupo. iyong suliranin?
3. Gamitin ang gawain sa “Pag-aralan Natin” sa LM. 5. Ilarawan mo kung anong uri ng magulang mayroon
4. Tawagin ang bilang ng pangkat na magbabahagi si Emmanuel. Pangatuwiranan ito
ng sagot sa klase. Magbigay ng iba’t ibang paraan ninyo ng pasasalamat
d. Pagtatalakay: sa Diyos
Pagsikapan Natin V. Paglalapat
1. Hikayatin ang bawat grupo na ibahagi ang gawain Mga kagamitan: activity cards na naglalaman ng
sa “Pagaralan gawain ng bawat pangkat manila paper, pentel pen,
Natin” sa pamamagitan ng sumusunod: papel at bolpen
• Dula o role-play Mga hakbang sa pagsasagawa:
• Skit 1. Ipapangkat ng guro sa apat ang mga mag-aaral.
• News report 2. Bigyan ng kani-kanilang activity cards ang bawat
• Awitin o sayaw pangkat batay sa iba’t ibang paraan ng paglinang sa
• Pagsasalarawan pangkatang gawain.
2. Ipasagot ang gawain sa “ Matuto Tayo. 3. Bigyan ng sapat na oras ang mga bata sa
e. Paglalapat pagsasagawa ng bawat gawain. Iproseso ito
Pagninilay Pangkalusugan (Reflection) pagkatapos at bigyang-halaga gamit ang Rubrics sa
Bigyan ng oras ang mga mag-aaral na isulat sa pangkatang Gawain
notebook ang kanilang sa loobin sa tanong na “Ano Constructivism Approach
sa mga uri ng sakuna o Gumawa ng isang liham pasasalamat sa Diyos
kalamidad ang inyong pinakakinatatakutan? Bakit?” tungkol sa pagkakaroon ninyo ng isang mabuting
f. Paglalahat guro
Ano-ano angiba’t ibang uri ng kalamidad at sakuna na H. Paglalahat
maaaring mangyari sa kanilang komunidad? Mga kagamitan: tsart o tarpapel na naglalaman ng
IV. Pagtataya Tandaan Natin
Ipasagot ang Gawain sa LM.
V. Takdang-Aralin: 1. Magbalik-aral sa nakaraang gawain. Linangin ang
Pagsaliksikin at pagbasahin ang mga mag-aaral tungkol mga dapat gawin sa pagbubuo at pagpapahayag sa
sa mga dapat gawin bago, tuwing at pagkatapos ng anumang ideya o opinyon.
kalamidad o sakunana naiulat sa klase ng bawat grupo. VI. Pagtataya ng aralin
Panuto: Ilagay ang kung wasto ang ipinahahayag
Remarks: sa bawat bilang at kung hindi wasto.
Gomez
1. _______ Ang pagdarasal ay tulad ng isang makina,
February 27, 2020 (Thursday ) kapag hinulugan mo ay sasagutin ka.

7:00- 7:30- Flag Ceremony 2. _______ Naipapaabot din ang pasasalamat sa


Diyos sa pamamagitan ng isang awit na patungkol sa
ESP 5-Aquino Kanya.

I. LAYUNIN 3. _______ Patuloy akong magpapasalamat,


Nakapagpapakita ng iba’t-ibang paraan ng pasasalamat magpupuri, hihingi ng kapatawaran sa Panginoon sa
sa Diyos(EsP5PD - IVe-i – 15 aking mga nagagawang kasalanan.
II. PAKSANG ARALIN:
Paggawa ng kabutihan, Pagmamahal sa Diyos
VII. Takdang Aralin
Iba pang Kagamitang pangturo : islogan, bond
paper Gumuhit ng isang larawan na nagpapakita ng
III. PAMAMARAAN pagpapasalamat sa Diyos. Maaaring ang larawan ay
Balik Aral – Balik-aral sa nakaraang aralin at/o makikita sa simbahan o sa isang tahanan
pagsisimula ng bagong aralin
Itanong: Remarks:
1. Paano mo maipapakita ang tunay mong
pagmamahal sa iyong Aquino
kapwa? Magbigay ng halimbawa.
2. Itaas ang kanang kamay kung ang mga English 5-Aquino/Luna
sumusunod ay nagpapakita ng pagmamahal sa I. Objectives
kapwa at kaliwang kamay kung hindi. Revise writing for clarity- appropriate
Paghahabi ng layunin ng aralin
punctuation marks; transition/signal words
Sabihin:
Ang Dakilang Lumikha ang ating sandigan sa EN5WC-IIIg-1.8.1/1.8.3
lahat ng pagkakataon. Ang mga ibinibigay Niyang II. Punctuation marks; transition/signal words
biyaya sa ating lahat ay hindi matatawaran. Books
Marapat lamang na tayo ay laging magpasalamat Cooperative learning
sa Kanyang mga pagpapalang ipinagkakaloob sa
atin. Huwag nating kalimutan ang magpasalamat III. Procedure
lagi sa Kanya sa patuloy niyang paggabay sa atin
a. Review
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin
Can you tell when to use these punctuation
marks? Remarks:

Aquino
b. Establishing a purpose for the lesson
Let us read a poem on the usage of Luna
punctuation marks.

Ask: In what kind of sentences do we Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu/Lakandula


use the following: Layunin:
Period Naibibigay ang kahulugan ng pamilyar at di-pamilyar na salita
Question mark sa pamamagitan ng paglalarawan
Exclamation point F6PT-IVg-1.13
b. What punctuation mark should be II. Paksang Aralin
Pagbibigay ng Kahulugan sa Pmilyar at Di-Pamilyar na Salita
used to write what a speaker
sa Pamamagitan ng Paglalarawan
exactly/directly said? Sanggunian: Yamang Filipino 6
c.When do we use the ellipsis mark? Kwento o sanaysay, power point presentation Kagamitan:
c. Presentation tsart
At the end of this lesson you will be able to
revise writing for clarity by using appropriate III. Pamamaraan:
punctuation marks and transition/signal a. Balik-aral
words. Balik-aral: ( Reflective Approach)
d. Discussion Ano ang tinatawag na patlastas?
Ano ang kahalagahan ng paggawa ng
Present the chart below. Let the pupils read the
isang patalastas?
punctuation rules b. Paglalahad:
In addition to the punctuation marks which help Naibibigay ang kahulugan ng pamilyar at di-
in the clarity of writing sentences, there are also pamilyar na salita sa pamamagitan ng
transition/signal words that are used. paglalarawan.
Signal or Transition Words c. Pagtatalakay:
(Chronological Sequence) Pangkatang Gawain: ( 5 minuto)
first, second . . . next not long after (Collaborative Approach)
initially then before following when Pangkatin ang klase sa 3 pangkat.
Ibigay ang mga pamantayan sa pangkatang
finaly preceding after on (date)
gawain at rubriks.
Signal or Transition Words Pangkat 1- Magbigay ng 3 di- pamilyar na
(Description/Enumeration) salita at 2 pamilyar na salita. Gamitin ito sa
for instance for example to illustrate pangungusap.
such as in additionalso Pangkat 2 - Ibigay ang inyong pang-unawa
another furthermore tungkol sa pamilyar at di-pamilyar na salita
to begin with most importantly gamit ang Venn Diagram.
Pangkat 3 – RAP gamit ang mga pamilyar at
di-pamilyar na salita.
Signal or Transition Words
(Compare and contrast) d. Paglalapat
different from same as similar to as opposed Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga
to instead of although pamilyar at di-pamilyar na salita sa
compared with however as well as pamamagitan ng paglalarawan sa
either . . . or unless but pangungusap.
e. Abstraction 1. Nanunudyo ang kompyuter sa aking pag-
Read the following sentences correctly. aaral.
1.The accessibility of the computer has ( nanonood, temtasyon, baluktot )
2.Ang mga talipandas ay pumupunta sa
increased tremendously over the past
handaan kahit hindi iniimbita.
several years. ( makapal ang make-up, makapal ang
2.What has humanity done about the kilay, makapal ang mukha )
growing concern regarding global warming?
3.You scared me! e. Paglalahat
f. Analysis Ano ang tinatawag na pamilyar na salita?
What are the different punctuation marks? Ang di-pamilyar na salita?
How do you use them?
What are transition or signal words? Ang pamilyar na salita ay ang madalas na
naririnig o pamilyar na sa iyong tainga...
IV. Evaluation
Ang di-pamilyar na salita ay hindi mga
pangkaraniwang ginagamit na salita sa
Copy and punctuate the paragraph. Filipino.
David asked what have you dreamt last night It Ang di -pamilyar na salita ay dapat unawain
was a fantastic dream narrated Ben but it was so para sa ikayayabong ng wika natin.
short Anyway I had a toy soldier named Phil IV. Pagtataya:
What can your toy soldier do asked David My toy Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga
soldier can walk and talk Imagine it can also turn pamilyar at di-pamilyar na salita sa
right and left on command To my surprise Phil even pamamagitan ng paglalarawan sa
pangungusap . Piliin ang inyong wastong
recited a poem about it
sagot sa loob ng kahon.
V. Assignment 1. Parating nakaupo si Lolo Minyong sa
Rearrange the following sentences to form a good salumpuwit na ito.
story. Write them in paragraph form. 2. Ang kaibigan niya ay namatay
•They applied the iodine test and discovered which 3. Parating nakadungaw si Juliet sa
part stores starch. (5) durungawan tuwing gabi
•The pupils opened up the corn grains and 4.Salipawpaw ang kanyang sinakyan
examined the different parts. (4) patungong Maynila.
5. Mahalaga ang mga talaksan na nakatago • Skit
dito. • News report
• Awitin o sayaw
• Pagsasalarawan
2. Ipasagot ang gawain sa “ Matuto Tayo.
upuan katoto bintana e. Paglalapat
Pagninilay Pangkalusugan (Reflection)
Bigyan ng oras ang mga mag-aaral na isulat sa
eroplano papeles notebook ang kanilang sa loobin sa tanong na “Ano
sa mga uri ng sakuna o
kalamidad ang inyong pinakakinatatakutan? Bakit?”
V. Takdang-Aralin: f. Paglalahat
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga Ano-ano angiba’t ibang uri ng kalamidad at sakuna na
sumsunod na salitang pamilyar at di- maaaring mangyari sa kanilang komunidad?
pamilyar. IV. Pagtataya
Ipasagot ang Gawain sa LM.
1. malupit – V. Takdang-Aralin:
2. sadya – 1. Para sa susunod na pagkikita.
3. masinop- 2. Pagsaliksikin at pagbasahin ang mga mag-aaral
4. sandamakmak- tungkol sa mga dapat gawin bago, tuwing at
5. pook-sapot – pagkatapos ng kalamidad o sakunana naiulat sa
Remarks: klase ng bawat grupo.

Lapu-Lapu Remarks:
Dagohoy Gomez
Lakandula

February 28, 2020 (Friday )


MAPEH- GOMEZ
I. Layunin: 7:15- 7:30- Flag Ceremony
H4IS-IVa-28 ESP 5-Aquino
a. Natutukoy ang iba’t ibang uri ng kalamidad at
sakuna na maaaring mangyari sa kanilang I. LAYUNIN
komunidad. Nakapagpapakita ng iba’t-ibang paraan ng
b. Nauunawaan ang epekto ng iba’t ibang uri ng pasasalamat sa Diyos(EsP5PD - IVe-i – 15
kalamidad sa ari-rian at buhay ng tao. II. PAKSANG ARALIN:
II. Paksang Aralin Paggawa ng kabutihan, Pagmamahal sa Diyos
Mga Uri ng Kalamidad sa Aking Komunidad Iba pang Kagamitang pangturo : islogan, bond
Kagamitan: larawan, aklat paper
Integration: III. . PAMAMARAAN
a. Balik Aral – Balik-aral sa nakaraang
III. Pamamaraan aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
a. Balik-aral Itanong:
1. Ipaskil ang larawan sa pisara. 1. Paano mo maipapakita ang tunay mong
2. Pangkatin ang mga mag-aaral at bumuo ng grupo pagmamahal sa iyong
sa na may apat hanggang limang miyembro. kapwa? Magbigay ng halimbawa.
3. Gamitin ang gawain sa “Pag-usapan Natin”sa LM. 2. Itaas ang kanang kamay kung ang mga
4. Bigyan ng oras ang bawat grupo na ibahagi ang sumusunod ay nagpapakita ng pagmamahal sa
gawain sa buong klase. kapwa at kaliwang kamay kung hindi.
5. Ibuod ang mahahalagang saloobin at impormasyon b. Paghahabi ng layunin ng aralin
mula sa pagbabahagi ng bawat pangkat. Sabihin:
b. Paglalahad: Ang Dakilang Lumikha ang ating sandigan sa
Itanong sa klase ang mga sumusunod: lahat ng pagkakataon. Ang mga ibinibigay Niyang
a. Ano-ano ang inyong natutuhan batay sa biyaya sa ating lahat ay hindi matatawaran.
paglalahad ng inyong kamag-aaral? (Itala ang Marapat lamang na tayo ay laging magpasalamat
sagot sa pisara.) sa Kanyang mga pagpapalang ipinagkakaloob sa
b. Magkakatulad ba ang inyong naisip na atin. Huwag nating kalimutan ang magpasalamat
salita/kaisipan? lagi sa Kanya sa patuloy niyang paggabay sa atin
c. Bakit ninyo naisip ang salitang ito? Ano ang Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
maaaring maging epekto ng mga kalamidad na aralin
ito sa buhay? Sa ari-arian? Ipabasa ang isang sulat ni Emmanuel sa Diyos
d. Paano maging ligtas sa panahon ng na nakasulat
kalamidad? sa tsart/tarpapel o sa pamamagitan ng
e. Naranasan na ba ninyo ang ilan sa mga ito? powerpoint
Tumawag ngmag-aaral para sa pagbabahagi ng presentation.
ilang karanasan. c. Pagtalakay
f. Ano-ano ang mga uri ng kalamidad ayon sa Pasagutan ang sumusunod na
inyongpaglalahad? katanungan
c. Paghahabi ng Layunin 1. Para kanino ang sulat?
Bumuo ng tatlong pangkat, magtakda ng isang uri ng 2. Anong suliranin ang dinadala ni Emmanuel
kalamidad o sakuna. hanggang sa kanyang pagtulog?
1- bagyo, 2-lindol, 3- pagputok ng bulkan 3. Bakit tila ayaw nang maniwala ni Emmanuel sa turo
2. Bigyan ng bilang ang bawat miyembro ng grupo. ng
3. Gamitin ang gawain sa “Pag-aralan Natin” sa LM. kanyang mga magulang?
4. Tawagin ang bilang ng pangkat na magbabahagi 4. Kung ikaw si Emmanuel, ano ang gagawin mo sa
ng sagot sa klase. iyong suliranin?
d. Pagtatalakay: 5. Ilarawan mo kung anong uri ng magulang mayroon
Pagsikapan Natin si Emmanuel. Pangatuwiranan ito
1. Hikayatin ang bawat grupo na ibahagi ang gawain Magbigay ng iba’t ibang paraan ninyo ng pasasalamat
sa “Pagaralan sa Diyos
Natin” sa pamamagitan ng sumusunod: d. Paglalapat
• Dula o role-play
Mga kagamitan: activity cards na naglalaman ng c. Presentation
gawain ng bawat pangkat manila paper, pentel pen, You will dramatize a Television broadcasting using
papel at bolpen verbal and non-verbal cues.
Mga hakbang sa pagsasagawa: d. Discussion
1. Ipapangkat ng guro sa apat ang mga mag-aaral. Ask the students to list the verbal and non-verbal
2. Bigyan ng kani-kanilang activity cards ang bawat cues they previously had on the retelling of the
pangkat batay sa iba’t ibang paraan ng paglinang sa broadcasting scene.
pangkatang gawain. Ask them to group themselves into 4 and make a
3. Bigyan ng sapat na oras ang mga bata sa script
pagsasagawa ng bawat gawain. Iproseso ito e. Abstraction
pagkatapos at bigyang-halaga gamit ang Rubrics sa 1.The teacher will check the scripts of each group
pangkatang Gawain before proceeding to the group activity
Constructivism Approach 2.Group Presentation
Gumawa ng isang liham pasasalamat sa Diyos 3.After each presentation, the groups will show the list
tungkol sa pagkakaroon ninyo ng isang mabuting of the verbal and non-verbal cues they derived from
guro the multimedia elements.
H. Paglalahat f. Analysis
Mga kagamitan: tsart o tarpapel na naglalaman ng What have you learned from today’s lesson?
Tandaan Natin c. Evaluation
Watch another broadcasting scene. Fill in the chart with
1. Magbalik-aral sa nakaraang gawain. Linangin ang the appropriate cues provided.
mga dapat gawin sa pagbubuo at pagpapahayag sa
Elements Of Verbal Cues Non-Verbal
anumang ideya o opinyon.
Multimedia Cues
IV. Pagtataya ng aralin Text
Panuto: Ilagay ang kung wasto ang ipinahahayag Graphics
Remarks: Audio
Video
Aquino Animation
Luna d. Assignment
Ask the pupils to do the directions on “Read and Learn
“and “Find and Learn”.

sa bawat bilang at kung hindi wasto.


Filipino 6-Dagohoy/Lapu-Lapu/Lakandula
1. _______ Ang pagdarasal ay tulad ng isang makina, I. Layunin:
kapag hinulugan mo ay sasagutin ka. Naibibigay ang maaaring solusyon sa na naobserbahan sa
paligid F6PS-IVe-9
2. _______ Naipapaabot din ang pasasalamat sa II. Paksang Aralin
Diyos sa pamamagitan ng isang awit na patungkol sa Pagbibigay ng maaaring solusyon sa isang naobserbahang
suliranin
Kanya.
Sanggunian: Yamang Filipino 6
Kwento o sanaysay, power point presentation Kagamitan:
3. _______ Patuloy akong magpapasalamat, tsart
magpupuri, hihingi ng kapatawaran sa Panginoon sa
aking mga nagagawang kasalanan. III. Pamamaraan:
f. Balik-aral
V. Takdang Aralin Saan matatagpuan ang mga paksang diwa?
.
Gumuhit ng isang larawan na nagpapakita ng g. Paglalahad:
pagpapasalamat sa Diyos. Maaaring ang larawan ay Pagpapakita ng larawan na nagpapakita ng pagtulong sa
makikita sa simbahan o sa isang tahanan kapwa.
KALIGTASAN NG MGA NANGANGAILANGAN
Remarks: Ang pagtulong sa kapwa ay nagging ugali na ni
Aquino Jacinta. Bawat pulubing lumapit sa kaniya’y kaniyang
nililimusan. Madalas iniimbitahan niya ang mga batang
English 5-Aquino/Luna mahihirap na makipaglaro sa kaniya.
I. Objectives Si Jacinta ay madasalin.Tuwing araw ng Linggo, siya
Use verbal and non-verbal cues in TV broadcast ay nagsisimba. Pagkatapos, namimigay siya ng mga laruan,
Analyze how visual and multimedia elements damit, at pera sa hanay ng mga pulubi. Napamahal si Jacinta
contribute to the meaning of a text as kaniyang mga kababayan.
EN5LC-IVe-4 ; EN5SS-IVe-1.7.1 ;/ Page 77 of 164 Nakaugalian na ng mga tao na dalawin si Jacinta
II. Using verbal and non-verbal cues kung araw ng Pasko. Kakatok sila sa pintuan ng kaniyang
Analyzing how visual and multimedia elements tahanan at sila’y masayang patutuluyin at hahainan ng sari-
contribute to the meaning of a text saring pagkain.
Videos Isang araw ng Pasko, sa kanilang pagtataka, walang
Interactive Learning sumasagot sa kanilang pagkatok. Umakyat ang mga tao sa
kabahayan at laking gulat nila nang makitang nakahandusay
III. Procedure sa sahig at wala nang buhay si Jacinta. Nalungkot at nag-
a. Review iyakan ang mga tao sa sinapit ng kanilang idolong si Jacinta.
Examples of graphic organizers h. Pagtatalakay:
Ano ang nagingz suliranin ng mga tauhan sa
b. Establishing a purpose for the lesson kwento?
1. Watch a short broadcasting scene without sounds. Anong solusyon ang maibibigay mo sa maraming
2.Ask the students to retell the broadcasting scene pulubi?
based on what they had watched. a. Paglalapat
3.Call another student to retell the scene. Pumili ng lider na babasa ng kwento. Matapos
4.Watch the broadcasting scene again with sounds. mapakinggan, sagutan ang mga tanong.
5.Ask the students to compare their retelling of the b. Paglalahat
broadcasting scene to the original Paano ninyo naibigay naibigay ang solusyon
a.Is your retelling of the scene correct? sa bawat suliranin?
b.What are the things that made you think that the IV. Pagtataya:
scene is as you retold? Makinig sa kwentong babasahin ko. Ibigay ang
inilahad na suliranin at ang solusyon nito.
EMILIO AGUINALDO
Hindi nabakas sa kabataan ni Emilio Remarks:
Aguinaldo na siya ay magiging pangulo ng Pilipinas.
Ang kanyang ama ay naging gobernadorcillo ng Gomez
Kawit, Cavite. Walang pambihira sa kanyang record
sa pag-aaral. Natuto siya ng alpabeto sa bahay.
Nagtapos siya ng elementary sa paaralang bayan ng
kawit. Nagtapos siya ng sekondarya sa San Juan de
Letran. Huminto siya ng pag-aaral sa kolehiyo.
Umiwas siya na maglingkod sa sandatahang lakas.
Tinulungan siya ng kanyang ina upang siya ay
maging cabesa de barangay. Naging negosyante
siya.Namili siya ng tela at mga yaring
produkto.Ipinamalit niya ang mga ito ng prutas, gulay,
baboy at manok.
V. Takdang-Aralin:
Bumasa ng isang kuwento o seleksyon tungkol sa
kabayanihan. Magtala ng tig-tatlong (3) pahayag na
nagsasaad ng katotohanan at opinyon.

Remarks:

Lapu-Lapu
Dagohoy
Lakandula

MAPEH-GOMEZ

I. Layunin:
A4EL-IVb
Naibibigay ang kahulugan ng bawat kulay, disenyo at
ayos na ginamit sa likhang-sining.
Nakagagawa ng likhang-sining sa pamamagitan ng
paglalala (mat weaving) gamit ang kulay, disenyo, at
ayos (pattern)
II. Paksang Aralin
Elemento/Prinsipyo ng Pansining: Elemento ng
Kulay: Kumbinasyon ng mga kulay
Kagamitan: larawan, aklat, construction paper
Integration:

III. Pamamaraan
a. Balik-aral
Ano-anu ang mga paraan sa pagdidisenyo
sa tie-dye?
b. Paglalahad:
Magpakita ng larawan ng nilalang banig
(woven mat)
Ano ang masasabi ninyo sa larawan?
Ano ang nakikita ninyong kulay, linya, hugis,
disenyo, at ayos (pattern)
c. Paghahabi ng Layunin
Ang bawat kulay na ginamit sa nilalang
banig ay may kahulugan katulad ng kulay ng
kalikasan hal. Asul, kulay ng langit at dagat.
d. Pagtatalakay:
Gawaing Pansining
3. Pumili ng kumbinasyon ng matingkad at
mapusyaw na kulay at kulayan ang lumang
dyaryo bago mag-umpisa sa paglalala.
4. Pagdikit-dikitin ang mahahaba’t makikitin na
pirasong pael habang naglalala.
e. Paglalapat
Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita ang
respeto at pagpapahalaga sa mga likhang-sining na
gawa ng mga pamayanang kultural sa bansa?

f. Paglalahat
Ang paglalala ay napakaimportanteng likhang-sining
kahit saang sulokng Pilipinas. Maliban sa
sumasailalim ito sa paniniwala, kultura at tradisyon ,
ito rin ay pinagkakakitaan ng mga Pilipino at nagiging
tanyag ito sa buong mundo.
IV. Pagtataya
Suriin ang pansining na gawain ng mga bata gamit
ang rubric
Gumawa ng mat weaving gamit ang construction
paper
Sumangguni saTG, ph.319
V. Takdang-Aralin:
Idikit ang banig na papel sa kahon (box) na ginawang
alkansiya, pagandahin at ipapakita sa klase.

You might also like