You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV-MIMAROPA
Division of Occidental Mindoro
Sablayan South District
BALANI MINORITY SCHOOL

Name of Teacher Kristyl Jane D. Dapito Section Masipag


Leaning Area Mother Tongue Time
Grade Level Ikalawa Date

I. LAYUNIN Natutukoy at nababaybay ang mga salitang may diptonggo


A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrates understanding and knowledge of language grammar and usage when
speaking and/or writing
B. Pamantayang Pagganap Speaks and writes correctly and effectively for different purposes using the basic
grammar of the language.
C .Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakakapanuod ng alamat na may mga salitang diptonggo
Isulat ang code ng bawat kasanayan Video clip
II. NILALAMAN Salitang may Diptonggo
III.KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-12 CG
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro 257-258
2. Mga Pahina Sa Kagamitang Pang-mag- 220-221
aaral
3. Mga Pahina Sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Mula Sa
Portal Ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo laptop, larawan, tarpapel
Integrasyon: ESP, Arts
IV. PAMAMARAAN
Before the Lesson Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/ o Magandang hapon mga bata.. Magandang hapon din po..
pagsisimula sa bagong aralin
Pangkatang Gawain:
1. Hatiin ang mga bata sa tatlong grupo.
2. Pagtulong-tulungan sa inyong grupo na buuin at idikit
ang mga pira-pirasong larawan na ibibigay ng guro.
3. Pumalakpak ng 3 beses kung tapos na.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pa-usapan ang mga larawan na nabuo ng bawat grupo.

Ano ang nakikita ninyo sa larawang nabuo ng grupo ng Palay


mga mafantarabang(masunurin)?
Ano ang kulay ng palay? Dilaw
Tama! Ang palay ay kulay dilaw.

Ano naman ang nakikita ninyo sa larawang nabuo ng Kahoy


grupo ng mga masine(maganda)?grupo ng mga bahay
kamon(mabait)?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ipanuod sa mga bata ang video tungkol sa “Alamat ng
layunin ng bagong aralin Palay”
Pag-usapan ang “Alamat ng Palay”

Basahin ang mga pangungusap mula sa alamat


1. Sagana noon ng palay ang mga tao.
2. Hinihintay ng mga tao ang pagdating ng palay sa
kanilang bahay.
3. Malalaki at dilaw na dilaw ang butil ng palay.
4. Kumuha ng kaputol na kahoy si Tandang Olay.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ano ang napapansin ninyo sa mga may salungguhit na Nag tatapos po sa ay at aw
paglalahad ng bagong kasanayan #1 letra sa bawat salita?
Ilan ang letra na may salungguhit? Ano-ano ang mga Walo po
salitang nagtatapos sa ay at oy?sa aw? Palay
Magaling! Bahay
Kahoy, dilaw

Ano ang tawag sa mga letra na may salungguhit? Diptonggo po..


E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paano ang wastong bigkas ng mga salitang may tunog
paglalahad ng bagong kasanayan #2 na diptonggo?

Show-Me-Board
Isulat ang salitang may diptonggo na tinutukoy
sa bawat bilang.
1. Isinisigaw kapag nasasaktan- _____________
aray
2. Tawag sa ama-___________________________
tatay
3. Ginagamit na panggatong-_______________
kahoy
4. Kulay asul-__________________________
bughaw
5. Maliit na ibon- ________________________
inakay
F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatin ang mga bata sa tatlo ayon sa kanilang
(Tungo sa Formative Test) kakayahan ng pagkatuto. Bigyan ng gawain ang bawat
pangkat. Ipaliwanag sa bawat grupo ang nakatakdang
gawain.
Ipapakita ng bawat lider ang kanilang natapos na
Gawain sa harap ng klase.
,.
Pangkat I: Grupong Masine
Piliin sa loob ng kahon ang salitang may diptonggo na
tumutukoy sa mga larawan sa ibaba. Isulat ito sa guhit.

Araw sisiw sitaw kamay


Apoy ilaw baboy agiw
nanay kahoy tulay

1. ---------------

2. ---------------

3. ---------------

4. ---------------

5. ---------------

6. --------------

7. --------------
--

8. --------------

9. --------------

10. --------------

Pangkat II: Grupong Mafantarabang


Bilog-bilog

Pangkat III: Grupong Kamon


Hanapin at bilugan ang mga salitang diptonggo na
makikita sa word puzzle.
Hanap-hanap

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Tumingin sa ating paligid. Tumukoy ng mga ngalan na


araw na buhay may diptonggo. (Itala ng guro sa pisara.)
After the Lesson Ano ang tawag sa mga salitang nagtatapos sa ay, ey, iy, Salitang may diptonggo
H. Paglalahat ng Aralin oy, uy, at aw, iw, ew, ow, uw?
Paano binibigkas o binabasa ang mga salitang
diptonggo?

Ipabasa ang Tandaan na nasa LM sa pahina 221


Ang salitang nagtatapos sa ay, ey, iy, oy,uy at aw, iw,
ew, ow, uw ay mga salitang may diptonggo. Ito ay
kailangang mabigkas nang wasto.Binubuo ito ng patinig
na a, e, i, o, at u na sinusundan ng w at y. Napapaloob
ang diptonggo sa isang pantig lamang.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang mga salita. Isulat ang tama kung wasto ang
baybay at mali naman kung hindi.
_____ 1.tatay
_____ 2. dilay
_____ 3. kalabow
______4. kahoy
______5.boghaw
______ 6.bagay
______ 7. sisiw
______ 8. aliw
______ 9. kasoy
_______10.tulay
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Magtala ng limang salita na may diptonggo at iguhit ang
aralin at remediation larawan ng mga ito sa iyong kwaderno.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial Bilang ng
mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan


na nasolusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
naidibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

KRISTYL JANE D. DAPITO


Guro I

Nabatid:

ROLAND L. NAVASCA
Ulong Guro I

You might also like